PDA

View Full Version : ส่งงาน Macro ครับ By Palajin

Palajin
20th September 2010, 00:53
ถ่าย Macro ครั้งแรกในชีวิต ลองผิดลองถูก ได้ความรู้+เทคนิคใหม่ๆมาเพียบ ลองๆทำตามดู ยังไม่ค่อยดีเท่าที่ควร ติชมได้ตามสบายเลยครับ
เริ่มต้นด้วยภาพแรก มนุษย์ต่างดาว

เพิ่มเติมข้อมูล
รูปนี้ลอง Burn ตรงใบไม้ด้านล่างตามพี่ Kaitom ทำบน Projector ครับ (จริงๆแล้วใช้ไม่เป็นหรอก เห็นพี่เค้าใช้เลยลองมั่งครับ)
เก็บรูปเล็กเอาไว้ดูค่าที่ใช้ถ่ายละกันนะครับ

Palajin
20th September 2010, 00:57
ไอ้มดเขียว เอ้ย !! ไอ้ตั๊กแตน เอ้ย !! ถูกแล้ว
รูปนี้จงใจเว้น Space ด้านขวาไว้ให้คิดว่ามันจะไปไหนดีน้อ

Palajin
20th September 2010, 00:59
รูปนี้ต้องขอขอบคุณพี่ K ที่ช่วยถือ Flash ยิงจากด้านซ้ายบนให้ครับ ไม่งั้นไม่เห็นเส้นใยเลยครับ

Palajin
20th September 2010, 01:01
จะตกแล้ววววว
รูปนี้พยายามเลือก BackGround เพื่อจะขับแบบให้เด่นครับ

เพิ่มเติมข้อมูลครับ
รูปนี้จริงๆแล้วถ่ายหลาย Shot มากครับ
การถ่าย Macro ทำให้ผมรู้อีกอย่างนึงว่า หอยทากมันเดินเร็วจัง เอ๊ะ หรือเราถ่ายช้ากว่าหอยทากหว่า รูปนี้ที่ถ่ายหลาย shot เพราะว่าหอยทากมันหันซ้ายหันขวาครับ ต้องรอจังหวะที่หันไปตรงๆได้ระนาบพอดีก็กด Shutter ครับ
เห็นรูปใหญ่ให้มันเห็นชัดๆกันไปเลยว่ามัน ไม่ค่อยชัด :Smiles2::Smiles2::Smiles2:

Palajin
20th September 2010, 01:04
5-1 กับ 5-2
เห็ดแบบฉีด Foggy กับ ราดน้ำครับ
ตอนแรกจะพยายามฉีด Foggy ด้านขวาล่าง แต่มันมองไม่เห็นเลยราดน้ำแทนครับ
ขอบคุณพี่หลวงที่ช่วยฉีด Foggy และ ราดน้ำให้ครับ
(นอกจากหน้าตาดีแล้วยังน้ำใจงามอีกนะครับเนี่ย อิอิ)

เพิ่มเติมข้อมูลครับ
ขอเอารูปเล็กออกไปรูปนึงนะครับ ค่าที่ใช้ถ่ายค่าเดียวกันครับ
ผมยิง Flash Mode E-TTL ครับ ยิงฉากหลังดำๆแบบนี้ผม ชดเชย Flash -1 ครับ

Palajin
20th September 2010, 01:07
6-1 กับ 6-2
ก็ลองราดน้ำต่อครับ ขอบคุณพี่หลวงอีกเช่นเคยครับ
รูปแรก 6-1 Shot เดียว
รูป 6-2 ถ่ายต่อเนื่องครับ

เพิ่มเติมข้อมูล
เอารูปเล็กออกรูปนึงนะครับ ค่าถ่ายเดียวกันครับ

Palajin
20th September 2010, 01:09
พระเอกของที่นี่ ไม่มีไม่ได้แล้ว
ตัวเล็กมาก รูปนี้ Macro 1:1 ครับ

Palajin
20th September 2010, 01:11
รูปสุดท้ายแล้วครับ
เห็ดดอกนี้เล็กมาก เลยหาต้นไม้เล็กๆที่เพิ่งขึ้นขนาดเล็กกว่าเอามาทำเป็นตัวเทียบ เพื่อให้ดูเห็ดใหญ่ขึ้นครับ

chon50
20th September 2010, 08:49
สวยครับ, ชอบรูป จะตกแล้ววววว มากที่สุด โดน

ShutterHero
20th September 2010, 08:57
ภาพ 3 เส้นใยโดนใจมากครับ

CatFury
20th September 2010, 09:13
ชอบภาพแรก เท่ห์ดี

DOFJerk
ภาพเล็กไปมั้ง..

klassicart
สวยครับ, ชอบรูป จะตกแล้ววววว มากที่สุด โดน

เห็นด้วยอีก1เสียงเลยค้าบ

Electron
20th September 2010, 09:48
จิน พี่ขอด้านกว้าง 800 หรือ 1000 Pixel ไปเลย
ภาพสวยต้องใหญ่ๆ :thumbup:

Palajin
20th September 2010, 09:58
ภาพเล็กไปมั้ง..

จิน พี่ขอด้านกว้าง 800 หรือ 1000 Pixel ไปเลย
ภาพสวยต้องใหญ่ๆ :thumbup:

ได้ครับพี่ เดี๋ยวกลับบ้านไปจะไป up size ให้ครับ
พอดี action ใส่ค่า EXIF ทำเอาไว้นานแล้วมันย่อมา size นี้ เมื่อคืนง่วงๆเลยไม่ได้แก้ตัว action ก็เห็นแล้วแหล่ะครับว่ามันเล็กไป เดี๋ยวคืนนี้แก้ไขให้ใหญ่ขึ้นครับ

modern_d
20th September 2010, 10:15
"จะตกแล้ววววว" เจ๋งๆ สวยดี
รอดูภาพใหญ่นะครับ

THAITUM
20th September 2010, 10:15
ชอบภาพเปิดกับภาพสองที่สุดครับ:thumbup::thumbup: และขอบคุณอีกครั้งที่ให้ผมติดรถตอนขาไปครับ:bucha::bucha::bucha:

ban
20th September 2010, 10:49
ภาพสวยหลายๆรูปครับ (Y)(Y)(Y)

ยังไม่จุใจ รอดูภาพใหญ่ๆอยู่ครับ

เมื่อวานฝนตกหนักตอนขากลับ ขอบคุณจินที่มาส่งถึงที่เลยครับ

:bucha::bucha::bucha:

Palajin
20th September 2010, 11:07
มีหลายเสียงอยากได้ภาพใหญ่ เดี๋ยวคงต้องรีบกลับไปทำและ อิอิ
งั้นเดี๋ยวคืนนี้กลับบ้านไปทำรูปให้ใหญ่ขึ้นพร้อมคำอธิบายให้เยอะขึ้นด้วยละกันครับ รูปแต่ละรูปได้มาด้วยความยากลำบาก อีกทั้งต้องใช้ดวงบ้าง รบกวนคนช่วยบ้าง ยังไงก็ต้องขอขอบคุณ Staff และเพื่อนๆร่วม Trip ทุกท่านที่ทำให้ได้ภาพดีๆมาแบบนี้ครับ

KpiX
20th September 2010, 12:47
ถูกต้องแล้ว ต้องรีบกลับบ้านเอารูปใหญ่กว่านี้นะ เดี๋ยวพี่หม่องจะมองไม่เห็น :Smiles2:

ขอบคุณจินเช่นกันนะครับที่อุตส่าห์อยู่รอให้สัมภาษณ์ :thumbup:

ripper
20th September 2010, 17:20
มารอดูภาพใหญ่ อีกคนครับ....แต่ผมว่าต้องมีภาพ สวยๆ แอบเก็บเอาไว้อีกแน่ๆ...เอาออกมาให้ดูอีกนะครับ

mpao
20th September 2010, 20:06
เอ้า เข้ามาชม แต่ภาพเล็กไปครับ
แต่ก็สวยดีครับ

Peepo_J
20th September 2010, 20:41
รอภาพใหญ่ด้วยค่า
(เอากระดาษม้วนตีโต๊ะ เอาภาพใหญ่ๆ 555+)
ชอบภาพจะตกแล้วว ค่า

zzroakezz
20th September 2010, 22:17
มานั่งคอยดูรูปใหญ่ ๆ ด้วยคนอ่ะ ชอบรูป 1 max ตอนโชว์ขึ้นpresentation นี่ ทุกคนต้องร้อง หูๆๆๆๆๆๆๆ

zzroakezz
20th September 2010, 22:18
มานั่งคอยดูรูปใหญ่ ๆ ด้วยคนอ่ะ ชอบรูป 1 max ตอนโชว์ขึ้นpresentation นี่ ทุกคนต้องร้อง หูๆๆๆๆๆๆๆ

yumpladuk
20th September 2010, 22:24
1 3 4 6
ภาพ 1 นี่เห็นหลังกล้องแล้วชอบมากเลยเหมือนมันโผล่มาหลอน -__- ชอบ
3 นี่ชอบใยมันมากเลยอ่ะ สวย
4 ชอบเป็นการส่วนตัว หอยมันช้าผมชอบ เหมือนจะถ่ายง่ายแต่ยากนะ T_T
6 กับ 5 นี่ชอบเหมือนกันมันภาพต่อเนื่อง มันดูมีความเคลื่อนไหวดีไม่นิ่ง อิอิ ว่าแต่ราดน้ำไปกี่ครั้ง เห็ดพังรึเปล่าเนี่ย ๕๕

จับคู่ได้พักกับน้องเขาแชร์กันได้เยอะ คุยกันสบายๆ ไว้ทริปหน้ามีโอกาสได้ไปถ่ายด้วยกันอีกโอเคเลยครับ

klassicart
20th September 2010, 22:39
รูปใหญ่ได้ยังค้าบบบบ

koong18
20th September 2010, 22:52
มาลงชือ่กดดัน รอรูปใหญ่คร๊าบ :P :P

Palajin
21st September 2010, 00:53
รูปใหญ่มากกกก มาแล้วคร้าบ

reddevil.j
21st September 2010, 01:22
รูปใหญ่สะใจนะครับ คุณจิน

ชอบรูปโดนน้ำครับ

oberon
21st September 2010, 04:30
#4 ... จะตกแล้ว ... แล้วก็ได้เห็นว่าจินเป็นคนที่เก็บเกี่ยวความรู้ไปใช้พัฒนาฝีมือได้มากจริงๆ ครับ ... การเลือกฉากหลังเพื่อให้แบบเด่นขึ้นมา การวาง composition ก็ดี ... ที่เหลือ ก็แค่ ซ้อมๆๆๆๆ แล้วก็ซ้อมครับ รับรอง ฝีมือดีวันดีคืนแน่นอนครับ :chat: :good::good::good:

modern_d
21st September 2010, 11:45
เข้ามาดูใหม่...
อุ๊ย !!! ภาพแรกตกใจหมด :alien:
ชอบหลายภาพเลยครับ
ทริปหน้าคงได้ไปถ่ายรูปกันนะครับ

Palajin
21st September 2010, 16:54
รอภาพใหญ่ด้วยค่า
(เอากระดาษม้วนตีโต๊ะ เอาภาพใหญ่ๆ 555+)
ชอบภาพจะตกแล้วว ค่า

รูปใหญ่มาแล้วคร้าบ

ผมยังตกใจเลย จำได้ครับตอนร้องหูวๆๆๆ กันเพราะพี่ kaitom เค้า zoom 100% เข้าไปที่ตาแล้ว Focus มันลงตาพอดีมันเลยชัดแจ๋ว ร้องกันซะผมตกใจเลย
ตอนนั่งดูๆรูปแต่ละคนสวยๆทั้งนั้นเลย ถึงรูปผมจะสู้เค้าได้มั้ยน้อ อิอิ

1 3 4 6
ภาพ 1 นี่เห็นหลังกล้องแล้วชอบมากเลยเหมือนมันโผล่มาหลอน -__- ชอบ
3 นี่ชอบใยมันมากเลยอ่ะ สวย
4 ชอบเป็นการส่วนตัว หอยมันช้าผมชอบ เหมือนจะถ่ายง่ายแต่ยากนะ T_T
6 กับ 5 นี่ชอบเหมือนกันมันภาพต่อเนื่อง มันดูมีความเคลื่อนไหวดีไม่นิ่ง อิอิ ว่าแต่ราดน้ำไปกี่ครั้ง เห็ดพังรึเปล่าเนี่ย ๕๕

จับคู่ได้พักกับน้องเขาแชร์กันได้เยอะ คุยกันสบายๆ ไว้ทริปหน้ามีโอกาสได้ไปถ่ายด้วยกันอีกโอเคเลยครับ

เป็นโชคดีของผมมากครับที่ได้พักห้องเดียวกับพี่ ได้ดูรูปหลังกล้องพี่แล้วสวยๆทั้งนั้นเลย โอกาสหน้าเจอกันใหม่ครับพี่ ผมต้องฝึกวิทยายุทธ์ไปสู้พี่ให้ได้แล้ว 555

#4 ... จะตกแล้ว ... แล้วก็ได้เห็นว่าจินเป็นคนที่เก็บเกี่ยวความรู้ไปใช้พัฒนาฝีมือได้มากจริงๆ ครับ ... การเลือกฉากหลังเพื่อให้แบบเด่นขึ้นมา การวาง composition ก็ดี ... ที่เหลือ ก็แค่ ซ้อมๆๆๆๆ แล้วก็ซ้อมครับ รับรอง ฝีมือดีวันดีคืนแน่นอนครับ :chat: :good::good::good:

ขอบคุณครับพี่อ๊อบ ทุกอย่างที่ผมได้มาก็ได้จาก ThaiD นี่แหล่ะครับ หลายๆอย่างผมก็พยายามเก็บเกี่ยวเอา การไป Trip แบบนี้มันได้หลายๆอย่างมากกว่าการไปถ่ายคนเดียวเยอะเลย ได้ทั้งเพื่อน พี่ น้อง ที่คุยกันถูกคอเพราะชอบในเรื่องเดียวกัน ได้แชร์ประสบการณ์ ได้วิเคราะห์วิจารณ์ภาพของตัวเองแล้วก็คนอื่น ได้พัฒนาตัวเอง รู้ในสิ่งที่ไม่เคยรู้ แบ่งปันสิ่งที่เรารู้ให้คนที่ยังไม่รู้ Trip แบบนี้สนุกมากๆครับ อยากให้ ThaiD จัดแบบนี้อีกบ่อยๆครับ

เข้ามาดูใหม่...
อุ๊ย !!! ภาพแรกตกใจหมด :alien:
ชอบหลายภาพเลยครับ
ทริปหน้าคงได้ไปถ่ายรูปกันนะครับ

ถ้ามี Trip หน้าเดี๋ยวรีบโทรหาเลยครับ ถ้าพี่เจอก่อนผมโทรบอกผมด้วยนะครับ :clap::clap::clap:

Couleurs
21st September 2010, 17:11
รอดูรูปใหญ่ แล้วรูปใหญ่ก็มา
ได้ภาพสวยเยอะเลยครับ ผมกับจินถ่ายรูปอยู่ใกล้กันตลอดทั้งทริป ได้พูดคุย แซวกันตามประสาคนใช้กล้องคนละยี่ห้อ สนุกดีครับ ทริปที่แล้วก็อยู่กลุ่มเดียวกันแต่แทบจะไม่ได้คุยกัน แตทริปนี้คุยกันมากขึ้น แบ่งมุม ผลัดกันถ่าย
ชอบเป็นพิเศษหลายใบเลยน๊ะครับ ภาพตาม Thanks น๊ะครับ
:clap::thumbup::chat::Smiles2:

aimodx
21st September 2010, 23:50
สวยครับน้องจิน
1 อันนี้ อึ้งตั้งกะในห้องแล้วครับ น่าจะเป็นตั๊กกะแตนที่เท่ห์ที่สุดในทริปนี้แล้วครับ (ดูท่าเดินมันดิ อหังการมั่กๆ)
2 อันนี้ ดูแล้วคิดถึง ไอ้มดเขียว V3 ทุกทีสิน่า
3 เอ ใยแมงมุมตัวนี้ มันเส้นใหญ่กว่าของพี่ปะเนี่ยะ ไมมันชัดซะขนาดนั้นอ่ะ
ตกหล่น 4 ได้ไงนิ รูปโดนๆผมเลย ดูทีไร ลุ้นทุกที จาหล่นไม๊น๊า
ปล. ว่าแต่คืนนั้นได้นอนไหมครับ เห็นพี่ดุกฟูซัดเอ็มร้อยก่อนนอน นอนด้วยกันนิ อิอิ

cho's time
22nd September 2010, 00:27
รูปที่ 6 สุดยอดเลยค่ะ

Palajin
22nd September 2010, 09:52
รอดูรูปใหญ่ แล้วรูปใหญ่ก็มา
ได้ภาพสวยเยอะเลยครับ ผมกับจินถ่ายรูปอยู่ใกล้กันตลอดทั้งทริป ได้พูดคุย แซวกันตามประสาคนใช้กล้องคนละยี่ห้อ สนุกดีครับ ทริปที่แล้วก็อยู่กลุ่มเดียวกันแต่แทบจะไม่ได้คุยกัน แตทริปนี้คุยกันมากขึ้น แบ่งมุม ผลัดกันถ่าย
ชอบเป็นพิเศษหลายใบเลยน๊ะครับ ภาพตาม Thanks น๊ะครับ
:clap::thumbup::chat::Smiles2:

พี่ก็ถ่ายสวยเยอะเลยครับ สนุกสนานครับ เราต่างค่ายแต่ไม่แตกแยก แซวกันขำๆคร้าบ ฮ่าๆๆๆ

สวยครับน้องจิน
1 อันนี้ อึ้งตั้งกะในห้องแล้วครับ น่าจะเป็นตั๊กกะแตนที่เท่ห์ที่สุดในทริปนี้แล้วครับ (ดูท่าเดินมันดิ อหังการมั่กๆ)
2 อันนี้ ดูแล้วคิดถึง ไอ้มดเขียว V3 ทุกทีสิน่า
3 เอ ใยแมงมุมตัวนี้ มันเส้นใหญ่กว่าของพี่ปะเนี่ยะ ไมมันชัดซะขนาดนั้นอ่ะ
ตกหล่น 4 ได้ไงนิ รูปโดนๆผมเลย ดูทีไร ลุ้นทุกที จาหล่นไม๊น๊า
ปล. ว่าแต่คืนนั้นได้นอนไหมครับ เห็นพี่ดุกฟูซัดเอ็มร้อยก่อนนอน นอนด้วยกันนิ อิอิ

ใยแมงมุม เห็นชัดเพราะยิง Flash เฉียงจากซ้ายบนขนานกับใยลงมาน่ะครับ ลองยิงมุมอื่นแล้วมองไม่เห็นใยเหมือนกันครับ
จะหล่นเนี่ย ถ่ายหลายทีมาก เพราะมันหันซ้ายทีขวาที รอมันอยู่ตรงกลางแล้วก็ยิงครับ เลยออกเบลอๆไปนิดครับ
พี่นกบอกให้ผมรีบนอนก่อนครับ เค้าบอกเดี๋ยวรถไฟจะมา ฮ่าๆๆ ผมเป็นคนหลับเร็วและหลับสนิทตลอดคืนครับผม ไม่มีปัญหา

รูปที่ 6 สุดยอดเลยค่ะ

ขอบคุณมากครับ :flower:

แพรวแสง
22nd September 2010, 10:12
มาโครนี่เข้าทางกว่าถ่ายสาวๆนะครับจิน (ฮา)

จัดองค์ประกอบ วาง Space เก็บ Action ได้โดดเด่นทีเดียว

ที่พัฒนาขึ้นอย่างชัดเจน คือ ... แนวความคิดก่อนถ่าย เป็นสิ่งที่ทำให้ภาพชุดนี้ค่อนข้างน่าประทับใจ

นั่นเพราะ, การเข้าใจว่าต้องการได้ภาพอย่างไร ด้วยวิธีการไหน เทคนิคใดเป็นพื้นฐาน จะทำให้เกิดการพัมนาต่อยอดจากข้อผิดพลาดเล็กๆน้อยๆได้ชัดเจนกว่า "ความบังเอิญ"

คราวหน้า เชื่อว่าจะเห็นการคุม DOF ที่แม่นยำขึ้นนะครับ

Palajin
22nd September 2010, 11:45
มาโครนี่เข้าทางกว่าถ่ายสาวๆนะครับจิน (ฮา)

จัดองค์ประกอบ วาง Space เก็บ Action ได้โดดเด่นทีเดียว

ที่พัฒนาขึ้นอย่างชัดเจน คือ ... แนวความคิดก่อนถ่าย เป็นสิ่งที่ทำให้ภาพชุดนี้ค่อนข้างน่าประทับใจ

นั่นเพราะ, การเข้าใจว่าต้องการได้ภาพอย่างไร ด้วยวิธีการไหน เทคนิคใดเป็นพื้นฐาน จะทำให้เกิดการพัมนาต่อยอดจากข้อผิดพลาดเล็กๆน้อยๆได้ชัดเจนกว่า "ความบังเอิญ"

คราวหน้า เชื่อว่าจะเห็นการคุม DOF ที่แม่นยำขึ้นนะครับ

ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะครับพี่ สงสัยจะต้อง พาสาวเข้าป่า ถ่ายมาโครตาสาว อิอิ

Palajin
23rd September 2010, 00:19
เห็นพี่นก yumpladuk เอาก๊อก 2 มาลงแล้ว รื้อๆรูปที่พอจะดูได้มาเป็นก๊อก 2 มั่งดีกว่า อิอิ
รูปแรกนี่ผมว่าไม่ค่อยสวย แต่อยากให้เห็นว่าตัวมนุษย์ต่างดาวรูปแรก ตัวมันเป็นแบบนี้ครับ

Palajin
23rd September 2010, 00:21
ท่านี้เหมือนท่าบังคับเลยนะครับเนี่ย
"ตั๊กแตกจ๊ะเอ๋"

Palajin
23rd September 2010, 00:27
2 รูปสุดท้ายถ่ายเล่นๆครับ
ตื่นมาตอนเช้า กำลังจะเดินกลับและ แสงลงหลังรถพอดี มีน้ำค้างเกาะ เอาซะหน่อย

หมดแล้วครับ ก๊อก 2
รอบหน้าพบกับ เบื้องหลังชาวบ้านครับ อิอิ:clap::clap::clap:

yumpladuk
23rd September 2010, 00:31
โห พอใหญ่ปุ๊ป อารมณ์เปลี่ยนเลยแมงมุมโดนมาก เห็ดภาพใหญ่นี่สวยกว่าเล็กมากเลยนะ ภาพแรกยังน่าตื่นตา เหมือนเดิม โหหยดน้ำหลังรถยังมีแอบวิ้ง ๕
พี่เค้นมาจนหมดก๊อกแล้ว มีแค่นี้นอกนั้นดูไม่ได้

Palajin
23rd September 2010, 00:32
โห พอใหญ่ปุ๊ป อารมณ์เปลี่ยนเลยแมงมุมโดนมาก เห็ดภาพใหญ่นี่สวยกว่าเล็กมากเลยนะ ภาพแรกยังน่าตื่นตา เหมือนเดิม
พี่เค้นมาจนหมดก๊อกแล้ว มีแค่นี้นอกนั้นดูไม่ได้

แหมของพี่ก็สวยๆทั้งนั้นอ่ะครับ ผมอ่ะกลัวภาพใหญ่ เดี๋ยวจะเห็นว่า "มันไม่ชัด" 555 :Smiles2::Smiles2::Smiles2:

KermitWood
23rd September 2010, 09:59
jin เอาอีก post เยอะๆ พี่ว่า jin ถ่ายรูปสวยนะดูมีเรื่องราวในตัวเลยอ่ะ อยากจะ thank สักภาพละ 20 รอบจริงๆ

kaitom
23rd September 2010, 11:14
จิน รูปแมงมุม พอขยายเป็นภาพใหญ่แล้ว มันสวยมาก ๆ จังหวะวางมุม ส่งต่อ เลี้ยงไปยิงประตู อ้าว ไม่ใช่ละ 555

จังหวะมาวางลงตัวครับ สีดำ ทำได้ทำสนิท

Palajin
23rd September 2010, 13:02
jin เอาอีก post เยอะๆ พี่ว่า jin ถ่ายรูปสวยนะดูมีเรื่องราวในตัวเลยอ่ะ อยากจะ thank สักภาพละ 20 รอบจริงๆ

แหมพี่ชมผมซะผมปลื้มตัวจะลอยแล้วครับ :Smiles2::Smiles2::Smiles2:

จิน รูปแมงมุม พอขยายเป็นภาพใหญ่แล้ว มันสวยมาก ๆ จังหวะวางมุม ส่งต่อ เลี้ยงไปยิงประตู อ้าว ไม่ใช่ละ 555

จังหวะมาวางลงตัวครับ สีดำ ทำได้ทำสนิท

ขอบคุณพี่กานมากครับ ถ้าพี่มีอะไรแนะนำเกี่ยวกับการ Post Process ก็บอกกันได้เลยครับ รูปไหนควรไปทำอย่างไรต่ออะไรยังไง เพื่อการปรับปรุงและพัฒนาครับพี่

yumpladuk
29th September 2010, 10:37
ช่วงนี้งานยุ่ง T_T ที่ทำงานจินอยู่แถวบ้านพี่เลยนี่ ไว้จะไปถ่าย macro จะเข้ามาชวนอีกที
ฝากซื้อถั่วสักสองสามโหล อิอิ