PDA

View Full Version : เสื้อผ้า หน้า ผม และอุปกรณ์สำรวจโลกใบเล็ก

Electron
2nd September 2010, 23:52
สวัสดีครับ คงรอคอยกันมานานสำหรับท่านที่ยังค้างคาใจอยู่ ว่าจะหยิบอุปกรณ์ตัวไหนไปใช้งานในทริปนี้ดี

กระทู้นี้จะไม่ฟันธงนะครับ ว่าท่านต้องหยิบกล้องตัวไหน เลนส์อะไร เมมโมรี่แค่ไหน
แค่จะพูดให้ฟังคร่าวๆว่ามันมีข้อจำกัดอะไรบ้าง แล้วก็จัดอุปกรณ์กันตามอัธยาศัยเลย

เนื่องจากทริปนี้ เป็นทริปมาโคร ดังนั้นแล้ว "เลนส์มาโคร" ก็จะเป็นพระเอกในทริปแบบนี้
สำหรับเลนส์ช่วงอื่นๆ ทั้งมุมกว้าง,ระยะกลาง,และมุมแคบ สามารถใช้ในทริปเพื่อเก็บภาพบรรยากาศได้
*** แต่เราต้องใช้เวลาเดินในแต่ละรอบราวๆ 3 ชั่วโมง ถ้าท่านเป็นคนแข็งแรง สามารถดูแลอุปกรณ์ราคาแพงได้สามารถแบกไปได้หมดครับ***

ใครที่ไม่มีเลนส์มาโคร สามารถใช้เลนส์เทเล ,เทเลซูม มาต่อกับ Tube, Extender, Closeup Lens หรืออุปกรณ์อื่นๆ ก็ตามสะดวกครับ
แต่รับภาพที่ได้เมื่อเทียบอัตราขยาย และคุณภาพของภาพนั้น คงเทียบกับเลนส์ที่เค้าออกแบบมาเฉพาะงานไม่ได้

ในส่วนของเมมโมรี่ ก็เตรียมไปให้พอครับ สมัยนี้ราคาถูกมากๆ
สำหรับผม ถ่ายมาโครครั้งล่าสุด ไป 2 วัน ถ่าย RAW+L JPG
ใช้การ์ด 8GB ไม่เต็มครับ เพราะกว่าจะได้แต่ละภาพ ใช้เวลาปั้นนานมาก

สิ่งหนึ่งที่ต้องเตรียมไปและสำคัญอย่างยิ่ง นั่นคือแหล่งพลังงานของกล้องและแฟลช
สำหรับกล้อง DSLR ในทริปแบบนี้ มี 2 ก้อน เพียงพอแบบไม่ต้องชาร์จตอนกลางคืนครับ
หรือใครเป็นคนที่ชอบพรีวิวดูหลังกล้องนานๆ และเป็นเสือปืนไว ชัตเตอร์ลั่นแบบปืนกล จะเตรียมที่ชาร์จไปด้วยก็ได้ครับ ในห้องพักมีปลั๊กไฟให้เสียบ

ถ่านของแฟลชถ้าจะใช้แสงแฟลชประกอบทั้งเป็นแสงหลักและแสงเสริม เตรียมไป 2 ชุดกำลังดี
(คาดว่าน่าจะมีกันมากกว่าคนละ 1 ชุดอยู่แล้ว)

สำหรับกล้องคอมแพ็คนั้น จะกินพลังงานเยอะกว่าใคร เนื่องจาก เซ็นเซอร์และ CCD หลังกล้องทำงานตลอดเวลา หมดกลางป่าก็มีมาเยอะแล้ว
สำรองเป็นยี่ห้ออิสระก็ประหยัดตังค์ดี หรือบางรุ่นใช้แบตขนาด AA สามารถพกถ่านชาร์จหรือ Alkaline ไปด้วยเป็นดีครับ

ขอกระซิบดังๆว่า คุณอ๊อบ Oberon ของเรานั้น ออกทริปมาโครทีไร แบกกล้องประกบกับเลนส์ 100 มม.มาโคร และแฟลชอีก 1 ตัวเท่านั้น
เดินตัวปลิวสบายอยู่คนเดียว ปล่อยให้พวกบ้าอุปกรณ์เดินตามหลังแบกของเป็นบ้าหอบฟาง 3-4 ชั่วโมง
แต่ไม่ได้สักรูปอันนี้เป็นบ่อยครับ :Smiles2:

ปล. ชื่อกระทู้ ผมว่าตั้งถูกนะ เพราะทริปนี้เรามีนายแบบหน้าตาดีไปด้วย ฮ่าาๆๆๆๆ :Smiles2:

Electron
3rd September 2010, 00:10
อุปกรณ์อื่นๆ ที่ช่วยให้การถ่ายมาโครนั้นสนุกสนาน และสร้างคุณภาพได้ดีขึ้น อาทิเช่น

1. กระจกเงาขนาดเล็ก,แผ่นรีเฟลกขนาดเล็ก ทำหน้าที่สะท้อนแสง เพื่อเติมรายละเอียดในส่วนที่ต้องการได้ดีทีเดียว

2. ผ้าดำ ,เสื้อยืดสีดำ ทำได้ 2 หน้าที่คือ เป็นฉากสีดำเพื่อเสริมสร้างให้ตัววัตถุดูดเด่น และทำหน้าที่บังแสงในส่วนที่ไม่ต้องการออกไป แต่ผมมักใช้เป็นผ้าซับเหงื่อประจำ :Smiles2:

3. ขาตั้งกล้องชนิดสามขา (Tripod) อันนี้ถ้าเป็นคนที่พิถีพิภันต่อการวางแสงลงบนเซ็นเซอร์แล้ว จะทราบว่ามันจำเป็นมาก
ยิ่งงานมาโครนั้น สำหรับมือใหม่ ผมแนะนำให้แบกไปด้วย ไปถึงเจ็ดคตแล้วจะทราบว่าเป็นยังไง ถ้ามีแบบกางราบได้ยิ่งช่วยได้เยอะครับ

4. หัวแพน,หัวบอล ที่สามารถปรับระยะได้อย่างละเอียด หรือ Macro Slider จะเหมาะสำหรับงานประเภทนี้มากๆ(แต่ราคาจะสูงหน่อย ถ้าไม่ได้มีอาชีพด้านนี้ ซื้อไว้ไม่คุ้มครับ)

5. Ring Flash ช่วงสร้างมิติของแสงได้ดี(ถ้าใช้งานเป็น) อันนี้ใครมีงบก็จัดไปเลยนะครับ แต่อย่าทำให้ช่วงปลายเดือนเดือดร้อนก็แล้วกัน อิอิอิ
(มีแบบประหยัด เป็นจำพวก Diffuser หน้าตาเหมือนริงแฟลชแต่ทำหน้าที่แต่กระจายแสงแฟลชเป็นวงกลมเท่านั้น อันนี้คุณอ๊ิอบแกชอบใช้ เพราะถูกดี ...พันกว่าบาท)

6. ไม่มีริงแฟลช ก็ใช้แฟลชหัวกล้อง หรือแฟลชนอกทั่วๆไปได้ครับ
ถ้ามีมากกว่า 1 ตัวแล้วควบคุมให้ทำงานร่วมกันได้ จะพบว่าโลกของแสงนี่มันช่างน่าหลงไหลยิ่งนัก
...แอบเชียร์ท่านที่ใช้ยี่ห้อ :Nikon: ครับ เพราะควบคุมแฟลชแบบ CLS ได้ง่ายมากๆ :good:

7....อะไรอีกล่ะ นึกไม่ออก เท่าที่เคยๆใช้ก็มีประมาณนี้ อิอิ :P
ใครนึกอะไรได้ ก็มาเพิ่มเติมกันนะครับ

Electron
3rd September 2010, 00:21
อ้อ! ยังมีอุปกรณ์เสริมที่แนะนำ และขาดไม่ได้เป็นอย่างยิ่ง นั่นคือ

"เสื้อกันฝนครับ" ช่วยชีวิตกล้องและอุปกรณ์ของท่านได้ดีมากๆ
อย่าไปไว้ใจ AW ของกระเป๋ากล้องครับ เกิดฝนเทลงมาโครมใหญ่แบบไม่ลืมหูลืมตา อันนี้ รุ่นที่ชาวบ้านอย่างเราๆใช้ เอาไม่อยู่ครับ
ต้องประเภท DryZone ของ LowePro แบบนี้แช่น้ำได้เลย

ผมแนะนำเสื้อกันฝนแบบบางๆก็พอครับ สามารถพกใส่ในกระเป็ากล้องได้ง่าย มีขายทั่วไปที่ Seven Eleven ราคา 10กว่าบาท

แต่ที่ผมชอบใช้ที่สุดคือ "ถุงดำ" อันนี้ผมเรียกว่า "เทพ AW"
เลือกขนาดที่ห่อกระเป๋ากล้องได้หมด แล้วเดินแบกเลยครับ สบายใจ

แถมสองสิ่งนี้ยังมีประโยชน์ตอนเราถ่ายมุมต่ำมากๆครับ เอาปูกับพื้น แล้วหมอบราบได้สบายๆ
ยิ่งถ้ามีสนับเข่า,ศอกด้วย รับรองไม่มีเจ็บครับ (ผมใช้เพราะซื้อตอนเล่น BB Gun อิอิ)

Electron
3rd September 2010, 00:33
เครื่องแต่งกายที่เหมาะสมสำหรับการออกทริปมาโคร

อันนี้พี่หลวงฯได้แนะนำไปแล้ว สามารถนำมาใช้ได้เลยครับ
http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=190102

ผมขอแนะนำเพิ่มเติมอีกเล็กๆน้อยๆก็แล้วกันนะครับ ซึ่งเป็นสิ่งที่ผมใช้ประจำเวลาต้องลุยแบบนี้

อย่างแรกก็เป็นหมวกผ้า แบบมีปีกรอบๆครับ กันแดดเผาหู,คอได้ด้วย

ต่อไปเป็นถุงผ้าสำหรับสวมแขนครับ เพราะผมเป็นคนไม่ชอบความเหนียวเหนอะของครีมกันแดด
ก็เลยไปซื้อแบบที่แม่ค้าเค้าใส่กันครับ คู่ละ 30 บาท กันเกรียมได้ดีนักแล

รองเท้า พี่หลวงก็แนะนำไปแล้ว ว่าไม่แนะนำรองเท้าแตะ อาจจะเจอพื้นลื่น เฉอะแฉะ แล้วจะเกิดอุบัติเหตุได้ครับ
เลือกรองเท้าหุ้มส้น,หุ้มข้อ ที่ใส่กระชับ แต่สบาย แห้งง่ายเมื่อเปียกน้ำ และมีพื้นสำหรับกันลื่นบ้าง(ดอกยาง)

ส่วน สีของเสื้อผ้า ผมแนะนำสีกลมกลืนกับธรรมชาติครับ เพื่อป้องกันการตกใจของสิ่งมีชีวิตเล็กๆ
เพราะการใส่สีฉูดฉาดเข้าหามัน อาจทำให้มันสะดุ้งโหยง กระโดดหนีได้

เตรียมผ้าขนหนูผืนเล็กๆยัดใส่กระเป๋ากล้องหรือพาดคอไปด้วยก็ได้ครับ สำหรับท่านที่มีเหงื่อเยอะ

บางท่าน ไม่ชอบหอบของพะรุงพะรัง สามารถทนต่อการอยู่ในสภาวะแวดล้อมรกๆได้นานๆ เสื้อยืดกับกางเกงสบายๆตัวเดียวก็ได้ไม่มีปัญหาครับ

Electron
3rd September 2010, 00:43
ครีมกันแดด เตรียมไปตามกำลังทรัพย์เลยครับ
แต่กลิ่นของเครื่องสำอางค์ในป่า แมลงไม่ค่อยชอบครับ เลือกแบบที่มีกลิ่นน้อยๆหรือไม่มีกลิ่นก็ดีครับ

ส่วน ครีม,โลชั่น,สเปรย์ กันยุง,แมลง ถ้ามีให้พกไปด้วยครับ ลดอาการรำคาญจากเหลือบริ้น และยุงป่าตัวเป้งๆได้
แต่ก็ไม่อำนวยต่อการถ่ายมาโครอีกเช่นกัน เพราะมันมี Deet ซึ่งเป็นสารเคมีใช้ใล่แมลงครับ
เอาเป็นว่า ถ้าเริ่มๆมีอะไรมาตอมแบบไม่ปล่อย ก็ค่อยๆฉีดแล้วกันเน๊อะ

ban
3rd September 2010, 10:08
:chat:

อย่าลืมไฟฉายกันนะครับ เอาอันเล็ก เลือกหลอดไฟที่เป็นแสง Daylight ครับ

กับถ่านสัก 2-3 ชุด ใช้ส่องทางในยามค่ำคืน

กับคำถามของสมาชิกว่า "ผมไม่มี Flash นอก จะไปถ่าย Macro ได้ไหม ?"

คำตอบ "ถ่ายได้ครับ"

และเรามีตัวช่วยก็ไฟฉายอันนี้แหละครับ

Couleurs
3rd September 2010, 19:10

อย่าลืมไฟฉายกันนะครับ เอาอันเล็ก เลือกหลอดไฟที่เป็นแสง Daylight ครับ

กับถ่านสัก 2-3 ชุด ใช้ส่องทางในยามค่ำคืน

กับคำถามของสมาชิกว่า "ผมไม่มี Flash นอก จะไปถ่าย Macro ได้ไหม ?"

คำตอบ "ถ่ายได้ครับ"

และเรามีตัวช่วยก็ไฟฉายอันนี้แหละครับ

ขอบคุณครับ ต้องเอาไฟฉายไปด้วยแล้วงานนี้

Sompol
3rd September 2010, 20:37
สุดยอดครับทริบนี้....อ่านไปอ่านมา นึกว่าจะพากันไปเดินแบบซะอีกอ่ะ :o:

Electron
4th September 2010, 02:24
โอ้! ผมลืมของสำคัญมากๆไปได้ไง (ผมไม่ลืมหรอก แต่ลืมบอก เพราะมันติดกระเป๋ากล้องผมอยู่ตลอดเวลา อิอิ)
มันคือ "สายลั่นชัตเตอร์" ครับ เป็นอุปกรณ์ที่ช่วยเหลือสำหรับการถ่ายภาพแบบนี้ได้ดี (ยกเว้นลมแรง :Smiles2:)

สุดยอดครับทริบนี้....อ่านไปอ่านมา นึกว่าจะพากันไปเดินแบบซะอีกอ่ะ :o:
ก็มีแต่คนหน้าตาดีๆน่ะครับพี่ตุ๋ย :Smiles2:

panusiam
5th September 2010, 11:54
โอ้! ผมลืมของสำคัญมากๆไปได้ไง (ผมไม่ลืมหรอก แต่ลืมบอก เพราะมันติดกระเป๋ากล้องผมอยู่ตลอดเวลา อิอิ)
มันคือ "สายลั่นชัตเตอร์" ครับ เป็นอุปกรณ์ที่ช่วยเหลือสำหรับการถ่ายภาพแบบนี้ได้ดี (ยกเว้นลมแรง :Smiles2:)

ก็มีแต่คนหน้าตาดีๆน่ะครับพี่ตุ๋ย :Smiles2:

เคยมีเพื่อนที่ ชื่นชอบถ่าย แมลง แต่หลังจากถ่ายแล้ว พบว่า มีแมลง ตัวเล็กๆ เดินเล่นอยู่ในกล้อง เขาบอกว่า สงสัยว่ามันเข้าไปได้อย่างไง เขามานึกได้ว่า เขาใช้ สายลั่นนี้แหละ ทำให้ต้องเปิดยางที่ปิดรู สำหรับเสียบสายลั่น แล้ว แมลงเข้าตรงนั้น
แต่ผมว่ายังไม่ใช่นัก :knock: :knock:
ผมว่าน่าจะระวัง เรื่องความสะอาด ตอนเก็บกล้อง ต้องเช็ดทำความสะอาดให้ดี ให้ระวังไข่ของแมลงด้วยครับ เพราะ แมลงเองตังคงใหญ่ แต่ไข่มัน เล็กนะครับ :banana: :kiss:
โดยเฉพาะ เวลาเปลี่ยนเลนส์นะครับ อยากแนะนำให้เตรียม ถุงพลาสติกใส ใบใหญ่ที่จะเอาทั้งกล้อง และเลนส์เข้าไปได้หมด แล้วทำการเปลี่ยนในถุงพลาสติกใส เนี่ยแหละครับ

ปล ซื้อเสื้อฝนมาแล้ว + สนับเข่าและศอก ตามนี้ครับ :knock::knock::knock:

http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?p=50621816#post50621816

KpiX
6th September 2010, 22:35
ขอเสริมอีกนิดหน่อยครับ

- foggy แบบขนาดเล็ก ๆ ไม่ใหญ่โตจนเกินไป, หาซื้อไม่ยากครับ ราคาก็ย่อมเยา
แต่อย่าเผลอเอา foggy ที่ฉีดผ้าไปหละครับ ถ้าขนาดใหญ่เกินไปมันจะเกะกะไปครับ แถมจะเพิ่มน้ำหนัก เป็นภาระในการเดินด้วยครับ
ที่สำคัญอาจจะทำให้แม่บ้านเคืองได้

- wireless remote ถ้ามี (ย้ำนะครับว่า"ถ้ามี") ก็ติดไปด้วยครับ ถ้าไม่มีก็ไม่อยากแนะนำให้ซื้อนะครับ แต่ถ้าพอจะจับจ่ายหาซื้อได้ไม่ลำบากก็สุดแล้วแต่ครับ
ที่บอกว่าไม่จำเป็นต้องซื้อหา เพราะมันอาจจะถูกใช้ หรือไม่ถูกใช้เลยก็ได้ครับ
แต่ผมเคยติดไว้ แล้วมันก็ช่วยได้ในบางสถานะการณ์ได้จริง ๆ ครับ

OLYMPUS_TT
7th September 2010, 15:56
25 นาย/นางแบบ พร้อมทีมงานกว่าสิบชีวิต มีทางเดินศึกษาธรรมชาติเป็นแคตวอล์ค :Smiles2:
ตั้งตารอชมภาพจากผู้ร่วมทริปทุกท่านครับ :<

คุณปาปา
8th September 2010, 19:44
พูดถึงเสื้อฝนแล้วนึกออกอีกอย่าง

"เสื้อฝนผู้ชาย" หรือ ไอ้เจ้า condom นั่นแหละครับ เลือกแบบธรรมดาๆ ที่เขาแจก ไม่ใช่แบบพิเศษที่เคลือบสารเคมี มันกันน้ำได้ดีจริงๆ เอาไว้เผื่อเหนียว กันน้ำซึมเข้าเลนส์ตอนฝนตก

ผมยินดียืดอก รับประกันคุณภาพ :)

อีกอย่างคือ ไซริงจ์ฉีดยาอันเล็กๆ ที่ใช้ฉีดอินซูลินให้คนเป็นเบาหวาน
ผมมีติดกระเป๋ากล้องเสมอ แม้ไม่ได้ถ่ายมาโคร ฝนปลายเข็มให้หายคมก่อนเก็บ
เอาไว้เขี่ยของเล็กๆน้อยๆสะดวกนัก (ใช้แคะฟันก็ได้เช่นกัน) และพอใส่น้ำเข้าไป สามารถเอาไว้หยดหยดน้ำตรงเฉพาะจุดที่ต้องการได้ ไม่เหมือนฟอกกี้ ที่พ่นทีนึง น้ำคลุมทั้งพื้นที่

Palajin
11th September 2010, 17:45
โอ้วกระทู้นี้ ทริก เพียบเลยนะครับเนี่ย ผมจะเตรียมไปเท่าที่มีละกันครับ ทริปมาโครครั้งแรกของผมท่าทางจะสนุกแล้วสิ

oberon
14th September 2010, 23:41
... ตอนนี้ผมน่าจะพร้อมทุกอย่างล่ะครับสำหรับทริปนี้ ยกเว้นเรื่อง "หน้าตา" ... ดูดีสู้พี่หลวงไม่ได้ซะที 555 ... ทริปนี้น่าจะสนุกแน่นอนครับ เตรียมพร้อมกันขนาดนี้ วันเสาร์นี้เจอกันพร้อมหน้านะครับ :yahoo::yahoo::yahoo:

Couleurs
15th September 2010, 08:57
... ตอนนี้ผมน่าจะพร้อมทุกอย่างล่ะครับสำหรับทริปนี้ ยกเว้นเรื่อง "หน้าตา" ... ดูดีสู้พี่หลวงไม่ได้ซะที 555 ... ทริปนี้น่าจะสนุกแน่นอนครับ เตรียมพร้อมกันขนาดนี้ วันเสาร์นี้เจอกันพร้อมหน้านะครับ :yahoo::yahoo::yahoo:
ทริปนี้เป็นกันเองดีจัง การได้รู้จักกันก่อนไปร่วมทริปเป็นสิ่งที่ดีครับ เมื่อถึงเวลาจะทำให้ได้เกิดการเรียนรู้และแลกเปลี่ยนความคิดเห็นได้เต็มที่และเป็นกันเองมากขึ้น:chat:
น่าจะเป็นทริปที่สนุกและได้ความรู้กลับมาเพียบ
:<