PDA

View Full Version : Portrait Trip#6 by Couleurs

Couleurs
20th July 2010, 09:39
เพื่อเป็นการระลึกถึงทริปนี้และ K.Soranont (กลัวเขียนภาษาไทยผิด) ขออนุญาติ Staff ใจดีตัดเอาข้อความบางส่วนของโปสเตอร์มาเป็นส่วนหนึ่งของกรอบภาพของผมด้วยน๊ะครับ เผื่อเวลาเห็นรูปนี้ภายหลังหรือจากห้องอื่นจะได้นึกถึงกัน
กระทู้นี้เป็นกระทู้แรกของผมเลยครับ
เริ่มจากภาพสุดท้ายก่อนเลยแล้วกันน๊ะครับ กับนางแบบน่รักทั้ง 4
:flower::flower::flower:

Set นี้ถ่ายด้วย D700+70-200N, Picture Control: Portrait ทั้งหมดน๊ะครับ
ภาพแรกไม่ได้แต่งอะไรแค่ย่อ + usm ใน PS ครับ WB: Auto

Couleurs
20th July 2010, 09:41
คนแรกน้องใบเตย
ผมแต่งนิดหน่อยพยายามให้ภาพออกโทนหวานๆนุ่มๆไม่รู้ใช้ได้หรือเปล่าเพราะยังแต่งภาพไม่ค่อยเป็น

Couleurs
20th July 2010, 09:42
candid ซักภาพ

Couleurs
20th July 2010, 09:46
คนต่อไปน้องแอน
ภาพนี้ปรับ exposure หน่อยครับ นอกนั้นก็ย่อ+usm ใน ps ครับ

Couleurs
20th July 2010, 09:47
Candid บ้าง เป็นจังหวะที่น้องเค๊าเปลี่ยนท่า

Couleurs
20th July 2010, 09:50
คนต่อมาน้องออมครับ

Couleurs
20th July 2010, 09:51
Candid อีก ภาพนี้แต่งให้ฟุ้งนิดหน่อยครับ

Couleurs
20th July 2010, 09:54
ต่อไปน้องนกครับ
ผมรู้สึกว่าน้องนกจะเป็นคนที่ตาสวย ดำสวย เป็นประกาย

Couleurs
20th July 2010, 09:59
ภาพนี้ไม่ทันตั้งตัว
ยกกล้องกดจังหวะที่น้องเค๊ากำลังจะโพสท่า ถ่ายมา under 1.5 stop ครับ มาดึงขึ้นใน LR ปรับเพิ่มสีเขียวเน้น background นิดหน่อย Auto WB ครับ

Couleurs
20th July 2010, 10:02
ภาพคู่บ้าง ปรับ exposure ใน LR, Auto WB ย่อ+usm ใน ps

Couleurs
20th July 2010, 10:06
ภาพสุดท้าย
ภาพคู่น้อง ออม+แอน ครับ
เดี๋ยววันหลังมาลงเพิ่มน๊ะครับ มีอะไรแนะนำน๊ะครับผมจะได้นำไปปรับปรุงแก้ใขต่อไป ขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมชมน๊ะครับ

Starter_kit
20th July 2010, 10:38
ชอบ #4 จัง

เอ้
20th July 2010, 10:58
งานโดยรวม การนำเสนอ มีรายละเอียดการทำภาพมาให้ เป็นอีกกระทู้ที่ดีครับ (Y)

Couleurs
20th July 2010, 13:18
ชอบ #4 จัง

งานโดยรวม การนำเสนอ มีรายละเอียดการทำภาพมาให้ เป็นอีกกระทู้ที่ดีครับ (Y)

ขอบคุณที่แวะเข้ามาชมครับ

แพรวแสง
20th July 2010, 17:41
สอบผ่านทุกเซ็ตครับ
พื้นฐานแน่นทั้งเรื่องแสงและองค์ประกอบ รวมถึงการควบคุมกล้อง
ทักนิดเดียวในภาพที่ 10 (พิจารณาความเรียบร้อยของชุดแต่งการสักนิด แม้มีการป้องกันแล้วก็ตาม)

Couleurs
21st July 2010, 13:04
สอบผ่านทุกเซ็ตครับ
พื้นฐานแน่นทั้งเรื่องแสงและองค์ประกอบ รวมถึงการควบคุมกล้อง
ทักนิดเดียวในภาพที่ 10 (พิจารณาความเรียบร้อยของชุดแต่งการสักนิด แม้มีการป้องกันแล้วก็ตาม)

ขอบคุณมากครับ

Couleurs
21st July 2010, 13:06
เป็นภาพ Set 2 ครับ
เอามาแชร์กันครับ
ผมจะลงรูปพร้อมแนวคิดว่าผมมีแนวคิดในการถ่ายภาพอย่างไร เพื่อให้คนอื่นเข้าใจภาพมากผมมากขึ้น ในด้านการถ่ายรูปผมน่าจะถือว่าประสบการณ์ในการถ่ายภาพน้อยมาก ไม่ได้ถ่ายบ่อย เลยจะเอาแนวคิดออกมาแชร์เพื่อจะได้รู้ว่าแนวคิดผมยังขาดตรงไหนหรือถ่ายมาแล้วตอบโจทย์ของภาพได้หมดหรือเปล่าและก็อยากจะได้คำแนะนำจากท่านอื่นที่เพื่อจะได้นำไปปรับปรุงการถ่ายต่อไป
ถ่ายเสร็จแล้วต้องไป process เพิ่มอะไรบ้าง เพราะผมมาหัดแต่งภาพโดย LR เมื่อไม่นาน
ภาพจากมุมกล้อง D700+70-200N

ภาพน้องใบเตย
แนวคิดในการวางภาพ
ผมเลือกมุมมีเส่นนำสายตาที่เป็นขอบปูนเข้ามาในframe นิดหน่อยแล้วเลือกมุมกล้องโดยเลือกสีฉากหลังเป็นสีเขียวของต้นไม้+โบเก้เข้ามาตัดกับตัวแบบ อยากโทนภาพโดยรวมดูสดใสขึ้น แต่ถ่ายออกมาไม่ได้ดั่งใจเท่าไหร่
Process อะไรบ้าง
รูปนี้ปรับwhite balance ในLR เพิ่มสีโทนอุ่นขึ้นหน่อยจากเดิมที่set ค่าที่auto เนื่องจากสะท้อนจากรีเฟล็กที่เข้ามาเป็นสีค่อนข้างขาวออกอมฟ้านิดๆแต่ก็ยังดูเหมือนไม่โอเคเท่าไหร่ใครมีเทคนิคดีๆช่วยแนะนำหน่อยน๊ะครับจากนั้นปรับค่าลดค่าexposure + ดึงสีสดขึ้นนิดหน่อยแล้วย่อ+usm ในps ครับ

Couleurs
21st July 2010, 13:06
ภาพน้องใบเตย
มุมบังคับครับขยับไปไหนไม่ได้ มุมธรรมดา แต่ภาพนี้เน้นจะที่ action และสีหน้าและพยายามจับ eye contactของนางแบบมากกว่า
ภาพนี้มีปัญหาเรื่อง white balance เหมือนกัน รูปนี้ปรับ white balance ใน LR เพิ่มสีโทนอุ่นขึ้นเหมือนภาพแรก แต่ก็ยังดูเหมือนไม่โอเคเท่าไหร่ ทำตาให้หายแดงเนื่องจากตอนเช้าน้องเค้าตาแดง จากนั้นปรับค่า ลดค่า exposure นิดหน่อย แล้ว ย่อ+usm ใน ps ครับ

Couleurs
21st July 2010, 13:07
ภาพน้องแอน
พยายาม candid จับอารมณ์ของตัวแบบ และเลือกจังหวะที่ตาน้องชำเลืองไปกระทบกับแสงพอดีเพื่อให้ได้แววตา และใช้ร่มสีแดงมาจัดองค์ประกอบร่วม
ภาพนี้ Auto white balance ครับ จากนั้นปรับค่า ลดค่า exposure นิดหน่อย แล้ว ย่อ+usm ใน ps ครับ

Couleurs
21st July 2010, 13:08
ภาพน้องแอน
พยายาม candid จับอารมณ์ของตัวแบบคล้ายภาพแรกครับ แต่จัดแกนที่เด่นๆ 3 เส้นใน frame คือ 1 แกนร่มเอียง ขนานไปกับการตัวนางแบบที่เอียงและแกนของ background ต้นไม้ด้านหลังให้ไปในแนวเดียวกัน และศรีษะของนางแบบบางส่วนของลำตัวให้อยู่บนฉากหลังสีอ่อนเพื่อให้ตัวแบบเด่นขึ้น
ภาพนี้ Auto white balance ครับ จากนั้นปรับค่า ลดค่า exposure เพื่อลด contrast ของแสงเงาบนตัวแบบนิดหน่อย แล้ว ย่อ+usm ใน ps ครับ

Couleurs
21st July 2010, 13:09
ภาพน้องแอน
รออยู่นานเมือ่ไหรน้องเค๊าจะจับร่มแล้วหันมา ถ่ายมุมเลือก background สีเขียวเรียบๆ+แสงลอดติดโบเก้นิดหน่อย
ภาพนี้ Auto white balance ครับ รูปนี้แสงนุ่มหน่อยไม่ค่อยได้ปรับอะไรมาก แล้ว ย่อ+usm ใน ps ครับ

Couleurs
21st July 2010, 13:10
ภาพน้องออม
ตามโจทย์คุณหลวงลายไทยให้ถ่ายหลังดำ แต่มุมผมบังคับมีเขียวก็พยายามวางสีเขียวไม่กระทบตัวแบบ( staff ไม่ได้บังคับให้อยู่มุมนั้นซะหน่อยดันไปอยู่เอง)
ภาพนี้ Auto white balance ครับ รูปนี้แสงนุ่มหน่อยไม่ค่อยได้ปรับอะไรมาก แล้ว ย่อ+usm ใน ps ครับ

Couleurs
21st July 2010, 13:11
ภาพน้องออม
ตั้งใจ close up ไปที่ใบหน้าของน้องแอนเพื่อถ่ายทอดอารมณ์ของการแลบลิ้น(แต่ไม่ปลิ้นตา) ซึ่งรู้สึกว่าผมยังทำได้ไม่ค่อยดี ใครมีคำแนะนำดีๆช่วยบอกด้วยน๊ะครับ
ภาพนี้ Auto white balance ครับ รูปนี้แสงนุ่มไม่ค่อยได้ปรับอะไรมาก ปรับแค่ความสว่างของภาพ แล้ว ย่อ+usm ใน ps ครับ

Couleurs
21st July 2010, 13:12
ภาพน้องออม
อยากถ่ายเต็มตัวบ้าง เพราะเป็นฐานเดียวที่มีโอกาส
ภาพนี้ Auto white balance ครับ รูปนี้แสงนุ่มไม่ค่อยได้ปรับอะไรมาก ปรับแค่ความสว่างของภาพ แล้ว ย่อ+usm ใน ps ครับ

Couleurs
21st July 2010, 13:13
ภาพน้องนก
Candid จับสีหน้าท่าทางของน้องนก

Couleurs
21st July 2010, 13:13
ภาพน้องนก
เป็น 1 ใน 2 ภาพ ที่ถ่ายจากเลนส์ไวด์ 14-24N ภาพนี้ตั้งใจวางแบบไว้ที่กลางภาพ ถ่ายที่ระยะ 24 มม. ให้ดูจมไปกับหมอน แต่ขามาไม่หมดผมเลือกตัดออกเพราะผมอยากให้หมอนดูแน่นเฟรมหน่อยเพราะตรงปลายขาน้องเค๊าไม่มีหมอนเลย
ภาพนี้ ปรับแก้ white balance รูปนี้ผมแต่งให้ดูฟุ๊งๆหน่อยเพราะเพราะอยากให้ soft ลง ปรับ exposure และ fill light ลบเงาให้ภาพดู soft ลง แล้ว ย่อ+usm ใน ps ครับ

Couleurs
21st July 2010, 13:14
ภาพน้องนก
เป็นอีกภาพ ที่ถ่ายจากเลนส์ไวด์ 14-24N ถ่ายที่ระยะ 24 มม. ให้ดูจมไปกับหมอน แต่ใช้หมอนเป็น foreground ให้ภาพดูเต็มๆ frame มีการคร๊อปและหมุมภาพบ้างเนื่องจากถ่ายมาเอียง(อันนี้น่าจะเป็นผลจากการไม่เคยหัดใช้เลนส์ไวด์ถ่ายภาพคน ต้องฝึกหน่อย)
ภาพนี้ ปรับแก้ เหมือนภาพข้างบนครับ

Couleurs
21st July 2010, 13:15
ภาพคู่น้องนกกับน้องใบเตย
มีเส้นนำสายตา รอจังหวะแล้วกดครับ
ภาพนี้ Auto white balance ปรับ brightness และปรับสีเขียว background ด้านหลังนิดหน่อยเพื่อให้ตัวแบบเด่นขึ้น แล้ว ย่อ+usm ใน ps ครับ

Couleurs
21st July 2010, 13:15
ภาพคู่น้องแอนกับน้องออม
รอจังหวะแล้วกดครับ
ภาพนี้ Auto white balance ปรับ brightness และปรับสีเขียว background ด้านหลังนิดหน่อยเพื่อให้ตัวแบบเด่นขึ้น แล้ว ย่อ+usm ใน ps ครับ คล้ายๆภาพบนครับ

วันนี้ก็มีสิ่งที่จะแชร์แลกเปลี่ยนกันแค่นี้ครับ
ยินดีรับฟังความคิดเห็นเพิ่มเติมเพื่อจะได้นำไปปรับปรุงแก้ไขต่อไปและขอบคุณที่แวะเข้ามาชมครับ

umo
21st July 2010, 14:11
พลัง VR Nano โอ้ววว

หลวงลายไทย
21st July 2010, 16:36
Post#26 ปลายขาน้องนกมาลงที่จุดอ่อนของ14-24 พอดี ภาพเลยผิดส่วนไปมากครับ
ส่วนภาพอื่นๆ บอกได้สั้นๆว่า....
สุดยอดครับ
เราเจอของจริงเข้าแล้วครับ
ภาพสวยงาม วางองค์ประกอปภาพได้น่าสนใจยิ่ง
และที่โดดเด่นมากคือ ไม่มีภาพใดเลยที่สายตาจมครับได้ประกายตาทุกภาพและ ทั้งหมดนี้ทำให้ภาพมีImpactมาก ชนิดที่ผมดูแล้วดูอีกครับ
เยี่ยมมากๆครับ ในสายตาผม นี่เป็นอีกหนึ่งกระทู้ที่ยอดเยี่ยมของทริปนี้ครับ:clap::clap::clap:

reddevil.j
21st July 2010, 16:41
รูปโดยรวมงามมากครับ

เห็นกระทู้นี้ ละลายไปเลย

นายเคน
21st July 2010, 18:29
สวยทุกภาพเลยครับ อยากถ่ายได้แบบนี้จัง:knock:

modern_d
21st July 2010, 21:40
สวยมากๆครับ :thumbup:
สีสด คมดีจัง :clap:
อืม...D700 กำลังอยากได้เลย

Couleurs
22nd July 2010, 09:33
Post#26 ปลายขาน้องนกมาลงที่จุดอ่อนของ14-24 พอดี ภาพเลยผิดส่วนไปมากครับ
ส่วนภาพอื่นๆ บอกได้สั้นๆว่า....
สุดยอดครับ
เราเจอของจริงเข้าแล้วครับ
ภาพสวยงาม วางองค์ประกอปภาพได้น่าสนใจยิ่ง
และที่โดดเด่นมากคือ ไม่มีภาพใดเลยที่สายตาจมครับได้ประกายตาทุกภาพและ ทั้งหมดนี้ทำให้ภาพมีImpactมาก ชนิดที่ผมดูแล้วดูอีกครับ
เยี่ยมมากๆครับ ในสายตาผม นี่เป็นอีกหนึ่งกระทู้ที่ยอดเยี่ยมของทริปนี้ครับ:clap::clap::clap:

ขอบคุณมากครับคุณหลวงฯ
จุดนี้ต้องขอขอบคุณกระทู้โพสภาพของคุณหลวงที่ถ่ายที่ Palio ,เขาใหญ่ ผมได้มีโอกาสเข้าไปดูและได้มีโอกาสได้พูดคุยกับคุณหลวงในกระทู้และที่ชอบคือคุณคุณหลวงมีคำอธิบายประกอบภาพด้วยพูดถึงการเลือก backgroud การคำนึงถึงโทนสีของภาพ มันทำให้ผมได้คิดว่าเวลาถ่ายภาพต้องคิดถึงอะไรบ้าง และโจทย์ของทริปนี้ในใจผมคือต้องดึงประกายตาและ eye contract ของนางแบบออกมาให้ได้ บางครั้งเวลาหามุมจะมีบางจุดที่ยืนถ่ายยังไงตาก็จมผมก็จะเปลี่ยนมุม(หลังจากกลับมาไล่ดูภาพก็เลยข้อสันนิฐานส่วนตัวว่า คือเราต้องหามุมตกกระทบของแสงที่ดวงตานางแบบให้ได้ไม่รู้ถูกรึเปล่าเพราะไม่มีค่อยความรู้เรื่องทฤษฎีถ่ายภาพเท่าไหร่)
แต่กลับมานั่งดูก็มีภาพขาดๆแหว่งๆเยอะเหมือนกัน รู้สึกเสียดายบางช็อตที่พลาด
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆมากครับคุณหลวง
:Smiles2::Smiles2::Smiles2:

Couleurs
22nd July 2010, 09:42
รูปโดยรวมงามมากครับ

เห็นกระทู้นี้ ละลายไปเลย

ภาพคุณผมก็ชอบเหมือนกันเสียดายลงภาพน้อยไปหน่อย
:Smiles2:

สวยทุกภาพเลยครับ อยากถ่ายได้แบบนี้จัง:knock:
สวัสดีครับ ขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมชม:Smiles2:

สวยมากๆครับ :thumbup:
สีสด คมดีจัง :clap:
อืม...D700 กำลังอยากได้เลย
ขอบคุณครับ ที่เข้ามาชม:Smiles2:

หลวงลายไทย
22nd July 2010, 09:52
จากกลับมาไล่ดูภาพก็เลยข้อสันนิฐานส่วนตัวว่า คือเราต้องหามุมตกกระทบของแสงที่ดวงตานางแบบให้ได้ไม่รู้ถูกรึเปล่าเพราะไม่มีค่อยความรู้เรื่องทฤษฎีถ่ายภาพเท่าไหร่)

ครับ ผมใช้วิธีนี้แหละครับ ที่เอาประกายตานางแบบ (ไม่ทราบเหมือนกันครับ ว่าวิธีนี้ถูกต้องหรือเปล่าครับ รอผู้รู้มาเฉลยครับ)
ถ้าใช้แฟลชหรือรีเฟล็กก็สะดวกหน่อย แต่ถ้าไม่มีทั้งสองอย่างผมใช้วิธีนี้แหละครับ
ด้วยวิธีนี้ เราจะมีภาพอีกแบบคือ แม้ไม่ได้สายตา(เพราะ บางทีต้องให้นางแบบหันไปทางอื่นไม่มองกล้อง) แต่เราก็ได้แววตาครับ

ภาพที่ไม่ได้สายตาแต่ได้แววตา หลายครั้งภาพมีเรื่องราวไม่น้อยเลยครับ

ทริปนี้เห็นได้เลยว่า เราไม่ได้ภาพสวยๆกลับมาเท่านั้น แต่เราได้แนวคิดและทริคถ่ายภาพมาเพิ่มด้วยครับ
ทริปนี้นอกจากจะได้ระลึกถึงเพื่อนที่จากไปแล้ว ผมและทีมงานยังหวังว่าไทยดีจะมีตากล้องจากทริปนี้ นำงานดีๆมาแบ่งปันกันที่ห้องPost ภาพอีกหลายท่านเลยครับ

ขอบคุณสำหรับภาพถ่ายและแนวคิดที่ลึกซึ้งในการนำเสนอภาพถ่ายมาแบ่งปันกันครับ

ผมขอกดVote ให้กระทู้นี้ครับ

Couleurs
22nd July 2010, 11:53
ครับ ผมใช้วิธีนี้แหละครับ ที่เอาประกายตานางแบบ (ไม่ทราบเหมือนกันครับ ว่าวิธีนี้ถูกต้องหรือเปล่าครับ รอผู้รู้มาเฉลยครับ)
ถ้าใช้แฟลชหรือรีเฟล็กก็สะดวกหน่อย แต่ถ้าไม่มีทั้งสองอย่างผมใช้วิธีนี้แหละครับ
ด้วยวิธีนี้ เราจะมีภาพอีกแบบคือ แม้ไม่ได้สายตา(เพราะ บางทีต้องให้นางแบบหันไปทางอื่นไม่มองกล้อง) แต่เราก็ได้แววตาครับ

ภาพที่ไม่ได้สายตาแต่ได้แววตา หลายครั้งภาพมีเรื่องราวไม่น้อยเลยครับ

ทริปนี้เห็นได้เลยว่า เราไม่ได้ภาพสวยๆกลับมาเท่านั้น แต่เราได้แนวคิดและทริคถ่ายภาพมาเพิ่มด้วยครับ
ทริปนี้นอกจากจะได้ระลึกถึงเพื่อนที่จากไปแล้ว ผมและทีมงานยังหวังว่าไทยดีจะมีตากล้องจากทริปนี้ นำงานดีๆมาแบ่งปันกันที่ห้องPost ภาพอีกหลายท่านเลยครับ

ขอบคุณสำหรับภาพถ่ายและแนวคิดที่ลึกซึ้งในการนำเสนอภาพถ่ายมาแบ่งปันกันครับ

ผมขอกดVote ให้กระทู้นี้ครับ

ขอบคุณมากครับคุณหลวง

ใช่ครับ ทริปนี้ได้แนวคิดดีๆกลับมาหลายอย่าง
ผมพยายามเขียนข้อความบรรยายประกอบภาพ เพราะผมเป็นอีกหนึ่งคนที่เคยได้รับประโยชน์จากอ่านสิ่งเหล่านี้ ก็เลยอยากจะต่อยอดสิ่งดีๆแบบนี้หรือมาแชร์ความคิดเห็นกัน แต่ผมก็ไม่ได้มีความรู้เรื่องทฤษฎีถ่ายภาพเท่าไหร่ แต่ที่ตั้งใจเขียนเพราะว่าถ้าเผื่อสิ่งที่คิดมันผิดหรือไม่ใช่แล้วมีคนทักท้วงเราก็จะได้รู้ตัวเพื่อไปปรับปรุง แต่ถ้าเป็นประโยชน์กับคนอื่นบ้างก็ดีใจครับ

และก็ดีใจที่ได้รู้จัก staff ของ web นี้ครับ
:chat:

Jo_ZooZaa
22nd July 2010, 13:27
เห็นด้วยกับอันนี้ค่ะ..ได้อะไรดีๆกลับมาเยอะเลย^^ ถ่ายรูปเป็นแล้วววว..เย้!!

Couleurs
22nd July 2010, 17:04
เห็นด้วยกับอันนี้ค่ะ..ได้อะไรดีๆกลับมาเยอะเลย^^ ถ่ายรูปเป็นแล้วววว..เย้!!

ขอบคุณที่แวะเข้ามาเยี่ยมชม
ตัวเล็กแต่ฝีมือไม่เบาเลยน๊ะครับ

jewjr
23rd July 2010, 10:39
ชอบทุกภาพเลยครับ โดยเฉพาะภาพ Candid น้องแอน...เยี่ยมเลยครับ
(อยากได้ Nano จังเลย)

Couleurs
23rd July 2010, 14:47
ชอบทุกภาพเลยครับ โดยเฉพาะภาพ Candid น้องแอน...เยี่ยมเลยครับ
(อยากได้ Nano จังเลย)

ขอบคุณครับที่แวะเข้ามาเยี่ยมชม
(เจ้า nano นี้มาอยู่กับผมได้งัยก็ไม่รู้ เดินออกจากร้านมายังงงๆ เหมือนโดนสะกด เดินตัวลอยเลย)

Couleurs
23rd July 2010, 20:13
มาลงรูปเพิ่มครับและอยากได้ความคิดเห็นจากเพื่อนร่วมทริปมาแชร์กัน วิจารณ์ได้เลยน๊ะครับว่าภาพไหนไม่ดีตรงไหน ยินดีรับฟังเพื่อจะได้ปรับปรุงให้ดีกว่านี้ครับ ขอลงแยกเป็นฐานๆ เลือกน้องแอนมาก่อนเพราะดูแล้วเป็นภาพที่ไม่ต้องแต่ง

ภาพน้องแอน
ได้ยิน staff ด้านหลังบอกว่า “น้องแอนโชว์ curve หน่อย” โจทย์ใหม่ จริงๆผมอยากถ่ายออกมาให้ดูเซ็กซี่หน่อย ก็เลยพยายาม close เข้าไปให้ได้มากที่สุดเพื่อเน้นท่าทางของน้องเค๊า แต่เหมือนยังไม่ค่อยได้ดั่งใจ ยังนึกไม่ออกว่าภาพขาดอะไรใครมีเทคนิคช่วยแนะนำด้วยน๊ะครับ(ห้ามบอกว่าเสื้อผ้าเยอะไปน๊ะครับ)
ภาพนี้Auto white balance ครับและไม่ได้แต่งอะไรครับ ย่อ+usm ในps ครับ

Couleurs
23rd July 2010, 20:16
ภาพน้องแอน
อีกรูปครับ รูปนี้จัดแบบตัดขอบล่างของภาพเหนือเข่านิดหนึ่ง (กลับมาดูนั่งเปรียบเทียบภาพบนกับภาพล่างแล้วผมรู้สึกว่าการจัดภาพแบบนี้ทำให้นางแบบดูขายาวขึ้น ไม่รู้ว่าเป็นอย่างนั้นรึเปล่า)
ภาพนี้Auto white balance ครับและไม่ได้แต่งอะไรครับ ย่อ+usm ในps ครับ

Couleurs
23rd July 2010, 20:17
ภาพน้องแอน
อยากจะลองเอียงกล้องหน่อยเพื่อให้ดูแปลกตา แต่อยากถามท่านอื่นเหมือนกันว่าการเอียงภาพอย่างนี้มันขัดตารึเปล่าอยากรู้ว่าคิดอย่างไรกันบ้าง
:<

Couleurs
23rd July 2010, 20:18
ภาพน้องแอน
พยายามจับอารมณ์และสีหน้าของนางแบบ เลือกวางภาพแนวนอนครับ เพราะอยากได้ background กว้าง แต่มีร่มแลบเข้ามาหน่อย อยากถามท่านอื่นว่ามันทำให้รูปดูไม่ดีรึเปล่า ส่วนตัวชอบรูปนี้เพราะสีหน้าและแววตาของน้องแอนเพราะรู้สึกว่าดูสดใสดี และค่อนข้างพอใจกับมุมนี้ในเรื่องของสภาพแสงที่กระทบตัวแบบที่ดูลงตัว

ขอบคุณทุกท่านที่แวะเข้ามาเยี่ยมชมครับ
:flower:

แพรวแสง
27th July 2010, 06:36
ภาพน้องแอน
อยากจะลองเอียงกล้องหน่อยเพื่อให้ดูแปลกตา แต่อยากถามท่านอื่นเหมือนกันว่าการเอียงภาพอย่างนี้มันขัดตารึเปล่าอยากรู้ว่าคิดอย่างไรกันบ้าง
:<

เป็นการเอียงที่ผมเห็นว่ายังไม่ลงตัวนักนะครับ

ผมมีไอเดียเสนอ, เวลาที่เพื่อนๆถามผมว่า ... ภาพอย่างนี้ต้องใช้ F เท่าไหร่ถึงจะดี?

ผมถามกลับ ... รู้ใช่ไหมว่า F น้อยๆได้ภาพชัดตื้น F มากๆได้ภาพชัดลึก?

ถ้ารู้ ก็ลองถามตัวเองดูก่อนว่า จะใช้ชัดตื้นเพื่ออะไร หรือใช้ชัดลึกเพื่ออะไร ถ้าตอบได้ ก็ให้ถ่ายด้วยค่าประมาณนั้น เพราะเหตุผลนั้น

เช่นเดียวกัน

ถ้าจะเอียงกล้อง ก็ลองถามตัวเองดูนะครับว่าจะเอียงกล้องไปทำไม

- เอียงเพราะต้องการหลบวัตถุอื่นๆ
- เอียงเพราะแบบเอียงตัวแล้วดูสวยกว่าตั้งตรงหรือแนวนอน
- เอียงเพราะ ฯลฯ

ใช้เหตุผลในขณะนั้นที่ตอบตัวเองนั่นแหละครับ

ยังเอิญมีมีตัวอย่างภาพเอียงๆ แบบมีสูตรมาให้ชมพอดี อาจไม่ใช่ภาพที่ดี แต่คงพอบอกเป็นแนวทางได้ในระดับหนึ่งนะครับ

ใครใช้ LR อยู่ เวลาจะครอปก็กดปุ่ม O (ตัวโอ) วนไปเรื่อยๆนะครับ มีสูตรให้เลือกใช้หลายสูตรทีเดียว ตั้งแต่จุดตัดเก้าช่อง, Golden Ratio, Golden section และในภาพคือ Golden Triangle ครับ

Couleurs
27th July 2010, 08:07
เป็นการเอียงที่ผมเห็นว่ายังไม่ลงตัวนักนะครับ

ผมมีไอเดียเสนอ, เวลาที่เพื่อนๆถามผมว่า ... ภาพอย่างนี้ต้องใช้ F เท่าไหร่ถึงจะดี?

ผมถามกลับ ... รู้ใช่ไหมว่า F น้อยๆได้ภาพชัดตื้น F มากๆได้ภาพชัดลึก?

ถ้ารู้ ก็ลองถามตัวเองดูก่อนว่า จะใช้ชัดตื้นเพื่ออะไร หรือใช้ชัดลึกเพื่ออะไร ถ้าตอบได้ ก็ให้ถ่ายด้วยค่าประมาณนั้น เพราะเหตุผลนั้น

เช่นเดียวกัน

ถ้าจะเอียงกล้อง ก็ลองถามตัวเองดูนะครับว่าจะเอียงกล้องไปทำไม

- เอียงเพราะต้องการหลบวัตถุอื่นๆ
- เอียงเพราะแบบเอียงตัวแล้วดูสวยกว่าตั้งตรงหรือแนวนอน
- เอียงเพราะ ฯลฯ

ใช้เหตุผลในขณะนั้นที่ตอบตัวเองนั่นแหละครับ

ยังเอิญมีมีตัวอย่างภาพเอียงๆ แบบมีสูตรมาให้ชมพอดี อาจไม่ใช่ภาพที่ดี แต่คงพอบอกเป็นแนวทางได้ในระดับหนึ่งนะครับ

ใครใช้ LR อยู่ เวลาจะครอปก็กดปุ่ม O (ตัวโอ) วนไปเรื่อยๆนะครับ มีสูตรให้เลือกใช้หลายสูตรทีเดียว ตั้งแต่จุดตัดเก้าช่อง, Golden Ratio, Golden section และในภาพคือ Golden Triangle ครับ

ขอบคุณมากครับคุณแพรวแสง สำหรับคำแนะนำดีๆ
ทำให้ผมเข้าใจและมองเห็นภาพชัดเจนขึ้นเลยครับ ได้ความรู้เยอะขึ้นมากเลย ทั้งจากกระทู้ของคนอื่นที่ staff ช่วยกันตอบและตรวจการบ้านของสมาชิกและผมได้เข้าไปอ่านแล้วได้อะไรดีๆกลับอีกมาอีกมากมายครับ

หลวงลายไทย
27th July 2010, 11:11
ภาพน้องแอน
พยายามจับอารมณ์และสีหน้าของนางแบบ เลือกวางภาพแนวนอนครับ เพราะอยากได้ background กว้าง แต่มีร่มแลบเข้ามาหน่อย อยากถามท่านอื่นว่ามันทำให้รูปดูไม่ดีรึเปล่า ส่วนตัวชอบรูปนี้เพราะสีหน้าและแววตาของน้องแอนเพราะรู้สึกว่าดูสดใสดี และค่อนข้างพอใจกับมุมนี้ในเรื่องของสภาพแสงที่กระทบตัวแบบที่ดูลงตัว

แต่มีร่มแลบเข้ามาหน่อย อยากถามท่านอื่นว่ามันทำให้รูปดูไม่ดีรึเปล่า
ด้วยสายตาผม ผมชอบภาพในแบบMood and Tone นะครับ
ดังนั้น ร่มที่เข้ามา มันทำให้ภาพดูไม่ดีครับ เพราะไม่ได้มีส่วนในๆเลยที่ช่วยส่งเสริมเรื่องราวให้ภาพครับ
นอกจากจะไม่เสริมแล้วยังทำให้ภาพโดดโทนและแย่งซีนนางแบบด้วยครับ
ดึงสายตาคนมองภาพไปจากนางแบบพอสมควรครับ

ส่วนแสงเงาและอารมณ์นางแบบที่ถ่ายทอดออกมาในแบบสดใส สมบูรณ์แบบแล้วครับ

TRYtoBEpro
27th July 2010, 11:22
ภาพน้องแอน

ขอบคุณทุกท่านที่แวะเข้ามาเยี่ยมชมครับ
:flower:

ดูแล้ว อ่านแล้ว ท่านอื่นแนะนำไปแล้ว ขอชื่นชมก่อนว่า ภาพในชุดนี้ สวยเยอะเลยครับ
ผมขอ เติมนิดละกัน ผมว่า ถ่ายมาสั้นไปครับ หมายถึง น่าจะถ่ายให้เห็นตัวน้องแอน ได้มากกว่านี้ ภาพนี้ ตัดมาสูง น่าจะเก็บให้เห็นได้ถึงระดับ ต่ำกว่าเข็มขัดนะครับ ดูแล้ว เหมือนตัวขาด -ดูลอยๆ ไม่ค่อยสมส่วน กับภาพแบบ แนวนอน พื้นที่ไ่ม่ค่อยลงตัวนะครับ
1 ความเห็นครับ

Couleurs
27th July 2010, 13:30
แต่มีร่มแลบเข้ามาหน่อย อยากถามท่านอื่นว่ามันทำให้รูปดูไม่ดีรึเปล่า
ด้วยสายตาผม ผมชอบภาพในแบบMood and Tone นะครับ
ดังนั้น ร่มที่เข้ามา มันทำให้ภาพดูไม่ดีครับ เพราะไม่ได้มีส่วนในๆเลยที่ช่วยส่งเสริมเรื่องราวให้ภาพครับ
นอกจากจะไม่เสริมแล้วยังทำให้ภาพโดดโทนและแย่งซีนนางแบบด้วยครับ
ดึงสายตาคนมองภาพไปจากนางแบบพอสมควรครับ

ส่วนแสงเงาและอารมณ์นางแบบที่ถ่ายทอดออกมาในแบบสดใส สมบูรณ์แบบแล้วครับ

ขอบคุณมากครับคุณหลวงครับที่เข้ามาตรวจการบ้าน ยอมรับว่ารูปนี้ผมพยายามฝืนกับการจัดองค์ประกอบแบบนี้ เหมือนเป็นการถ่ายแบบลองผิดลองถูกเนื่องจากไม่ค่อยแม่นเรื่องทฤษฎีถ่ายภาพเท่าไหร่ ภาพก็เลยออกมาเป็นอย่างคุณหลวงลายไทย comment ซึ่งเป็นความเห็นที่มีค่าสำหรับทริปนี้ของผม บางภาพที่พลาดครั้งนี้+ความเห็นของ staff ได้สอนผมหลายอย่าง เดี๋ยวจะมาลงรูปเพิ่มเพื่อขอตรวจการบ้านเพิ่มอีกครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

Couleurs
27th July 2010, 13:39
ดูแล้ว อ่านแล้ว ท่านอื่นแนะนำไปแล้ว ขอชื่นชมก่อนว่า ภาพในชุดนี้ สวยเยอะเลยครับ
ผมขอ เติมนิดละกัน ผมว่า ถ่ายมาสั้นไปครับ หมายถึง น่าจะถ่ายให้เห็นตัวน้องแอน ได้มากกว่านี้ ภาพนี้ ตัดมาสูง น่าจะเก็บให้เห็นได้ถึงระดับ ต่ำกว่าเข็มขัดนะครับ ดูแล้ว เหมือนตัวขาด -ดูลอยๆ ไม่ค่อยสมส่วน กับภาพแบบ แนวนอน พื้นที่ไ่ม่ค่อยลงตัวนะครับ
1 ความเห็นครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับความเห็นคุณ TRYtoBEpro ซึ่งผมก็ยอมรับว่าเป็นอย่างที่คุณ TRYtoBEpro ให้ความเห็นไว้จริงๆ ขอบคุณที่ทำให้ผมเห็นอีกจุดที่หลงลืมไป คราวหน้าจะได้ปรับปรุงให้ดีขึ้นครับ ยินดีรับฟังความคิดเห็นเรื่อยๆน๊ะครับ

PARATT T.
28th July 2010, 05:06
..
..
.. เป็นกระทู้ที่ดีมากกระทู้นึงครับ (Y) .. สวยเยอะมากครับโดยเฉพาะ set น้องแอน #19, #21 .. ผมพลาด Location ตรงนี้ไปน่าเสียดายมากๆ รูปที่ถ่ายกับร่มสวยครับ.. ..ชอบ :good: ... ไม่ทราบว่า คุณ Couleurs ใส่เสื้อแขนยาวสีขาวกางเกงสีครีมใช่ไหมครับ.. .. หวังว่าคงมีโอกาสได้ถ่ายรูปด้วยกันอีกนะครับ.. :welcome:

Couleurs
28th July 2010, 19:54
..
..
.. เป็นกระทู้ที่ดีมากกระทู้นึงครับ (Y) .. สวยเยอะมากครับโดยเฉพาะ set น้องแอน #19, #21 .. ผมพลาด Location ตรงนี้ไปน่าเสียดายมากๆ รูปที่ถ่ายกับร่มสวยครับ.. ..ชอบ :good: ... ไม่ทราบว่า คุณ Couleurs ใส่เสื้อแขนยาวสีขาวกางเกงสีครีมใช่ไหมครับ.. .. หวังว่าคงมีโอกาสได้ถ่ายรูปด้วยกันอีกนะครับ.. :welcome:

ใช่ครับ ผมใส่เสื้อแขนยาวสีขาว+กางเกงลูกฟูกสีครีม อยู่สีฟ้า ว่าแต่ทำไมรู้หล่ะครับ..
ขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมชมน๊ะครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ
:welcome: :chat:

Couleurs
28th July 2010, 21:17
มาส่งการบ้านและขอคำแนะนำเพิ่มเติมครับ โดยขอเก็บตกภาพน้องแอนต่อน๊ะครับและจะแยกโพสตามฐาน โดยภาพชุดนี้เป็นภาพที่ staff ให้โจทย์ไว้คือเรื่องแสงด้านข้าง

ข้อมูลภาพ ISO 400 / 175 mm. / F2.8 / 1/200 sec. / Auto white balance
พยามยามรอจังหวะการหันหน้าและหาองศาที่แสงลงบนใบหน้าน้องแอนให้ความแตกต่างของแสงไม่มากเกินไป
ภาพนี้ผมถ่ายโอเวอร์ไปประมาณ .5 สต็อปมาปรับลด exposure + recovery ส่วนที่เป็นไฮไลท์ใน LRแล้ว ย่อ+usm ในps ครับ

ขอเล่าประสบการณ์ที่ได้จากฐานนี้เพิ่มเติมด้วยแล้วกันน๊ะครับ ตรงนี้เป็นจุดแรกของฐานที่ 2 (หลังจากที่ยังงงๆจากฐานที่ 1 อยู่ว่าถ่ายไม่ได้อย่างที่ตั้งใจเลย) ตรงนี้เป็นฐานที่ทำให้ผมรู้ว่ามันมีบางมุมที่เป็นจุดอับ เช่นมุมบริเวณที่ยืนตรงนี้ภาพผมไม่ได้ประกายตาของนางแบบเลยตอนเวลาที่นางแบบหันหน้ามาที่กล้องผม กลับกันจะได้ประกายตาเวลาที่นางแบบหันหน้าไปด้านข้างหรือทางอื่น ตรงจุดนี้ถือว่าเป็นโชคดีของผมที่ดูหลังกล้องแล้วสังเกตเห็นได้ทันเลยเปลี่ยนมุมได้ทัน

Couleurs
28th July 2010, 21:19
ข้อมูลภาพ ISO 400 / 135 mm. / F2.8 / 1/320 sec. / Auto white balance
พยายามรอจังหวะการหันหน้าและสายตานางแบบแล้ว candid ครับ
ภาพนี้ปรับลด exposure + recovery ส่วนที่เป็นไฮไลท์ใน LRนิดหน่อย แล้ว ย่อ+usm ในps ครับ

Couleurs
28th July 2010, 21:20
ข้อมูลภาพ ISO 400 / 135 mm. / F2.8 / 1/320 sec. / Auto white balance
พยายามรอจังหวะการหันหน้า เน้นประกายตาของนางแบบเพื่อถ่ายทอดอารมณ์แล้ว candid ครับ
ภาพนี้ปรับลด exposure + recovery ส่วนที่เป็นไฮไลท์ใน LRนิดหน่อย แล้ว ย่อ+usm ในps ครับ

วันนี้ขอลงแค่นี้ก่อนน๊ะครับ ขอบคุณสำหรับทุกความเห็น + คำแนะนำดีๆและทุกคนที่แวะเข้ามาเยี่ยมชมครับ

แพรวแสง
30th July 2010, 00:06
มาส่งการบ้านและขอคำแนะนำเพิ่มเติมครับ โดยขอเก็บตกภาพน้องแอนต่อน๊ะครับและจะแยกโพสตามฐาน โดยภาพชุดนี้เป็นภาพที่ staff ให้โจทย์ไว้คือเรื่องแสงด้านข้าง

ข้อมูลภาพ ISO 400 / 175 mm. / F2.8 / 1/200 sec. / Auto white balance
พยามยามรอจังหวะการหันหน้าและหาองศาที่แสงลงบนใบหน้าน้องแอนให้ความแตกต่างของแสงไม่มากเกินไป
ภาพนี้ผมถ่ายโอเวอร์ไปประมาณ .5 สต็อปมาปรับลด exposure + recovery ส่วนที่เป็นไฮไลท์ใน LRแล้ว ย่อ+usm ในps ครับ

ขอเล่าประสบการณ์ที่ได้จากฐานนี้เพิ่มเติมด้วยแล้วกันน๊ะครับ ตรงนี้เป็นจุดแรกของฐานที่ 2 (หลังจากที่ยังงงๆจากฐานที่ 1 อยู่ว่าถ่ายไม่ได้อย่างที่ตั้งใจเลย) ตรงนี้เป็นฐานที่ทำให้ผมรู้ว่ามันมีบางมุมที่เป็นจุดอับ เช่นมุมบริเวณที่ยืนตรงนี้ภาพผมไม่ได้ประกายตาของนางแบบเลยตอนเวลาที่นางแบบหันหน้ามาที่กล้องผม กลับกันจะได้ประกายตาเวลาที่นางแบบหันหน้าไปด้านข้างหรือทางอื่น ตรงจุดนี้ถือว่าเป็นโชคดีของผมที่ดูหลังกล้องแล้วสังเกตเห็นได้ทันเลยเปลี่ยนมุมได้ทัน

ความยากในความง่ายของฐานนี้ ก็คือจุดที่คุณสังเกตเห็นนี่แหละครับ

นอกจากเรื่องการคุมปริมาณแสง (สว่าง-พอดี-มืด) สิ่งที่ถูก Staff บังคับให้ถ่ายคือ "มุม" แต่สิ่งที่ไม่ได้บอกหรือบอกแล้วแต่อาจไม่ทั่วถึงคือ "จังหวะ"

เรื่องของ "จังหวะ" ผมมั่นใจว่าเมื่อมาถึงจุดที่นำภาพนี้มาโพสต์ได้ ย่อมมีความเข้าใจในระดับหนึ่งแล้ว หากวันหนึ่งที่คุณจะต้องถ่ายภาพในสถานการณ์หรือสภาพแสงประมาณนี้ ทางออกก็ขึ้นอยู่กับว่าผู้ถ่ายจะเลือกวิธีไหน

ย้ายแบบ Fill Flash หรือขอสายตาอย่างเดียว หน้าไม่ต้องหันมา ฯลฯ

"จุดอับ" ในเงื่อนไขนี้ คือมุมที่เข้าข่ายย้อนแสง เพราะมีปริมาณของแสงที่ย้อนมาสูงเกินไป ถ้าฉากหลังสว่างพอดี แบบต้องหน้ามืด แต่ถ้าหน้าแบบพอดี ฉากจะสว่างโพลน-ขาดรายละเอียด

มุมที่ถูกต้อง คือ มุมตามแสง แต่จะได้ภาพที่แบนและขาดมิติ แต่ถ้าต้องการความสมบูรณ์ขึ้นไป ต้องเบี่ยงมุมจากมุมข้างต้นออกมาประมาณ 40-60 องศา ซึ่งมุมนั้นจะอยู่ตรงบริเวณทางเดินพอดีๆ (ดูภาพที่ 57 นะครับ มุมนั้นแสงสวยมากทีเดียว นุ่มนวลและต่อเนื่อง)

มุมที่คุณใช้ในภาพนี้ อยู่เกือบ 90 องศา แต่เพราะแบบหันไปทางแสง จึงได้ภาพที่มีมิติ แม้จะไม่ได้สายตาของแบบ แต่ได้ "แววตา" ที่มีพลังในการสื่อสาร และสะกดสายตาผู้ชมได้

เมื่อประกอบกับมุมตกกระทบของแสง ซึ่งมาจากทิศทางของแสง การสะท้อนของผิวในส่วนที่โดนแสง จะสว่างขึ้นมา และเกิดการไล่โทนจากส่วนสว่างไปหามืดอย่างเป็นระเบียบ

หวังว่า คุณและเพื่อนๆที่แวะเข้ามาชมภาพกระทู้นี้ คงได้ประโยน์บ้างไม่มากก็น้อยนะครับ

S&P
2nd August 2010, 16:00
ผมเข้ามาเปิดดูเกือบทุกกระทุ้ของ tip นี้ ได้ความรู้จาก staff มากมาย
แต่กระทู้นี้ได้ความรู้เพิ่มจากเจ้าของกระทู้ ที่ comment ข้อมูลภาพ แนวคิด
และ เทคนิค ต่าง ๆ ไว้ได้ละเอียดทีเดียว ขอบคุณ ครับ....

Couleurs
2nd August 2010, 19:25
ผมเข้ามาเปิดดูเกือบทุกกระทุ้ของ tip นี้ ได้ความรู้จาก staff มากมาย
แต่กระทู้นี้ได้ความรู้เพิ่มจากเจ้าของกระทู้ ที่ comment ข้อมูลภาพ แนวคิด
และ เทคนิค ต่าง ๆ ไว้ได้ละเอียดทีเดียว ขอบคุณ ครับ....

ขอบคุณครับ ที่แวะเข้ามาเยี่ยมชม

Couleurs
2nd August 2010, 19:42
ความยากในความง่ายของฐานนี้ ก็คือจุดที่คุณสังเกตเห็นนี่แหละครับ

นอกจากเรื่องการคุมปริมาณแสง (สว่าง-พอดี-มืด) สิ่งที่ถูก Staff บังคับให้ถ่ายคือ "มุม" แต่สิ่งที่ไม่ได้บอกหรือบอกแล้วแต่อาจไม่ทั่วถึงคือ "จังหวะ"

เรื่องของ "จังหวะ" ผมมั่นใจว่าเมื่อมาถึงจุดที่นำภาพนี้มาโพสต์ได้ ย่อมมีความเข้าใจในระดับหนึ่งแล้ว หากวันหนึ่งที่คุณจะต้องถ่ายภาพในสถานการณ์หรือสภาพแสงประมาณนี้ ทางออกก็ขึ้นอยู่กับว่าผู้ถ่ายจะเลือกวิธีไหน

ย้ายแบบ Fill Flash หรือขอสายตาอย่างเดียว หน้าไม่ต้องหันมา ฯลฯ

"จุดอับ" ในเงื่อนไขนี้ คือมุมที่เข้าข่ายย้อนแสง เพราะมีปริมาณของแสงที่ย้อนมาสูงเกินไป ถ้าฉากหลังสว่างพอดี แบบต้องหน้ามืด แต่ถ้าหน้าแบบพอดี ฉากจะสว่างโพลน-ขาดรายละเอียด

มุมที่ถูกต้อง คือ มุมตามแสง แต่จะได้ภาพที่แบนและขาดมิติ แต่ถ้าต้องการความสมบูรณ์ขึ้นไป ต้องเบี่ยงมุมจากมุมข้างต้นออกมาประมาณ 40-60 องศา ซึ่งมุมนั้นจะอยู่ตรงบริเวณทางเดินพอดีๆ (ดูภาพที่ 57 นะครับ มุมนั้นแสงสวยมากทีเดียว นุ่มนวลและต่อเนื่อง)

มุมที่คุณใช้ในภาพนี้ อยู่เกือบ 90 องศา แต่เพราะแบบหันไปทางแสง จึงได้ภาพที่มีมิติ แม้จะไม่ได้สายตาของแบบ แต่ได้ "แววตา" ที่มีพลังในการสื่อสาร และสะกดสายตาผู้ชมได้

เมื่อประกอบกับมุมตกกระทบของแสง ซึ่งมาจากทิศทางของแสง การสะท้อนของผิวในส่วนที่โดนแสง จะสว่างขึ้นมา และเกิดการไล่โทนจากส่วนสว่างไปหามืดอย่างเป็นระเบียบ

หวังว่า คุณและเพื่อนๆที่แวะเข้ามาชมภาพกระทู้นี้ คงได้ประโยน์บ้างไม่มากก็น้อยนะครับ

ขอบคุณคุณแพรวแสงมากครับสำหรับคำอธิบายที่ทำให้ผมเข้าใจเรื่องการถ่ายภาพเรื่องแสงและมุมกล้องเพิ่มขึ้นมากเลยครับ

inspire01
10th August 2010, 19:34
สวยงามมากครับ แสง เงา ดีครับ แบบเด่นขึ้นมาเลย อยากถ่าย portrait ให้ได้แบบนี้บ้างแต่ว่าฝีมือยังไม่ไปถึงไหนเลยครับ

Couleurs
11th August 2010, 09:33
สวยงามมากครับ แสง เงา ดีครับ แบบเด่นขึ้นมาเลย อยากถ่าย portrait ให้ได้แบบนี้บ้างแต่ว่าฝีมือยังไม่ไปถึงไหนเลยครับ

ขอบคุณที่แวะเข้ามาเยี่ยมชมครับ

znoiz
14th August 2010, 10:02
แวะมาดูกระทู้นี้อีกรอบนึงค่ะ มีรูปสวยๆเพิ่มขึ้นแยะเลยค่ะ ถ้ามีโอกาสอยากชมพอร์ดเทรดสวยๆอีกนะคะ

THAITUM
16th August 2010, 08:10
เข้ามาอ่านช้าไปแต่ได้อะไรดีๆเยอะเลยครับ ถ่ายได้สวยครับ:thumbup::thumbup::thumbup:

songtat
19th August 2010, 19:04
ชอบทุกภาพเลยครับ

ชมนางแบบในท่าทางต่าง ๆ เพลินดีคร้บ...

:clap:

wmoon
8th October 2010, 16:13
สวยน่ารักทุกคนเลยคับ

wmoon
8th October 2010, 16:20
สวยน่ารักทุกคนเลยคับ

seiya
13th October 2010, 16:20
สวยงาม น่ารักครับ

THAKHAM
13th November 2010, 16:58
สวยมากครับพี่ ยอดเยี่ยมจริงๆ
ได้ชมภาพสวยๆ+น่ารัก
และได้ทราบวิธีการคิดก่อนที่เราจะถ่ายภาพมา1ภาพ
วิธีการprocess ภาพเพื่อความสมบรูณ์ของภาพมากขึ้นไปอีก
แล้วก็มีเทคนิคดีดีให้เรียนรู้อีก