PDA

View Full Version : ขอคำติชมให้มือใหม่ด้วยครับ

jewjr
20th July 2010, 00:15
ก่อนอื่นต้องขอบคุณ Thaidphoto มากๆครับ ครั้งแรกในการถ่าย portrait แบบจริงจังของผม (กล้าๆกลัวๆ เหมือนกันไม่เคยถ่าย) ขอบคุณ Leader ทุกท่าน Staff ทุกคน สำหรับความรู้ใหม่ๆครับ

รูป Set นี้ บางรูป Crop / บางรูปปรับ White Balance / บางรูป + - Exposure แตกต่างกันออกไปช ใช้ Capture Nx2 ทั้งหมดครับ USM ใน Photoshop
ไม่ได้ retouch นางแบบ เพราะไม่ค่อยชำนาญ (กลัวเละครับ)

สิ่งที่ผมอยากให้ช่วยเน้นในการติชมคือ องค์ประกอบโดยรวมของภาพ
(อยากฝึกเรื่องนี้ให้ได้ก่อน แล้วค่อยฝึกเรื่องอื่นๆต่อไปครับ) ส่วนเรื่องอื่นๆก็ติชมได้เลยครับ อยากได้ความคิดเห็นในมุมมองอื่นๆบ้าง

ขอบคุณ Thaidphoto อีกครั้ง (จัดเร็วๆนะ คราวหน้าอยากไปอีกครับ...)

jewjr
20th July 2010, 00:16
set 1 ครับ เล่นกับ Perspective
แนวความคิด ผมพยายามให้มีเส้นต่างๆ เข้ามาช่วยครับ
เพื่อให้รูปมีความน่าสนใจมากขึ้นครับ

jewjr
20th July 2010, 00:18
set 1 ด้านนอก
ที่จริงกะไว้ว่าจะเก็บวิวให้มากกว่านี้
แต่ไม่รอดครับ ดูหลวมๆไปหน่อย
เลยได้แค่นี้ครับ

รูปในห้อง ถ่ายยากจริงๆ ถ้ามีโอกาสอยากลองใหม่ครับ
(รูปนี้ปรับแก้ไขสีครับ)

jewjr
20th July 2010, 00:21
set 2 Cut Hilight

ชอบมากครับ น้องนางแบบมีสีหน้าหลากหลายดี
แสงกำลังพอดี ปรับ under นิดหน่อย

รูป 3 โดนโคมไฟบัง เปลี่ยนวิกฤตเป็นโอกาสซะ...
จับเฉียงกับแนวน้องนางแบบพอดี

jewjr
20th July 2010, 00:22
set 2 ต่อครับ
เก็บฉากหลังเพิ่ม คุณ Noway แนะนำจุดตัด 9 ช่อง
คุณหลวงลายไทยแนะนำ Compose ครับ

รูป 3 โดนบังเหมือนเดิม ซ้ายคนบัง ขวาบันได
ทำมุมสามเหลี่ยมน้องนางแบบพอดี

jewjr
20th July 2010, 00:25
set 3 ครับ แสงสวยครับ แต่รูปเสียเยอะมาก
ขอบคุณ คุณ Dofjerk สำหรับเรื่อง flash ครับ
คุณโจ้สำหรับมุมมองใหม่ๆครับ

jewjr
20th July 2010, 00:26
set 3 ต่อครับ รูปนี้ไม่ใช่คิวเรียกนางแบบครับ อด eye contact เลย
กดไปเยอะเหมือนกัน แต่แนวขากับเก้าอี้มาพร้อมกัน
ขอกดหน่อยเถอะนะ

jewjr
20th July 2010, 00:27
เริ่ม set 4 เลย
รูปแรกโครงสร้าง บวกกับตีนตุ๊กแกสวยดี ขอ wide นิดๆครับ
รูปสอง มา crop เยอะมากครับ กะถ่าย wide กว่านี้ แต่ดูแล้วหลวมเกิน crop ซะหน่อย

jewjr
20th July 2010, 00:28
set 4 ครับ
รูปนี้ขอบคุณ Leader และ Staff ครับ เมื่อก่อนเจอกำแพงสีเรียบๆ
อย่างนี้ไม่ถ่ายเลย พอถ่ายออกมาดู 1 รูป เท่านั้นแหละกดไม่หยุดเลย

รูปนี้ตั้งใจทิ้ง Space ครับ จัดให้ลงจุดตัด 9 ช่อง แชะ ๆๆๆๆๆ

jewjr
20th July 2010, 00:30
ชุดรวมครับ
ข้อเสียผม คือ ไม่กล้าเรียกนางแบบ
ในหลายๆรูปของผมไม่มี eye contact เลยครับ
ไม่กล้าเรียกแข่งกับคนอื่น ก็ต้องอดไป...

jewjr
20th July 2010, 00:32
ชุดรวมต่อครับ ชุดนี้ยิงเป็น M16 เลยครับ
เปิด focus เป็น continue ต้นไผ่ก็สวย
ทางเดินก็เป็นเส้นนำสายตาดี
...เก็บให้หมดซะเลย...

jewjr
20th July 2010, 00:33
ชุดรวม(สะพาน)ครับ
รูปแรก ชอบรูปนี้ครับ แนวเฉียงของใบไม้ ลงมาที่ตัวแบบพอดี
เส้นของสะพาน เป็น perspective พอดีเหมือนกัน

รูปสองด้านซ้าย หา Foreground ซะหน่อย เดี๋ยวหลวมไป

jewjr
20th July 2010, 00:34
ลากันด้วยสาวสวยกับดอกไม้ครับ

ขอบคุณนางแบบทุกท่านครับ...

capture
20th July 2010, 01:05
ลงตัวครับ..ภาพสวย เข้าใจเรื่องขององค์ประกอบภาพดีเยี่ยมเลย

PuiKung
20th July 2010, 06:14
โอ้ว.. แบบนี้ไม่เรียกว่ามือใหม่แล้วครับ พี่ jewjr

mpao
20th July 2010, 07:32
ยีนยัน ครับไม่ใช่มือใหม่ ถ้ามือใหม่ ก็ อัจฉริยะ

Electron
20th July 2010, 07:34
ไม่ใช่ใหม่แล้วครับพี่จิ๋ว

ตอบเหมือนพี่หม่องเลย "องค์ประกอบลงตัว"

หลวงลายไทย
20th July 2010, 07:56
ฝีมือแบบนี้ไม่ใช่มือใหม่แล้วครับ
คอมโพ สมบูรณ์ ไม่มีขาดหลุด ทุกภาพมาด้วยความปราณีต
ภาพไม่ได้Process จนเกินงาม แม้ไม่ได้รีทัชนางแบบ แต่อาหารบางอย่างถ้ามันอร่อยกลมกล่อมอยู่แล้วก็ไม่จำเป็นต้องปรุง

เรื่องที่ถูกใจผมมากๆจนต้องชมดังๆคือการทิ้งSpace ในภาพเพื่อสร้างเรื่องราว ตรงนี้หางานดีๆดูได้ยากเต็มที แต่สำหรับชุดนี้ไร้ที่ติครับ
วางSpace ได้เหมาะเจาะลงตัว
ภาพที่เอียงกล้อง ดูปุ๊บรู้ปั๊บว่าเอียงเพื่ออะไร เป็นภาพที่เข้าถึงได้ง่าย ไม่เหมือนกับหลายๆกระทู้ที่เห็นคือ เอียงเอาเท่ห์ครับ
ปรบมือให้กับกระทู้นี้ครับ
:clap::clap::clap::clap:

ohoono
20th July 2010, 08:22
สวยหมดจรดทุกรูปจริงๆครับ โดยเฉพาะรูปที่ใช้เก้าอี้เป็นแนวระนาบ

ถ้าคุณ jewjr เป็นมือใหม่ ผมก็คงถ่ายรูปไม่เป็นแล้วครับ :thumbup:

znoiz
20th July 2010, 09:34
ชอบภาพน้องนกภาพที่สอง ค่ะวิจารณ์ไม่ค่อยเป็นแต่ดูแล้ชอบค่ะดูมันลงตัวดี แล้วก็ รูปน้องแอนกับน้องออม กำลังเดินรูปแรกชอบจังหวะที่กำลังก้าวขาดูมีชิวิตชีวาดีค่ะ ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆค่ะ(เซ็ตน้องออมนี่สวยทุกภาพเลยค่ะ)

Starter_kit
20th July 2010, 09:39
หมีกับสาวบนสะพาน ชอบมากๆ

Tornus
20th July 2010, 11:34
สวยมากครับ สวยโดยไม่ต้องรีทัชเลยครับ ภาพขนาดนี้ไม่ควรรีทัชหรอกครับ

jewjr
20th July 2010, 11:58
ขอบคุณทุกท่านมากครับสำหรับคำชม (ขอแชร์ข้อมูลครับ อาจจะเยอะไปหน่อย)

ผมเป็นมือใหม่จริงๆครับ (ไม่ใช่ว่าแกล้งเพื่อต้องการให้คนชม) ครั้งแรกในชีวิตที่ออกถ่าย portrait เลยครับ ไม่ค่อยมีเวลาไปถ่ายที่ไหน เนื่องจากงานที่ไม่เป็นเวลา ต้องดูแลลูก ส่วนใหญ่ก็จะถ่ายลูกนี่แหละ หรือตอนไปเที่ยวกับที่ office ครับ

ส่วนตัวผมยังรู้สึกว่ายังไม่ดีเท่าที่ควร ถ่ายมาตั้ง 700 กว่ารูป คัดออกมาได้ประมาณ 40 กว่ารูปที่พอใจครับ บางรูปก็มา crop เอาเพื่อจัด compose ใหม่
พยายามที่จะจบให้ได้ที่หลังกล้อง แต่ก็ยังไม่ดีพอ โชคดีที่เรียนทางด้าน art มาก็เลยพอจะเข้าใจเรื่ององค์ประกอบอยู่บ้างครับ

ส่วนครูของผมมี 2 คนครับ
1. ลูกสาวอายุ 1 ปี 1 เดือน พอๆกับอายุที่ผมจับกล้องครับ ก่อนหน้านี้ก็ถ่ายบ้างแต่ไม่จริงจัง
มาบ้าเอาก็ตอน 6 เดือนหลัง จับกล้องทุกวัน วันไหนไม่จับ นอนไม่หลับ ไม่ได้ถ่ายก็ขอเช็ดกล้องก็ยังดี ไม่ค่อยได้ออกไปไหน ก็ถ่ายที่บ้านนั่นแหละครับ ตู้ โต๊ะ เตียง ของเล่น พยายามถ่ายให้สวย ก็ฝึกไปเรื่อยครับ

2. Internet ครับ (โดยเฉพาะ thaidphoto ครับ) และ multiply ของท่านต่างๆ ซึ่งทำให้ผมได้มีมุมมองใหม่ๆ ก่อนถึงวันถ่าย ผมก็พยายามทำการบ้านศึกษางานของ Leader ทุกท่าน
(สุดยอดทุกท่านเลยครับ) หารูปแปลกๆจากใน flickr มาลองดู ลองถ่ายตามดู copy มั่ง ถ่ายเองมั่งครับ ผมให้ความสำคัญกับการจัด compose ครับ ในความคิดของผมแล้ว กล้อง เลนส์เดียวกัน ยืนอยู่ที่เดียวกัน แต่รูปออกมาไม่เหมือนกัน เหมือนเหล้าขวดเดียวกัน แต่ละคนชงแล้วก็ต่างรสชาติกันครับ 555

และอีกสิ่งหนึ่งที่ขาดไม่ได้ คือ D700 / 24-85 mm. / 70-300 mm. ถูกใจมากๆ กับอุปกรณ์ชุดนี้ครับ ไม่เสียดายเงินเลยจริงๆ (แต่ขนหน้าแข้งร่วงหมดเลย)

สุดท้ายนี้ ก็ขอขอบคุณอีกครั้งกับทุกคำชม ที่ทำให้ผมมีความตั้งใจมากขึ้นครับ
Thaidphoto ที่เปิดโอกาสให้ผมได้เรียนรู้สิ่งใหม่ๆ

แพรวแสง
20th July 2010, 16:39
ส่วนตัวผมยังรู้สึกว่ายังไม่ดีเท่าที่ควร ถ่ายมาตั้ง 700 กว่ารูป คัดออกมาได้ประมาณ 40 กว่ารูปที่พอใจครับ บางรูปก็มา crop เอาเพื่อจัด compose ใหม่
พยายามที่จะจบให้ได้ที่หลังกล้อง แต่ก็ยังไม่ดีพอ โชคดีที่เรียนทางด้าน art มาก็เลยพอจะเข้าใจเรื่ององค์ประกอบอยู่บ้างครับ

ทุกอย่างต้องมีครั้งแรกกันทั้งนั้นครับ ส่วนใหญ่ได้ภาพเนี้ยบๆที่คัดมาโชว์ได้สัก 10% สำหรับงานแบบนี้ ถือว่าปกติครับ

ชำนาญมากขึ้น อัตราส่วนจะเพิ่มขึ้นเอง ไม่ต้องกังวลนะครับ

ส่วนครูของผมมี 2 คนครับ
1. ลูกสาวอายุ 1 ปี 1 เดือน พอๆกับอายุที่ผมจับกล้องครับ ก่อนหน้านี้ก็ถ่ายบ้างแต่ไม่จริงจัง
มาบ้าเอาก็ตอน 6 เดือนหลัง จับกล้องทุกวัน วันไหนไม่จับ นอนไม่หลับ ไม่ได้ถ่ายก็ขอเช็ดกล้องก็ยังดี ไม่ค่อยได้ออกไปไหน ก็ถ่ายที่บ้านนั่นแหละครับ ตู้ โต๊ะ เตียง ของเล่น พยายามถ่ายให้สวย ก็ฝึกไปเรื่อยครับ

แบบที่ดีที่สุด สำหรับช่างภาพทุกท่าน รวมถึงอาจเป็นแรงบันดาลใจให้หันมาถ่ายรูป ก็คือ "ลูก" นี่แหละครับ

"ทำให้กลายเป็นอวัยวะที่ 33" เป็นประโยคหนึ่งที่ผมชอบ และจนกระทั่งวันนี้ ผมก็ยังมีกล้องถ่ายรูปติดหัวนอนทุกคืน ตื่นมาเป็นต้องจับกล้อง, ว่างั้นเถอะครับ

2. Internet ครับ (โดยเฉพาะ thaidphoto ครับ) และ multiply ของท่านต่างๆ ซึ่งทำให้ผมได้มีมุมมองใหม่ๆ ก่อนถึงวันถ่าย ผมก็พยายามทำการบ้านศึกษางานของ Leader ทุกท่าน
(สุดยอดทุกท่านเลยครับ) หารูปแปลกๆจากใน flickr มาลองดู ลองถ่ายตามดู copy มั่ง ถ่ายเองมั่งครับ ผมให้ความสำคัญกับการจัด compose ครับ ในความคิดของผมแล้ว กล้อง เลนส์เดียวกัน ยืนอยู่ที่เดียวกัน แต่รูปออกมาไม่เหมือนกัน เหมือนเหล้าขวดเดียวกัน แต่ละคนชงแล้วก็ต่างรสชาติกันครับ 555

Ira Block ช่างภาพชั้นนำต่างประเทศชั้นนำได้กล่าวไว้ว่า

"Photograph is Lighting and Composition"

คำตอบของภาพ (ที่มีคุณภาพ) ที่ดีในกระทู้นี้ อยู่ตรงนี้ และคุณได้แสดงให้เห็นถึงความเข้าใจนั้นแล้วครับ

jewjr
20th July 2010, 22:04
ขอบคุณครับ คุณแพรวแสง...

jewjr
21st July 2010, 09:44
ผมลองเขียนเพิ่มแนวความคิดในการถ่ายของผมเองครับ
ผิดถูกประการใด ชี้แนะด้วยครับ...

reddevil.j
21st July 2010, 15:54
โดยรวมงามมากครับ

ครั้งแรกแนวนี้ แต่งดงามครับ ปรบมือให้เลย

Couleurs
22nd July 2010, 16:46
ขอบอกว่าสวยงามมาก มุมกล้องสวย โทนสีก็สวย ประทับใจทุกๆภาพครับ

jewjr
23rd July 2010, 09:41
โดยรวมงามมากครับ

ครั้งแรกแนวนี้ แต่งดงามครับ ปรบมือให้เลย

ขอบอกว่าสวยงามมาก มุมกล้องสวย โทนสีก็สวย ประทับใจทุกๆภาพครับ

ขอบคุณที่เป็นกำลังใจให้ครับ...

modern_d
23rd July 2010, 16:47
โอ้...สวยทุกภาพเลยครับ
ยกนิ้วโป้งให้ 2 นิ้วเลย :thumbup: