PDA

View Full Version : LuangLineThai's Pix:Light up The Building

หลวงลายไทย
2nd August 2010, 20:38
เท่าที่ดูกระทู้ที่นี่
สมาชิกไทยดี นิยมถ่ายภาพportrait กัน หลายท่านเลยนะครับ
ภาพPortrait ที่นี่ โดยมากเกือบทั้งหมดจะเป็นภาพสวยใสครับ
โดยปรกติแล้วผมไม่ค่อยได้ถ่ายภาพสวยใสนักครับ แต่กระทู้ผมที่Post ที่ไทยดี โดยมากผมจะคัดมาแต่สวยใส
เพราะมีหลายท่านบอกว่า ถ้าจะPost ในไทยดี นำภาพดุดันคอนทราสจัดมาPost อาจจะเสียของได้
เพราะที่นี่ นิยมสวยใสไร้เดียงสา ดูแล้วก็โพสว่า นางแบบสวยมากครับ ดูแล้วสบายใจไม่ต้องคิดอะไรมาก :Smiles2::Smiles2::Smiles2:
แต่กระทู้นี้ ผมขอCheck Rating ภาพแนวไม่สวยใสซักกระทู้นะครับ
ให้มันรู้ไปว่า ชีวิตนี้ สมาชิกไทยดี จะบริโภคแต่ภาพสวยใสเท่านั้น
Set นี้ถ่ายไว้นานแล้วครับ เป็นภาพแนวดุดันคอนทราสจัด
ถือโอกาส แบ่งปันแนวคิดในการถ่ายภาพportrait ในอีกแบบหนึ่ง เพื่อไว้เป็นทางเลือกสำหรับเพื่อนสมาชิกที่ชอบถ่ายportrait นะครับ

ภาพแรกครับ
เล่นกับเทคเจอร์กระจก processนางแบบให้สว่างกดฉากพื้นให้มืดเล็กน้อย เพื่อไม่ให้เทคเจอร์และแสงสะท้อนที่พื้นแย่งซีนนางแบบครับ

หลวงลายไทย
2nd August 2010, 20:39
จับนางแบบใส่กรอป ประยุกต์แนวคิดจากการถ่ายภาพวิวหรือสถาปัตฯ ที่ชอบมองหากรอปครับ
พยายามทำให้ดูอึดอัดว่านางแบบเข้าไปอยู่ได้อย่างไร
ให้แฟลชสองตัวครับ ตัวแรกด้านหลังยิ่งแสงเต็มๆ
อีกตัวเปิดหน้านางแบบเบาๆ
แสงที่ไม่เท่ากัน ช่วยให้ภาพไม่แบนครับ

หลวงลายไทย
2nd August 2010, 20:41
เล่นกับมิติภาพ
โดยการไล่ตำแหน่งเสาเข้าไปด้านลึก
กดหลังให้มืด แล้วใช้สีน้ำเงินของกระจกตัดกับสีผิวนางแบบให้เด่นขึ้นมาครับ

หลวงลายไทย
2nd August 2010, 20:42
ใช้แฟลชสองตัวครับ ด้านหลังหนึ่ง ด้านหน้าอีกหนึ่ง
ให้นางแบบคลี่ผ้าออกมากๆเพื่อให้เด่น ใช้ร่มสีขาวถ่วงภาพอีกด้านหนึ่ง
ภาพแนวตั้งแบบนี้มักมีปัญหาด้านลึก แก้ปัญหานี้โดยการใช้โทนสีน้ำเงินสำหรับสิ่งแวดล้อม ทำให้นางแบบเด่นขึ้นและภาพมีความลึกครับ

หลวงลายไทย
2nd August 2010, 20:43
ใช้ฟิลเตอร์สีฟ้ากดฉากหลังให้มืดอีก เพื่อให้นางแบบเด่นจากฉากหลัง
ใช้ร่มสีขาว ฉายไฟเข่าร่มให้สว่างเพื่อให้mainsubjectโดดออกมามากๆ
เล่นกับเงาสะท้อน เพื่อเพิ่มimpact ให้กับภาพ

หลวงลายไทย
2nd August 2010, 20:46
ขอpostภาพที่เรียบง่ายสลับฉากนะครับ
ภาพนี้พยายามเล่นกับคอนทราสผิวนางแบบที่ไล่ระดับผิวให้กลมกลืนไม่กระโดดโทนครับ
ตัดสินใจวัดแสงให้Under จนไม่เห็นรายละเอียดเส้นผม เพื่อเน้นการไล่โทนผิวเพียงอย่างเดียว

หลวงลายไทย
2nd August 2010, 20:49
แฟลชสองดวงครับ ด้านหลังไฟต่ำหน่อย แล้วเร่งให้แรงๆเพื่อให้กระโปรงใสสว่างๆ
ด้านหน้า ไฟเปิดหน้านางแบบ ให้สว่างน้อยกว่าด้านหลังเล็กน้อย
ภาพแนวนี้ถ้าออกDarkTone จะดูขลัง แต่รอบนี้ขอทำอะไรที่ฝืนธีมที่เคยๆทำกันมา โดยให้ภาพสว่างใส

ในขณะเดียวกับ เล่นความเปรียบต่างให้หนักขึ้น โดยการใช้ฟิลเตอร์เขียวเข้าให้กำแพงและน้ำ ให้ดูเหมือนเปียกชื้น จนตะไคร่เขียวครับ

หลวงลายไทย
2nd August 2010, 20:50
แสงback light เบสิคมากๆ
แต่เมื่อร่วมกับพร๊อตและการโพสท่าของเธอ ทำให้เธอดูสง่ามากๆครับ

หลวงลายไทย
2nd August 2010, 20:52
สุดท้ายครับ

ใช้Wide งัดขึ้นเพื่อให้ได้ภาพที่อลังการณ์ แสงหยอดลงมาตรงแบบพอดี ชดเชยแสงลบเพื่อให้ฉากหลังมืดเพิ่มพลังให้กับภาพครับ

ไม่ทราบว่าพอดูกันได้ไหมสำหรับ portraitแนวนี้ครับ
โดยมากจะไม่ค่อยถูกใจคอportrait ส่วนใหญ่นะครับ เพราะตากล้องไทยดีส่วนใหญ่จะนิยมภาพสาวสวยใสดูสบายครับ
ถือเสียว่าเป็นการแบ่งปันมุมมองและแนวคิดในการถ่ายportrait เพื่อเป็นอีกหนึ่งทางเลือกครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ลงชื่อเข้าชมครับ

Carbon
2nd August 2010, 21:15
ผมชอบครับ โดยปรกติไม่ชอบถ่ายคนซักเท่าไหร่ ถ่ายแต่เฉพาะภาพคนในครอบครัว
แต่ชุดนี้ของคุณหลวง แปลกตา ไม่ซ้ำๆจนดูเบื่อดีครับ

NoAids
2nd August 2010, 21:55
สวยงามมากครับพี่หลวง ว่าแต่ถ่ายที่ไหนครับเนี่ย

Atlandtis
2nd August 2010, 22:31
ชอบมากเลยครับชุดนี้
ภาพแนวนี้ดูได้นานดีครับ :flower:

gobman
3rd August 2010, 00:36
ชอบภาพแนวนี้มากครับ ขอบคุณที่นำภาพและความรู้ดีๆมาให้ชมครับ

แต่ผมเองถ่ายออกมาทีไรก็สวยใส่ไปซะทุกที

เอ้
3rd August 2010, 01:08
โดยรวมแจ่มมากครับ ไม่ว่าแสง องค์ประกอบ concept และการ process

จริง ๆ แล้วผมเห็นคำว่า Building กะว่าจะเข้ามาดูภาพชุดอาคารแปลก ๆ แต่เป็นแนวนี้ก็ดีครับ

Tu_Ta
3rd August 2010, 01:50
สวยครับ

Sincerely
3rd August 2010, 02:05
ขอบคุณสำหรับภาพ portrait สวยๆพร้อมทั้งคอนเซปและเทคนิคในการถ่ายภาพนะครับ อ่านแล้วได้อะไรดีๆครับ :flower:

PARATT T.
3rd August 2010, 02:36
มีหลายท่านบอกว่า ถ้าจะPost ในไทยดี นำภาพดุดันคอนทราสจัดมาPost อาจจะเสียของได้
เพราะที่นี่ นิยมสวยใสไร้เดียงสา ดูแล้วก็โพสว่า นางแบบสวยมากครับ ดูแล้วสบายใจไม่ต้องคิดอะไรมาก :Smiles2::Smiles2::Smiles2:
แต่กระทู้นี้ ผมขอCheck Rating ภาพแนวไม่สวยใสซักกระทู้นะครับ
ให้มันรู้ไปว่า ชีวิตนี้ สมาชิกไทยดี จะบริโภคแต่ภาพสวยใสเท่านั้น
Set นี้ถ่ายไว้นานแล้วครับ เป็นภาพแนวดุดันคอนทราสจัด
ถือโอกาส แบ่งปันแนวคิดในการถ่ายภาพportrait ในอีกแบบหนึ่ง เพื่อไว้เป็นทางเลือกสำหรับเพื่อนสมาชิกที่ชอบถ่ายportrait นะครับ

..
.. สวยใส.. ขาวเนียน.. กลายเป็นขนมไปเลย.. พอเจอแนวไม่สวยใสแบบนี้.. .. :Smiles2: :Smiles2: ชอบ concept การจัดไฟ post #5 ครับ.. เดี๋ยวต้องหัดลองดูบ้าง... set นี้เยี่ยมมากครับ.. (น่าจะมีงานแบบนี้บ้างใน ThaiD..)
..
.. ว่าแต่ว่าผมกะจะเข้ามาดูงาน Landscape ของพี่หลวงๆ.. ซะหน่อย..

piano
3rd August 2010, 02:54
ชอบครับ...

Couleurs
3rd August 2010, 09:30

ภาพสวยประทับใจมากครับ ชอบทั้งมุมกล้อง แนวคิดและมุมมอง การจัดแสง องค์ประกอบภาพ แถมได้ความรู้และแนวคิดดีๆอีก ขอบคุณคุณหลวงมากครับที่มาแบ่งปันความรู้ดีๆ
:flower: :chat: :thumbup:

Dark Schneider
3rd August 2010, 10:32
ผมคิดว่าที่คนส่วนใหญ่เอาภาพแนวใส ๆ มาลงนั้น เพราะมันสื่ออารมณ์ได้ง่ายครับ
สมัยนี้ ขอแค่สวยใส ยังไงมันก็น่ามอง

ถ่ายภาพแนวนี้ ผมว่ามันไม่ง่าย เพราะเราต้องคิดและควบคุมปัจจัยต่าง ๆ มากกว่า มันเป็นสิ่งที่ท้าทายทั้งความสามารถของตากล้องและความรู้สึกของคนดูภาพ

ป.ล. ใช่ตึกร้างที่เมืองทองธานีหรือเปล่าครับ?

kokcum
3rd August 2010, 10:58
สวยมากๆๆครับ

gopfaster
3rd August 2010, 11:49
เหอๆๆบอกได้คำเดียวว่า สุดยอดครับ

theblackening
3rd August 2010, 15:40
สวยงามมากๆครับ จัดแสงได้ลงตัวดีครับ

siriwank
3rd August 2010, 23:14
ชอบขบวนการคิดก่อนถ่ายจริงๆ ค๊า...:flower::flower:...งานออกมาสวยมาก แสงดี process งาม แม้ไม่ใช้เสื้อผ้าน้อยชิ้นก็ทำให้ตัวแบบออกมาน่าสนใจมากๆ ค๊า

ชอบ ชอบ...:flower:

kamtorn
3rd August 2010, 23:29
สวยครับ.. และได้แง่คิดอะไรดีๆ อีกเยอะเลยสำหรับกระทู้นี้ ขอบคุณครับ

pakonking
4th August 2010, 02:00
สวยงามมาดเลยครับ

หลวงลายไทย
4th August 2010, 09:09
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
กระทู้ภาพก็อาจจะไม่ตรงรสนิยมชาวPortrait ส่วนใหญ่
ชื่อกระทู้ก็ไม่ดึงดูด เพราะไม่ได้ชื่อน้องแอนที่บ้านหรู น้องหญิงที่สวนรถรางครับ
แม้จะไม่มีอะไรที่ดึงดูด แต่สมาชิกก็เข้ามาตอบกันมากครับ
ขอบคุณทุกท่านครับ
.........

สวยงามมากครับพี่หลวง ว่าแต่ถ่ายที่ไหนครับเนี่ย

ป.ล. ใช่ตึกร้างที่เมืองทองธานีหรือเปล่าครับ?

สถานที่คือตึกร้างเมืองทองครับ
...................

โดยรวมแจ่มมากครับ ไม่ว่าแสง องค์ประกอบ concept และการ process

จริง ๆ แล้วผมเห็นคำว่า Building กะว่าจะเข้ามาดูภาพชุดอาคารแปลก ๆ แต่เป็นแนวนี้ก็ดีครับ

..
.. สวยใส.. ขาวเนียน.. กลายเป็นขนมไปเลย.. พอเจอแนวไม่สวยใสแบบนี้.. .. :Smiles2: :Smiles2: ชอบ concept การจัดไฟ post #5 ครับ.. เดี๋ยวต้องหัดลองดูบ้าง... set นี้เยี่ยมมากครับ.. (น่าจะมีงานแบบนี้บ้างใน ThaiD..)
..
.. ว่าแต่ว่าผมกะจะเข้ามาดูงาน Landscape ของพี่หลวงๆ.. ซะหน่อย..

งั้นกระทู้หน้า สัญญาครับว่าจะนำภาพLand&Life มาลงครับ

ที่จริงภาพแนว Land&Life ผมมีเยอะมากครับ แต่ไม่ค่อยได้Post ครับ
เคยPost ในบางสถานที่แล้วโดนบางท่านพูดจาถากถาง main subject ที่ผมนำเสนอ
ผมรู้สึกว่า เค้าไม่ใช้เกียรติกับบุคคลที่เข้ามาในภาพถ่ายผมครับ
ไม่ชอบภาพที่ผมถ่าย ไม่ว่ากันครับ เป็นเรื่องของรสนิยม
แต่การดูถูกความเป็นมนุษย์ ของบุคคลที่เข้ามาในภาพของผม เป็นการกระทำไม่สมควรครับ
จากนั้นเลยไม่ค่อยPostภาพแนวLand&Life ครับ
ก็มีPostบ้าง โดยมากจะเป็นเวปเล็กๆที่อบอุ่นรู้จักกันเกือบทุกคนครับ

ภาพแนวนั้น ผมค่อนข้างหวงนะครับ นั่นเป็นอีกเหตุผลที่ไม่ค่อยpost
เพราะหลายภาพมันได้มายากครับ ยากจริงๆครับ

ภาพนางแบบนั้นมีเงินจ้างมีConcept เราก็มีทางได้ภาพแล้วครับ (ถ้าฝีมือไม่แย่เกินไป)

แต่ภาพLand&Life มีเงินอย่างเดียวไม่พอครับ
ต้องมีความพยายาม อดทน และรู้จักการรอคอยครับ ทำไมเด็กสมัยนี้ไม่ค่อยจะยอมคอยอะไรเลยก็ไม่ทราบ
ต้องรู้จักธรรมชาติว่าควรไปเวลาไหน
และการจะรู้จักธรรมชาติได้ดีขนาดนั้น ต้องเข้าสัมผัสธรรมชาติแบบละเมียดเท่านั้นครับ

ส่วนภาพLife หลายภาพต้องใช้จิตวิทยา คุยกับmain subject จนเค้าไว้ใจ
ต้องเข้าใจชีวิตเค้า จึงจะคุยกับเค้ารู้เรื่องจนเค้ายอม Still Life ให้เราถ่ายนะครับ

Post ภาพLand@Life ซักกระทู้แล้วกันนะครับ
ภาพPortrait แนวดุดันไม่สวยใส อย่างกระทู้นี้ก็ยังมีคนเข้ามาดู
งั้นLand and Life ก็น่าจะมีสมาชิกสนใจบ้างแหละน่า
เผื่อว่าจะได้มีสมาชิกสนใจถ่ายภาพหลากหลายแนวมากขึ้น

IamEOS
4th August 2010, 09:27
ถ้าผมมีความตั้งใจทำงานได้สักครึ่งนี้
ก็วิเศษแล้วครับ

mpao
4th August 2010, 10:28
สวยครับ โดยเฉพาะแสง สวยมากจริง
ชอบพื้นที่เป็นกระจกแตก มันสวยแปลกตาดีครับ

gopfaster
4th August 2010, 10:58
:bucha:จะขอคอยติดตามชมผลงานนะครับ น่าทึ่งจริงๆเลย(ผมถ่ายยังไม่ติดฝุ่นพี่หลวงเลย)

modern_d
4th August 2010, 11:28
นานๆ จะได้ดูภาพแนวนี้ซะที
ชอบ #2 กับ #8 มากที่สุดเลย...
ชอบแสง rim light มากเลยครับ

อันนี้ คหสต ของผมคนเดียวนะครับ :redface:

เท่าที่ดูกระทู้ที่นี่
สมาชิกไทยดี นิยมถ่ายภาพportrait กัน หลายท่านเลยนะครับ
ภาพPortrait ที่นี่ โดยมากเกือบทั้งหมดจะเป็นภาพสวยใสครับ
ใช่แล้วล่ะครับ อาจจะเป็นเพราะว่ามันอาจจะถ่ายง่ายกว่าแบบอื่น (แบบว่า..ทั่วๆไป ซื้อง่าย ขายคล่อง)
หรืออาจจะเป็นเพราะคนถ่ายก็ชอบ ผู้ถูกถ่ายก็ถูกใจสไตล์สวยใส :camera:

โดยปรกติแล้วผมไม่ค่อยได้ถ่ายภาพสวยใสนักครับ แต่กระทู้ผมที่Post ที่ไทยดี โดยมากผมจะคัดมาแต่สวยใส
เพราะมีหลายท่านบอกว่า ถ้าจะPost ในไทยดี นำภาพดุดันคอนทราสจัดมาPost อาจจะเสียของได้
โดยส่วนตัวผมว่า ไม่ค่อยมีใครถ่ายแนวนี้มาโพสมากกว่าครับ (มันคงถ่ายยาก)
(เคยเห็นแต่คอนทราสหนักๆ จนเส้นผมรวมกันเป็นปื้นๆ เลย) :x:
เลยได้ดูแต่สวยใสไร้เดียงสา น่ารัก แอ๊บแบ๊ว
นำของดีมาPostให้ชมกัน ...ไม่เสียของหรอกครับ (โพสบ่อยๆ ยิ่งดี อยากดู)

ขอขอบคุณที่กรุณามาแบ่งปันแนวคิดในการถ่าย portrait ในอีกแง่มุมหนึ่ง...

และอยากให้คุณ หลวงลายไทย แบ่งปันแนวคิดการถ่าย portrait แบบอื่นๆ เพิ่มเติม
เพื่อไว้เป็นทางเลือกสำหรับเพื่อนสมาชิกที่ชอบถ่ายportrait...

ถ้าจะให้เหมาะจัดทริปเป็นกลุ่มย่อย (ไม่เกิน 10 คน) ไปหัดถ่าย portrait ก็ดีนะครับ (จัดแล้วบอกผมด้วยนะครับ)
มาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นแค่นี้ล่ะครับ
สวัสดีครับ :hi:

NoWay
4th August 2010, 20:02
สนับสนุนงานขายไอเดีย ไม่ขายแต่หน้าตานางเเบบในไทยดีครับ

:clap::clap::clap:

wimsaab
4th August 2010, 20:06
งามมากๆ

asiaphoto
4th August 2010, 21:18
สถานที่เหมือนจะเป็นโกดังร้าง แต่กลับสามารถถ่ายทอดอารมณ์จากภาพได้ดีเยี่ยมจริงๆ

iamjunjaw
5th August 2010, 13:34
จะบอกว่าแอบโดนใจมากๆ
โดยส่วนตัวชอบอะไรที่จัดๆ ดิบๆ แรงๆ อะไรที่แปลกและแหวกจะชอบมากๆๆๆๆๆ
ด้วยความที่ชอบโทนทึมๆ อยู่แล้ว ภาพเซตนี้เลยได้ใจไปเต็มๆ เลยคร๊าาาาา

อยากถ่ายได้แบบนี้บ้างง่ะ

แพรวแสง
6th August 2010, 03:13
คนหน้าตาดี ไม่สู้ คนมีใจเป็นผู้ให้

รูปสวย และสวยมาก แต่ที่สวยงามยิ่งกว่า ประเสริฐยิ่งกว่า คือจิตใจที่เป็น "ผู้ให้"

สนับสนุนแนวคิดในการถ่ายภาพเชิงนี้ และสนับสนุนแนวคิดในการแบ่งปันเช่นนี้ครับ

gaygolf
11th August 2010, 17:57
พี่หลวงลายไทย ผมขอ m พี่หน่อยจิคับ อยากฝากตัวเป็นศิษย์

pm มานะคับ หากเป็นการรบกวน ก็ไม่เปงไร คับ

หลวงลายไทย
13th August 2010, 10:01
พี่หลวงลายไทย ผมขอ m พี่หน่อยจิคับ อยากฝากตัวเป็นศิษย์

pm มานะคับ หากเป็นการรบกวน ก็ไม่เปงไร คับ
ไม่ได้เป็นการรบกวนอะไรนะครับ
เพียงแต่ว่าผมไม่ได้เล่น M นะซิครับ (คนหลงยุคครับ):redface::redface::redface:
ถ้าสงสัยเรื่องไหนก็ถามได้นะครับ ถ้าไม่เกินปัญญาผม ผมจะมาตอบให้นะครับ
รอชมงานของคุณgaygolf ชุดต่อไปครับ เห็นว่าจะไปถ่ายวันศุกร์วันนี้ใช่ไหมครับ

Withan
13th August 2010, 10:21
สวยครับ ถ้าแฟลชสตูหลังนางแบบสายไฟรั่ว ที่สะท้อนนี่น้ำจริงใช่ไหมครับ

znoiz
13th August 2010, 12:00
เข้ามาชมอีกรอบค่ะ

ดูรอบแรกดูแบบตื่นเต้น ตื่นตาตื่นใจ (แนวแรงดีค่ะชอบ)
ดูรอบหลังดูแบบพิจารณา เผื่อเอาไปปรับใช้กับตัวองบ้าง
ดูรอบถัดมาดูความงดงามและจินตนาการค่ะ
ขอบคุณสำหรับความรู้ค่ะ

pokko
15th August 2010, 03:06
สุดยอด!!!

หลวงลายไทย
16th August 2010, 17:53
สวยครับ ถ้าแฟลชสตูหลังนางแบบสายไฟรั่ว ที่สะท้อนนี่น้ำจริงใช่ไหมครับ

ใช่ครับ ของจริงครับ
ที่จริงมันคือฉนวนหุ้มสายไฟที่ช่างก่อสร้างทิ้งไว้นะครับ เลยเอามาเข้าเฟรมครับ

OLYMPUS_TT
16th August 2010, 19:37
......
Post ภาพLand@Life ซักกระทู้แล้วกันนะครับ
ภาพPortrait แนวดุดันไม่สวยใส อย่างกระทู้นี้ก็ยังมีคนเข้ามาดู
งั้นLand and Life ก็น่าจะมีสมาชิกสนใจบ้างแหละน่า
เผื่อว่าจะได้มีสมาชิกสนใจถ่ายภาพหลากหลายแนวมากขึ้น

สวยมากมายครับ โดยส่วนตัวไม่เคยถ่ายภาำพแบบที่มี Concept แบบนี้เลย
มีแต่เจออะไรก็ถ่ายๆไป ตามสถานการณ์ เหมือนอาจารย์ท่านนึงทีทำกับข้าวในทีวี :Smiles2:

สงสัยต้องคิดใหม่ ทำใหม่แล้วครับ จะได้มีงานดีๆเก็บไว้ให้คุ้มค่า เงินที่ซื้ออุปกรณ์ไปตั้งมากมาย :<

chakangraw
16th August 2010, 22:07
มีแววตาทุกภาพเลยครับ สวยครับ

TMJ
16th August 2010, 23:20
ขอบคุณครับสำหรับภาพ รวมถึงเทคนิคในแต่ละภาพครับ
อยากให้มีกระทู้แบบนี้บ่อยๆจัง

photo boy
24th August 2010, 00:43
Oh God! O.O........ สุดยอดดดดดดดดเลยฮะ! ToT

jirawutpin
8th September 2010, 15:54
ยอดเยี่ยม ^ ^

Auh Cassanova
9th September 2010, 03:02
มือโปรตัวจริงครับ

Sompol
10th September 2010, 11:03
สุดยอดครับพี่หลวงฯ นานๆ เอามาฝากทีเยี่ยมจริงๆครับ....:flower:
นึกว่าปีนหน้าผา ล่องแคนนูอย่างเดียวซะอีกครับ...:drool:

Dezzilla
20th September 2010, 18:53
เอามาให้ชมกันที่ไร อยากจะออกไปถ่ายรูปเมื่อนั้น
ชอบการprocessเซตนี้มากครับ

asiaphoto
20th September 2010, 19:23
มาทักทายคุณหลวงซักครั้ง จะได้เห็นว่า ผมติดตามผลงานคุณหลวงจริง มืออาชีพก็คือมืออาชีพจริงๆ ครับ

devilman368
10th December 2010, 00:55
ชอบแสงชุดนี้จริงๆ

tumzmoddum
2nd February 2011, 00:32
อย่าเรียกว่าชอบเลยครับ เรียกว่ารักเลยต่างหาก สำหรับผมนะ

bowwboza
2nd February 2011, 11:22
แนวนี้ชอบสุด ๆ เยียมไปเลยครับ

sompoach
7th June 2011, 00:06
สวยงามครับ...ขอบคุณสำหรับภาพที่ดีๆครับ..

KAKAKUP
10th June 2011, 14:49
สวยครับดูแปลกตาจริงๆ อย่างที่ พี่หลวงลายไทย เกริ่นไว้ตอนแรกเลยครับ...แบบว่าดุดัน รูปแรกกลัวกระจกจะบาดน้องแบบจังครับ ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆและมุมมองของผู้ถ่ายภาพครับ :clap::clap::clap::clap::clap: