PDA

View Full Version : ฝึกวิทยายุทย์ที่น้ำตกชันตาเถรครับ ^ ^

aimodx
13th October 2010, 01:34
หลังกลับจากเจ็ดคต ก้อมีอันต้องตกอยู่ในพะวัง ติดมาโครงอมแงม จึงหาโอกาสชวน (ลาก) เพื่อนคู่หู ไปตะลุยน้ำตกชันตาเถร ขับรถประมาณร้อยโล ทางขึ้นเดียวกับเขาเขียวครับ เพื่อนๆท่านใดสนใจลองเปลี่ยนบรรยากาศดูได้ครับ ใกล้ๆกรุงเทพ
ปล. แต่ต้องเตรียมข้าวกล่องหรืออาหารกลางวันไปด้วยนะครับ เพราะข้างในไม่มีร้านค้า อาหาร เข้าไปตั้งแต่แปดโมงครึ่ง ถ่ายไปเรื่อยเกือบบ่ายสอง ค่อยเจอว่า ไม่มีร้านอาหาร ผมกับนกเกือบเป็นลม T__T

อัพเดท เปลี่ยนไซส์รูปครับ :bucha:

aimodx
13th October 2010, 01:36
:P :knock:

aimodx
13th October 2010, 01:39
ตัวนี้ตอนหาเจอ มันกะลังชิ๊งฉ่องด้วยคับ แต่จับภาพไม่ทัน เสียดายยย... แต่เห็นเงากะเส้นสายสวยดีครับ เลยเก็บภาพมา

aimodx
13th October 2010, 01:42
แมงมุมเยอะมากก หลากหลายรูปแบบเลยครับ :spineyes:

aimodx
13th October 2010, 01:46
แมงมุมอีกแล้วฮับ :P

aimodx
13th October 2010, 01:47
เปลี่ยนมุม ๆ

aimodx
13th October 2010, 01:49
เบื่อแมงมุมและ เอาอย่างอื่นมั่ง... หลับปุ๋ยเลยอ่ะ :dry:

aimodx
13th October 2010, 01:52
ทริปต่อไป ว่าจากลับไปเจ็ดคตละคับ อยากกลับไปอีก...
ขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมชมคับ :flower:

ban
13th October 2010, 10:13
:chat:

เตรียมมาปูเสื่อรอชม

เจอภาพเล็ก ภาพน้อย ดูไม่จุใจเลย ขอภาพเพิ่ม ใหญ่ๆหน่อยครับ

หลวงลายไทย
13th October 2010, 10:47
ภาพเล็กไปครับ
ขอขนาดซัก 1000 พิคเซลเถอะครับ
สงสารคนแกร่ร่ร่ร่ร่ร่ร่ร่ร่ร่ แถวนี้(สาบานได้ว่าไม่ใช่ผม) สายตาไม่ดีบ้างเถอะหลานเอ๊ย

Palajin
13th October 2010, 11:24
อ้าวพี่ มีไปนอกรอบกันด้วย ไม่มีชวน (แต่ถึงชวนคงไม่ว่าง อิอิ)
รูปสวยครับ รอดูของพี่นก(yumpladuk) ด้วยอีกคนครับ

เอ้
13th October 2010, 14:21
ขนาดภาพสำหรับผมไม่เป็นปัญหา แต่ภาพแตกลายมาก ดูไม่ใส ๆ ไม่เป็นธรรมชาติ

ไฟล์ที่ลงมาขนาดภาพเล็กแต่ไฟล์ใหญ่มาก เปิดดูปรากฏว่าเป็น GIF Image ขนาดภาพแค่ 557px × 372px แต่ไฟล์ 193.68 KB
ทำภาพครั้งใหม่ลอง save เป็น .JPEG แล้วเลือก compresstion quality สูง ๆ ถึง very high เลยก็ได้ จะได้ภาพชัดใสกว่าโดยที่ขนาดไฟล์เล็กกว่า หรือถ้าเป็นภาพขนาดเกือบ 200KB เท่ากันก็จะได้ภาพขนาดใหญ่กว่าและชัดกว่า

Couleurs
13th October 2010, 22:46
รูปเล็กไปนิดครับ ชอบเป็นพิเศษหลายรูปครับ ตาม thanks ครับ

เจอคุณ Yumpladuk ให้ตึกก็เล่าให้ฟังเหมือนกันว่าไปถ่ายรูปกันมากับคุณ Aimodx :yahoo:
........แต่แปลกทำไมผมไม่เจอคุณ Aimodx เลย เจอแต่คุณ Yumpladuk เจอตั้งหลายครั้ง เห็นบอกว่าจะไปเจ็ตคตกันอีกรอบ แต่ผมคงยังไม่ได้ไป มีอาทิตย์นี้ตามคุณหลวงไปล่องแก่งน้ำว้าที่น่าน:yahoo:(ผมไม่เคยล่องเลย)
........คุยกับคุณ Yumpladuk ไว้ว่า ว่างๆโอกาสเหมาะหลังเลิกงานไปถ่ายรูปตอนเย็นๆในกรุงเทพฯกันครับ:yahoo:

yumpladuk
14th October 2010, 23:38
หลังจากที่พี่ร่วมชะตากรรมลากกันไปหาที่ถ่ายมาโคร หนนี้ผมหมดแรงไปตั้งแต่จุดแวะถ่ายจุดแรก กินพลังงานไปเกินครึ่ง ร้อน อบ ยุง แมลง เลยตัดสินใจกับ aimodx ว่าเดินทางสายกลางดีที่สุด เลยตัดสินใจเดินถ่ายตามทางปกติดีกว่า ได้มาไม่กี่ภาพครับตาขวาช่วงนี้แย่ไม่รู้สายตาสั้นขึ้น หรือว่าผิดปกติ เห็นภาพเบลอ และซ้อนกันด้วยว่าจะไปตรวจเป็นข้างเดียวซะอีก ไว้ถ้ามีเพื่อนจะชวนไปทริปชวนกันมาได้ครับไม่ติดอะไรผมไปแน่ ^_^
หมดเรื่องละชมภาพกันครับ ได้ภาพมาน้อย T_T
1.

yumpladuk
14th October 2010, 23:41
2.....

yumpladuk
14th October 2010, 23:42
3. บางภาพใช้ F น้อยไว้แก้ตัวรอบหน้า

yumpladuk
14th October 2010, 23:45
4. ที่นี่ฉากหลังรกมากเหมือนกัน มาสะดุดตรงแถวห้องน้ำนี่แหละ แปลกดีห้องน้ำเกือบทุกที่แมลงเยอะเหมือนกันเนอะ

yumpladuk
14th October 2010, 23:50
5. เล็กมากกลั้นหายใจจนจะขาดใจ :bucha:

yumpladuk
14th October 2010, 23:52
6. หลุดซะเยอะเลยหนนี้ เห็นแมงมุมแบบนี้นึกถึงภาพคุณอ๊อบ ในหนังสือ แต่ถ่ายมาคนละเรื่องเลย ภาพนี้ชอบท่าทางกับเส้นโค้งๆ

yumpladuk
14th October 2010, 23:54
7. อีกมุมของเจ้า แปดขา

yumpladuk
14th October 2010, 23:56
8. จบเท่านี้ดีกว่า ไปแก้ตัวใหม่กันครับ บางภาพขาดความชัด จัดกระเป๋าเตรียมตัวรอบหน้าดีกว่า ยังไงก็ยังอยากไปอีกอยู่ดี แล้วเจอกันครับ ^_^

aimodx
15th October 2010, 01:31

เตรียมมาปูเสื่อรอชม

เจอภาพเล็ก ภาพน้อย ดูไม่จุใจเลย ขอภาพเพิ่ม ใหญ่ๆหน่อยครับ

ปรับภาพให้แล้วครับพี่ Ban :redface:

ภาพเล็กไปครับ
ขอขนาดซัก 1000 พิคเซลเถอะครับ
สงสารคนแกร่ร่ร่ร่ร่ร่ร่ร่ร่ร่ แถวนี้(สาบานได้ว่าไม่ใช่ผม) สายตาไม่ดีบ้างเถอะหลานเอ๊ย

ปรับให้แล้วครับพี่หลวง ใครว่าพี่หลวงแก่ ผมเถียงชนฝาเลยเพ่ :spineyes:

อ้าวพี่ มีไปนอกรอบกันด้วย ไม่มีชวน (แต่ถึงชวนคงไม่ว่าง อิอิ)
รูปสวยครับ รอดูของพี่นก(yumpladuk) ด้วยอีกคนครับ

รูปพี่นกมาแล้วคร๊าบบ แต่เนื่องจากหิวจัด เลยมือสั่นๆอ่ะ

ขนาดภาพสำหรับผมไม่เป็นปัญหา แต่ภาพแตกลายมาก ดูไม่ใส ๆ ไม่เป็นธรรมชาติ

ไฟล์ที่ลงมาขนาดภาพเล็กแต่ไฟล์ใหญ่มาก เปิดดูปรากฏว่าเป็น GIF Image ขนาดภาพแค่ 557px × 372px แต่ไฟล์ 193.68 KB
ทำภาพครั้งใหม่ลอง save เป็น .JPEG แล้วเลือก compresstion quality สูง ๆ ถึง very high เลยก็ได้ จะได้ภาพชัดใสกว่าโดยที่ขนาดไฟล์เล็กกว่า หรือถ้าเป็นภาพขนาดเกือบ 200KB เท่ากันก็จะได้ภาพขนาดใหญ่กว่าและชัดกว่า

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำและสละเวลาช่วยตรวจเช็คให้ครับพี่เอ้ ลองหัดๆดู ทำได้แล้วครับ เลยฝึกทำเฟรมง่ายๆกะใส่ signature ด้วย คราวหลังต้องหาเวลา เข้าห้อง Digital Darkroom บ่อยๆละครับ

รูปเล็กไปนิดครับ ชอบเป็นพิเศษหลายรูปครับ ตาม thanks ครับ
ขอบคุณครับพี่ต้น แต่หลายรูปยังมือสั่น โฟกัสไม่คม จะพยายามต่อไปครับ
เจอคุณ Yumpladuk ให้ตึกก็เล่าให้ฟังเหมือนกันว่าไปถ่ายรูปกันมากับคุณ Aimodx :yahoo:
........แต่แปลกทำไมผมไม่เจอคุณ Aimodx เลย เจอแต่คุณ Yumpladuk เจอตั้งหลายครั้ง เห็นบอกว่าจะไปเจ็ตคตกันอีกรอบ แต่ผมคงยังไม่ได้ไป มีอาทิตย์นี้ตามคุณหลวงไปล่องแก่งน้ำว้าที่น่าน:yahoo:(ผมไม่เคยล่องเลย)
........คุยกับคุณ Yumpladuk ไว้ว่า ว่างๆโอกาสเหมาะหลังเลิกงานไปถ่ายรูปตอนเย็นๆในกรุงเทพฯกันครับ:yahoo:
ตอนเที่ยงส่วนใหญ่ผมนั่ง taxi ไปทานเซ็นหลุยหน่ะครับ เลยไม่มีโอกาสได้เจอกัน เห็นนกมาบอก ไว้ไปถ่าย twilight กันครับพี่ มีพี่ช้างด้วย วันก่อนเพิ่งโทรคุยกัน :flower:

หลังจากที่พี่ร่วมชะตากรรมลากกันไปหาที่ถ่ายมาโคร หนนี้ผมหมดแรงไปตั้งแต่จุดแวะถ่ายจุดแรก กินพลังงานไปเกินครึ่ง ร้อน อบ ยุง แมลง เลยตัดสินใจกับ aimodx ว่าเดินทางสายกลางดีที่สุด เลยตัดสินใจเดินถ่ายตามทางปกติดีกว่า ได้มาไม่กี่ภาพครับตาขวาช่วงนี้แย่ไม่รู้สายตาสั้นขึ้น หรือว่าผิดปกติ เห็นภาพเบลอ และซ้อนกันด้วยว่าจะไปตรวจเป็นข้างเดียวซะอีก ไว้ถ้ามีเพื่อนจะชวนไปทริปชวนกันมาได้ครับไม่ติดอะไรผมไปแน่ ^_^
หมดเรื่องละชมภาพกันครับ ได้ภาพมาน้อย T_T
1.
ตาขวาแย่ไปเช็คซะ พี่เพิ่งตัดแว่นมา คนวัดสายตาบอกพี่สั้นน้อยลง ไม่รู้จะดีใจเสียใจดีเนี่ย... :dry:

mpao
15th October 2010, 09:39
สวย งาม ดีครับ ทั้งสองท่าน
มารอชมต่อๆๆ ไปครับ

Couleurs
15th October 2010, 13:18
ตอนเที่ยงส่วนใหญ่ผมนั่ง taxi ไปทานเซ็นหลุยหน่ะครับ เลยไม่มีโอกาสได้เจอกัน เห็นนกมาบอก ไว้ไปถ่าย twilight กันครับพี่ มีพี่ช้างด้วย วันก่อนเพิ่งโทรคุยกัน :flower:
:yahoo:ดีครับ จะได้ไปถ่ายรูปด้วยกันแล้วคุยครับ:good:

ปีกไม้หอม
16th October 2010, 13:15
สุดยอดเลยครับ

อยู่ใกล้แท้ๆ แต่ไม่ได้ไปซะที

oberon
19th October 2010, 18:28
เยี่ยมๆๆๆ สวยๆ ทั้งนั้นเลยครับ :thumbup::thumbup::thumbup:

manontruth
5th December 2010, 08:53
เปิดโลกใหม่ให้ได้ยลจริงๆ ครับ

qsun
5th December 2010, 09:25
สวยมากๆครับ

panusiam
4th January 2011, 13:25
สวย คม มากครับ