PDA

View Full Version : รบกวนถามเรื่อง load font หน่อยครับ

ฟักทอง
25th July 2005, 12:41
พอดี load font เข้ามาไว้ในเครื่องแล้ว เวลาเรียกใช้ต้องทำอย่างไรครับ เพราะเรียกขึ้นมาแล้วไม่เห็นมีอยู่ใน font list เลยครับ

beast
25th July 2005, 13:27
เข้าไปที่ control panal คลิกที่หัวข้อ file - In stall new font แล้วเลือกโฟลเดอร์ที่โหลดฟอนต์มาแลยครับ

เอ้
25th July 2005, 13:28
ได้เอาไปใส่ที่ Fonts ใน Windows แล้วหรือยังครับ

RUTch
25th July 2005, 13:30
ปัญหาคือ ที่ว่าไม่เห็นใน FontsList นะ มัน FontsList ของโปรแกรมอะไรละ ?!?!?

Orange**
25th July 2005, 13:36
ขอเสริมจากคุณ beast นิดครับ Control panel -> Fonts > File -> install new fonts

หรือแบบง่าย ๆ ก็ ก็อปปี้ฟอนต์ แล้วนำไปไว้ที่ c:\windows\fonts ได้เลย มีค่าเท่ากัน

แต่ถ้าต้องการใช้เฉพาะกับโปรแกรมตระกูล Adobe ให้ก็อปปี้ไปไว้ที่ C:\Program Files\Common Files\Adobe\Fonts จะดีกว่า เพราะทำให้เครื่องอืดน้อยลง (การลงฟอนต์เยอะ ๆ ไว้ที่ c:\windows\fonts หรือที่ Control panel -> Fonts จะทำให้เครื่องอืดได้ครับ )

แต่ถ้าต้องการให้โปรแกรมทุก ๆ โปรแกรมใช้ฟอนต์ที่จะลงไปใหม่นี้ได้ ให้นำไปไว้ที่ Control panel -> Fonts หรือ ที่ Control panel -> Fonts โปรแกรมทุกโปรแกรมที่ลงไว้ในเครื่องจะมองเห็นฟอนต์เหล่านี้ รวมถึงโปรแกรม Photoshop ด้วย .. ยกเว้นแต่โปรแกรมบางโปรแกรมที่กำหนดฟอนต์ไว้ตายตัว..

Orange**
25th July 2005, 13:37
... อ่า.. เจอหลายท่านเลย.. พิมพ์นานไปหน่อย ..:D

Welcome2ME
25th July 2005, 14:36
ข้อแนะนำเพิ่มเติมนะ ...

ถ้าต้องการเอา FOnt ลงเครื่อง ...
ในกรณีที่มี FOnt มากมายเหลือเกิน

ให้ใช้โปรแกรมสำหรับ Viewer font เสียก่อนครับ เพื่อดูว่า เราชอบ FOnt ตัวใหน ให้เลือกเฉพาะที่จะใช้จริงๆ เท่านั้น ลงไป เพื่อไม่ให้เป็นภาระกับ Windows จนเกินไปครับ

ตัวโปรแกรมที่ขอแนะนำคือ FOnt Expert ครับ ซึ่งเราสามารถ Browse ไปดูหน้าตาของ Font ได้ก่อน โดยยังไม่ต้อง Install Font ลงเครื่องครับ เมื่อพอใจก็แค่คลิกเมาส์ขวาเลือก Install ได้ทันทีครับ //

ตัวโปรแกรม FontExpert 2004 อยู่ที่นี้ครับ
http://www.proximasoftware.com/

hamster_bank
25th July 2005, 15:14
ตัวโปรแกรม FontExpert 2004 อยู่ที่นี้ครับ
http://www.proximasoftware.com/
ขอบอกว่าสุดยอดเลยพี่ท่าน รอมานานและหามานานเป็น อสงไขย เชียว
ขอบคุณครับ :bucha:

ฟักทอง
25th July 2005, 17:25
ขอบคุณครับ พอดีงงหน่อยนึงครับ ลองโหลดเข้าเครื่อง notebook ที่ใช้ PS CS มันหาเจอตามที่แนะนำครับ แต่พอมาใช้กับเครื่อง PC ที่ลง PS 7 กลับหาไม่เจอครับ ช่วยแนะนำการโหลดลง PS 7 ให้ด้วยนะครับ ขอบคุณมาก ๆ ครับ

ฟักทอง
25th July 2005, 21:51
คือ PS 7 ของผม ผมหา C:/program files/adobe/fonts ไม่เจอครับ แล้วต้องเข้าไป save fonts ที่ไหนครับ

Orange**
26th July 2005, 09:02
คือ PS 7 ของผม ผมหา C:/program files/adobe/fonts ไม่เจอครับ แล้วต้องเข้าไป save fonts ที่ไหนครับ ตามนี้ครับ C:\Program Files\Common Files\Adobe\Fonts ไม่ใช่ตามที่คุณฟักทองว่า ( เข้าผิดไปโฟลเดอร์นึงครับ )

Orange**
26th July 2005, 09:07
ถ้ากลัวเข้าผิดก็ทำตามนี้ครับ ง่าย ๆ
เปิด My Computer หรือ Window Explorer ก็ได้ แล้วก็อปปี้คำว่า C:\Program Files\Common Files\Adobe\Fonts ไปวางที่ช่อง address แล้วกด Enter ได้เลยครับ หลังจากนั้นก็ก็อปปี้ฟอนต์มาลงที่โฟลเดอร์นี้ครับ....

ฟักทอง
26th July 2005, 09:20
หาไม่เจอครับคุณส้ม สำหรับ common files ก็เลยแปลกใจว่ามันอยู่ไหนหว่า ถ้าเราจะสร้าง folder ใหม่ ได้ไหมครับ แล้วมันจะหาเจอไหม
คือเครื่อง notebook ลง PS cs มันหาเจอได้ไม่มีปัญหา แต่เครื่อง pc ที่บ้านลง PS 7 มันมีปัญหาตรงนี้แหละครับ

Orange**
26th July 2005, 09:34
หาไม่เจอครับคุณส้ม สำหรับ common files ก็เลยแปลกใจว่ามันอยู่ไหนหว่า ถ้าเราจะสร้าง folder ใหม่ ได้ไหมครับ แล้วมันจะหาเจอไหม ถ้าลงโปรแกรมของ Adobe แล้ว ( Photoshop, Illustrator,Page Maker..... ) จะมีให้ครับ ถ้ายังไม่มีโฟลเดอร์นี้ ลองสร้างเองดูก็ได้ครับ เผื่อจะได้ (ไม่รับประกันนะครับ ไม่เคยทำ ) สร้างใหม่นี่ผมหมายถึงโฟลเดอร์ ... Adoebe\Fonts ที่อยู่ใน Common File นะครับ ไม่ใช่โฟลเดอร์ Common File เพราะโฟลเดอร์นี้ (Common File ) ยังไงก็มีมาให้อยู่แล้วครับ ถ้าหาไม่เจอ อาจจะเกิดจากใครไปซ่อนโฟลเดอร์นี้ไว้หรือเปล่าครับ (อยากให้คุณฟักทองจับภาพหน้าจอตอนทำตาม #12 มาให้ดูหน่อยอ่ะครับ ถ้าไม่รบกวนเกินไป....)

ว่าแต่คุณฟักทองลงวินโดวส์ไว้กี่ตัวครับ

ฟักทอง
26th July 2005, 10:20
ได้ครับเป็นตอนเย็น ๆ นะครับ

hamster_bank
26th July 2005, 10:24
ผมไปเอาCrack โปรแกรมนี้มาได้ อยากถามว่า.... ถ้าผมโพสต์ไฟล์Crack มาทิ้งในนี้ จะบาป เอ๊ยจะถูกพี่ๆ ว่าไหมครับ เพราะผมทำ Link หายอ่ะ :bucha: สาธุ ถามก่อนทำไม่ดี

Orange**
26th July 2005, 10:28
ผมไปเอาCrack โปรแกรมนี้มาได้ อยากถามว่า.... ถ้าผมโพสต์ไฟล์Crack มาทิ้งในนี้ จะบาป เอ๊ยจะถูกพี่ๆ ว่าไหมครับ เพราะผมทำ Link หายอ่ะ :bucha: สาธุ ถามก่อนทำไม่ดี คงไม่มีใครว่าหรอกครับ แต่ถ้าเป็นการตั้งกระทู้เฉพาะ ไปห้องเฉพาะ.. ดีกว่าครับ :D

ฟักทอง
26th July 2005, 22:58
หาเจอแล้วครับ แล้วcopyเข้ามาแล้วครับ แต่พอเปิด PS แล้วดูที่ font ไม่มีเหมือนเดิมครับ

Orange**
27th July 2005, 09:31
หาเจอแล้วครับ แล้วcopyเข้ามาแล้วครับ แต่พอเปิด PS แล้วดูที่ font ไม่มีเหมือนเดิมครับ ถ้าคุณฟักทองลงวินโดวส์ไว้หลายตัว และตัวที่ใช้ลง Photoshop ไม่ได้อยู่ที่ไดรว์ C ... ก็ไม่จำเป็นต้องที่ C:\Program Files\Common Files\Adobe\Fonts แต่ให้นำไปเก็บไว้ที่ไดรว์ที่ติดตั้งวินโดวส์ที่ใช้ Photoshop. อาจจะเป็น D:\Program Files\Common Files\Adobe\Fonts หรือ F:\Program Files\Common Files\Adobe\Fonts ก็ได้ครับ .. จริง ๆ น่าจะจับภาพหน้าจอประกอบด้วยนะครับ

ถ้ายังไม่ได้ ก็คงต้องนำไปไว้ที่ c:\windows\fonts แหละครับ ถ้าเครื่องแรงและลง(ฟอนต์)ไม่เยอะก็คงไม่อืดนักครับ.

ฟักทอง
27th July 2005, 10:47
เดี๋ยวกลับไปลองดูครับ ขอบคุณครับที่สละเวลาเข้ามาตอบให้ครับ

ฟักทอง
28th July 2005, 21:24
คุณส้มครับ เจอแล้วครับ โหลดแล้วครับ เปลี่ยนเป็น CS แล้วครับ แต่เวลาเปิดขึ้นมาก็หาไม่เจอเหมือนเดิมครับ

Orange**
28th July 2005, 23:32
สงสัยคงช่วยไม่ได้แล้วละครับ ถ้าไม่นำไปไว้ที่ _:\windows\fonts ก็อาจจะต้องลงวินโดวส์ใหม่แหละครับ.

ฟักทอง
31st July 2005, 11:28
ตอนนี้เปลี่ยนเป็น CS แล้วครับ ใช้ได้แล้วครับ ขอบคุณคุณส้มมากครับ

ลองดู
12th August 2005, 04:54
ก่อนอื่นต้องติดตั้งFont ก่อนลง PSครับ แล้วPSจะเห็นอย่างง่ายดาย อะไรๆก็เห็นไปหมด