PDA

View Full Version : ส่งการบ้านด้วยคนครับ

ohoono
19th July 2010, 08:18
ออกทริปกับไทยดีเป็นครั้งแรกครับ อยู่ทีมสีส้ม คราวนี้ได้อะไรๆกลับไปหลายอย่างเลยจากคนโหมด AV ได้กลายเป็นคนโหมด M กับเค้าซักที ต้องขอบคุณทีมงานทุกท่านที่คอยแนะนำในสิ่งที่เราๆลืมกันไป สำหรับผมโดนมากกับคำว่า เราชอบถ่ายคร๊อปกันโดยไม่สนใจฉากหลัง แบบนี้ถ่ายหลังบ้านก็ได้ ทำให้รู้ว่าการให้ความสำคัญกับองค์ประกอบอื่นๆนอกจากตัวแบบก็สำคัญเช่นกัน ลองมาชมผลงานกันครับ ติชมได้ไม่อั้น :good:

ฐานแรกน้องแอน

ohoono
19th July 2010, 08:21
ฐานที่สองน้องใบเตย

ohoono
19th July 2010, 08:23
ฐานที่สามน้องนก

ohoono
19th July 2010, 08:27
ฐานสี่น้องออม (สงสารน้องออมนึกถึงโฆษณาร้อนตับแตกเลย)

ohoono
19th July 2010, 08:29
ถ่ายคู่ ถ่ายหมู่

ohoono
19th July 2010, 08:31
ภาพเก็บตกช่วงท้าย

ohoono
19th July 2010, 08:33
เบื้องหลัง และที่สำคัญทีมงานเบื้องหลัง

ปล.ใครช่วยตอบผมทีเรียงจากซ้ายไปขวา แถวบนก่อนแล้วค่อยแถวล่าง ชื่ออะไรกันมั่งอะครับ

Palajin
19th July 2010, 08:51
รูปหมู่นี่เด่นจริงๆเลยผม
คนอื่นถือกล้องส่องนางแบบ ผมนั่งถือกล้อง มองนางแบบ ฮ่าๆๆ
รู้สึกเหมือนว่ารูปนี้ตั้งใจถ่ายผมป่ะเนี่ย ดูเส้นนำสายตาด้วยกระบอกดำขอบแดงทั้งหลาย มี space หน้าตัวผมด้วย ฮ่าๆๆ

ohoono
19th July 2010, 21:57
รูปหมู่นี่เด่นจริงๆเลยผม
คนอื่นถือกล้องส่องนางแบบ ผมนั่งถือกล้อง มองนางแบบ ฮ่าๆๆ
รู้สึกเหมือนว่ารูปนี้ตั้งใจถ่ายผมป่ะเนี่ย ดูเส้นนำสายตาด้วยกระบอกดำขอบแดงทั้งหลาย มี space หน้าตัวผมด้วย ฮ่าๆๆ

จิงๆแหะ ผมไม่ได้สังเกตุเลย แต่จะว่าไปท่าเหมือนกำลังเล็งเหลี่ยมอะไรซักอย่างเลยนะครับ

umo
19th July 2010, 22:02
อ้า รูปน้องแอนรูปที่สาม รูปก้มๆ มุมเดียวกับป๋มเลย ว้า
ซ้ำซะแระ

NoWay
19th July 2010, 23:35
คอมโพเยี่ยมทุกภาพครับ ไม่ธรรมดาเลย
ที่ผมชอบคือ ตอบ#3 ภาพ2 และ 3 ภาพ3 สวยเนี๊ยบมากครับ
ตอบ #4 ภาพ3 ตอบ6 ภาพแรกครับ สีสวยจริงๆ

capture
20th July 2010, 01:13
ภาพที่ 3 สวยมาก..ถ้าภาพนี้ process แค่การเปลี่ยนเป็น BW หมายความว่าคุณเข้าใจเรื่องการวัดแสงได้ดีมากเลยทีเดียว
โดยรวมภาพสวยครับ

ohoono
20th July 2010, 07:44
ภาพที่ 3 สวยมาก..ถ้าภาพนี้ process แค่การเปลี่ยนเป็น BW หมายความว่าคุณเข้าใจเรื่องการวัดแสงได้ดีมากเลยทีเดียว
โดยรวมภาพสวยครับ

ต้องยอมรับว่าภาพนี้ติดอันเดอร์ครับ แต่เป็นมุมที่ชอบมากยอมดันให้ภาพสว่างครับ :bucha:
สำหรับผมถ้าภาพเสียชอบทำให้เป็นขาวดำครับ เสียดาย อิอิ

งานนี้ต้องขอบคุณทีมงานทุกคนจริงๆ ปกติวัดแสงไม่เป็นเอาเสียเลย วันนี้ภาพเสียน้อยมาก ส่วนใหญ่จะเสียที่ฐาน 1

jewjr
20th July 2010, 10:59
ชอบภาพขาว-ดำมากๆครับ แจ่มจริงๆ

แพรวแสง
20th July 2010, 15:38
เซ็ตน้องแอน - ตอบโจทย์ได้ตรงเป๊ะ ภาพสามขาวดำ ย้อนแสง ถือว่ากล้าเล่นดีครับ
เซ็ตน้องใบเตย - ภาพแรกค่อนข้างสวย ภาพที่สองยังไม่ลงตัวเรื่องอค์ประกอบและการจับจังหวะ ผมเห็นว่าด้านซ้ายของภาพว่างไปนิด และตอบไม่ได้ว่าจะปล่อยให้ว่างไปเพื่ออะไร อันที่จริงสามารถหันไปทางซ้ายได้จนไม่เห็นเสาหิน ก็อาจได้ Space ของทางเดินเต็มๆ หรือถ้าหันขวามากกว่านี้อีกนิด ก็จะได้เสาหินเป็นตัวถ่วงสมดุลของภาพ แต่ภาพนี้อยุ่กลางไปนิดครับ
เซ็ตน้องนก - สมบูรณ์ทุกภาพครับ ชอบเป็นพิเศษกับการจัดองค์ประกอบในภาพที่สอง เส้นสาย ท่าทางของแบบ และทิศทางแสง
เซ็ตน้องออมสิน - ภาพที่สามนี่สวยงามครับ ลงตัวในทุกๆด้าน สองภาพแรกสอบผ่านครับ

ohoono
20th July 2010, 16:38
เซ็ตน้องแอน - ตอบโจทย์ได้ตรงเป๊ะ ภาพสามขาวดำ ย้อนแสง ถือว่ากล้าเล่นดีครับ
เซ็ตน้องใบเตย - ภาพแรกค่อนข้างสวย ภาพที่สองยังไม่ลงตัวเรื่องอค์ประกอบและการจับจังหวะ ผมเห็นว่าด้านซ้ายของภาพว่างไปนิด และตอบไม่ได้ว่าจะปล่อยให้ว่างไปเพื่ออะไร อันที่จริงสามารถหันไปทางซ้ายได้จนไม่เห็นเสาหิน ก็อาจได้ Space ของทางเดินเต็มๆ หรือถ้าหันขวามากกว่านี้อีกนิด ก็จะได้เสาหินเป็นตัวถ่วงสมดุลของภาพ แต่ภาพนี้อยุ่กลางไปนิดครับ
เซ็ตน้องนก - สมบูรณ์ทุกภาพครับ ชอบเป็นพิเศษกับการจัดองค์ประกอบในภาพที่สอง เส้นสาย ท่าทางของแบบ และทิศทางแสง
เซ็ตน้องออมสิน - ภาพที่สามนี่สวยงามครับ ลงตัวในทุกๆด้าน สองภาพแรกสอบผ่านครับ

น้อมรับคำติชม แล้วจะแก้ไขในงานต่อๆไปครับ :good:

kingley
22nd July 2010, 13:14
มาของคุณที่ให้โดยสารไปด้วย ถ่ายดี แต่สวยเพิ่มความงามได้อีก ฝีมือไม่ธรรมดา

Couleurs
22nd July 2010, 16:02
แวะมาเยี่ยมชม ภาพสวยงามครับ ประทับใจหลายภาพเลย

PARATT T.
28th July 2010, 03:00
ภาพสวยครับอาวุธไม่เกี่ยวจริงๆ ผมชอบหลายภาพเลยครับ

อยู่กลุ่มเดียวกับผมเลยแต่คุณ PARATT T. ถ่ายไม่ติดผมในฐานที่่ถ่ายคู่ อิอิ
.. ..
..
.. สวยหลายรูปเลยครับ.. โดยเฉพาะ set น้องแอน กับ น้องนก.. ชอบมากครับ..
..
.. ไม่แน่ใจ K. ohoono ใช่คนในรูป (คนเสื้อสีนํ้าเงินคราม) หรือเปล่าครับ.. ..ถ้าไม่ใช่ขออภัย.. .. ถ้าใช่.. ก้อ.. สมาชิก ThaiDPhoto เนี่ยหน้าตาดีดีทั้งนั้นเลย.. โดยเฉพาะ ..พี่เสื้อดำที่ยืนอยู่บนบันไดนะ.. :p :Smiles2: .. คงมีโอกาสได้ถ่ายรูปด้วยกันอีกนะ.. ยินดีที่รู้จักครับ :welcome: ... ผมชื่อ ช้าง ครับ.. ..

ohoono
28th July 2010, 07:32
แหะๆ ใช่ครับ ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันครับ โรจน์ครับ

หลวงลายไทย
28th July 2010, 08:03
Post เปิดมา กรี๊ดเลยครับ:good::good::good:
Post2 น้องใบเตย ภาพที่สองและสาม สีผิวติดmagentaมากครับ
Post3 น้องนก สวยมากครับ
Post4 น้องออมสิน เสียดายเล็กๆครับ ไม่ได้สายตานางแบบเลยครับ
Post5 ภาพหมู่ ถ่ายทอดความสนุกสานออกมาเป็นภาพได้เยี่ยมมากครับ

ohoono
28th July 2010, 08:24
Post เปิดมา กรี๊ดเลยครับ:good::good::good:
Post2 น้องใบเตย ภาพที่สองและสาม สีผิวติดmagentaมากครับ
Post3 น้องนก สวยมากครับ
Post4 น้องออมสิน เสียดายเล็กๆครับ ไม่ได้สายตานางแบบเลยครับ
Post5 ภาพหมู่ ถ่ายทอดความสนุกสานออกมาเป็นภาพได้เยี่ยมมากครับ

ขอบคุณพี่หลวงมากครับที่ให้คำแนะนำ
สงสัยต้องไปเช็ครูปน้องใบเตยว่าทำไมถึงติด magenta มากไป :thumbup:
ส่วนน้องออม เสียดายเหมือนกันครับ :Smiles2:

punno
31st July 2010, 09:53
สวยดีครับ:clap: