PDA

View Full Version : ภาพ Clear นี่เค้าทำยังไงหว่า

jakukku
6th August 2010, 12:48
รบกวนสอบถามผู้รู้ทุกท่านค่ะ คือว่ามีปัญหาอย่างมากกะการถ่ายรูปออกมาแล้วไม่ Clear ทั้งภาพ อย่างเช่นภาพที่แปะมานี่หน้าคนบางคนก็เบลอได้ใจ ทำอย่างไรให้กล้องจับโฟกัสให้ใสทั้งภาพได้บ้างคะ ปรับ F ก็แล้ว ทำตามคู่มือก็แล้ว ก็ยังไม่ได้สักกะที กลุ้มใจ..

reawat
6th August 2010, 15:08
รบกวนสอบถามผู้รู้ทุกท่านค่ะ คือว่ามีปัญหาอย่างมากกะการถ่ายรูปออกมาแล้วไม่ Clear ทั้งภาพ อย่างเช่นภาพที่แปะมานี่หน้าคนบางคนก็เบลอได้ใจ ทำอย่างไรให้กล้องจับโฟกัสให้ใสทั้งภาพได้บ้างคะ ปรับ F ก็แล้ว ทำตามคู่มือก็แล้ว ก็ยังไม่ได้สักกะที กลุ้มใจ..

ภาพจะเคลียร์ ได้ มีปัจจัยอยู่สามประการครับ..

หนึ่ง.. เลนส์ต้องไม่มี รอยนิ้วมือ หรือคราบสกปรก
สอง.. ชิ้นเลนส์ต้องไม่โดนแสง ส่องเข้าตรง ๆ (ถ้าย้อนแสง ต้องใส่ฮูด)

และสาม..วัดแสงได้อย่างถูกต้อง..

สามองค์ประกอบนี้ ทำได้ครบ ภาพจะเคลียร์ทั้งภาพ โดยไม่เกี่ยวกับราคา ของเลนส์ แต่อย่างใดครับ

DOFJerk
6th August 2010, 15:20
เพิ่มข้อ 4 ฮะ.. WB ต้องตรงด้วย..

bankclash88
20th August 2010, 19:22
อยากเหนภาพตัวอย่างอะคับมีมั้ยขอดูหน่อย
ขอบคุณล่วงหน้านะค๊าฟ

paradin25
22nd August 2010, 10:23
ผมก็อยากเห็นครับ สงสัยมานานและ ขอบคุณครับ

paradin25
22nd August 2010, 10:25
ผมก็อยากเห็นเหมือนกันครับ Thk ล่วงหน้าครับ

jakukku
23rd August 2010, 10:58
load มาให้ดูแล้วค๊า..:flower:

tungg
23rd August 2010, 11:07
อันนี้เรียกว่า backfocus แล้วครับ คือกล้องจะจับโฟกัสไปด้านหลังแทนที่จะโฟกัสด้านหน้า สาเหตุก็เป็นไปได้ทั้งจากกล้องและผู้ถ่ายเอง

TRYtoBEpro
23rd August 2010, 11:42
เหมือน โฟกัสไม่เข้า
ดูเหมือน ภาพ โอเวอร์มากครับ
พอดีไม่ให้ข้อมูลมาด้วย เดาได้ 2 อย่าง คือวัดแสงโอเวอร์ และ อีกอัน คือ ดัน Iso ไว้สูงไปครับ ลอง ค้นข้อมูลมาบอกกันหน่อย ไม่งั้น เดากันไปได้เรื่อย ๆ

Serbirus
23rd August 2010, 16:46
จากภาพ WB ไม่ตรงติดแดงน่ะครับ
focus ไม่เข้า น่าจะเกิดจากให้กล้องเลือกโฟกัสเองหรือปล่าว
ภาพแสง Over ครับ กดดูแล้วเห็นชดเชยไว้ +0.7 ไม่รู้เพราะอะไร

สิ่งที่ต้องเรียนรู้ก่อนเลยก็การโฟกัส กับการวัดแสง

znoiz
23rd August 2010, 17:29
เข้ามาให้กำลังใจนะคะ ตอนถ่ายใหม่ๆภาพ 50 ภาพ โฟกัสได้ 3-4 ภาพ
ถ่ายไปเรื่อยๆมันก็ค่อยๆดีขึ้น ทุกวันนี้ยังโฟกัสหลุดอยู่เลยค่ะ แค่ดีขึ้นเท่านั้นเองค่ะ
สู้สู้นะคะ

จอมมารพุงโต
23rd August 2010, 17:52
บางทีแฟลชก็ช่วยได้นะครับ

ถ่ายภาพในแสงธรรมชาตินี้ต้องอดทน

PARATT T.
23rd August 2010, 19:37
..
.. ดูรูปจาก จขกท.. แล้วน่าจะเกิดจากวัดแสงผิดจุด... คือไม่แน่ใจว่าเลือกจุด focus เอง หรือ Auto focus Selective เอาเป็นว่าจุดวัดแสงน่าจะไปวัดแถวๆ สีเข้มคือประมาณกางเกงมั้ง.. แล้วใช้ AV mode เลือก f/8 กล้องเลยเข้าใจว่าแสงมืดเลยดึง Shutter มาที่ 1/60 (กล้องเลือกให้) ..ซึ่งในสภาพแสงแบบนี้ 1/60 .. over อยู่แล้วครับ.. แถมชดเชย over 2/3 stop เข้าไปอีก.. ยิ่งไปกันใหญ่เลย.. สังเกตุฟ้าจะขาว + ใบไม้เขียวเข็มจะอ่อนไปเลย.. จริงๆนั่งเรียงกันขนาดนี้ไม่ต้อง f/8 ก็ได้ครับ .. แค่ดูระนาบ focus ให้ตรงก็พอ.. สัก 4 - 5.6 ก็ชัดคลุมพอหมดแล้ว.. สรุปสั้นๆ .. วัดแสงไม่ถูกครับ..
..
.. ไม่แน่ใจว่าเข้าใจหรือ งง.. หรือเปล่า.... งั้นขออนุญาติ นําภาพมาอธิบายประกอบเพิ่มเติมนะครับ.. เผื่อว่าน่าจะเข้าใจมากขึ้น.. จากภาพ exif f/6.3, 1/800 , iso 200, WB daylight, +/- 0 ev , Evaluative Mode, จากภาพจะคล้ายๆของท่าน จขกท.. วิธีคิดและแก้ปัญหานะครับ..
.. วัดแสงที่ท้องฟ้าใช้ mode อะไรก็ได้.. ถ้าใช้ AV, TV, P ก็ให้ขีดชดเชยแสงอยู่ตรงกลาง (เพื่อใช้อ้างอิงครับ) จะได้ f/6.3 , 1/800 ก็จะได้สีท้องฟ้าประมาณรูปละครับ.. แต่ foreground อาจมืดหน่อย.. อันนี้ต้องหาเหลี่ยมมุมแสงเอาเอง.. แต่ดูจากความเข้มแสงตอนนั้นแล้วพอไหวครับ..
.. ถ้ามีคนอยู่ฉากหน้าแล้วมืดไป.. อาจต้อง fill flash บางบาง.. ถ้าแสงพอไปข้อต่อไป
.. ให้ถ่ายเป็น M mode ถ้าฟ้ายังเข้มไม่พอให้เพิ่ม shutter ให้สูงขึ้น.. น่าจะประมาณ 1/1000++ ฉากหน้าก็จะยิ่งมืดขึ้น (ใช้ flash ช่วย).. ถ้าฟ้าเข้มไปก็ลด shutter สัก 1/600 - - ฉากหน้าก็จะสว่างขึ้น.. ต้องดูว่าต้องการแบบไหน..
(ใน M mode ไม่ต้องสนใจขีดชดเชยแสงนะครับว่าจะ + หรือ - เพราะเราตัดสินใจเอง..)
... กรณีภาพของ จขกท ถ้าอยากได้ฟ้าเข้มๆก็ทำตามที่บอกละครับ.. ส่วนฉากหน้าถ้ามืดก็ใช้ flash ช่วย.. แต่ดูแล้วสภาวะความเข้มแสงมากพอครับกรณีนี้นะ.. ..เขียนซะยาวไม่รู้มีอะไรผิดบ้างหรือเปล่า.. แค่ความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ.. ลองถ่ายดูครับว่าได้ตามนี้หรือเปล่า.. แล้วมาว่ากันอีกที..

jakukku
24th August 2010, 08:35
เว็บนี้อบอุ่นจริงๆเลยค่ะ พึ่งมาขอคำแนะนำครั้งแรก ก็ได้รับคำตอบรับเป็นอย่างดี ขอบคุณนะคะสำหรับทุกคำตอบ คำแนะนำ และทุกกำลังใจค่ะ จะนำไปแก้ไขแล้วมาแปะให้ดูกันอีกรอบหลังแก้ไขค่ะ :flower: