PDA

View Full Version : Couleurs's บรรยากาศอ่าวประจวบยามหน้าฝน

Couleurs
14th September 2010, 16:29
กระทู้นี้ของผมเกิดขึ้นหลังจากได้ไปนั่งพูดคุยกับคุณโจ้และเอาภาพที่ผมเคยถ่ายๆไว้ไปให้คุณโจ้ดู ซึ่งใจดีได้แนะนำเทคนิคต่างมากมายให้ผมจนจำได้ไม่หมด(ตั้งแต่ 4 ทุ่ม-ตี 5 ครึ่งเลยทีเดียว) แต่ผมก็ได้ทำความเข้าใจเรื่องการถ่ายภาพมากขึ้น ซึ่งเป็นเรื่องวิธีคิด เรื่องความเข้าใจในการที่เราจะบันทึกภาพซักภาพ ผมมีโอกาศได้รู้จักคนโจ้และ staff ของเวปนี้หลายๆท่านจากการไปร่วมทริปครั้งที่ผ่านมา และขอขอบคุณเวปแห่งนี้ด้วยที่ทำให้ผมได้รับสิ่งดีมากมาย
รู้ตัวเองว่าต้องพัฒนาอีกเยอะครับ ยินดีรับฟังคำแนะนำและขอคุณทุกๆ feedback ที่มีให้เป็นเหมือนสิ่งที่ทำให้ผมรู้ว่าต้องเพิ่มอะไรและตัวเองขาดอะไร :flower: :chat: :<

ภาพชุดนี้อุปกรณ์ที่ใช้ก็มี Nik D300 + 14-24 F2.8N + 70-200 F2.8 VRI

อ่าวประจวบก่อนพระอาทิตย์ขึ้น
ความยิ่งใหญ่ของธรรมชาติในภาพที่เห็นก้อนเมฆมหึมาซึ่งดูทั้งสวยงามและน่ากลัว ดูแล้วภูเขาขนาดใหญ่ยังดูเล็กไปถนัดตา

Couleurs
14th September 2010, 16:33
ฟ้าสาง ทุกอย่างยังคงสงบนิ่งแม้กระทั่งผิวน้ำซึ่งยังคงราบเรียบ

Couleurs
14th September 2010, 16:36
ทะเลบางครั้งนั้นคาดคะเนได้ลำบาก เบื้องหลังเงาดำของเมฆนั้นก็ยังมีแสงทองอันสดใสอยู่ด้านหลัง

Couleurs
14th September 2010, 16:39
ฟ้าสว่าง ผู้คนเริ่มออกมาต้อนรับเช้าวันใหม่

Couleurs
14th September 2010, 16:41
มุ่งหน้าออกเดินทางสู่ทะเลสีทองอันเป็นเสมือนขุมทรัพย์อันยิ่งใหญ่ที่หล่อเลี้ยงชีวิตผู้คน

Couleurs
14th September 2010, 16:45
ทะเล ท้องฟ้า ภูเขา ซึ่งเต็มไปด้วยสีสันที่สวยงามและหลากหลายอารมณ์

Couleurs
14th September 2010, 16:47
ขณะที่บางคนเริ่มออกเรือแต่สำหรับบางคนก็กำลังกลับเข้าฝั่ง

Couleurs
14th September 2010, 16:50
กลับมา จอดรอเวลาที่จะออกสู่ท้องทะเลอีกครั้ง

Couleurs
14th September 2010, 16:54
ธรรมชาติเปลี่ยนแปลงอยู่ตลอดเวลา ช่วงเวลาผ่านไปไม่เท่าไหร่ท้องฟ้าก็กลับมาสดใสอีกครั้ง

Couleurs
14th September 2010, 16:57
ถัดจากอ่าวประจวบมาประมาณ 2-3 กม. คืออ่าวน้อย ชุมชุมที่ดูเงียบสงบและยังแอบอิงอยู่กับธรรมชาติ

Couleurs
14th September 2010, 17:00
เรือประมงพื้นบ้าน เครื่องมือสำหรับทำมาหากินของชาวชุมชนแห่งนี้รอคอยเวลาที่จะออกทะเล

Couleurs
14th September 2010, 17:07
ทะเลไม่ว่าฤดูไหนก็สวยงามเสมอสำหรับผม ดวงไฟที่อยู่ตามชายฝั่งและไม่มากเกินไปเหมือนเมืองใหญ่ๆนั้นเติมเต็มความมีชีวิตชีวาให้กับสถานที่ได้เป็นอย่างดี

Couleurs
14th September 2010, 17:10
เช้าอีกวันกับบรรยากาศที่เปลี่ยนไปแต่ก็ยังคงสวยงามเช่นเคย

Couleurs
14th September 2010, 17:15
มองลงมาจากทางขึ้นเขาช่องกระจกจะเห็นตัวเมืองซึ่งยังไม่หนาแน่นมากนัก ผมไม่อยากให้เมืองประจวบมีผู้คนหนาแน่นไปมากกว่านี้ อยากให้สัดส่วนระหว่างธรรมชาติกับมนุษย์อยู่ในสัดส่วนที่พอดี จะได้เป็นตัวเมืองที่มีอ่าวที่สวยเป็นอันดับต้นๆของไทยอย่างนี้ตลอดไป

Couleurs
14th September 2010, 17:19
ไปเก็บบรรยากาศตอนเย็นของอีกชุมชนหนึ่งที่อยู่อีกฟากของอ่าวประจวบ กับเรือชาวประมงที่ชุมชนตาม่องล่าย ชุมชนใกล้ๆที่ยังไม่มีตึกคอนกรีตมากนัก

Couleurs
14th September 2010, 17:21
แสงสุดท้ายก่อนอาทิตย์จะลาลับอีกครั้ง เด็กๆก็ได้เวลากลับบ้านก่อนที่ความเงียบสงบจะแผ่ปกคลุมอีกครั้ง

Couleurs
14th September 2010, 17:24
สุดท้ายก็ขอขอบคุณคุณโจ้อีกครั้งที่ช่วยเปิดจินตนาการด้านการถ่ายรูปให้กับผม และก็ถือโอกาสส่งการบ้านคุณโจ้เลยแล้วกันครับ(กลับมาถึงบ้านหลายๆอย่างก็ลืมต้องหาเวลากลับไปเรียนเพิ่ม ไม่รู้ว่าศิษย์คนนี้จะใช้ได้รึเปล่า):<
ขอบคุณ Staff หลายๆท่านที่คอยแนะนำผมมาตลอด:flower:
และขอบคุณสมาชิกในเวปทุกๆท่านที่เข้ามาเยี่ยมชม ให้ feedback และคำแนะนำต่างๆ ซึ่งมีประโยชน์สำหรับผมมากมากครับ ขอบคุณทุกๆท่านที่แวะเข้ามาเยี่ยมชมมากครับ
:flower::chat::Smiles2::welcome:

Dezzilla
14th September 2010, 20:05
สวยทุกรูปเลยครับ เอาไป5กะโหลก

ปล. ชอบ14-24จัง...อยากได้มาลูบๆคำๆ

หลวงลายไทย
14th September 2010, 20:28
สีสันต์หนักแน่นดีครับ
แต่หลายๆภาพสีจัดไปนิดครับ โดยเฉพาะภาพที่ท้องฟ้าสีฟ้าครับ
แต่โดยรวมดูดีเลยครับ
............

[FONT=Tahoma]กระทู้นี้ของผมเกิดขึ้นหลังจากได้ไปนั่งพูดคุยกับคุณโจ้และเอาภาพที่ผมเคยถ่ายๆไว้ไปให้คุณโจ้ดู ซึ่งใจดีได้แนะนำเทคนิคต่างมากมายให้ผมจนจำได้ไม่หมด(ตั้งแต่ 4 ทุ่ม-ตี 5 ครึ่งเลยทีเดียว)
คุยกันถึงตีห้าเลยหรือครับ
น่าจะขอโอกาสเยี่ยมฟังห้องฟังเพลงอีตาโจ้ด้วยนะครับ ห้องฟังเค้าชั้นเซียนเลยครับ

mpao
14th September 2010, 21:11
สีสัน เต็มหูเต็มตา เต็มอก แรงแน่นบึก ชอบครับ
ภาพสวยคมดี ชอบครับ แรงแบบสุภาพ ชอบซ้ำอีกที อิ อิ

PARATT T.
14th September 2010, 23:42
.. สวัสดีครับ.. ก่อนอื่นชมก่อนว่าขยันมากเลย.. เดี๋ยวนี้ดูกระทู้ไม่ทันเลยครับ.. จริงๆ ผมเห็นตั้งแต่ตอน post แล้วแต่อยู่นอกบ้านดูใน Notebook.. โอ้ว.. เข้มมาเลย. แต่ไม่กล้าตอบคนแรก.. Process สีสวยดีคับ.. แต่บางภาพเข้มมากนะ..จริงๆคุณโจ้แกเซียน LR อยู่แล้ว.. โดยเฉพาะการทำ Gradient ท้องฟ้าแบบไล่ Shade หรือ เปิดเงาในฉากหน้าอย่างภาพ 1 นะครับ.. (ที่พูดมาผมก็ใช่ไม่เป็นเหมือนกัน..) น่าอิจฉานะได้มีโอกาสไปเที่ยวถ่ายรูปที่สวยสวย.. ผมแทบไม่มีโอกาสได้ไปไหนเลย (ไม่ค่อยมีรูปสวยสวยมาให้เพื่อนๆดูเลย) .. ภาพชุดนี้เป็นชุดที่ผมชอบที่สุดของคุณเลยนะ.. โดยเฉพาะ 2,3,5,6,15 เยี่ยมครับ.. (Y)(Y)

เกิบขาด
14th September 2010, 23:52
ภาพสวยดีครับ แสงสวยดี

kunks
15th September 2010, 00:16
ชอบหลายรูปเลยครับ

asiaphoto
15th September 2010, 00:53
ภาพสวยมากครับ

ch_weera
15th September 2010, 02:38
:Yes: :Yes: :Yes: :Yes: :Yes:

ควบคุมสีสัน ได้สุดโต่งจริงๆ แสงอาทิตย์แสงท้องฟ้า ระเลงกันอย่างกันระบายพู่กันเลย

ผมขอให้ 5 ดาวเลยน่ะครับ ประทับใจภาพชุดนี้มากครับ

กิมเก้าอิว
15th September 2010, 04:07
คนประจวบฯหลอครับ ผมก็อยู่มา 4 ปีแล้วครับ แต่ถ่ายภาพประจวบฯ สวยสู้คุณไม่ได้เลย อยากถ่ายได้แบบนี้บ้าง 555+

Tornus
15th September 2010, 09:52
สวยหลายๆรูป
ชอบ #5 ครับ

gopfaster
15th September 2010, 11:10
ภาพสวย สีโหด แน่นไปด้วยพลัง มุมดี
สวยงามครับชอบครับ โดยเฉพาะภาพดวงอาทิตย์ลับขอบฟ้าทะเล สวยมากๆ
อยากไปถ่ายมั่งจัง

Gibgae
15th September 2010, 11:55
โอววววว....
สวยงามจริงๆ

modern_d
15th September 2010, 12:18
สวัสดีครับ :hi:

สวยมากๆ เลยครับ
สีสวยสด ดูสบายตา
ปกติผมเป็นคนชอบทะเล :drool: ยิ่งดูยิ่งอยากไปเที่ยวทะเล :vacation:
กด Thank ไปหลายภาพเลย แต่ชอบ #6 มากที่สุดครับ :thumbup:

ขอบคุณที่นำภาพมาให้ชมครับ

reddevil.j
15th September 2010, 12:29
ชอบภาพเซ็ทนี้มากครับ

ดูเข้มดี ผมชอบ ๆ

OLYMPUS_TT
15th September 2010, 16:03
ผมชอบ Composition ของทุกภาพที่ Thanks ไปครับ
ส่วนเรื่อง Post Process ไม่ขอออกความเห็น เพราะผมก็ทำได้ไม่สวยเท่านี้ :Smiles2:

pixyeiw
15th September 2010, 16:25
จะถ่ายรูป หรือมาเขียนหนังสือดีครับพี่
ภาพสวยหรอครับ พี่ผมครับ พี่ผม

Couleurs
15th September 2010, 19:28
สวยทุกรูปเลยครับ เอาไป5กะโหลก

ปล. ชอบ14-24จัง...อยากได้มาลูบๆคำๆ
ขอบคุณมากครับที่เข้ามาเยี่ยมชม + feedback เลนส์ตัวนี้ชอบมากครับและยังรู้สึกว่าตัวผมเองยังไม่สามารถรีดประสิทธิภาพออกมาได้เต็มที่เลยครับ:chat:

สีสัน เต็มหูเต็มตา เต็มอก แรงแน่นบึก ชอบครับ
ภาพสวยคมดี ชอบครับ แรงแบบสุภาพ ชอบซ้ำอีกที อิ อิ
ขอบคุณครับที่มาเยี่ยมชมและ feedback :chat:

ชอบหลายรูปเลยครับ
ขอบคุณมากครับที่เยี่ยมชมและให้ feedback :chat:

ภาพสวยมากครับ
ขอบคุณมากครับ

แพรวแสง
15th September 2010, 20:02
สุดท้ายก็ขอขอบคุณคุณโจ้อีกครั้งที่ช่วยเปิดจินตนาการด้านการถ่ายรูปให้กับผม และก็ถือโอกาสส่งการบ้านคุณโจ้เลยแล้วกันครับ(กลับมาถึงบ้านหลายๆอย่างก็ลืมต้องหาเวลากลับไปเรียนเพิ่ม ไม่รู้ว่าศิษย์คนนี้จะใช้ได้รึเปล่า):<
ขอบคุณ Staff หลายๆท่านที่คอยแนะนำผมมาตลอด:flower:
และขอบคุณสมาชิกในเวปทุกๆท่านที่เข้ามาเยี่ยมชม ให้ feedback และคำแนะนำต่างๆ ซึ่งมีประโยชน์สำหรับผมมากมากครับ ขอบคุณทุกๆท่านที่แวะเข้ามาเยี่ยมชมมากครับ
:flower::chat::Smiles2::welcome:

ผมรับมาฟรีๆจากเพื่อนๆในสังคมอินเตอร์เน็ต
ก็ขอมอบให้ฟรีๆนี่แหละครับ

ได้ส่งเสริมให้สังคมมีมือดีๆเพื่อขึ้น
มีความสุขกับงานอดิเรกที่สร้างสรรค์
นับเป็นเกียรติเช่นกันที่ได้มีส่วนร่วมด้วยครับ

รูปสวยๆที่ผมเห็นยังมีอีกแยะนี่ครับ
นำมาลงให้ชมเรื่อยๆนะครับ

แต่หลายๆภาพสีจัดไปนิดครับ โดยเฉพาะภาพที่ท้องฟ้าสีฟ้าครับ

น่าจะขอโอกาสเยี่ยมฟังห้องฟังเพลงอีตาโจ้ด้วยนะครับ ห้องฟังเค้าชั้นเซียนเลยครับ

เอาแค่เรื่องถ่ายรูปกับจัดการไฟล์ก็พอแล้วละครับพี่หลวง
นี่ถ้ารวมเรื่องเครื่องเสียงไปด้วยล่ะก็ ...
สงสัยต้องใช้เวลามากกว่านี้แน่นอน

และที่แน่ๆ ... ฟังเป็นแล้วเดี๋ยวจะยุ่งกว่าเดิมครับ

.. สวัสดีครับ.. ก่อนอื่นชมก่อนว่าขยันมากเลย.. เดี๋ยวนี้ดูกระทู้ไม่ทันเลยครับ.. จริงๆ ผมเห็นตั้งแต่ตอน post แล้วแต่อยู่นอกบ้านดูใน Notebook.. โอ้ว.. เข้มมาเลย. แต่ไม่กล้าตอบคนแรก.. Process สีสวยดีคับ.. แต่บางภาพเข้มมากนะ..จริงๆคุณโจ้แกเซียน LR อยู่แล้ว.. โดยเฉพาะการทำ Gradient ท้องฟ้าแบบไล่ Shade หรือ เปิดเงาในฉากหน้าอย่างภาพ 1 นะครับ.. (ที่พูดมาผมก็ใช่ไม่เป็นเหมือนกัน..) น่าอิจฉานะได้มีโอกาสไปเที่ยวถ่ายรูปที่สวยสวย.. ผมแทบไม่มีโอกาสได้ไปไหนเลย (ไม่ค่อยมีรูปสวยสวยมาให้เพื่อนๆดูเลย) .. ภาพชุดนี้เป็นชุดที่ผมชอบที่สุดของคุณเลยนะ.. โดยเฉพาะ 2,3,5,6,15 เยี่ยมครับ.. (Y)(Y)

รายนี้ก็...มีกั๊ก

ความเข้าใจในการถ่ายรูปมีเกินพอแล้วนะครับพี่
เรื่องของแสงและเงา รวมถึงองค์ประกอบของภาพ
หลายๆภาพทีี่่ผมเห็นใน HD ของพี่ ก็นำมาลงได้สบายๆ

อันที่จริงก็คัดๆมาลงบ้าง ไม่เสียหายอะไรนะครับ

ผมต่างหาก มีแต่รูปงาน กับ งานๆๆๆๆๆๆ
ออกทริปถ่ายแนว Life ที่ชวนๆกันไว้
ยังไม่มีเวลาจะชวนเลย

แต่ ... ผมเอาจริงนะครับ อยากถ่ายแนวนี้มากเป็นพิเศษ

--------------------------------

เทคนิคการตกแต่งภาพ ขึ้นกับจินตนาการของผู้ปรับแต่ง
ตรงนี้ต้องแยกส่วนกับเทคนิคการถ่ายภาพ
เพราะบางภาพที่ผมได้เสนอแนะด้วยการแต่งภาพไปนั้น
อันที่จริงไม่ใช่ภาพดีเด่นอะไร เป็นการแก้ไขในสิ่งที่เกิดขึ้นไปแล้วเท่านั้น
ที่สำคัญก็คือ ความเข้าใจในเรื่องแสง
และการถ่ายให้ภาพนั้นๆ ตรงตามจุดประสงค์ของผู้ถ่ายให้ได้ก่อน
เป็นเรื่องสำคัญที่สุด และเป็นขึ้นตอนแรกที่จะเข้าสู่การจัดการที่ง่ายขึ้น

และถ้าสามารถคิดกระบวนการได้ตั้งแต่เริ่มต้นจนจบ
จะถ่ายยังไง เพื่อให้ได้ภาพประมาณไหน แล้วนำไปทำต่อ (หรือไม่ทำต่อ) เพื่ออะไร

คิดได้เสร็จสิ้นแล้วจึงถ่าย จึงเป็นความเข้าใจที่สมบูรณ์ครับ

ภาพชุดนี้ การถ่ายดีมากแล้ว การแต่งอาจมีขาดเกินบ้างเล็กๆน้อยๆ แต่ถือว่ายอมรับได้สบายๆ
และอยากให้ทุกท่านได้เห็นถึงความสำคัญในการ

"ทำึความเข้าใจ" มากกว่า "จดจำ"

เพราะเมื่อเข้าใจแล้ว มันจะฝังอยู่ในตัวเรา
แต่การจดจำนั้น มีโอกาสลืมได้เสมอ

Couleurs
15th September 2010, 20:11

ขอบคุณ คุณหลวง มากครับที่ช่วยตรวจการบ้านผมมาตลอด และให้คำแนะนำดีๆเสมอมา:bucha: ภาพชุดนี้การควบคุมเรื่องโทนและน้ำหนักสีของผมก็ยังแกว่งไปแกว่งมาอยู่ ยังหาความลงตัวและสไตล์ของตัวยังไม่เจอ อาจต้องทำแบบฝึกหัดให้มากขึ้น:<เพื่อค้นหาตัวตน
.........และขอบคุณสำหรับการที่ผมได้รับเกียรติปักหมุดกับกระทู้นี้ของผม เป็นสิ่งที่สร้างกำลังใจให้ผมและอย่างน้อยผมได้รู้ว่า ตัวผมเองก็ได้พัฒนาไปในทางที่ดีขึ้น และก็จะพยายามทำให้ดียิ่งๆขึ้นตามที่คุณหลวงเคยพูดให้ผมฟังว่าอยากให้ช่วยกันทำให้เวปนี้มีกระทู้ที่มีประโยชน์และเป็นพื้นที่ของการแลกเปลี่ยนความรู้เพื่อพัฒนาด้านถ่ายภาพ (ตามศักยภาพที่ผมมีอยู่:<)
..........วันนั้นคุยกันกับคุณโจ้เรียกว่าสว่างคาตากันเลยครับและผมยังต้องไปทำงาน 8 โมงครึ่งอีก ได้รับความรู้และวิธีคิดเยอะเลยครับ ไปคราวหน้าคงได้มีโอกาศไปฟังเครื่องเสียงคุณโจ้ครับ:chat:

ขอบคุณคุณช้างมากครับที่เข้ามาเยี่ยมชมและให้กำลังใจเสมอ และขอบคุณสำหรับ feedback เพราะผมก็พึ่งได้ลองอะไรหลายๆอย่าง คุณโจ้วันนั้นอัด(ความรู้)ให้ผมเยอะมาก เก็บมาไม่หมดเลยและจะต้องกลับไปเก็บเพิ่มเติมอีก ตั้งแต่เปลี่ยนกล้องเป็น D700 กลับไม่ได้ไปถ่ายรูปเท่าไหร่และก็ไม่ค่อยได้ไปไหนเลย (รู้สึกว่าใช้ไม่คุ้มเหมือนบุญมีแต่กรรมบังซะอีกอุตส่าห์อัพกล้องเป็น FX) แล้วเจอกันในทริปมาโครเสาร์นี้น๊ะครับ:chat:

ภาพสวยดีครับ แสงสวยดี
ขอบคุณมากครับที่มาเยี่ยมชมและให้ feedback :chat:

:Yes: :Yes: :Yes: :Yes: :Yes:

ควบคุมสีสัน ได้สุดโต่งจริงๆ แสงอาทิตย์แสงท้องฟ้า ระเลงกันอย่างกันระบายพู่กันเลย

ผมขอให้ 5 ดาวเลยน่ะครับ ประทับใจภาพชุดนี้มากครับ
ขอบคุณมากครับที่เข้ามาเยี่ยมชมและ feedback รู้สึกดีใจครับที่ชอบ:chat:

คนประจวบฯหลอครับ ผมก็อยู่มา 4 ปีแล้วครับ แต่ถ่ายภาพประจวบฯ สวยสู้คุณไม่ได้เลย อยากถ่ายได้แบบนี้บ้าง 555+
ผมไม่ใช่คนประจวบครับ พอดีมีโอกาศได้ไปเที่ยวและรู้สึกว่าเป็นตัวจังหวัดที่ที่มีโค้งอ่าวที่สวยงามและโอบล้อมด้วยแนวเขา ประทับใจวิวที่นั่นมากเลยครับ ยังอยากหาโอกาศไปเก็บภาพอีกซักครั้ง
ขอบคุณมากครับที่แวะเข้ามาเยี่ยมชม+feedback :chat:

inspire01
15th September 2010, 22:16
งามมากๆครับ ชอบแสงช่วง Twilight มากเป็นพิเศษเลยครับ งานคุณภาพสมควรมาอยู่ด้านบนจริงๆครับ ชอบจังเลย ภาพแนวนี้

ภาพคำตอบที่ 3 แสงงามมากๆ ครับ แดดน่าจะเลยมาอีกนิด ถ้าโดนคนที่นั่งอยู่เต็มๆละก็...กรี๊ดแตกเลยครับ
ภาพคำตอบที่ 13 ผมชอบอารมณ์และสีแบบนี้ที่สุดเลย มันดูสบายตาดีครับ เหมือนสีน้ำ นุ่มๆครับ

อีกหลายๆใบก็สวยเหมือนกันนะครับ แต่ 2 ใบที่พูดถึงนี่ถึงกับรักเลย ไว้มีโอกาสหาเวลาเก็บแสง Twilight บนตึกสูงๆกันดีกว่าครับ

NoWay
16th September 2010, 00:44
2 ,5 ,7 ,13 ชอบมากๆครับ

โดยรวมถ่ายได้ดีทุกภาพครับ ตั้งแต่การเลือกเเสง คุณภาพfile
ขออนุญาติเเชร์ไอเดียครับ การถ่าย landscape โดยส่วนตัวถ้าใช้เลนซ์มุมกว้างถ่ายเพื่อเก็บรายละเอียดทั้งหมด จะทำให้ subject ทั้งหมดในภาพมันเล็กจนไม่มีอะไรเด่นครับ การใช้เลนซ์ที่ช่วงซูมมากกว่านี้ น่าจะทำให้องค์ประสอบภาพดูเเน่นขึ้นครับ

ด้วยความเคา้รพครับพี่

ปล คุยกันถึงสว่างขนาดนี้ น่าจะได้เคล็ดวิชาไปไม่น้อย

Couleurs
17th September 2010, 00:53
สวยหลายๆรูป
ชอบ #5 ครับ
ขอบคุณมากครับคุณ Tornus สำหรับ feedback ช่วงนี้ไม่เห็นคุณ Torus โพสรูปเลย รอดูอยู่ครับ:chat:

ภาพสวย สีโหด แน่นไปด้วยพลัง มุมดี
สวยงามครับชอบครับ โดยเฉพาะภาพดวงอาทิตย์ลับขอบฟ้าทะเล สวยมากๆ
อยากไปถ่ายมั่งจัง
ขอบคุณมากครับคุณ Gopfaster ที่เข้ามาเยี่ยมชมและให้ feedback ครับ:Smiles2:

โอววววว....
สวยงามจริงๆ
ขอบคุณมากครับที่เข้ามาเยี่ยมชม:Smiles2:

photo boy
17th September 2010, 01:04
เวลาที่แสงกระทบกับน้ำ ดูแล้วสบายจิงๆเลยนะฮะพี่ Couleurs...
สุดยอดฮะ ชอบทุกภาพเลย ให้ 100 คะแนนเลยฮะ ^^

Couleurs
17th September 2010, 01:07
สวัสดีครับ :hi:

สวยมากๆ เลยครับ
สีสวยสด ดูสบายตา
ปกติผมเป็นคนชอบทะเล :drool: ยิ่งดูยิ่งอยากไปเที่ยวทะเล :vacation:
กด Thank ไปหลายภาพเลย แต่ชอบ #6 มากที่สุดครับ :thumbup:

ขอบคุณที่นำภาพมาให้ชมครับ
ขอบคุณครับ คุณ Modern_d ที่แวะเข้ามาเยี่ยมชมและให้ feedback + ให้กำลังใจกันเรื่อยมา ขอบคุณครับ:chat:

ชอบภาพเซ็ทนี้มากครับ

ดูเข้มดี ผมชอบ ๆ
ดีใจครับที่คุณ Reddevil.j ชอบ และขอบคุณมากครับที่เข้ามาเยี่ยมชมและให้ feedback น๊ะครับ:chat:

ผมชอบ Composition ของทุกภาพที่ Thanks ไปครับ
ส่วนเรื่อง Post Process ไม่ขอออกความเห็น เพราะผมก็ทำได้ไม่สวยเท่านี้ :Smiles2:
ขอบคุณคุณ Olympus_TT มากครับที่เข้ามาเยี่ยมชมและให้ feedback ยินดีแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทุกเรื่องน๊ะครับ:chat:

จะถ่ายรูป หรือมาเขียนหนังสือดีครับพี่
ภาพสวยหรอครับ พี่ผมครับ พี่ผม
ไม่มีอะไรหรอกอิ๊ว แค่บอกเล่าเรื่องว่า ภาพที่เห็นสะท้อนเรื่องราวอะไร โพสภาพไม่ยากแต่การที่เขียนอะไรลงไปในภาพที่จะโพสนี้ยากน๊ะ :chat: ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมชมและให้ feedback ครับ

Couleurs
17th September 2010, 01:36
ผมรับมาฟรีๆจากเพื่อนๆในสังคมอินเตอร์เน็ต
ก็ขอมอบให้ฟรีๆนี่แหละครับ

ได้ส่งเสริมให้สังคมมีมือดีๆเพื่อขึ้น
มีความสุขกับงานอดิเรกที่สร้างสรรค์
นับเป็นเกียรติเช่นกันที่ได้มีส่วนร่วมด้วยครับ

รูปสวยๆที่ผมเห็นยังมีอีกแยะนี่ครับ
นำมาลงให้ชมเรื่อยๆนะครับ

เอาแค่เรื่องถ่ายรูปกับจัดการไฟล์ก็พอแล้วละครับพี่หลวง
นี่ถ้ารวมเรื่องเครื่องเสียงไปด้วยล่ะก็ ...
สงสัยต้องใช้เวลามากกว่านี้แน่นอน

และที่แน่ๆ ... ฟังเป็นแล้วเดี๋ยวจะยุ่งกว่าเดิมครับ

รายนี้ก็...มีกั๊ก :chat: คุณช้างอยากกั๊กครับ ปล่อยมาหน่อยครับ:chat:

ความเข้าใจในการถ่ายรูปมีเกินพอแล้วนะครับพี่
เรื่องของแสงและเงา รวมถึงองค์ประกอบของภาพ
หลายๆภาพทีี่่ผมเห็นใน HD ของพี่ ก็นำมาลงได้สบายๆ

อันที่จริงก็คัดๆมาลงบ้าง ไม่เสียหายอะไรนะครับ

ผมต่างหาก มีแต่รูปงาน กับ งานๆๆๆๆๆๆ
ออกทริปถ่ายแนว Life ที่ชวนๆกันไว้
ยังไม่มีเวลาจะชวนเลย

แต่ ... ผมเอาจริงนะครับ อยากถ่ายแนวนี้มากเป็นพิเศษ

--------------------------------

เทคนิคการตกแต่งภาพ ขึ้นกับจินตนาการของผู้ปรับแต่ง
ตรงนี้ต้องแยกส่วนกับเทคนิคการถ่ายภาพ
เพราะบางภาพที่ผมได้เสนอแนะด้วยการแต่งภาพไปนั้น
อันที่จริงไม่ใช่ภาพดีเด่นอะไร เป็นการแก้ไขในสิ่งที่เกิดขึ้นไปแล้วเท่านั้น
ที่สำคัญก็คือ ความเข้าใจในเรื่องแสง
และการถ่ายให้ภาพนั้นๆ ตรงตามจุดประสงค์ของผู้ถ่ายให้ได้ก่อน
เป็นเรื่องสำคัญที่สุด และเป็นขึ้นตอนแรกที่จะเข้าสู่การจัดการที่ง่ายขึ้น

และถ้าสามารถคิดกระบวนการได้ตั้งแต่เริ่มต้นจนจบ
จะถ่ายยังไง เพื่อให้ได้ภาพประมาณไหน แล้วนำไปทำต่อ (หรือไม่ทำต่อ) เพื่ออะไร

คิดได้เสร็จสิ้นแล้วจึงถ่าย จึงเป็นความเข้าใจที่สมบูรณ์ครับ

ภาพชุดนี้ การถ่ายดีมากแล้ว การแต่งอาจมีขาดเกินบ้างเล็กๆน้อยๆ แต่ถือว่ายอมรับได้สบายๆ
และอยากให้ทุกท่านได้เห็นถึงความสำคัญในการ

"ทำความเข้าใจ" มากกว่า "จดจำ"

เพราะเมื่อเข้าใจแล้ว มันจะฝังอยู่ในตัวเรา
แต่การจดจำนั้น มีโอกาสลืมได้เสมอ
.......ขอบคุณมากครับที่คอยให้คำแนะนำดีๆมาตลอดและก็ตามที่ได้เคยคุยกับคุณโจ้ ถ้าผมได้พัฒนาและมีสิ่งดีๆที่มีประโยชน์ผมก็ส่งต่อๆไปอีกเหมือนที่ผมได้รับมาเช่นกันครับ :< :chat:
.......ส่วนเรื่องเครื่องเสียงเนี่ย อย่างที่คุณโจ้ว่าหล่ะครับถ้าได้ฟังแล้วก็กลัวจะยุ่งเหมือนกัน เดี๋ยวอาจจะได้ขายกล้องไปซื้อเครื่องเสียง:Smiles2::knock: ยุ่งไปใหญ่ เรื่องเครื่องเสียงเอาไว้ผมยกกล้องไม่ไหวก่อนแล้วกันครับ แต่ยังงัยต้องหาโอกาสไปขอคุณโจ้ฟังเป็นบุญหูแน่นอนครับ
.......รอดูรูปจากคุณช้างอยู่เหมือนกันน๊ะครับ:Smiles2:และรอดูรูปจากคุณโจ้ด้วยเหมือนกันครับ:drool:
.......และรอทริปแรกอยู่น๊ะครับ:yahoo:
.......และขอบคุณคุณโจ้อีกครั้งสำหรับแนวคิดดีๆที่ช่วยสร้างความเข้าใจในการถ่ายภาพมากยิ่งขึ้นครับ:bucha:

Couleurs
17th September 2010, 17:55
งามมากๆครับ ชอบแสงช่วง Twilight มากเป็นพิเศษเลยครับ งานคุณภาพสมควรมาอยู่ด้านบนจริงๆครับ ชอบจังเลย ภาพแนวนี้

ภาพคำตอบที่ 3 แสงงามมากๆ ครับ แดดน่าจะเลยมาอีกนิด ถ้าโดนคนที่นั่งอยู่เต็มๆละก็...กรี๊ดแตกเลยครับ
ภาพคำตอบที่ 13 ผมชอบอารมณ์และสีแบบนี้ที่สุดเลย มันดูสบายตาดีครับ เหมือนสีน้ำ นุ่มๆครับ

อีกหลายๆใบก็สวยเหมือนกันนะครับ แต่ 2 ใบที่พูดถึงนี่ถึงกับรักเลย ไว้มีโอกาสหาเวลาเก็บแสง Twilight บนตึกสูงๆกันดีกว่าครับ
ขอบคุณมากครับคุณเคน ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมชมพร้อม feedback น๊ะครับ ว่างๆจะขอไปแจมวิวบนตึกด้วยน๊ะครับ คงได้ไปถ่ายรูปด้วยกันน๊ะครับ ทำงานอยู่ตึกเยื้องๆกันนี่เอง:chat::<

2 ,5 ,7 ,13 ชอบมากๆครับ

โดยรวมถ่ายได้ดีทุกภาพครับ ตั้งแต่การเลือกเเสง คุณภาพfile
ขออนุญาติเเชร์ไอเดียครับ การถ่าย landscape โดยส่วนตัวถ้าใช้เลนซ์มุมกว้างถ่ายเพื่อเก็บรายละเอียดทั้งหมด จะทำให้ subject ทั้งหมดในภาพมันเล็กจนไม่มีอะไรเด่นครับ การใช้เลนซ์ที่ช่วงซูมมากกว่านี้ น่าจะทำให้องค์ประสอบภาพดูเเน่นขึ้นครับ

ด้วยความเคา้รพครับพี่

ปล คุยกันถึงสว่างขนาดนี้ น่าจะได้เคล็ดวิชาไปไม่น้อย
ขอบคุณมากครับ คุณหมอ Noway ที่เข้ามาเยี่ยมและให้ feedback ส่วนผมได้เรียนรู้เรื่องการถ่ายภาพจากกระทู้ของคุณหมอมามาก และคุณหมอก็คอยให้คำแนะนำดีๆเสมอ
คุณโจ้ก็พูดเหมือนอย่างที่คุณหมอพูดคือจะถ่ายไวด์มากก็ต้องหาพระเอกในภาพให้เจอ
ได้มามากจนจำไม่หมดน่ะครับ ต้องไปอีก:Smiles2::chat:

เวลาที่แสงกระทบกับน้ำ ดูแล้วสบายจิงๆเลยนะฮะพี่ Couleurs...
สุดยอดฮะ ชอบทุกภาพเลย ให้ 100 คะแนนเลยฮะ ^^

ขอบคุณคุณ Photoboy มากครับ สำหรับ feedback และการเข้ามาเยี่ยมชมครับ
:chat:

Vivid-90
17th September 2010, 20:58
ผมชอบรูปที3มากอย่างแรงแสงสวยมากเลยนะครับ:good::good::good:

ชิวเชน
17th September 2010, 21:35
ภาพชุดแสงเช้าสวยงามมากๆครับ

bbisme
18th September 2010, 18:43
สวยงามมากมาย ทั้งองค์ประกอบของภาพและแสงสีได้อารมณ์ดีครับ แหมๆ นาโน นี่ของเค้าดีจาิงๆ

chokdeec
20th September 2010, 16:31
ภาพสวยงามมากๆ เลยครับ

kitsri
20th September 2010, 17:05
ชอบรูปที่3มากๆครับ:thumbup:

artatall
21st September 2010, 12:13
ชอบการเล่นโทนสีครับ

Tangja
23rd September 2010, 05:38
สวยมากค่ะสวยๆทั้งนั้นเลย

Couleurs
23rd September 2010, 20:23
ผมชอบรูปที3มากอย่างแรงแสงสวยมากเลยนะครับ:good::good::good:
ขอบคุณมากครับที่เข้ามาเยี่ยมชมและfeedback

ภาพชุดแสงเช้าสวยงามมากๆครับ
ขอบคุณมากครับสำหรับ feedback และดีใจครับที่ชอบ

สวยงามมากมาย ทั้งองค์ประกอบของภาพและแสงสีได้อารมณ์ดีครับ แหมๆ นาโน นี่ของเค้าดีจาิงๆ
ขอบคุณมากครับสำหรับ feedback ดีใจครับที่ชอบ

ภาพสวยงามมากๆ เลยครับ
ขอบคุณมากครับที่เข้ามาเยี่ยมชม

ชอบรูปที่3มากๆครับ:thumbup:
ดีใจครับที่ชอบ ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมชมครับ

ชอบการเล่นโทนสีครับ
ขอบคุณมากครับสำหรับ feedback และเข้ามาเยี่ยมชม

สวยมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ขอบคุณมากครับที่เข้ามาเยี่ยมชม

สวยมากค่ะสวยๆทั้งนั้นเลย
ขอบคุณมากครับสำหรับคำชม มีกำลังและดีใจครับ

:Smiles2: ขอบคุณทุกๆท่านอีกครั้งและขอบคุณทุกๆthanks น๊ะครับ เป็น feedback ที่มีค่ามากๆสำหรับผมที่จะนำไปพัฒนาให้ดีขึ้นครับ:bucha: :chat: :Smiles2: :<

pataneej
24th September 2010, 09:11
ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆค่ะ ^^

mirabox
24th September 2010, 12:40
สวยครับ

znoiz
5th October 2010, 13:05
สวัสดีค่ะคุณต้น
ได้เข้ามาชมแบบเต็มๆอีกรอบ สีสรรถูกใจมากค่ะ คุณต้นฝีมือไม่ธรรดาเลยค่ะ
รอติดตามชุดต่อไปนะคะ

Couleurs
5th October 2010, 22:48
ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆค่ะ ^^
ขอบคุณครับ ดีใจที่ชอบครับ:chat:

สวยครับ
ขอบคุณครับที่เข้ามาเยี่ยมชม:chat:

Couleurs
5th October 2010, 22:54
สวัสดีค่ะคุณต้น
ได้เข้ามาชมแบบเต็มๆอีกรอบ สีสรรถูกใจมากค่ะ คุณต้นฝีมือไม่ธรรดาเลยค่ะ
รอติดตามชุดต่อไปนะคะ
ขอบคุณครับคุณหน่อยสำหรับกำลังใจและ feedback ช่วงนี้ไม่เห็นคุณหน่อยในเวปเลย:chat:
ผมรอชมภาพจากคุณหน่อยอยู่เหมือนกันครับ
เดี๋ยวมีโอกาสจะชวนไปถ่ายรูปด้วยครับ (เกริ่นๆกับอาจารย์ไว้แล้ว:Smiles2: ขอไปเรียนด้วยซักทริป:<)

.............ขอบคุณสำหรับทุก Thanks ด้วยครับ:bucha:................

oof3260
8th October 2010, 13:29
สวยมากๆครับ

Mrdew
16th October 2010, 20:43
สีบาดใจมากเลยครับ

tewpix
17th October 2010, 00:36
สวยมากกกจ้า

playbomb
17th October 2010, 13:42
สวยงามครับ ชอบทะเลสีทองครับ
ทะเลประจวบ สวยครับ

suwat1899
8th November 2010, 19:27
มุ่งหน้าออกเดินทางสู่ทะเลสีทองอันเป็นเสมือนขุมทรัพย์อันยิ่งใหญ่ที่หล่อเลี้ยงชีวิตผู้คน
รูปนี้วัดแสงตรงจุดไหนครับ

Couleurs
10th November 2010, 12:13
สวยมากๆครับ
ขอบคุณมากครับ ที่เยี่ยมชม + feedback:Smiles2:

สีบาดใจมากเลยครับ
ขอบคุณมากครับสำหรับ feedback:Smiles2:

สวยมากกกจ้า
ขอบคุณมากครับ:Smiles2:

สวยงามครับ ชอบทะเลสีทองครับ
ทะเลประจวบ สวยครับ
ขอบคุณมากครับ ขอบคุณครับสำหรับโพสแรกของคุณ playbomb:Smiles2:

Couleurs
10th November 2010, 12:18
รูปนี้วัดแสงตรงจุดไหนครับ

ภาพนี้ผมถ่ายโหมด manual ครับ
F4, 1/8000, ISO 200, @ 70 mm. (len Nik 70-200 VRI)
แล้วปรับลด exprosure ใน LR -0.3 + ปรับ white balance และสีเพิ่มครับ
ขอบคุณที่เข้ามาเยี่มชมครับ
:chat:

zolidd
10th November 2010, 19:19
เยี่ยมไปเลยครับ

NTC
11th November 2010, 09:32
ตระการตา มากครับ

qsun
12th November 2010, 23:26
ฟ้าสีสวยมากครับ

ukjent
13th November 2010, 17:17
ภาพเล่าเรื่องได้ดี
แต่คำบรรยายภาพก็ยิ่งอธิบายภาพได้ดียิ่งขึ้นไปอีก

นายเคน
16th November 2010, 08:35
สีสดสวยงามมากครับ กด Thank ให้ทุกใบเลย :thumbup:

Dashx
16th November 2010, 11:25
สีสันสวยงามจริงๆ

Laio photograph
16th November 2010, 17:00
มุมน่ามอง คงต้องหาเวลาไปลอกแล้วครับ

oberon
16th November 2010, 17:25
... เยี่ยมมากๆ เลยครับ เป็นอีกเซ็ตที่สวยและลงตัวจริงๆ ส่วนตัวผมชอบภาพ Landscape แนวนี้อยู่แล้ว แต่ตัวเองถ่ายออกมาไม่เคยดูดีซะที ... ชอบภาพ #5 เป็นพิเศษเลยครับ ... ชื่นชมครับ :)

Couleurs
19th November 2010, 13:49
เยี่ยมไปเลยครับ
ขอบคุณมากๆครับที่เข้ามาเยี่ยมชม:Smiles2:

ตระการตา มากครับ
ขอบคุณมากๆครับสำหรับ feedback:Smiles2:

ฟ้าสีสวยมากครับ
ขอบคุณมากๆครับ

ภาพเล่าเรื่องได้ดี
แต่คำบรรยายภาพก็ยิ่งอธิบายภาพได้ดียิ่งขึ้นไปอีก
ขอบคุณมากๆครับที่เข้ามาเยี่ยมชมและ feedback :Smiles2:

ขอขอบคุณทุกๆท่านอีกครั้ง และขอบคุณสำหรับทุกๆ thanks ครับ:bucha:

Couleurs
19th November 2010, 13:58
สีสดสวยงามมากครับ กด Thank ให้ทุกใบเลย :thumbup:
ขอบคุณมากๆครับที่เข้ามาเยี่ยมชมและ feedback น๊ะครับ :Smiles2: เป็นกำลังใจอย่างดีทีเดียวครับ
ปล. เหมือนผมไม่เห็นบนเวปนานเลยน๊ะครับ

สีสันสวยงามจริงๆ
ขอบคุณมากๆครับสำหรับ feedback และการเข้ามาเยี่ยมชมครับ:Smiles2:

มุมน่ามอง คงต้องหาเวลาไปลอกแล้วครับ
ขอบคุณมากๆครับ สำหรับ feedback ถ้าไปอย่าลืมเอารูปสวยๆมาฝากน๊ะครับ:Smiles2:

ขอบคุณทุกๆท่านและทุก thanks น๊ะครับ :bucha: เป็น feedback ที่มีค่ามากๆครับ

Couleurs
19th November 2010, 20:04
... เยี่ยมมากๆ เลยครับ เป็นอีกเซ็ตที่สวยและลงตัวจริงๆ ส่วนตัวผมชอบภาพ Landscape แนวนี้อยู่แล้ว แต่ตัวเองถ่ายออกมาไม่เคยดูดีซะที ... ชอบภาพ #5 เป็นพิเศษเลยครับ ... ชื่นชมครับ :)
ขอบคุณมากครับคุณ อ๊อฟ ที่เข้ามาเยี่ยมชม นานๆทีได้พูดคุย ขอบคุณสำหรับ feedback และกำลังใจครับ
ว่าแต่เมื่อไหร่จะมี ทริปดีๆอีกครับ

sakaeo
21st November 2010, 07:24
สุดยอด ...ชอบมากครับ

pitisan
24th November 2010, 18:50
ภาพสวยมากครับ โดยเฉพาะภาพที่3

TP3321
25th November 2010, 21:19
โดนใจสุดๆครับ โดยเฉพาะเรื่องแสงสี

yudhana
6th December 2010, 11:07
สวยครับ

Couleurs
10th December 2010, 11:15
สุดยอด ...ชอบมากครับ
ขอบคุณมากๆครับคุณ sakaeo ดีใจครับที่ชอบ

Couleurs
10th December 2010, 11:21
ภาพสวยมากครับ โดยเฉพาะภาพที่3
ขอบคุณคุณ pitisan มากครับที่เข้ามาเยี่ยมชมและ feedback ครับ

โดนใจสุดๆครับ โดยเฉพาะเรื่องแสงสี
ขอบคุณคุณ TP3321 มากครับสำหรับ feedback ครับ เรื่องสีz,ก็กำลังฝึกครับ ลองหัดปรับ LR อยู่ครับ

สวยครับ
ขอบคุณคุณ yudhana มากครับที่เข้ามาเยี่ยมชม ขอบคุณครับสำหรับความเห็น ดีใจที่ชอบครับ

Datacon
10th December 2010, 19:38
บรรยากาศสุดยอด สีสันสุดใจ

Student@USA
15th December 2010, 09:16
:clap:ภาพสื่อไปด้วยอารมณ์และความหมาย

Nok Canon
18th December 2010, 00:15
สีสวยมาก ชอบจัง

Kumamoto123
20th December 2010, 09:50
สวยมากครับ :thumbup:

kungpost
5th January 2011, 21:41
ขอบอกเลยว่า ชอบทั้งภาพและฝึมือการเขียนคำบรรยาย (ขอบอกแอบเก็บรูปคุณ Couleurs ไว้ในคอมพ์เพื่อศึกษา เพียบเลยครับผม)

poweradaptor
9th January 2011, 21:15
สวยมากครับผม

babymilophoto
11th January 2011, 20:14
เปิดมาใบแรกก่ได้ใจละคร๊าบบ><

seni
1st February 2011, 07:32
ภาพสวยมากๆ หลายรูปเลยคับ ชอบบรรยากาศของแสงสี และการวางองค์ประกอบของภาพ

Couleurs
11th February 2011, 09:12
บรรยากาศสุดยอด สีสันสุดใจ
ขอบคุณมากๆครับสำหรับ feedback ครับ

:clap:ภาพสื่อไปด้วยอารมณ์และความหมาย
ขอบคุณมากๆครับ ผมพยายามและตอบคำถามตัวเองก่อนเสมอครับ

สีสวยมาก ชอบจัง
ขอบคุณมากๆครับ ดีใจชอบครับ

สวยมากครับ :thumbup:
ขอบคุณมากๆครับ ที่เข้ามาเยี่ยมชมและความเห็น

ขอบอกเลยว่า ชอบทั้งภาพและฝึมือการเขียนคำบรรยาย (ขอบอกแอบเก็บรูปคุณ Couleurs ไว้ในคอมพ์เพื่อศึกษา เพียบเลยครับผม)
ขอบบคุณมากๆครับ สำหรับ feedback ดีใจและมีกำลังใจครับที่รู้ว่าชื่นชอบ พยามยามจะแชร์และแลกเปลี่ยนมุมมองกันเพื่อการพัฒนาด้านการถ่ายในพื้นที่เวปแห่งนี้ครับ

สวยมากครับผม
ขอบคุณมากๆครับสำหรับความเห็น

เปิดมาใบแรกก่ได้ใจละคร๊าบบ><
ขอบคุณมากๆครับสำหรับความเห็น ใบแรกถ่ายก่อนฟ้าส่วางแต่เราสามารถได้แสงจากขอบฟ้าได้

ภาพสวยมากๆ หลายรูปเลยคับ ชอบบรรยากาศของแสงสี และการวางองค์ประกอบของภาพ
ขอบคุณมากๆครับพี่ สำหรับ feedback

Sniper69
12th March 2011, 18:49
สุดยอดครับ สวยงามเกินคำบรรยาย

Couleurs
19th March 2011, 00:29
สุดยอดครับ สวยงามเกินคำบรรยาย
ขอบคุณมากๆครับที่เข้ามาเยี่ยมชม
และขอบคุณสำหรับความเห็นครับ
........สุดท้ายขอบคุณคุณโจ้อีกครั้งครับที่ให้คำแนะนำสำหรับกระทู้นี้ของผม

LaOficinista
26th March 2011, 17:41
แต่ละรูปเด็ดขาดมากเลยครับ
ดูแล้วซี้ดซ้าดเลย

GoH
26th March 2011, 23:42
สวยๆๆ

smallforeward
7th April 2011, 10:42
แสง และ สีสันสวยงามมากๆ ครับ ปกติเป็นคนชอบทะเลอยู่แล้ว
เห็นปุ๊ป ชอบปั๊บเลยครับ

Couleurs
23rd April 2011, 18:34
แต่ละรูปเด็ดขาดมากเลยครับ
ดูแล้วซี้ดซ้าดเลย
ขอบคุณมากๆครับ สำหรับ feedback และเข้ามาเยี่ยมชมครับ:bucha:

สวยๆๆ
ขอบคุณมากๆครับ ดีใจครับ:bucha:

แสง และ สีสันสวยงามมากๆ ครับ ปกติเป็นคนชอบทะเลอยู่แล้ว
เห็นปุ๊ป ชอบปั๊บเลยครับ
ขอบคุณมากๆครับที่เข้ามาเยี่ยมชม
จริงๆผมอยากกลับไปถ่ายซ่อมอีกครั้งเหมือนกันครับที่นี่
ขอบคุณสำหรับ feedback ครับ:bucha:

..........สุดท้ายอยากจะถือโอกาสขอบคุณคุณโจ้อีกครั้งครับ :bucha: ที่ให้ความรู้ เทคนิคและแนวคิดดีๆมากมาย จึงทำให้ผมมีกระทู้นี้และทำให้ผมเข้าใจเรื่องถ่ายภาพมากขึ้น ว่างๆจะหาโอกาสไปขอความรู้อีกครับ:Smiles2::chat: