PDA

View Full Version : ThaiDphoto Portrait Trip ครั้งแรกเลยค่ะ

Jo_ZooZaa
20th July 2010, 20:12
ขอคำแนะนำด้วยนะคะ!!..ครั้งแรกกับการถ่าย Portrait เลยค่ะ (กลุ่มสีส้มค่ะ) ทีแรกก็รู้สึกเหมือนถูกบังคับให้ไป แต่พอได้ไปเจอนางแบบ และ TeamLeader แล้วความรู้สึกเปลี่ยนไปเลยค่ะ ชักจะชอบถ่ายรูปซะแล้วซิ..ปกติแล้วจะเป็นแบบซะมากกว่า..แต่คราวนี้แอบมาดูนางแบบโพสต์ท่าค่ะ ^^ สวยดีจะได้จำไปใช้ ส่วนTeamLeaderและ Staff ก็ใจดีคอยให้คำแนะนำตลอดเวลาเลยค่ะ ทำให้ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเยอะเลย ขอบคุณมากนะคะ

Jo_ZooZaa
20th July 2010, 20:24
อยากถ่ายแบบเต็มตัวมากเลยค่ะ แต่ว่ารูปที่ถ่ายออกมาไม่ค่อยสวย เพราะว่าโดนวางยาเรื่องแสง เลยเลือกรูปที่เหมือนกับแอบยืนถ่ายข้างหลังมาแทน (โดนพี่ๆ เพื่อนร่วมทริปบังอะค่ะ!!) แต่พี่staff ก็คอยแหวกทางให้ ^^ ขอบคุณมากนะคะ

Jo_ZooZaa
20th July 2010, 20:30
ฐานนี้แดดร้อนมากเลยค่ะ แบบก็น่ารัก หมีก็น่ารัก ยังงัยก็ขอคำแนะนำด้วยนะคะ:clap:ส่วนตัวแล้วชอบรูปที่ 3 มากเลยค่ะ เล็งตั้งนานอ่ะ กว่าจะได้ ^^

Jo_ZooZaa
20th July 2010, 20:33
ถ่ายยากที่สุดเลยค่ะ กว่าจะได้มาแต่ละภาพ ต้องให้พี่ staff คอยดูให้ ><" ขอบคุณพี่ๆ staff นะคะ

umo
20th July 2010, 21:05
อ่า น้องตัวเล็กที่ไปกับแฟนนี่เอง

beauty shot น้องนก รูปที่สาม สวยครับ แสงนุ่มนวล

klassicart
20th July 2010, 21:32
น้องเค้าถ่ายเก่งกว่าผมอีกง่ะ

Benz_GiG
21st July 2010, 17:04
EF 135 L สีมันสวยอย่างนี้นี่เอง.... สงสัยกระเป๋าเบาอีกแล้วเรา เฮ้อ!

mpao
21st July 2010, 21:09
ตัวเล็กแต่ฝีมือไม่เล็กครับ
สวยดีครับ

แพรวแสง
21st July 2010, 22:27
ตอบโจทย์ได้ดีแม้ช่วงเลนส์จะมีมุมแคบไปนิดนะครับ

ผมเคยตั้งข้อสังเกตหลายครั้งแล้ว กระทู้นี้ก็ยืนยันด้วยหลักฐานในภาพทั้งชุด
การจับจังหวะที่เป็นธรรมชาติของแบบ ถือเป็นจุดสะกดสายตาที่โดดเด่นที่สุด

ไม่เพียงได้ Eye contact เท่านั้น จังหวะสีหน้าท่าทาง
ก็ยังมีแรงดึงดูด สร้างความน่าติดตามชวนมอง

เรื่องที่ต้องเสริมคือ การเข้าใจระบบกล้องโดยเฉพาะ White Balance ซึ่งยังมีแกว่งให้เห็นบ้าง
โดยเฉพาะชุดน้องนก นอกนั้นถือว่าสวยงามครับ

Override2Zion
22nd July 2010, 00:35
Nice series of photos. For portraits, the catchlights in the eyes are important. They add life to the subjects in the images. :)

PuiKung
22nd July 2010, 04:36
ชอบภาพน้องนกรูปสุดท้ายเป็นพิเศษครับ

push
22nd July 2010, 09:00
ถ่ายได้สวยดีนะคับ :thumbup:

modern_d
22nd July 2010, 09:29
:hi: สวัสดีครับ
ถ่ายมาสีสวยดีครับ
ชอบรูปน้องนกรูปสุดท้ายครับ

Jo_ZooZaa
22nd July 2010, 10:02
:P:P:P

Couleurs
22nd July 2010, 11:08
สวัสดีครับ
ภาพสวยมากครับ โดยเฉพาะ set น้องนก กลุ่มผมไม่มีโอกาสถ่ายมุมกับประตูเลย ชอบมุมนี้มาก
อาจจะจำ log in กันไม่ได้ ผมเป็นคนนั่งใกล้ๆในห้อง ตำแหน่งถัดไปอีกคนน่ะครับ
:clap::thumbup:

Pichaione007
22nd July 2010, 12:14
สวยงามมากเลยครับ....ชอบๆ .....

Jo_ZooZaa
22nd July 2010, 12:15
สวัสดีครับ
ภาพสวยมากครับ โดยเฉพาะ set น้องนก กลุ่มผมไม่มีโอกาสถ่ายมุมกับประตูเลย ชอบมุมนี้มาก
อาจจะจำ log in กันไม่ได้ ผมเป็นคนนั่งใกล้ๆในห้อง ตำแหน่งถัดไปอีกคนน่ะครับ
:clap::thumbup:
จำได้แล้วค่ะ..ขอบคุณที่ชมนะคะ ^^!! ชมกันแบบนี้เดี๋ยวรีบกลับไปหัดถ่ายรูปเลยค่ะ..จะได้เอามาอวดอีก..555

kingley
22nd July 2010, 13:12
เก่งครับ ตัวเล็กไม่เกี่ยงกล้องใหญ่ เลนส์ยาว อนาคต (อีก) ไกล
อยู่กลุ่มสีส้ม ฮอลแลนด์ เหมือนกัน

ohoono
22nd July 2010, 13:23
ถ่ายสวยมากครับ เลิกเป็นแบบแล้วมาเป็นคนถ่ายแบบเต็มตัวได้แล้วนะครับ :good:

อยู่สีส้มฮอลแลนด์เหมือนกันครับ :Smiles2:

znoiz
22nd July 2010, 13:32
นางแบบก็สวย + คนถ่ายก็น่ารักค่ะ :flower:

reddevil.j
22nd July 2010, 14:56
ชอบรูปปิดครับ ผมสีเขียวประเทศอะไรดีหว่า

oberon
23rd July 2010, 09:06
ขอคำแนะนำด้วยนะคะ!!..ครั้งแรกกับการถ่าย Portrait เลยค่ะ (กลุ่มสีส้มค่ะ) ทีแรกก็รู้สึกเหมือนถูกบังคับให้ไป แต่พอได้ไปเจอนางแบบ และ TeamLeader แล้วความรู้สึกเปลี่ยนไปเลยค่ะ ชักจะชอบถ่ายรูปซะแล้วซิ..ปกติแล้วจะเป็นแบบซะมากกว่า..แต่คราวนี้แอบมาดูนางแบบโพสต์ท่าค่ะ ^^ สวยดีจะได้จำไปใช้ ส่วนTeamLeaderและ Staff ก็ใจดีคอยให้คำแนะนำตลอดเวลาเลยค่ะ ทำให้ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเยอะเลย ขอบคุณมากนะคะ
... เริ่มชอบถ่ายรูปเป็นจุดเริ่มต้นของประสบการณ์แปลกใหม่ในชีวิตเลยครับ ... :yahoo:เอารูปมาฝากกันบ่อยๆ นะครับ :chat:

modern_d
23rd July 2010, 09:13
ชอบรูปปิดครับ ผมสีเขียวประเทศอะไรดีหว่า

เจ้าภาพ อาฟริกาใต้ครับ :banana:
ส่วนผมสีฟ้า....อิตาลี,ฝรั่งเศษ :rvd:
.
.
อ้าว.........ตกรอบแรกนี่ :knock:

dawee
27th July 2010, 20:33
น่าสงสารที่ได้พยายามแทรกตัว(ตัวเล็กหรือเปล่านิ)แต่ก็ได้ภาพสวยๆมาให้ชม..ชอบภาพสุดท้ายครับ

PARATT T.
28th July 2010, 03:17
..
..
.. แวะเข้ามาทักคนสีเดียวกันครับ.. " ครั้งแรกกับการถ่าย Portrait เลยค่ะ " ผีมือไม่ธรรมดาเลย.. อนาคตไกลแน่ครับ.. ... มีรูปมาฝากด้วยครับ.. ..เอ๊.. ว่าแต่พี่คนทางซ้ายถือ 70-200 f/2.8L ชื่ออะไรครับ.. .. :blink: