PDA

View Full Version : ฟรี Reset Chip ซอฟแวร์ สำหรับ Epson ใช้แล้วได้ผล

โซ้ยตี๋
25th February 2003, 22:21
อ้างถึงข้อมูลจากกระทู้นี้ครับ
http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?s=&threadid=1553
คุณ skawin@yahoo.com ให้ลิงก์นี้มาครับ สำหรับดาวโหลด โปรแกรม Reset Chip
http://www.ssclg.com/epsone.shtml
ผมทดลองใช้แล้วได้ผล เลยเอามา Review ให้ดูครับ

ข้อมูลความสามารถของซอฟแวร์นี้ครับ

1) Work directly with CSIC in Epson Stylus printers cartridges (this allow You to reset CSIC counters or disable CSIC).
2) Freeze internal ink counters.
3) Reset internal ink counters even with empty cartridges.
4) Separate cleaning of color and black heads, powerful cleaning mode.
5) Hot swapping of cartridges supported.
6) Resetting of protection counter (even then it is already full).
7) Near 30 different Epson printers supported

- สามารถใช้ล้างหัวพิมพ์ แยก ดำ หรือ สี ได้ครับ
- โปรแกรมตัวนี้ใช้ได้กับระบบ Continuous Flow System ครับ

โซ้ยตี๋
25th February 2003, 22:24
Support พรินเตอร์

Epson Stylus 480/580 works fine
Epson Stylus C20/C40 works fine
Epson Stylus C41/42** works fine
Epson Stylus C680/777 works fine
Epson Stylus C60 works fine
Epson Stylus C61/C62** works fine
Epson Stylus C70 problems with resetting
Epson Stylus C80 problems with resetting
Epson Stylus C82** works fine
Epson Stylus 880 works fine
Epson Stylus Photo 780/790 works fine
Epson Stylus Photo 810/820 works fine
Epson Stylus Photo 825 works fine
Epson Stylus Photo 830** works fine
Epson Stylus Photo 870 works fine
Epson Stylus Photo 890 works fine
Epson Stylus Photo 895 works fine
Epson Stylus Photo 950 works fine
Epson Stylus Photo 1270 works fine
Epson Stylus Photo 1280 works fine
Epson Stylus Photo 1290 works fine

** - NOTE! It is impossible to reset ink counters in chips (CSIC) by software methods on this printers.
Use "ink freezer" function to maintain current ink level and "hot swap" to use refilled old cartridges.

โซ้ยตี๋
25th February 2003, 22:27
นี่ครับตัวโปรแกรม

โซ้ยตี๋
25th February 2003, 22:30
ระดับหมึกสีก่อนการ Reset ครับ

โซ้ยตี๋
25th February 2003, 22:33
ลืมรูปครับ พอดีปุ่ม Browse กับ Submit Reply มันอยู่ใกล้กันเกินไปครับ รีบกดเลยกดผิดครับ

ผมใช้ Reset all Color counter

โซ้ยตี๋
25th February 2003, 22:36
หลังจาก Reset แล้ว ใข้ Utility เช็คระดับหมึก ระดับหมึกก็ยังไม่ขึ้นมาครับ
เลยปิดพรินเตอร์ แล้วเปิดใหม่ แล้ว ตรวจเช็คใหม่อีกครั้ง ก็ได้รูปนี้ครับ

โซ้ยตี๋
25th February 2003, 22:43
ผม Search หา software สำหรับ Reset Chip มาหลายวันแล้วครับ นี่กะจะใช้วิธี Swap Chip จำเป็นต้องแกะฝาบนออก <ผมลองแกะมา 2 วันแล้ว ก็ยังแกะไม่ออก>
ขอบคุณ คุณ skawin@yahoo.com ที่เอาโปรแกรมดีดีมาฝาก ทำให้เรื่องยากๆ กลายเป็นเรื่องง่ายเลยครับ ที่สำคัญคือ ฟรีครับ

blueScreen
1st March 2003, 22:23
ผมลองใช้กับ 830 ดู ปรากฏว่ารีเซ็ตไม่ได้ ไม่รู้ว่าผิดวิธีหรือเปล่า ผมใช้สาย USB นะครับ หากท่านใดทำได้กรุณาบอกวิธีด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

RUTch
1st March 2003, 22:45
นั่นซิครับผมลองกับ 810 สาย USB เหมือนกันก็ไม่ได้

D1
2nd March 2003, 00:11
รุ่นที่มีดาวสองดวง "**" กำกับเอาไว้ในรายการข้างบน (รวมถึง 830) จะไม่สามารถ reset ระดับหมึกได้ครับ ให้ใช้ "Ink Freezer" เพื่อรักษาระดับของน้ำหมึกที่ใช้ไปให้คงที่ และให้ใช้ "Hot Swap" เมื่อใช้ตลับ Refilled. (ผมแปลเอานะครับ ไม่ได้ลอง ยังไงลองแล้วด้วยบอกต่อด้วยครับ ว่าใช่อย่างที่แปลหรือเปล่า :))

blueScreen
2nd March 2003, 00:31
830 Hot Swap ลองแล้วครับ ตลับกระแทกด้านซ้ายหรือขวาผมจำไม่ได้ ดังมาก นึกว่าเจ๊งแล้ว แต่ไม่เป็นไรครับ กด restore ก็ กระแทกเหมือนเดิมเลยไม่กล้ากดอย่างอื่นเลยครับตอนนี้ ใครจะลองระวังนะครับ

blueScreen
2nd March 2003, 00:33
อีกนิดครับ ลืม ถ้าเราเอาไปรีเซตในรุ่น 810 แล้วเอากลับมาใช้ใน 830 ล่ะ จะได้ไหมเอ่ย ใครมี 2 รุ่นนี้ใช้ช่วยทดสอบให้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

โซ้ยตี๋
2nd March 2003, 22:48
ผมใช้ 810 ต่อ LPT1 หน่ะครับ

ถ้าคุณ blueScreen มี 810 อยู่ ก็ไม่จะมีปัญหานะครับ เอาตลับหมีกไป Reset กับเครื่อง 810 แล้วค่อยเอากลับมาใช้กับเครื่อง 830

ส่วนถ้าจะใช้ Hot Swap นั้น จำเป็นต้องมี Chip ที่ Reset แล้ว หรือ Chip อันใหม่ที่ยังไม่ได้ใช้งาน มาใช้ในการ Swap หน่ะครับ

ส่วน 830 ก็อย่างที่พี่ D1 บอกแหล่ะครับ ให้ใช้ InkFreezer รักษาระดับหมึก
และถ้าเป็นระบบ CFS ก็ต้องใช้ InkFreezer เหมือนกันครับ ใน Help เค้าว่าอย่างนั้น

PEMAITHAI
10th March 2003, 15:31
หมึกเทียมมีใครลองรีเซตชิบมั่งครับ เห็นซื้อมาร้านบอกว่ารีเซตไม่ได้ บอกว่าชิบมันเป็นคนละแบบกะของแท้ ใครลองแล้วเป็นไงบอกกันมั่งนะครับ

decha
17th March 2003, 13:18
ขอรายละเอียดเพิ่มเติมสำหรับการ reset chip
1. รุ่น C41 ไม่สามารถ reset ได้ใช่หรือไม่และ continious flow system คืออะไร รุ่นไหนบ้าง
2. รุ่น C41 ต้องใช้ ink freeze and hot swap แทนใช่ไหม ตลับหมึกทั้งแท้และเทียมสามารถใช้ได้ใช่ไหม
3. ink freeze คือหลังจากเปิดเครื่องคอมและพรินเตอร์ ก็ให้เปิดโปรแกรมขึ้นมา แล้วคลิก store
( ต้องปิดโปรแกรมด้วยหรือเปล่า ) แล้วใช้พรินเตอร์ตามปกติ และก่อนปิดพรินเตอร์ก็ให้ Restore แล้วค่อยปิด
พรินเตอร์ ถูกหรือเปล่า ถ้าทำอย่างนี้แล้วปริมาณน้ำหมึกที่โปรแกรมของ Epson แสดงจะไม่น้อยลงใช่หรือไม่
3. สมมติว่าใช้พรินเตอร์ไปสักระยะนึง ประมาณว่าหมึกใกล้หมดแต่โปรแกรมยังแสดงว่านำหมึกอยู่เท่าเดิมถูกหรือไม่
และสามารถเติมหมึกลงในตลับเดิมได้หรือไม่ สมมติได้ควรใช้หมึกของยี่ห้อไหน รุ่นไหน
4. Hot swap คือการก็อปปี้ชิปใช่ไหม นำตลับ(พร้อมชิปที่หมึกหมด)มารีเซ็ตใหม่โดยก็อปจากตลับใหม่ใช่ไหม
อย่างไร
สมมติผมมีตลับหมึกที่ใกล้หมดอยู่ในพริ้นเตอร์ และตลับที่ซื้อมาใหม่ ปล. จำเป็นต้องเป็นของแท้ทั้งคู่หรือเปล่า
ขอบคุณ

D1
18th March 2003, 00:35
คิดว่าพอจะตอบเรื่อง continious flow system ได้ ส่วนเรื่องอื่น รอผู้เชี่ยวชาญตัวจริงดีกว่าครับ (ถ้าผมเข้าใจเรื่อง continious flow system ผิด ก็รบกวนช่วยแก้ไขด้วยครับ :))

continious flow system คืออะไร รุ่นไหนบ้าง เป็นระบบที่เราจะเอาขวดหมึกมาไว้ภายนอก และต่อสายยางจากขวดหมึกเข้าไปที่ตลับหมึกครับ ดังนั้นเมื่อพิมพ์งานไป หมึกในขวดจะถูกถึงเข้าไปเติมในตลับเองตลอดด้วยระบบสูญญากาศ เหมาะสำหรับคนพิมพ์ปริมาณมากๆ แต่วิธีนี้จะต้องนำตลับหมึกไปแปลง และต้องนำเครื่องพิมพ์ของเราไปติดตั้งที่บริษัท (คุณ Tawan เคยลงวิธีทำไว้ด้วยตัวเองแถวๆ นี้แต่ผมหาไม่เจอ ยังไงลองค้นกระทู้เก่าๆ ดูครับ)

Unregistered
18th March 2003, 09:12
มารายงานตัว
โพสต์กันเยอะแยะเลย

ผมเองมีแต่รุ่นเก่า 870 ใช้งานผ่าน USB ได้ดีไม่มีปัญหาแต่อย่างใด

ก่อนอีนต้องขอโทษคุณไก่ ที่มาโพสต์ขายเครื่องรีเซ็ตชิบเอปสัน
ไอ้ผมก็มือคันอยากรู้ว่าเป็นอย่างไร
หาตามเวปต่างๆไปเรื่อย.........
ดันมาเจอเวปนี้เข้า เป็นของ ฟรี อีกต่างหาก
แต่เท่าที่ดูก็มีข้อจำกัดสำหรับรุ่นใหม่ๆ เหมือนกัน

อีกสักพักคงมีมือดีหาทางแก้จนได้ล่ะนะ

ท้ายที่สุด ผมว่าใช้เครื่องรีเซ็ตชิบ (SK168) อันละ 20 US
น่าจะคล่องตัวกว่า
ว่าจะซื้อมาใช้สักอัน มีใครไม่อยากใช้แล้ว ขายให้ผมก็ได้นะ....
กำลังคิดจะซื้อพรินเตอร์ใหม่อยู่พอดี

เออ.. อยากจะบอกอีกเรื่องว่า Archival ink ที่ขายอยู่บนเวป
www.inksupply.com
สีค่อนข้างซีด ไม่น่าใช้
แล้วก็มีปัญหากับกระดาษ Glossy เหนียวหนึบไม่ยอมแห้ง

ทางเวปเขาก็ดีนะ ผมส่งหมึกกลับคืนไป บอกว่าไม่ชอบ
ให้เปลี่ยนเป็น dye base มา ก็ตกลง
แถมยังคืนเงินกลับมา ทางบัตรเครดิตให้ด้วย
น่ารักจริงๆ

skawin@yahoo.com

decha
21st March 2003, 20:11
ขอรายละเอียดเพิ่มเติมสำหรับการ reset chip
1. รุ่น C41 ไม่สามารถ reset ได้ใช่หรือไม่และ continious flow system คืออะไร รุ่นไหนบ้าง
2. รุ่น C41 ต้องใช้ ink freeze and hot swap แทนใช่ไหม ตลับหมึกทั้งแท้และเทียมสามารถใช้ได้ใช่ไหม
3. ink freeze คือหลังจากเปิดเครื่องคอมและพรินเตอร์ ก็ให้เปิดโปรแกรมขึ้นมา แล้วคลิก store
( ต้องปิดโปรแกรมด้วยหรือเปล่า ) แล้วใช้พรินเตอร์ตามปกติ และก่อนปิดพรินเตอร์ก็ให้ Restore แล้วค่อยปิด
พรินเตอร์ ถูกหรือเปล่า ถ้าทำอย่างนี้แล้วปริมาณน้ำหมึกที่โปรแกรมของ Epson แสดงจะไม่น้อยลงใช่หรือไม่
3. สมมติว่าใช้พรินเตอร์ไปสักระยะนึง ประมาณว่าหมึกใกล้หมดแต่โปรแกรมยังแสดงว่านำหมึกอยู่เท่าเดิมถูกหรือไม่
และสามารถเติมหมึกลงในตลับเดิมได้หรือไม่ สมมติได้ควรใช้หมึกของยี่ห้อไหน รุ่นไหน
4. Hot swap คือการก็อปปี้ชิปใช่ไหม นำตลับ(พร้อมชิปที่หมึกหมด)มารีเซ็ตใหม่โดยก็อปจากตลับใหม่ใช่ไหม
อย่างไร
สมมติผมมีตลับหมึกที่ใกล้หมดอยู่ในพริ้นเตอร์ และตลับที่ซื้อมาใหม่ ปล. จำเป็นต้องเป็นของแท้ทั้งคู่หรือเปล่า
ขอบคุณ
de_decha@hotmail.com

โซ้ยตี๋
21st March 2003, 22:12
ผมไม่มี C41 ใช้ เลยไม่ได้ลอง แต่ก็เข้าใจตรงกับที่คุณ decha เข้าใจครับ และคิดว่าถูกต้องแล้วครับ

ส่วนเรื่อง Continuous Flow System พี่ D1 ได้ตอบเอาไว้ข้างบนแล้วครับ ลองอ่านดูให้ดี

และนี่ลิงก์ของคุณ Tawan ครับ คุณTawan ทำ Continuous Flow System ใช้เองครับ
http://www.thaidphoto.com/forums/sh...=&threadid=1171

decha
22nd March 2003, 14:24
หมึกที่ใช้เติม C41 ควรใช้ของรุ่นไหน ยี่ห้อไหนดี

โซ้ยตี๋
22nd March 2003, 21:04
ตอนนั้นผมถามเรื่องหมึกเติมสำหรับ 810 นะครับ คุณ Reawat บอกไว้อย่างนี้ครับ

ยี่ห้อที่สีตรง กับ Original คือ.. Sepom ครับ.. แต่แพง.. ที่คุณภาพใกล้กันก็คือ INk Tek แต่ทั้งสองยี่ห้อ. ดันไม่ยอมขายแยกเป็นสี ๆ ผมเลยแห้ว..

ตอนนี้ ผมใช้ Ink man เพราะถูกมาก .. และ สั่งแยกเป็นสี ๆ ได้ด้วย..
ยี่ห้อ INk plus ก็จะแพงกว่านิดนึง.. แต่สีตรงกว่าด้วยครับ..

เพราะเลยคิดว่า C41 ก็อาจจะเหมือนกัน คือ Sepom น่าจะดีที่สุดครับ

pee
7th May 2003, 16:54
reset chip หมึกสีของรุ่น 1290 ตามวิธีที่คุณโซ้ยตี๋แนะนำไม่ได้ครับ ขึ้นข้อความ printer off,or some other problem หน้าจอ ทั้งๆ ที่ printer on ใช้งานโดยปกติอยู่ รบกวนอีกครั้งนะครับ ขอบคุณครับ :confused:

โซ้ยตี๋
7th May 2003, 22:11
Originally posted by pee
reset chip หมึกสีของรุ่น 1290 ตามวิธีที่คุณโซ้ยตี๋แนะนำไม่ได้ครับ ขึ้นข้อความ printer off,or some other problem หน้าจอ ทั้งๆ ที่ printer on ใช้งานโดยปกติอยู่ รบกวนอีกครั้งนะครับ ขอบคุณครับ :confused:

ไม่ทราบคุณ pee ใช้ windows เวอร์ชันไหนครับ แล้ว ไม่ทราบว่าต่อผ่าน LPT หรือ USB ครับ

นี่คือข้อจำกัดของโปรแกรมนะครับ copy มาให้อ่าน

Up to day this software works under Windows 95/98/ME with both the LPT and USB printers,
and under Windows 2000/XP only with USB printers.

pee
9th May 2003, 13:49
ขอบคุณคุณโซ้ยตี๋เป็นอย่างสูงครับ ได้แก้ไขตามข้อแนะนำเพิ่มเติม work แล้วครับ ทำให้ print ได้มากขึ้นอย่างคุ้มค่า เดิมทีผมใช้วิธีถอดเอาชิปของหมึกตลับใหม่มาใช้กับหมึกตลับเก่า ใช้ไปๆ หมึกเหลือแต่ชิปหมด reset chip ของคุณโซ้ยตี๋ช่วยได้มากเลยครับ thanks a lot...

โซ้ยตี๋
9th May 2003, 21:57
ดีใจด้วยครับคุณ pee ...

reawat
10th May 2003, 06:01
อ่าน ๆ ดู ดูเหมือนจะสับสนแฮะ.. คือ.. การทำ Hot swap.. จะอธิบายง่าย ๆ ได้ก็คือ..ต้อง ท้าวความไปถึงเครื่องปริ๊นท์เตอร์ รุ่น โฟโต้ เก่า ๆ ของเอปสัน.. ที่เป็น รุ่นแรก ๆ เค้าจะทำ Hot swap ได้อยุ่แล้วครับ.. ไม่ค่อยมีใครรู้..

วิธีทำก็คือ.. ควรจะ.. เปิดฝาครอบเครื่องพิมพ์ขึ้นมาก่อน.... แล้ว ให้ใส่หมึกใหม่ เข้าไปตามปกติ..(กดปุ่มให้เครื่องพิมพ์ ส่งหัวพิมพ์ออกมาที่ตำแหน่งเปลี่ยนหมึก)

เสร็จแล้ว เมื่อ หัวพิมพ์เข้าที่..พอเรากดเช็คระดับหมึก จาก Status Monitor ก็จะพบว่า.. หมึกเต็ม..

ตอนนี้แหละ....ที่ต้องบอกว่า ให้เปิดฝาครอบปริ๊นท์เตอร์ไว้..ก็เพราะ.. ในขณะที่ เครื่องพิมพ์ สแตนบายอยู่..ให้เปิดเอาหมึก ออกมาเลยครับ.. ไม่ต้องไปกดเปลี่ยนหมึกนะ.. ถอดออกมาดื้อ ๆ (ต้องแกะฝาครอบ รอไว้นะ)

เสร็จแล้วใส่ตลับหมึกที่หมดแล้ว(ชิพที่หมึกหมด) เข้าไปแทนที่.. นับหนึ่งถึง ห้า ในใจ.. ทีนี้.. กดเช็ก Status Monitor อีกที.. คราวนี้ ชิพ ที่หมดแล้ว..จะถูก โปรแกรม ด้วยปริ๊นท์เตอร์เอง.. กลายเป็นชิพที่ หมึกเต็ม..ครับ..

แต่ หลังจาก Stylus Photo 1290 มาแล้ว..ทางเอปสัน..ได้ป้องกันวิธีนี้ไว้..จึงต้องใช้ ซอฟต์แวร์ตัวที่เรากำลังพูดถึงเนี่ย.. ทำหน้าที่ ช่วย โปรแกรม..

แต่พวก Stylus Photo 1270 1290 870 และอีกหลาย ๆ รุ่น ไม่ต้องใช้เครื่องเคลียร์ชิพ..ไม่ต้องใข้ซอฟต์แวร์ อะไรเลยครับ..

ใช้แค่ Hot swap เอานี่แหละ..
ไปดูเอาแล้วกันเนาะ..
http://medlem.spray.se/chipreset/

ล.ป.(ลืมไป)
การเปิดฝาครอบเครื่อง.. คือ..การ แงะ ฝาครอบด้านบนของปริ๊นท์เตอร์ อันจะต้องใช้เทคนิคเชิงช่าง บ้าง พอควร..(ก็ รื้อ ปรินท์เตอร์นั้นแหละ) ในเวบที่แนะนำ เค้าไม่ต้องแงะ..แต่ต้อง ข่มขืนหัวพิมพ์บังคับให้ออกมาจากที่ ทุลักทุเล พอควร..ดังนั้น.. ลองหัดรื้อดูก็แล้วกัน..

โซ้ยตี๋
10th May 2003, 22:06
Software ตัวนี้ใช้กับ 1290 ได้ครับ จึงไม่ต้องใช้ Hot Swap ครับ

ที่ตอนแรกคุณ pee เค้าใช้ไม่ได้เพราะว่า คุณ pee อาจจะใช้ windows 2000 / XP กับ LPT1 เลยใช้ไม่ได้ครับ เพราะข้อจำกัดของโปรแกรม ดังนี้ครับ

Up to day this software works under Windows 95/98/ME with both the LPT and USB printers,
and under Windows 2000/XP only with USB printers.

pee
14th May 2003, 20:12
คุณโซ้ยตี๋สมมติฐานได้ถูกต้องครับ (ขออภัยที่ไม่ได้แจ้งรายละเอียดการแก้ไข) เดิมผมใช้ windows 2000/xp กับ LPT1 จึง reset chip ไม่ได้ ต้องเปลี่ยนเป็น USB ครับ สอบถามเพิ่มเติมครับ ถ้า print ลงกระดาษ inkjet ควรใช้ media type อะไรครับจึงจะได้ภาพที่คมชัด สีสันสวยงาม และสุดท้ายประหยัดหมึก ผมเคยได้รับการแนะนำจากเซลล์ขายหมึกว่าควรจะระบุใน media type เป็น photo quality grossy film ครับ

เอคอม
14th May 2003, 22:12
ผมตั้งเป็น Photo Inkjet Quality ครับ

ไม่ว่าจะใช้กระดาษ Photo หรือ Glossy ก็ตาม
ก็ให้สีสันที่สดใสครับไม่แพ้กันครับ

โซ้ยตี๋
14th May 2003, 22:41
ตอนนี้ผมใช้ Photo Quality ตามคำแนะนำของคุณเอคอมครับ
คุณเอคอมบอกว่าประหยัดหมืกที่สุด

ผมทดลอง Print บนกระดาษ Glossy แล้ว รูปสวยสดใส สมจริง อย่างที่คุณเอคอมบอกครับ

ton giant
11th August 2003, 14:42
Originally posted by โซ้ยตี๋
http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?s=&threadid=1553
คุณ skawin@yahoo.com ให้ลิงก์นี้มาครับ สำหรับดาวโหลด โปรแกรม Reset Chip
http://www.ssclg.com/epsone.shtml
ผมทดลองใช้แล้วได้ผล เลยเอามา Review ให้ดูครับ

B]

ขออนุญาติครับ คือว่าพอดีใช้ 830 แล้วผมไม่สามรถ download จากweb ssclg.com ที่แนะนำ ได้ครับไม่ทราบว่าท่านใดมีเก็บไว้บ้างครับ อยากขอรบกวนส่งทาง e-mail ให้หน่อยนะครับที่ rdton@hotmail.com ขอบคุณล่วงหน้าครับ หรือเป็นlinkอื่นก็ได้ครับ ขอบคุณล่วงหน้า:)

reawat
12th August 2003, 06:48
Stylus Photo 830 มันต้องใช้วิธี Hotswap ครับ.. ถึงจะใช้ Software ก็ไม่สะดวก..ถ้าใช้ในเชิงธุรกิจ..ผมแนะนำให้ซื้อ เครื่อง Reset ไปเลยครับ.. ประมาณ พันห้า.. ซื้อได้ ทุกที่ที่เป็นศูนย์เติมหมึกของ Inkman ผมเห็นมีขาย เพียบ.. และใช้เคลียร์ชิพได้ทุกรุ่นครับ...

ก็จริง ๆ เป็นตัวเดียวกันกับที่ผมเคยฝากคุณ D-1 ซื้อ ผ่านเว็บ..ครับ

เอคอม
12th August 2003, 08:18
สวัสดีครับ..พี่ต้น
ไม่ทราบว่าได้ Software Reset หรือยัง...
ใช้ Software มันสะดวกเหมือนที่พี่ Reawat ว่าครับพี่ต้น..

ตอนนี้ผมมี Chip 810 830 ซึ่งไม่ได้ใช้แล้วอยู่ประมาณ2โหลถ้าประมาณไม่ผิด
ผมจะ Reset แล้วส่งไปให้พี่ นะครับ
ถ้ายังไม่สะดวกลงมาซื้อตัว Reset

แต่การเปลี่ยนชิพ ต้องระมัดระวังเวลาใส่นะครับ

กฎเหล็ก : ห้ามลืมใส่ชิพก่อนใส่ตลับลงเครื่อง และต้องแน่ใจว่าใส่ชิพได้สนิท เรียบร้อยจริง ๆ มิฉะนั้นขั้วพังแน่ครับถ้าชิพเกิดหลุดระหว่างใส่ตลับ..

>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>

แต่ว่า..
พอจะมีวิธีดูชิพไหมครับพี่ Reawat ว่า
อันไหน ดำ อันไหนสี??? และอันไหนของรุ่นไหน
(และก็มี 1290 ปนอยู่น่ะครับ)

โซ้ยตี๋
12th August 2003, 20:47
ลองดาวน์โหลดที่นี่ดูครับ

ftp://ftp.zcu.cz/pub/win/winsite/winxp/sysutil/sscserv.zip

830 ต้องใช้ Hot Swap ตามที่คุณ reawat บอกครับ ... ไม่สะดวก

reawat
13th August 2003, 05:19
แบบ ว่า.. ถ้าจะดูว่าเป็นชิพอะไร..ลอง มองไปที่ ชิพ..ตามรูป..ผมวาดเองแบบ มั่ว ๆ นะ.. กำหนดขาเองด้วย..

เอาพอเข้าใจแล้วกัน..ถ้า ดู ที่ ลายวงจรเป็นนะครับ..ถ้าชิพตัวไหน เชื่อมขา 2 กับขา 5 ด้วยกัน..ก็จะเป็นชิพของ 810 830

ถ้าตัวไหน เชื่อม ขา 5 กับ 6 เข้าด้วยกัน.. จะเป็นชิพของ.. 1290 กับ 1270 หรือ รุ่นแรก ๆ ของปริ๊นท์เตอร์ที่มีชิพ..

ส่วน ชิพของหมึกสีกับหมึกดำ เป็นอันเดียวกัน ใช้แทนกันได้ครับ... ไม่แตกต่าง..

ว่าแต่ ใครมีขั้ว หรือ หัวที่ตัน ๆ แล้ว จะบริจาคมั่งไหมครับ.. วันนี้ เด็กที่ร้าน เอากลักหมึกไม่มีชิพใส่เข้าไป..ขั้วหักเลย...

reawat
13th August 2003, 05:46
รูปชิพ..ที่พอ ควาน ๆ หาได้ ในบ้าน..ครับ..

ส่วนที่ไม่มีลูกศรชี้..ก็คือ ไม่แน่ใจว่าเป็นของรุ่นไหน..อาจเป็นของ C40 ก็ได้ เคยมีตัวนึง.. ขายเขาไปแล้ว(แต่ไม่ได้ตัง ง่ะ..)

reawat
13th August 2003, 05:52
อันนี้.. คือ ขั้วไฟฟ้า ที่เป็นตัวเชื่อมกับ หัวหมึก กับ กลักหมึก.. กรณีที่เรา ลืม เอาชิพ ใส่กลักหมึก..แล้วใส่ลงไป..มันจะ หัก...อย่างนี้แหละครับ..

เอคอม
13th August 2003, 07:45
ขอบคุณครับพี่ Reawat...
ได้ความรู้อีกมากเลย.

ส่วนเรื่องขั้ว ผมคงช่วยพี่มิได้นะครับ.. :D

1290 ผมทำหักรอบแรก ส่งศูนย์สามวันเปลี่ยนให้เลย
(บอกผมว่าเปลี่ยนหัวพิมพ์ให้)

อีก 2 อาทิตย์ผมทำหักอีกรอบ ศูนย์ดองไว้สัก 3 อาทิตย์เห็นจะได้
(ข้อหาหมั่นไส้ หักบ่อยเกินไป) ..:D

ต่อไประวังสุดชีวิตครับ.

ton giant
13th August 2003, 12:32
โอว..ขอบคุณทุกท่านครับ คุณreawat นี่สุดยอดจริงๆครับ ขอบคุณคุณโซ้ยตี๋ครับ เดี๋ยวลองดู ขอบคุณ เอด้วยครับเดี๋ยวโทรไปคุยด้วย

ผมถามอีกข้อแล้วกัน ผมอยากได้หมึกดำของ IJ ครับไม่รู้ว่ามีขายยกขวดหรือเปล่า(เห็นแต่ใส่ตลับ) ขอบคุณครับ

เอคอม
13th August 2003, 23:01
ผมถามอีกข้อแล้วกัน ผมอยากได้หมึกดำของ IJ ครับไม่รู้ว่ามีขายยกขวดหรือเปล่า(เห็นแต่ใส่ตลับ) ขอบคุณครับ
ไอเจไม่มีหมึกเติมนี่ครับ...

Inkman ไม่เวิร์คหรือครับ น่าจะเป็นที่ขวดนั้นหรือเปล่า??
เพราะผมก็ใช้ Inkman สีดำอยู่ไม่มีปัญหานะครับ..

สีดำที่เป็นมีเป็นขวดก็มี InkSolution Inkmate แล้วก็แพงหน่อย
เป็นขวดเล็กคือ Sepom

ton giant
14th August 2003, 10:56
ที่มีปัญหาก็
inkmanนี่ซึมทุกภาพเลยครับ (เปลี่ยนไปกระดาษอื่่นก็ซึม)
ink solution ซึมเหมือนกันเร็วมาก ทิ้งไว้2วันซึมแล้ว
อีกตัวนี่จำไม่ได้ครับ (ฝากคุณ Tawanซื้อมาให้ลอง)ประมาณ 1อาทิตย์เริ่มเป็นเล็กน้อย

ที่ไม่มีปัญหาเลย ก็หมึกดำ ของepson แท้(ซื้อที่นี่ตลับ900)
แล้วก็ IJ (ซื้อที่นี่ตลับละ600):eek: :eek:

จะไปซื้อเครื่องเคลือบ ก็ไปดูภาพที่ลูกค้าเอาไปเคลือบมา(กรอบวิทยสศาสตร์) ก็ซึมเหมือนกัน ..งง

หนักใจ ถ้าใช้หมึกเติมไม่ได้นี่อ่วมแน่ๆ

ton giant
14th August 2003, 13:51
ไอ้จะว่าถ้าสาเหตุเกิดจากเรื่องความชื้นในอากาศนี คือมันก็น่าจะเป็นทุกตัว แต่นี่เป็นแค่บางตัว เลยไม่อยากจะสรุปว่าเป็นที่ความชื้นในอากาศ

มีลูกค้าเอางานที่ เขาตระเวณถ่ายเก็บไว้ร้านในจ. ก็ปกติดีออกซีดลงตามปรกติมากกว่า

ink mate กับ BPI อีกตัวที่ เอ บอก sepom ยังไม่ได้ลองเลยครับยังงัยไปพันธิพย์อีกเมื่อไหร่ รบกวนคุณ Tawan อีกที่แล้วกันครับ ..ขอบคุณมากครับ

เอคอม
15th August 2003, 01:19
BPI เป็นตลับเทียบเท่าครับ
เท่าที่ผมใช้ไปสัก 3-4 โหล เห็นจะได้ ไม่ปัญหาอะไรครับ

แต่ไม่มีแบบเติมนะครับพี่ ton
ข้อดีคุมสีง่าย.. ไม่เกเร..
ข้อเสียคือใส่ไปแล้วคลีนเยอะกว่าหมึกแท้หน่อยครับ

ราคายกโหล ถูกมากครับ..
แบ่งกันสั่งกะผมคนละครึ่งก็ได้นะครับ
ถ้าอยากลอง..

โซ้ยตี๋
23rd August 2003, 22:18
หมึกซึม บางทีก็เป็นที่กระดาษนะครับ
ผมใช้ตลับแท้ของ Epson ช่วงแรกผมใช้กระดาษ Glossy ของ Epson ที่แถมมาตอนซื้อเครื่อง รูปทั้งหมดยังอยู่ดีเลยครับ
ต่อมาใช้ กระดาษยี่ห้อ ez-art กับตลับหมึกแท้เหมือนเดิมครับ อาทิตย์ สองอาทิตย์ ภาพก็ยังดูดีครับ แต่สัก สอง สาม เดือนมาดู เริ่มเบลอแล้วครับ แต่ที่ใช้กระดาษของ Epson ยังดูดดีอยู่เลยครับ

decha
27th September 2003, 10:41
อยากทราบว่า C41SX สามารถใช้ Hot Swap แบบไม่ต้องใช้โปรแกรมได้ไหมครับ ( คิดว่าคงจะถอดฝาครอบเครื่องออก )
พบปัญหาว่า WIN XP ใช้พอร์ตขนานไม่ได้

โซ้ยตี๋
29th September 2003, 22:31
ผมกลับไปดูที่เว็บใหม่แล้วครับ
<http://www.ssclg.com/epsons.shtml (http://www.ssclg.com/epsons.shtml)>
ตอนนี้เค้าออกเวอร์ชั่นใหม่มาแล้วครับ สามารถใช้ได้ทั้ง USB กับ LPT เลยครับ

.Up to day this software works under Windows 95/98/ME/2K2/XP with both the LPT and USB printers

RUTch
29th September 2003, 23:24
คุณ โซ้ยตี๋ นึกว่าโดนน้ำฝนละลายไปแล้วเสียอีกไม่เห็นนานเลย

23rd August 2004, 16:26
ไม่น่าลองรีชิพนะครับ เท่าที่เจอเมื่อรีไปสัก 2-3 ครั้งใช้ไม่ได้แล้ว และหัวพิมพ์ตันสนิทเลยครับ

reawat
24th August 2004, 03:23
มันอยู่ที่อื่น น่ะครับ..ไม่เกี่ยวกับ Reset chip หรอกครับ.. หัวพิมพ์จะตัน ก็ต่อเมื่อ เราปล่อยให้หมึกหมด แห้งอยู่ ไม่กี่วัน..ก็ตันแล้วครับ.. ผม Reset Chip ทั้ง ซอฟต์แวร์และฮาร์ดแวร์มานานแล้ว..

แล้วหัวพิมพ์ตัน ก็แค่ แกะออกมาล้างครับ..ไม่เจ๊ง...

บางที คุณอาจจะ ใจร้อน..ล้าง ๆ ๆ ๆ ๆ ไป ซัก สิบที หมึกก็หมดแล้วครับ..การสั่งล้างแต่ละครั้ง..ใช้หมึก ประมาณ 10% เลยนะครับ.. หรือ..มีเศษ ทิชชู่ หรือ กระดาษ ไปติดที่ปั๊มหมึก..พอปั๊มหมึกมันไม่ดูดหมึกทิ้งจากหัวพิมพ์ อาการมันจะ ..ไม่ออกเลยครับ..

ตอนใส่หมึกเข้าไป (โดยเฉพาะหมึกเติม) ต้อง รอ เป็นชั่วโมง(หรือ หลายชั่วโมง) ก่อนจะเริ่มล้างหัวหมึก..ครับ..

คือถ้าจะ Reset Chip แล้วเติมหมึก..ต้อง ศึกษา ครับ..ศึกษามาก ๆ ด้วย.. เพราะเป็นการ MOD ของ..(เหมือน กันหมดแหละครับ..จะ กล้องเครื่องเสียง รถ..มีการ Mod )

ผมเติมหมึกมาหลายปี.. พิมพ์จนเครื่องพิมพ์ ป่นเป็นชิ้น ๆ (หมึกหมดวันละกลัก ต่อเครื่อง เป็นเวลาสี่ห้าปี มันถึงได้พัง คือ เป็นร้อย ๆ กลักล่ะครับ.จน เครื่องไฟกระพริบให้ส่งศูนย์ ผมก็แค่ใช้ซอฟต์แวร์เคลียร์ แล้วแกะฟองน้ำรองหมึก ออกมาล้าง ก็เสร็จ ) ไม่เคยมีปัญหาหัวตันจากหมึกเติม.. และที่น่าแปลกใจ คือ กลักบางกลัก ใช้มา สามสี่ปีแล้ว..(ขี้เหนียวอ่ะ) ก็ขอชมว่า Epson ใช้ฟองน้ำที่มีคุณภาพ มาก ๆ เลยครับ..

หมึกเติม ถูก ๆ นั่นก็ทำหัวตันได้ครับ.. แต่ก็ล้างได้ด้วย.. ถ้าจะเติม..แนะนำ ที่แพงหน่อย..จะตันยากกว่ามาก..

socute
24th August 2004, 15:28
ซอฟต์แวร์เคลียร์ เครื่อง printer ไฟกระพริบหาได้จากที่ไหน พดดีมี printer canon i320
มันขึ้นไฟกระพริบ(ซับหมึกเต็ม)จึงแกะเครื่องแล้วนำซับหมึกไปล้างแล้วตากแดด และก็ประกอบอย่างเดิม ปรากฏว่ายังเป็นเหมือนเดิม จึงลอง search ดูใน net เห็นบอกว่าต้องใช้ soft ware clear ไม่ทราบว่าหาได้จากที่ไหน

socute
24th August 2004, 16:59
รบกวนหน่อยครับ software clear หาได้จากที่ไหน printer canon i320 ไฟกระพริบเตือน

reawat
25th August 2004, 02:50
ง่า.. เป็น Canon ผมไม่ทราบครับ.. ใช้เป็น EPSON อย่างเดียว.. แต่ผมเคยใช้ Canon BJC6000 อยู่ ถ้ามันกระพริบและไม่ยอมพิมพ์ โดยที่หมึกมันยังมีอยู่ ก็แสดงว่า หัวมันพังครับ..

ส่วน เทคโนโลยีรุ่นหลัง ๆ มา ผมไม่ได้ติดตามเลยครับ..ขออภัยอย่างยิ่ง.. อย่างไร ถ้าได้ข้อมูลจะนำมาโพสเพิ่ม.. พอดี ช่างซ่อมพริ๊นท์เตอร์ ซี้ ปึ๊กของผม..เขากลับกรุงเทพไปแล้วน่ะครับ..แต่เดี๋ยวถ้าโทรถามได้ความอย่างไรจะมาบอกครับ..

RUTch
25th August 2004, 09:21
ง่า.. เป็น Canon ผมไม่ทราบครับ.. ใช้เป็น EPSON อย่างเดียว.. แต่ผมเคยใช้ Canon BJC6000 อยู่ ถ้ามันกระพริบและไม่ยอมพิมพ์ โดยที่หมึกมันยังมีอยู่ ก็แสดงว่า หัวมันพังครับ..

ส่วน เทคโนโลยีรุ่นหลัง ๆ มา ผมไม่ได้ติดตามเลยครับ..ขออภัยอย่างยิ่ง.. อย่างไร ถ้าได้ข้อมูลจะนำมาโพสเพิ่ม.. พอดี ช่างซ่อมพริ๊นท์เตอร์ ซี้ ปึ๊กของผม..เขากลับกรุงเทพไปแล้วน่ะครับ..แต่เดี๋ยวถ้าโทรถามได้ความอย่างไรจะมาบอกครับ..

ของผมรู้สึกหมึกดำมันจะหมด แล้วลูกสาวใช้ไปใช้มา ไม่รู้มันหมดหรือเปล่าคงหมดแหละครับ แต่สียังมีอยู่ แต่ว่าตอนนี้มันแดงค้างเลย สั่ง Check สั่งอะไรมันก้อไม่ทำซักอย่าง เลยไม่กล้าซื้อหมืกเปลี่ยนกลัวมันพังไปแล้ว

zupanat
26th August 2004, 01:35
คุณ reawat ครับ ช่วยสอนวิธีถอดหัวพิมพ์มาล้างหน่อยครับ ของผมตันแล้ว epson 830 ครับ

reawat
26th August 2004, 05:36
จริง ๆ เห็นตั้งแต่กระทู้ที่ไปตั้งแล้วครับ.. แต่ลังเล..เพราะว่า ถ้าถอดไม่ดี อาจเจ๊งได้.. ให้ช่างที่ถอดเป็น ถอดให้ดู แล้วจำวิธีไว้ คราวต่อไปจะทำได้เองครับ..

ยังไง ลองอย่างนี้ดูไหมครับ.. เตรียมกระบอกเข็มฉีดยา ไม่ต้องใส่เข็ม.. ไปหาไส้ไก่จักรยาน มา สวมแทนเข็ม.. นึกออกไหมครับ..

ปิดเครื่องพิมพ์.. ถอดปลั๊ก..
ดันหัวพิมพ์เข้าไปลึกสุด....เอามือล้วงเข้าไปในปริ๊นท์เตอร์..หมุนเฟืองขาว ๆ ด้านซ้ายมือของเรา.. เข้าหาตัวซัก นิดนึงก็พอ..

คราวนี้ ดึงหัวพิมพ์ เลื่อน ออกมา.. ตรง กลาง ๆ แกะหมึก ออกมา วางไว้ข้างนอก..

เลื่อนหัวพิมพ์ไปข้าง ๆ เอากระดาษหรือ ทิชชู่ ที่ซับหมึกได้..หาวิธีสอดไว้ใต้หัวพิมพ์.. ผมจะม้วน ทิชชู่ กลม ๆ เอามือบี้ให้แบน ๆ แล้วสอดไว้ใต้หัวพิมพ์... แล้วเลื่อนหัวพิมพ์มาทับ.ไว้

เอาน้ำยา ล้างหัวพิมพ์ (ซื้อตามร้าน) ใส่กระบอกฉีดยา..เอาส่วนที่เป็นไส้ไก่จักรยาน สวมลงท่อส่งหมึก.. แล้ว อัดทะลวงให้น้ำยามันออกข้างล่าง.(ไม่ต้องเยอะ..)

ทำทุก ๆ สี.. ไม่ต้องให้น้ำยาออกไปมากนัก เดี๋ยวเลอะเครื่องพิมพ์ แต่เน้นให้น้ำยา แช่ อยู่ในท่อส่งหมึก ทุก ๆ สี..

ทิ้งไว้ซัก ชั่วโมง.. คราวนี้...

เอาหมึก ที่แกะออกมา..สลัด สลัด แรง ๆ (ระวังเลอะนะ..หาที่ปลอดภัย) ให้หมึกมันไปกองรวมกันด้านหน้า มาก ๆ แล้วรีบยัดใส่เครื่องพิมพ์..ปิดฝาครอบกลักหมึก..แล้ว... ผลักมันเข้าไปด้านในสุด..

เสียบปลั๊ก... ทิ้งไว้ 5-15 นาที.. เริ่มทดลองเทสหัวพิมพ์ใหม่...

ข้อควรระวัง.. คือ..ทิชชู่ที่ใช้ เศษ ๆ มันอาจติดหัวพิมพ์อยู่ และไปติดที่ปั๊ม...

ให้ตรวจสอบ ว่า ที่ปั๊ม(แท่นเหลี่ยม ๆ ที่ขอบเป็นยาง ที่เก็บหมึกด้านขวา) สกปรกหรือไม่..บางที ทีเศษ ผมหรือกระดาษเล็ก ๆ ไปเลอะตรงนี้.. พอปั๊ม ประกบหัวหมึกไม่สนิท มันจะดูดหมึกไม่ได้ ก็เลย ล้างหัวไม่ออก อาการเหมือนหัวพิมพ์เสีย.. บางทีแค่เอาเศษกระดาษออก มันก็ใช้ได้แล้วครับ..

นี่เป็นวิธีที่ผมคิดเองอะครับ..บางที เครื่องลูกค้ามีประกัน..เค้าไม่ให้แกะ..เลยทำแบบนี้ครับ

socute
27th August 2004, 10:19
ซื้อ printer epson c65 มาใหม่ ใช้งานได้ประมาณ 1 อาทิตย์ หมึกหมด ซื้อหมึกใหม่ราคาเกือบเท่าซื้อเครื่องใหม่เลย ถ้าผมใช้หมึกแบบเติม, สี 1 ตลับ จะมีอายุการใช้งานคือเติมได้กี่ครั้ง ต่อตลับ
และ ใช้ software reset chip epson จาก http://www.ssclg.com/epsone.shtml ได้ไหม
ขอบคุณคับ

30th August 2004, 14:16
อยากได้ลายวงจรของเครื่อง reset chip ง่ะครับ ใครให้ได้บ้างครับ
แล้ววิธีการ Ink freeze ต้องทำอย่างไรบ้างครับเพราะเท่าที่อ่านกระทู้มาบอกว่าเครื่องของผมไม่สามารถ รีเซตชิพด้วยซอฟท์แวร์ได้ ( epson stylus photo 830 )

ANAKE
30th August 2004, 18:42
อยากได้ลายวงจรของเครื่อง reset chip ง่ะครับ ใครให้ได้บ้างครับ
แล้ววิธีการ Ink freeze ต้องทำอย่างไรบ้างครับเพราะเท่าที่อ่านกระทู้มาบอกว่าเครื่องของผมไม่สามารถ รีเซตชิพด้วยซอฟท์แวร์ได้ ( epson stylus photo 830 )
ใช้รุ่นเดียวกันเลยครับ แนะนำให้ไปซื้อตัว รีเซ็ทชิพ มาใช้ดีกว่าครับสะดวกดีใช้ง่ายเติมหมึกทีก็ใช้ทีหนึ่ง ราคาถูกลงมาก ตอนนี้ประมาณ 4 - 500 ประมาณนี้ที่ร้าน it หรือศูนย์รับเติมหมึกทั่วไปครับ ผมก็ใช้อยู่ครับ

reawat
16th September 2004, 02:52
เห็นเครื่อง Reset Chip ขายใน IT City 350 บาทเอง ง่ะ..

ANAKE
16th September 2004, 15:04
เห็นเครื่อง Reset Chip ขายใน IT City 350 บาทเอง ง่ะ..
ผมก็ซื้อประมาณนี้ที่ Inkman แฟชั่นไอส์แลนด์ ครับ

4th October 2004, 23:29
ได้ความรู้ ได้ทราบถึงขั้นตอน แต่ผมอยากจะบอกพวกที่กำลังจะเริ่มวิธีต่างๆ นอกเหนือจากการเติมหมึกเองว่า ควรจะหาเครื่องที่เสียแล้วหรือที่คิดว่าไม่ใช้แล้ว เอามาเป็นเครื่องซ้อมการแกะ การ ถอดชิ้นส่วนต่างๆของเครื่องพิมพ์ เพื่ออย่างน้อยให้เกิดความชำนาญ ถ้ายิ่งเครื่องอยู่ในสภาพที่มีประกันอยู่ยิ่งไม่แนะนำเลย นอกจากในกรณีอย่างคุณ เรวัติ หรือ คุณตาวัน ที่เขามีความชำนาญมากจริงๆ อย่างที่คุณเรวัติ พูดไว้ว่า เรื่องแบบนี้ต้องเรียนรู้อาศัยความชำนาญทำบ่อยๆๆ ไม่ใช่พอมีคนบอกว่าทำอย่างนี้ซิ แกะไอ้นั่น โหลดไอ้นี่ ถ้าคุณมไร้เรื่องมาก่อนเลย ผิดพลาดเพียงเล็กน้อย โอกาสเครื่องพังทันที ไม่ใช่ไม่เห็นด้วยกับการทำอะไรๆด้วยตนเอง แต่ก่อนจะทำควรจะศึกษาหรืออย่างน้อยควรรู้ว่าในเครื่องพิมพ์ จุดใดที่สำคัญ ส่วนใดที่ทำได้เอง ส่วนใดที่ห้ามแตะต้อง อย่างที่ผมบอกแหละครับ ทางที่ดี หาเครื่องที่ไม่ใช้แล้ว มาเป็นต้นแบบ แล้วค่อยเรียนรู้และรู้จักส่วนต่างๆของเครื่องให้ถ่องแท้เสียก่อน
สุดท้าย การใช้หมึกเติม หรือหมึกเทียบเท่า ยังๆไงสีที่ได้เวลาพิมพ์มักจะเพี้ยนเสมอๆๆ จะทำให้เหมือนของแท้ ต้องถามคุณเรวัติ ยังไงหมึกแท้ดีที่สุด ปลอดภัยที่สุด เพียงแต่ต้องจ่ายมากกว่าเท่านั้นเอง ศึกษาเครื่องใช้ที่ใช้อยู่และคุณลักษณะของมันให้ดี แล้วคุณจะใช้เครื่องใช้ได้ประหยัดและยาวนาน

bob
22nd January 2005, 12:23
รบกวนช่วยสอนโปรแกรม SSC Service Utility 3.80 ด้วยคับ
----------------------------------------------------------------
ผมมือใหม่ พึ่งซื้อพริ๊นเตอร์ epson c45 มาใหม่ หมึกกำลังใกล้จะหมด และกำลังจะเติมหมึกใหม่ อ่าน help ก็ไม่ชัว ภาษาปะกิตไม่แข็งแรง จึงขอรบกวนพี่ๆ สอนขั้นตอนด้วยคับ
- ก่อนที่เราจะเอา cartridge ออกเราต้อง Reset counter สีที่เราจะเติมก่อนใช่ไหมคับ

โซ้ยตี๋
27th January 2005, 20:13
ผมไปตรวจสอบมาแล้วครับ สำหรับ C45 นั้น ไม่สามารถ reset ได้โดยตรง ยุ่งยากมากครับถ้าจะใช้ ตัวโปรแกรมตัวนี้ เค้าว่าไว้อย่างนี้ครับ

Use "ink freezer" function to maintain current ink level and "hot swap" to use refilled old cartridges.

"ให้ใช้คำสั่ง Ink Freezer เพื่อรักษาระดับของหมึก และใช้ hot swap เพื่อ reset counter ของตลับหมึกเก่า"

พอดีหมึกคุณ bob ใกล้หมดแล้ว ทำได้ก็ Ink Freezer . ถ้า hot swap ต้องมีตลับหมึกที่ counter ยังเต็มอยู่ มาช่วยในการ reset <ไม่รู้จะเข้าใจหรือเปล่า>

เอาเป็นว่าแนะนำให้ซื้อเครื่อง reset chip ดีกว่า ตามกระทู้ข้างบน เค้าว่า 350 บาท

ส่วนน้ำหมึกแนะนำให้ใช้หมึกดีซักหน่อยไม่นั้นจะเจอปัญหาหัวหมึกตันบ่อยมากมาก ที่นิยมใช้กันราคาปานกลางก็ Inkman ครับ

bob
28th January 2005, 09:46
ขอบคุณมากคับ ผมตัดปัญหา เลยไปซื้อตัว resetter 300 บาทตามแนะนำมาแล้วคับ

15th September 2005, 11:55
เครื่องมันไฟกระพริบทั้งสองดวงอ่ะ
อยากทราบว่า C41SX จะ reset ได้ม้ยครับ หรือมีคำแนะนำอย่างไรครับ

เอคอม
15th September 2005, 12:06
เครื่องมันไฟกระพริบทั้งสองดวงอ่ะ
อยากทราบว่า C41SX จะ reset ได้ม้ยครับ หรือมีคำแนะนำอย่างไรครับ
มันเป็นอาการที่ต้องรีเซตเคาท์เตอร์ ตลับหมึกครับ มันจะนับว่าเปลี่ยนกี่ตลับแล้ว..
เครื่องจะล็อคไม่ให้ใช้ต่อ.. ต้องเข้าศูนย์ เพื่อรีเซ็ทและเปลี่ยนฟองน้ำซับหมึก..

สำหรับวิชาลับนั้น ไม่ทราบว่ามีหรือเปล่า..
ต้องรอเซียน เอปสัน อย่างพี่เก๋มาตอบครับ :bucha:

reawat
15th September 2005, 14:39
เข้าไปตามนี้.. ค่อย ๆ ศึกษานะครับ...

จริงๆ ในเว็บนี้ก็มีผู้โพสต์วิธีใช้ไว้โดยละเอียดแล้วนะครับ..หาดูดี ๆ นะครับ

15th September 2005, 18:03
ขอบคุณ คุณ reawat ที่ช่วยเหลือให้ความรู้ครับ

ผมลอง install เจ้า SSC Service Utility
for Epson Stylus Printers แล้วไม่ได้ผลอ่ะ มันเป็นอาการที่ต้องรีเซตเคาท์เตอร์ ตลับหมึกครับ

ของผมไม่ใช้แบบชนิดเติมอ่ะ ซื้อมาตลับใหม่ซิงๆ ใช้ของดีๆ แต่ใช้ s/w reset ก็ไม่ได้ผลครับ และลองทำการ ถอด เจ้า แผ่นซับหมึกออกมาล้างและใส่กลับเข้าไปใหม่แล้ว

ไม่รู้ว่าผมเข้าใจผิดตรงใหน อ่านมาหลายรอบแล้วครับ หรือว่าต้องใช้ตัว reset ที่ต้องซื้อมา ๓๐๐ บาทครับ

reawat
16th September 2005, 02:19
คง ..สับสน นะครับ.. คือ ที่เราต้อง รีเซ็ท มันมี สองที่.. ที่กลักหมึก รุ่นหลัง ๆ นี่ต้องไปซื้อเครื่องรีเซ็ต ตัวละ 300 บาทมาใช้แหละครับ.. เพราะถึงซอฟต์แวร์จะเซ็ทค่าที่ชิพหมึกได้..แต่ก็ต้องใช้วิธี Hot Swap ก็คือ..ต้องถอดฝาครอบเครื่องพิมพ์ออกมา...(จริงๆ ในซอฟต์แวร์เค้าบอกว่าไม่ต้อง เค้ามีคำสั่ง เลื่อนหัวพิมพ์ออกมา..แต่มันไม่เวิร์ค.. และถ้าใช้ หัวพิมพ์จะเลื่อนไปชนฝั่งขวาสุด อย่างแรงมาก ๆ แล้วเสียงดัง น่ากลัว.. เลยไม่ควรใช้อย่างยิ่ง)

การทำ Hot swap คือ เอาหมึกที่ยังเต็ม ใส่เข้าไปในเครื่อง... ใช้โปรแกรม SSservice ที่ได้มา..สั่ง Store ระดับหมึกไว้.. และโดยที่เครื่องพิมพ์ยังเปิดอยู่(ต้องเปิดฝาครอบเครื่องพิมพ์ไว้่) เอาหมึกกลักที่เต็ม ออกมา.. แล้วใส่กลักหมึก ที่หมดแล้วลงไป.. สั่งให้ ซอฟต์แวร์ คืนค่าหมึกที่เต็ม..ลงไป..(Restore) ..ปิดเครื่อง แล้วเปิดใหม่..

ซึ่งเป็นวิธีที่ยุ่งยากมาก.. ผมว่าซื้อเครื่อง รีเซ็ทชิพ ตัวละสามร้อยดีกว่าครับ...

ส่วนเมื่อใช้ไปซักพัก.. เครื่องจะเกิด ไฟกระพริบ พรึบพรับ..อันนี้ีคือต้องไปเซ็ท Protection Counter ไม่งั้นมันไม่ให้ใช้ต่อ.. เป็นแผนที่วางไว้ให้ลูกค้าเอาเครื่องกลับเข้าศูนย์เพื่อนเปลี่ยน ฟองน้ำ ให้เสียตังค์ครับ

inv_wis
10th March 2006, 10:59
ผมใช้ c41sx และ c45 ตลับหมึกมันชุดเดียวกัน คือ T038,T039 จะถามเป็นกรณี กรณีดังนี้ครับ

1.กรณี c41sx ถูก Protect แล้ว เนื่องจาก ผมลองเอาตลับเก่ามาทำการ
reset ด้วย resetter และเติมหมึกแต่ละตลับ พิมพ์สักพักนำมา reset ใหม่
ลองเปลี่ยนตลับไปมา โดยไม่รู้ว่า เครื่องมันมี Counter ตอนนี้มันเลย lock
หัวพิมพ์ไม่ยอมเอาออกมาให้ ไฟกระพริบทั้ง 2 ดวงสลับไปมา กรณีอย่างนี้
ผมต้องยกไปที่ศูนย์อย่างเดียวใช่ไหมครับ แล้วค่าเปลี่ยนฟองน้ำ กับค่า Service ศูนย์มันคุ้มกันรึเปล่ากับซื้อเครื่องใหม่
2.กรณี c45 เครื่องใหม่ มีประกัน พิมพ์หมดแล้ว หากใช้ตลับใส unlimited
ใส่แทน จะเจอปัญหาดังกล่าวรึเปล่า
3.กรณีของ software sslc มันต้องใช้ อุปกรณ์พิเศษอะไรเพิ่มเติมรึเปล่า หากใช้กับเครื่องพิมพ์ ทั้ง 2รุ่นดังกล่าว เพราะผมลองกับ c41sx มันไม่เห็น ฮาร์ดแวร์
4.กรณี c41sx หากว่าใช้ตลับเทียบเท่าเปลี่ยนใหม่ไปตลอด ไม่ได้เติมน้ำหมึกลงตลับเก่า จะมีปัญหาถูก protect เครื่องไหมครับ หรือเครื่อง block จำนวนการใช้งานตลับอยู่แล้ว

รบกวนสอบถามหน่อยครับ ผมแวะเข้ามาอ่านเจอพอดี กับปัญหาที่เจออยู่

reawat
10th March 2006, 12:39
ไม่ชัวร์นะครับ..เพราะผมหยุดที่ Epson Stylus Photo 830 หลังจากนั้น..การเติมหมึกยุ่งยาก..เลยซื้อ Stock ไว้เพียบ..ใช้ไปได้อีกหลายปี.

ตอบ 1 อาการ ไฟดิสโก้ ในเครื่องพิมพ์ Epson เกิดจากการเตือนว่า ควรจะส่งเครื่องพิมพ์ไปล้างแผ่นซับหมึก... ซึ่งจะหยุดกระพริบก็ต่อเมื่องใช้โปรแกรม SSC ไปเคลียร์ค่า Protection Counter ซึ่งถ้าทำเฉย ๆ โดยไม่ล้างแผ่นซับหมึก ก็ได้..แต่ถ้ายกเครื่องพิมพ์นิดเดียว.. หมึกเหนียว ๆ หนึด ๆ จะหกออกมา เละเทะ..

ค่าเปลี่ยนฟองน้ำไม่ทราบราคาครับ..ผมให้ช่างนอกศูนย์ทำให้ ก็ไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ.เอาออกมา ล้างน้ำใส่ผงซักฟอกแล้วตากให้แห้ง..ก็พอครับ..

ตอบ 2 ไม่มีปัญหาหรอกครับ..หรืออีกอย่างก็คือ..มันเป็น ปัญหาปกติน่ะครับ.เรื่องไฟดิสโก้...

คำเตือน ...กลักใส ในเว็บไทยดีนี้ก็มีคุณ Tawan เคยทดสอบไว้ ต้องรู้นิสัยเขาด้วยนะครับ..จึงจะใช้ได้ เพราะถ้าไม่เข้าใจวิธีใช้งานอย่างถ่องแท้หมึกแท้ ๆ ยังมีปัญหาได้เลยครับ.. อย่างไร ลองค้นหาดูนะครับ..

ตอบ 3 ไม่ต้องใช้อะไรเพิ่มครับ.. ต้องเข้าใจวิธีใช้เท่านั้นครับ..มันเข้าใจยากน่ะครับ.. ต้องลงไดร์เวอร์..ต้องทราบหมายเลขพอร์ท USB ที่เครื่องพิมพ์มัน Register อยู่..ต้องเซ็ทในโปรแกรมให้ทราบทั้งไดร์เวอร์ของเครื่องพิมพ์ ตั้งรุ่นของเครื่องพิมพ์ในโปรแกรมเอง..ตั้งพอร์ทให้ตรง..แล้วหลัง Protection Counter ถูก เซ็ท ต้องปิดเครื่องพิมพ์ แล้วเปิดใหม่ครับ

ตอบ 4 คำตอบอยู่ใน สามข้อที่ตอบมาครับ

RUTch
10th March 2006, 13:04
หุหุผมขึ้นเหนืออยู่แล้ว คุณ reawat สนใจ ซาก(ความจริงมันยังพิมพ์ได้อยู่แต่หัวตันบ้างนิดหน่อย) เอาไปอีกซักตัวไหม ถ้าเอารถขึ้นไปจะเอาไปให้

reawat
10th March 2006, 15:08
จ๊าก..ส.. นิสัยกลักหมึกซิครับ...โธ่ คุณ Tawan ก็.. มาแซวได้... หน้าร้อนนี้ ผมก็เหมือนเดิมครับ..ไปไหนไม่ได้หรอก.. ได้แต่นั่งตาปริบๆ ดูเขาไปเที่ยวกัน..เฮ้อ.

ส่วนเครื่องพิมพ์ที่คุณ Rutch จะใจดี บริจาคให้ ก็ ยินดีอย่างยิ่งครับ..ผมเอาหมดแหละครับ.. เดือนที่แล้วมีคนยกให้มาสามตัว.. เดือนก่อน ๆ ได้มา สองตัว.. ตอนนี้ เป็นสุสานพริ้นท์เตอร์แล้วที่บ้านผม.. ตอนนี้ ทยอยแกะหัวพิมพ์มา ล้างแล้วตากให้แห้ง.. จะเก็บยาวครับ..พังทีก็มีอะไหล่ไปอีก หลายปี...ครับ

ขอบคุณคุีณ Rutch อีกครั้งครับผม..

PinkZombie!
10th March 2006, 15:24
SSC 4.10 ตัวล่าสุดที่ลองดู ยังเกิดปัญหานิดๆนะครับ เหมือนว่ายังไม่compatable กับ printer บางรุ่นที่มีอยู่ใน list นะครับผม

ของผม RX630 เกิดปัญหาต๊องๆ ดังนี้ครับ
http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=26850

11th August 2006, 00:50
ผมใช้ c41ux จะ reset หมืก ใช้แค่ program ssc service utility 4.1 พอหรือป่าวครับ หรือว่าผมต้องซื้อที่ reset ตัวตลับหมืกมาใช้ร่วมด้วย (200 บาท) สับสนอยู่ครับ

โซ้ยตี๋
25th August 2006, 17:13
สำหรับตระกูล C41

** - NOTE! It is impossible to reset ink counters by software methods on this printers.
Or use additional device.

ทำได้ แต่ลำบาก เพราะต้องใช้ Hot Swap เทคนิค แนะนำให้ใช้ตัว reset ตัวละ 200 ดีกว่าครับ

สุวัฒน์ นาคขำ
30th August 2006, 23:44
ซอฟต์แวร์เคลียร์ เครื่อง printer ไฟกระพริบหาได้จากที่ไหน พดดีมี printer epson c65
มันขึ้นไฟกระพริบ(ซับหมึกเต็ม)จึงแกะเครื่องแล้วนำซับหมึกไปล้างแล้วตากแดด และก็ประกอบอย่างเดิม ปรากฏว่ายังเป็นเหมือนเดิม จึงลอง search ดูใน net เห็นบอกว่าต้องใช้ soft ware clear ไม่ทราบว่าหาได้จากที่ไหน

กรุณาแจ้งที่ E-mail : svcom_trang@yahoo.com

ของคุณครับ

chai_action
20th October 2006, 17:06
chai_action

ข้อมูลความสามารถของซอฟแวร์นี้ครับ

1) Work directly with CSIC in Epson Stylus printers cartridges (this allow You to reset CSIC counters or disable CSIC).
2) Freeze internal ink counters.
3) Reset internal ink counters even with empty cartridges.
4) Separate cleaning of color and black heads, powerful cleaning mode.
5) Hot swapping of cartridges supported.
6) Resetting of protection counter (even then it is already full).
7) Near 30 different Epson printers supported

- สามารถใช้ล้างหัวพิมพ์ แยก ดำ หรือ สี ได้ครับ
- โปรแกรมตัวนี้ใช้ได้กับระบบ Continuous Flow System ครับ

4th January 2007, 23:11
ผมเสียบสาย Usb ของเครื่องพริ้นเข้ากับเครื่องคอมฯ แล้วเปิดเครื่องพริ้น เครื่องมองไม่เห็นเครื่องพริ้นเลย ผมก็ลองลงไดรเวอร์ ลงได้ครับ แต่สั่งพริ้นแล้วเครื่องไม่ทำงาน ไฟเขียวไม่กะพริบ ไฟแดงไม่สว่าง ตอนเปิดเครื่องพริ้นหัวพิมพ์ขยับออกเล็กน้อย แล้วกลับไปที่เดิม ผมลองใช้โปรแกรม Chip Resetter ขึ้นข้อความ The printer is off or some other error ประมานนี้ครับ

reawat
4th January 2007, 23:25
ไม่เกี่ยวกับโปรแกรม Chip Resetter ครับ.. เครื่องคุณอาจถูกปิด พอร์ต USB ไว้

ปกติ.. ถ้าเสียบเครื่องพิมพ์เข้าที่คอม.. มันจะเจอปริ๊นท์เตอร์..แล้วจึงเรียกหาไดร์เวอร์

ถ้าเสียบแล้วไม่เจอ..ก็จะใช้ไม่ได้ครับ..เพราะการลงไดร์เวอร์มันจะลงไดร์เวอร์ของพอร์ต LPT ครับซึ่งปริ๊นท์เตอร์ปัจจุบันเป็น USB กันหมด มันเลยใช้ไม่ได้ครับ

Javava
18th January 2007, 15:03
เพิ่งซื้อ CX 3900 มา ใช้ไป 3 วัน พิมพ์ไปสองแผ่น หมึกดำหมด โทรไปถาม 0 บอกว่าปกติ ตลับแรกสามารถพิมพ์ดำได้ประมาณ 20 แผ่นเท่านั้น เพราะมัน load หมึกเข้าระบบ
ว่าจะลองเติมดู แต่ต้อง reset chip ต้องทำอย่างไรครับ เห็นโปรแกรมนี้ยังไม่ Support model CX3900
ใครทราบช่วยบอกที่ครับ

โซ้ยตี๋
19th January 2007, 20:43
พวกตระกูล CX นี่ ใช้ software ตัวนี้ reset chip โดยตรงไม่ได้นะครับ การทำค่อนข้างลำบาก

ให้ไปซื้อกล่องที่ใช้สำหรับ reset chip โดยตรงเลยครับ สดวกกว่า เดี๋ยวนี้ราคาถูกแล้วด้วยครับ

P.NINE
20th January 2007, 09:57
ช่วยสอนวิธี รีเซ็ต ขอ R230 ให้ผมหน่อยครับยังไม่เป็นครับ

โซ้ยตี๋
22nd January 2007, 21:54
พวก R230 ก็เหมือนกับตระกูล CX ที่ตอบไปข้างบนหน่ะครับ
วิธีทำ ก็ตามข้างล่างนี่แหล่ะครับ แต่ไม่ค่อยอยากแนะนำ หาซื้อเครื่อง Reset Chip ดีกว่าครับ

** - NOTE! It is impossible to reset ink counters by software methods on this printers.
Or use additional device.

11th February 2007, 01:43
ใช้เครื่อง Epson C65 มันขึ้นไฟแดงกระพิบสลับกันและได้ใช้ ซอฟแวร์รีเซ็ตแล้วได้ผล แต่พอใช้ไปสักพักมันขั้นไปแดงกระพริบพร้อมกันมีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้าง ใช้ซอฟแวร์ ก็ไม่หาย ใครมีวิธีบ้าง ช่วยบอกหน่อย ปวดห้วจัง
E-mail : svcom_trang@yahoo.com

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

รันนิ่ง
23rd February 2007, 18:03
สงสัยคุณจะโดนโทรจัน qq.pass.mxให้คุณลง kaspersky v.6 แล้ว scan ดู ถ้าเป็นเป็นโทรจันอย่างที่บอกเราก็จะเห็นเครื่องพริ้นต์ใน printer and fax และสั่งพริ้นได้ทันทีครับ

26th February 2007, 10:54
ขอโปรแกรมเคลีย Counter Epson C58 ใครมีโปรแกรมขอหน่อยคับ

Javava
1st March 2007, 08:41
ได้ SoftWare มา 1 ตัว ของ CX3900 จาก web
http://www.2manuals.com/index.php?cPath=56

แต่ใช้ยังไม่ค่อยเป็นรบกวนผู้รู้นำไปลองใช้ และช่วย Share information ว่า มันทำอะไรได้บ้างครับ

EEPROM initial setting
Ink Pad Counter reset
Initial Ink Charge
Head ID Setting
Top margin Adjustment
Bi-D Adjustment
USB ID Input

มีเงื่อนไขว่าการไขโปรแกรมนี้จะต้องแก้วันที่ในเครื่องคอมพ์เป็นวันที่ 1 Feb 07 ตาม File read me ลองอ่านก่อนใช้นะครับ

Link load >>> http://www.uploadtoday.com/download.php?9c3a1c7880b97c39bedbba9cfe9fec65

bAnk
1st March 2007, 10:22
ผมเสียบสาย Usb ของเครื่องพริ้นเข้ากับเครื่องคอมฯ แล้วเปิดเครื่องพริ้น เครื่องมองไม่เห็นเครื่องพริ้นเลย ผมก็ลองลงไดรเวอร์ ลงได้ครับ แต่สั่งพริ้นแล้วเครื่องไม่ทำงาน ไฟเขียวไม่กะพริบ ไฟแดงไม่สว่าง ตอนเปิดเครื่องพริ้นหัวพิมพ์ขยับออกเล็กน้อย แล้วกลับไปที่เดิม ผมลองใช้โปรแกรม Chip Resetter ขึ้นข้อความ The printer is off or some other error ประมานนี้ครับ

ลองเปิดเครื่อง printer ก่อนเปิดคอมฯ นะครับ แล้วคอมฯ น่าจะเห็น ผมก็ใช้อยู่เหมือนกัน ก็วิธีนี้ตลอด

cindy
2nd March 2007, 16:45
เครื่องผม epson pm 890c ซื้อมาจากญี่ปุ่น เวลามันแฮ้งค์นี่สั่งปริ๊นไม่ได้ครับ กดปุ่มกระดาษ ตลับหมึกมันก็ค่อยๆเดินออกมาแล้วก็กลับเข้าที่ไป สามารถแก้ด้วยโปรแกรมที่ท่านแจกใช่ไหมครับ ถ้าใช่ ทำไมผมแก้ปัญหาดังกล่าวไม่ได้ครับ ขอบคุณครับ

5th March 2007, 11:27
เครื่องพิมพ์ Epson C58 พิมพ์แล้วไม่มีสีออกมา เกิดจากอะไรครับ ช่วยหน่อยครับ

8th March 2007, 09:08
ผมมีปัญหา printer canon pxma mp110 ไฟ Alam กระพริบตลอด สั่งพิมพ์ไม่ได้ ใครรู้วิธีแก้ช่วยบอกด้วย
svcom_trang@yahoo.com

ered
9th September 2007, 23:14
Error Code Canon และ Soft ware Reset Counter ที่นี่มีฟรี download
http://www.inkjet-laser.com

...............
11th September 2007, 21:25
epson รุ่น c41sx ปริ๊นไม่ได้อ่าค่ะ ปกติมันจะขึ้นไฟสีเขียวปุ่มเดียวแต่ตอนนี้มันขึ้นไฟสีเขียวสลับกับไฟสีแดงมันแปลว่าอะไรหรือค่ะ แล้วมันก้อขึ้นว่าเกิดการผิดพลาดทางการสื่อสาร แต่ต่อพอตก้อต่อถูกน่ะค่ะ อยากทราบว่าใครเปนแบบนี้บ้างค่ะแล้วมันจะแก้ไข้อย่างไงอ่าค่ะ

aOffrOZen
23rd September 2007, 12:40
ผมใช้ Epson Stylus C43SX จะใช้ด้วยกันได้มั้ย

คือเวลาผมปริ้น หมึกมันออกสีมั่วอะคับ เช่น จากแดง เป็น ชม เป็น ส้ม

แล้วก็ ไม่ค่อยชัดอะคับ พึ่งซื้อสีตลับใหม่ นึกว่าจะใช้ได้ T T

ล้างหัวอ่าน แล้ว อะไรแล้ว ก็เหมือนเดิมอะคับ

MSN : aOffrOZen_kung@hotmail.com ใครเก่งๆ แอดมาหน่อยน้าคับ

aOffrOZen
23rd September 2007, 12:43
ก่อนหน้านี้ หมึกกล่อง ที่แล้วเติมไปประมาณ 3 ทีอะคับ

มันทำให้เครื่องปริ้นเสียรึป่าว แล้วต้องแก้ไขยังไงอะคับ ต้องยกซ่อมเลยมั้ย -.-

ศักดิ์สิทธิ์
13th October 2007, 11:30
epson stylus รุ่น c43 serier ปริ๊นไม่ได้ครับ ปกติมันจะขึ้นไฟสีเขียวปุ่มเดียวแต่ตอนนี้มันขึ้นไฟสีเขียวสลับกับไฟสีแดงมันแปลว่าอะไรหรือค่ะ ช่วยบอกด้วยนะครับ ที่ phokhonchai@hotmail.com

หมวย
24th October 2007, 15:51
ถ้าหน้าจอขึ้นคำว่า check printer (5800) แสดงว่าผ้าซับน้ำหมึกเต็ม
และจะไม่สามารถกดปุ่มใด ๆ ได้ทั้งสิ้น
ขั้นแรก ให้กดปุ่ม mamu ตามด้วย scan 1ครั้ง copy 1 ครั้ง และscan อีก 1 ครั้ง
หน้าจอจะขึ้น fire wall ให้กดเลื่อน ซ้าย หรือขวา จนเจอคำว่า service manu counter access แล้ว กด ok
เลื่อนซ้ายหรือขวา ไปเลือก print page count แล้วกด ok
จากนั้นปรับค่าให้เป็น 0 โดยกดปุ่ม manu เพื่อปรับค่า
เมื่อตั้งค่า print page count ได้แล้ว ให้ไปตั้งค่า scan page count ให้เป็น 0 ด้วย
เมื่อตั้งเสร็จ เครื่องก็จะใช้งานได้

linghuchong
9th November 2012, 10:17
:clap: