PDA

View Full Version : NoWay's Photo : Creative [PORTRAIT] Trilogy

NoWay
6th September 2010, 21:38
งานถ่ายภาพทั้ง3set จากนางแบบคนเดียวนั่นคือน้องโย นางแบบที่เต็มไปด้วยความสามารถ
การทำงานตั้งแต่คุยconcept กับนางแบบ ลักษณะภาพที่ต้องการนำเสนอ ลักษณะการแต่งหน้า เสื้อผ้า สถานที่

ทั้ง3set เน้นการนำเสนอไอเดีย และ มุมมองครับ
ไม่มีภาพนางแบบสวยใส แลบลิ้น ปลิ้นตา มาให้กระชุ่มกระชวยแน่นอน

Set แรกเป็นการถ่ายครั้งกับนางแบบ มีเวลาเตรียมตัวแต่1 วัน setนี้ได้ไอเดียเสื้อภาพจากตัวนางแบบ ผมมีหน้าที่ทำภาพออกมาให้ได้กับการเตรียมตัวนั้น

Setนี้คงมีคนได้เห็นบ้างจากพี่หลวงลายไทย ซึ่งวันนั้นได้ช่วยกันคิดอย่างหนักว่าจะเอายังไงกันดีเพื่อให้ได้งานที่ดีออกมา

สถานที่สุดโหล......ตึกร้างเมืองทอง

NoWay
6th September 2010, 21:44
สิ่งที่คิดตอนนั้นคือ ทำอย่างไรเพื่อให้รูปต่างจากที่คนอื่นถ่าย
ทำอย่างไรให้สร้างความโดดเด่นให้นางแบบ
และทำอย่างไรการที่จะคุมโทนเเละ concept ภาพ

NoWay
6th September 2010, 21:49
อย่างไรที่ดีการที่จะให้รูปที่ได้ออกมาดี สิ่งนั้นต้องมี"แสง"
แต่ในสภาวะตึกร้างนั้น แสงเข้ามามีทิศทางเเน่นอน และความเข้มของเเสงเเต่ละช่วงเวลา ควบคุมไม่ได้ เลยลองใช้ Slave flash เพื่อมาผสมผสานกับแสงธรรมชาติ ถืิเป็นงานเเรกของผมที่ได้ลองใช้ flashแยกเเบบเต็มตัว

NoWay
6th September 2010, 21:53
หลังจากลองอยู่นาน สุดท้ายก็เสี่ยง ลองทำสิ่งที่"ต่าง" ออกไป
เราใช้แฟลชไปวางหลังนางแบบ และใช้แสงธรรมชาติ สะท้อนแสงเข้าไปที่หน้านางแบบเเทน

NoWay
6th September 2010, 21:58
การถ่ายรูปคืองานท้าทาย บางครั้งเราต้องกล้าเสี่ยง เสี่ยงเพื่อที่จะได้สร้างงานใหม่ออกมา อาจไม่ใหม่สำหรับคนอื่น เเต่ใหม่สำหรัตัวเราเอง
การถ่ายงานเดิม ถ่ายแบบเดิมๆ......ก็ทำให้เราได้เเต่รูปเดิมๆ
หลายๆครั้งที่ผมเสี่ยงระหว่างการไม่ได้ภาพอะไเลย กับภาพที่แปลกไปจากเดิม แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น การเสี่ยงเพื่อตอบสนองต่อจินตนาการ
ต้องตั้งอยู่บนพื้นฐานของการถ่ายภาพ

NoWay
6th September 2010, 22:03
ผู้ที่รักการถ่ายภาพบุคคล จะมีแบบผู้จุดประกายหรือไฟในการถ่ายภาพให้เรา นางแบบที่จุดไฟในการถ่ายผม ไม่ใช่นางแบบสวยใสอาโนเนะ
นางแบบ sexy นุ่งน้อยห่มน้อย แต่เป็นหญิงสาวผู้มากความสามารถที่จุดประกายไฟในการถ่ายภาพของผมได้มากมาย

NoWay
6th September 2010, 22:05
ภาพสุดท้ายสำหรับ Set เเรกครับ

NoWay
6th September 2010, 22:09
Setที่2 ต่อด้วยconcept COLORFUL
Concept ที่คุยกับน้องโยว่า อยากจะเอาสีสรรบ้าง
นางแบบก็จัดมาให้ตามที่ขอแบบเกินคาด!!

NoWay
6th September 2010, 22:12
สถานที่เป็นที่เก็บโกดัง มากมายสีสรร ตามที่ตั้งใจ

NoWay
6th September 2010, 22:15
สถานที่เต็มไปด้วยtexture สีสรรสวยงาม
อยากจะถ่ายทอดความอลังการณ์ เลยใช้Sigma10-20
lensคู่ใจ ตามประสาคนชอบถ่ายportraitโดยเลนซ์มุมกว้างครับ

NoWay
6th September 2010, 22:17
แสงที่ส่องมาที่แบบ สร้างคอนทราสระหว่างแบบกับฉากหลังได้เป็นอย่างดี

NoWay
6th September 2010, 22:20
:Smiles2::Smiles2::Smiles2:

NoWay
6th September 2010, 22:22
เมื่อแสงหมดก็ได้เวลาที่เราจะใช้เเสงเทียม
ผมไม่ชอบภาพใสๆสว่างทั้งภาพ เลยจัดการใช้Slave flash ตัวเดียววางเป็น Side light เกือบ90องศา

NoWay
6th September 2010, 22:25
สุดท้ายกับภาพ Set ที่2

NoWay
6th September 2010, 22:29
Set สุดท้ายกับงานSetที่3 "MARIONETTE"

Set นี้จดทำขึ้นเพื่อน้องโย ระบุว่านางแบบต้องเป็นโยคนเดียว
Concept หุ่นกระบอกในโรงละครอันกว้างใหญ่

NoWay
6th September 2010, 22:33
เพื่อที่จะเก็บสถานที่ให้อลังการด้วย "wide angled portrait"

NoWay
6th September 2010, 22:36
ชีวิตเปรียบเสมือนละคร

NoWay
6th September 2010, 22:37
ฉากหน้าที่สวยงามถูกตกแต่งด้วยเครื่องแต่งกายที่สวยงาม

NoWay
6th September 2010, 22:39
ฉากหน้าที่สวยหรูนั้นเป็นจริงหรือเป็นเพียงฉากหน้าที่เเสดงออกมา

NoWay
6th September 2010, 22:40
หากแต่ที่จริงนั้น.............

NoWay
6th September 2010, 22:45
ถูกผูกมัด.......ชักใย.......ไร้อิสรภาพ ดังเช่นหุ่นกระบอก

NoWay
6th September 2010, 22:57
สุดท้ายครับกับภาพทั้ง3Set

ขอบคุณเพื่อนผู้ร่วมชะตากรรมของผม...พี่หลวงลายไทย
พี่jo ysl หรือคุณเเพรวแสงในไทยดีครับ

ที่ขาดไม่ได้นางแบบผู้เติมจินตนาการให้ภาพของผมน้องโย
yojung.multiply.com นางแบบอีกคนที่มีอะไรมากกว่าความสวย
และทำให้ผมสามารถก้าวไปได้เเตกต่างจากเดิม

สำหรับผมการถ่ายรูปก็เหมือนกินข้าว ไม่ถ่ายรูปก็ขาดไม่ได้
แต่การจะทานอาหารเดิมๆซ้ำๆ ไม่นานก็คงเบื่อ
Portait สวยใส นางแบบน่ารัก คิขุ ถ่ายมากไปก็คงเลี่ยน
และการได้คนที่แตกต่างช่วยเราปรุงอาหาร ทำให้เราได้รสชาติแปลกใหม่เพิ่มขึ้น.........

สำหรับคนที่รักการถ่าย Portrait เบื่อPortrait แบบเดิมๆ ลองเปลี่ยนการหานางแบบจากนางแบบน่ารักที่เราอยากถ่าย เป็นนางแบบที่เติมเต็มให้กับงาน ในconcept ของเรา อาจจะทำให้ท่านฉีกอะไรในตัวท่านออกไป และ ท่านอาจได้นางแบบผู้ปลุกจินตนการของท่านขึ้นมา

ขอบคุณทุกๆคนที่เข้ามาชมครับ

vahaha2003
6th September 2010, 23:34
นั่งรอ ตัดริบบิ้น ตั้งแต่โพสรูปแรกแล้วฮะ ขอบคุณอัลบั้มนี้มากๆ ดูแล้วกระตุ้นต่อมอยากถ่ายภาพอีกครั้ง ^ ^

ปล.รอปักหมุดอยู่นะฮะ :P

PARATT T.
6th September 2010, 23:40
..
.. เพิ่งกลับถึงบ้าน.. เปิดคอมมาเจอของดีเลย.. เล่นชุดใหญ่เลยนะครับ.. เยี่ยมมากมากเลยครับ..
.. Set 1 นี่เห็นถึงความตั้งใจเลย..การเตรียมงาน, set สถานที่, posture ไม่ง่ายทีเดียว.. น่าจะหายเหนื่อยนะครับเวลาดูรูป..
.. Set 2 โดนเลย.. ชอบ concept กับ theme มากมาก. สวยทุกภาพเลย ภาพแรกนี่จุ่มลงในนํ้าหรือว่า ใช้ Water Effect ครับ.. post 10,11,12,13 ชอบครับ..อยากถ่าย เลนส์ Super wide ได้แบบนี้บ้างจัง. ชอบมากครับ set 2.
.. Set 3 เนื้อ file สวยมากครับ.. แสงสวย.. Concept ดี.. มีเรื่องราว.. ชุดนี้ผมได้เห็น งานของคุณโจ้ (Vampire Version) อันนั้นก็สุดยอด..ขอให้เอามาลง.. ไม่มาสักที.. โดนคุณ Noway ตัดหน้าเลย... อิ อิ
มาที 3 set อิ่มไปหลายวันละครับ.. :bucha::bucha: ขอบคุณมากครับที่นำงานคุณภาพๆ มาให้เพื่อนได้ชมกัน.. รอดูงานต่อไปอยู่นะครับ.. (Y)(Y)

fotocrazy
6th September 2010, 23:44
สวยงามมากครับ ชอบ set 2 กับ 3 เป็นพิเศษ
set 2 ชอบความ colourful จัง ....อยากทราบสถานที่ที่ไปถ่ายน่ะครับ มันอยู่แถวไหนหรอครับ
set3 ชอบ ๆ อลังการมากครับ !!
ขอบคุณกระทู้นี้ จิงๆ ^^

หลวงลายไทย
7th September 2010, 08:56
มาเป็นชุด เต็มอิ่ม เปี่ยมไปด้วยความรู้แทรกอยู่ทุกอณูของตัวอักษรครับ
เชื่อว่า เป็นอีกกระทู้ ที่Thanks ถล่มทลายครับ
ผมกดVote ครับ
เพื่อนสมาชิกเวลากดVote ดูให้แน่นะครับว่ากี่ดาว เพราะสมาชิกบางท่านกดVote 1ดาวมาแล้ว เพราะเข้าใจผิดคิดว่า กระทู้ที่ยอดเยี่ยมคือ 1 ดาวครับ
ดูดาวกันดีๆนะครับ อย่ารีบร้อนครับ กดผิดไป คนที่สร้างงานมาให้เราชม เสียกำลังใจครับ...............
น้องโยนี่ เธอเป็นนางแบบที่เปี่ยมไปด้วยความสามารถครับ
เธออาจจะไม่สวยใส คิกคุ
แต่ผมเต็มใจที่จะร่วมงานกับเธอมากกว่า ถ่ายรูปสาวโป๊ๆเยอะครับ
เป็นนางแบบที่ร่วมงานด้วยแล้ว ได้ความรู้มากครับ
........

Set แรกเป็นการถ่ายครั้งกับนางแบบ มีเวลาเตรียมตัวแต่1 วัน setนี้ได้ไอเดียเสื้อภาพจากตัวนางแบบ ผมมีหน้าที่ทำภาพออกมาให้ได้กับการเตรียมตัวนั้น

Setนี้คงมีคนได้เห็นบ้างจากพี่หลวงลายไทย ซึ่งวันนั้นได้ช่วยกันคิดอย่างหนักว่าจะเอายังไงกันดีเพื่อให้ได้งานที่ดีออกมา

สถานที่สุดโหล......ตึกร้างเมืองทอง
Set แรกนี่ เป็นอะไรที่เตรียมตัวกันอย่างรีบเร่งครับ โทรตามกันแล้วก็ลุยเลย
ไม่บ่อยนัก ที่เราเตรียมตัวกันสั้นๆขนาดนี้ครับ
ยกความดีให้กับการ Creative ของน้องโยครับ
วันนั้น ฝนตกกระหน่ำหนัก น้ำท่วมเข้าไปในตึกที่เราถ่ายกัน ต้องเดินลุยน้ำทุกลักทุเล แต่เธอนางแบบก็สู้ขาดใจครับ
ไปกับ NoWay ถ้าไม่เจอฟ้าขาวไม่มีสี ก็ต้องเจอฟ้ารั่วฝนกระหน่ำหนัก
ฟ้า NoWay ชินเสียแล้วครับ:blink:
....................

สุดท้ายครับกับภาพทั้ง3Set

ขอบคุณเพื่อนผู้ร่วมชะตากรรมของผม...พี่หลวงลายไทย
พี่jo ysl หรือคุณเเพรวแสงในไทยดีครับ

ที่ขาดไม่ได้นางแบบผู้เติมจินตนาการให้ภาพของผมน้องโย
yojung.multiply.com นางแบบอีกคนที่มีอะไรมากกว่าความสวย
และทำให้ผมสามารถก้าวไปได้เเตกต่างจากเดิม

สำหรับผมการถ่ายรูปก็เหมือนกินข้าว ไม่ถ่ายรูปก็ขาดไม่ได้
แต่การจะทานอาหารเดิมๆซ้ำๆ ไม่นานก็คงเบื่อ
Portait สวยใส นางแบบน่ารัก คิขุ ถ่ายมากไปก็คงเลี่ยน
และการได้คนที่แตกต่างช่วยเราปรุงอาหาร ทำให้เราได้รสชาติแปลกใหม่เพิ่มขึ้น.........

สำหรับคนที่รักการถ่าย Portrait เบื่อPortrait แบบเดิมๆ ลองเปลี่ยนการหานางแบบจากนางแบบน่ารักที่เราอยากถ่าย เป็นนางแบบที่เติมเต็มให้กับงาน ในconcept ของเรา อาจจะทำให้ท่านฉีกอะไรในตัวท่านออกไป และ ท่านอาจได้นางแบบผู้ปลุกจินตนการของท่านขึ้นมา

ขอบคุณทุกๆคนที่เข้ามาชมครับ
ชุดสุดท้ายนี่ ผมไม่ได้ภาพอะไรมาเลยครับ:blink::blink:
เป็นอีกครั้ง ที่รู้จุดอ่อนตัวเองครับ ว่าธีมบางอย่างมันเกินความสามารถของผมครับ
ที่จริงก็มีหลายภาพที่เราคิดว่า Post ไม่ได้นะครับ เพราะมาตรฐานของเราต้องถือว่า ภาพนั้นไม่มีค่าพอจะเอามาpost ครับ
post ไปก็เปลืองฮาร์ดดิสครับ กระทู้ภาพเปลืองไฟ กระทู้ทำให้โลกร้อนฟรีๆ มันเยอะแล้วครับ
คุณNoWay ได้ภาพมาเยอะเลยครับ นับถือครับ
ส่วนผมแม้ไม่ได้ภาพ แต่ก็ทราบว่า ต้องปรับจุดอ่อนตรงไหนบ้าง
เรียกว่าออกทริปกับคุณNoWay ไม่เคยกลับบ้านมือเปล่าครับ
ทริปหน้า เมื่อไหร่ดีครับ
............

นั่งรอ ตัดริบบิ้น ตั้งแต่โพสรูปแรกแล้วฮะ ขอบคุณอัลบั้มนี้มากๆ ดูแล้วกระตุ้นต่อมอยากถ่ายภาพอีกครั้ง ^ ^

อ้า...ระดับ ยอดฝีมือ Portrait มาเม้นกดดันแบบนี้ ก็ต้อง....ปักหมุด นะซิครับ

gopfaster
7th September 2010, 10:55
โหวตให้ครับ 5ดาวโลด
ภาพสวยมาก มีพลังและแฝงไปด้วยแนวคิด รวมถึง concept แสดงออกมาได้ดีมากไม่ว่าจะเป็นอารมณ์แบบ ทิศทางแสง เยี่ยมไปหมดครับ
ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆครับ :thumbup::thumbup::thumbup::thumbup:

NoWay
7th September 2010, 21:31

ขอบคุณที่ตามมาเยี่ยมถึงนี่ครับ เมื่อไหร่ผมจะได้ไปภูเก็ตอีก
อยากไปถ่ายรูปกับพี่จริงๆ

..
.. เพิ่งกลับถึงบ้าน.. เปิดคอมมาเจอของดีเลย.. เล่นชุดใหญ่เลยนะครับ.. เยี่ยมมากมากเลยครับ..
.. Set 1 นี่เห็นถึงความตั้งใจเลย..การเตรียมงาน, set สถานที่, posture ไม่ง่ายทีเดียว.. น่าจะหายเหนื่อยนะครับเวลาดูรูป..
.. Set 2 โดนเลย.. ชอบ concept กับ theme มากมาก. สวยทุกภาพเลย ภาพแรกนี่จุ่มลงในนํ้าหรือว่า ใช้ Water Effect ครับ.. post 10,11,12,13 ชอบครับ..อยากถ่าย เลนส์ Super wide ได้แบบนี้บ้างจัง. ชอบมากครับ set 2.
.. Set 3 เนื้อ file สวยมากครับ.. แสงสวย.. Concept ดี.. มีเรื่องราว.. ชุดนี้ผมได้เห็น งานของคุณโจ้ (Vampire Version) อันนั้นก็สุดยอด..ขอให้เอามาลง.. ไม่มาสักที.. โดนคุณ Noway ตัดหน้าเลย... อิ อิ
มาที 3 set อิ่มไปหลายวันละครับ.. :bucha::bucha: ขอบคุณมากครับที่นำงานคุณภาพๆ มาให้เพื่อนได้ชมกัน.. รอดูงานต่อไปอยู่นะครับ.. (Y)(Y)

ขอบคุณครับ ภาพนั้นจุ่มน้ำของจริง นางแบบคนนี้ไม่ใช้ตัวแสดงแทนครับ เลอะเองล้วนๆ
ไปถ่ายด้วยกัน โพสก่อนได้เปรียบ ครับ

สวยงามมากครับ ชอบ set 2 กับ 3 เป็นพิเศษ
set 2 ชอบความ colourful จัง ....อยากทราบสถานที่ที่ไปถ่ายน่ะครับ มันอยู่แถวไหนหรอครับ
set3 ชอบ ๆ อลังการมากครับ !!
ขอบคุณกระทู้นี้ จิงๆ ^^

Set 2 ไปถ่ายโกดังตรงเส้นทางออกไปสุวรรณภูมิ จากพระราม9ครับ

มาเป็นชุด เต็มอิ่ม เปี่ยมไปด้วยความรู้แทรกอยู่ทุกอณูของตัวอักษรครับ
เชื่อว่า เป็นอีกกระทู้ ที่Thanks ถล่มทลายครับ
ผมกดVote ครับ
เพื่อนสมาชิกเวลากดVote ดูให้แน่นะครับว่ากี่ดาว เพราะสมาชิกบางท่านกดVote 1ดาวมาแล้ว เพราะเข้าใจผิดคิดว่า กระทู้ที่ยอดเยี่ยมคือ 1 ดาวครับ
ดูดาวกันดีๆนะครับ อย่ารีบร้อนครับ กดผิดไป คนที่สร้างงานมาให้เราชม เสียกำลังใจครับ...............
น้องโยนี่ เธอเป็นนางแบบที่เปี่ยมไปด้วยความสามารถครับ
เธออาจจะไม่สวยใส คิกคุ
แต่ผมเต็มใจที่จะร่วมงานกับเธอมากกว่า ถ่ายรูปสาวโป๊ๆเยอะครับ
เป็นนางแบบที่ร่วมงานด้วยแล้ว ได้ความรู้มากครับ
........

Set แรกนี่ เป็นอะไรที่เตรียมตัวกันอย่างรีบเร่งครับ โทรตามกันแล้วก็ลุยเลย
ไม่บ่อยนัก ที่เราเตรียมตัวกันสั้นๆขนาดนี้ครับ
ยกความดีให้กับการ Creative ของน้องโยครับ
วันนั้น ฝนตกกระหน่ำหนัก น้ำท่วมเข้าไปในตึกที่เราถ่ายกัน ต้องเดินลุยน้ำทุกลักทุเล แต่เธอนางแบบก็สู้ขาดใจครับ
ไปกับ NoWay ถ้าไม่เจอฟ้าขาวไม่มีสี ก็ต้องเจอฟ้ารั่วฝนกระหน่ำหนัก
ฟ้า NoWay ชินเสียแล้วครับ:blink:
....................

ชุดสุดท้ายนี่ ผมไม่ได้ภาพอะไรมาเลยครับ:blink::blink:
เป็นอีกครั้ง ที่รู้จุดอ่อนตัวเองครับ ว่าธีมบางอย่างมันเกินความสามารถของผมครับ
ที่จริงก็มีหลายภาพที่เราคิดว่า Post ไม่ได้นะครับ เพราะมาตรฐานของเราต้องถือว่า ภาพนั้นไม่มีค่าพอจะเอามาpost ครับ
post ไปก็เปลืองฮาร์ดดิสครับ กระทู้ภาพเปลืองไฟ กระทู้ทำให้โลกร้อนฟรีๆ มันเยอะแล้วครับ
คุณNoWay ได้ภาพมาเยอะเลยครับ นับถือครับ
ส่วนผมแม้ไม่ได้ภาพ แต่ก็ทราบว่า ต้องปรับจุดอ่อนตรงไหนบ้าง
เรียกว่าออกทริปกับคุณNoWay ไม่เคยกลับบ้านมือเปล่าครับ
ทริปหน้า เมื่อไหร่ดีครับ
............

อ้า...ระดับ ยอดฝีมือ Portrait มาเม้นกดดันแบบนี้ ก็ต้อง....ปักหมุด นะซิครับ

ขอบคุณครับ:bucha::bucha: พี่ไม่ปักเดี๋ยวก็คงตกหน้าครับ รูปไม่สวยใส ไม่เป็นที่นิยมเท่าไหร่ อิอิ

โหวตให้ครับ 5ดาวโลด
ภาพสวยมาก มีพลังและแฝงไปด้วยแนวคิด รวมถึง concept แสดงออกมาได้ดีมากไม่ว่าจะเป็นอารมณ์แบบ ทิศทางแสง เยี่ยมไปหมดครับ
ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆครับ :thumbup::thumbup::thumbup::thumbup:

ขอบคุณครับ

znoiz
7th September 2010, 22:06
สวัสดีค่ะคุณหมอ เป็นกระทู้ที่ดูรอบเดียวคงไม่ได้ สองรอบ สามรอบก็คงไม่ได้ค่ะ
ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆ หลายๆมุมมองเพื่อเป็นการศึกษาการถ่ายภาพ potrait ต่อไป
ชอบและประทับใจทุกเซ็ตโดยเฉพาะเซ็ตหุ่นกระบอกนี่ชอบมากๆค่ะ

Couleurs
7th September 2010, 22:19
ผมดูกระทู้ของคุณหมอแล้วรอบหนึ่งแต่ยังไม่ลงชื่อ เพราะผมรู้ว่าผมจะต้องมานั่งดูอีกรอบแบบลึกซึ้งอีกครั้งแน่นอน ผมชอบมากครับ กดไปทุก thanks แบบไม่ลังเลเลยครับ นำเสนอได้เยี่ยมมากเลยครับ ตั้งแต่ concept สถานที่และองค์ประกอบอื่นๆ set นี้เต็มอิ่มมากครับ ได้รับความรู้ ได้เปิกมุมมองให้ผมได้เรียนรู้ แนวคิด วิธีคิด จินตนาการ ขอบคุณสำหรับกระทู้ดีๆแบบนี้ ซึ่งไม่เพียงแต่ภาพสวยๆแต่งยังแนบความรู้ดีๆมาอีกเพียบ:thumbup::clap::flower: :bucha: (Y)
เมื่อคืนได้เห็นภาพเซ็ต 3 ของคุณโจ้ไปหน่อยนึงครับ :Smiles2: เพราะว่าเมื่อคืนไปนั่งเรียนกับคุณโจ้ที่ร้านตั้งแต่ก่อน 4 ทุ่ม จนถึงตี 5 ครึ่ง :chat: กลับมาที่บ้านอาบน้ำไปทำงาน ยังไม่ได้นอนเลยครับ:zzz: แต่ยังงัยผมก็ต้องมานั่งดูภาพของคุณหมอก่อน งานเยี่ยมมากครับคุณหมอ และอีกอย่างที่ชอบคือมุมเลนส์ไวด์ที่ถ่ายออกมาครับ:thumbup:

thampapon1
8th September 2010, 12:43
บอกได้แค่ว่า..........................................................................ยอดเยี่ยม

แพรวแสง
8th September 2010, 18:15
ความตั้งใจเต็มเปี่ยม แฝงอยู่ในทุกภาพ
ทุกตัวอักษรที่ถ่ายทอดออกมา

พวกเดียวกันชมกันมากไปก็เท่านั้น
ทุกท่านได้ประจักษ์ถึง "คุณภาพ"
ที่อัดแน่นด้วยตนเองแล้ว

ผมมีประเด็นเพิ่มเติมสำหรับกระทู้ภาพช่วงนี้
ในเวบ ThaiDphoto.com

ถ้าติดตามมานานพอสมควรจะเห็นว่า
ช่วงนี้แนวทางของเวบไซต์ได้ปรับเปลี่ยนอย่างชัดเจนขึ้น
เรามีทริปอย่างเป็นทางการตั้งแต่ทริป Potrait การกุศลแด่พี่อ้วน สรนนท์
ต่อเนื่องมาจนถึง Macro Trip จากโปรมาโคร
คุณอ๊อบ Oberon ที่กำลังจะมาถึงนี้

เวบไซต์ได้เพิ่มห้อง Gallery เพื่อส่งเสริมกระทู้ที่มีคุณภาพ
และผลักดันให้เกิดแรงบันดาลใจแก่มือใหม่

ทั้งยังเพิ่มความจุและขนาดของไฟล์ภาพ
ที่ทำให้สามารถรับชมเนื้องานได้เต็มประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้น

ทั้งหลายทั้งปวงเหล่านี้ แม้เป็นการปรับปรุงที่ดูไม่มากมายอะไร
แต่จะเห็นว่า การเปลี่ยนแปลงได้เกิดขึ้นแก่หมู่สมาชิกอย่างค่อยเป็นค่อยไป
ความตั้งใจในการถ่ายภาพ โพสต์กระทู้ต่างๆ
เป็นไปในทิศทางที่ดีขึ้นทุกวัน

และทุกอย่างจะเป็นไปไม่ได้เลย
แม้เหล่า Staff จะทำงานกันเต็มที่อย่างไร
เพื่อพัฒนา ปรับปรุง แก้ไข เพราะการสื่อสารทางเดียวนั้น
เราไม่มีทางทราบได้เลยว่า
ผู้รับสารต่างๆจะคิดเห็นเช่นไร
ซึ่งหมายถึง .. จำเป็นต้องมีสมาชิกที่เห็นด้วย
ส่งเสริม ให้กำลังใจ เพื่อการพัฒนา
ทั้งตนเอง และผู้คนในชุมชนคนสร้างภาพแห่งนี้

การเห็นกระทู้คุณภาพเหล่านี้ ในแง่หนึ่ง
อาจสร้างความท้อใจแก่สมาชิกมือใหม่

ในทางตรงข้าม, คิดในอีกมุมหนึ่ง
ภาพที่มีคุณภาพจะสร้างให้เกิดแรงบันดาลใจในแง่มุมต่างๆ
ทำให้เราท่านสามารถสร้างสรรค์และแต่งเติมจินตนาการในการ

"เล่นกับแสงและเงาผ่านเลนส์"

เป็นไปอย่างรื่นรมย์ สามัคคี และตั้งอยู่บนความ

"พอเพียง"

ขอให้ทุกท่านมีความสุขกับการถ่ายภาพ
และขอยกย่อง Staff ทุกท่าน
และเป็นพิเศษกับ Noway ที่เป็นหนึ่งในกลจักรสำคัญท่านหนึ่งในการสะท้อนถึง

"ทิศทางที่ควรจะเป็น" ครับ

NoWay
8th September 2010, 22:48
สวัสดีค่ะคุณหมอ เป็นกระทู้ที่ดูรอบเดียวคงไม่ได้ สองรอบ สามรอบก็คงไม่ได้ค่ะ
ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆ หลายๆมุมมองเพื่อเป็นการศึกษาการถ่ายภาพ potrait ต่อไป
ชอบและประทับใจทุกเซ็ตโดยเฉพาะเซ็ตหุ่นกระบอกนี่ชอบมากๆค่ะ

Set หุ่นกระบอกเป็น1 ในsetที่ยากเกินกว่าที่คาดไว้ แม้เครื่องแต่งตัวสถานที่ดีต่ก็มีข้อติที่คาดไม่ถึง นี่คือเรื่องท้าทายอย่างหนึ่งของ portraitครับ

ผมดูกระทู้ของคุณหมอแล้วรอบหนึ่งแต่ยังไม่ลงชื่อ เพราะผมรู้ว่าผมจะต้องมานั่งดูอีกรอบแบบลึกซึ้งอีกครั้งแน่นอน ผมชอบมากครับ กดไปทุก thanks แบบไม่ลังเลเลยครับ นำเสนอได้เยี่ยมมากเลยครับ ตั้งแต่ concept สถานที่และองค์ประกอบอื่นๆ set นี้เต็มอิ่มมากครับ ได้รับความรู้ ได้เปิกมุมมองให้ผมได้เรียนรู้ แนวคิด วิธีคิด จินตนาการ ขอบคุณสำหรับกระทู้ดีๆแบบนี้ ซึ่งไม่เพียงแต่ภาพสวยๆแต่งยังแนบความรู้ดีๆมาอีกเพียบ:thumbup::clap::flower: :bucha: (Y)
เมื่อคืนได้เห็นภาพเซ็ต 3 ของคุณโจ้ไปหน่อยนึงครับ :Smiles2: เพราะว่าเมื่อคืนไปนั่งเรียนกับคุณโจ้ที่ร้านตั้งแต่ก่อน 4 ทุ่ม จนถึงตี 5 ครึ่ง :chat: กลับมาที่บ้านอาบน้ำไปทำงาน ยังไม่ได้นอนเลยครับ:zzz: แต่ยังงัยผมก็ต้องมานั่งดูภาพของคุณหมอก่อน งานเยี่ยมมากครับคุณหมอ และอีกอย่างที่ชอบคือมุมเลนส์ไวด์ที่ถ่ายออกมาครับ:thumbup:

ขอบคุณมากครับ ไปนั่งฟังพี่โจ้น่าจะได้อะไรมาเยอะ ไว้เอามาอวดบ้างนะครับ

บอกได้แค่ว่า..........................................................................ยอดเยี่ยม

ความตั้งใจเต็มเปี่ยม แฝงอยู่ในทุกภาพ
ทุกตัวอักษรที่ถ่ายทอดออกมา

พวกเดียวกันชมกันมากไปก็เท่านั้น
ทุกท่านได้ประจักษ์ถึง "คุณภาพ"
ที่อัดแน่นด้วยตนเองแล้ว

ผมมีประเด็นเพิ่มเติมสำหรับกระทู้ภาพช่วงนี้
ในเวบ ThaiDphoto.com

ถ้าติดตามมานานพอสมควรจะเห็นว่า
ช่วงนี้แนวทางของเวบไซต์ได้ปรับเปลี่ยนอย่างชัดเจนขึ้น
เรามีทริปอย่างเป็นทางการตั้งแต่ทริป Potrait การกุศลแด่พี่อ้วน สรนนท์
ต่อเนื่องมาจนถึง Macro Trip จากโปรมาโคร
คุณอ๊อบ Oberon ที่กำลังจะมาถึงนี้

เวบไซต์ได้เพิ่มห้อง Gallery เพื่อส่งเสริมกระทู้ที่มีคุณภาพ
และผลักดันให้เกิดแรงบันดาลใจแก่มือใหม่

ทั้งยังเพิ่มความจุและขนาดของไฟล์ภาพ
ที่ทำให้สามารถรับชมเนื้องานได้เต็มประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้น

ทั้งหลายทั้งปวงเหล่านี้ แม้เป็นการปรับปรุงที่ดูไม่มากมายอะไร
แต่จะเห็นว่า การเปลี่ยนแปลงได้เกิดขึ้นแก่หมู่สมาชิกอย่างค่อยเป็นค่อยไป
ความตั้งใจในการถ่ายภาพ โพสต์กระทู้ต่างๆ
เป็นไปในทิศทางที่ดีขึ้นทุกวัน

และทุกอย่างจะเป็นไปไม่ได้เลย
แม้เหล่า Staff จะทำงานกันเต็มที่อย่างไร
เพื่อพัฒนา ปรับปรุง แก้ไข เพราะการสื่อสารทางเดียวนั้น
เราไม่มีทางทราบได้เลยว่า
ผู้รับสารต่างๆจะคิดเห็นเช่นไร
ซึ่งหมายถึง .. จำเป็นต้องมีสมาชิกที่เห็นด้วย
ส่งเสริม ให้กำลังใจ เพื่อการพัฒนา
ทั้งตนเอง และผู้คนในชุมชนคนสร้างภาพแห่งนี้

การเห็นกระทู้คุณภาพเหล่านี้ ในแง่หนึ่ง
อาจสร้างความท้อใจแก่สมาชิกมือใหม่

ในทางตรงข้าม, คิดในอีกมุมหนึ่ง
ภาพที่มีคุณภาพจะสร้างให้เกิดแรงบันดาลใจในแง่มุมต่างๆ
ทำให้เราท่านสามารถสร้างสรรค์และแต่งเติมจินตนาการในการ

"เล่นกับแสงและเงาผ่านเลนส์"

เป็นไปอย่างรื่นรมย์ สามัคคี และตั้งอยู่บนความ

"พอเพียง"

ขอให้ทุกท่านมีความสุขกับการถ่ายภาพ
และขอยกย่อง Staff ทุกท่าน
และเป็นพิเศษกับ Noway ที่เป็นหนึ่งในกลจักรสำคัญท่านหนึ่งในการสะท้อนถึง

"ทิศทางที่ควรจะเป็น" ครับ

:thumbup::thumbup::thumbup:
เห็นด้วยครับ ห้องภาพก็ควรเป็นห้องถ่ายภาพ การที่เราตั้งใจเอาภาพที่เอาตั้งใจทำมาโพส แม้ไม่สวยเลิศเลอ แต่ก็เป็นภาพที่เราตั้งใจทำมันขึ้นมา แสดงถึงการให้เกียรติแก่สถานที่และบุคคลที่กดเข้ามาดูกระทู้ของเรา และบรรยากาศของคนรักการถ่ายภาพ ในห้องถ่ายภาพน่าจะมีอะไรมากขึ้นกว่า ห้องโชว์รูปสาว หรือ ห้องขำๆ หรือ โชว์อุปกรณ์

pillow
9th September 2010, 18:57
ผลงานสุดยอดไปเลยครับ
มีหลายรสชาติที่แปลกใหม่ กระตุ้นความอยากถ่ายจริง ๆ
ขอบคุณมากนะครับ สำหรับภาพงาม ๆ concept เยี่ยม ๆ

toastbest
12th September 2010, 22:59
สวัสดีครับ
สวยงามครับ ทุกเ็ซ็ท ภาพหลากหลายแนวดี
เซ็ท2 ชอบสถานที่และมุมภาพ
เซ็ท1และ 3 ชอบแนวของไฟแฟลชเสริม ทำให้ภาพน่าสนใจครับ
ขอบคุณภาพสวยๆ ครับ

THE_SUN
13th September 2010, 09:26
สุดยอดเลยคับ ผมชอบตั้งแต่ตั้งคอนเซ็ปกับการนำเสนอเยี่ยมมากคับ ทั้ง3setเลย :thumbup::thumbup:

ch_weera
15th September 2010, 02:29
:yes: :yes: :yes: :yes: :yes:

โห้ยยยย ใช้แฟตท์ขั้นเทพเลยครับ ... ยกนิ้วเลยสำหรับภาพชุดนี้ นอกจากแฟตท์แล้วเสื้อผ้าก็ยังจัดได้เหมาะสมกับฉากที่จะถ่าย โอ๊วๆๆๆๆๆๆๆ

ผมอยากถามนิดหนึ่งสิครับ ... ระบบแฟตท์ที่ใช้งานใช้ระบบ ETTL หรือ Manual ครับ หรือทั้งสองอย่าง

ตอนนี้ผมอยากฝึกใช้แฟตท์แบบ Manual ให้เก่งบ้างเพื่อจะได้กำหนดสภาพแสงที่เรา้ต้องการ แต่คงต้องฝึกฝนอย่างมาก

สู้ๆๆ เพื่อจะได้ถ่ายภาพได้แบบนี้บ้างครับ

NoWay
16th September 2010, 00:55
:yes: :yes: :yes: :yes: :yes:

โห้ยยยย ใช้แฟตท์ขั้นเทพเลยครับ ... ยกนิ้วเลยสำหรับภาพชุดนี้ นอกจากแฟตท์แล้วเสื้อผ้าก็ยังจัดได้เหมาะสมกับฉากที่จะถ่าย โอ๊วๆๆๆๆๆๆๆ

ผมอยากถามนิดหนึ่งสิครับ ... ระบบแฟตท์ที่ใช้งานใช้ระบบ ETTL หรือ Manual ครับ หรือทั้งสองอย่าง

ตอนนี้ผมอยากฝึกใช้แฟตท์แบบ Manual ให้เก่งบ้างเพื่อจะได้กำหนดสภาพแสงที่เรา้ต้องการ แต่คงต้องฝึกฝนอย่างมาก

สู้ๆๆ เพื่อจะได้ถ่ายภาพได้แบบนี้บ้างครับ

ขอบคุณสำหรับคำชมนะครับ
บอกตามตรงว่า Set เเรกเป็นการใช้แฟลช อย่างจริงจัง ครั้งเเรกครับ
เนื่องด้วยครั้งเเรกครับ เลยต้องทำอะไรให้ดูง่าย คิดอะไรให้ง่ายๆ
mode ที่ใช้ เป็น TTL ครับ เพราะง่ายดี แต่จากที่ฟังคนอื่นมา Manual จะให้เเสงที่เสมอกันกว่า แต่ผมก็เอาตามที่ตัวเองถนัดครับ

ส่วนการวางแฟลช ขึ้นกับตำแหน่งเเสงที่ผมต้องการเติม เช่น ภาพที่ผมต้องการ rim light จากด้านหลัง ผมก็เอาแฟลชไปวางด้านหลัง
อยากได้แสง จากกระโปรง ผมก็เอาแฟลช ไปวางไว้ใต้กระโปรงนางแบบให้มันเรืองเเสงขึ้นครับ

ทั้งหมดได้จากการลอง ในสถานที่จริงบ้าง ประสพการณ์ที่เคยลองเล่นงูๆ ปลาๆ มาบ้าง อาศัยการดูว่าเราต้องการเอาเเสงไปใส่ตรงไหนของsubjectครับ และ การถ่ายฟลชต้องใช้ความอดทน ในการลองเเสงมาก ทั้งหมดก็ไม่ได้เกิดขึ้นโดย การกดชัตเตอร์เพียงครั้งเดียวครับ

artatall
21st September 2010, 12:20
ดูอนาคตมาก ๆ

Tatarazzi
22nd September 2010, 00:39
สวัสดีครับพี่ ผมเป็นอีกคนที่ชอบถ่าย portrait แต่ฝีมือยังไม่เท่าไร พอได้มาดูอัลบั้มใหญ่ชุดนี้เข้าก็เกิดแรงบันดาลใจเลยครับ เดี๋ยวจะไปถ่ายแบบมีคอนเซ็ปท์ชัดเจนและใช้แฟลชแยกให้หลากหลายมากขึ้นบ้างครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ

Couleurs
27th September 2010, 09:02
สวัสดีครับคุณหมอ:Smiles2: ขอถามเพิ่มเติมครับ set 2 & 3 ภาพที่ใช้แฟลช คุณหมอใช้แสงกี่จุดครับ:<
ปล.ผมรอชมชุดใหม่อยู่น๊ะครับ:drool:

zushi09
27th September 2010, 12:44
อืมม.... กะจะลงรูปที่ไปถ่ายกับเพื่อนเมื่อวานซักหน่อย เปิดมาเห็นอัลบั้มนี้ ปิดทิ้งเลยครับ อาย ไม่กล้าลงจริงๆ 5555+

สวยมากๆครับ ทั้งการใช้แสงธรรมชาติ หรือ แสงประดิษฐ์ แนวความคิดดี ถ่ายสวย แต่ต้องขอชื่นชมนางแบบด้วยครับ

เท่าที่อ่านไปด้วยดูไปด้วย ผมรู้สึกว่าน่าแบบเค้ามีความตั้งใจกับการถ่ายของเราด้วย (ทำให้เรารู้สึกแฮปปี้) ละก็คอนเซปท์ที่ต่างกัน แต่ใช้นางแบบคนเดียวกันถ่ายทอดออกมาได้เยี่ยม ลงตัวมากๆครับ

ละอีกอย่างคือชุดต่างๆ หามาได้โดนใจทุกเซทเลยครับ

ขอบคุณสำหรับรูปสวยๆที่เอามาแบ่งให้ดูด้วยนะครับ ^^:banana:

Olomo
1st October 2010, 13:42
ชิ้นงานนี้ ต้องปรบมือดังๆ
สุดยอดมากค่ะ

churdchai T
3rd October 2010, 10:57
ชอบชุดที่2 สีสันจัดจ้าน ชุดที่3 แนวการนำเสนอเยี่ยมครับ

@WANJAI@
5th October 2010, 01:52
งานมีพลังมากครับหมอ Noway เยี่ยม

ithinks
13th October 2010, 16:29
ดูโปรรุ่นพี่ เอามา Post แล้ว ไม่กล้าเอามา Post เลย สุดยอดจริงๆ ครับ ผมคงต้องฝึกอีกหลายๆๆๆๆๆ ปี ถึงจะได้แบบสุดยอดมากครับ

Tornus
15th October 2010, 09:14
ชอบการใช้แสงมากครับ ได้เรียนรู้จริงๆ ขอบคุณนะครับ

อยู่มาตั้งนานวันนี้พึ่งรู้ว่ามี Gallery Room และ Vote Rate ด้วย ต้องกลับไปไล่ Vote กระทู้ดีๆใหม่ครับ

Mrdew
16th October 2010, 00:33
สวยมากเลยครับบบบ

PHOTOMINE_CM
17th October 2010, 22:59
แวะเข้ามาเยี่ยมชมรูปอีกรอบครับ...สวยงามครับรูปดูมีพลังดีจังครับคุณหมอ Noway

siriwank
10th December 2010, 10:29
ประทับใจและสวยงามมากกกกกกกก...คะ.........^ ^

ไม่คิดว่าเลนส์ wide จะถ่าย portraite แล้วอลังการณ์แบบนี้....ชอบมากคะ ^ ^

มี 10-22 อยู่ในมือ...แต่ใช้ม่ะเป็น...:knock:...เก็บแต่ landscape อย่างเดียวเลย หุหุ ^ ^

coldpix
10th December 2010, 15:20
สวยงามมากครับ ขอเก็บเกี่ยวภาพสวยครับ

Ebonite
28th January 2011, 04:43
สุดยอดเลยครับ สวยมากๆ

1tuxedo
24th March 2011, 20:27
แนวดีครับ ศิลป์ ดี

KAKAKUP
17th April 2011, 22:53
สวยงาม...มากเลยครับ....เราถ่ายไม่ได้ถึงขนานนั้น.....แต่เราก็เสพความรู้สึกของการดูภาพของพวกเขาได้นิครับ...ว่าไหม :clap::clap::clap::clap::clap::clap::clap::clap::clap::clap: เก่งมากๆเลยครับ

tanawat_r
8th July 2011, 01:08
แฟลต ระเบิดพลัง ^^