PDA

View Full Version : Trip Portrait ครั้งนี้ได้อะไรกลับไปบ้าง มาเล่าสู่กันฟังหน่อยครับ

Palajin
19th July 2010, 00:39
ในระหว่างรอ copy รูปลงเครื่อง เนื่องจากถ่ายมาเยอะกะเอาไปถมที่ ฮ่าๆๆ
อยากจับเข่าคุยกับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆที่ไป Trip นี้ว่า ได้วิทยายุทธ์อะไรกลับมากันบ้างครับ
เริ่มจากผมก่อนเลยละกัน
- มองทิศทางแสง ให้มองจากในร่ม จะมองเห็นชัดกว่า (พี่โจ้)
- แสงเข้าตรงๆ clear ๆ มันจะดูแบนๆ แสงข้างๆจะดูมีมิติกว่า (พี่โจ้)
- พยายามถ่ายดู Background บ้าง ไม่ใช่เอะอะๆก็ละลายหลังเบลอไปหมด
- ควรจะกล้าที่จะเรียกนางแบบ กำกับนางแบบบ้าง (พี่อู๊ด D1)
- มุมมอง และวิธีคิดของ Team Leader จากประสบการณ์ที่ได้คุย ว่าในลักษณะสถานที่แบบนี้ แสงแบบนี้ Team Leader มีวิธีคิดยังไง ตีโจทย์ยังไง แก้ปัญหาเฉพาะหน้าอย่างไร และรูปที่คิดไว้ในหัวเป็นแนวไหน ข้อนี้เป็นอะไรที่เกินคุ้มสำหรับการไป Trip นี้สำหรับผมจริงๆครับ
- รู้สึก Normal+Wide เสียเปรียบ T-T เข้าไปข้างหน้าไม่ได้จบกัน แต่ถ้าเข้าไปได้แล้วก็ไม่ควรจะนั่งแช่นานๆ ควรหนีให้คนอื่นเข้ามาถ่ายบ้าง
- กล้องเทพ Lens เทพก็เท่านั้น ฝีมือยังต้องปรับปรุงอีกเยอะเลยผม ฮ่าๆๆ
- ได้ดูรูปจากหลังกล้องคนอื่น มุมมองจากคนอื่นๆ เปิดมุมมองใหม่ๆให้ตัวเอง

เอาเท่านี้ก่อนละกันครับ เดี๋ยวคิดอะไรได้จะเอามา post ต่ออีก ใครได้วิทยายุทธ์อะไรกลับมาเอามาเล่าสู่กันฟังหน่อยคร้าบ :good::good::good:

PuiKung
19th July 2010, 00:56
น่าจะเป็น Tele+Wide นะครับคุณ Palajin ผมเห็นส่วนมากภาพที่ได้กันน่าจะมาจากช่วง Normal นะ

สำหรับตัวผมที่ได้รับความรู้เพิ่มเติมมาน่าจะเป็นเรื่อง
- การถ่ายภาพน้องแบบให้เห็นรายละเอียดของสถานที่ไว้ด้วยว่าไปถ่ายที่ไหน ไม่ใช่ถ่าย Crop หรือ Headshot อย่างเดียว ไม่เช่นนั้นหาสวนหลังบ้านใครแล้วไปถ่ายภาพก็ได้ (พี่หลวงลายไทย)
- การถ่ายภาพน้องแบบ ไม่ควรให้ Background หรือ องค์ประกอบในภาพเด่นกว่าตัวแบบ
กรณีที่ผมได้รับคำแนะนำคือภาพที่ผมถ่ายมานั้นมีการใช้เส้นนำสายตาสู่ตัวแบบแต่เส้นนำสายตานั้นได้รับแสงที่เด่นกว่าตัวแบบ (พี่Capture)

รอเพื่อนๆท่านอื่นมาแชร์ข้อมูลกันครับ

แพรวแสง
19th July 2010, 01:49
ผมเสนออย่างนี้ก็แล้วกันนะครับ

นำการบ้านที่ตนเองคิดว่า สอบผ่าน-สอบไม่ผ่าน หรือ ได้รับคำแนะนำ ส่งมาด้วยในกระทู้

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว จะได้ตรวจการบ้านและปรับความเข้าใจให้ตรงกัน จากตัวอย่างนั้นๆได้เลย และยังสามารถเป็นตัวอย่างที่ดีให้เพื่อนๆได้เห็นว่า รูปที่ถ่ายมาไม่ดีหรือถ่ายมาดีนั้น Staff แต่ละท่านคิดเห็นเป็นอย่างไร

ตรงนี้ไม่วัดเรื่องผิดหรือถูก แต่จะเป็นการปรับมุมมองและความเข้าใจให้ตรงกัน เพื่อนำสู่การพัฒนาทักษะและความเข้าใจในการนำไปใช้งานจริงอีกครั้ง

ยกตัวอย่างให้ก่อน

ภาพซ้าย (ต้นฉบับ) ภาพขวา (Pre-Process In LR3)

ผมเลือกมุมค่อนข้างเหมาะสมแล้ว ติดที่หน้าแบบยังไม่หันเข้าหาแหล่งกำเนิดแสงที่มาจากทางซ้ายของภาพ ทำให้ใบหน้ามีเงามืดมากไปนิด

โทนภาพในใจที่คิดไว้ตั้งแต่แรก ตั้งใจให้ภาพฟุ้งนิดๆอยู่แล้ว จึงใส่ฟิลเตอร์เสียๆเข้าไปเพื่อให้ภาพมีลักษณะที่นุ่มและฟุ้งแสง

สีเขียวเด่นไปนิด เนื่องจากใช้ AWB และสภาพแสงแบบนี้ มีโอกาสที่ WB จะ Shift ไปทาง Green และ Blue ค่อนข้างสูง (และก็เป็นไปตามคาด)

ตรงนี้แก้ไขด้วยการถ่าย RAW ตั้งแต่เริ่มต้น เพื่อนำมา Process ภายหลังอยู่แล้ว หรือถ้าต้องการ WB แม่นๆ วันนี้เราก็ได้ลอง ColorChecker Passport ซึ่งใช้จัดการแก้ไขสีสันได้ในระดับที่ดีมากๆ

ภาพเอียงไปนิด แต่ไม่ถึงขั้นเสียหาย เสาปักหัวแบบเลี่ยงไม่ได้ เพราะมุมบังคับ

สรุป, ภาพนี้จึงเป็นภาพ Snap Shot ที่ตอบโจทย์เพียงข้อเดียวคือ "ทิศทางแสง" ส่วนข้ออื่นๆ ถือว่ายังไม่ผ่านฉลุย

อย่างนี้เป็นต้นครับ

ลองส่งๆกันมาดูนะครับ จะได้แบ่งปันมุมมองของชุมชนคนสร้างภาพแห่งนี้ให้กว้างขวางขึ้นไปด้วยกัน

modern_d
19th July 2010, 10:04
ก่อนเข้าร่วมกิจกรรม ส่วนใหญ่ผมจะถ่ายภาพทางด้านงานทัวร์ท่องเที่ยวเป็นหลัก
ภาพส่วนใหญ่จะใช้แฟลชตลอดๆๆ กลางวันก็ใช้แฟลชเปิดเงา (fill in)
ตอนกลางคืนก็ใช้เป็นแฟลชหลัก เป็นอย่างนี้ตลอด จนลืมไปแล้วว่า...
เอ...ชาวบ้านเค้าถ่ายรูปกันยังไงหว่า แล้วปัจจุบันคนอื่นๆ เค้ามีอะไรไปถึงไหนแล้ว
จึงเป็นที่มาของการร่วมทริปในครั้งนี้

ถาม : Trip Portrait ครั้งนี้ได้อะไรกลับไปบ้าง?
ตอบ :
1. ได้รู้จัก ได้เห็นหน้าตา staff ตัวจริงเสียงจริง...
เป็นกันเอง มีมิตรภาพมาก สนุกเฮฮา ตั้งใจแนะนำกันจริงๆ :thumbup:
ขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้ครับ :bucha:

2. ได้รู้จักวิธีการถ่ายแบบ ว่ามันเป็นอย่างไร การเลือกดูแสง
ด้านไหนถึงจะเหมาะสม การเลือกสถานที่
การถ่ายรูปโดยไม่ได้ใช้แฟลชมันเป็นอย่างนี้นี่เอง
ขอบคุณ กูรู ประจำฐานทั้ง 4 ฐานครับ :bucha:

3. ได้รู้จักการเรียกสายตาน้องนางแบบ เรียนรู้การรอโอกาส การจัดทางทาง
ขอบคุณ น้องใบเตย,น้องแอน,น้องออม,น้องนก มากครับ :bucha:
น้องทั้งสี่ท่านโพสท่าเก่งมาก และ...สวยด้วย :drool: (แฮ่..อันนี้สำคัญที่สุด)

4. ได้รู้จักการถ้อยทีถ้อยอาศัย การมีมารยาท การแบ่งปันกันครับ
ทำให้เป็นการถ่ายภาพที่สนุกมากๆ ถึงแม้มันจะร้อนมากด้วย
ขอบคุณเพื่อนกลุ่มสีฟ้าครับผม :bucha:

สุดท้ายขอขอบคุณเวป ThaiDphoto.com ที่จัดทริปดีๆ แบบนี้ครับ :bucha:

Palajin
19th July 2010, 10:55
ก่อนเข้าร่วมกิจกรรม ส่วนใหญ่ผมจะถ่ายภาพทางด้านงานทัวร์ท่องเที่ยวเป็นหลัก
ภาพส่วนใหญ่จะใช้แฟลชตลอดๆๆ กลางวันก็ใช้แฟลชเปิดเงา (fill in)
ตอนกลางคืนก็ใช้เป็นแฟลชหลัก เป็นอย่างนี้ตลอด จนลืมไปแล้วว่า...
เอ...ชาวบ้านเค้าถ่ายรูปกันยังไงหว่า แล้วปัจจุบันคนอื่นๆ เค้ามีอะไรไปถึงไหนแล้ว
จึงเป็นที่มาของการร่วมทริปในครั้งนี้

ถาม : Trip Portrait ครั้งนี้ได้อะไรกลับไปบ้าง?
ตอบ :
1. ได้รู้จัก ได้เห็นหน้าตา staff ตัวจริงเสียงจริง...
เป็นกันเอง มีมิตรภาพมาก สนุกเฮฮา ตั้งใจแนะนำกันจริงๆ :thumbup:
ขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้ครับ :bucha:

2. ได้รู้จักวิธีการถ่ายแบบ ว่ามันเป็นอย่างไร การเลือกดูแสง
ด้านไหนถึงจะเหมาะสม การเลือกสถานที่
การถ่ายรูปโดยไม่ได้ใช้แฟลชมันเป็นอย่างนี้นี่เอง
ขอบคุณ กูรู ประจำฐานทั้ง 4 ฐานครับ :bucha:

3. ได้รู้จักการเรียกสายตาน้องนางแบบ เรียนรู้การรอโอกาส การจัดทางทาง
ขอบคุณ น้องใบเตย,น้องแอน,น้องออม,น้องนก มากครับ :bucha:
น้องทั้งสี่ท่านโพสท่าเก่งมาก และ...สวยด้วย :drool: (แฮ่..อันนี้สำคัญที่สุด)

4. ได้รู้จักการถ้อยทีถ้อยอาศัย การมีมารยาท การแบ่งปันกันครับ
ทำให้เป็นการถ่ายภาพที่สนุกมากๆ ถึงแม้มันจะร้อนมากด้วย
ขอบคุณเพื่อนกลุ่มสีฟ้าครับผม :bucha:

สุดท้ายขอขอบคุณเวป ThaiDphoto.com ที่จัดทริปดีๆ แบบนี้ครับ :bucha:

อ้อ สิ่งที่ได้จาก trip นี้อีกอย่างผมได้เพื่อนบ้าน Thaid บ้านอยู่ใกล้ๆผมด้วยครับ ฮ่าๆๆ

Couleurs
19th July 2010, 12:00
ได้วิธีคิด วิเคราะห์แสง-วัดแสง ได้มุมมอง จากเหล่า staff ในแต่ละฐานที่คอยให้คำแนะนำ ได้เพื่อนๆ พี่ๆ และได้รู้จัก staff ใจดี เป็นกันเองที่พร้อมจะแบ่งปันความรู้ถ่ายทอดเทคนิคต่าง ขอบคุณสำหรับทริปดีดีที่ staff เสียสละเวลาจัดขึ้น
:clap::clap::clap:

Couleurs
20th July 2010, 10:54
รู้สึกดีใจที่เห็น staff เข้ามาดูงานของแต่ละคนแล้วได้ให้คำแนะนำดีๆเพิ่มเติมอีก ขอบคุณมากครับ

ohoono
20th July 2010, 11:08
สิ่งที่ได้จากทริปนี้สำหรับผม

1.) ได้เพื่อนใหม่ที่ชอบถ่ายรูปเหมือนกัน ผมได้เพื่อนถ่ายรูปที่เป็นรุ่นพี่บ้านใกล้ๆกัน แถมพี่เค้ายังให้หนังสือที่พี่เค้าเขียนมาอีก 1 เล่ม :thumbup:

2.) ได้เรียนรู้ว่าการถ่ายภาพพอร์ทเทรดไม่จำเป็นต้องถ่ายคร๊อปอย่างเดียว อันนี้ผมติดมาจากการถ่ายพริตตี้ตามงานต่างๆ :redface: วันนี้ได้เรียนรู้การจัดองค์ประกอบด้วยให้เราได้สนใจองค์ประกอบอื่นๆนอกจากตัวแบบ

3.) ปกติผมเป็นคนใช้แฟลชพร่ำเพรื่อมากๆ ถ่ายคนไม่ว่าสภาพแสงไหนยิงแฟลชตลอด มางานนี้ได้เรียนรู้การถ่ายรูปพอร์ทเทรดโดยไม่ใช้แฟลชพร่ำเพรื่อครับ :thumbup:

4.) ได้คำแนะนำและได้รู้จักสต๊าฟตัวเป็นๆ ทำให้ได้แนวคิดในการถ่ายรูปอีกมากมายเลยทีเดียว

5.) ได้รู้จักการทำความคุ้นเคยกับแบบ ปกติผมเป็นคนที่ไม่ค่อยกล้าที่จะสื่อสารกับแบบสักเท่าไหร่ งานนี้ทำให้กล้าขึ้นมากเลยครับ

จริงๆมีอีกมากมายเลย เอาแต่หลักๆละกันครับเดี๋ยวจะยาวเกิน :Smiles2:

Electron
20th July 2010, 12:32
ขอยาขม ที่ไม่ใช่คำชมบ้างนะครับ
เผื่อมีทริปต่อไป จะได้ปรับปรุงให้ดีขึ้นครับ

:bucha:

หลวงลายไทย
20th July 2010, 13:08
ขอยาขม ที่ไม่ใช่คำชมบ้างนะครับ
เผื่อมีทริปต่อไป จะได้ปรับปรุงให้ดีขึ้นครับ

กว่าจะได้ปรับปรุงในทริปหน้า ก็คงอีก 1 ปี 6 เดือน(มั๊ง)ครับ
เพราะเราจัดทริปเกือบสองปีต่อหนึ่งทริป:huh::huh::huh::huh::huh:
นี่ถ้าไม่ใช่โอกาสรำลึกเพื่อนเรา สงสัยได้ข้ามปีกว่าจะรวมทีมติด
ใครพลาดโอกาสทริปที่ผ่านมา ผมว่ารออีกนานเลยละครับ:bucha::bucha::bucha::bucha:

Palajin
20th July 2010, 13:11

เอายาขมบ้างก็ได้ครับ
- ตอนเข้าฐานแรกดูขลุกขลักไม่ค่อยเป็นระเบียบเท่าไหร่ครับ พอฐานต่อๆไปเริ่มเข้าที่ครับ
- การให้ตากล้องกำกับนางแบบเอง ท่าทางต่างๆผมก็ไม่รู้หรอกว่าควรจะให้เค้าจัดท่ายังไงถึงจะสวย ก็ได้แต่เรียกมองกล้องอย่างเดียวอ่ะครับ ถ้าให้ดีอยากให้ Team Leader คอยกำกับนางแบบ พร้อมบอกแนวคิดในการจัดท่านี้ว่า ถ้าจัดแบบนี้ยืนท่านี้ น่าถ่ายตรงไหน เป็น idea เริ่มก่อนครับ เพราะถ้าให้กำกับกันเองเลยก็ไม่รู้จะบอกน้องเค้าว่าอะไรครับ อีกอย่าง เกรงใจคนอื่นด้วยครับ แบบว่าอยากได้ภาพยืนบ้าง แต่น้องเค้านั่งอยู่ คนอื่นเค้ายังถ่ายกันไม่เสร็จอะไรแบบนั้นอ่ะครับ
- ขอพูดตรงๆ งดสูบบุหรี่ได้มั้ยครับ
- บางฐานแบ่งตามเลข บางฐานแบ่งตามช่วง Lens อย่างแบ่งตามช่วง Lens คนที่มีเลนส์หลายช่วงก็ถ่ายได้ช่วงเดียวหรือเปล่าครับ (อันนี้สงสัยเฉยๆผมเอา Lens ไปตัวเดียวครับ)

เดี๋ยวนึกออกมาเพิ่มเติมครับ อะไรที่พูดไปตรงๆไปไม่โกรธกันนะครับ :knock::knock::knock:

TRYtoBEpro
20th July 2010, 13:13
เสียดายไม่ได้ไปร่วมเพราะติดธุระ

อยากดูรูป จังเลยครับ อยากฟังคำวิจารณ์ด้วย จะได้เพิ่มพูนความรู้ครับ

ขอบคุณ กิจกรรมดีๆ ขอบคุณทีมงานด้วยครับ จัด บ่อยๆ ก็ดีครับ จะได้มีโอกาสทั่วถึง

Palajin
20th July 2010, 13:14
กว่าจะได้ปรับปรุงในทริปหน้า ก็คงอีก 1 ปี 6 เดือน(มั๊ง)ครับ
เพราะเราจัดทริปเกือบสองปีต่อหนึ่งทริป:huh::huh::huh::huh::huh:
นี่ถ้าไม่ใช่โอกาสรำลึกเพื่อนเรา สงสัยได้ข้ามปีกว่าจะรวมทีมติด
ใครพลาดโอกาสทริปที่ผ่านมา ผมว่ารออีกนานเลยละครับ:bucha::bucha::bucha::bucha:

ไหนว่า 2 ปีจะมี 4 Trip ไงครับ :Smiles2::Smiles2::Smiles2:
หรือไม่จัดพร้อมเปิดตัวกล้องรุ่นใหม่อะไรแบบนั้นแล้วให้ค่ายกล้องเป็น Sponser ได้มั้ยครับ
อย่างเช่น Canon ออก 60D มาให้เอามาลองด้วยถ่ายรูปกันด้วย ได้ Sponser ด้วย
อีก เดือนนึง Nikon ออก D8000 มาก็ได้อีก Trip และ
แต่สงสัยถ้ามี Trip พร้อมรุ่นกล้องเนี่ย คงได้ไป Trip กันบ่อยแน่ๆครับเนี่ย 555 :Smiles2::Smiles2::Smiles2:

แพรวแสง
20th July 2010, 16:46
เอายาขมบ้างก็ได้ครับ
- ตอนเข้าฐานแรกดูขลุกขลักไม่ค่อยเป็นระเบียบเท่าไหร่ครับ พอฐานต่อๆไปเริ่มเข้าที่ครับ
- การให้ตากล้องกำกับนางแบบเอง ท่าทางต่างๆผมก็ไม่รู้หรอกว่าควรจะให้เค้าจัดท่ายังไงถึงจะสวย ก็ได้แต่เรียกมองกล้องอย่างเดียวอ่ะครับ ถ้าให้ดีอยากให้ Team Leader คอยกำกับนางแบบ พร้อมบอกแนวคิดในการจัดท่านี้ว่า ถ้าจัดแบบนี้ยืนท่านี้ น่าถ่ายตรงไหน เป็น idea เริ่มก่อนครับ เพราะถ้าให้กำกับกันเองเลยก็ไม่รู้จะบอกน้องเค้าว่าอะไรครับ อีกอย่าง เกรงใจคนอื่นด้วยครับ แบบว่าอยากได้ภาพยืนบ้าง แต่น้องเค้านั่งอยู่ คนอื่นเค้ายังถ่ายกันไม่เสร็จอะไรแบบนั้นอ่ะครับ
- ขอพูดตรงๆ งดสูบบุหรี่ได้มั้ยครับ
- บางฐานแบ่งตามเลข บางฐานแบ่งตามช่วง Lens อย่างแบ่งตามช่วง Lens คนที่มีเลนส์หลายช่วงก็ถ่ายได้ช่วงเดียวหรือเปล่าครับ (อันนี้สงสัยเฉยๆผมเอา Lens ไปตัวเดียวครับ)

เดี๋ยวนึกออกมาเพิ่มเติมครับ อะไรที่พูดไปตรงๆไปไม่โกรธกันนะครับ :knock::knock::knock:

เข้าใจว่าเป็นผมเอง ... ได้ครับ

ส่วนเรื่องอื่นๆจะนำไปเสนอเพื่อปรับปรุงในโอกาสหน้านะครับ

admin
20th July 2010, 18:27

:bucha:คุณ Electron ไม่ต้องเป็นห่วงครับ ทั้งชม และข้อควรปรับปรุง มีเขียนอยู่ในแบบสอบถามเรียบร้อยแล้วครับ เป็นการสอบถามแบบ Anonymous คือไม่ระบุชื่อ ข้อมูลที่อยู่ในแบบสอบถามเขียนกันแบบตรงๆ ชมตรงๆ ติตรงๆ ^_^

reddevil.j
20th July 2010, 19:33
พอดีโดดกลับก่อนครับ อยากอยู่ยันเลิกเหมือนกัน

แต่ไม่ไหว เพราะทำงานมาตั้งแต่เมื่อคืน

เช้าขับรถมาถ่ายรูปต่อ......

ชื่อ เจ็ก อยู่สีเขียวนะครับ

สิ่งที่คาดหวังจากทริป

เทคนิคต่าง ๆ ที่ Staff มี

ปัญหาที่ผมเจอ

ใช้เลนส์เทเล แล้วโดนบัง

ตามความคิดของตัวเอง

คิดว่าถ่ายกันน้อย ๆ แต่เน้นตาน้อง ๆ จะดีกว่า

ไม่ต้องมีการถ่าย snap เพราะการให้คนที่รอคิวถ่าย snap

กลับเป็นการบังมุมคนที่ใช้เทเลได้

สมมุติจัดกลุ่มย่อย 5 คน

ถ่ายรูปทีละคน คนละซัก 3 shot เสร็จแล้วถอยออก

คือ จากที่เห็นน้องแบบ หมุนคอจนมึนเลยครับ หลายกล้อง หลายคนเกิน

-----------------

ขอชื่นชม Staff หลาย ๆ ท่านที่คอยดูหลังกล้องพวกเรา

แต่ขอติ Staff บางท่านนิดนึง

คือ ถ่ายรูปน้อง ๆ มากกว่าผมซะงั้น !!!!

เอาเวลาถ่ายรูป มาคอยแนะนำ คอยดูหลังกล้องพวกผมจะดีกว่า

ประเด็น....

ผมก็ไม่รู้จะถามอะไรเหมือนกัน

ประทับใจอย่างแรง Staff ท่านนึง ขอกล้องผมไปถ่ายรูปน้อง ๆ

แล้วเอาให้ผมดู ว่าเราควรจะถ่ายแบบนี้น่ะ เก็บมือไว้

ตัดหัวไปก็ได้ ขอบคุณม๊าก มาก ๆๆๆๆๆ

-------------------

บางท่าน เพิ่งจะถ่ายรูปไม่นาน ควรจะมีการแนะนำการ Set กล้องเบื้องต้น

ในการถ่ายรูปให้ด้วย

คนไม่เป็น คนไม่รู้ เค้าก็ไม่รู้จะถามอย่างไรเหมือนกันครับ

การเลือกจุดวางน้องแบบ ทำไมถึงเลือกจุดนี้ เหตุผลที่ควรบอกในทุกฐาน

ท้ายนี้ ผมดีใจที่ได้เจอพี่หลวง หลังจากที่ได้คุยในกระทู้

อยากจะคุยด้วย แต่เวลามันน้อย และจะกวนเวลาท่านอื่นด้วย

ทริปหน้า ถ้ามีโอกาสผมก็อยากที่จะมาอีกครับ

ขอบคุณอีกครั้ง

หลวงลายไทย
21st July 2010, 08:21
ปัญหาที่ผมเจอ

ใช้เลนส์เทเล แล้วโดนบัง

ตามความคิดของตัวเอง

คิดว่าถ่ายกันน้อย ๆ แต่เน้นตาน้อง ๆ จะดีกว่า

ทริปหน้า ถ้ามีโอกาสผมก็อยากที่จะมาอีกครับ

ขอบคุณอีกครั้ง

ตรงนี้เป็นความผิดของStaff ครับ รับไปเต็มๆเลยครับ
ทำไมผมถึงกล่าวว่าStaff รับไปเต็มๆมันมีเหตุผลครับ
การที่เราแบ่งกลุ่มย่อยตามระยะเลนส์ นี่ก็เป็นเหตุผลหนึ่งคือเราเกรงว่าท่านที่ใช้เลนยาวจะโดนบังครับ
สำหรับท่านที่ถามว่า คนที่มีเลนส์ครบช่วงละ ทำอย่างไร
ที่จริงก็ต้องคิดแหละครับว่า เราจะเอาตัวไหนเป็นหลักเมื่อถึงคิวเรา เพราะเวลาแค่ 5นาที เปลี่ยนเลนส์ด้วยถ่ายภาพด้วย มันคงวุ่นพิลึกครับ
คงต้องเลือกว่า 5 นาทีทองของเรา เราจะใช้ตัวไหนเป็นหลักครับ

ทีนี้กลับมาเรื่องบังกันนะครับ
ผมก็คิดๆนะครับว่า การที่Staffบอกว่า...
"ให้ท่านที่ได้คิวรักษาสิทธินะครับ เรียกนางแบบเลย และถ้าคนที่ไม่ใช่คิวเค้ามาบัง ให้เชิญออกจากมุมเลยครับ"
แต่วัฒนธรรมไทย ความเกรงใจนำหน้าเสมอ Userบางท่านเพิ่งเคยเห็นหน้ากัน จะไปกล้าบอกคนที่มาบังหรือครับ
(แต่ถ้าคนที่มาบังเป็นคนในคิวกันเองแต่เปลี่ยนเลนส์กลางคิวแล้วโดดเข้ามาบัง อันนี้ปัญหาเริ่มซับซ้อนแบบปัญหาทางสังคมแล้วครับ)
แต่Staff นั่นแหละครับ ต้องคุมฐานให้ดี ต้องกล้าเชิญคนที่มาบังคิวออกจากพื้นที่ครับ
คน12 คน แต่Staffแค่ 2คนต่อหนึ่งฐานดูทั้งโพสท่า ดูหลังกล้องUser,ช่วยUser ปรับแต่งSetกล้อง
แล้วต้องดูกติกามารยาทด้วยเลยดูแลไม่ทั่วถึง
เป็นคำแก้ตัวที่ฟังไม่ขึ้นครับ เนื่องจากวางแผนประเมินจำนวนUser ต่อฐานมาแล้วครับ
ดังนั้นเรื่องนี้ทีมงานรับไปเต็มๆและตรงนี้Staff น้อมรับไปแก้ไขครั้งต่อไปครับ
ผมคิดไว้ในใจแล้วครับว่า จะทำยังไงกับกรณีนี้
แต่ที่น่าคิดก็คือก็คือ อีกเมื่อไหร่หนอที่เหล่าStaffและทีมงานจะได้แก้ไขให้เห็นเป็นรูปธรรมนะซิครับ
เพราะแม้ว่าทีมงานอยากจะให้มีกิจกรรมปีล่ะสองหน แต่ผมยังเชื่ออยู่ว่ากิจกรรมแบบนี้ อีกนานนับปีเลยกว่าจะมีอีกครับ
เพราะแต่ล่ะท่านหาเวลาว่างตรงกันยากมากครับ
ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นที่มีค่าครับ น้อมรับไปแก้ไขครับ

umo
21st July 2010, 10:30
เห็นด้วยกับพี่หลวงครับ รักษาสิทธิของเราครับ จังหวะที่เป็นของเรา ถึงเวลาออกไปเจองานอีเวนท์นะยิ่งกว่านี้ครับ มัวแต่นิ่งๆอดได้ภาพครับ

ข้อดีของเลนสเทเลนะหรอครับ เอาไว้แหวกฝูงชน เลนส์จิ้มเข้าไปก่อนเลยครับ แล้วก็แหวกๆ

kingley
22nd July 2010, 19:08
เป็นทริปที่ดีครับ อยากให้มีทุก ๆ สามเดือน หรือทุกเดือนเป็นมินิทรปก็ได้ครับ

ตามความเข้าใจของผม ในช่วงได้สิทธิ์เขาไปถ่าย ผมจะใช้นอมอลซูม หมดเวลาแล้วค่อยถอยออกมาเปลี่ยนเป็นเทเล คอยแน็ปอยู่ข้างหลัง ถูกบังบ้างไม่เป็นไร เพราะเป็นช่วงที่คนอื่นใช้สิทธิ์ เรามาเอาของแถมอยู่ข้างหลัง เดินหามุมเอาตามความพอใจ

แต่ปัญหาที่เกิดขึ้นทุกฐานคือ หมายเลขหนึ่ง สอง สาม ได้เวลาเท่านั้นเท่านี้ คือเข้าไปถ่ายก่อน พร้อมกับใช้สิทธิ์สั่งนางแบบ ปรากฏว่า ที่เข้าไปไม่ใช่สาม แต่หมุนไปทางไหนก็ชนคนอื่นเต็มไปหมด

ทีมงานกคงเกรงใจนะครับ ไม่อยากเข้มงวดมาก เพราะบรรยากาศอาจเสียไป แต่ผู้ร่วมทิป ซึ่งมีเวลาถ่ายภาพ และใช้สิทธิได้อย่างจุใจ ก็ควรให้ความสำคัญกับสิทธิของท่านอื่น และเคารพสิทธิของตน

เล็ก ๆ น้อย ๆ ที่อาจมียาขมแซมมา แต่เป็นความจริงที่เราทุกคนต้องเผชิญ เพื่อเดินหนาแก้ไขร่วมกัน

แต่โดยรวมถือว่าเยี่ยม นางแบบทั้งสี่ สนุกสนานกับงานจนถึงนาทีสุดท้าย ก่อนกลับ ข้ามสะพานเห็นเขาถายรูปคู่นางแบบ ผมเข้าไปถ่ายบ้าง ปรากฏว่าบังคนอื่นที่ถ่ายอยู่ก่อน ขอโทษตอนนั้นไปแล้ว กลับถึงบ้านยังรู้สึกเสียใจ