PDA

View Full Version : Sweden: Peace and Romantic

Tornus
22nd September 2010, 14:18
เมื่อปลายเดือนกันยายนที่ผ่านมา ผมมีโอกาสไปร่วมงานประชุมที่กรุงสตอคโฮล์ม ประเทศสวีเดน เลยเก็บรูปมาฝากเพื่อนๆเล็กน้อย
ประเทศสวีเดนเป็นประเทศที่คนไทยส่วนใหญ่คุ้นเคย เพราะคนสวีเดนชอบเมืองไทยมากๆ โดยเฉพาะหน้าหนาวจะชอบหนีหนาวมาอยู่เมืองไทยกันนานๆ สาวไทยเองก็ไปสร้างครอบครัวอยู่สวีเดนกันเยอะ เหตุที่ต้องหนีหนาวมาเมืองไทย เพราะประเทศสวีเดนอยู่ค่อนไปทางขั้วโลกเหนือมากๆแถบทะเลบอลติค ทำให้อากาศหนาวเกือบทั้งปี ตอนผมไปเป็นช่วงปลายหน้าร้อนต่อกับฤดูใบไม้ร่วงอุณหภูมิยังแค่ 8-10 องศาเซลเซียสตอนกลางวัน
ประเทศสวีเดนมีพื้นที่ใหญ่เป็นอันดับ3 ของกลุ่ม EU แต่มีประชากรน้อยมาก ประมาณ 9 ล้านกว่าคนเท่านั้น ทำให้ความหนาแน่นประชากรต่ำ แต่ก็มีประวัติศาสตร์อันเกรียงไกร เกี่ยวกับ Viking เป็นนักรบทางทะเลที่มีชื่อเสียงไปทั่วโลก

เนื่องจากงานประชุมที่ผมไปเป็นงานประชุมใหญ่ระดับโลก ทำให้ที่พักในกรุงสตอคโฮล์มเต็มหมด ต้องไปพักกันที่เมืองรอบนอกนั่งรถบัสไปประมาณ 1 ชัวโมงทุกวัน ที่พักเป็นโรงแรมที่เป็น Castle เก่า เป็นที่นิยมสำหรับถ่ายรูป Pre-Wedding และจัดงานแต่งงาน จึงนำภาพโรงแรมที่พักบางส่วนมาให้ชมครับ เริ่มจากภาพที่มองจากสวนของโรงแรม

Tornus
22nd September 2010, 14:23
ถัดมาเป็นภาพด้านหน้าโรงแรม มีอาคารเก่าอีก 1 หลัง เดิมเป็นที่พักของข้าราชบริพาร ทหารยามของ Castle แต่ตอนกลุ่มผมไปบางส่วนก็ต้องไปพัก เพราะเราไปกลุ่มใหญ่ จองเต็มทั้งโรงแรมเป็นคนไทยล้วนๆ

กุหลาบที่นี่ใหญ่มาก

ที่นั่งเล่นของโรงแรมจะมองออกไปเห็นทะเลสาบกว้างใหญ่โรแมนติค สงบ สวยงาม

Tornus
22nd September 2010, 14:25
ส่วนของทะเลสาบ เมื่อเดินลงมาชมใกล้ๆ สามารถพายเรือเล่นได้ครับ

Tornus
22nd September 2010, 14:28
บรรยากาศของสวนเมื่อมองจากระเบียงโรงแรมลงมา จะเห็นต้น apple สวยงาม ที่ร่วงๆอยู่ตามพื้นนั่นลูก apple ทั้งนั้น ไม่มีใครเก็บกิน

Tornus
22nd September 2010, 14:30
บรรยากาศของ Lobby Bar ตอนกลางคืน ให้มานั่งคนเดียวคงไม่กล้า แต่ก็ Classic ดี

Tornus
22nd September 2010, 14:37
วันแรกที่มาถึงยังไม่ได้เริ่มประชุม มีเวลาก็เลยแวะไปเยี่ยมชมเมือง Uppsala กันเล็กน้อย เมือง Uppsala ได้ชื่อว่าเป็นเมืองของมหาวิทยาลัย อาคารต่างๆของมหาวิทยาลัยอยู่ปะปนกับอาคารทั่วไป วันที่ไปก็มีนักศึกษามารับน้องกันอยู่ใน park ของเมือง ได้เข้าไปชมโบสถ์ของเมืองสวยงามครับ

Tornus
22nd September 2010, 14:39
บรรยากาศบางส่วนของตัวเมือง Uppsala

Tornus
22nd September 2010, 14:45
Sigtuna เป็นอีกเมืองที่ได้ไปเยี่ยมชม เป็นเมืองเก่าแก่ของสวีเดนที่ยังรักษาบรรยากาศแบบเมืองโบราณที่น่ารักไว้ คนพื้นเมืองจะแต่งตัวแบบยุคเก่าแก่ จัดร้านแบบโบราณออกมาขายของกัน เหมือนย้อนอดีต อยู่ติดกับทะเลสาบ Mälaren เอารูปทะเลสาบมาให้ดูก่อนครับ

พึ่งมาเห็นว่าบนรูปทำตัวหนังสือผิด สงสัยจะเบลอเพราะรูปเยอะ ต้องเป็น Sigtuna, Sweden ครับ ไม่ใช่ Sigtuna, Stockholm.

Tornus
22nd September 2010, 14:48
การจัดร้านในตัวเมือง Sigtuna น่ารักดีครับ คนไทยบางคนในกลุ่มที่ผมไปกลัวจำชื่อไม่ได้ เลยตั้งชื่อว่าเมือง "ปลาทู 6 ตัว"

Tornus
22nd September 2010, 14:52
วันที่ไปมีเด็กนักเรียนมาแสดงยิมนาสติกกันที่กลางใจเมือง น่ารักดีครับ สาวสวีเดนแท้ต้องผมสีนี้ครับ สีฟางแห้ง ถ้าผมดำๆจะเป็นนักท่องเที่ยว หรือย้ายถิ่นมาครับ

Tornus
22nd September 2010, 15:09
หลังจากนั้นก็ประชุมเคร่งเครียดเกือบทุกวัน จนบ่ายแก่ๆก็จะได้ไปเดินเล่นในตัวเมือง Stockholm บ้าง Stockholmเป็นเมืองที่เดินไปทางไหนก็จะเจอแต่น้ำกับสะพาน เนื่องจากเป็นเมืองที่ประกอบขึ้นจากเกาะ 14 เกาะ มีสะพาน 53 สะพาน สถานที่สำคัญที่ต้องไม่พลาดคือ City Hall เนื่องจากเป็นสถานที่สำคัญในการจัดงาน Nobel Prize รวมทั้งเป็นที่จัดเลี้ยงด้วย ท่านที่ต้องการมีบริการจัดเลี้ยงด้วยเมนูเดียวกับงานเลี้ยง Nobel Prize ด้วย

ตัว City Hall ปัจจุบันก็ยังใช้ทำงานอยู่ครับ

ภาพแรกเป็นภาพเมื่อผ่านเข้าไปในประตู CityHall

Tornus
22nd September 2010, 15:12
ภายใน City Hall....

Tornus
22nd September 2010, 15:15
ตัว City Hall อยู่ติดน้ำครับ ไม่รู้ว่าจะเรียกว่าแม่น้ำหรือทะเลสาบดี แต่เป็นสนามหญ้าเขียวที่มองไปเห็นวิวตัวเมืองสวยงาม

Tornus
22nd September 2010, 15:19
ระหว่างเดินชมก็พบเด็กสาวชาวโปแลนด์มาเที่ยวชม City Hall เช่นกัน...

Tornus
22nd September 2010, 15:30
สิ่งที่พลาดไม่ได้อีกอย่าง ถ้าไป StockHolm ถ้าไม่ได้ไปดูเหมือนไปไม่ถึงคือ Vasa Museum ครับ เป็นที่เก็บเรือรบหลวง Vasa

เรือรบหลวง Vasa สร้างตั้งแต่สมัยศตวรรษที่ 17 อายุกว่า 300 ปีแล้ว เป็นเรือรบที่กษัตริย์สวีเดนสมัยนั้นหวังจะสร้างให้ทรงอานุภาพที่สุด มีขนาดใหญ่มากกว่าเรือลำใดๆที่มีในโลกสมัยนั้น มีปืนใหญ่มากมายที่สุด ถ้าจำไม่ผิดน่าจะ 64 กระบอก แต่ด้วยความรู้ที่จำกัดสมัยนั้น ไม่ค่อยรู้เรื่องจุดศูนย์ถ่วงทำให้กลายเป็นเรือที่ลำตัวแคบแต่สูง จุดศูนย์ถ่วงไม่ดีเรือโคลงเคลง มีความพยายามแก้ไขในวันแรกที่จะออกเรือโดยการถ่วงอับเฉามากขึ้น ทำให้ช่องปืนใหญ่ในระดับต่ำสุดอยู่ใกล้ผิวน้ำมาก วันแรกที่ออกเรือโดนคลื่นและลมโคลงเคงเล็กน้อย น้ำก็เข้ามาทางช่องปืนใหญ่ เรือจมลงทั้งที่ยังไม่ใช้งาน ยังไม่พ้นปากอ่าวเลย มีไกด์บอกว่าเป็นตำนานของ "ล่มปากอ่าว" ไม่รู้ว่าจริงแค่ไหน

มีคนบอกอีกว่าเป็นต้นแบบของเรือในหนังดังเรื่องหนึ่ง ผมว่าถ้าจะใช่ก็คงไม่ใช่เรือ Black Pearl แต่น่าจะเป็นอีกลำของกัปตันที่หน้าเป็นปลาหมึกน่ะ นึกชื่อไม่ออกแล้ว

อย่างไรก็ตามเป็นเรือโบราณที่ใช้เทคโนโลยีชั้นสูงในการกู้ขึ้นมา มีสภาพสมบูรณ์มาก....

Tornus
22nd September 2010, 15:32
ฝั่งตรงข้าม Vasa Museum จะมี Nordic Museum ซึ่งเก็บสะสมเครื่องใช้ประจำวันของคนโบราณ แต่ผมไม่ได้เข้าไปชมครับ

Tornus
22nd September 2010, 15:36
อีกที่หนึ่งที่ไม่ควรพลาดคือเขตตัวเมืองเก่า Gamla Stan เก่าประมาณกรุงศรีอยุธยาเราคงจะได้ แต่ยังอยู่ในสภาพสมบูรณ์ ตึกรามบ้านช่องยังใช้งานอยู่...

Tornus
22nd September 2010, 15:37
Obilisk ใน Gamla Stan....

Tornus
22nd September 2010, 15:44
สุดท้ายอีกแห่งที่ควรไปเยี่ยมชมคือ Summer Palace ซึ่งปัจจุบันกษัตริย์ทรงประทับอยู่แต่ก็เปิดให้เราเยี่ยมชมได้บางส่วน สวยงาม เพียงแต่ถ่ายรูปไม่ได้เลยมีมาน้อย

อย่าลืมไปเที่ยวให้ได้นะครับ สวีเดน สำหรับคนที่ชอบบรรยากาศสงบๆ โรแมนติค และไม่กลัวหนาว ผมไปมาประมาณ 4 รอบแล้ว ยังชอบเสมอครับ แต่ชอบเมืองไทยมากกว่า...

ขอบคุณที่มาเยี่ยมชม...:bucha:

Art
23rd September 2010, 12:22
ผมก็เพิ่งไปเที่ยวแถบ Scandinavia มาเมื่อเดือนสิงหาเหมือนกันครับ ผมว่าประเทศแถวนี้สวยดีนะครับ สงบเงียบน่าอยู่ดีครับ เสียแต่ว่าถ่ายรูปลำบากจัง เพราะฟ้าจะหม่นหรือฝนตกเกือบทุกวันเลยครับ (N) ช่วงที่ผมไปนี่ฟ้าหม่นฝนตกติดกันสัก 4 วัน ทำเอารูปไม่สวยไปเลยครับ

คอมเม้นต์เรื่องรูปนิดนึงนะครับ รูปสวยดีครับ แต่รูปที่เป็นพวกทิวทัศน์หรือสถาปัตยกรรมน่าจะแก้เอียงนิดนึงนะครับ ดูแล้วรู้สึกสะกิดใจว่ามันเอียงหลายรูปครับ กับหลาย ๆ รูปเร่งสีท้องฟ้าเยอะไปอ่ะครับ รูปตึกบางรูปก็สีจัดมาก ดูแล้วมันหลอก ๆ ครับ

โดยรวมรูปสวยดีครับ อย่าลืมเอารูปมาฝากกันบ่อย ๆ นะครับ :Smiles2:

Sniper69
23rd September 2010, 14:35
สวยงามมากครับ ขอบคุณสำหรับการแบ่งปัน ของสวยๆงามๆ พร้อมข้อมูลด้วย

Couleurs
23rd September 2010, 18:36
ชอบมากๆครับ คุณ Tornus
ภาพดูสวยงาม นุ่มนวลดีจังครับ สวยทุกใบเลยครับ ถูกใจและประทับใจเป็นพิเศษตาม thanks น๊ะครับ
ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆครับ เหมือนหายไปนานเลยครับไม่ค่อยเห็นโพสรูปช่วงหน้าก่อนนี้ ปกติผมเห็นกระทู้คุณ Tornus ก็จะเข้ามาดูตลอดครับ

Tornus
23rd September 2010, 20:52
ชอบมากๆครับ คุณ Tornus
ภาพดูสวยงาม นุ่มนวลดีจังครับ สวยทุกใบเลยครับ ถูกใจและประทับใจเป็นพิเศษตาม thanks น๊ะครับ
ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆครับ เหมือนหายไปนานเลยครับไม่ค่อยเห็นโพสรูปช่วงหน้าก่อนนี้ ปกติผมเห็นกระทู้คุณ Tornus ก็จะเข้ามาดูตลอดครับ

ขอบคุณครับ

ช่วงไหนถ้าไม่มีภาพที่คิดว่าพอจะให้เพื่อนๆดูได้ ก็ไม่ได้เข้ามา Post ครับ พยายามพัฒนาฝีมืออยู่

Tornus
23rd September 2010, 21:01
ผมก็เพิ่งไปเที่ยวแถบ Scandinavia มาเมื่อเดือนสิงหาเหมือนกันครับ ผมว่าประเทศแถวนี้สวยดีนะครับ สงบเงียบน่าอยู่ดีครับ เสียแต่ว่าถ่ายรูปลำบากจัง เพราะฟ้าจะหม่นหรือฝนตกเกือบทุกวันเลยครับ (N) ช่วงที่ผมไปนี่ฟ้าหม่นฝนตกติดกันสัก 4 วัน ทำเอารูปไม่สวยไปเลยครับ

คอมเม้นต์เรื่องรูปนิดนึงนะครับ รูปสวยดีครับ แต่รูปที่เป็นพวกทิวทัศน์หรือสถาปัตยกรรมน่าจะแก้เอียงนิดนึงนะครับ ดูแล้วรู้สึกสะกิดใจว่ามันเอียงหลายรูปครับ กับหลาย ๆ รูปเร่งสีท้องฟ้าเยอะไปอ่ะครับ รูปตึกบางรูปก็สีจัดมาก ดูแล้วมันหลอก ๆ ครับ

โดยรวมรูปสวยดีครับ อย่าลืมเอารูปมาฝากกันบ่อย ๆ นะครับ :Smiles2:

ขอบคุณครับ เรื่องตึกเอียง ไม่รู้จะปรับยังไงถูกครับ ใช้เลนส์ wide บางสถานที่ก็ไม่มีมุมตรงกลางให้ยืน มีคนบังไปบังมา ตอนช่วงที่ผมไปคนเยอะมากครับ อย่างที่บอกว่าเป็นงานประชุมระดับ World Congress ผู้เข้าร่วมประชุมประมาณ 30,000 กว่าคน ถ่ายไปทางไหนเจอแต่คน ในสถานที่สำคัญก็ถูกไล่ให้รีบๆเดิน ขบวนหลังจะได้ตามมา พอไม่ได้ยืนตรงกลาง บางส่วนตรงบางส่วนก็เบี้ยว อย่างภาพที่ #17 ถ้าสังเกตุจะเห็นว่าตามแนวตั้งของตึกอยู่ตรงกลางเป๊ะ แต่พื้นถนนเอียงเป็นต้น ปรับไม่ถูกครับ ไม่อยาก Distort ภาพอีก

ส่วนเรื่องสีขอบคุณครับ ชุดนี้ Hoya HD CPL มาสีแปลกๆ ตรงกลางฟ้ามุมเหลือง คงเพราะผมหันทิศไม่ดี เลยปรับสีปวดหัวไปหน่อยจะปรับปรุงครับ ส่วนสีตึกนี่ผมเป็นพวกชอบสีสดใสจริงๆครับ ขอบคุณที่ช่วยแนะนำ กำลังพัฒนาฝีมือครับ ยังหัดเดินอยู่ :bucha:

Tornus
23rd September 2010, 21:02
สวยงามมากครับ ขอบคุณสำหรับการแบ่งปัน ของสวยๆงามๆ พร้อมข้อมูลด้วย

ขอบคุณนะครับที่มาชม แล้วยัง Thanks ให้ซะตั้งเยอะ:flower:

KermitWood
23rd September 2010, 22:08
ขอบคุณ k.Tornus ผมชอบมาก แต่ละภาพสามารถบอกกล่าวเรื่องราวได้ด้วยตัวมันเองระดับหนึ่ง และได้ขยายรายละเอียดเพิ่มเติมจาก k.Tornus ทำให้ผมมองเห็นภาพเหมือนอยู่ ณ. เวลานั้นด้วย
ผมชอบมากครับ ขอบคุณสำหรับสิ่งดีๆครับ

nui
23rd September 2010, 23:19
ภาพสวยมากครับ
ภาพมุมกว้างคุมเปอร์สปคตีฟได้นะ หลายๆคนเวลาใช้เลนส์ไวด์ถ่ายลักษณะแบบนี้ชอบใช้กันไวด์สุดๆ แต่ภาพออกมาไม่สวยเลย ตึกเอียงกันสุดๆ

Tornus
24th September 2010, 13:04
ภาพสวยมากครับ
ภาพมุมกว้างคุมเปอร์สปคตีฟได้นะ หลายๆคนเวลาใช้เลนส์ไวด์ถ่ายลักษณะแบบนี้ชอบใช้กันไวด์สุดๆ แต่ภาพออกมาไม่สวยเลย ตึกเอียงกันสุดๆ

ผมซื้อเลนส์ไวด์ก็เพราะชอบตรงมุมกว้างสุดๆนี่แหละครับ อลังการดี สงสัยจะแก้ไม่หาย เวลาไปเที่ยว 16-35 ติดกล้องเกือบตลอด :Smiles2:

แต่คุม Perspective ไม่ดี จะพยายามหัดครับ :bucha:

peyak
27th September 2010, 11:09
ขอบคุณครับที่นำมาแบ่งให้ชม รูปสวยมากครับ คงไม่มีโอกาสได้ไป แต่กระทู้นี้เหมือนได้ไปเองเลยครับ เสียดายดูได้ไม่หมดทุกภาพ บ้านเขาสะอาดจริงๆ ครับ

Tornus
29th September 2010, 20:48
ขอบคุณ คุณบางรักนะครับที่เข้ามา Thanks ให้หลายภาพเลย

takua
30th September 2010, 00:05
คุณTornus ถ่ายภาพได้เยี่ยมมากครับ สวย เนียน น่าสนใจ จนไม่ได้สังเกตเลยครับว่าภาพเียง ถ้าบางท่านไม่ comment ผมก็ยังไม่สังเกตเลยนะเนี่ย ขอบคุณที่นำภาพสวยๆมาฝากนะครับ

garbagelane
7th October 2010, 18:18
อย่างกับกระทู้นำเที่ยวเลยครับ งามมาก อาจจะเพราะสภาพแสงของสถานที่ด้วยหรือเปล่า แต่ที่แน่ๆ ดูจบแล้ว อยากไปเห็นกับตาเลยครับ ดูแล้วมีความสุขจริงๆ

fotosanook
7th October 2010, 18:26
น้าTornusตากล้องพาเที่ยว ไม่ผิดหวังจริงๆครับ ชอบๆๆ ฟ้าแปลกๆ ไปนิด แต่สวยแปลกตาดีครับ

หลวงลายไทย
11th October 2010, 10:35
ผมเป็นMod ที่แย่มากเลยครับ ที่มองไม่เห็นกระทู้ดีๆแบบนี้เสียหลายวันครับ
ไม่เคยผิดหวังเลยกับกระทู้คุณTornus ครับ
ภาพดูสงบนิ่งดีครับ สมกับกระทู้ท่องเที่ยวผักผ่อนครับ
เนื้อหาครบถ้วนสมบูรณ์แบบตามหลักของห้องท่องเที่ยวครับ
ถือเป็นกระทู้ตัวอย่างอีกกระทู้หนึ่งของห้องนี้ครับ
ผมขอVote และปักหมุดนะครับ
...............

มีคนบอกอีกว่าเป็นต้นแบบของเรือในหนังดังเรื่องหนึ่ง ผมว่าถ้าจะใช่ก็คงไม่ใช่เรือ Black Pearl แต่น่าจะเป็นอีกลำของกัปตันที่หน้าเป็นปลาหมึกน่ะ นึกชื่อไม่ออกแล้ว

ดูจากลักษณะเรือแล้ว น่าจะเป็นของกับตันปลาหมึกแหละครับ (เรื่องนี้ผม ชอบมากครับ เพราะผจญภัย คล้ายกับการท่องเที่ยวที่ผมชอบเลยครับ)
เรือนั้นชื่อ Flying Dutchman ครับ
เป็นเรือที่ถูกสาป หลังจากที่เจอมรสุมที่แหลมกู๊ดโฮปครับ
เจ้ากัปตันปลาหมึกชื่อ เดวี่ โจนส์
แต่กัปตัน เรือFlying Dutchman ตามตำนานชื่อ กัปตันเฮนดริก แวน เดอ เด็คเคน (Hendrick Van der Decken)
ตำนานของเรือ Flying Dutchman เริ่มขึ้นเมื่อปี เมื่อปีค.ศ. 1641 ก็เกือบ 400 ปีมาแล้วครับ
ทุกวันนี้ ยังมีเสียงเล่าขานว่า วันร้ายคืนร้าย ที่พายุเข้าที่แหลมกู๊ดโฮป ยังมีคนเคยเห็นเรือ Flying Dutchman ล่องลอยอยู่ ตามคำสาปที่กับตันHendrick Van der Decken ท้าทายอำนาจแห่งท้องทะเลครับ

โอ๊ยยยย นึกแล้วอยากออกไปเที่ยวผจญภัยอีกครับ
ที่จริง ถ้าให้ผมเล่าเรื่องประหลาดๆ ที่เจอเคยในป่า หรือกลางสายน้ำนี่ ผมเขียนได้หลายเรื่องเลยนะครับ
และหลายๆเรื่องนี่ คนที่เรียนสายตรงด้านวิทยาศาสตร์แบบผม ตอบไม่ได้ครับ

sirilert
11th October 2010, 11:08
:clap:ภาพสวยครับ..... ประเทศแถบ Scandinavia เป็นหนึ่งในที่ ที่ผมอยากไปครับ:good:

Tornus
11th October 2010, 13:08
ภาพดูสงบนิ่งดีครับ สมกับกระทู้ท่องเที่ยวผักผ่อนครับ
เนื้อหาครบถ้วนสมบูรณ์แบบตามหลักของห้องท่องเที่ยวครับ
ถือเป็นกระทู้ตัวอย่างอีกกระทู้หนึ่งของห้องนี้ครับ
ผมขอVote และปักหมุดนะครับ

ขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ ทำให้มีกำลังใจในการหัดถ่ายภาพอีกเยอะครับ

เมืองดูสงบ แต่ฟ้าหม่นเกือบตลอดเวลาครับ มีคนบอกว่าทำให้ชาวสวีเดนค่อนข้างเป็นโรคซึมเศร้าได้ง่าย เราไปนานๆครั้งก็รู้สึกสงบดี แต่อยู่ตลอดสงสัยจะไม่ไหวเหมือนกันครับ หน้าหนาวยิ่งแย่ใหญ่ มีแต่หิมะหนา ไปไหนมาไหนลำบาก แถมมีช่วงกลางวันสั้นมากๆ :huh:

Olomo
11th October 2010, 22:15
review ได้งดงามมากค่ะ:thumbup:
เป็นประเทศที่น่าไปมาก แต่ชีวิตจะได้ไปไหมเนี้ยย

Starck
11th October 2010, 23:05
ชอบแสง และ บรรยากาศภาพ ไม่ทราบว่าบางภาพ มีการปรับภาพไหมครับ เพราะบางภาพ ดูเหมือนภาพ HDR เลยครับ

Tornus
12th October 2010, 00:19
ชอบแสง และ บรรยากาศภาพ ไม่ทราบว่าบางภาพ มีการปรับภาพไหมครับ เพราะบางภาพ ดูเหมือนภาพ HDR เลยครับ

ไม่มีภาพ HDR เลยครับ ขอบคุณที่เข้ามาแวะชมครับ

new cam
1st December 2010, 16:25
สุดยอด

devilman368
10th December 2010, 01:32
ภาพสวย เล่าเรื่องเยี่ยม บรรยากาศโรแมนติค

churdchai T
10th December 2010, 17:54
เมืองก็สวย ภาพก็งาม ขอตามไปเที่ยวด้วยครับ

Fotoman
14th December 2010, 00:29
สวยมากทุกรูปเลยครับ

clee90210
17th December 2010, 10:05
ชอบบรรยากาศมาก ถ่ายได้อารมณ์ดีจัง

TRYtoBEpro
17th December 2010, 11:10
ขอบคุณภาพสวย ครับ ขอบคุณที่พาไปเที่ยว

Angel&Demon
17th December 2010, 20:43
เล่าบรรยากาศด้วยภาพได้ดีจริงๆ
รอชมผลงานชิ้นต่อไปครับ

Kumamoto123
20th December 2010, 09:40
ส่วนของทะเลสาบ เมื่อเดินลงมาชมใกล้ๆ สามารถพายเรือเล่นได้ครับ

ชอบรูปนี้มาก บรรยากาศดูเงียบสงบ น่าอยู่ :thumbup:

chaiphat_pom
21st December 2010, 13:58
ภาพสวยใสดีครับ ว่าแต่บางรูปมาใส่ filter soft หรือปรับให้ฟุ้งๆ หรือเปล่า ดูแล้วสวยดีครับนุ่มนวลได้อารมณ์อีกแบบ (Y)(Y)(Y)

ส่วนเรื่องสีขอบคุณครับ ชุดนี้ Hoya HD CPL มาสีแปลกๆ ตรงกลางฟ้ามุมเหลือง คงเพราะผมหันทิศไม่ดี เลยปรับสีปวดหัวไปหน่อยจะปรับปรุงครับ ส่วนสีตึกนี่ผมเป็นพวกชอบสีสดใสจริงๆครับ ขอบคุณที่ช่วยแนะนำ กำลังพัฒนาฝีมือครับ ยังหัดเดินอยู่ :bucha:

มาแชร์ประสบการ์ที่ใช้ Hoya CPL Pro 1 D กับ 16-35 f 2.8 L II ด้วยคน ผมว่าใช้แล้วให้สีสดเกินจริง และภาพสีออกเพี้ยนๆ ติดสีอมฟ้ามาก ผิดกับตอนใช้ kenko CPL กับ 24-70 f2.8 L ให้โทนสีที่สมจริงกว่า

Tornus
21st December 2010, 16:03
ภาพสวยใสดีครับ ว่าแต่บางรูปมาใส่ filter soft หรือปรับให้ฟุ้งๆ หรือเปล่า ดูแล้วสวยดีครับนุ่มนวลได้อารมณ์อีกแบบ (Y)(Y)(Y)

ใช่ครับ ใส่Soft นิดหน่อยด้วยPS ให้บรรยากาศเมืองหนาวครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ติชมนะครับ

anitech
21st December 2010, 17:07
สวยทุกรูปเลย

galacticos
23rd December 2010, 21:02
โห สวยมากครับ พอดีเคยคุยกับคนสวีเดน เขาชอบมาเมืองไทยจริงๆ สวยครับสวย

Datacon
24th December 2010, 07:01
ยุโรปในฝัน น่าไปสัมผัส สวยจัง

NooChaBaa
24th December 2010, 09:56
ชอบมากครับ

เด็กใหม่รักสนุก
24th December 2010, 19:59
สวยทุกชุดครับ ไม่เคยผิดหวังเลย

ยาฮู
2nd January 2011, 17:48
:drool::drool::drool:

thaicamera
3rd January 2011, 13:42
ภาพสวยครับ

Sincerely
24th February 2011, 00:05
ขอบคุณที่นำภาพสวยๆมาให้ชมครับ ชอบมากๆเลย รูปที่ใส่ soft ก็สวยครับ ทำให้ดูนุ่มนวลขึ้นเยอะเลย

fijime
11th June 2011, 15:59
jag alskar sverige!

lewpixza
26th September 2015, 11:17
สวยจุง