PDA

View Full Version : มินิมิตติ้ง เอาใจชาว โอลี่ ค่า ^_^

momo
21st June 2010, 13:23
งานนี้ไม่สงวนลิขสิทธิ์ สมาชิก เพื่อนพ้อง ที่สนใจ เรียนเชิญได้ทุกท่านนะค้า :thumbup:

ThaiDphoto.com ร่วมกับ Olympus จัดกิจกรรม มินิมิตติ้ง โต๊ะกลม ชม EPL-1 ค่า
น้าเร (หรือ Reawat ) ที่ปรึกษากิตติมศักดิ์ ห้องมือหมุน ร่วมเป็นแม่งาน เชิญชวนสมาชิกทุกท่าน มานั่งเสวนาปราศรัยกัน ถึงแนวคิด M4/3 และกล้องโอลี่ไฮโซ โกอินเตอร์ รุ่นใหม่ EPL-1 พร้อมเลนส์ครบช่วง และอุปกรณ์เสริม ของโอลี่อีกมากมาย ที่ยกพลมาให้ได้สัมผัสกันแบบตัวเป็นๆ จับต้อง ลองของใหม่ กันได้แบบจุใจ ไทยแลนด์ เลยค่า :good::good:

ท่านที่สนใจ ติดตามรายละเอียดได้ด้านล่างนี้ค่า :flower:

กิจกรรม "มินิมิตติ้ง โต๊ะกลม ชม EPL-1"
สถานที่ : บ้านไร่กาแฟ ชั้น 2 เอกมัย
วัน : อาทิตย์ ที่ 27 มิย.53
เวลา : บ่าย 2 - 5 โมงเย็น
กำหนดการ :
14.00 - 14.30 น : ลงทะเบียน
14.30 - 15.00 น : แนะนำ ทักทาย สบายแฮ :clap:
15.00 - 15.30 น : น้าเร เล่าประสบการณ์ จากการได้ลองสัมผัสกล้อง EPL-1 และ กลเม็ดเด็ดพรายต่างๆ ของอุปกรณ์ OLYMPUS
15.30 - 17.00 น : เหล่าสมาชิก และเพื่อนพ้อง ร่วมทดสอบ และสัมผัส ลองใช้งาน EPL-1 พร้อมเลนส์ และอุปกรณ์เสริมอื่นๆ

ค่าใช้จ่าย : งานนี้ไม่มีค่าใช้จ่ายค่ะ จัดขึ้นเพื่อเพื่อนพ้องพี่น้องกัน มาพบกัน นะคะ มีเพียงขอความร่วมมือทุกท่าน ช่วยซื้อคูปองที่โต๊ะลงทะเบียนหน้างาน ใบละ 100 บาท (สามารถนำไปแลกเครื่องดื่มได้ 1 แก้ว) เพื่อเป็นค่าสถานที่ ในการที่เรามาขอใช้พื้นที่ร้านค่ะ

การเดินทาง :
รถุไฟฟ้า BTS สถานี เอกมัย เดินไปทางโรงหนังเมเจอร์
รถประจำทางสาย 2, 23, 25, 38, 40, 48, 98, 501, 511 และ 513
รถส่วนตัว N13 43.225 E100 35.084

:chat::chat::chat:

momo
22nd June 2010, 10:30
ลงชื่อกันสักนิด จะได้ทักทายกันได้ถูกนะค้า :Smiles2:

D1
Momo
Reawat
พี่ราชันย์
Rutch
Electron
Oberon
hotaka
And ผบ. (hotaka)
...
...
...
...

ข่าวล่า มาแรง ทางโอลี่ แจ้งรายการอุปกรณ์ที่จะให้หยิบจับ สัมผัสได้ มีดังต่อไปนี้ค่า :good::good:
1. NOVOFLEX Lens
2. BODY Jacket
3. Strap
4. ตัวกล้อง EPL1 ครบสี
5. LENs z-300mm
6. LENs z-90-250mm

ว้าว ๆ ๆ เตรียมตัวกันให้พร้อมนะค้า

แล้วพบกันนะค้า :thumbup::thumbup:

hotaka
22nd June 2010, 10:59
ด้วยคนครับ 2ที่ ผม กับ ผบ.

เล็ก
22nd June 2010, 11:17
ติดงานอะครับ T_T

โมโม่ครับ ฝากรบกวนให้ราชัณย์Jebsen โทรหาผมหน่อยได้ไหมครับ ติดต่อเขาไม่ได้เลยอะครับ

เอ้
22nd June 2010, 11:38
มันสวยงามน่าโดนจริง ๆ

dc20
22nd June 2010, 12:16
นาจะมี Meeting ของ pana บ้าง

sutatham
22nd June 2010, 16:37
ว้าว ๆ น่าสนใจมาก

ripper
23rd June 2010, 13:27
อยาไปมากมาย แต่ติดงานที่จุฬา ...ฮือๆๆ เก็บบรรยากาศมาให้ดูด้วยนะครับ :(

momo
24th June 2010, 13:57
โอ้วเย้ ! :good::good:

กองทัพโอลี่ ยกพลกันมาให้เรายลโฉมกันแล้วนะค้า :thumbup::thumbup:
เมื่อวานนี้ไปรับมาบางส่วน และยังมีอีกหลายส่วนที่พี่ราชันย์จะนำไปเองในวันงาน
อันนี้โมโม่ถ่ายมาให้เตรียมตัว เตรียมใจกันก่อนค่า :clap::clap:

น้อง Ripper เสร็จจากที่จุฬา ก็แวะมาได้นะคะ มานั่งจิบกาแฟ เสวนาทักทายกันค่า :flower:

momo
24th June 2010, 13:59
นาจะมี Meeting ของ pana บ้าง

อยากจัดด้วยเหมือนกันค่ะ กำลังติดต่อยู่ อดใจรอฟังข่าวนะคะ
ส่วนวันนี้แวะไปเยี่ยมเยือนงานนี้กันดูหน่อยนะคะ เผื่อมีคำแนะนำหรือข้อสงสัย จะได้คุยกันได้ไงคะ

แล้วพบกันค่า :good::good:

WRX
24th June 2010, 18:30
ถ้าไม่ติดอะไรผมไปด้วยคนครับ จะมี BODY Jacket หรืออุปกรณ์ราคาพิเศษขายไหมครับเนี้ย อยากได้มาใส่น้อง E-PL1ของผมจัง:good:

WhiteFang
25th June 2010, 22:59
คือว่าผมยังไม่รู้จักใครในนี้เลยครับ กล้องดิจิตอลก็ไม่มีแต่กล้องฟิล์ม แต่สนใจกล้อง Olympus มากๆเลยครับ ไม่ทราบว่าผมจะเข้าร่วมกิจกรรมนี้ได้หรือไม่ครับ

มนุษย์ไฟฟ้า
25th June 2010, 23:46
อยากไปครับคุณเปิ้ล แต่เลิกเรียน 6 โมงอ่ะ

LIVE 4 LIVE
25th June 2010, 23:52
อยากได้90-250มากเลยครับ แต่ตังค์มีไม่พอ... :zzz::zzz:

Ringo E10
26th June 2010, 04:41
จะเป็นการรบกวนเพื่อนๆที่ไปมากไหมครับ พอดีว่าผมมี EP-2 อยู่ แต่ว่า ผมไปไม่ได้แน่ๆ
ติดงานที่ จุฬา เหมือนกันครับ

สงสัยมานานมากแล้วครับเรื่อง Adapter ผมเห็นมีราคาตั่งแต่ 1000 -> 6000 บาทขึ้นไป
ระหว่างราคาแพงกับถูกคงต่างกันที่วัสดุ แล้วก็เนื้องาน แต่ผมสงสัยว่า

Q. ของราคาไม่แพงจะทำให้ เมาท์ กล้องหรือ เมาท์ของเลนส์ เกิดความเสียหายได้มากน้อย
ต่างกันอย่างไรครับ หรือว่า ไม่ต่างกัน ถ้าใส่ๆถอดๆบ่อยๆ....

Q. การต่อ Adapter จะสามารถวัดแสงได้ไหมครับ หรือว่าขึ้นอยู่กับ Adapter ถ้าของดี
ราคาสูงก็วัดแสงได้ หรือว่า วัดไม่ได้เหมือนกันทุกแบบ

Q. ทำไมความร้อนที่ตัวกล้องมีสูงจังเลยครับ เวลาเปิดกล้องสัก 20-30 นาทีจับตรงมือขวา
แถวๆช่องใส่ batt จะรู้สึกร้อนมาก จะมีวิธีไหนแก้ไขได้บ้างครับ

Q. batt 1 ก้อนถ่าย raw file ได้กี่ภาพครับ แล้วสามารถถ่าย vdo ได้กี่นาทีครับ

รบกวนฝากถามพี่เรวัตด้วยครับ หรือท่านใดทราบช่วยตอบก็ดีเลยครับ
ขอบพระคุณมากครับ

jironui
26th June 2010, 22:42
สนใจครับ แต่ไม่ใช่สมาชิกห้องนะครับ

Minstrel
27th June 2010, 00:16
ไม่ใช่สมาชิกก็ไปได้ครับ คูปองเครื่องดื่ม 100 บาทเท่ากันครับ

Aekshow
27th June 2010, 03:22
ตจว. อดตามเคย - -

momo
27th June 2010, 11:58
กำลังเดินทางค่า :Smiles2:

แล้วพบกันนะค้า :good::good:

Electron
27th June 2010, 12:54
กำลังเดินทางค่า :Smiles2:

แล้วพบกันนะค้า :good::good:
กำลังออกเดินทางเหมือนกัน :bunny:

momo
27th June 2010, 15:58
คุณเก๋เตรียมรูปมาเล่าว้าว! อย่าให้แซดเรย:Smiles2:

reawat
28th June 2010, 16:26
Q. ของราคาไม่แพงจะทำให้ เมาท์ กล้องหรือ เมาท์ของเลนส์ เกิดความเสียหายได้มากน้อย
ต่างกันอย่างไรครับ หรือว่า ไม่ต่างกัน ถ้าใส่ๆถอดๆบ่อยๆ....

อะแดปเตอร์ (ของโอลิมปัสเอง) แบบแพงจะเป็นโลหะ แต่แบบถูกเป็น โพลีคาร์บอเนต..แต่เม้าท์ก็เป็นโลหะ.. ดังนั้น ไม่น่า มีปัญหากับกล้องครับ

Q. การต่อ Adapter จะสามารถวัดแสงได้ไหมครับ หรือว่าขึ้นอยู่กับ Adapter ถ้าของดี
ราคาสูงก็วัดแสงได้ หรือว่า วัดไม่ได้เหมือนกันทุกแบบ

อะแดปเตอร์ ถูก หรือแพงก็วัดแสงได้เหมือนกันครับ.. แต่ถ้าเป็นแบบมี ขั้วไฟฟ้า..เวลาเอา เลนส์ 4:3 มาใส่ มันก็จะออโตโฟกัสได้..(ดีบ้างไม่ค่อยดีบ้างแล้วแต่รุ่นเลนส์)

ส่วน ที่ไม่มีขั้วไฟฟ้า จะถูก ลงมาอีก..ไว้สำหรับคอมือหมุน. ครับ

Q. ทำไมความร้อนที่ตัวกล้องมีสูงจังเลยครับ เวลาเปิดกล้องสัก 20-30 นาทีจับตรงมือขวา
แถวๆช่องใส่ batt จะรู้สึกร้อนมาก จะมีวิธีไหนแก้ไขได้บ้างครับ

เพราะ กล้องแบบนี้ตัวเล็ก แต่ใช้เซ็นเซอร์ใหญ่ และจอใหญ่..การทำงานจึงเกิดความร้อนสูงครับ.. ไม่ผิดปรติอะไร และถ้ามันจะร้อนจน เสียหาย กล้องก็มีระบบป้องกัน..คือจะขึ้นเตือนเรื่องอุณหภูมิ แล้วหยุดทำงาน ไปสักครู่

ถ้าอยากลดความร้อน ลองใส่ EVF ใช้ดูครับ.. เมื่อเปิด EVF แล้วจอหลังก็จะดับ ประหยัดพลังงานได้เยอะ และ ลดความร้อนกล้องได้มาก ครับ

Q. batt 1 ก้อนถ่าย raw file ได้กี่ภาพครับ แล้วสามารถถ่าย vdo ได้กี่นาทีครับ

ไม่แน่ใจเรื่องจำนวนช็อต เพราะถ่ายต่อเนื่องคงได้เยอะมาก ๆ แต่ว่า การกินแบตส่วนมาก มาจาก จอครับ..

เอาว่าถ้าผมออกไปเดินเที่ยวถ่ายรูปสักทริป.. ถ้าเป็น EP1 ในหนึ่งทริป ผมต้องใช้แบตสองก้อน.. (เหลือ ๆ) คือ แบตจะหมดก้อนแรก ตอน ใกล้ ๆ จบทริป

แต่พอเอา E-PL1 มาใช้(พร้อมติด EVF) แบตก้อนหนึ่งผมถ่ายได้สามทริปเลย..

เหตุที่ผมใช้ EVF เพราะผมใช้เลนส์มือหมุน..ซึ่งต้องพึ่ง จอในการโฟกัส ถึงแม้จอภาพของ โอลิมปัส จะจัดองค์ประกอบภาพ กลางแจ้งได้สบาย ๆ แต่ถ้าจะโฟกัสเอา แม่น ๆ นี่กลางแดด ยัง ยากอยู่ ต้องบังแดด ลำบากอยู่..ผมเลยติด EVF คราวนี้ สบายมากครับ..(แถม แบต ใช้ได้นานมาก ๆ ครับ)

Ringo E10
28th June 2010, 23:18
กราบขอบพระคุณพี่เรวัตครับ....:bucha::bucha::bucha:

ผมหละเสียดายที่ไม่ได้ไปเจอพี่ ถ้าพี่จำผมได้ ตอนผมไปเชียงใหม่แล้วโทรหาพี่อ่ะคับ
เพราะว่า อยากไปเจอพี่เรวัต ตัวเป็นๆ อยากไปดู studio ของพี่ด้วยครับ

แต่ไม่เป็นไรครับ ผมเจอพี่ในเวปก็ได้ครับ

ไว้จัดอีกนะครับ ขอบคุณ thaiDphoto คับ:bunny:

Electron
29th June 2010, 00:22
กราบขอบพระคุณพี่เรวัตครับ....:bucha::bucha::bucha:

ผมหละเสียดายที่ไม่ได้ไปเจอพี่ ถ้าพี่จำผมได้ ตอนผมไปเชียงใหม่แล้วโทรหาพี่อ่ะคับ
เพราะว่า อยากไปเจอพี่เรวัต ตัวเป็นๆ อยากไปดู studio ของพี่ด้วยครับ

แต่ไม่เป็นไรครับ ผมเจอพี่ในเวปก็ได้ครับ

ไว้จัดอีกนะครับ ขอบคุณ thaiDphoto คับ:bunny:
ที่ร้านแกไม่ค่อยน่าไปเจอหรอกครับ

ไปเจอแถวน้ำตก ภูเขา หรือรีสอร์ทสวยๆดีกว่า มีอะไรน่าเจอกว่าเยอะ อิอิ :Smiles2:

momo
30th June 2010, 04:00
มาแว้วค่า รายงานข่าว มินิมิตติ้ง "จิบกาแฟยามบ่าย โต๊ะกลม ชม E-PL1"
งานนี้โมโม่ไม่ค่อยได้ถ่ายรูปเลยค่ะ แอ๊บเอารูปคนอื่นมาทั้งน้านเรย :Smiles2:
ใครรู้ตัวว่าถ่ายอะไรไว้บ้าง เอามาแบ่งกันชมกันบ้างนะค้า :good::good:

เปิดภาพแรกกับทาง ออสก้า เพื่อนสนิทของพวกเรา เอาแบตมาแจกค่า

momo
30th June 2010, 04:03
ขุนพลโอลี่ บุกเมือง :thumbup:

momo
30th June 2010, 04:04
วิทยากร และแขกรับเชิญ :flower:

momo
30th June 2010, 04:06
ปิดท้ายด้วย ลูกเล่นเด็ดๆ ของโอลี่เค้าค่า :clap:

1697788513