PDA

View Full Version : ส่งการบ้านเจ็ดคตครับ ครั้งแรกบ้านใหม่

yumpladuk
19th September 2010, 23:05
ขอต่อจากคุณ peepo ผมไม่แน่ใจว่าทีมงานจะให้ลงแจมในกระทู้เดียวกันรึเปล่า พอดีจันทร์-ศุกร์อาจจะไม่ว่างมาลงแล้วเลยขอลงทิ้งไว้นะครับ ถ้าตั้งผิดหรือต้องแก้ไขก็จัดการได้เลยครับ ^_^

ภาพแรกครับ

yumpladuk
19th September 2010, 23:10
ภาพที่ 2

yumpladuk
19th September 2010, 23:11
ภาพที่ 3

yumpladuk
19th September 2010, 23:13
ภาพที่ 4

yumpladuk
19th September 2010, 23:15
ภาพที่ 5

yumpladuk
19th September 2010, 23:16
ภาพที่ 6

yumpladuk
19th September 2010, 23:17
ภาพที่ 7

yumpladuk
19th September 2010, 23:19
ภาพที่ 8

yumpladuk
19th September 2010, 23:20
ภาพที่ 9

yumpladuk
19th September 2010, 23:21
ภาพที่ 10

yumpladuk
19th September 2010, 23:23
ภาพที่ 11

yumpladuk
19th September 2010, 23:25
ภาพที่ 12 โหลนึงพอดี ปิดท้ายด้วยเจ้าตัวเล็กครับ ขอบคุณสำหรับทริปสนุกๆ ครับ

zzroakezz
19th September 2010, 23:55
ภาพที่ 12 โหลนึงพอดี ปิดท้ายด้วยเจ้าตัวเล็กครับ ขอบคุณสำหรับทริปสนุกๆ ครับ

งามทุกภาพเลยครับ พี่ yumpladuk ฟู เติมให้ อ่ะ อิอิ

Palajin
20th September 2010, 00:01
ผมเห็นตั้งแต่หลังกล้องและ โชคดีจริงๆที่พักกะพี่นก ได้ดูรูปสวยๆเพียบเลย
สวยทุกรูป ชอบหมดเลยครับ

ShutterHero
20th September 2010, 08:29
ชอบทุกภาพครับ สวยมากครับ

DOFJerk
20th September 2010, 09:16
หา subject เก่งจัง..

CatFury
20th September 2010, 09:29
ชอบทุกภาพเลย ภาพที่สี่...ตัวนี้มีด้วยเหรอ หาแบบได้เก่งจัง

chon50
20th September 2010, 09:44
สวยทุกรูป โดยฉะเพาะ รูปที่ 8, ผมพยายามอยู่หลายครั้งแต่ไม่ได้มา

modern_d
20th September 2010, 10:13
สวยมากๆ ครับ ชอบหลายรูปเลย (ดูที่กด Thank ครับ)
ภาพที่ 6 สีแดงที่เป็นฉากหลังคืออะไรครับ เลือกได้ตัดกันดีจัง

THAITUM
20th September 2010, 10:23
สวยทุกภาพเลยครับพี่ สุดยอดๆ:thumbup::thumbup::thumbup:

Palajin
20th September 2010, 11:08
สวยมากๆ ครับ ชอบหลายรูปเลย (ดูที่กด Thank ครับ)
ภาพที่ 6 สีแดงที่เป็นฉากหลังคืออะไรครับ เลือกได้ตัดกันดีจัง

ว่าจะมาช่วยพี่นกตอบอยู่ครับ
รูปที่ฉากหลังเป็นสีแดงคือ พี่เค้าถอดเสื้อสีแดงไปวางไว้ด้านหลังเลยครับ ลงทุนมั้ยล่ะ
จริงๆเหมือนจะมีภาพเบื้องหลังด้วยพอดีผมเห็นพอดีเดี๋ยวไปลองดูก่อนว่าถ่ายมามั้ย

ban
20th September 2010, 11:26
:thumbup:

มุมมองไม่ธรรมดา หา Subject เก่ง โฟกัสได้นิ่งมาก

ภาพสวยมากครับ (Y)(Y)(Y)

ดูจากหลังกล้องยังมีภาพสวยๆอีกเยอะเลยครับ

รอดูภาพที่มาโพสต์ต่อครับ

:good:

reddevil.j
20th September 2010, 11:34
ฉากหลังสีแดง จินตนาการสุดยอดมากครับ

pigusso
20th September 2010, 12:02
แต่ละภาพเห็นถึงความพยายามเลยครับ ขอบคุณที่นำมาให้ชมนะครับ

KpiX
20th September 2010, 12:57
:good: ชอบเพียบเลยครับ เล่นเรื่องของสีได้เก่งมาก ๆ เลย :clap:

หลวงลายไทย
20th September 2010, 13:55
ภาพเปิด เจ้าหอยทาก ได้ใจผมไปตั้งแต่ขึ้นสไลด์โชว์แล้วครับ

ภาพสาม สุดยอดมาก แมงมุมล่าผีเสื้อ ขอปรบมือให้ยาวๆเลยครับ

ภาพสี่ เล่นกับสีได้สุดขีดมากครับ

Post#7 เส้นใยและชัดตื้น สร้างมิติภาพได้เยี่ยมครับ

Post#8 จับจังหวะได้แบบมืออาชีพพันธุ์แท้ครับ

Post#10 รอจังหวะให้มันยืดตัวลอย เป็นแนวคิดที่ดีมากครับ ทำให้ภาพนิ่งดูมีmovement ครับ

กระทู้ดีครับ กดVote ครับ

kookcomplex
20th September 2010, 14:19
มุมมองดีมากเลยครับ จับจังหวะเก่ง

ให้สีได้สวยงาม ภาพคมชัด เยี่ยมครับ

mpao
20th September 2010, 20:02
จริงแล้วๆได้ดูหลังกล้อง มาก่อน หลังกล้องยังงามเลย
ชอบทุกซ๊อต
ยอมรับว่าถ่ายเก่ง และขยันถ่ายมาก
ที่สำคัญ ผมจาไพเราะเสนาะหูดี

Peepo_J
20th September 2010, 20:34
ภาพที่ 7 ใยแมงมุมเท่มากเลยค๊า ^^ สีสันแต่ละรูปจัดจ้านมากๆ ค่ะ

yumpladuk
20th September 2010, 22:49
ก่อนอื่นขออภัยแมลงทุกตัวที่ผมเผลอนั่งทับไปบ้างรึเปล่าไม่รู้ ใยแมงมุมที่หัวไปเกี่ยวทำพัง กับหลายๆ อย่างที่ตากล้องไปถ่ายแล้ว
เผลอไปทำลายแบบไม่รู้ตัว -__-
ทริปนี้ขอบคุณ พี่ฮุย aimodx และพี่ต๋อง ที่ลากผมไป บอกตามตรงเลยผมกำลังตันกับ macro เพราะผมติดเรื่องทำไมเลนส์ถ่ายไม่ได้ดั่งใจเลย กับการใช้ flash ซึ่งทำให้ผมปวดหัวมากๆ คุณอ๊อฟทำให้ผมได้รู้ประสิทธิภาพของเลนส์ พี่หม่อง(ถ้าคนไหนผมบอกชื่อผิดหรือเพี้ยนขออภัย ความจำผมไม่ค่อยดี T_T) เรื่องแฟลช และพี่อีกท่านนึงที่สอนลดกำลังไฟที่หัวกล้อง และตัวแฟลชซิงค์ แค่สองอย่างนี้สำหรับตัวผมเองคุ้มแล้ว เพราะผมติดอยู่แค่นี้แหละ ผมถ่ายคนเดียวมาตลอดมันตัน ขอบคุณพี่กานต์(วันแรกฝนตกผมก็เห็นพี่คอยเดินหา subject ให้คนอื่นๆได้ถ่าย มีผ้าขาวม้าผืนนึงคลุมหัว) ขอบคุณพี่หลวงที่ทำให้ผมได้ถ่านชารต์ครับถ่านผมเสื่อมพอดี โชคดีมาก และก็ staff ทุกท่านครับ ก็ขอบคุณครับ
ความจริงมีอีกเยอะแต่ผมพูดไม่เก่ง วันแรกที่กลับมาเป็นไข้เสียงไม่มีนึกว่าจะแย่ซะแล้ว ขอให้มีภาพสวยๆ เก็บไว้ชมกันครับ

งามทุกภาพเลยครับ พี่ yumpladuk ฟู เติมให้ อ่ะ อิอิ
ภาพแย่ๆ ก็มีนะ >_<

ผมเห็นตั้งแต่หลังกล้องและ โชคดีจริงๆที่พักกะพี่นก ได้ดูรูปสวยๆเพียบเลย
สวยทุกรูป ชอบหมดเลยครับ
รูปปีศาจที่โผล่มาหลอกพี่ก็ชอบนะ ๕

ชอบทุกภาพครับ สวยมากครับ
ขอบคุณครับผม

หา subject เก่งจัง..
คิดที่ซ่อนมันไปเรื่อยครับ กลัวเจองูเหมือนกัน เพิ่งเคยเจอคุณ DOFJerk เห็นแต่ในเว็บผมชอบไปอ่านเวลาตอบครับ อิอิ

ชอบทุกภาพเลย ภาพที่สี่...ตัวนี้มีด้วยเหรอ หาแบบได้เก่งจัง
ตัวนี้เล็กมาก แถมชอบหันหน้าหนีกล้อง ภาพนี้คิดว่าถ่ายมุมนี้มันน่าจะเหมือนกำลัง มุ่งสู่โลกกว้าง สีแดงตัดเขียวด้วยกดเลย

สวยทุกรูป โดยฉะเพาะ รูปที่ 8, ผมพยายามอยู่หลายครั้งแต่ไม่ได้มา
ก็ช่วงนั้นผึ้งเยอะ โฟกัสดอกให้ชัดไว้ก่อนที่เหลือ รอเวลาอย่างเดียวครับกี่นาทีก็ต้องรอ ลุ้นตรงนี้แหละ ถ้าดอกไม้ไม่ชัดแต่ผึ้งชัด มันก็ไม่สวยเลยเลือกดอกไม้ชัดไว้ก่อน

ขอบคุณครับพี่ สีแดงคือเสื้อผมเอง -__- อย่าถามว่าแล้วใส่อะไรถ่าย เหอๆ

สวยทุกภาพเลยครับพี่ สุดยอดๆ:thumbup::thumbup::thumbup:
ขอบคุณงับ

ว่าจะมาช่วยพี่นกตอบอยู่ครับ
รูปที่ฉากหลังเป็นสีแดงคือ พี่เค้าถอดเสื้อสีแดงไปวางไว้ด้านหลังเลยครับ ลงทุนมั้ยล่ะ
จริงๆเหมือนจะมีภาพเบื้องหลังด้วยพอดีผมเห็นพอดีเดี๋ยวไปลองดูก่อนว่าถ่ายมามั้ย
อย่าลงนะจิน ๕๕ -''-

:thumbup:

มุมมองไม่ธรรมดา หา Subject เก่ง โฟกัสได้นิ่งมาก

ภาพสวยมากครับ (Y)(Y)(Y)

ดูจากหลังกล้องยังมีภาพสวยๆอีกเยอะเลยครับ

รอดูภาพที่มาโพสต์ต่อครับ

:good:
ถ่ายนิ่งเพราะอันไหนที่พิงได้ผมพิงงับ อันไหนทำให้นิ่งได้ไม่อายท่าว่ามันจะทุเรศแค่ไหนขอให้นิ่งไว้ก่อน ^_^

ฉากหลังสีแดง จินตนาการสุดยอดมากครับ
ขอบคุณครับ

แต่ละภาพเห็นถึงความพยายามเลยครับ ขอบคุณที่นำมาให้ชมนะครับ

:good: ชอบเพียบเลยครับ เล่นเรื่องของสีได้เก่งมาก ๆ เลย :clap:
ผมอ่อนเรื่องสีที่สุดเลยนะแต่ผมรู้สึกว่ามันตัดกันคิดได้ก็จัดการเลย

ภาพเปิด เจ้าหอยทาก ได้ใจผมไปตั้งแต่ขึ้นสไลด์โชว์แล้วครับ

ภาพสาม สุดยอดมาก แมงมุมล่าผีเสื้อ ขอปรบมือให้ยาวๆเลยครับ

ภาพสี่ เล่นกับสีได้สุดขีดมากครับ

Post#7 เส้นใยและชัดตื้น สร้างมิติภาพได้เยี่ยมครับ

Post#8 จับจังหวะได้แบบมืออาชีพพันธุ์แท้ครับ

Post#10 รอจังหวะให้มันยืดตัวลอย เป็นแนวคิดที่ดีมากครับ ทำให้ภาพนิ่งดูมีmovement ครับ

กระทู้ดีครับ กดVote ครับ
ขอบคุณคำแนะนำพี่หลวงมากครับ และดีใจที่เห็นทุกคนชอบผมก็ปลื้มแล้ว คนใช้นิค่อนฝีมือไม่ดีแต่หน้าตาดี -___-

มุมมองดีมากเลยครับ จับจังหวะเก่ง

ให้สีได้สวยงาม ภาพคมชัด เยี่ยมครับ

จริงแล้วๆได้ดูหลังกล้อง มาก่อน หลังกล้องยังงามเลย
ชอบทุกซ๊อต
ยอมรับว่าถ่ายเก่ง และขยันถ่ายมาก
ที่สำคัญ ผมจาไพเราะเสนาะหูดี
ขอบคุณครับหลังกล้องมันหลอกตา ๕๕

ภาพที่ 7 ใยแมงมุมเท่มากเลยค๊า ^^ สีสันแต่ละรูปจัดจ้านมากๆ ค่ะ
ผมเห็นภาพของหมอก็ไม่ธรรมดาเห็นเล็งๆ ภาพแรกทำเอาอึ้งเลย

PARATT T.
20th September 2010, 23:07
.. สีสวยสด .. จังหวะ... การเลือกมุม.. สุดยอดจริงๆ ตอนนั่งทานอาหารเย็นด้วยกัน เห็นบอกว่าไม่ค่อยได้ภาพ.. ถ้าแบบนี้ไม่ได้ภาพ.. ผมต้องไปเกิดใหม่แล้ว ฮ่า ฮ่า... :Smiles2: :Smiles2:
..
.. :bucha::bucha: กระทู้ยอดเยี่ยมเลยครับ.. :thumbup::thumbup: ..

Noom Suriyan
21st September 2010, 03:48
:clap:สวยงามครับ

ชอบหนอน ที่กำลังกาดื๊บๆๆ ครับ:drool:

จับจังหวะดีจริงๆ

oberon
21st September 2010, 04:36
... คุยกันกับนก บอกว่าตัวเองถ่ายไม่ค่อยเก่ง ...​แต่เห็นผลงานแล้ว ฝีมือไม่ธรรมดาจริงๆ ครับ ... ภาพแรกชอบมากตั้งแต่เห็นที่หลังกล้องแล้ว ... ทริปนี้ได้เห็นฝีมือของสมาชิกร่วมทริปแต่ละท่านแล้วอดปลื้มไม่ได้เลยครับ :thumbup::thumbup::thumbup:

ปล. ถ่ายสวยแบบนี้ต้องเอามาโพสฝากเพื่อนๆ บ่อยๆ นะครับ :P

Couleurs
21st September 2010, 13:03
ยอดเยี่ยมเลยครับ ภาพสวย หามุมเก่งเลือกสีได้สดใส สดชื่น จังหวะดี สวยทุกใบเลยครับ ชอบเป็นพิเศษให้ Thanks ไปแล้วครับ
:clap::thumbup: :chat: :Smiles2:

aimodx
22nd September 2010, 00:58
ชอบทุกรูปเลยพี่ดุ่ก แล้วก้อเอามาลงอีกเร็วๆ รู้นะ ยังมีในสต๊อคอีกเยอะ

ว่าแต่ กินเอ็มร้อยก่อนนอนทำไม (เห็นน้องจินตื่นมาตาแดงๆ) มิน่า ถ่ายยังไงมือก้อนิ่ง มุมก้อคม จินตนาการก้อเยอะ แถมถอดเสื้อถ่ายรูปอีก เอ๊า..
-___-!

PARATT T.
22nd September 2010, 09:06
..
.. เข้ามาดูตั้งแต่แรกๆ มัวแต่ชื่นชมผลงาน..ดูอีกที. อ้าว... ลืมกด thanks... ชอบผลงานมากครับ... โดยเฉพาะ 1,3,4,5,7 :bucha::bucha: อยากบอกว่ากระทู้นี้เป็นแรงบันดาลใจให้ผมหลงรัก macro เลยทีเดียว... :bucha::bucha: ถ้ามีโอกาสคงได้ถ่ายรูปด้วยกันอีกนะครับ...

Palajin
22nd September 2010, 10:01
ชอบทุกรูปเลยพี่ดุ่ก แล้วก้อเอามาลงอีกเร็วๆ รู้นะ ยังมีในสต๊อคอีกเยอะ

ว่าแต่ กินเอ็มร้อยก่อนนอนทำไม (เห็นน้องจินตื่นมาตาแดงๆ) มิน่า ถ่ายยังไงมือก้อนิ่ง มุมก้อคม จินตนาการก้อเยอะ แถมถอดเสื้อถ่ายรูปอีก เอ๊า..
-___-!

เอร้ย อย่าไปบอกความลับใครเค้า ว่าเราเข้าป่า(กลุ่ม)เดียวกัน จ๊ากกก :Smiles2::Smiles2::Smiles2:

zushi09
22nd September 2010, 10:07
งามครับ ทุกใบเลย ชอบตาแมลงปอภาพปิดมากๆ สีสัน ><

แพรวแสง
22nd September 2010, 11:39
องค์ประกอบ - คู่สี - Space - และการเลือก DOF ถือว่ายอดเยี่ยมมากเลยนะครับสำหรับภาพชุดนี้

yumpladuk
22nd September 2010, 22:11
ขอบคุณทุกคนมากครับภาพสวยไม่สวย แต่มีคนชอบผมก็ดีใจแล้ว
พอไปมองภาพคนอื่นจะทำให้รู้เลยว่ากว่าจะได้มาแต่ละภาพยากแค่ไหน โชคก็มาพร้อมกับ เวลา การรอคอย และความเข้าใจอุปกรณ์
สุดท้ายนี้เอาภาพที่ผมชอบส่วนตัว สวยไม่สวยไม่ว่านะครับ :Smiles2:

yumpladuk
22nd September 2010, 22:16
หยดน้ำวิ้ง อยากได้แบบเขาบ้างแต่ไม่ชัดเท่าไหร่ แต่ผมชอบ อิอิ

yumpladuk
22nd September 2010, 22:22
เจ้าแมงมุมตัวนี้ ผมไม่มีดวงจริงๆ เจอมันทีไรวิ่งไปหลบทุกทีพอลงมาก็ซุกหน้าหนี T_T เอาฟร่ะ เอามันไปอยู่ตรงช่องว่างแสงเลยละกัน

yumpladuk
22nd September 2010, 22:27
เอร้ย อย่าไปบอกความลับใครเค้า ว่าเราเข้าป่า(กลุ่ม)เดียวกัน จ๊ากกก :Smiles2::Smiles2::Smiles2:
ความหมายนี้อันตราย ๕๕

yumpladuk
22nd September 2010, 22:31
... คุยกันกับนก บอกว่าตัวเองถ่ายไม่ค่อยเก่ง ...​แต่เห็นผลงานแล้ว ฝีมือไม่ธรรมดาจริงๆ ครับ ... ภาพแรกชอบมากตั้งแต่เห็นที่หลังกล้องแล้ว ... ทริปนี้ได้เห็นฝีมือของสมาชิกร่วมทริปแต่ละท่านแล้วอดปลื้มไม่ได้เลยครับ :thumbup::thumbup::thumbup:

ปล. ถ่ายสวยแบบนี้ต้องเอามาโพสฝากเพื่อนๆ บ่อยๆ นะครับ :P
ไม่เก่งจริงๆ นะเชื่อมั้ยว่าผมได้เรื่องประสิทธิภาพเลนส์ กับเรื่องแฟลชจากทีมงานและเพื่อนๆ ร่วมทริปจริงๆ จากนั้นมันก็ดีขึ้นเอง ^^ ถ้าใครมาถามผมก็จะอธิบายหมด เหมือนกับที่คนอื่นบอกผม :Smiles2:

Palajin
22nd September 2010, 23:47
มีรูปก๊อก 2 มาแล้วด้วยโอ้ววว

KermitWood
23rd September 2010, 10:03
ผมชอบตั้งแต่การตั้งท่าถ่ายภาพแล้วครับ k.yumpladuk ถ่ายภาพได้นิ่งจริงๆ สวยๆทั้งนั้นเลยผมอดไม่ได้ที่จะเข้ามาเยี่ยมชมเป็นรอบที่ 3-4 แล้ว

PARATT T.
23rd September 2010, 10:18
..
.. เข้ามานับครั้งไม่ถ้วนแล้ว.. ดูเพื่อเป็นกรณีศึกษาพัฒนาตัวเอง.. เห็นมีมาลงรูปเพิ่มด้วย. แสดงว่ามีอีกเยอะ..ยิ่งดูยิ่งชอบครับ.. ขอ Thanks 8,10,41 เพิ่มละกัน... และภาพ Macro พันธ์แท้แท้... แนว art art แบบนี้.. :bucha::bucha: ขอกด Vote ก่อนตลาดวายนะครับ.. :thumbup: :thumbup:

kaitom
23rd September 2010, 10:27
งาม ๆ แจ่ม ๆ ทั้งนั้นเลยครับ โดยเฉพาะรูปผึ้งบินเนอะ แจ่มมากกกกกกกกก

Couleurs
24th September 2010, 17:20
ภาพก็อก 2 สวยมากครับ โดยเฉพาะภาพใบไม้ post#41 ครับ:thumbup:

yumpladuk
24th September 2010, 23:35
ผมชอบตั้งแต่การตั้งท่าถ่ายภาพแล้วครับ k.yumpladuk ถ่ายภาพได้นิ่งจริงๆ สวยๆทั้งนั้นเลยผมอดไม่ได้ที่จะเข้ามาเยี่ยมชมเป็นรอบที่ 3-4 แล้ว
ง่า แค่นี้ผมก็ดีใจแล้วครับ T_T

..
.. เข้ามานับครั้งไม่ถ้วนแล้ว.. ดูเพื่อเป็นกรณีศึกษาพัฒนาตัวเอง.. เห็นมีมาลงรูปเพิ่มด้วย. แสดงว่ามีอีกเยอะ..ยิ่งดูยิ่งชอบครับ.. ขอ Thanks 8,10,41 เพิ่มละกัน... และภาพ Macro พันธ์แท้แท้... แนว art art แบบนี้.. :bucha::bucha: ขอกด Vote ก่อนตลาดวายนะครับ.. :thumbup: :thumbup:
ผมเพิ่งรู้ว่า login นี้คือพี่ช้าง หมดก๊อกแล้วงับพี่ที่เหลือมันหลุดๆ บางภาพผมต้องยกกล้องเหนือหัวมองแต่ live view โชคดีที่ชัดก็ฟลุ๊คมากๆแล้ว ^_^

งาม ๆ แจ่ม ๆ ทั้งนั้นเลยครับ โดยเฉพาะรูปผึ้งบินเนอะ แจ่มมากกกกกกกกก
ผึ้งมันมะชัด T_T ว่าจะไปลองอีกทีให้เกสรกับผึ้งชัดต้องได้สักหนละน่า เข้าไปชมภาพคุณกานต์แล้วงามมาก ผมชอบภาพ land นะแต่มุมผมมันแคบๆ -__- ต้องศึกษาอีกมาก ขอบคุณงับ

ภาพก็อก 2 สวยมากครับ โดยเฉพาะภาพใบไม้ post#41 ครับ:thumbup:
ขอบคุณครับพี่ ตอนนี้ไม่รู้จะเรียกใครพี่ดี เรียกพี่ไว้หมดก่อนแล้วกันครับ ผมดูภาพพี่แล้วผมยังอีกไกลเลยงับ อยากได้โทนนุ่มๆ แบบพี่บ้าง แสงมุมต่างๆ ชอบมากเลยงับ