PDA

View Full Version : ส่งการบ้านมาโครที่เจ็ดคต กับทริปดีๆครับ

aimodx
21st September 2010, 00:57
จริงๆท่านเว็บมอนสเตอร์น่าจาจัดให้อยู่โพสท์เดียวต่อๆๆๆกันไปเลยนะครับ ผมจะได้โพสท์หลังๆ หลบๆหน่อยอ่ะ
เห็นรูปเพื่อนๆแต่ละคนแล้ว ชอบมากเลยครับ บางรูปนี่เหมือนไม่ได้ไปที่เดียวกันเลยอ่ะ T_T
ปล. จิงๆ ตั้งใจลงแค่ 2-3 รูป แต่มีเพือนยุ ถ้ารูปไหนไม่ถูกใจ ขัดใจ ขัดตา ผมขอรับคอมเมนต์ได้เต็มที่เพื่อนำไปใช้ต่อครับ แต่ถ้าอยากออกกำลัง ผมอนุญาติให้เตะปลาดุกฟูแทนนะครับ โทดฐานเป็นคนยุให้ลง *___*

1 ตาปลาดุกฟูเห็นได้ไงก้อไม่รู้ เลยแอบจิกซะ..

aimodx
21st September 2010, 01:01
หนอนน้อย อยากถ่ายมาก แต่วิ่งเร็วจิงๆ T__T

aimodx
21st September 2010, 01:09
ผีเสื้อ มีเยอะมากกก แต่ถ่ายไม่ทันซะทีอ่ะครับ :knock:

aimodx
21st September 2010, 01:13
ตัวนี่ พี่ปลาดุกถ่ายก่อน เอาหลังก่อนมาให้ดู มีแสงสะท้อนสีรุ้งวิ๊งๆๆ สวยมากกก เลยวิ่งไปหามั่ง ตามที่แกชี้.... เห็นตัวจิง จะเป็นลม ตัวเล็กกว่ายุงนิ๊สสนึง :bucha:

aimodx
21st September 2010, 01:17
รูปนี้ ชื่อ รูปขัดใจจารย์หม่องครับ เนื่องจากถ่ายทอดได้แค่ 25% ของที่แกให้คำแนะนำมา
กลับมาโผมจาฝึกฝนเยอะๆๆคร๊าบบบ :bunny:

aimodx
21st September 2010, 01:19
โพสท์มาได้ครึ่งทางละคร๊าบบ เริ่มเหนื่อย เลยเอาหนอนตัวนี้มาลงซะหน่อย เหนื่อยเหมือนกันไม๊เพื่อน แต่แกบ่นไม่ได้ เพราะไม่มีนิ้วพิมพ์ 555555

aimodx
21st September 2010, 01:23
หลุดไฟซะงั้นอ่ะ T__T

aimodx
21st September 2010, 01:25
ลงขั้นเวลาครับ พันธุ์นี้ดุมาก เกเรด้วย

aimodx
21st September 2010, 01:28
ถ่าย 1:1 กะเจ้านี่ ไม่รุเป็นไร ป๊อดทุ๊กที @__@!

aimodx
21st September 2010, 01:34
ม่ายไหวและ ตาจะปิด จบเลยละกันคับพี่น้อง ขอบคุณทริปคุณภาพดีๆ และรอต่อแถวจองทริปต่อไปด้วยคนเลยนะคร๊าบบ

oberon
21st September 2010, 04:32
เซ็ตนี้ผมชอบ #7 มากที่สุดเลยครับฮุย ... ขาดไปนิดเดียวจริงๆ ถ้าขยับมุมให้เจ้าแมงมุมขยับขึ้นไปอีกหน่อย ฉากหลังจะทำให้แบบดูเด่นขึ้นมากเลยครับ และก็จะลงตัวสุดๆ เลย (แม้จะไม่เห็นรายละเอียดของตัวแบบ แต่ก็เป็นเสน่ห์อีกแบบนึงครับ

:good::good::good:

CatFury
21st September 2010, 10:52
ภาพห้าตัวแบบเท่ห์จัง :clap:

Couleurs
21st September 2010, 13:17
สวยครับ ภาพแรกนี้ชอบเลยครับ ได้อารมณ์เลย
ชอบถูกใจหลายใบเลยครับ
:clap::thumbup::chat::Smiles2:

THAITUM
21st September 2010, 15:11
:thumbup::thumbup::thumbup:

PARATT T.
22nd September 2010, 00:14
..เปิดมาก็กวนดีครับ.. ชอบ.. :good: .. แต่ว่ารูปเล็กไปหน่อยนะครับ.. :Smiles2: :Smiles2:

aimodx
22nd September 2010, 00:35
เก็บตกจากเมื่อวานครับ ^ ^

aimodx
22nd September 2010, 00:37
หนอนน้อย หนึ่งในมุมมหาชนทริปนี้

aimodx
22nd September 2010, 00:45
แมงมุมๆ รูปนี้ เป็นรูปสุดท้ายที่ถ่ายก่อนกลับออกมา เป็นรูปที่ผมประทับใจที่สุด
1) เพราะเป็นรูปที่แสดงถึงการตัดสินใจครั้งยิ่งใหญ่ของผม ที่จะไม่เปลี่ยนค่าย ไม่ซื้อเลนส์ ไม่เปลี่ยนบอดี้แล้วครับ กล้องผมก้อทำได้ คมๆ ชัดๆ สีสวยๆ แต่ดันใช้ไม่เป็น มัวแต่ไปเหล่ของพี่ดุก(ฟู) พร้อมเสียงกระซิบว่า "เปลี่ยนเหอะ ๆ"
2) ที่ประทับใจกว่า เพราะรูปนี้ ไม่ใช่ฝีมือผม 100% ส่วนหนึ่งมาจากเพื่อนร่วมทริปท่านหนึ่ง ที่เผอิญไปเจอตัวเดียวกัน เค้าถ่ายเสร็จพอดี เลยมาช่วยผมถือแฟลช ผมขอโทษ ที่ยังไม่รู้จักชื่อพี่แกเลย แต่คุ้นๆหน้า ยิ้มทักทายเฉยๆ ยังไม่พอ แกเห็นผมบ่น ไม่ชัดซักที แกเลยบอก เอาศอกเท้ามาที่เข่าพี่เลย.. ช็อตเดียวเลยครับ ได้มาเลย

เป็นมุม เหลี่ยม รายละเอียด ที่ผมศึกษาเป็นกรณีตัวอย่างจากหน้าเว็บๆหนึ่ง และตั้งใจว่าจะให้ได้ประมาณนั้น (เพราะความชอบโดยส่วนตัว) ผลลัพธ์ ผมได้อย่างที่ตั้งใจครับ

ขอบคุณทีมงาน ThaiD, เพื่อนร่วมทริป, ผู้ที่ผ่านมาเจอกระทู้นี้และอ่านจนจบ (ยาวไปนิ๊สส) อีกครั้งครับ กับความประทับใจไปอีกนาน...

aimodx
22nd September 2010, 01:48
เซ็ตนี้ผมชอบ #7 มากที่สุดเลยครับฮุย ... ขาดไปนิดเดียวจริงๆ ถ้าขยับมุมให้เจ้าแมงมุมขยับขึ้นไปอีกหน่อย ฉากหลังจะทำให้แบบดูเด่นขึ้นมากเลยครับ และก็จะลงตัวสุดๆ เลย (แม้จะไม่เห็นรายละเอียดของตัวแบบ แต่ก็เป็นเสน่ห์อีกแบบนึงครับ

:good::good::good:
ขอบคุณครับท่านอาจารย์ (จดๆๆๆๆ) ต้องซ้อมอีกเยอะเลยครับ

ภาพห้าตัวแบบเท่ห์จัง :clap:
ขอบคุณครับ ได้พี่หม่องเป็นเทรนเนอร์อยู่ข้างๆอ่ะครับ ^ ^

สวยครับ ภาพแรกนี้ชอบเลยครับ ได้อารมณ์เลย
ชอบถูกใจหลายใบเลยครับ
:clap::thumbup::chat::Smiles2:
ขอบคุงครับ

:thumbup::thumbup::thumbup:
:flower:

..เปิดมาก็กวนดีครับ.. ชอบ.. :good: .. แต่ว่ารูปเล็กไปหน่อยนะครับ.. :Smiles2: :Smiles2:
จิงๆผมไม่กวนนะคร๊าบบบ น่ารักน่าชัง 55
ต้องขอโทดเรื่องขนาดด้วยคับ ปรับไซส์ไม่เป็นอ่ะคับ เอา ACDSee Photo Manager กดเลย 30% (ซื้อ CS4 มานานและ ให้มันวางนอนอ่านผมอยู่ ยังไม่ได้เปิดเลยอ่ะคับ :knock:)

แพรวแสง
22nd September 2010, 11:25
1# และ 7# คือภาพที่ผมชอบในมุมมองที่ไม่เหมือนใคร

ภาพแรกใช้จุดอับสร้างเป็นจุดเด่น ถ้าเลือกมุมแสงเด็ดขาดกว่านี้ จะสวยงามมากครับ (เข้าใจว่ามีข้อจำกัดอยู่มาก)

ส่วนภาพที่สอง เห้นด้วยกับคุณอ๊อบ ตรงที่ Form ของแบบเด่นชัดมากๆ ไม่ต้องเห็นรายละเอียดก็ทราบว่าเป็นตัวอะไร การกล้าเล่น Siluate ถือเป็นมุมมองที่เหนือชั้นสำหรับทริปครั้งแรกครั้งนี้ครับ

modern_d
22nd September 2010, 16:16
ชอบภาพแรกครับ

amjames
22nd September 2010, 16:43
:redface:
แมงมุมๆ รูปนี้ เป็นรูปสุดท้ายที่ถ่ายก่อนกลับออกมา เป็นรูปที่ผมประทับใจที่สุด.....

2) ที่ประทับใจกว่า เพราะรูปนี้ ไม่ใช่ฝีมือผม 100% ส่วนหนึ่งมาจากเพื่อนร่วมทริปท่านหนึ่ง ที่เผอิญไปเจอตัวเดียวกัน เค้าถ่ายเสร็จพอดี เลยมาช่วยผมถือแฟลช ผมขอโทษ ที่ยังไม่รู้จักชื่อพี่แกเลย แต่คุ้นๆหน้า ยิ้มทักทายเฉยๆ ยังไม่พอ แกเห็นผมบ่น ไม่ชัดซักที แกเลยบอก เอาศอกเท้ามาที่เข่าพี่เลย.. ช็อตเดียวเลยครับ ได้มาเลย

...

แหะ ๆ ผมชื่อ เจมส์ครับ ยินดีอย่างยิ่งเลยที่ได้รู้จักกันในทริปนี้
พูดกันตามตรง ช็อตนี้ภาพสวยกว่าของผมอีก :redface:

จากการที่ได้เห็นคนอื่นตอนถ่าย ทำให้รู้ว่าเพื่อน ๆ บางคนไม่ได้กดชัตเตอร์ลงครึ่งนึงก่อน ทั้ง ๆ ที่เป็น Manual Focus อยู่ (เหมือนผมในวันแรกเลย) มันทำให้เวลาจะกดชัตเตอร์ถ่ายจริง ๆ มันเสียจังหวะไปนิดนึงทำให้ภาพหลุดโฟกัสได้ง่าย ๆ ครับ ผมขอเอามาแชร์ไว้ตรงนี้ด้วยนะครับ จะได้เป็นประโยชน์กับเพื่อน ๆ

reddevil.j
22nd September 2010, 18:00
รูปเปิดโดนครับ

KpiX
22nd September 2010, 21:38
ชอบ #3 จังครับ เรียบง่าย แต่มีเรื่องราว :thumbup:

kaitom
23rd September 2010, 11:03
รูป 3/12 เอาไป print ใหญ่ ๆ ติดบ้านได้เลยครับ สีสวย คอมโพสต์เด่น อาจจะ under นิด ๆ แต่เราปรับได้เนอะ 555

aimodx
23rd September 2010, 13:12
1# และ 7# คือภาพที่ผมชอบในมุมมองที่ไม่เหมือนใคร

ภาพแรกใช้จุดอับสร้างเป็นจุดเด่น ถ้าเลือกมุมแสงเด็ดขาดกว่านี้ จะสวยงามมากครับ (เข้าใจว่ามีข้อจำกัดอยู่มาก)

ส่วนภาพที่สอง เห้นด้วยกับคุณอ๊อบ ตรงที่ Form ของแบบเด่นชัดมากๆ ไม่ต้องเห็นรายละเอียดก็ทราบว่าเป็นตัวอะไร การกล้าเล่น Siluate ถือเป็นมุมมองที่เหนือชั้นสำหรับทริปครั้งแรกครั้งนี้ครับ

ขอบคุณสำหรับคอมเมนต์ดีๆครับ ผมได้รับประโยชน์มากจากทริปนี้ และจากเพื่อนๆ ขอนำไปปรับปรุงพัฒนาต่อไปครับ

ชอบภาพแรกครับ
ขอบคุณครับ

:redface:

แหะ ๆ ผมชื่อ เจมส์ครับ ยินดีอย่างยิ่งเลยที่ได้รู้จักกันในทริปนี้
พูดกันตามตรง ช็อตนี้ภาพสวยกว่าของผมอีก :redface:

จากการที่ได้เห็นคนอื่นตอนถ่าย ทำให้รู้ว่าเพื่อน ๆ บางคนไม่ได้กดชัตเตอร์ลงครึ่งนึงก่อน ทั้ง ๆ ที่เป็น Manual Focus อยู่ (เหมือนผมในวันแรกเลย) มันทำให้เวลาจะกดชัตเตอร์ถ่ายจริง ๆ มันเสียจังหวะไปนิดนึงทำให้ภาพหลุดโฟกัสได้ง่าย ๆ ครับ ผมขอเอามาแชร์ไว้ตรงนี้ด้วยนะครับ จะได้เป็นประโยชน์กับเพื่อน ๆ
ผมนำเทคนิคกดค้างไปใช้เหมือนกันครับ เวอร์คมาก เพราะไม่ต้องกดเต็มทำให้โอกาสสั่นน้อยลง :flower:

รูปเปิดโดนครับ
ขอบคุณครับ

ชอบ #3 จังครับ เรียบง่าย แต่มีเรื่องราว :thumbup:
พี่ช้างไปอีกเมื่อไหร่ ผมขอไปด้วยคนครับ คุยกับเพื่อนนก เพื่อนต๋องอยู่เหมือนกันครับ และเห็นอีกหลายๆท่านก้อสนใจอยู่ครับ

รูป 3/12 เอาไป print ใหญ่ ๆ ติดบ้านได้เลยครับ สีสวย คอมโพสต์เด่น อาจจะ under นิด ๆ แต่เราปรับได้เนอะ 555
รอคุณไก่ต้มเปืดคอร์สอยู่นะครับ ผมรอสมัครอยู่ :clap:

หลวงลายไทย
24th September 2010, 13:27
ภาพเปิด มุมภาพแปลกตาครับ เลือกมุมได้น่าสนใจมากครับ
ในขณะเดียวกัน ยังมีอีกหลายภาพที่โฟกัสไม่เข้าครับ

KermitWood
24th September 2010, 14:29
ชอบภาพแรกครับ กับหนอนสีเหลืองครับ

Couleurs
24th September 2010, 17:18
มีก็อก 2 ด้วยแฮะ เข้ามาลงชื่อดูอีกรอบครับ

yumpladuk
26th September 2010, 01:12
เริ่มทยอยมาลงละ ผมว่าสวยหลายรูปนา เอามาลงให้หมดๆ เลยพี่

aimodx
27th September 2010, 01:08
ภาพเปิด มุมภาพแปลกตาครับ เลือกมุมได้น่าสนใจมากครับ
ในขณะเดียวกัน ยังมีอีกหลายภาพที่โฟกัสไม่เข้าครับ
ขอบคุณครับ ยังอยู่ขั้นแรกฝึกโฟกัสเลยอ่ะครับ แต่ทริปนี้ เริ่มทำให้จับทริคได้ครับ : )

ชอบภาพแรกครับ กับหนอนสีเหลืองครับ
ขอบคุณครับคุณกบ

มีก็อก 2 ด้วยแฮะ เข้ามาลงชื่อดูอีกรอบครับ
หมดแล้วครับคุณต้น อันนี้ ลงต่อจากวันแรก ที่เผลอหลับก่อนอ่ะครับ :P

เริ่มทยอยมาลงละ ผมว่าสวยหลายรูปนา เอามาลงให้หมดๆ เลยพี่
หมดแล้วคร๊าบบบ ไม่ได้กั๊ก ถ่ายมาอย่างเยอะ แต่พอถูๆไถๆแค่นี้แล :knock: