PDA

View Full Version : มาแล้ว ๆ ช่วงสอบก็ไม่สน "ท่อภีมะ" 2800z Version

O-Omega
1st March 2003, 12:32
ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด คืนนี้ น่าจะคลอดแล้วครับ
เดี๋ยวเสร็จแล้วจะเอารูปมาลงให้ดู

พร้อมรูปอุปกรณ์ ทั้งหมดครับ
^_^

O-Omega
1st March 2003, 18:51
เหตุเกิดมาจาก
ขับ ๆ รถไปผ่านร้านท่อ ก็เลยเออ แวะ ๆ ลองวัด ๆ ดูหน่อยละกัน
ว่ามีซักอันมั๊ยที่พอดี

ก็ไปเจอที่ร้าน ลองเอากล้องไปแหย่ ๆ ที่ละรู ๆ
เด็กที่ร้านก็ช่วยหาอย่างเต็มที่ (ด้วยความ งง ๆ)

เนื่อยด้วยมันหลวมนิด ๆ ก็เลยเอา เทป (ดังรูป) แปะข้างใน 1 รอบครึ่ง
เป็นอันพอดี

แหะ ๆ รูปไม่สวยนะครับ รีบ ๆ ถ่าย (อยากรีบทำต่อ)

O-Omega
1st March 2003, 18:57
จะต่อสีฟ้า ๆ ไว้ก็น่าเกลียด ก็ไปหาซื้อ สี มาพ่น (ลองอยุ่หลายตลบ)
(แต่พ่นเสร็จก็ทุเรศอยู่ดี) อิอิ

แล้วก็ไปเดินหน้า เซ็นทรัลลาดพร้าว ทีละร้าน ๆ

เห็นเค้าว่ากันว่า 52 หา filter ง่าย ก็เลย...

"พี่ครับ มี step อะไรก็ได้ไป 52 มั๊ย"
ทุกร้านทำหน้า งง ๆ

เค้ามีแต่จะเอา 52 ไปอย่างอื่น

แต่ก็ไม่มีของซักร้าน ไปเจอร้านที่คนแน่น ๆ (จำชื่อร้านไม่ได้อ่าคับ)
มีคนขาย (เจ้าของมั้ง) กำลังขาย s602 / G3 อยู่

มี 49 - 52 พอดี เลยซื้อมาอันนึง แต่ร้านนี้ม่ายมี UV ถูก ๆ
(อยากได้ร้อยก่าๆ )

ไปอีกร้านนึง (ชื่ออะไรก็ไม่รู้)
เค้าบอก UV 52 หมด (อ้าว เซ็งจิง ไหนว่า 52 หาง่าย)
มี Skylight ไม่รู้ใช้ทำอะไร เอามาก่อนละกัน

แล้วก็ซื้อฝาปิด 52 มาอันนึง

ดังรูปครับ

O-Omega
1st March 2003, 19:00
ทีนี้ ท่อมันยาวไป ก็เลยมั่ว ๆ วัด ๆ เอาไปตัด ที่ร้านที่ซื้อมา (ใจดีจิง)
พ่นสี ๆ รอแห้ง

และ รวมร่าง

Step ring มันพอดีท่อเลย ดีใจจริง ๆ อย่างกับวัดมา

เป็นดังนี้ครับ

ถ่ายสะท้อนกระจก 2 บาน ในห้องน้ำ (เมื้อกี้) อิอิ
ไม่รุจะทำไง มือสั่นอ่ะ หมดแรง...

O-Omega
1st March 2003, 19:02
จะถ่ายอีกด้าน ไม่รู้จะถึอยังไง
เอามือซ้ายมาถือ ถ่าย

จะชัดมั๊ยเนี้ย ถ่ายได้เท่านี้แหละครับ
หมดปัญญา

O-Omega
1st March 2003, 19:09
ตอนเห็น s602 ต่อ filter ได้
ก็เกิดกิเลส อยากติดได้บ้าง
แล้วก็คิดได้ว่า ไม่มีปัญญาซื้อ + ฝีมือการถ่ายห่วยเป็นทุนเดิม
ต่อไห้เอา อภิมหาFilter มาติดก็คงไม่ช่วยอะไร
ก็เลยไม่สนใจไป....

แต่

เวลาเอาไปใช้ที่ไหน ได้ของขวัญมาตลอด
คือ "รอยนิ้วมือ หน้าเลนส์"
แล้วก็มีคนบอกว่า เลนส์มี โคท์ เคลือบมา ถ้าเช็ดบ่อย ๆ มันจะเสื่อม

เห็นในนี้พูดถึงเอา filter มากันเลนส์ ก็เออ เข้าท่า
วันนี้ก็ได้ทำแล้วครับ
ถึงจะอุบาว์ท ไปหน่อย

แต่อุ่นใจว่า ไอ้"เลนส์ยืด ๆ หด ๆ" + "เลนส์หน้ากล้อง"
จะไม่โดนใครทำมิดีมิร้ายแล้ว

แต่..... ไม่เห็นมีประโยชน์อย่างอื่นเรย อิอิ ฝีมือม่ายมี

ปล. ไอ้ filter ที่เวลาถ่ายอะไรเงา ๆ แล้วมันแตกเป็นเส้น ๆ 4 แฉก เรียกว่าอะไรอ่ะคับ...

ton giant
1st March 2003, 21:22
ฮ่า...เจ๋งมากครับ ...นับถือๆ..ระวังสอบตก:D

nut_4a
1st March 2003, 22:13
ซื้อ c-pl ไง

ส่วนอันที่ต้องการไม่เข้าใจเหมือนกันว่าเป็นไง

GrIdLoCk
1st March 2003, 22:50
โห... อยากทำมั่ง แล้วไอ้ตัวท่อนี่เส้นผ่าศูนย์กลางเท่าไหร่ครับ
อยากรู้จริงๆ เลย เพราะดูแล้วมันใหญ่กว่า 52 แล้วเอาด้าน 49 มาติดได้ด้วยเหรอครับ งงนิดหน่อย
ส่วน Filter ที่ถาม

ใช้ฟิลเตอร์ R-Snow Cross
สามารถเปลี่ยนมุนของประกายดาว
ได้อย่างอิสระ
VARI CROSS
สร้างภาพประกายดาว
R-CROSS SCREEN / R-SNOW CROSS / R-SUNNY CROSS
ฟิลเตอร์เหล่านี้สร้างแฉกประกายดาวจากส่วนที่สะท้อนแสง แวววาวของวัตถุ เช่น ต่างหู
นาฬิกาสร้อยคอและแหล่งกำเนิดแสงในยามค่ำคืน มีทั้งแบบธรรมดาที่หมุนไม่ได้ และ
แบบหมุนได้ เพื่อจัดตำแหน่งประกายดาว ฟิลเตอร์ Cross Screen ให้ประกายดาว 4
แฉก ฟิลเตอร์ Snow Crossให้ประกายดาว 6 แฉก และฟิลเตอร์ Sunny Cross ให้
ประกายดาว 8 แฉก
:banana:

D1
2nd March 2003, 00:16
(Y)(Y)(Y) เยี่ยมทั้งเทคนิค และสำนวนเลยครับ :)

O-Omega
2nd March 2003, 11:26
ท่อ เส้นผ่านศูนย์กลางด้านในประมาณ 53mm (กว่าๆ) อ่ะคับ

ตอนเอา Step Ring เทียบกับท่อ (ตอนแรก) มันหลวม ๆ นิดๆ
แต่ทำไม... พอเอาไปขัดๆ พ่นสี
ใส่ไปอีกรอบ พอดีเลย... (งง สงสัยพ่นสีหนาไปป่าวไม่รู้ อิอิ)

ใส่เข้าไปทั้งอันเลยครับ --> เป็นต้นเหตุของการไปหา "อะไรก็ได้ ไป 52 อิอิ"

Cross พวกนั้น ราคาเท่าไหร่อ่ะคับ
แบบนั้นเลยที่อยากได้...

c-pl คงไม่เอาอ่ะคับ จากเดิมกล้องแพ้ความมืด
เจอ c-pl ไป สงสัยตายไปเลย -2 stop -_-!

กลับไปลองอ่านดู สำนวนแปลก ๆ จิงด้วย อิอิ

nut_4a
3rd March 2003, 01:30
ฐานแฟลช สวยดีครับ ทำเองเปล่า

อยากได้สายลั่นชัตเตอร์ จัง ทำแบบไหนกันดี

ฟิลเตอร์ c-pl ส่วนใหญ่จะใช้ตอนมีแสงมากนะ
ไม่น่าจะมีปัญหานะ

dribder
3rd March 2003, 09:35
ฮ่า น้องโอ อย่างงี้เด๋วได้สอบตกตามคำแช่งของใครบางคนแหงม อิอิอิ
เด๋วจะไปเยือน และยลโฉมดูที่คณะนะ ไว้ว่างๆก่อน ป่านนั้นอาจได้ท่อคุณนัต มาเล่นแล้วด้วยน่ะ :D :D :banana: :banana: (Y) (Y)

Mario Bros.
3rd March 2003, 10:22
(Y) (Y) (Y) ขอเอาแบบที่ละสเต๊ปเลยครับ ความยาวในการตัดท่อ รายละเอียด อื่นๆ ราคา.. ขอบคุณล่วงหน้าครับ คราวนี้จะได้ใช้ C-PL ถ่ายฟ้าละ :banana:

คุณ nut_4a ครับ สายลั่นชัตเตอร์รุ่นนี้ทำได้ด้วยเหรอครับ? :eek:

ในรูปแรกท่อตอนยังไม่พ่นสีเห็น ตัวเลขข้างท่อเป็น [PVC 55 มม. (3")] ใช่ไหมครับถ้าดูไม่ผิดนะ

อ้อ.. ขอให้สอบได้คะแนน Dๆ นะครับ แล้วก็รบกวนโพสเปรียบเทียบรูปที่ถ่ายจากกรณี ที่ใส่กับไม่ใส่ด้วยได้ไหมครับ อยากเห็นว่าท่อจะกระทบกับ Output มากไหม

nut_4a
3rd March 2003, 12:02
Originally posted by Mario Bros.
(Y)
คุณ nut_4a ครับ สายลั่นชัตเตอร์รุ่นนี้ทำได้ด้วยเหรอครับ? :eek:

ดัดแปลงเอาน่ะครับ ไม่รู้ได้หรือเปล่า หรือที่ศูนย์จะเปลี่ยนของ 602pro
มาใส่ให้ได้ก็ดี ไม่มีสายลั่น ถ่ายรู้สึกว่ามันเสียเวลา ที่ต้องมากดตั้งเวลาถ่าย

O-Omega
3rd March 2003, 18:29
ขอเอาแบบที่ละสเต๊ปเลยครับ ความยาวในการตัดท่อ รายละเอียด อื่นๆ ราคา..

อ่า ความยาวเหรอครับ... ของผมนี่ยาว 6" เอ้ยมะช่าย ๆ 4.7cm ครับ
ท่อ + กระดาษทราย เค้าคิด 13 บาท อิอิ ก็เลยไม่รู้ท่อเท่าไหร่
สีสีเงิน กระป๋องละ 50 บาท
สีดำ(ด้าน) 40 ก่าบาท (จำไม่ได้อ่ะครับ ซื้อคนละที่)

Step Ring 49mm -> 52mm 150 บาท
Skylight 52mm 190 บาท
ฝาปิดหน้าเลนส์ 52mm 80 บาท

รายละเอียดอื่น ๆ ไม่มีเลยอ่ะครับ

ท่อไม่ใช่ 3" ครับ เป็น 2"
ลองเอากล้องไปแหย่ ๆ ที่ร้านดูเลยครับ
(มันจะมีท่อขาว ๆ บาง ๆ สวย ๆ ไม่รู้ไว้ทำอะไรด้วย น่าเอาอันนั้นมาใช้แทน)

ฐาน Flash เป็นของ DGSlave อ่าคับ

ติด Skylight ไป ดูม่ายออก อิอิ เหมือนไม่ใด้ใส่อารายไปเลยอ่า