PDA

View Full Version : ขอคำแนะนำเรื่องมือถือที่ใช้กับ Pocket PC ครับ

นาย ยาว
2nd August 2005, 10:43
มือถือทำหายอีกละ พึ่งใช้ไม่ถึง3 เดือน.... :knock: :knock:
ต้องซื้อใหม่ครับ เลยจะขอคำแนะนำจากทุกท่านที่ชำนาญ Pocket PC หน่อยครับ
คืออยากจะซื้อใหม่ให้ใช้ได้กับ Pocket pc Ipaq hx4700 นะครับ...
คร่าวคือตอนนี้เท่าที่รู้จากกระทู้ก่อนหน้าเห็นคุณมนุษย์ไฟฟ้าใช้ Nokia 6230 i อยู่
พอดีอยากทราบข้อมูลของตัว Sony K700i ,Sony K750i ครับ
ไม่รู้ว่าใช้ได้หรือเปล่า แล้วใช้ง่ายหรือเปล่าครับ เพราะเห็นมี bluetooth กับ GPRS เหมือนกัน แล้วอยู่ในระดับ
ราคาไม่แพงเกินไปนัก คงไม่เอารุ่นที่สูงกว่า range ราคานี้ เพราะว่าเดี๋ยวหายอีกครับ ช่วยแนะนำกันหน่อยนะครับ.... :bucha:

RUTch
2nd August 2005, 10:49
ตัว K700i ผมใช้อยู่ ต่อได้ทั้ง NoteBook และ PocketPC ไม่มีปัญหา แต่บางคนติว่า กดแป้นแล้วมันตอบสนองช้า แต่ผมเฉยๆ ตัว K750i จะถ่ายรูปสวยกว่า กับมี Firmware เปิดมาให้เลือกได้ว่าจะให้มันเป็น Walkman หรือ มือถือ โดยเสียงจะดีเท่าๆกับ W800i เลยเขาว่ามานะ แต่ข้อเสียของสองรุ่นนี้ รู้สึกจะใช้กับ เอท ของ ดีแทค ไม่ได้ อันนี้ไม่แน่ใจเพราะใช้แต่ AIS

Plub
2nd August 2005, 11:01
ตัว K750i, W800i ข้อเสียของสองรุ่นนี้ รู้สึกจะใช้กับ เอท ของ ดีแทค ไม่ได้ อันนี้ไม่แน่ใจเพราะใช้แต่ AISถ้าจะใช้ EDGEของ DTACต้องเลือกใช้ Nokiaยี่ห้อเดียวเท่านั้น เพราะเทคโนโลยี่นี้ Nokiaเป็นผู้พัฒนาและนำมาใช้งาน ถ้าใช้งานในกทม.แนะนำ EDGEของ DTACเพราะเร็วกว่า GPRSอยู่หลายK แต่ถ้าพี่ยาวใช้อยู่ฝั่งธนฯ ก็ต้องหายสายต่อเสาอากาศข้ามสะพานพระปิ่นเกล้ามารับสัญญาณฝั่งพระนครก่อนนะครับ เพราะสัญญาณยังข้ามแม่น้ำไม่ได้ ว่ายน้ำไม่เป็น :Smiles2:

Electron
2nd August 2005, 11:12
ยืนยันว่า K750i ,K700 และ W800i ใช้ EDGE ไม่ได้ครับ(ถ้าซัพพอร์ทนะเสร็จแน่ๆ)

แต่เท่าที่อยู่ในวงการไฮเทคนี้มาพอสมควร ฟันธงว่า Bluetooth ของ Erisson ดีกว่าใครๆครับ

นาย ยาว
2nd August 2005, 13:46
......แต่ข้อเสียของสองรุ่นนี้ รู้สึกจะใช้กับ เอท ของ ดีแทค ไม่ได้ อันนี้ไม่แน่ใจเพราะใช้แต่ AIS

อ้าว! ว่าจะใช้กับ dtac อยู่พอดีเลยป๋า....

ถ้าจะใช้ EDGEของ DTACต้องเลือกใช้ Nokiaยี่ห้อเดียวเท่านั้น เพราะเทคโนโลยี่นี้ Nokiaเป็นผู้พัฒนาและนำมาใช้งาน ถ้าใช้งานในกทม.แนะนำ EDGEของ DTACเพราะเร็วกว่า GPRSอยู่หลายK แต่ถ้าพี่ยาวใช้อยู่ฝั่งธนฯ ก็ต้องหายสายต่อเสาอากาศข้ามสะพานพระปิ่นเกล้ามารับสัญญาณฝั่งพระนครก่อนนะครับ เพราะสัญญาณยังข้ามแม่น้ำไม่ได้ ว่ายน้ำไม่เป็น :Smiles2:

โธ่คิดว่าบ้านเราพัฒนาแล้ว....ว้ายังไม่มีสัญญาณอยู่เลย แต่ผมกำลังเข้าใจผิดว่า
edge เป็นส่วนหนึ่งของ GPRS ตกลงมันไม่เหมือนกันหรือครับป๋าพลับ?

ยืนยันว่า K750i ,K700 และ W800i ใช้ EDGE ไม่ได้ครับ(ถ้าซัพพอร์ทนะเสร็จแน่ๆ)

แต่เท่าที่อยู่ในวงการไฮเทคนี้มาพอสมควร ฟันธงว่า Bluetooth ของ Erisson ดีกว่าใครๆครับ

แทงกั๊ก...เฮ้อ :dry:

แล้วรุ่น 6230 ไม่มี i นี่มันระบบ edge นี่ตัวเดียวกับ 6230i หรือเปล่าครับ?

Electron
2nd August 2005, 14:16
โธ่คิดว่าบ้านเราพัฒนาแล้ว....ว้ายังไม่มีสัญญาณอยู่เลย แต่ผมกำลังเข้าใจผิดว่า
edge เป็นส่วนหนึ่งของ GPRS ตกลงมันไม่เหมือนกันหรือครับป๋าพลับ?

......
แล้วรุ่น 6230 ไม่มี i นี่มันระบบ edge นี่ตัวเดียวกับ 6230i หรือเปล่าครับ?
6230 ทั้งสองตัว ต่างกันที่ ความละเอียดของจอแสดงผล และหน่วยความจำในตัวเครื่อง ที่ i มันมีเยอะกว่าครับ
ส่วน EDGE เป็น คลาสเดียวกันครับ(Class 10)

EDGE ย่อมาจาก Enhanced Data Rates for GSM Evolution หรือ
Enhanced Data Rates for Global Evolution (แล้วแต่จะเรียก)
เป็นการเพิ่มอัตราเร็วของข้อมูลเพื่อรองรับวิวัฒนาการของระบบ GSM .. เป็นการพัฒนาต่อจากเทคโนโลยี GPRS
สิ่งที่พัฒนาขึ้นมาก็คือ เรื่องความเร็วที่เร็วกว่า GPRS ถึง 3 เท่า เพราะ EDGE มีการปรับปรุงเรื่องการเข้ารหัสในช่องสัญญาณ
ทำให้สามารถใช้ช่องสัญญาณที่มีอยู่ ได้อย่างมีประสิทธิภาพ .. ซึ่งจะเห็นได้ว่าในทางทฤษฎี EDGE สามารถวิ่งได้ถึง 473.6 Kbps
แต่ในความ เป็นจริงเราไม่ได้ใช้คนเดียวในช่องสัญญาณ ทำให้ความเร็วที่ใช้จริงอยู่ประมาณ 236 Kbps

RUTch
2nd August 2005, 14:26
นึกว่า EDGE ย่อมาจาก Enhanced Data Rates for GSM Exclude Ericsson เสียอีก

นาย ยาว
2nd August 2005, 14:59
6230 ทั้งสองตัว ต่างกันที่ ความละเอียดของจอแสดงผล และหน่วยความจำในตัวเครื่อง ที่ i มันมีเยอะกว่าครับ
ส่วน EDGE เป็น คลาสเดียวกันครับ(Class 10)
EDGE ย่อมาจาก Enhanced Data Rates for GSM Evolution หรือ
Enhanced Data Rates for Global Evolution (แล้วแต่จะเรียก)
เป็นการเพิ่มอัตราเร็วของข้อมูลเพื่อรองรับวิวัฒนาการของระบบ GSM .. เป็นการพัฒนาต่อจากเทคโนโลยี GPRS
สิ่งที่พัฒนาขึ้นมาก็คือ เรื่องความเร็วที่เร็วกว่า GPRS ถึง 3 เท่า เพราะ EDGE มีการปรับปรุงเรื่องการเข้ารหัสในช่องสัญญาณ
ทำให้สามารถใช้ช่องสัญญาณที่มีอยู่ ได้อย่างมีประสิทธิภาพ .. ซึ่งจะเห็นได้ว่าในทางทฤษฎี EDGE สามารถวิ่งได้ถึง 473.6 Kbps
แต่ในความ เป็นจริงเราไม่ได้ใช้คนเดียวในช่องสัญญาณ ทำให้ความเร็วที่ใช้จริงอยู่ประมาณ 236 Kbps

ขอบคุณครับ :kiss: :kiss:
แล้วมันเวลาเครื่องมี gprs กับ edge ทั้งสองอย่างเราสามารถเลือกใช้ได้ใช่ไหมครับ? เพราะเรื่องนี้ไม่ค่อยจะประสีประสาเท่าไรนัก

Electron
2nd August 2005, 17:45
EDGE ตอนนี้มีเจ้าเดียวคือ DTAC
โปรโมชั่นที่มีตอนนี้ ราคา EDGE กับ GPRS เท่ากัน
หมายความคือ โปรโมชั่นเดียวกัน ..
หมายความว่า เมื่ออยู่ในพื้นที่ให้บริการ EDGE ก็จะได้ความเร็วเพิ่มตามที่มันซัพพอร์ท
(400กว่า Kbps ตามทฎษฎี แต่จริงๆจะอยู่ที่ 1-200 Kbps)

แต่ถ้าอยู่นอกพื้นที่ให้บริการ EDGE แต่ยังอยู่ในเขตที่สัญญาณมือถือไปถึง
ก็จะใช้ได้แค่ GPRS ธรรมดาๆครับ(50กว่าๆ Kbps ตามทฎษฎี)

http://www.dtac.co.th/edge/edgeindex.html

nikmania
2nd August 2005, 23:12
หลังจากปล้ำตั้งนาน ก้อสามารถใช้ ppc ผ่าน BT เล่นเน็ตได้ซักที

ฟักทอง
3rd August 2005, 00:15

เห็นด้วยครับ เพราะใช้ K700i อยู่ครับเชื่อมต่อ bluetooth กับ ppc ได้ไม่มีปัญหาครับ ตอนแรกใช้ Nokia 6230 มาเชื่อมกับ ppc ของ HP มันไม่ค่อย work ครับ ต้องเอา ppc โหลด file เพิ่มครับ

Plub
3rd August 2005, 00:17
หลังจากปล้ำตั้งนาน ก้อสามารถใช้ ppc ผ่าน BT เล่นเน็ตได้ซักที
อ้ า ว พี่ n i k m a n i a แ อ บ ไ ป ป ล้ ำ ม า ตั้ ง แ ต่ เ มื่ อ ไ ห ร่ ไ ม่ บ อ ก พี่ ย า ว บ้ า ง ว่ า ป ล้ ำ กั บ ใ ค ร ค น ไ ห น ?

boyote
3rd August 2005, 00:49
ผมใช้ K750i อยู่ครับ ก่อนหน้านี้ใช้ Z600 รู้สึกได้ว่าเร็วกว่าเดิมครับ (มัน Class6 กะ Class10 นี่นา:Smiles2: )
เรื่อง Bluetooth ผมยังให้เครดิต SE เป็นที่ 1 อยู่ครับ เคยใช้ Nokia 3650 ก็ใช้ได้ดีพอสมควร
แต่ Setting ยากนิดหน่อย ถ้าอยากลอง Sony Ericsson ที่ Support EDGE รอซื้อ Z800 ครับ
ถ้าใจร้อนหน่อยเอา V800 ที่เป็นเครื่องหิ้วแถว ๆ มาบุญครองมาใช้ได้เลยครับ เค้ามีอัพ Firmware ของ Z800 ใช้งานได้ดีครับ
ภาษาไทยก็ไม่มีปัญหา :good:

นาย ยาว
3rd August 2005, 09:31

ก็คงถามเหมือนป๋าพลับละครับไปปล้ำกับอะไรมา

ผมใช้ K750i อยู่ครับ ก่อนหน้านี้ใช้ Z600 รู้สึกได้ว่าเร็วกว่าเดิมครับ (มัน Class6 กะ Class10 นี่นา:Smiles2: )
เรื่อง Bluetooth ผมยังให้เครดิต SE เป็นที่ 1 อยู่ครับ เคยใช้ Nokia 3650 ก็ใช้ได้ดีพอสมควร
แต่ Setting ยากนิดหน่อย ถ้าอยากลอง Sony Ericsson ที่ Support EDGE รอซื้อ Z800 ครับ
ถ้าใจร้อนหน่อยเอา V800 ที่เป็นเครื่องหิ้วแถว ๆ มาบุญครองมาใช้ได้เลยครับ เค้ามีอัพ Firmware ของ Z800 ใช้งานได้ดีครับ
ภาษาไทยก็ไม่มีปัญหา :good:

ขอบคุณครับ คุณboyote ไอ้ตัว z800 คงไม่ไหวละครับ เพราะผมซุ่มซ่าม
โทรศัพท์หายเดือนละหลายครั้ง ส่วนใหญ่โทรไปเรียกหามันก็ร้องตอบ....เจอใต้เบาะรถบ้าง...ใต้กองหนังสือบ้าง....เพียงแต่ล่าสุดมันตอบว่าไม่มีสัญญาณจากเลขหมายที่ท่านเรียก ....ก็เลยรู้ว่ามันไปแล้ว :Smiles2: :Smiles2:

RUTch
3rd August 2005, 10:10
ว่างๆคนยาวมานั่งคุยที่บ้านหรือที่ Office ผมบ้างก้อได้นะ แล้วช่วยลืมวางโทรศัพท์ ทิ้งไว้ด้วยละเป็นค่ากาแฟ อิอิ

นาย ยาว
3rd August 2005, 13:34
ได้เลยครับ...มีพวกกระป๋องเขียวๆเย็นๆแช่อยู่ :thumbup: :thumbup:

หลวงลายไทย
3rd August 2005, 15:18
พี่ยาวไม่สนใจพวก Pocket PC Phone บ้างหรือครับ ผมยังมองๆอยู่เลย ว่าจะรอวินโดน์ตัวใหม่อยู่

เพื่อนผมคนหนึ่ง โทรศัพท์หายแบบน่าสมน้ำหน้า
เจ้านี่มีนิสัยเสีย ชอบทิ้งขยะออกนอกรถเวลาออกทริป
ครั้งหนึ่ง รถวิ่งอยู่แถวสิงบุรี
เจ้านี่ก็กินมังคุด ปอกเปลือก แล้วก็เขวี้ยงเปลือกออกนอกรถ
กินลูกหนึ่งก็ปาเปลือกทิ้งทีนึง กินอีกลูกก็ปาเปลือกทิ้งอีกไปเรื่อยๆจนกว่ามังคุดจะหมด
ผมต่อว่า มันก็เถียงว่า...
"เฮ้ย...ไม่เป็นไรน่า มันเป็นแค่เปลือกมังคุด ย่อยสลายได้ไม่ทำให้สิ่งแวดล้อมเสียหายมากนักหรอก Mungอย่าเรื่องมากไปหน่อยเลยว๊ะ.."
แล้วมันก็ทำต่อไปโดยไม่สนใจคำเตือนของผม...(ตอนนั้นอยากจะยันมันลงรถซะจริงๆ)

พอดีโทรศัพท์ดังขึ้น เจ้าเพื่อนตัวดีผมรับโทรศัพท์...
"โหลๆ กำลังไปเที่ยวว๊ะ ฉอดๆๆๆๆๆๆ เออ แค่นี้นะโว๊ย แล้วค่อยคุยกันใหม่"
จากนั้นเหตุการณ์ที่ไม่คาดฝัน(แต่ซะใจผม)ก็เกิดขึ้น...
เจ้าเพื่อนผมคงจะเผลอ มันขว้างโทรศัพท์มือถือออกนอกรถแบบเดียวกับที่มันขว้างเปลือกมังคุด
"เฮ้ยยยย โทรศัพท์ KU" มันร้องเสียงหลง :blink:
"อ้าวววว แล้ว Mung โยนทิ้งไปทำไมว๊ะ" เพื่อนร่วมทางคนหนึ่งถาม
"ก็ Ku เผลอ นึกว่าเปลือกมังคุด แบบว่ากำลังกินเพลินๆ" เจ้าเพื่อนตัวดีตอบ
"สมน้ำหน้า...KUว่า Mung ไม่ได้กินเพลินหรอก Mung ทิ้งเพลินมากกว่า" ผมสมน้ำหน้าส่ง
"เฮ้ย..ไม่ใช่เวลาซ้ำเติมโว๊ย...ไอ้หลวง Mung ถอยรถไปช่วยกันหาหน่อย เครื่องละตั้งหมื่นกว่าบาทเพิ่งซื้อได้ไม่ถึงเดือนเลย"

พวกเราจอดรถและช่วยกันหา แต่เวลานั้นมันมืดแล้ว ฉายไฟหาอยู่ตั้งนานก็ไม่เจอ สงสารเพื่อนก็สงสาร สมน้ำหน้าก็มีด้วย...

แต่ก็ไม่ใช่เรื่องนี้จะเลวร้ายไปซะทั้งหมด เพราะจากนั้นเป็นต้นมา เจ้าเพื่อนคนนี้ไม่เคยทิ้งขยะลงถนนอีกเลย

ขอโทษด้วยครับ ที่มีคำแทนตัวสมัยพ่อขุนรามฯอยู่หลายคำครับ :bucha:

nikmania
3rd August 2005, 17:52
อ้ า ว พี่ n i k m a n i a แ อ บ ไ ป ป ล้ ำ ม า ตั้ ง แ ต่ เ มื่ อ ไ ห ร่ ไ ม่ บ อ ก พี่ ย า ว บ้ า ง ว่ า ป ล้ ำ กั บ ใ ค ร ค น ไ ห น ?

อ้อ ลืมครับ เป็น hp ipaq 5450 uprom เป็น win 2003 ก่ะโนเกีย 7710 เพราะ เจ้าโนเกีย มันช้าก่า เมื่อเที่ยบกับ ipaq ทั้งๆ ที่เป็น edge นะครับ

Plub
3rd August 2005, 18:57
จากนั้นเหตุการณ์ที่ไม่คาดฝัน(แต่ซะใจผม)ก็เกิดขึ้น...
เจ้าเพื่อนผมคงจะเผลอ มันขว้างโทรศัพท์มือถือออกนอกรถแบบเดียวกับที่มันขว้างเปลือกมังคุด :Smiles2: :Smiles2: :Smiles2: ขำสำลักน้ำลายเลยครับคุณหลวงฯ ฝากไปขำกับเพื่อนของคุณหลวงฯ ถ้าเค้าจะไม่ว่าอะไร :P
ผมเกลียดมากเลยคนชอบทิ้งของลงบนถนน บางทีขับรถตามหลังอยู่นี่ เกิดอาการอารมณ์ได้เหมือนกัน บางทีเห็นตัวอย่างแบบนี้ก็ใช้สอนลูกไปในตัว ว่าอย่าประพฤติเช่นนี้ มันสกปรกต่อบ้านเมืองและถนนหนทาง อีกทั้งอาจเกิดการเสียหายแก่รถหลังที่ตามมา เช่นพวกชอบทิ้งขวดเครื่องดื่มบำรุงกำลัง ทิ้งก้นบุหรี่ เป็นต้น

นาย ยาว
3rd August 2005, 20:59
พี่ยาวไม่สนใจพวก Pocket PC Phone บ้างหรือครับ ผมยังมองๆอยู่เลย ว่าจะรอวินโดน์ตัวใหม่อยู่

เจ้าเพื่อนผมคงจะเผลอ มันขว้างโทรศัพท์มือถือออกนอกรถแบบเดียวกับที่มันขว้างเปลือกมังคุด
"เฮ้ยยยย โทรศัพท์ KU" มันร้องเสียงหลง :blink:
"อ้าวววว แล้ว Mung โยนทิ้งไปทำไมว๊ะ" เพื่อนร่วมทางคนหนึ่งถาม
"ก็ Ku เผลอ นึกว่าเปลือกมังคุด แบบว่ากำลังกินเพลินๆ" เจ้าเพื่อนตัวดีตอบ
"สมน้ำหน้า...KUว่า Mung ไม่ได้กินเพลินหรอก Mung ทิ้งเพลินมากกว่า" ผมสมน้ำหน้าส่ง

ก๊าก...เลยครับพี่หลวง ถ้าผมเป็นผู้ร่วมเดินทางก็คงต้องร่วมสมน้ำหน้าด้วยละครับ...เมื่อก่อนเห็นเยอะเลยแต่คิดว่าสักวันคงหมดไปตามการศึกษาที่มากขึ้นของคนไทย...

ส่วน pocket pc phone ผมคงไม่สนเท่าไรครับ เพราะติดใจhx4700 เหลือเกิน
จอมันใหญ่สะใจดี.....

ขอบคุณทุกข้อแนะนำใน post นี้นะครับ :bucha: :bucha: :flower: :flower:

bank_smile
7th August 2005, 12:02
อยากได้ชัดเครื่องจัง

มนุษย์ไฟฟ้า
8th August 2005, 16:58
พอดีวันนี้มีโอกาสเทสความเร็วดูครับ พอดีนั่งอยู่ที่ Starbuck ทองหล่อ อุปกรณ์คือ Notebook ต่อ BT กับ 6230i ครับ

ค่าจะวิ่งอยู๋ในช่วง 85-120KB/s ครับ

Electron
8th August 2005, 17:10
โห๋......พี่มนุษย์ไฟฟ้าครับ พี่ครอปรูปไม่เป็นหรือครับ .....ซัดมาทั้งดุ้นเลย
(ทีรูปทริปนั้น ยังครอปมาเลย) :dry:

แล้วก็ไม่บอกเค้าด้วยล่ะ ว่าเป็น EDGE หรือ GPRS ..

มนุษย์ไฟฟ้า
8th August 2005, 17:28
โห๋......พี่มนุษย์ไฟฟ้าครับ พี่ครอปรูปไม่เป็นหรือครับ .....ซัดมาทั้งดุ้นเลย
(ทีรูปทริปนั้น ยังครอปมาเลย) :dry:

แล้วก็ไม่บอกเค้าด้วยล่ะ ว่าเป็น EDGE หรือ GPRS ..

แหม๋พี่ Electron ก็ผมมันเด็กบ้านนอกไม่ค่อยรู้อะไรกะใครเขา เป็น EDGE ครับส่วนรูปแก้ให้แล้วนะครับ