PDA

View Full Version : การบ้าน Portrait Trip # 6

peyapan
18th July 2010, 19:07
นึกว่าจะมาลงคนแรก
แต่มีคนอื่นเร็วกว่า คนที่2 ก็ไม่เป็นไร

รูปไม่ได้แต่ง เพราะแต่งไม่เป็น
มาอย่างไง ก็ลงอย่างนั้น
เชิญชม

peyapan
18th July 2010, 19:08

peyapan
18th July 2010, 19:09

peyapan
18th July 2010, 19:11

peyapan
18th July 2010, 19:12

peyapan
18th July 2010, 19:12

peyapan
18th July 2010, 19:13

peyapan
18th July 2010, 19:15

peyapan
18th July 2010, 19:16

peyapan
18th July 2010, 19:17
ส่งท้าย

umo
18th July 2010, 19:33
พี่ใหญ่ ถ่ายสวยมากครับพี่

peyapan
18th July 2010, 19:58
ตกล่น ขำขำ

pixyeiw
18th July 2010, 20:02
ปวดใจ ลงเร็วกันจริง..

mpao
18th July 2010, 20:11
ขอภาพเดียว เพราะได้ภาพเดียว:P

ปวดใจ ลงเร็วกันจริง..

mpao
18th July 2010, 20:15
ภาพกระโดด สวยดี จัวหวะดี

ohoono
18th July 2010, 20:19
สวยครับ กระโดดเจ๋งดี

ลงรูปไวได้เปรียบจริงๆด้วย ต้องรีบซะแล้ววว

panusiam
18th July 2010, 20:45
สงสาร นางแบบ กลัวนางแบบตกน้ำ

Palajin
19th July 2010, 00:06
โอ้วภาพสวยงาม

หลวงลายไทย
19th July 2010, 09:15
ภาพ Close Up ทุกภาพ องค์ประกอปHead Shot เยี่ยมมากเอาไปเต็มครับ
ผิวนางแบบ ยังทำได้ไม่ดีครับ เห็นรอยกระและถุงใต้ตาชัดเจนทุกภาพครับ น่าจะเพราะเครื่องสำอางค์ที่จางลงของนางแบบ เนื่องจากกรำงานมาทั้งวันสี่กลุ่มหลายรอบ ตรงนี้ทีมงานก็รับไปแก้ไข(รวมทั้งผมด้วยครับ ที่ไม่ดูให้ดี ให้นางแบบเติมแป้งเสียหน่อย ตากล้องจะได้ทำงานจะได้ง่ายขึ้นครับ)
ส่วนตากล้อง อาจจะต้องปาดถุงใต้ตาออกซัก 30-50% แล้วStamp รอยต่างๆออกครับ (สงสัยกิจกรรมครั้งหน้าได้มีคอร์ส Photoshop for Photographer แน่เลยครับ)
ถ้าชอบผิวเนียนแบบมีรายละเอียดขุมขนก็ถามคุณโจ้เลยครับ แต่ถ้าชอบSkin Tone แบบมีคอนทราสและผิวมีการไล่โทนต้องคุณNoWay ครับ

Post#2 แสงเงาเยี่ยมยุทธ ชนิดที่ถ้าผมอยู่ฐานนี้แล้วเห็นหลังกล้อง ผมคงปรบมือให้ดังๆให้ตรงนั้นเลยครับ สายตาจมไปนิดครับ แต่แสงเงาแบบนี้ทำให้มองข้ามเรื่องเล็กๆน้อยๆไปได้ครับ ภาพนี้เยี่ยมครับ
Post#3 ผมไม่แน่ใจจอตัวเองครับ ใครจอภาพดีๆช่วยดูหน่อยว่า Skin นางแบบติดเขียวหรือเปล่า

โดยรวมทั้งSet ทำได้ดีครับ สอบผ่านแบบสบายๆครับ

Starter_kit
19th July 2010, 09:23
#10 น้องเค้าโดดไม่กลัวตกเลยนะครับ ผมมองภาพ ยังคิดอยู่ ว่าสะพานมันก็แคบเนอะ

Starter_kit
19th July 2010, 09:27
ภาพ Close Up ทุกภาพ องค์ประกอปHead Shot เยี่ยมมากเอาไปเต็มครับ
ผิวนางแบบ ยังทำได้ไม่ดีครับ เห็นรอยกระและถุงใต้ตาชัดเจนทุกภาพครับ น่าจะเพราะเครื่องสำอางค์ที่จางลงของนางแบบ เนื่องจากกรำงานมาทั้งวันสี่กลุ่มหลายรอบ ตรงนี้ทีมงานก็รับไปแก้ไข(รวมทั้งผมด้วยครับ ที่ไม่ดูให้ดี ให้นางแบบเติมแป้งเสียหน่อย ตากล้องจะได้ทำงานจะได้ง่ายขึ้นครับ)
ส่วนตากล้อง อาจจะต้องปาดถุงใต้ตาออกซัก 30-50% แล้วStamp รอยต่างๆออกครับ (สงสัยกิจกรรมครั้งหน้าได้มีคอร์ส Photoshop for Photographer แน่เลยครับ)
ถ้าชอบผิวเนียนแบบมีรายละเอียดขุมขนก็ถามคุณโจ้เลยครับ แต่ถ้าชอบSkin Tone แบบมีคอนทราสและผิวมีการไล่โทนต้องคุณNoWay ครับ

Post#2 แสงเงาเยี่ยมยุทธ ชนิดที่ถ้าผมอยู่ฐานนี้แล้วเห็นหลังกล้อง ผมคงปรบมือให้ดังๆให้ตรงนั้นเลยครับ สายตาจมไปนิดครับ แต่แสงเงาแบบนี้ทำให้มองข้ามเรื่องเล็กๆน้อยๆไปได้ครับ ภาพนี้เยี่ยมครับ
Post#3 ผมไม่แน่ใจจอตัวเองครับ ใครจอภาพดีๆช่วยดูหน่อยว่า Skin นางแบบติดเขียวหรือเปล่า

โดยรวมทั้งSet ทำได้ดีครับ สอบผ่านแบบสบายๆครับ

ดีครับ :good:เพราะผมก็ยังทำไม่เป็น ลองๆ ก็ได้แค่ USM ย่อๆ เท่านั้น

asiaphoto
19th July 2010, 10:04
ชอบรูปที่ 4 กับ 5 จัง สื่ออารมณ์ดี

push
19th July 2010, 12:46
น่ารัก สดใสกันทุกคนเลย :thumbup:

Tornus
19th July 2010, 13:04
การวางองค์ประกอบภาพสวยครับ แสงดี ชอบมากครับ

"แต่งไม่เป็น" ก็น่าจะหัดแต่งซะเลยนะครับ จะได้ต่อยอดฝีมือ ไม่ยากนักหรอกครับ หาหนังสือมาอ่านไม่เกินสัปดาห์ก็เป็น เพียงแต่ไม่แต่งจนเวอร์ไปเท่านั้น

เหมือนผู้หญิงสวยน่ะครับ แต่งหน้าทาปากบางๆ ก็จะสวยกว่าตื่นนอนมาแล้วมั่นใจว่าสวยออกมาทั้งอย่างนั้น บางกรณีแต่งซะหน่อยก็ดี

อย่างภาพเปิดและภาพ 4 ที่เป็น HeadShot สวยทีเดียวครับ แต่การที่สีผิวออกมาแบบนั้นทำให้น่าเสียดาย และสงสารน้องครับ เธอดูคงไม่สบายใจ ทั้งที่จริงๆเธอก็ผิวดีกว่าคนทั่วไป ถ้าเอาหน้าผมมาโคลสอัพคงน่าเกลียดกว่านั้นร้อยเท่า แต่ผู้หญิงทุกคนก็อยากได้ผิวขาวเนียน ช่วยเธอหน่อยก็ดีครับ

แพรวแสง
19th July 2010, 16:57
เป็นคนจับจังหวะได้ดีครับ สายตาภาพแรกสะกดให้ผมนั่งมองอยู่นานทีเดียว พอๆกับภาพครอปในหน้าที่ ตอบ5 และจังหวะกระโดดนั้น หากไม่มีทักษะติดตัวมา ยากที่จะได้ภาพแบบนี้ในสถานการณ์ที่มีข้อจำกัดเช่นการจัดทริปลักษณะนี้

รอชมภาพอื่นๆอีกนะครับ

peyapan
19th July 2010, 17:35
การวางองค์ประกอบภาพสวยครับ แสงดี ชอบมากครับ

"แต่งไม่เป็น" ก็น่าจะหัดแต่งซะเลยนะครับ จะได้ต่อยอดฝีมือ ไม่ยากนักหรอกครับ หาหนังสือมาอ่านไม่เกินสัปดาห์ก็เป็น เพียงแต่ไม่แต่งจนเวอร์ไปเท่านั้น

เหมือนผู้หญิงสวยน่ะครับ แต่งหน้าทาปากบางๆ ก็จะสวยกว่าตื่นนอนมาแล้วมั่นใจว่าสวยออกมาทั้งอย่างนั้น บางกรณีแต่งซะหน่อยก็ดี

อย่างภาพเปิดและภาพ 4 ที่เป็น HeadShot สวยทีเดียวครับ แต่การที่สีผิวออกมาแบบนั้นทำให้น่าเสียดาย และสงสารน้องครับ เธอดูคงไม่สบายใจ ทั้งที่จริงๆเธอก็ผิวดีกว่าคนทั่วไป ถ้าเอาหน้าผมมาโคลสอัพคงน่าเกลียดกว่านั้นร้อยเท่า แต่ผู้หญิงทุกคนก็อยากได้ผิวขาวเนียน ช่วยเธอหน่อยก็ดีครับ

พยายามจะหัดแต่งอยู่เหมือนกัน ครับ
แต่ไม่ค่อยจะรู้เรื่องเลย
อาจเป็นเพราะ อายุขึ้นเลข 5 แล้ว
เรื่อง Computer ต้องอาศัยลูกๆ ช่วยดูให้
อยากจะให้ นางแบบ ออกมาสวยๆเหมือนกัน
วันหลัง ถ่ายแม่บ้านตัวเอง จะได้กลับมา
เป็นสาวอีก

หลวงลายไทย
19th July 2010, 21:01
พยายามจะหัดแต่งอยู่เหมือนกัน ครับ
แต่ไม่ค่อยจะรู้เรื่องเลย
อาจเป็นเพราะ อายุขึ้นเลข 5 แล้ว

งั้นแสดงว่า อายุเราสูสีคู่คี่กันมากครับ
อายุขนาดเรามักจะเป็นปรปักษ์กับอุปกรณ์ไฮเทคแบบComputer ครับ
อายุถ้านับจากปีเกิด เราอาจจะเข้าเลขห้า แต่ถ้านับจากหัวใจ เราอายุไม่ถึง25 ครับ:thumbup::thumbup::thumbup:

ถึงจะเรียนรู้สู้เด็กๆไม่ได้ เป็นไปตามสังขาร แต่ถ้าวัดด้วยหัวใจ เราสู้ตายครับ:thumbup::thumbup::thumbup:

peyapan
19th July 2010, 21:11
งั้นแสดงว่า อายุเราสูสีคู่คี่กันมากครับ
อายุขนาดเรามักจะเป็นปรปักษ์กับอุปกรณ์ไฮเทคแบบComputer ครับ
อายุถ้านับจากปีเกิด เราอาจจะเข้าเลขห้า แต่ถ้านับจากหัวใจ เราอายุไม่ถึง25 ครับ:thumbup::thumbup::thumbup:

ถึงจะเรียนรู้สู้เด็กๆไม่ได้ เป็นไปตามสังขาร แต่ถ้าวัดด้วยหัวใจ เราสู้ตายครับ:thumbup::thumbup::thumbup:

คุณหลวงพูดถูกใจจริงๆ
:clap:
ผมเกิดก่อน Computer หงุดหงิด เหมือนกัน
ทำอะไรไม่ค่อยเป็นเลย
ทุกวันนี้ ถ่ายรูปพยายามจัดให้จบตอนถ่ายเลย
จะได้หมดเรื่อง

NoWay
19th July 2010, 23:29
เช่นเดียวกันกับพี่หลวง
ภาพเเรก คอมโพ เเสง แววตาเลิศมากครับ
แต่การถ่าย head shot โดยส่วนตัว ถือว่าเป็นส่วนที่ละเอียดอ่อนมากครับ
เสียดายถ้า retouch ริ้วรอยต่างๆ จะงามมากๆ

ผมเข้าใจว่าหลายคนอยากจะจบหลังกล้อง แต่การถ่ายภาพ โดยเฉพาะ portrait post process เป็นสิ่งที่สำคัญ ไม่ยิ่งหย่อนไปกว่ากันเพื่อให้ได้ภาพที่สมบูรณ์ที่สุดครับ

แพรวแสง
20th July 2010, 01:17
เช่นเดียวกันกับพี่หลวง
ภาพเเรก คอมโพ เเสง แววตาเลิศมากครับ
แต่การถ่าย head shot โดยส่วนตัว ถือว่าเป็นส่วนที่ละเอียดอ่อนมากครับ
เสียดายถ้า retouch ริ้วรอยต่างๆ จะงามมากๆ

ผมเข้าใจว่าหลายคนอยากจะจบหลังกล้อง แต่การถ่ายภาพ โดยเฉพาะ portrait post process เป็นสิ่งที่สำคัญ ไม่ยิ่งหย่อนไปกว่ากันเพื่อให้ได้ภาพที่สมบูรณ์ที่สุดครับ

งั้นเรามาจัดต่อ Mini Trip - Basic Retouch กันต่อดีไหมครับ

Follow ด้วยสมาชิกที่ได้คะแนนสูงสุดจากกระทู้ประกวดภาพนางแบบทั้งสิ่คนในห้องนี้ ถ้า 4 ท่านน้อยไป ก็เลือกที่ 1-3 เราก็จะได้สมาชิก 12 ท่าน

ผมว่าพี่หลวงฯ, Noway, และ ผม คุมสอนแบบชิลๆขำๆใช้เวลาครึ่งวันน่าจะไหวนะครับ

อีกประการ, ที่เห็นผลงานของผมนี้ ก็ไม่ได้ไปเรียนจากที่ไหน ส่วนใหญ่โหลดของฝรั่งที่สอนๆกันเป็นเรื่องเป็นราวมาใช้งาน หรือก็เรียนจากเวบที่เขาสอนๆกันทั้งนั้น

เห็นว่าจริงๆแล้ว ไม่มีอะไรซับซ้อน เลือกฟังก์ชั่นที่ใช้งานได้จริงและใช้ให้เกิดความเข้าใจจริงๆ ผมเห็นว่าส่วนนี้สำคัญกว่าครับ

ไม่ทราบว่า, ไอเดียที่เสนอนี้ เป็นเช่นไรบ้าง?

(รูปนี้ 10 นาทีเสร็จครับ)

capture
20th July 2010, 01:29
ผมว่าพี่เข้าใจเรื่องของภาพได้ดีมากเลยครับ
ผมชื่นชอบคนที่ตั้งใจที่จะจบภาพจากการถ่าย..แต่เราก็ต้องเข้าใจเรื่องของกล้องเราด้วย
parameter ต่างๆที่ตั้งไว้ในกล้องต้องทำความเข้าใจกับมัน..contrast saturate white balance etc...

ผมขอมองต่างมุม..ผมชอบภาพแรกที่ไม่ retouch ครับ
ผมชอบกะเล็กๆในรูป head shot นี้ (ถึงแม้นางแบบจะไม่ชอบก็เถอะ vbvb) ผมว่ามันเป็นเสน่ห์อย่างนึง
แต่ถ้าเลือกได้ ภาพนี้ผมอยากได้ brighness อีกนิดนึงเท่านั้น

แพรวแสง
20th July 2010, 02:04
ผมว่าพี่เข้าใจเรื่องของภาพได้ดีมากเลยครับ
ผมชื่นชอบคนที่ตั้งใจที่จะจบภาพจากการถ่าย..แต่เราก็ต้องเข้าใจเรื่องของกล้องเราด้วย
parameter ต่างๆที่ตั้งไว้ในกล้องต้องทำความเข้าใจกับมัน..contrast saturate white balance etc...

ผมขอมองต่างมุม..ผมชอบภาพแรกที่ไม่ retouch ครับ
ผมชอบกะเล็กๆในรูป head shot นี้ (ถึงแม้นางแบบจะไม่ชอบก็เถอะ vbvb) ผมว่ามันเป็นเสน่ห์อย่างนึง
แต่ถ้าเลือกได้ ภาพนี้ผมอยากได้ brighness อีกนิดนึงเท่านั้น

เข้ามาแสดงความเห็นด้วยกับพี่ Capture ครับ

เสน่ห์ที่ลึกซึ้งของการถ่ายรูป ที่จริงแล้วมันเกิดขึ้นตั้งแต่ตอนถ่ายรูปแล้ว ยิ่งมีความเข้าใจในเรื่องของแสงและองค์ประกอบมากเท่าไหร่ ยิ่งทำให้การถ่ายรูปมีความสุขและรื่นรมย์กับงานอดิเรกชนิดนี้ได้ดีขึ้น

ส่วนการ Retouch ภาพนั้น เป็นขั้นตอนหลังจากการถ่ายรูป ซึ่งผมเห็นว่าเป็นคนละส่วนกัน ใช้ความรู้และเทคนิคแตกต่างกัน แม้จะเป็นวัตถุดิบเดียวกันก็ตาม

พี่ Capture กล่าวนั้นเหมือนครูที่สอนผมถ่ายรูป ซึ่งท่านว่า คุณต้องถ่ายภาพให้ออกมาดีที่สุด เรื่องการแต่งภาพจะคิดก็คิดได้ แต่ต้องเอาไว้ภายหลัง และความเป็นธรรมชาติสำคัญที่สุด

และเสน่ห์ที่ดึงดูดผมให้รักการถ่ายรูป ก็อยู่ที่ตรงนี้แหละครับ

kingley
20th July 2010, 21:13
ผมคนหนึ่งที่เฮดช็อตน้องนกมา กระที่ติดมาผมกลับชอบ ถ้ารีทัชออกภาพคงเนียนใส แต่แบน ไม่เป็นธรรมชาติ ผมตัดสินใจคงไว้ทุกรูป เป็นความรู้สึกส่วนตัว ไม่ว่าถ่ายนางแบบ หรือถ่ายคนที่ไหน ผมอยากเก็บความมีชีวิตชีวาของตัวแบบไว้ในภาพด้วย

รู้สึกเช่นนี้ และผมอาจจะผิด

หลวงลายไทย
21st July 2010, 07:47
ผมคนหนึ่งที่เฮดช็อตน้องนกมา กระที่ติดมาผมกลับชอบ ถ้ารีทัชออกภาพคงเนียนใส แต่แบน ไม่เป็นธรรมชาติ ผมตัดสินใจคงไว้ทุกรูป เป็นความรู้สึกส่วนตัว ไม่ว่าถ่ายนางแบบ หรือถ่ายคนที่ไหน ผมอยากเก็บความมีชีวิตชีวาของตัวแบบไว้ในภาพด้วย

"รู้สึกเช่นนี้ และผมอาจจะผิด"
ไม่ผิดครับ ศิลปะ ไม่มีผิดถูกครับ
แมนนี่เคยบอกกับผมว่า เค้าไม่ได้ถ่ายภาพสาวแต่เค้ากำลังถ่ายภาพ Landscape of emotion ครับ
มันขึ้นอยู่กับว่าเราจะนำเสนออะไรครับ

"ถ้ารีทัชออกภาพคงเนียนใส แต่แบน ไม่เป็นธรรมชาติ "
ตรงนี้ไม่เห็นด้วยครับ ถ้ารีทัชเก่งๆ รู้จุดที่ควรจะเก็บรู้จุดที่ควรจะปล่อย รู้ว่าเมื่อไหร่จะเทnoise ลงไป (ไม่ได้พิมพ์ผิดครับ ผมเคยเห็นงานรีทัชของอาจารย์สมบัติแห่ง Cubic Studio อาจารย์คนสำคัญท่านหนึ่งของผม ท่านเทnoise ลงไปจริงๆครับ)
ภาพที่ออกมาไม่แบนแน่นอนครับ
บางท่านรีทัชจนสุดโต่ง สุดท้ายก็จะได้ผิวพลาสติคขาดความเป็นมนุษย์ขาดเสน่ห์ของภาพถ่าย กลายเป็นงานกราฟิคครับ
แต่เค้าก็ให้เหตุผลว่า เค้าไม่ได้นำเสนอภาพถ่าย เค้าต้องการแสดงฝีมือทางการรีทัชภาพครับ
สุดท้ายมันก็ขึ้นอยู่กับว่า เราจะนำเสนออะไรครับ

"เป็นความรู้สึกส่วนตัว ไม่ว่าถ่ายนางแบบ หรือถ่ายคนที่ไหน ผมอยากเก็บความมีชีวิตชีวาของตัวแบบไว้ในภาพด้วย"
ตรงนี้เห็นด้วยเต็มๆเลยครับ เวลาผมรีทัชผิวนางแบบ ผมจะไม่เก็บหมดครับ บางทีก็เทnoise ลงไปด้วยแบบที่อาจารย์สมบัติสอนผม
อย่างภาพในกระทู้ สาวสาวสาว@Palio ของผมมีภาพหนึ่ง เป็นClose up สังเกตุดูดีๆนะครับ ผมจะไม่เอาสิวหรือกระออกจนหมดครับ เก็บไว้บ้างด้วยเหตุผลเดียวกับคุณkingley ครับ คือดูว่าตัวแบบมีชีวิตชีวาดีครับ

แต่ทั้งนี้และทั้งนั้นก็อย่างที่เรียนครับว่า....
"ขึ้นอยู่กับว่า เราจะนำเสนออะไรครับ"

ผมเคยเห็นกระทู้หนึ่ง คนถ่ายถ่ายWide มา ท่านหนึ่งวิจารณ์ว่า
"น่าจะถ่ายครอปละลายหลังนะครับ"
ผมก็ไม่เห็นด้วยกับวิธีวิจารณ์นั้นนะครับ
เค้าถ่ายมุมWide เราก็ต้องออกความคิดเห็นแบบมุมWide จะตรงกับที่คนถ่ายภาพต้องการนำเสนอ ไม่ควรไปเปลี่ยนมุมมองหรือความเป็นตัวของตัวเอง ของผู้นำเสนอผลงานครับ
เวลาผมให้ความเห็นภาพ สังเกตุว่า คอมเม้นท์ทุกอัน ผมจะเดาว่า ผู้ถ่ายทอดต้องการจะนำเสนออะไร
แล้วก็ออกความเห็นที่อยู่บนสมมุติฐานที่ผู้นำเสนอผลงานนำเสนอครับ จะไม่พยายามเปลี่ยนมุมมองของผู้ถ่ายภาพครับ

อย่างกระทู้นี้คุณpeyapan ระบุว่า

รูปไม่ได้แต่ง เพราะแต่งไม่เป็น
มาอย่างไง ก็ลงอย่างนั้น
เชิญชม

ผมและเพื่อนหลายท่านเลยคุยถึงการรีทัชครับ เท่านั้นเองครับ

ดูภาพ อ่านข้อความแล้วก็ตั้งสมมุติฐานว่าเจ้าของผลงานนำเสนอสิ่งใด แล้วก็ออกความเห็นครับ
แต่ทั้งนี้และทั้งนั้นเป็นแค่ข้อคิดเห็นไม่ใช่ข้อเท็จจริงไม่มีผิดถูกครับ

Tornus
21st July 2010, 08:59

เหมือนอย่างที่คุณหลวงว่า ไม่มีผิดถูกครับสำหรับศิลปะ

เพียงแต่ที่ผมว่ามีโอกาสก็ลองหัดแต่งไว้ เพราะการถ่ายรูปบางครั้งเราอาจไม่ได้ถ่ายเพื่อสนอง need ตัวเองอย่างเดียว บางครั้งถ่ายเพื่อคนที่มาเป็นแบบให้ด้วย ถึงตอนนั้นล่ะครับ ถ้า Retouch ไม่เป็นความเครียดจะมาเยือน

การรีทัชบางครั้งกลับเพิ่มให้มีมิตินะครับ ไม่ใช่ให้แบน อ่านแสงเงาจากธรรมชาติในรูป แล้วเพิ่มเงาในส่วนที่เป็นเงา เพิ่มความสว่างในส่วนที่ควรสว่าง เพิ่ม Perspective เบลอในส่วนที่ควรเบลอ ชัดในส่วนที่ควรชัด นูนในส่วนที่ควรนูน ก็จะเพิ่มมิติมากขึ้น

ผมทำงานในที่ๆเพื่อนร่วมงานเป็นสาวๆเยอะ มีโอกาสถูกไหว้วานชักชวนไปถ่ายรูปเล่นกันบ่อยพอสมควร พอเอารูปไปให้ดูก็ "ถ่ายยังไงหน้าไม่เห็นเหมือนหนูเลย หนูหน้าขาวกว่านี้ กล้องไม่ได้เรื่องถ่ายแย่มาก...ตัดสิวตรงนี้ออกให้หน่อยสิ..เรื่องอะไรมาถ่ายแผลเป็นหนูจนเห็นชัดเลย" ก็ต้องกลับมาปรับปรุง ถ้าถ่ายตามใจเราอย่างเดียว ต่อไปก็คงไม่มีคนมาเป็นแบบให้ผมถ่าย ตรงนั้นล่ะครับจำเป็นต้องมีความรู้รีทัชขึ้นมาทันที

ผมพึ่งมาหัดเรียนรู้ว่าผู้หญิงทาบรัชออนอย่างไร ทาลิปสติคสีไหนถึงจะเข้ากับตา.หน้า.ผม ชอบกันคิ้วแบบไหน ทาอายไลน์เนอร์ยังไง ต่อขนตายังไง BigEye เป็นอย่างไร ลบหน้ามันยังไง ก็ตอนหัดถ่ายรูป Portrait ให้เพื่อนร่วมงานนี่แหละครับ เพราะเธอไม่ใช่นางแบบอาชีพ แต่งไม่เป็นมากนัก ไม่ได้จ้างช่างแต่งหน้าไปออกทริป แต่ก็รักสวยรักงาม ถ้าการรีทัชผิดแล้วการจ้างช่างไปแต่งหน้าก่อนถ่ายรูปผิดไหมล่ะครับ..ผมว่าก็คล้ายกัน อันหนึ่งก่อนถ่าย อันหนึ่งหลังถ่าย

ยากที่สุดคือเดาใจว่าอะไรเป็นเอกลักษณ์บุคคลที่เธออยากเก็บไว้ อะไรเป็นจุดด้อยในตัวเธอที่เธออยากเอาออกไม่อยากเห็น รีทัชแค่ไหนที่เธอรู้สึกว่าหนูสวยเองไม่ได้รีทัช แต่ละคนไม่เหมือนกัน

บางรูปทั้งเก็บถุงใต้ตา ลบสิว ลบแผลเป็น ตบต้นแขนต้นขา เสริมอึ๋ม ทำหน้าขาว กันคิ้ว ลดเอว เปลี่ยนไปเยอะ..เธอยังบอกว่านี่แหละหนูล่ะ..คนอื่นถ่ายไม่ได้เรื่องเลย..ถ่ายไม่เคยเหมือนหนูเลย..กล้องนี้ดีจัง...555... ศิลปะมีไว้สร้างความสุขครับ เห็นเธอมีความสุขแล้วก็สุขใจคนถ่าย

เคยมีรูปหนึ่งทีผมถ่ายในงาน Event งานหนึ่งที่ทำงาน ผมรู้สึกว่าสาวคนนี้รีทัชจะสวย ผมก็ทำด้วยความสนุกของผม เสร็จแล้วก็ฝากคนไปให้เจ้าตัว เธอมาขอบคุณบอกว่ารูปหนูสวยมากเลยภูมิใจมาก หนูจะเอาไปขยายเท่าตัวคนติดฝาบ้าน ผมเองจำเธอไม่ได้เพราะรีทัชไปเยอะ ต้องสืบสาวคิดอยู่พักหนึ่งถึงรู้ว่าเธอคือใคร เพราะเปลี่ยนไปเยอะจากรูป แต่ก็มีความสุขที่สร้างความสุขให้เธอ

ภาพตัวผมเองวันครึ้มใจผมยังแอบแต่งให้ตัวเองหนุ่มขึ้นเลย ปลอบใจตัวเอง...:Smiles2:

ลองแต่งรูปคนข้างตัวให้สาวขึ้นสักนิดสิ เธออาจจะสนับสนุนยอมให้ซื้อเลนส์ดีๆเพิ่มอีกก็ได้ครับ:Smiles2:

peyapan
21st July 2010, 10:45
ลองแต่งรูปคนข้างตัวให้สาวขึ้นสักนิดสิ เธออาจจะสนับสนุนยอมให้ซื้อเลนส์ดีๆเพิ่มอีกก็ได้ครับ:Smiles2:

ที่ได้เปลี่ยนจาก 400D มาเป็น 5D2
ทุกวันนี้ก็เพราะ แม่บ้านอยากได้รูปสวย ครับ
พอเห็นรูปใน web มาให้ดู ก็อนุมัติงบทันที :Smiles2:

เห็นท่าต้องไปฝึกวิชา ทำหน้าสาวให้สวย เพิ่มเติม

capture
21st July 2010, 14:21
ก่อนที่จะกลายเป็นกระทู้รีทัช กับ ไม่รีทัชไป..:spineyes: เดี๋ยวจะยาว :Smiles2:

ผมแค่มองต่างเท่านั้นเอง...ว่ารูป headshot ของนกนั้น..ไม่ต้องรีทัชก็สวยแล้ว
ที่สวยเพราะเสน่ห์มันอยู่ที่ดวงตา..ใบหน้าที่มารับกันกับปากที่เผย่อนั้น..มีกระเล็กๆอยู่ด้วยก็น่ารักดี
แต่ที่ขาดในรูป ผมว่ามันขาด brightness ขาดความใสไปหน่อยนึง..

ซึ่งถ้าจะว่ากันตามตรง..ผมต้องบอกว่าช่างภาพตั้ง contrast ที่กล้องหนักมือไปหน่อย
โดยทั่วๆไปแล้ว ภาพ portrait ลักษณะนี้ เราจะชอบใช้ครอนทราสต่ำ
เพื่อให้ภาพนุ่ม นวล เนียน น่าสัมผัส
และผมเดาเอาว่าพี่ peyapan ตั้งค่า WB ที่ auto สีผิวมันเลยแกว่งไปมา(ดูได้ในรูปอื่นๆ)
ซึ่งถ้าเป็นผม ความชอบส่วนตัว ผมจะชอบสีผิวที่ติด worm นิดๆตามสไตล์คนเอเซีย ผมจะตั้ง WB เป็น Daylight แล้วปรับสีไปทาง worm tone นิดนึง
อยากให้ลองเล่นปรับค่าต่างๆในกล้องดูครับ..แล้วหาค่าที่เราชอบจำเอาไว้ ไว้ใช้ในสถานะการณ์ที่ใกล้เคียงกัน บางทีถ่ายปุ๊ป ส่งงานปั๊ปได้เลยโดยไม่ต้องทำอะไร

เพราะผมเชื่อว่า..หลายๆคนรวมทั้งผมด้วยนั้น..
ถ้าได้เอารูปเข้า PS เมื่อไหร่..มันเป็ฯต้องหาเรื่องปรับโน่นแต่งนี่นิดๆหน่อยๆเสมอ :Smiles2:

kingley
21st July 2010, 23:24
ยินดีหลายท่านที่แลกเปลี่ยน ให้ความเห็น ล้วนเป็นความคิดที่ทรงค่าทั้งนั้น ผมเคยถ่ายเด็กฝรั่ง ใบหน้าของเขากระเต็มไปหมด คิดจะรีทัช ก็ฉุกคิดได้ว่า เราจะขโมยบางสิ่งบางอย่างที่เขามีไปหรือเปล่า นั่นคือเหตุผลและความชั่งใจจากตัวตั้งในภาพนะครับ

คือความเหมาะสม กับตัวแบบ กับอารมณ์ของภาพ และกับความลงตัวในความเป็นศิลปะ

เห็นด้วยพี่พี่หลวงฯ และทุกท่านนะครับ ภาพไหนควรรีทัช หรือไม่นั้น ถ้าทำได้เหมาะสม รองรับเจตนาที่ต้องการนำเสนอ ล้วนถูกต้องทั้งหมด

ในความเห็นผม น้องนก รูปร่าง โครงหน้า ไม่คนผิวเนียนแบบสาวไฮโซ ผิวพรรณส่วนอื่น ๆ ก็เช่นเดียวกัน กระซึ่งเป็นจุดเล็ก ๆ บนผิวหน้าของน้อง จึงไม่ใช่ตำหนิ หรือสิ่งแปลกปลอมเข้ามา ไม่ได้ลดทอนความสวยของแบบ หรือแม้แต่ความเป็นภาพถ่าย

ผมลองคิดจะรีทัชออก เพียงแต่หนีสิ่งซึ่งมันลงตัวอยู่แล้ว ไม่ออก คงไว้อย่างนี้ กระจะกลายเป็นเสน่ห์มากกว่า รอยตำหนิที่น่าชัง

ผิวนางแบบสองคน ระหว่างน้องนกกับน้องแอนนี่เห็นภาพเปรียบได้ชัด กระของน้องนกกลมกลืน แต่ถ้าไปติดอยุ่บนเรือนแก้มขาว ๆ แบบคนผิวเนียนของน้องแอน ต้องรีทัชสถานเดียว

แต่อย่าเข้าใจผิดใหญ่โต วาสองคนนี้ใครสวยมากสวยน้อยไปกว่ากัน เขาสวยกันคนะละแบบ---อยุ่แล้ว

หลวงลายไทย
22nd July 2010, 08:01
แต่อย่าเข้าใจผิดใหญ่โต วาสองคนนี้ใครสวยมากสวยน้อยไปกว่ากัน เขาสวยกันคนะละแบบ---อยุ่แล้ว
ถ้าบอกว่าใครสวยกว่าใครสงสัยงานเข้าครับ

กระทู้นี้น่ารักดีครับ อาจจะมีความเห็นต่างกันบ้างก็เป็นธรรมดาของมุมมองครับ
เป็นกระทู้ที่แสดงข้อคิดเห็นอิงกับแนวคิดของการสร้างงานเชิงศิลปะ
และที่สำคัญคือ ไม่มีเกรียนเลยครับ
ไม่แปลกใจเลยว่ากระทู้นี้ทำไมมียอดวิวสูง
เป็นตัวอย่างการออกความคิดเห็นที่งดงามครับ
ขอปรบมือให้ทุกท่านที่ช่วยกันออกความคิดเห็นครับ
:clap::clap::clap::clap:

Couleurs
22nd July 2010, 09:47
เพิ่งเข้ามาดู
ต้องขอชมหน่อยครับ ผมชอบมุมกล้องและการวางองค์ประกอบของภาพมากและวัดแสงแม่นมากครับ ภาพไม่แต่งยังสวยขนาดนี้
เป็นกระทู้ที่เข้ามาอ่านแล้วได้แนวคิดจากผู้รู้หลายๆท่านกลับไปเยอะเลยครับ