PDA

View Full Version : Portrait เพื่อนที่ทำงาน ที่สวนรถไฟ (ครั้งที่4)

ton giant
13th March 2003, 13:01
หลังจากกระทู้portraitคราวที่แล้ว กับ comment ของพี่D1 และwebที่แนะนำของ พี่ wondering ก็เริ่มเข้าใจครับเลยต้องทดสอบความเข้าใจกันเสียหน่อย งานนี้ฉายเดี่ยวเลยครับ จิกเพื่อนที่ทำงานไปเป็นแบบให้ สถานที่ใช้ที่สวนรถไฟ (สะดวกดี) ไม่มีอุปกรณ์ใดนอกจากกล้อง finepix602 แสงมีไม่มากครึ้มฝน ใช้แฟลชหัวกล้องช่วย ตั้ง slow sync.ตั้ง -6 เปิดเงาเฉยๆ ใช้ mode P postท่าก็เก้ๆกัง ช่วยๆกันกับนางแบบ
มีปัญหาอีกอย่างคือ เรื่อง white balance ของภาพครับตั้งเป็น auto ไว้ภาพที่ ไม่ใช้แฟลชเนี่ย สีตรงตามจริง แต่ภาพที่ใช้แฟลชหัวกล้องนีภาพออกแดงหมดเลยทุกภาพครับ ต้องเอามาแก้ในpsอีกที ไม่รู้เพราะอะไร:confused: หรือว่าถึงใช้แฟลชกล้องก็ต้องตั้งเป็น day light เหมือนแฟชภายนอกก็ไม่รู้
โม้มายืดยาว ดูภาพดีกว่าช่วยcomment เรื่องการถ่ายภาพด้วยนะครับ ขอบคุณที่แวะเข้ามาชมครับ

ton giant
13th March 2003, 13:04
2

ton giant
13th March 2003, 13:05
3

ton giant
13th March 2003, 13:08
4

ton giant
13th March 2003, 13:09
5

ton giant
13th March 2003, 13:10
6

ton giant
13th March 2003, 13:12
7

ton giant
13th March 2003, 13:12
8

ton giant
13th March 2003, 13:15
ขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมชมนะครับ

GrIdLoCk
13th March 2003, 13:44
แล้วเจ้า Portrait มันคืออะไรครับ ผมไม่รู้ ช่วยตอบด้วยครับ ขอบคุณครับ

:banana: :banana: :banana:
กล้วย กล้วย กล้วย

RUTch
13th March 2003, 13:53
Originally posted by GrIdLoCk
แล้วเจ้า Portrait มันคืออะไรครับ ผมไม่รู้ ช่วยตอบด้วยครับ ขอบคุณครับ

ถ่ายภาพบุคคล ครับ

GrIdLoCk
13th March 2003, 14:41
อ๊ะ ขอบคุณครับ ทำไมผม โง่ งง แบบนี้เนี่ย ก็ไม่ได้ศึกษาเลยครับ เพิ่งเริ่มจับกล้อง ตอนเริ่มสมัครเป็นสมาชิกที่นี่แหละครับ ยังมีศัพท์อีกมากมายที่ไม่รู้ ไว้จะถามเป็นระยะ ๆ นะครับ 555

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Plub
13th March 2003, 16:48
โอ้โห! สวยๆ ทุกภาพเลยง่ะ! แหม!เล่นถ่ายตามใบสั่งนี่...Subjectไม่มีอยู่กลางภาพเลย...คุณTon giant วัดแสงได้ดีมากๆ ตัวแบบไม่เป็นลม วิงเวียน(หน้ามืด):D ให้Commentหรือครับ?...ไม่มีปัญญาหรอก มือใหม่อย่างผมนะ...เอาแบบว่า...บอกความอยากได้ของผมดีฟ่า...

ภาพที่1 อยากโค่นต้นไม้ที่อยู่ด้านขวา มันเป็นเงาดำรบกวนตัวแบบ
ภาพที่2 อยากให้ตัวแบบRelaxอีกนิด หลังดูแข็งๆ
ภาพที่3 อยากให้มุมกล้องต่ำอีกหน่อยแล้วเงยขึ้น เอาBackgroundต้นไม้มากขึ้นอีกหน่อย (เห็นพื้นหญ้ามากไป)
ภาพที่4 อยากให้เป็นแบบเนี่ย:)
ภาพที่5 อยากให้ชัดตื้นอีกนิด ชอบแบบBackgroundที่มีHot spot
ภาพที่6 อยากเอาสีไประบายท้องฟ้าให้มีสีฟ้าเข้ม:D
ภาพที่7 อยากซูมเข้าไปใกล้อีกนิดนึงง่ะ เดี๋ยวเค้าหาว่า ภาพหลวม
ภาพที่8 อันนี้บอกไม่ถูกเหมือนกัน ว่าอยากได้ชัดลึกหรือชัดตื้นดี เอ๊าถ่ายมันทั้งสองอย่างเลยเอา:(

อันความอยากของผมเนี่ย พอไปถ่ายเองก็ไม่ได้ดังใจหวังซักกะที เอาไว้รอคุณTon giantอะถ่ายมาให้ดูแล้วกัน:D (ที่เกาะเป็ดน่ะไม่เอาBackgroundนะเอาSubjectเต็มๆเลย ชัดๆด้วย):D

aareeya
13th March 2003, 17:05
Originally posted by GrIdLoCk
อ๊ะ ขอบคุณครับ ทำไมผม งง แบบนี้เนี่ย ไว้จะถามเป็นระยะ ๆ นะครับ 555 ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ต้องโดนแบบนี้ อิอิ จะหายอาการขาดกะจุย เอิ๊กๆๆ :knock: :knock: :knock: หายเหรอยังเอ่ย อิอิ :knock:

คุณTong ไมนางสาวแบบไม่relax ไมไม่พูดล้อเล่นให้แบบrelax ยิ้มได้เนอะ แล้วคิดว่ายิ้มสวยอ่ะล่วย ถ่ายแบบไม่รู้ตัวคุยไปถ่ายไปก็ล่ายอ่ะเนอะ แสงไม่ดีเลยนิ แบบว่าไม่มีคนช่วยยกลีเฟ๊ก อืม เห็นจาย ไว้จะถ่ายอีกเมื่อไหร่จะไปยกให้ ยิ่งสวนผีเสื้อเสร็จ ยอมอ่ะเลย ยกลีเฟ๊กให้ฟรี อ่ะเลยเอย :p ถามจริงตอบตรงไปอ่ะหน่อยอ่ะนะ กิ๊กๆๆ:rolleyes: :D ไม่โกดกันนาน่ะนะนะนะ :silly: :nervous: :surprised :shocked: :laugh: :knock:

ton giant
13th March 2003, 17:13
ขอบคุณครับ คุณ Plub ที่comment เอาไว้เป็นการบ้านต่อไป ตอนนี้ชักดังครับรับคิวถ่ายเพื่อนที่ทำงานต่อหลายคน (เพราะมันรู้ว่าไม่เสียตังค์) เอาไว้มาลงให้ดูอีก
ส่วนเรื่องback ground ระเบิดนี่ยังงัยก็สู้เลนส์ SLRไม่ได้อยู่แล้ว (อยากได้ D30จัง)
ส่วนเรื่องเกาะเป็ดนี่...ฮึๆๆๆๆ ซู้ด... น้ำยายหยัย
ขอบคุณคุณ aareya ครับงานนี้ฉายเดี่ยวครั้งแรกด้วย อย่าว่าแต่คนยก รีเฟลก เลยครับ รีเฟลกผมยังไม่มีเลยมวยวัดจริงๆ
แล้วตกลงเรื่องแสงนี่มืดไปหรือพอดีแล้วคราวหน้าจะได้แก้ไข:confused:

RUTch
13th March 2003, 17:35
เรื่อง เกาะเป็ด นี่ผมชวนคุณ Plub แกเองแหละ แต่ต้องมีการไปถ่าย กุ้ง หอย ปู ปลา และ Views อื่นๆกลับมาฝากคนทางบ้าน

D1
14th March 2003, 04:16
ภาพดูดีขึ้นเยอะเลยครับ มีอยู่สองอย่างครับ คืออารมณ์บนใบหน้าของแบบ อารมณ์นิ่งเดียวกันในทุกภาพไปหน่อย ถ้าหยิบมาดูทีละภาพก็น่าจะโอเคครับ แต่ดูทีเดียวพร้อมกันมันแปร่งๆ ไปนิด การโพสต์ท่าดีครับ ดูหลากหลายดีไม่จำแจ จะมีติงอีกนิดก็ตรงที่บางภาพจะเห็นหลังมือของแบบมีเส้นเลือดค่อนข้างชัดเจนไปหน่อย ถ้าหลบได้จะดีครับ :)

ton giant
14th March 2003, 16:24
ขอบคุณ พี่ D1 ครับจะพยามต่อไป เรื่องเส้นเลือดนี่มองข้ามไปจริงๆครับ
ถ้ายังไม่เบื่อเดี๋ยวเอามาลงให้ดูใหม่เรื่อยๆอีกนะครับ แต่ถ้าเบื่อแล้วก็บอกด้วยเด้อ..:)