PDA

View Full Version : ### 8 ภาพกับทริป Dream World ###

Kenny P
17th May 2005, 00:30
ก่อนอื่นคงต้องขอบคุณพี่ Arm มากๆ สำหรับทริปนี้

และก็ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกท่านที่ร่วมแจมทริปนี้

แต่ที่ขาดไม่ได้เลย ต้องขอบคุณนางแบบทั้ง 6 ชีวิตที่มีร่วมสร้างสีสรรในทริปนี้ด้วยครับ

นางแบบ 6 คน แต่ถ่ายมาได้แค่ 4 คน ประจวบกับฟ้าฝนไม่อำนวยเท่าไร

อารมณ์แสงเลยไม่ดี อารมณ์สีพอใช้ได้ อารมณ์เสียงกวนจิตใจ อารมณ์เสียไม่เกี่ยวกัน :P

พอดีว่ามีเลนส์ตัวเก่งที่มีรูรับแสงกว้างๆ อยู่ตัวเดียว คือ 50 f1.4 ก็เลยเปิดรูรับแสงไว้ซะกว้างสุดเลย เพราะแสงน้อย ภาพส่วนมากก็เลยมีแต่ภาพครึ่งตัว จะถ่ายเต็มตัวก็กลัวหลุดโฟกัส (แบบว่าเป็นนิสัยประจำตัว แก้ไม่ค่อยหาย) จะโพสภาพครึ่งตัวมากๆ เดี๋ยวเพื่อนๆ จะเบื่อกัน พาลจะคิดไปว่า จะถ่ายครึ่งตัว จะถ่อไปทำไมไกลๆ ถึง Dream World ถ่ายแบบนี้ ถ่ายหน้าบ้านก็ได้ ก็เอาเป็นว่าถ่ายมา 4 คน โพสคนละ 2 ภาพแล้วกัน แบ่งเท่าๆ กัน จะได้ตัดปัญหาความลำเอียงในหมู่นางแบบว่าคนนี้สวยโพสเยอะ คนนี้สวยน้อยโพสน้อย อย่างนี้ท่าจะดีกว่า ส่วนมุมมองอื่นๆ เดี๋ยวไว้รอชมภาพจากเพื่อนๆ มือโปรท่านอื่นนะครับ ตอนนี้เชิญชมภาพมุมมองของมือสมัครเล่นก่อนแล้วกันครับ :)

Kenny P
17th May 2005, 00:32
ประเดิมคนแรกด้วย น้องดาวครับ

Kenny P
17th May 2005, 00:32
สาวหน้าหวาน อารมณ์สดใส

Kenny P
17th May 2005, 00:33
สาวคนที่สอง น้องออยครับ

Kenny P
17th May 2005, 00:34
ยิ้มใสซื่อ บวกความจริงใจ

Kenny P
17th May 2005, 00:34
สาวคนที่ 3 น้องแป้ง

Kenny P
17th May 2005, 00:35
สาวสวยรวยเสน่ห์ ขี้เล่นซุกซน

Kenny P
17th May 2005, 00:36
และสาวสวยคนสุดท้าย น้องกุง

nikmania
17th May 2005, 00:37
โอย บาดตา คมกริบเชียว

Kenny P
17th May 2005, 00:37
สาวสวยวัยสดใส หัวใจซุกซน

Kenny P
17th May 2005, 00:39
ขอบคุณเพื่อนๆ ที่เข้ามาชมนะครับ :)

Kenny P
17th May 2005, 00:40
โอย บาดตา คมกริบเชียว

บาดตาอย่างเดียวเหรอ มีบาดใจบ้างไหมพี่ :P

pany_sanan
17th May 2005, 07:00
เข้ามาชมค่ะคุณ Kenny P เยี่ยมมากค่ะ
ชอบรูปที่ 1 ค่ะ ดูดี เสียดายต้นมะพร้าวเจ้ากรรมดันมาต่อตรงหัวของน้องเค้าพอดีดูครั้งแรกคอดถึงคนใส่หมวกเลย
คุณ ban จัดการเรื่องสีของภาพได้สวยมากเลยค่ะ

kaitom
17th May 2005, 10:05
อยากดักปล้น 50 F 1.4 จังเลย ​Kenny P แถมฮูดด้วยเอ๊า..... 555555 ชอบมาก

หมู
17th May 2005, 13:04
สีสวยจัง นี่ขนาดแสงน้อยนะเนี่ยะ 50/1.4เอามาแลกกับ 1.8 ป๋มมะ อิอิ:P

Kenny P
17th May 2005, 13:59
ขอบคุณเพื่อนๆ ที่เข้ามาติชมนะครับ

ปล. แอบเข้ามาเปลี่ยนรูปน้องๆ หน่อย เมื่อคืน เลือกรูปแบบง่วงๆ เลยเลือกไม่ค่อยดีเท่าไรครับ

Ake-mini
17th May 2005, 20:13
นี่ก็หายไปเป็นชั่วโมงเหมือนกัน ปล่อยให้ใครบางคนนั่งเฝ้ากระเป๋านางแบบ แต่ได้รูปน้อง ๆ มาให้ดูถึง 4 คน ถือว่าไม่มีความผิด ยกเว้น เจ้าหมู ต้องเอารูปมาลงให้ดูอีก

NoWay
17th May 2005, 21:41
สีสดตามเคยขนาดแสงไม่ดีนะเนี่ย ชอบรูป5ครับ
เอามาโพสต่อเลยนะพี่ Kenny
ปล. ทริปนี้ไม่มีอะไรมาแฉหรอครับ:Smiles2:

WCDMA
17th May 2005, 21:42
:bigdance: อึ๋ย กิเลส 50 1.4 พุ่งขึ้นทันที อารายมันจะคมขนาดนั้น

Electron
18th May 2005, 14:11
คุณเคนนี่ ใช้กรรมวิธีการลดน๊อยส์ด้วยใช่หรือป่าวครับ
รู้สึกว่าบางภาพ ผิวจะเนียนผิดธรรมชาติ

Kenny P
18th May 2005, 14:21
คุณเคนนี่ ใช้กรรมวิธีการลดน๊อยส์ด้วยใช่หรือป่าวครับ
รู้สึกว่าบางภาพ ผิวจะเนียนผิดธรรมชาติ

ผมใช้ Neat Image ครับต้น แต่ว่าใส่น้อยมากๆ นะครับ แค่ 10% เองครับ เพราะบางรูปใช้ ISO 400/800 นะครับ ไม่น่าจะส่งผลมากขนาดนั้นนะครับ น้องๆ เขายังเด็ก ผิวเลยยังแจ่มหรือเปล่า :P

Electron
18th May 2005, 14:42
ผมใช้ Neat Image ครับต้น แต่ว่าใส่น้อยมากๆ นะครับ แค่ 10% เองครับ เพราะบางรูปใช้ ISO 400/800 นะครับ ไม่น่าจะส่งผลมากขนาดนั้นนะครับ น้องๆ เขายังเด็ก ผิวเลยยังแจ่มหรือเปล่า :P
อยากเห็นรูปแรก ไม่ผ่าน Neat ครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวนจนเกินไปนะ อิอิ :D

Kenny P
18th May 2005, 14:56
อยากเห็นรูปแรก ไม่ผ่าน Neat ครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวนจนเกินไปนะ อิอิ :D

เอาอย่างนั้นเลยเหรอต้น เดี๋ยวเพื่อนๆ ก็รู้หมดเลยว่า ผมถ่ายรูปได้แย่ขนาดไหน อุตส่าห์ใช้มายา Photoshop ช่วยปิดบังความจริงแล้วนะ :P

แต่ถ้าโปรตรอนเสนอมา ผมก็สนองตอบครับ ยินดีรับคำชี้แนะจากเพื่อนมือโปรด้วย :)

รูปนี้ย่ออย่างเดียวครับ ไม่ได้ทำอะไรกับภาพเลย ให้เห็นกับชัดๆ ว่าผมถ่ายรูปได้แย่ขนาดไหน :P

Electron
18th May 2005, 15:10
แฮ่ๆ แค่อยากดูภาพที่ไม่ผ่าน Neat เฉยๆ นี่เอาดิบๆมาเรยหรอ... :thumbup:

โฮ่ๆ กระผมเป็นเพียง ช่างภาพสมัครเล่นเท่านั้น กำลังหัด และเรียนรู้เรื่องราวของการถ่ายภาพอยู่
มิได้เป็น โปร.. อย่างที่เค้าเรียกกันแต่อย่างได ฝีมือก็ไม่เอาไหน
ได้โปรดเรียก Electron(อิเล็กตรอน) เหมือเดิมเถอะนะ เดี๋ยวคนอื่นๆจะเข้าใจผิด :bucha:

Kenny P
18th May 2005, 15:16
แฮ่ๆ แค่อยากดูภาพที่ไม่ผ่าน Neat เฉยๆ นี่เอาดิบๆมาเรยหรอ... :thumbup:

โฮ่ๆ กระผมเป็นเพียง ช่างภาพสมัครเล่นเท่านั้น กำลังหัด และเรียนรู้เรื่องราวของการถ่ายภาพอยู่
มิได้เป็น โปร.. อย่างที่เค้าเรียกกันแต่อย่างได ฝีมือก็ไม่เอาไหน
ได้โปรดเรียก Electron(อิเล็กตรอน) เหมือเดิมเถอะนะ เดี๋ยวคนอื่นๆจะเข้าใจผิด :bucha:

โอเคครับท่าน โปรดให้อภัยผมด้วย Electron

เห็นภาพแล้วใช่ไหมครับ ขอเอาภาพออกเลยนะต้น ภาพที่ไม่ได้ผ่าน Photoshop โพสแล้วไม่มั่นใจอะไรเท่าไร เหมือนออกจากบ้าน แล้วลืมพกถุงยางอย่างไงอย่างงั้นเลย :P

ban
18th May 2005, 15:35
Kenny P ไฟล์ดิบก็ใช้ได้ครับปรับง่ายดี
ไม่ต้องใช้ Neat และ Sharpen ก็ได้ครับ

Kenny P
18th May 2005, 16:22
Kenny P ไฟล์ดิบก็ใช้ได้ครับปรับง่ายดี
ไม่ต้องใช้ Neat และ Sharpen ก็ได้ครับ

ขอบคุณครับพี่ ban คือสำหรับผม Photoshop มันก็ถือเป็นเครื่องสำอางค์อย่างหนึ่งครับ จะใช้ Neat จะ Sharpen จะเร่งสี อะไรก็แล้วแต่ ถ้าทำให้รูปดูดีขึ้น ผมก็เลือกที่จะแต่งมากกว่าครับพี่ แต่อย่างไรก็ตาม เครื่องสำอางค์เหล่านี้มันก็ถือเป็นดาบสองคม แต่งดีก็สวย แต่งมาก ผิวพรรณก็เสีย ฉันใด การใช้ Photoshop โดยที่ไม่สามารถควบคุมได้ ไม่ว่าจะเป็นความชำนาญในการใช้ หรือการใช้จนเวอร์เกินจริง ก็จะทำให้รูปภาพขาดคุณค่า ฉันนั้น

ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ยังใช้เครื่องสำอางค์ชนิดนี้ไม่ค่อยคล่องเท่าไร บางครั้งแต่งมาก ก็เวอร์มาก บางครั้งแต่งมาก็จืดสนิท แต่ก็ยังคงศึกษาเรียนรู้ถึงการ Process ที่ดีไปเรื่อยๆ นะครับ Long way to go but I will.

อีกอย่างหนึ่ง ผู้หญิงกว่าร้อยละ 90 ชอบให้ชมว่าสวย ถึงแม้จะรู้ว่าเป็นคำโกหก แต่ผมอยู่ต่อหน้าผู้หญิงแล้วปากหวานไม่ออก แบบว่าเขิน :P เลยใช้เครื่องสำอางค์ทำให้รูปของเธอดูดีขึ้น แทนคำชมจากปากครับ พี่ ban :)

arm
18th May 2005, 16:23
โพสแล้วไม่มั่นใจอะไรเท่าไร เหมือนออกจากบ้าน แล้วลืมพกถุงยางอย่างไงอย่างงั้นเลย :P

หมายความว่า ปกติพกเป็นประจำ ว่างั้นนะ เอิ๊กกกกกซ์

Kenny P
18th May 2005, 16:24
หมายความว่า ปกติพกเป็นประจำ ว่างั้นนะ เอิ๊กกกกกซ์

ผมเปล่านะ แค่เปรียบเปรยเฉยๆ :Smiles2:

Linkจ้า
20th May 2005, 17:07
โพสแล้วไม่มั่นใจอะไรเท่าไร เหมือนออกจากบ้าน แล้วลืมพกถุงยางอย่างไงอย่างงั้นเลย http://thaidphoto.com/forums/images/smilies/88.gif

ไม่เป็นไรพี่ มา เดี่ยวจัดให้ อิอิ

Kenny P
20th May 2005, 19:25
โพสแล้วไม่มั่นใจอะไรเท่าไร เหมือนออกจากบ้าน แล้วลืมพกถุงยางอย่างไงอย่างงั้นเลย http://thaidphoto.com/forums/images/smilies/88.gif

ไม่เป็นไรพี่ มา เดี่ยวจัดให้ อิอิ

เอาอย่างนั้นเลยเหรอ แล้ว Link จะใจดีแบบพี่อ้วนหรือเปล่า เพราะพี่ก็ไม่เคยเหมือนกันนะ :P

ปล. แอบมาเพิ่มภาพหน่อยแล้วกัน ไม่รู้ว่าทำไม Edit หน้าแรกไม่ได้แล้ว คำสั่ง แก้ไข หายไปเลย

หมู
20th May 2005, 19:27
โอเคครับท่าน โปรดให้อภัยผมด้วย Electron

เห็นภาพแล้วใช่ไหมครับ ขอเอาภาพออกเลยนะต้น ภาพที่ไม่ได้ผ่าน Photoshop โพสแล้วไม่มั่นใจอะไรเท่าไร เหมือนออกจากบ้าน แล้วลืมพกถุงยางอย่างไงอย่างงั้นเลย :P

เอ ..... ปกติ เค้าจะมีให้เรียบร้อยเลย จิงๆแล้วก็ไม่น่าจะเตรียมนะครับ เอิ๊กส์........:P

Kenny P
20th May 2005, 19:32
เอ ..... ปกติ เค้าจะมีให้เรียบร้อยเลย จิงๆแล้วก็ไม่น่าจะเตรียมนะครับ เอิ๊กส์........:P

อ้าวเหรอ พี่ไม่เคยเที่ยวไม่รู้จริงๆ :P (พี่อ้วนได้ยินแล้ว โปรดทราบ)

แต่ยุคสมัยมันเปลี่ยนไปแล้ว พี่ว่าสมัยนี้ผู้หญิงนี่แหละที่เป็นฝ่ายพกออกจากบ้านมากกว่า ส่วนผู้ชายนั่นเหรอ มีก็ใช้ ไม่มีก็ไม่ใช้ เดี๋ยวนี้โรคร้ายมันเยอะ เป็นทีก็ตายเลย จะมากลัวอะไรก็แค่ AIDS เป็นแล้วยังมีเวลาหายใจอีกตั้งนาน จริงมั้ยเจ้าหมู :P

JOJO
21st May 2005, 01:48
โหย.. .กระทู้นี้ คุยอารายกันหว่า..
เดี๋ยวนี้ พี่ เคนนี่. ฝีมือ พัฒนา ขึ้นนะครับ... :thumbup: