PDA

View Full Version : Portrait Trip #6 By PuiKung

PuiKung
18th July 2010, 23:45
เป็นครั้งแรกครับที่ได้ออกทริปกับ thaiDPhoto.com โดยทริปครั้งนี้เป็นทริป Portrait พิเศษที่จัดขึ้นเพื่อระลึกถึงพี่อ้วน Soranont ซึ่งจัดขึ้นที่ นนท์นที รีสอร์ท โดยมีน้องๆนางแบบน่ารักๆถึง 4 คนด้วยกัน ผมได้มีโอกาสเข้าร่วมกิจกรรมครั้งนี้ โดยตัวผมอยู่กลุ่มสีฟ้าครับได้ภาพมาบางส่วนขอนำมาลงเป็นออเดริฟ์ไว้ก่อนหล่ะกันครับ เริ่มกันเลยครับ

สำหรับฐานแรก น้องแบบคือ น้องใบเตย ครับ

PuiKung
18th July 2010, 23:47
ฐานที่สอง น้องแบบคือ น้องแอน ครับ

PuiKung
18th July 2010, 23:49
:yahoo::drool::yahoo:

PuiKung
18th July 2010, 23:51
ฐานที่สาม น้องแบบคือ น้องออม ครับ

PuiKung
18th July 2010, 23:53
ฐานสุดท้ายฐานที่สี่ น้องแบบ คือ น้องนก ครับ

oberon
18th July 2010, 23:57
... เดินทางไกล แถมยังมาเร็วอีกนะครับ เยี่ยมเลยครับ :)

PuiKung
18th July 2010, 23:57
เก็บตกหลังจากครบ 4 ฐานครับ

Palajin
19th July 2010, 00:02
เสือปืนไวจริงๆเลย
ผมยัง copy รูปจาก mem ลงเครื่องไม่เสร็จเลยคร้าบ

PuiKung
19th July 2010, 00:02
สุดท้ายนี้ ขอขอบคุณ Staff ทีมงาน thaiDphoto ทุกๆคนเลยครับที่ทำให้เกิดกิจกรรมดีๆแบบนี้ขึ้น , ขอบคุณเพื่อนๆร่วมทริปสำหรับมิตรภาพและน้ำใจที่มีให้กันระหว่างทำกิจกรรม .. ลากันไปด้วยภาพนี้เลยหล่ะกันครับ หากมีโอกาสหวังว่าคงได้มีโอกาสพบป่ะเจอะเจอกันอีกกับทริปต่อๆไปครับ ขอบคุณครับ

:drool: :drool: :drool:

PuiKung
19th July 2010, 00:04
รูปไม่ขึ้น แก้ตัวใหม่ครับ

PuiKung
19th July 2010, 00:07
... เดินทางไกล แถมยังมาเร็วอีกนะครับ เยี่ยมเลยครับ :)

ขอบคุณครับ กลับถึงบ้านประมาณสองทุ่มเองครับ :good:

ผมยัง copy รูปจาก mem ลงเครื่องไม่เสร็จเลยคร้าบ

อุอุ เห็น Staff ว่า Post ก่อนได้เปรียบผมเลยต้องรีบหน่อยครับ เดี๋ยวมุมภาพจะโหล อิอิ

pixyeiw
19th July 2010, 00:14
ลงกันเร็วเหลือเกิน แงแง สงสารผมมั่งครับบบ.....อิอิ

PuiKung
19th July 2010, 00:29
นั่งดูรูปที่ได้มา เปิดไปเจอภาพนี้พอดีรู้สึกชอบเลยขอเอามาลงให้เพื่อนๆได้ชมกันครับ

เป็นภาพน้องแอนกับน้องออม สีหน้าขอทั้งน้องสองคนได้อารมณ์มากเลยครับ :Smiles2:

แพรวแสง
19th July 2010, 00:42
ทักษะพื้นฐานแน่นดีครับ ความเข้าใจเรื่องการวัดแสงในสภาพที่ (ดูเหมือน) ไม่ซับซ้อนสำหรับทริปนี้ ถือว่าสอบผ่านสบายๆเลยครับ

โจทย์ในฐานของ DOF Jerk และผม ตอบได้อย่างตรงจุด ทั้งๆที่หลายๆคนพลาด

รอชมภาพอื่นๆอีกนะครับ

modern_d
19th July 2010, 09:34
5555 ก็ถ่ายมาซะเยอะแยะเลย... 5555
รอดูอยู่นะครับ

PuiKung
19th July 2010, 19:10
ทักษะพื้นฐานแน่นดีครับ ความเข้าใจเรื่องการวัดแสงในสภาพที่ (ดูเหมือน) ไม่ซับซ้อนสำหรับทริปนี้ ถือว่าสอบผ่านสบายๆเลยครับ

โจทย์ในฐานของ DOF Jerk และผม ตอบได้อย่างตรงจุด ทั้งๆที่หลายๆคนพลาด

รอชมภาพอื่นๆอีกนะครับ

ขอบคุณมากพี่แพรวแสงมากครับสำหรับคำติ-ชม ส่วนเพื่อนๆ พี่ๆ Staff ท่านอื่นๆถ้ามีคำติ-ชม แนะนำอะไรช่วยโพสลงในกระทู้ด้วยนะครับ เพื่อที่ผมจะได้เอาไปใช้พัฒนาทักษะด้านการถ่ายภาพให้มากขึ้น หรือผ่านเข้ามาดูภาพก็แวะลงชื่อทักทายกันบ้างก็ยังดีครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ

znoiz
19th July 2010, 20:54
โบเก้สวยมากเลยค่ะ

NoWay
19th July 2010, 23:20
ขออนุญาติเเชร์ความเห็นครับ
ภาพเเรก เส้นนำสายตา ฉากหลัง เลือกได้ดีครับ ติดตรงที่ใบหน้านางแบบ under ไปนิด ซึ่งน่าจะสามารถนำไปแก้ไขได้ในการ post process
ภาพ2 มุมจังหวะสวยดีครับ แต่ฉากหลังที่จะเลือก เป็นฉากหลังที่สว่าง และมีสีปนไปหมด ฉากหลังลักษณะนี้ ควรหลีกเลี่ยงเพราะจะทำให้ เเบบโดนเบี่ยงความสนใจไปครับ

ภาพ 5 รูปนึงที่ผมชอบ ทั้งจังหวะ อารมณ์ บอกคำเดียวว่า เป๊ะครับ

รูปฐาน3 ฐานของผมเอง
เรื่องการถ่ายให้ฉากหลังมืด ถือว่าสอบผ่านครับ ภาพเเรกสวยมาก
ฉากหลังที่มืดกว่าแบบ จะขับเเบบให้เด่นออกมา

ฐานที่4 รูปสุดท้าย เป็นอีกรูปที่สวยครับ testure ของฟมอน นาง เเบบ เเสงเข้ากันได้ดี อาจจะมีข้อติตรง distorsion ของ lens ตรงเท้าครับ การถ่ายมุมกว้าง กดจากด้านบนต้องระวังของภาพเป็นพิเศษ

สุดท้ายครับ ขอฝากประโยค classic (สำหรับตัวผม) เป็นคำสอนจากอาจารย์ของผม คุณJOJO อาจไม่เหมือนเป๊ะ แต่ใจความประมาณนี้ครับ "รูปจะมี gravity การถ่ายภาพเต็มตัว พยายามวางแบบให้ค่อนต่ำลงและทิ้ง space บริเวณศีรษะไว้"

สังเกตุคุณ PuiKung รูปแนวตั้งเก็บแบบ เต็มตัวติดขอบทุกภาพ
การทิ้ง space จะทำให้ภาพ ดูไม่อึดอัดเกินไปครับ

อีก1ความเห็นครับ
:clap::clap::clap::clap:

PuiKung
19th July 2010, 23:46
โบเก้สวยมากเลยค่ะ

ขอบคุณครับป้าหน่อย :Smiles2:

ขออนุญาติเเชร์ความเห็นครับ
ภาพเเรก เส้นนำสายตา ฉากหลัง เลือกได้ดีครับ ติดตรงที่ใบหน้านางแบบ under ไปนิด ซึ่งน่าจะสามารถนำไปแก้ไขได้ในการ post process
ภาพ2 มุมจังหวะสวยดีครับ แต่ฉากหลังที่จะเลือก เป็นฉากหลังที่สว่าง และมีสีปนไปหมด ฉากหลังลักษณะนี้ ควรหลีกเลี่ยงเพราะจะทำให้ เเบบโดนเบี่ยงความสนใจไปครับ

ภาพ 5 รูปนึงที่ผมชอบ ทั้งจังหวะ อารมณ์ บอกคำเดียวว่า เป๊ะครับ

รูปฐาน3 ฐานของผมเอง
เรื่องการถ่ายให้ฉากหลังมืด ถือว่าสอบผ่านครับ ภาพเเรกสวยมาก
ฉากหลังที่มืดกว่าแบบ จะขับเเบบให้เด่นออกมา

ฐานที่4 รูปสุดท้าย เป็นอีกรูปที่สวยครับ testure ของฟมอน นาง เเบบ เเสงเข้ากันได้ดี อาจจะมีข้อติตรง distorsion ของ lens ตรงเท้าครับ การถ่ายมุมกว้าง กดจากด้านบนต้องระวังของภาพเป็นพิเศษ

สุดท้ายครับ ขอฝากประโยค classic (สำหรับตัวผม) เป็นคำสอนจากอาจารย์ของผม คุณJOJO อาจไม่เหมือนเป๊ะ แต่ใจความประมาณนี้ครับ "รูปจะมี gravity การถ่ายภาพเต็มตัว พยายามวางแบบให้ค่อนต่ำลงและทิ้ง space บริเวณศีรษะไว้"

สังเกตุคุณ PuiKung รูปแนวตั้งเก็บแบบ เต็มตัวติดขอบทุกภาพ
การทิ้ง space จะทำให้ภาพ ดูไม่อึดอัดเกินไปครับ

อีก1ความเห็นครับ
:clap::clap::clap::clap:

เรียกว่าโดนใจอย่างแรงเลยครับพี่ NoWay ขอบคุณมากๆครับ สำหรับคำวิจารณ์อันมีค่าและคำแนะนำในการถ่ายภาพเต็มตัว ผมขอน้อมรับคำวิจารณ์ไปปรับปรุงข้อบกพร่องของตัวเองและนำไปใช้แก้ตัวทริปต่อๆไปครับ :drool::drool: ชอบครับ ยาขมแบบนี้ อยากได้อีกหลายๆชุดครับ :clap: :clap:

capture
20th July 2010, 01:00
ขอแสดงความคิดเห็นเรื่ององค์ประกอบภาพ เพราะดูพื้นฐานเรื่องการวัดแสงน่าจะทำได้ดีระดับที่น่าพอใจแล้ว

ภาพ1 (เตย)ถ้าหมุนกล้องออกมาทางขวาอีกนิดทุกอย่างจะลงตัว ได้มือนางแบบ ได้ตัด BG ของกำแพงทางซ้ายมือทิ้งไป มีเส้นวิ่งนำสายตาเข้าไปหานางแบบดีแล้ว

ภาพ 3 (แอน) เป็นผม ผมจะ crop รูปนี้เป็นแนวตั้ง..องค์ประกอบภาพจะลงตัวมากขึ้น

ภาพ 10(นก) ภาพนี้ช่างภาพไม่ละเอียด ฉากหลังมีสีฟ้าด้านหลังมาแย่งสายตา และมุมล่างด้านซ้ายมือยังติดฮูดชาวบ้านเข้ามาอีกด้วย ส่วนเรื่องเส้น สาย ต่างๆก็ยังไม่ลงตัวเท่าที่ควร

PuiKung
20th July 2010, 06:02
ขอแสดงความคิดเห็นเรื่ององค์ประกอบภาพ เพราะดูพื้นฐานเรื่องการวัดแสงน่าจะทำได้ดีระดับที่น่าพอใจแล้ว

ภาพ1 (เตย)ถ้าหมุนกล้องออกมาทางขวาอีกนิดทุกอย่างจะลงตัว ได้มือนางแบบ ได้ตัด BG ของกำแพงทางซ้ายมือทิ้งไป มีเส้นวิ่งนำสายตาเข้าไปหานางแบบดีแล้ว

ภาพ 3 (แอน) เป็นผม ผมจะ crop รูปนี้เป็นแนวตั้ง..องค์ประกอบภาพจะลงตัวมากขึ้น

ภาพ 10(นก) ภาพนี้ช่างภาพไม่ละเอียด ฉากหลังมีสีฟ้าด้านหลังมาแย่งสายตา และมุมล่างด้านซ้ายมือยังติดฮูดชาวบ้านเข้ามาอีกด้วย ส่วนเรื่องเส้น สาย ต่างๆก็ยังไม่ลงตัวเท่าที่ควร

โอ้ว.. ขอบคุณพี่ Capture มากครับสำหรับคำวิจารณ์เรื่องมุมมองของช่างภาพ ซึ่งเป็นสิ่งที่ผมคาดหวังว่าจะได้รับจากการไปออกทริปครั้งนี้ เช่นเรามีน้องแบบไปคนนึง ณ.สถานที่แห่งหนึ่ง เราจะหา มุม, Location , การเซตท่าทางน้องแบบอย่างไรให้ภาพออกมาดูดี ลงตัว ซึ่งความรู้เหล่านี้ผมคิดว่าต้องเกิดมาจากประสบการณ์จริงๆ ซึ่ง Staff ที่ไปนี่แหล่ะเป็นแหล่งความรู้ชั้นดีเลย .. สิ่งที่พี่ Capture แนะนำมาผมขอน้อมรับเอาไปปรับปรุงแก้ไข พัฒนามุมมองของตัวเอง รวมถึงจะพยายามปราณีตให้มากขึ้นเวลาจะถ่ายภาพแต่ละ Shot อีกครับ ขอบคุณจริงๆครับ