PDA

View Full Version : เอา USB 2.0 มาจะลองซักหน่อย ปรากฏว่า ใครช่วยหน่อยเถอะ

RUTch
27th March 2003, 23:51
ครับ ซื้อ USB 2.0 มา เป็น PCMCIA ใช้กับ NoteBook อันหนึ่ง อีกอันหนึ่ง เป็น PCI Card ใช้กับ PC ปรากฏว่า ทั้ง 2 อัน มีปัญหาทั้งคู่ คือ Hardware บางตัว มันเป็น Unknown ซะอย่างนั้นแหละ แต่บางตัวก็ใช้ได้ ผมงงมากเลย ที่สำคัญ เจ้า X-Drive ที่จะทำการทดสอบ CF กับ HDD ไม่ยอม Detect ทั้ง NoteBook ทั้ง PC เลย ใครเคยเจอปัญหานี้บ้าง ครับ แต่ เสียบกับ USB 1.1 เดิมใช้ได้

reawat
28th March 2003, 05:46
ง่า.. หมดปัญญาช่วย..ครับ.. แต่ พอจะบอกได้ว่า.. USB 2 มาตรฐานมัน มั่วครับ.. มีปัญหามากมาย ที่ได้เห็น..ตั้งแต่ เครื่องเขียนซีดี..หรืออื่น ๆ.. ต้อง ทดสอบเอาเองครับ..ว่าใช้ได้หรือไม่ได้..

RUTch
28th March 2003, 09:20
เสียตังค์ และเสียอารมณ์ จริงๆเลย กะจะทดสอบ ความเร็ว ของ CF กับ X-Drive มาให้อ่านกันซะหน่อย ผมได้ยินกิติศัพท์ ความมั่ว ของ USB 2.0 มาแล้ว และนึกสงสัยแล้วเชียว ว่าเครื่องรุ่นใหม่ๆหลายๆตัว ไม่ค่อยยอมใส่มาให้ มิน่าทางทีม Linux TLE เขาก็บอกผมเหมือนกัน ผมนึกว่าเป็นปัญหา เฉพาะ Linux เสียอีก

ลองส่ง E-Mail หาทาง X-Drive ดูแล้วครับ เผื่อแก้ได้ เพราะ ที่ NoteBook ซึ่ง USB 2.0 ใช้ Chip NEC เนี่ย มองเห็น เป็น Drive แล้ว แต่ อ่านไม่ได้ แต่ที่ PC เนี่ย USB 2.0 ใช้ Chip เป็น VIA มันไม่เห็นเลย แถม Transfer ค้างอีกต่างหาก

Zase
28th March 2003, 23:49
ขอบคุณที่เอามาบอกกันน่ะครับ เพรา่ะเคยเกือบจะตัดสินใจซื้อเจ้า PCMCIA USB 2 เพื่อเอามาใช้กับ CD writer แต่เปลี่ยนใจมาใช้แบบ Cardbus แทนแล้ว อนาคตผมจะได้ไม่ต้องคิดหาอุปกรณ์ที่เป็น USB 2 อีก

D1
29th March 2003, 03:01
ผมมีใช้อยู่เหมือนกันครับ เจ้า USB 2.0 นี่.. มีใช้ทั้งเป็นการ์ด PCI (ผมใช้ของ BAFO) และ Onboard มากับเมนบอร์ดของ ASUS และอันที่ Built-in มากับ Notebook ของ Compaq ยังไม่เจอปัญหาอะไรครับ

ผมใช้กับ OS Win2000 และ WinXP ครับ เพียงแต่ USB 2.0 นี่ Windows ทั้งหลายยังไม่มี Driver Support โดยตรงในตัวเอง จะต้องลงไดร์ฟเวอร์ของ USB 2.0 ลงไปเสียก่อน ซึ่งพอลงไปแล้วก็สามารถทำงานได้ปกติดีครับ :)

AnPanMan
29th March 2003, 14:36
ผมใช้ USB2.0 เป็น PCI ชิป NEC กับ Windows XP
ซื้อการ์ดมาก็เสียบลงไปเลย มันก็หา driver ฯลฯให้เอง ไม่ต้อง
ใส่ driver

ใช้กับอุปกร์ External HD, DVD-R, Card Reader (CF, SD, MS, etc)
และก็ inkjet printer ของ EPSON (PM-930C)

ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ

ค่อนข้างจะพอใจมาก โดยเฉพาะกับ CardReader เร็วขึ้นกว่า
เดิม USB1.x มากๆ 512MB แป้บเดียวเสร็จ

RUTch
29th March 2003, 22:33
ตอนนี้ ตัว Chip NEC นี่ผม Test แล้วไม่มีปัญหา แต่ ตัว VAI มีปัญหาแน่ครับ

แต่ตัว X-Drive ผมว่าตัวมันมีปัญหาแน่เพราะเอาไปต่อกับเครื่องที่เป็น USB 2.0 ไม่ได้สักตัว

Nut
31st March 2003, 13:58
ตอนนี้ใช้ USB 2.0 PC card (ชิพ NEC ใช้กับ Win98) กับ CD writer อยู่ครับ ก็ไม่มีปัญหาอะไร จริงๆแล้วกะซื้อมาเพื่อใช้กับ portable storage โดยเฉพาะ แต่ตอนนี้ยังไม่มีเลยไม่รู้ว่ามีปัญหาหรือเปล่า :)

RUTch
31st March 2003, 14:12
เมื่อวาน ที่ไปปฎิบัติการพิเศษ หน่วยคอหนัง ที่มีคุณ Nut คุณ Wondering และอีกหลายๆท่าน ก็มีคนยืนยันว่า เจ้า X-Drive II ใช้กับ USB 2.0 ได้ สงสัยจะเป็นที่ X-Drive ตัวของผมเสียแล้ว คงต้องเอาไปลอง เคลม ดูครับ คุณ Nut

RUTch
31st March 2003, 23:04
วันนี้ เอา X-Drive ไปเคลม ถึงร้านขายเอามัน เจ้าของร้านเอาลอง กับ PCI Card ตัวที่ผมซื้อไปใส่ PC ปรากฏว่าอ่านได้ เจ้าของร้าน บอกว่าผมไม่ได้ลง Driver เลยอ่านไม่ได้ อ้าวไม่ว่าอะไร ผมถามว่า แล้ว BUScard (PCMCIA->USB2)ละไม่ได้เหมือนกัน แก...เงียบ

ผมกลับมาบ้าน ลองลง Driver ปรากฏยิ่งแย่ไปใหญ่ ไม่ได้เรื่องเลย ผมเลยตัดสินใจ ไล่ระบบใหม่ พบว่า Port 4 Port ด้านนอก และอีก 2Port ด้านใน ใช้ได้แค่ 2 Port เองไม่ว่า USB 1.1 หรือ USB 2.0

ผมเลยตรวจสอบ Interupt ใหม่ทั้งหมด เพราะเครื่องผมเอง Card เยอะมาก แล้วเลยตัดสินใจ ย้าย Slot ก็ได้ Port นอกทั้ง 4 Port ทำงานได้หมดแล้วครับ ทั้ง USB 1.0 1.1 และ 2.0

ผมทดสอบเจ้า X-Drive II ต่อ ผิดหวังอย่างยิ่งครับ เพราะ เป็น USB 2.0 ก็จริง แต่ความเร็วการ Transfer ได้แค่ 1.1 เอง ทุก Slot

ส่วน BUScard เท่าที่ผมดูอาการ สงสัย จะเป็นเรื่อง Supply ที่ต่อ สายจาก KeyBoard มาเลี้ยง Card ไฟไม่พอครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะลองเอา ไฟจากหม้อแปลงเลี้ยงเข้าไปดูอีกที

เดี๋ยวคงรวบรวมข้อมูลอีกทีครับ

Nut
1st April 2003, 00:51
เท่าที่ผมเคยได้ยินมา รู้สึกว่า USB 2.0 จะค่อนข้างมีปัญหากับ IRQ อ่ะครับ

สำหรับเรื่อง transfer rate นี่ ไม่ทราบว่าใช้สาย USB สำหรับ USB 2.0 หรือเปล่าครับ เพราะถ้าไปใช้สายสำหรับ USB 1.1 กับอุปกรณ์ที่เป็น USB 2.0 มันก็ใช้ประสิทธิภาพของ USB 2.0 ได้ไม่เต็มที่หรอกครับ

อ้อ อีกอย่างคือเจ้า 480 Mbps นั่นน่ะ อุปกรณ์พวกนี้ให้ได้ไม่ถึงหรอก ขนาด Tripper ที่ว่าเร็วสุด ยังให้ได้แค่ 120 Mbps เท่านั้นเอง

D1
1st April 2003, 01:49
เป็นเพราะ slot ด้วยหรือเปล่าครับ เพราะ slot ที่เห็นอยู่บน Mainboard บางครั้งถึงจะเป็น 2 slot แต่ก็ share IRQ เดียวกัน ในขณะที่บาง slot ก็จะมี IRQ เป็นของตัวเองเลย การ์ดบางการ์ด อย่างพวก Firewire, SCSI ถ้าเป็นไปได้เสียบพวก slot ที่ไม่แชร์อะไรกับใครเลยจะปลอดภัยกว่า อย่างในภาพประกอบ จะเห็นได้ว่า slot 1 กับ slot 5 จะแชร์ IRQ เดียวกัน ในขณะที่ slot 4 จะไม่แชร์ IRQ กับใคร หรือถ้าจะต้องเสียบ slot ที่แชร์ IRQ ผมก็จะเว้นอีก slot ให้ว่างไว้ เช่นถ้าผมเสียบ slot ที่ 1 ผมจะปล่อย slot ที่ 5 ให้ว่างไว้ครับ :)

Nut
1st April 2003, 02:16
อืม ปัญหาที่ผมได้ยินมาก็เรื่องการแชร์ IRQ นี่แหละครับ แหะๆ พอเห็นคำตอบของคุณ D1 เลยนึกขึ้นได้ :p

RUTch
1st April 2003, 10:36
อันแรกก่อน เรื่อง เจ้า PCI ที่ใช้ Chip VAI นี่ ตกลงเข้าประเด็น อย่าง คุณ D1 ว่าแหละครับ คือมัน Share IRQ แต่ Card นี้ มี 6 Port 3 Hub รู้สึกว่ามันจะเล่นเอา Hub ละ IRQ คือ 3 Irq ตอนนี้ผมจัดสรรให้มันได้ไป 2 เลยใช้ได้ 4 Port แต่ยังสงสัย อยู่ว่า เมื่อคืนใช้ Sandra Test ทำไมได้ความเร็วต่ำเท่า 1.1 เด๊ยวผมต้องลองใหม่อีกที

ส่วนเจ้า NoteBook ที่ ใช้ BUScard ตอนนี้ ผมปรับ Volt ที่เลี้ยง Card ใหม่ และ UnInstall Driver ที่ส่วนนี้ใหม่ทั้งหมด ตอนนี้ใช้ได้แล้ว ตอนนี้ทดสอบ ความเร็ว HDD ใน X-Drive ได้ดังนี้

SMP Test : No
Total Test Threads : 1
SMT Test : No
Dynamic MP/MT Load Balance : No
Processor Affinity : No
Windows Disk Cache Used : No
Use Overlapped I/O : Yes
Command Queue Depth : 4 command(s)
Test File Size : 607MB

Benchmark Breakdown
Buffered Read : 5 MB/s
Sequential Read : 4 MB/s
Random Read : 2524 kB/s
Buffered Write : 4 MB/s
Sequential Write : 4 MB/s
Random Write : 3304 kB/s
Average Access Time : 11 ms (estimated)

Drive
Drive Class : Removable
Drive Device : Generic volume
Total Space : 27.9GB
Free Space : 26.2GB, 94%

กำลังจะทดสอบกับ CF ต่อไปครับ

RUTch
1st April 2003, 10:51
ครับ อันนี้ความเร็ว Transfer ของ CF ยี่ห้อ STENO

SiSoftware Sandra

Disk Status
Dynamic MP/MT Load Balance : No
Command Queue Depth : 4 command(s)
Test File Size : 219MB

Buffered Read : 4 MB/s
Sequential Read : 4 MB/s
Random Read : 4 MB/s

Drive
Total Space : 244MB
Free Space : 244MB, 100%

RUTch
1st April 2003, 11:06
อันนี้ผลทดสอบของ CF ยี่ห้อ NCP ครับ

Disk Status
Test File Size : 219MB

Buffered Read : 5 MB/s
Sequential Read : 5 MB/s
Random Read : 4 MB/s
Average Access Time : 1 ms (estimated)

Drive
Total Space : 243MB
Free Space : 243MB, 100%

Nut
3rd April 2003, 09:23
เพิ่งได้ Tripper มาแล้วก็ได้ลองทดสอบบางอย่าง (battery life, transfer rate) เลยเอาผลมาให้ดูเผื่อใครจะสนใจเจ้าอุปกรณ์เก็บข้อมูลพกพาตัวนี้ :D

Index - 8056 kB/s

Disk Status
Test File Size : 767MB
File Server Optimised : No

Buffered Read : 11 MB/s
Sequential Read : 11 MB/s
Random Read : 3582 kB/s
Buffered Write : 8 MB/s
Sequential Write : 8 MB/s
Random Write : 4047 kB/s
Average Access Time : 12 ms (estimated)

Drive
Drive Class : Fixed
Drive Device : Aplux Tripper-HDD USB Device
Total Space : 18.6GB
Free Space : 13.9GB, 75%

RUTch
3rd April 2003, 09:38
Seq. เร็วกว่า ตั้ง เท่าตัว แต่ Random สูสี สงสัยว่าจะเป็นที่ Buffer ในตัว Device หรือ HardDisk คุณ Nut ใช้ HDD อะไรครับ ของผมใช้ IBM 30 Gb. ครับ ตัวรอบต่ำนะ

Nut
3rd April 2003, 10:00
ผมซื้อแบบที่มี HDD ในตัวมาครับ เลยไม่แน่ใจว่า spec ของ HDD เป็นยังไง ที่แน่ๆคือเป็น IBM 20 GB