PDA

View Full Version : ใช้ NEF แล้วสีออกมาเพี้ยนๆครับ

WCDMA
30th April 2005, 13:37
ลองถ่ายเป็น NEF แล้ว save เป็น psd แล้วไปปรับสีใน CS พอ save อีกทีแล้วไปใช้โปรแกรม Window Picture Viewer เปิดมาดูแล้วสีเพี้ยนครับ
แต่ว่าถ้าใช้ CS เปิดสีไม่เพี้ยนครับ
ช่วยแนะนำด้วยครับว่าควรจะทำอย่างไร

อีกข้อนึงครับ ทำไมใช้ Nikon Capture เลือก CS เปิด NEF
แล้วไม่สามารถ save เป็น JPEG

มีวิธีจัดการกับ NEF อย่างไรกันบ้างครับ

รูปข้างล่าง อันแรกปรับบน CS
รูปล่างหลังจาก save แล้วใช้ Window Picture Viewer เปิดดูครับ

etaBO
30th April 2005, 15:21
ผมไม่แน่ใจนะครับ แต่เวลาผมเปิ NEF ใน photoshop CS แล้วจะเซฟเป็น jpg ไม่ได้ ต้องไปปรับอะไรนิดหน่อยก่อน

แล้วอะไรนิดหน่อยที่ว่าเนี่ย มันก็คือปรับจาก 16 bit เป็น 8 bit ครับ มันถึงจะมี jpg ให้เซฟ

เวลาจะเปลี่ยนก็ไปที่เมนู Image>Mode>8 Bits Channel (หรืออะไรประมาณนี้ครับ)

แต่ภาพ 8 กับ 16 bit นี่ มันจะต่างกันตรงรายละเอียดของสีนะครับ แต่ว่ายิ่ง bit มากๆ ไฟล์ก็ใหญ่มาก แล้วเครื่องพิมพ์ หรือเครื่องที่แลบบางที่ ก็ไม่สามารถเปิดได้

ปล. ผมอาจเข้าใจอะไรผิดไปก็ได้นะครับ ไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่ที่ผมเข้าใจก็เป็นแบบนี้ละครับ รอยอดฝีมือท่านอื่นๆ มาชี้แนะดีกว่าครับ

tom101
30th April 2005, 20:55
เปลี่ยนเป็น8bit แล้วดูprofileด้วยครับ ทำprofileสีให้เป็นsrgbด้วย

somchaisuriya
30th April 2005, 22:34
ลองถ่ายเป็น NEF แล้ว save เป็น psd แล้วไปปรับสีใน CS พอ save อีกทีแล้วไปใช้โปรแกรม Window Picture Viewer เปิดมาดูแล้วสีเพี้ยนครับ
แต่ว่าถ้าใช้ CS เปิดสีไม่เพี้ยนครับ
ช่วยแนะนำด้วยครับว่าควรจะทำอย่างไร
ไม่ได้เซฟโปรไฟล์สีให้กับภาพหรือเปล่าครับ...
โปรแกรม Window Picture Viewer นี่ผมไม่เคยใช้เลยครับใช้ PS อย่างเดียว:Smiles2:

Plub
1st May 2005, 00:19
ก่อนอื่นต้องขอบอกว่าคุณWCDMAตั้งคำถามได้สับสนทีเดียว ผมต้องอ่านทำความเข้าใจคำถามอยู่หลายรอบทีเดียว ผมจะพยายามแยกออกมาเป็นข้อๆ นะครับ

ช่วยแนะนำด้วยครับว่าควรจะทำอย่างไร ข้อแรกยังไม่ค่อยเคลียร์ว่า เปิดNEFด้วยโปรแกรมอะไร Photoshopหรือ Nikon capture และ NEFถ่ายมาด้วยโหมดสีอะไร sRGB หรือ AdobeRGBแต่เอาเป็นว่า เปิดมาแล้วๆ ก็ Saveเป็น psd fileไปแล้ว แล้วเกิดอาการเพี้ยนของสี เอาเป็นว่าเราลืมเรื่องนั้นไปก่อน มาดูที่ Color settingของ Photoshopกันก่อนว่าเราปรับตั้งมันไว้อย่างไร Working spaceเป็นอะไร

จากรูปด้านล่างจะแสดงถึงหน้าต่างของการปรับตั้ง Color setting จุดที่เราจะทำการกำหนดมีอยู่2จุด คือ Working spaceและ Color management policies

Working spaceใช้สำหรับตั้งค่าพื้นที่การทำงานให้อยู่ในกามุตสีใดๆ ที่เราต้องการ เช่น sRGB, AdobeRGB, etc.ในที่นี้ผมต้องการพื้นที่การทำงานของ Photoshopให้อยู่ใน Color spaceของ sRGB หรือ Standard RGBซึ่งเป็นมาตราฐาน Color spaceทั่วๆ ไป ที่จะสามารถแสดงผลได้ตรงกับค่าสี RGBของจอภาพ และสำหรับโปรแกรมอื่นๆ รวมทั้ง Website(ส่วนการปรับเป็น Color spaceอื่นๆ ด้วยจุดประสงค์ใดจะไม่ขอกล่าวถึงในที่นี้)

Color management policiesใช้สำหรับกำหนดในสิ่งที่เราจะจัดการในเรื่องสี ในช่องของ RGBจะมี Off, Preserve Embeded Profiles, Convert to working RGB

- Preserve Embeded Profilesก็คือการสงวนไว้ซึ่ง Color spaceที่แนบมากับไฟล์ภาพ เช่น sRGB หรือ AdobeRGBจากตัวกล้อง กรณีที่เราตั้งค่า Working spaceไว้เป็น sRGBตามที่กล่าวข้างต้น แต่ถ้าไฟล์ภาพจากกล้องเป็น AdobeRGB หากเราเลือกฟังก์ชั่น Preserve Embeded Profilesแล้วนั้น Photoshopจะยอมแสดงผลตาม Color spaceของ Embeded Profilesที่แนบมา คือเป็น AdobeRGB Color spaceโดยจะขึ้นเครื่องหมายดอกจัน(*)ไว้ที่หัวภาพ เพื่อเตือนว่า Color spaceของภาพต่างจาก Working space แต่ถ้าหากว่า Embeded Profilesของภาพที่แนบมาเป็น sRGBมันก็จะแสดงผลตรงกับ Woking spaceโดยปราศจากเครื่องหมายดอกจัน(*)เตือนด้านบน

-Convert to Working RGBหากเลือก Functionนี้ Photoshopก็จะ Convert Embeded Profilesใดๆ ที่แนบมาจากไฟล์ของกล้อง ไม่ว่าจะเป็น AdobeRGB หรือ Color spaceอื่นๆ มาเป็น Profileของ Working spaceที่เราได้กำหนดไว้

-Profiles Mismatches และ Missing Profilesก็ให้เช็คไว้ เพื่อหากเกิดการ Mismatchesกับ Working spaceมันจะแสดงหน้าต่างเตือน(หน้าต่างแบบเดียวกับที่คุณ Somchaisuriyaโพสต์ไว้ข้างบน) และเราสามารถ Manageในเรื่องนี้สะดวกในขณะเปิดไฟล์ภาพ ว่าเราจะ Convert Profileหรือจะใช้ Embeded Profile

Plub
1st May 2005, 00:39
ในกรณีใดๆ ก็แล้วแต่ ไม่ว่าจะไม่ได้ Convert Color Profileให้ตรงกับ Color spaceปลายทาง หรือ sRGB Color spaceตามที่เราต้องการ หรือมีการ Assigned Color spaceอื่นๆ ที่ผิดไปจาก Color spaceปลายทาง เราสามารถมากำหนดหรือ Convert Color Profileได้ในภายหลังหรือก่อนจบงาน โดยไปที่ Function Image>Mode>Convert to profileและเลือก Color Profile ปลายทางที่เราต้องการคือ sRGB(ตามที่แสดงดังภาพข้างล่าง)

Plub
1st May 2005, 00:51
เรื่อง Embeded Color Profileไม่ว่าจากกล้อง หรือจากการเลือกที่ Nikon captureของ NEFหากเราเลือก Color mode IIนั่นหมายความว่ามันจะอยู่ใน Color spaceของ Adobe RGBซึ่งหากเรานำภาพที่แนบ Color profileนี้ไปเปิดกับโปรแกรมดูภาพที่ไม่มีการจัดการเรื่องสี มันก็จะทำให้เกิดผิดเพี้ยนของสี แต่จะไม่มีปัญหากับ Photoshopเพราะโปรแกรมมันสามารถจัดการเรื่องสี ดังนั้นหากเราเลือกใช้ Color Profileนี้ เราต้องมีการ Convert Color Profileตามที่กล่าวมาแล้วข้างต้นด้วย หากต้องการนำภาพไปแสดงผลกับโปรแกรมอื่นๆ

Plub
1st May 2005, 01:04
อีกข้อนึงครับ ทำไมใช้ Nikon Capture เลือก CS เปิด NEF
แล้วไม่สามารถ save เป็น JPEG มีวิธีจัดการกับ NEF อย่างไรกันบ้างครับ การเปิด NEF fileไม่ว่าจะเปิดโดย Nikon captureโดยตรงแล้วโยนไป Photoshop หรือเปิดผ่าน Plug-in Nikon NEFบน Photoshopก็ตาม ภาพที่ไปปรากฏบน Photoshopจะเป็น TiFF file หากเปิดด้วย Plug-in Nikon NEFบน Photoshop ไฟล์ภาพจะเป็น TiFF file 16Bit แต่กรณีที่เปิดด้วย Nikon captureโดยตรงแล้วโยนไป Photoshop เราสามารถเลือก Bit depthเป็น 8Bitหรือ 16Bitตามที่ต้องการ ดังนั้นเมื่อต้องการ Save ไฟล์ภาพให้อยู่ในรูปแบบการบีบอัดแบบ Jpegซึ่งสามารถรองรับ Bit depthได้เพียง 8Bitนั้นจึงเป็นสาเหตุที่ว่า เมื่อเราเปิดไฟล์ภาพที่เป็น TiFF 16Bitมันจึงไม่มี Optionให้เลือกเป็น Jpegเพราะ Bitมันสูงกว่าเท่าตัวนั่นเอง

การเปิด Nikon captureโดยตรงแล้วโยนไป Photoshop เราสามารถเลือก Bit depthเป็น 8Bitหรือ 16Bitตามที่ต้องการดังภาพที่แสดงข้างล่าง

Plub
1st May 2005, 01:10
ในกรณีใดๆ ก็ตามที่เรามีไฟล์ภาพขนาด16Bitบน Photoshopแล้วต้องการ Saveเป็น Jpeg fileก็ให้ทำการลด Bit depthลงให้เหลือเพียง 8Bitเพียงเท่านี้ โปรแกรมก็จะสามารถให้เรา Save ไฟล์ภาพเป็น Jpegได้แล้ว :good:

เ ฮ้ อ เ ห นื่ อ ย . . . :huh:

WCDMA
1st May 2005, 11:12
ขอบคุณ คุณ Plub มากครับ
ขออภัยที่ตั้งคำถามสับสนไปนิด
ตอนนี้ผมแก้ปัญหาได้ 1 ส่วน โดยแก้ตามที่คุณ Plub แนะนำครับ
ผมถ่ายรูปมาเป็น Mode 1a sRGB แล้วใช้ Nikon Views เปิดดูภาพ
หลังจากนั้นก็ใช้ Nikon Views เรียก CS 8 bit ตามที่แนะนำครับ
หลังจากนั้นก็ลง Assign Profile ตามข้างล่าง (จริงๆลองทุกแบบแล้วครับ)

WCDMA
1st May 2005, 11:23
ผลลัพธ์ที่ได้หลัง save เป็น JPEG แล้วคือ
ถ้าเปิดภาพด้วย CS หรือ Nikon View จะได้สีดูตรงกับที่ต้องการครับ:Smiles2:
แต่ทว่าถ้าไปเปิดด้วยโปรแกรมอื่นๆ เช่น ACDSee หรือเปิดดูด้วย IE สีออกจะดูสว่างๆ
ไม่เหมือนกับที่ปรับไว้ ไม่ทราบว่าผมต้อง Convert Profile ก่อนที่จะ save หรือเปล่าครับ
เราจะทำอย่างไรถึงจะ save รูปอย่างไร (จาก CS) ให้ได้เหมือนกับที่เราแต่งครับ

ขอบคุณ คุณPlub มากเลยนะครับที่อธิบายอย่างละเอียดพร้อมตัวอย่าง
พอดีผมพึ่งจะลองหัดถ่ายเป็น NEF เลยยังงงอยู่
แล้ววิธีที่จะ save รูปเพื่อไปอัด กับที่โพสลงเวป เราใช้แบบเดียวกันหรือเปล่าครับ

WCDMA
1st May 2005, 11:47
ลองไม่ Assign Profile แล้วก็ยังไม่สำเร็จครับ
จริงๆตอนนี้อาจจะต้องเปลี่ยนคำถามว่า ทำไมรูปที่แต่งใน CS
แล้วพอเวลา save กลับไม่ได้อย่างที่ต้องการ เมื่อใช้โปรแกรมอื่นเปิดครับ

Plub
1st May 2005, 11:49
ผมถ่ายรูปมาเป็น Mode 1a sRGB แล้วใช้ Nikon Views เปิดดูภาพ
หลังจากนั้นก็ใช้ Nikon Views เรียก CS 8 bit ตามที่แนะนำครับ
หลังจากนั้นก็ลง Assign Profile ตามข้างล่าง (จริงๆลองทุกแบบแล้วครับ)กรณีนี้ไม่ต้อง Assign Profile หรือ Convertใดๆ มันต่อไปอีกแล้ว เพราะมันเป็น Embebed Color Profile Mode Ia sRGBมันเป็น sRGBเหมือนกัน ส่วนที่มันจะตามท้ายด้วย sRGB XXXXXXXอันนั้นไม่มีปัญหา

แล้ววิธีที่จะ save รูปเพื่อไปอัด กับที่โพสลงเวป เราใช้แบบเดียวกันหรือเปล่าครับก็เหมือนกันแหล่ะครับ ทำยังไงก็ได้ที่ตอนท้ายสุด Color Profileต้องเป็น sRGBอย่างเดียว ถึงจะสามารถแสดงผลได้ถูกต้องกับโปรแกรมดูภาพอื่นๆ ที่ไม่ได้มีการจัดการเรื่องสี รวมทั้ง Monitor Color Profileก็ต้องเป็น sRGBด้วย

สำหรับการ Saveเพื่อโพสต์ลง Webแนะนำว่าให้เลือกการ Saveแบบ Save For Web โดยไปที่ File>Save for web
http://www.thaidphoto.com/forums/attachment.php?attachmentid=56872&stc=1

จากนั้นจะมี Dialog boxของ Save For Webขึ้นมา แต่อย่าเพิ่งกด Saveนะครับ ให้ไปทีปุ่มสามเหลี่ยม> Optimize To File Size
http://www.thaidphoto.com/forums/attachment.php?attachmentid=56873&stc=1

จากนั้นจะมี Dialog boxของ Optimize To File Sizeขึ้นมา ให้เราใส่ค่า Desired File Sizeเข้าไป ในที่นี้เราจะใช้ค่า 99K เพราะเนื่องจากว่าทางWeb ThaiDเรากำหนดขนาดของไฟล์ไม่เกิน 102kbแต่ืี่ที่กำหนดค่าเอาไว้ที่ 99kเป็นการเผื่อเอาไว้ เพราะบางครั้งค่าเปอร์เซนต์ในการบีบอัดไม่ลงตัว ถ้าเรากำหนดที่100kหรือ102kจะทำให้ขนาดไฟล์เกินค่าที่กำหนดได้ ดังนั้นต้อง 99kเป็นอันแน่นอนชัวร์ เมื่อกำหนดเสร็จแล้วก็กด OK
http://www.thaidphoto.com/forums/attachment.php?attachmentid=56876&stc=1

Plub
1st May 2005, 11:57
ลองไม่ Assign Profile แล้วก็ยังไม่สำเร็จครับ
จริงๆตอนนี้อาจจะต้องเปลี่ยนคำถามว่า ทำไมรูปที่แต่งใน CS
แล้วพอเวลา save กลับไม่ได้อย่างที่ต้องการ เมื่อใช้โปรแกรมอื่นเปิดครับไม่ต้อง Assignedใดๆ มันต่อไปแล้วครับ เพราะที่คุณถ่ายมามันเป็น sRGBอยู่แล้ว ไม่ต้องไปทำอะไรกับมันเลย ยกเว้นที่คุณถ่ายด้วย Mode II Adobe RGBถึงต้อง Convertเป็น sRGB เรื่อง Assigningเราไม่ได้พูดถึง เราพูดถึงแต่ Convert Profile ถ้าอยากจะ Assignเป็น Color Profile อื่นเพื่อปรับแต่งสี ท้ายที่สุดต้อง Convertมาเป็น sRGBทุกครั้ง ลองอ่านทบทวนที่ผมอธิบายอีกรอบครับ ว่าเรา Assigningและ Convertingเพื่ออะไร ถ้าถ่ายมาเป็น sRGBอยู่แล้ว ไม่ต้องไปยุ่งกับมันในเรื่องนี้ครับ มันจะตรงกันอยู่แล้ว

WCDMA
1st May 2005, 13:03
ก็เหมือนกันแหล่ะครับ ทำยังไงก็ได้ที่ตอนท้ายสุด Color Profileต้องเป็น sRGBอย่างเดียว ถึงจะสามารถแสดงผลได้ถูกต้องกับโปรแกรมดูภาพอื่นๆ ที่ไม่ได้มีการจัดการเรื่องสี รวมทั้ง Monitor Color Profileก็ต้องเป็น sRGBด้วย

:flower: ในที่สุดก็สำเร็จแล้วครับ ตายน้ำตื้นมากครับ
พอดีเห็นคุณ Plub พูดถึง Monitor Profile ก็เลยนึกได้ว่าหลังจากลงเครื่องใหม่
ได้ลองลงโปรแกรม Natural Color ของซัมซุง ที่จัดการกับจอดู
แล้วหลังจากนั้น รูปภาพก็เปลี่ยนไป ตอนนี้พอเอาออกหายเรียบร้อยแล้วครับ

:bucha: ขอบคุณ คุณ Plub ครับอีกรอบครับ ที่ช่วยตอบปัญหาและทำให้ผมแก้ปัญหาได้
และได้ความรู้ใหม่ๆเพิ่มขึ้นด้วยครับ

พุทธา
1st May 2005, 13:07
:clap: ตบมือให้คุณ Plub ครับ

Plub
1st May 2005, 13:16
:flower: ในที่สุดก็สำเร็จแล้วครับ ตายน้ำตื้นมากครับ
พอดีเห็นคุณ Plub พูดถึง Monitor Profile ก็เลยนึกได้ว่าหลังจากลงเครื่องใหม่
ได้ลองลงโปรแกรม Natural Color ของซัมซุง ที่จัดการกับจอดู
แล้วหลังจากนั้น รูปภาพก็เปลี่ยนไป ตอนนี้พอเอาออกหายเรียบร้อยแล้วครับ อ่อครับ... ผมก็นึกๆ อยู่ว่าคงจะมีปัญหาเรื่อง Monitor Color Profile มอนิเตอร์รุ่นใหม่ๆ ก็มีโปรแกรมจัดการที่แปลกๆ ไม่ค่อยจะ Supportกับการใช้งานกับ Softwareเอาเสียเลย :huh:

somchaisuriya
1st May 2005, 13:40
:clap: ตบมือให้คุณ Plub ด้วยคนครับ...
ปํญหาเรื่องการจัดการสี นี่เห็นคุณ Plub อธิบายยาวๆหลายครั้งหลายหนแล้ว...
อยากเสนอคุณ Plubให้ทำเป็นหัวข้อๆแล้วโพสต์ไว้ในห้อง Digital Darkroom เลย คนไม่รู้จะได้เข้าไปอ่านก่อนครับ
(จะได้ไม่ต้องมาตอบยาวๆ...บ่อยๆครับ):Smiles2:
ขอยกตัวอย่างนะครับ
คำถามที่เจอบ่อยๆ
- ระบบการจัดการสีในงานภาพถ่าย
- ICC Profiles
- Color setting ใน Photoshop
- Color setting ใน C 1 Pro
- Color setting ใน Nikon Capture
- วิธีต่างๆในการ Calibrate จอภาพ
- การ Assign Profiles,การ Convert Profiles แบบต่างๆ
- การเตรียมไฟล์ไป Print
- RGB to CMYK

Orange**
1st May 2005, 13:51
:clap: ตบมือให้คุณ Plub ด้วยคนครับ...
ปํญหาเรื่องการจัดการสี นี่เห็นคุณ Plub อธิบายยาวๆหลายครั้งหลายหนแล้ว...
อยากเสนอคุณ Plubให้ทำเป็นหัวข้อๆแล้วโพสต์ไว้ในห้อง Digital Darkroom เลย คนไม่รู้จะได้เข้าไปอ่านก่อนครับ
(จะได้ไม่ต้องมาตอบยาวๆ...บ่อยๆครับ):Smiles2: :yes: :yes: ขอสนับสนุนครับ . :)

ฮ่งฮับ
1st May 2005, 21:49
กระทู้ดีๆ แบบนี้ กลัวว่าตกไปแล้วจะหาไม่เจอในภายหนัง แนะนำให้ sticky ด้วยครับ

RUTch
1st May 2005, 22:15
กระทู้ดีๆ แบบนี้ กลัวว่าตกไปแล้วจะหาไม่เจอในภายหนัง แนะนำให้ sticky ด้วยครับ
เอาไว้ห้อง Nikon น่ารู้ครับ

Mr-kai
1st May 2005, 23:26
:clap: :clap: :clap: :clap: :clap:

Plub
1st May 2005, 23:29
(จะได้ไม่ต้องมาตอบยาวๆ...บ่อยๆครับ):Smiles2:
ขอยกตัวอย่างนะครับ
คำถามที่เจอบ่อยๆ
- ระบบการจัดการสีในงานภาพถ่าย
- ICC Profiles
- Color setting ใน Photoshop
- Color setting ใน C 1 Pro
- Color setting ใน Nikon Capture
- วิธีต่างๆในการ Calibrate จอภาพ
- การ Assign Profiles,การ Convert Profiles แบบต่างๆ
- การเตรียมไฟล์ไป Print
- RGB to CMYKครับ จริงๆ แทบจะทุกเรื่องมีอยู่ในเว็บเกือบจะหมดแล้ว ทั้งรวบรวมหมวดหมู่ไว้เป็นหัวข้อๆ หรือการตอบคำถามจากกระทู้ต่อเนื่องในแต่ละห้อง ปัญหามันอยู่ที่ว่า หลายๆ ท่านไม่นิยมที่จะค้นคว้า หรือมีเวลาพอในการค้นหา โดยเฉพาะสมาชิกที่เข้ามาใหม่ๆ มักจะตั้งคำถามเลย หากแนะนำให้เข้าไปค้นคว้าในกระทู้ที่มีอยู่แล้ว ก็จะเปรยว่าไม่สะดวก หรือไม่เข้าใจ บางครั้งทางผู้ตอบยังไม่มีเวลาเพียงพอที่จะตอบ ก็ตอบออกไปสั้นๆ บางครั้งก็เปรยว่าไม่เข้าใจ ซ้ำร้ายหากไม่มีเวลาตอบคำถามจริงๆ ท่านผู้ตั้งคำถามก็จะออกอาการบ่นเล็กน้อย ทำนองประชด หาว่าไม่ได้รับการเหลียวแลเอาใจใส่... :huh:

ปัญหาอยู่ที่ว่า ท่านที่มีปัญหาหรือยังไม่เกิดปัญหา ไม่ได้เข้าไปศึกษาหาข้อมูลในกระทู้ต่างๆ ที่เคยมีการตอบ-ถามเกิดขึ้น อีกประการที่อยากจะให้สมาชิกแต่ละท่านให้ความสนใจในการตั้งกระทู้ การตั้งกระทู้คำถาม หรือกระทู้อื่นใดๆ ควรจะสื่อถึงความหมายในเนื้อเรื่องที่จะกล่าวถึง มิใช่ตั้งตามลักษณะความรู้สึก เช่น "ใครก็ได้ ช่วยผมที", มีปัญหามารบกวนถามผู้รู้" การตั้งชื่อกระทู้ในลักษณะนี้ ไม่ได้ช่วยอะไรได้เลย นอกจากจะไม่ได้รับความสนใจจากสมาชิกท่านอื่นๆ ที่ผ่านเข้ามาชม ทั้งๆ ที่เนื้อหาภายในกระทู้มันจะเข้มข้นเพียงใดก็ตาม อีกทั้งเวลา Searchหาข้อมูลในภายหลังมันก็จะลำบากในการเข้าถึงข้อมูล อีกทั้งผู้ตั้งคำถาม หรือผู้ตอบคำถามอาจจะนำข้อมูลเหล่านั้นมาใช้อีกครั้งแต่จำไม่ได้ว่า กระทู้มันชื่ออะไร แต่ถ้าหากเราตั้งหัวข้อกระทู้ให้มันสื่อในความหมายของเนื้อหาแล้ว น่าจะช่วยอะไรได้หลายๆ อย่าง

ก็เป็นอย่างที่คุณ Somchaisuriyaกล่าวแหล่ะครับ การตอบยาวๆ บ่อยๆ มันเหนื่อยเหมือนกันครับ ต้องทำข้อมูลประกอบ อธิบายเนื้อหาตั้งแต่ต้นจนจบ โดยที่ต้องระมัดระวังเรื่องของการสับสนในเนื้อหา ท้ายที่สุดต้องมีเวลาให้กับการตอบคำถามพอสมควร ในส่วนตัวหากมีเวลา และมีความรู้พอสมควรในเรื่องของปัญหาต่างๆ ที่ได้ตั้งกระทู้ถามมา ก็ยินดีที่จะตอบให้กระจ่างอย่างสุดความสามารถ เหมือนกับที่ผมได้ประโยชน์เข้ามาศึกษาข้อมูลจากเว็บแห่งนี้ตั้งแต่แรกๆ แต่ส่วนมากผมมักจะไม่ได้ตั้งคำถามบ่อยนัก หนักไปทางเปิดกระทู้อ่านทุกๆ กระทู้ ทั้งเข้าใจและไม่เข้าใจ ก็พยายามช่วยเหลือตัวเองอย่างเต็มที่ในการทำความเข้าใจ และหาข้อมูลเพิ่ม หรือตั้งกระทู้ถาม หากจนปัญญาจริงๆ ที่จะทำความเข้าใจในเรื่องนั้นๆ

ท้ายสุดถ้าท่า่่นใดได้อ่านข้อความที่ผมกล่าวมาข้างต้น ถ้าเป็นไปได้ ก็อยากจะเชื้อเชิญเพื่อสมาชิก ปฏิบัติให้เป็นไปในทางเดียวกัน คือ

1.ตั้งกระทู้ให้สื่อความหมายของเนื้อหาภายในกระทู้
2.สมาชิกใหม่(หรือเก่า)พยามยามค้นคว้า Searchหาข้อมูลที่มีอยู่ก่อน เพื่อทำความเข้าใจล่วงหน้า หรือรับทราบถึงเนื้อหาใกล้เคียง
3.สมาชิกท่านใดที่ทราบถึงการแก้ไขปัญหา หรือได้รับทราบข้อมูลเหล่านั้นมาก่อน ก็ช่วยอนุเคราะห์ในการตอบคำถามกระทู้เหล่านั้น

หวังเป็นอย่างยิ่งว่าท่่านสมาชิกน่าจะเห็นควรอย่างเดียวกับที่ผมได้กล่าวไปแล้ว ขอบคุณครับ :bucha:

WCDMA
3rd May 2005, 21:48
กระผมเห็นด้วยครับ
ในเบื้องต้นกระผมได้ลองหาข้อมูลแล้วแก้ไขตามกระทู้ต่างๆ
แต่พอดีในเคสกระผม ปัญหามันไปอยู่คนละจุด (ปัญหาเกิดจาก monitor Porfile)
ยิ่งแก้ยิ่งเลอะ เปลี่ยนค่าจนสับสนวุ่นวาย จนมึนไปครับ
ก็เลยมาตั้งกระทู้ถามครับ

แต่สุดท้าย ต้องขอขอบคุณ คุณ Plub อีกที ที่ช่วยผมตอบปัญหาอย่างรวดเร็ว
และก็อธิบายอย่างละเอียดครับ

webbit72
20th May 2005, 02:45
เห็นด้วยครับ

joelife
14th April 2010, 01:39
เจ๋งมากเลยครับ