PDA

View Full Version : LuangLineThai's journey: น่าน ณ.กาลครั้งหนึ่ง

หลวงลายไทย
26th April 2010, 23:39
สืบเนื่องจากจาก HBD ThaiD
เพื่อนๆหลายท่านทักว่า ผมไม่ได้ post ภาพมานานพอสมควรแล้ว
ไปเที่ยวก็ออกบ่อย น่าจะนำภาพมาแบ่งปันกันบ้าง
นั่นนะซิครับ ผมทำงานแล้วก็ออกเที่ยวเดินทางในไทยออกบ่อย
มีภาพค้างอยู่ใน HDD เยอะมาก
บางทีผมก็เป็นเสียอย่างนี้นะครับ อายุขนาดนี้แล้วก็ยังบริหารเวลาไม่เป็น หาเวลาว่างยากเต็มที ทั้งๆที่ตนเองก็มีเวลา 24ชั่วโมงต่อวันเท่าๆกันคนอื่น

ได้มีโอกาสไปเที่ยวเมืองน่าน นานมาแล้วครับ Set นี้ ถ่ายไว้ราวปีกว่าแล้วครับ
ไปช่วงวันพ่อเมื่อปีก่อนโน้น
กว่าจะฝ่าการจราจรที่ติดขัดของกรุงเทพไปได้ ทำเอาเสียเวลาไปหลายชั่วโมง
ไปถึงเมืองน่านผิดเวลาที่คาดหมายไว้มาก ทำเอาภาพในใจที่เราอยากได้คิดวางแผนเอาไว้ตั้งแต่ก่อนเดินทางไม่สามารถทำได้ เพราะพระอาทิตย์สูงไปไกลแล้ว:dry:

เริ่มต้นด้วยภาพนี้ครับ จากวัดพระธาตุเขาน้อย

หลวงลายไทย
26th April 2010, 23:44
กว่าจะฝ่าการจราจรที่ติดขัดของกรุงเทพไปได้ ทำเอาเสียเวลาไปหลายชั่วโมง
ไปถึงเมืองน่านผิดเวลาที่คาดหมายไว้มาก ทำเอาภาพในใจที่เราอยากได้คิดวางแผนเอาไว้ตั้งแต่ก่อนเดินทางไม่สามารถทำได้ เพราะพระอาทิตย์สูงไปไกลแล้ว:dry:

แม้จะพลาดภาพที่เราหวังไว้
แต่สำหรับผมแล้ว ...
"ธรรมชาติ ไม่มีวันไหนที่ไม่สวย"
เชื่อเถอะครับว่า ถ้าใกล้ชิดธรรมชาติแบบละเมียด ธรรมชาติจะสวยทุกวันครับ
อธิบายให้คนที่ไม่ได้ใกล้ชิดธรรมชาติแบบลึกซึ้ง คุยไปก็ไม่เข้าใจครับ
โทษนั่นโทษนี่ไปเรื่อย

ผมสอดส่ายหามุมถ่ายภาพต่อไป แม้ว่าจะไม่ได้ภาพในใจที่คิดไว้ก็ตาม
เรื่องได้ภาพหรือไม่ได้ภาพ ก็ไม่ได้ทำให้ความสุขในการท่องเที่ยวลดลงครับ
แค่ได้เดินทางก็มีความสุขแล้วครับ
วัดพระธาตุเขาน้อย อีกมุมหนึ่งครับ

หลวงลายไทย
26th April 2010, 23:51
เรื่องได้ภาพหรือไม่ได้ภาพ ก็ไม่ได้ทำให้ความสุขในการท่องเที่ยวลดลงครับ
แค่ได้เดินทางก็มีความสุขแล้วครับ

หลายคนไขว่คว้าหาความสุขมาชั่วชีวิต แต่ก็ไม่เคยพบความสุขที่ยั่งยืนซักที
ทุกครั้งที่ได้วัตถุที่อยากได้มาก็คิดว่ามีความสุขแล้ว
พอรุ่นใหม่ๆมา ความสุขที่เคยมีก็จางหายไปอีก ต้องไปหาวัตถุชิ้นใหม่มาเพื่อเติมความสุขอีก
เป็นแบบนี้วนเวียนไปเรื่อย

มีคนๆหนึ่งกล่าวกับผมว่า....
บางทีแค่เลิกหาความสุขก็มีความสุขแล้วกระมัง

เมืองน่าน วัดเก่าๆศิลปะล้านนามีเป็นจำนวนมาก
เดินถ่ายภาพตามวัดในตัวเมือง เมมโมรี่การ์ดหมดไม่รู้ตัวครับ

วัดพระธาตุช้างค้ำครับ
อยากจะถามช้างรอบเจดีย์เช่นกับครับว่า....
ที่แบกไว้นะ หนักไหมเหนื่อยไหม

หลวงลายไทย
26th April 2010, 23:55
เดินเที่ยวตามวัดในเมืองน่าน แม้ยังไม่ได้ฟังธรรม แต่ก็ได้คิดอะไรหลายอย่างครับ

มาเมืองน่าน ถ้าไม่ได้มาที่วัดนี้ ท่านว่ามาไม่ถึงเมืองน่านครับ

วัดภูมินทร์

หลวงลายไทย
27th April 2010, 00:01
จุดเด่นของวัดภูมินทร์ ที่เราต้องเข้ามากราบคือ พระประธานจตุรทิศ

องค์พระมองไปทุกด้านครับ
ชีวิตคนเราก็มีหลายมิติครับ จะฟังอะไรมาจะจริงหรือไม่ หรือว่าแค่เค้าเล่าว่า เราก็เชื่อโดยปราศจากการวิเคราะห์หรือเปล่า

อ่านแล้วคิดเป็นนักปราชญ์ อ่านแล้วจำเป็นแค่กากตำรา
ฟังแล้วคิด จึงจะเรียกว่าใช้ปัญญา ฟังแล้วเชื่ออย่างเดียวเค้าเรียกว่าพวกหูเบา

ไหว้พระแล้วอย่าลืมหันมามองตัวเอง วิเคราะห์ให้ท่องแท้ก่อนจะสังเคราะห์ออกมาจนตกผลึกทางความคิด
แล้วจึงตัดสินใจ....

หลวงลายไทย
27th April 2010, 00:10
หลวงพี่ เดินมาพอดี
นิ้วเร็วเท่าความคิด กดชัตเตอร์รัว ได้แค่ไหนเอาแค่นั้นครับ
ชีวิตคนเราหลายๆครั้งก็เป็นแบบนี้แหละครับ
อยู่ๆก็มีสิ่งไม่คาดฝันเกิดขึ้นเสมอๆ
หลายๆครั้ง เราพยายามจะไขว่คว้าเอาไว้เสียทุกสิ่ง ทั้งๆที่มันไม่เคยมีอะไรเลยที่เป็นของเราจริงๆตั้งแต่เกิดมาแล้วครับ

หลายๆครั้ง เราต้องปล่อยวางลง ได้แค่ไหนเอาแค่นั้นครับ
แค่ได้กดชัตเตอร์ บางทีความสุขก็หลั่งไหลมาโดยไม่รู้ตัว
และแม้ไม่ได้ถ่ายภาพ แต่ความสุขของเราก็ไม่ได้ลดน้อยไปซักเท่าไหร่เลยครับ

หลวงลายไทย
27th April 2010, 00:15
ของรุ่นใหม่ๆ ใครที่มีความสุขกับวัตถุนิยมก็ไขว่าคว้าดิ้นรนเอามาครองไว้
แต่สุดท้าย ความสุขที่คิดแบบวัตถุนิยมก็จะเสื่อมไปตามวัตถุนิยมที่ตนเองชอบเสพ

ของเก่าๆแต่ทรงคุณค่าก็ยังมีให้เห็นอีกมาก ในโลกบริโภคนิยมเช่นนี้
เช่นภาพจิตรกรรมฝาผนังวัดภูมินทร์อายุยาวานภาพนี้
ภาพหนุ่มสาวชาวน่าน ที่มีชื่อเสียง
ใครมาก็ต้องถ่ายภาพนี้ครับ

หลวงลายไทย
27th April 2010, 00:23
หนูๆ ไกด์ยุวชนท้องถิ่นมาหารายได้พิเศษ

ไปเที่ยวต่างที่อย่าทะนงว่าตนเองเป็นmod ท่องเที่ยวข้อมูลเที่ยวเพียบอยู่แล้ว
พึงระลึกเสมอว่า....
"เสือข้ามห้วยยังไงก็สู้สิงห์เจ้าถิ่นไม่ได้"

ผมเองก็เช่นกันครับ ให้เธอช่วยเป็นไกด์อธิบายความเป็นมาของสถานที่ให้กับผม

เธออาจจะไม่ได้ไปเดินห้างหรู พ่อแม่เธออาจจะไม่ร่ำรวยและคอยโอบอุ้มเอาใจ
แต่เชื่อเถอะครับว่าคุณค่าของเธอกับลูกคนรวยนั้นไม่ได้ต่างกันเลยครับ

ก่อนจะจากเธอไป ผมไม่ลืมที่จะให้ค่าไกด์กับเธอ ซึ่งเธอก็บอกว่า....
"แล้วแต่คุณลุงจะกรุณาค่ะ"

มีน้ำใจให้กันโดยไม่มีการเรียกร้อง
สิ่งนี้ทำให้โลกเรางดงามเสมอ

หลวงลายไทย
27th April 2010, 00:28
วัดมิ่งเมือง
ศิลปะปูนปั้นของที่นี่ ไม่แพ้วัดที่เพชรบุรี

ใครมาน่าน อย่าพลาดมาชมครับ
นักท่องเที่ยวไม่ค่อยรู้จัก ทั้งๆที่อยู่ใกล้ๆวัดภูมินทร์ครับ

คนเราก้เป็นเสียแบบนี้ครับ
สนใจแต่สิ่งที่มีชื่อเสียง ทั้งๆที่โลกเรานี้ยังมีสิ่งที่ดีแต่ไร้ชื่อเสียอีกมากครับ

หลวงลายไทย
27th April 2010, 00:32
ศิลปะปูนปั้นของวัดมิ่งเมือง ทำให้ที่นี่มีมุมที่น่าถ่ายภาพเยอะมากครับ
ตอนที่ผมไป วัดนี้กำลังบูรณะอยู่หลายส่วนด้วยกัน แต่ก็ยังคงงดงามตามครรลองครับ
ผมใช้เวลาที่วัดนี้นานมากครับ
นักเดินทางไม่รีบร้อนแบบนักท่องเที่ยวที่มุ่งเน้นจำนวนสถานที่มากกว่าซึมซับกับสิ่งงดงามโดยรอบ

หลวงลายไทย
27th April 2010, 00:36
มองสิ่งรอบตัวอย่างใกล้ชิด ละเมียดละไมย
Close Up ซักภาพนะครับ
ดอกสาละ เหมาะกับคนที่ไม่ค่อยมีสาระแบบผม

หลวงลายไทย
27th April 2010, 00:38
วัดพระธาตุแช่แห้ง พระธาตุประจำปีเกิดของผู้ที่เกิดปีเถาะ

มีการบรรพชาหมู่ สามเณร เพื่อเฉลิมพระเกียรติ์
สามเณรใหม่ กำลังหัดครองจีวร
ขอพระองค์ทรงพระเจริญ

หลวงลายไทย
27th April 2010, 00:44
วันนี้ไม่อนุญาตให้เข้าบริเวณพระธาตุ

แล้วจะถ่ายภาพยังไงล่ะนี่
อย่างที่เรียนในตอนต้นครับ สำหรับผมแล้ว ขอได้แค่ออกเดินทางธรรมชาติรอบกายไม่มีวันไหนที่จะไม่สวย

เล่นกับแฟร์ก็เอาครับ
จะเดินทางให้สนุก แม้ไม่ได้ภาพแต่ความสุขก็เดินต่อไปได้

หลวงลายไทย
27th April 2010, 00:49
ไปเที่ยวที่ไหน อย่ารังเกียจที่จะถ่ายมุมมหาชน
หลายๆครั้ง มุมมหาชนเป็นความทรงจำที่ดีของการเดินทาง

มุมมหาชนของวัดพระธาตุแช่แห้งครับ

หลวงลายไทย
27th April 2010, 00:54
มีคนบางคนบอกว่า
"นักท่องเที่ยว ให้ความสำคัญกับจุดหมายปลายทาง แต่นักเดินทางให้ความสำคัญกับสิ่งที่พบเห็นระว่างทาง"

วิวข้างทางระหว่างตัวเมืองน่าน - หมู่บ้านบ่อเกลือ
คืนนี้เราจะค้างโฮมสเตย์กับชาวบ้านเพื่อให้ทันแสงเช้า ที่บ่อเกลือครับ

หลวงลายไทย
27th April 2010, 01:02
เวลาท่องเที่ยว เรามักจะใช้เงินซื้อทุกอย่างทั้งอาหารอย่างดี ที่พักอย่างหรู หอบหิ้วช๊อปปิ้งมีของเต็มไม้เต็มมือ
แต่สังเกตุไหมครับว่าการท่องเที่ยวแบบนี้มักจะแห้งแล้งมิตรภาพ

มิตรภาพคือของขวัญล้ำค่าของนักเดินทาง
ผมชอบพักโฮมเสตย์ เพราะสิ่งที่ได้มามักจะเป็นมิตรภาพที่น่าจดจำเสมอๆครับ
ทริปนี้เราพักโฮมสเตย์ที่หมู่บ้านบ่อเกลือ
ยามเช้า เราเดินเที่ยวในหมู่บ้าน อากาศหนาวเหน็บ เราเจอคุณยายท่านหนึ่งนั่งผิงไฟ
สายตาคุณยายเศร้าหมอง จนเราอดไม่ได้ที่จะชวนคุย

หลวงลายไทย
27th April 2010, 01:06
คุณยายคุยกับเรา น้ำตาคลอ
เรื่องอะไรก็อย่าไปทราบเลยนะครับ
ทุกชีวิตก็มีเรื่องสะเทือนใจผ่านเข้ามากันทุกคนครับ

ภาพนี้ ผมโฟกัสไม่เข้า แต่ถ้าไม่postภาพนี้ ผมรู้สึกว่าทริปนี้จะขาดอะไรไปบางอย่างที่ผมเองก็ตอบ ไม่ได้

หลวงลายไทย
27th April 2010, 01:09
เดินเล่นในหมู่บ้านบ่อเกลือ
ที่นี่ยังทำเกลือสินเธาว์แบบโบราณดั้งเดิม
ดูเหมือนว่าตอนนี้จะเหลือบ่อเกลือสินเธาว์แค่สองบ่อเ ท่านั้น

หลวงลายไทย
27th April 2010, 01:11
เราเดินดูชาวบ้านทำเกลือแบบโบราณ
เหมือนนัดกันไว้ครับ เรามาที่ห้องนี้แล้วก็พบว่า แสงด้านนอกลงตะกร้าพอดี

ถ่ายภาพแล้ว เราไม่ลืมที่จะอุดหนุนกิจการเล็กๆของชาวบ้านด้วยการซื้อเกลือสินเธาว์ขาวบริสุทธิ์ ในราคา 3 ถุง 50 บาท

ชาวบ้านที่นี่ อยู่กับแบบพอเพียง แม้รายได้จะไม่มากนักแต่เค้าก็รู้จักคำว่าพอ

หลวงลายไทย
27th April 2010, 01:16
จากหมู่บ้านบ่อเกลือ เรามุ่งหน้าไปอีกด้านของจังหวัดน่าน
ภูลังกา คือเป้าหมายต่อไปของเรา

มีคนบางคนบอกว่า
"นักท่องเที่ยว ให้ความสำคัญกับจุดหมายปลายทาง แต่นักเดินทางให้ความสำคัญกับสิ่งที่พบเห็นระหว่างทาง"

ถือโอกาสแวะหมู่บ้านไทลื้อ ทางผ่าน
สาวพื้นเมืองนั่งทอผ้าอยู่ใต้ถุนบ้าน
วิถีชีวิตที่เรียบง่ายแบบนี้ มีหรือที่เราจะไม่ขอถ่ายภาพ

หลวงลายไทย
27th April 2010, 01:20
ภูลังการีสอร์ท
คืนนี้ทัวร์นกขมิ้นของเรา จะนอนกันที่นี่แหละครับ

ภาพนี้เห็นฟ้าสีเข้ม แสงลงที่กระท่อมสีสดพอดี
เพื่อให้ภาพดูมีชีวิต ขอให้แฟนเพื่อนร่วมทริปมาโพสท่า

หลวงลายไทย
27th April 2010, 01:26
วิวหน้ารีสอร์ทยามเช้าครับ
เห็นวิวแบบนี้แล้ว อิจฉาคนที่นี่ อยากจะนอนค้างอีกซักหลายวัน

วิวสวย กาแฟหอม มีกล้องถ่ายภาพ มีหนังสือดีๆให้อ่าน
แค่นี้ก็ไม่ขออะไรอีกแล้วครับ

หลวงลายไทย
27th April 2010, 01:29
เส้นทางน่าน-พะเยา
เราไม่ลืมที่จะไหว้พระ จุดเทียนต่อชะตาขอให้การเดินทางของเราปลอดภัยตลอดเส้นทาง

วัดพระนั่งดิน จ.พะเยา

หลวงลายไทย
27th April 2010, 01:34
มุ่งหน้าเข้าจังหวัดพะเยาครับ

แวะไหว้พระที่วัดพระธาตุจอมทอง วัดนี้อยู่บนเขาสูง
ผมสังเกตุองค์พระสงบนิ่ง จึงตัดสินใจหมุน CPL ไปจนสุดเพื่อจะเอาท้องฟ้าสีกรมท่าดำ เพื่อเพิ่มความสงบนิ่งให้กับองค์พระ

หลวงลายไทย
27th April 2010, 01:40
ฝีมือของช่างหล่อสมัยโบราณช่างน่าอัศจรรย์

พระพุทธรูปองค์เดียวกับภาพที่แล้ว
แต่เมื่อเราเข้ามาใกล้ๆ จากที่เห็นองค์พระสงบนิ่ง คราวนี้จะเห็นท่านยิ้มให้กับเราครับ
ลักษณะเดียวกับพระบึ้งยิ้มที่ วิหารอนันทะ พม่าครับ

บางท่านอธิบายเป็นปริศนาธรรมว่า...
แม้มีเมตตาปราถนาดีก็จำต้องวางใจให้สงบนิ่งเป็นอุเบกขาด้วยเช่นกัน

หลวงลายไทย
27th April 2010, 01:43
พระธาตุจอมทองครับ
วัดอยู่บนเขา นักท่องเที่ยวไม่ค่อยรู้จัก ทั้งๆที่เป็นวัดที่มีความสำคัญของจังหวัดพะเยา
นักท่องเที่ยวส่วนมากจะไปกันที่วัดศรีโคมคำ ทำให้วัดนี้เงียบเหงา
แต่บรรยากาศแบบนี้แหละครับ สวรรค์ของคนชอบถ่ายภาพ

หลวงลายไทย
27th April 2010, 01:46
หลวงพ่อเดินผ่านมาพอดี
นิมนต์หลวงพ่อมาเข้ากล้อง เพื่อให้ภาพดูมีชีวิตขึ้น
รอยยิ้มเป็นกุญแจสำคัญที่ใช้ผ่านได้ทุกประตู
ยิ้มเข้าไว้ อ่อนน้อมเข้าไว้ ใครๆก็ยินดีให้เราถ่ายภาพครับ

หลวงลายไทย
27th April 2010, 02:07
ภาพสุดท้ายของทริปนี้ครับ
มาถึงพะเยาแล้ว จะไม่มีภาพจากกว๊านพะเยา มันคงจะเป็นทริปที่ไม่สมบูรณ์
วิธีชีวิต ที่กว๊านพะเยา

กระทุ้นี้ มอบแด่ไทยดีที่มีอายุครบ 8 ปีครับ
ผมเป็นสมาชิกรุ่นแรกๆของที่นี่ ได้เห็นการพัฒนาของเวปไปตามอายุขัยและตามลักษณะเฉพาะของสมาชิกในแต่ละรุ่น
ทิศทางของเวปจะเป็นเช่นไร ก็ขึ้นอยู่กับสมาชิกส่วนใหญ่ที่เป็นกลไกของสังคมจะช่วยกันผลักดัน
ถ้าเราพึงระลึกเสมอว่า เวปเราเป็นเวปถ่ายภาพ, แม้ว่าว่ากระแสรองจะแรงเพียงใดก็ไม่สามรถเปลี่ยนแกนหลักของเวปได้ครับ
ช่วยกันดูแลเวปนี้ให้เป็นเวปถ่ายภาพและอยู่กับเราตลอดไปนะครับ
เห็นpostใด ภาพสวยๆ ช่วยกันกดThank ให้แก่ผู้post
เห็นกระทู้ใดภาพสวยเชิงศิลปะช่วยกันกดVote ให้แก่กระทู้ด้วยนะครับ
จะได้เป็นกำลังใจแด่เพื่อนสมาชิกที่ตั้งใจรังสรรค์ผลงานภาพถ่ายสวยๆมาฝากเพื่อนสมาชิก

ขอบคุณทุกท่านที่เข้าชมครับ

อุปกรณ์ที่ใช้ในทริปนี้
40D, 10-22, 17-40, 70-300IS

NoWay
28th April 2010, 23:17
#12 , #23 อยู่เหนือมุมมอง ชอบมากครับ
#12 ที่ติดรูป พ่อหลวงของเราชอบสุดเลย ไม่ทันได้ดู

ช่วงนี้ยุ่งเหนื่อยๆ เดี๋ยวมาเเจม

KoOk-Design
1st May 2010, 10:40
เห็นแล้วก็ทำให้อยากจะไป น่านอีกครั้งครับ

zentrady
5th May 2010, 08:35
วัดมิ่งเมืิองน่าสนใจมากครับ ทริปเหนือปีนี้ต้องลง จังหวัด น่านไว้ใน list แล้วขอบคุณสำหรับภาพและข้อมูลครับ

กำปงพิราเทวี
11th May 2010, 17:01
น่าน เป็นอีกจังหวัดนึงที่อยากไป แต่ไม่ได้ไปสักทีค่ะ

ชอบมาก ภาพสวยมากค่ะ
เห็นทีต้องรีบตามไปเที่ยวบ้างแล้ว

อิจฉาท้องฟ้าจังเลย แจ่มมากๆ

ขอบคุณมากค่ะ

:thumbup::thumbup::thumbup:

krisd
12th May 2010, 08:08
ภาพสวยงามจัดจ่านแจ่มเลยครับ .. น่าสนใจๆ และน่าตามรอยไปเที่ยวบ้างจังครับ แถมบวกเรื่องราวประกอบภาพให้อ่านเพลินดี เยี่ยมครับ :thumbup:

DOFJerk
12th May 2010, 22:26
ฉลอง 400K เลย...

gopfaster
13th May 2010, 18:12
สุดยอดเลยครับ ภาพแจ่มจอร์จมากๆ น่าไปเที่ยวมากๆครับ ขอบคุณสำหรับStory นี้ครับ

drinkidea
16th May 2010, 22:18
สวยทุกรูปเลยครับ

NooChaBaa
1st July 2010, 11:36
อยู่พะเยามาตั้งแต่เด็ก ไปถ่ายรูปมาก็หลายรอบ แต่ไม่เคยเห็นภาพจากวัดจอมทองสวยขนาดนี้มาก่อนเลยครับ

ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆ เรื่องเล่าดีๆ ครับ :bucha::bucha::bucha:

reddevil.j
1st July 2010, 23:40
อยากไปน่านซักครั้ง...

pakonking
11th July 2010, 00:49
เยี่ยมครับ

Couleurs
13th July 2010, 19:31
ไม่เคยรู้มาก่อนเลยว่าน่านมีสถานที่น่าสนใจขนาดนี้ ภาพสวยมากครับ ขอบคุณคุณหลวงฯที่พาเที่ยว ทำให้ผมอยากไปแวะบ้างซักครั้งแล้วสิ
:clap::clap::clap:

dc-sos
29th July 2010, 16:21
....
"ธรรมชาติ ไม่มีวันไหนที่ไม่สวย"
เชื่อเถอะครับว่า ถ้าใกล้ชิดธรรมชาติแบบละเมียด ธรรมชาติจะสวยทุกวันครับ
อธิบายให้คนที่ไม่ได้ใกล้ชิดธรรมชาติแบบลึกซึ้ง คุยไปก็ไม่เข้าใจครับ
....
....

เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ
ขอบคุณคุณหลวงลายไทยมากๆ ที่พาไปเที่ยวสถานที่สงบ สวยงามและทรงคุณค่า
พร้อมกับข้อคิดดีๆ

ฉลองครบรอบ ThaiD นะคะ :good:

Tu_Ta
5th August 2010, 01:22
สวยยยยยยยยยยยยยยมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

kookcomplex
12th August 2010, 15:12
ขอบคุณพี่หลวงลายไทยมากครับผม

กลิ่นไอ ของล้านนา ช่างน่าเย้ายวนจริงๆๆ

churdchai T
12th August 2010, 20:18
ชาวน่านมีความเหมือนที่แตกต่างกับชาวเหนืออื่นๆ น่าจะผสมผสานกับทางหลวงพระบางด้วย ดูมีความสงบเรียบง่าย

Nissan
15th August 2010, 11:03
ขอบคุณมากที่ถ่ายทอดความสวย สงบ ทำให้อยากไปน่าน

photo boy
29th August 2010, 21:51
ทุกอย่างลงตัว Perfect ฮะ สุดจริงๆ ^^

zda98
16th September 2010, 13:57
ไปมา 5 ปีติดๆแต่ปีนี้คงไม่ได้ไปแล้วเป็นบ้านแฟนเพื่อนแต่เพื่อนเลิกกับแฟนแล้วยังเที่ยวได้ไม่หมดเลย อยากไปอีกจังเลยธรรมชาติก็ดีมากๆไปตั้งแต่ยังไม่ดังปีที่แล้วเริ่มมีคนเข้าไปเที่ยวเยอะความเป็นธรรมชาติเริ่มลดลง

yamoto
18th September 2010, 12:15
เมืองน่านน่าอญุมากๆ เพราะแม่ผมเป็นคนเมืองน่านโดยปรกำเนิด ผมก็เลยเป็นลูกหลานเมืองนานโดยปริยาย ไปแอ่วมาหลายที่แต่ยังไม่หมดนะมีที่ท่องเที่ยวอีกหลายแห่งที่ยังไม่ได้เข้าไป หากใครได้ไปเที่ยวคงต้องหลงมนต์เสน่ห์ของเมืองน่าน (สาวน่านด้วย 555) งามแต้ๆเน้อ

เด็กใหม่รักสนุก
25th November 2010, 16:35
สุดยอดพี่หลวง

devilman368
10th December 2010, 00:58
ผมขอเป็นแฟนคลับด้วยคน

thaicamera
3rd January 2011, 13:52
เปิดภาพได้สวยมากครับ

Imagerynine
15th January 2011, 10:41
ผมว่าเสน่ห์ของงานพี่นอกจากภาพสวยแล้ว คำบรรยายภาพนี่หล่ะเด็ดขาดมาก ชอบมาก...

ArchAirry
5th March 2011, 10:19
จะติดตามชมผลงานเรื่อยๆครับ