PDA

View Full Version : Battery discharger

Plub
24th February 2003, 22:38
บ่อยเท่าไหร่ครับ? ที่ทำการDischarge batteryของกล้อง ก่อนทำการRecharge battery ในครั้งต่อไป โดยส่วนใหญ่แล้วผมจะทำการDischarge battery ก่อนทำการRechargeทุกครั้งหากทำได้ แม้ว่าBattery แบบNiMHและLi-ionจะไม่ผลเรื่องMemory effectก็ตาม แต่ดูเหมือนว่าหากเราทำการDischarge batteryก่อนRecharge นั้นจะทำให้เราสามารถรักษาอายุการทำงานของBattery ให้ยาวนานขึ้น อีกทั้งให้พลังงานเต็มเปี่ยมก่อนที่มันจะอ่อนแรงลงไป

แล้วใช้อะไรเป็นตัวDischargeกันบ้างล่ะครับ? โดยส่วนตัวผมใช้Resistorขนาด10ohm 25W. เนื่องจากมีอยู่แล้ว เมื่อกล้องตัดการทำงานเมื่อBatteryหมด แรงดันไฟของBatteryจะต่ำกว่าหรือเท่ากับที่ระบุบนตัวBattery เช่นBattery 7.4Volt เมื่อหมดพลังงานจะเหลือประมาณ7.2Volt หรือต่ำกว่า แต่ยังไม่หมดเสียทีเดียว แต่กล้องตัดการทำงานไปแล้วเนื่องจากแรงดันต่ำกว่าที่จะทำงานได้ หากเราต่อResistor ขนาด10ohm เข้าไปเพื่อทำการDischarge จะมีกระแสDrainประมาณ720mA.ในช่วงแรก และต่ำลงตามแรงดันที่ลดลง

นานเท่าไหร๋ถึงจะDischargeหมด? อันนี้ก็ไม่เคยจับเวลาเหมือนกันครับ แต่ประมาณว่าชั่วโมงนึงแล้วกัน เมื่อนำมัลติมิเตอร์มาวัดอีกที่ก็หมดเป็น 0 Voltแล้ว หากเปลี่ยนไปใช้หลอดไฟก็จะสามารถเห็นได้ หากไม่มีมิเตอร์วัด แต่ก็อาจใช้เวลาDischargeยาวนานกว่าResistorที่ผมใช้อยู่ และหากใช้ความต้านทานต่ำกว่านี้ก็สามารถลดเวลาให้น้อยลง แต่จะต้องมีความร้อนมากขึ้นที่ตัวResistorตามกระแสที่Drainมากขึ้น ทำให้ต้องเพิ่มกำลังวัตต์ของResistorให้มากขึ้นตามลำดับ

อย่างไรก็ดีไม่ควรDischarge battery ด้วยการShort circuit เพราะอาจทำให้Batteryเสียหายได้เนื่องจากCurrent Drain สูงกว่าที่Batteryจะรับได้ อันนี้ก็อ่านมาเล่าให้ฟังกันเล่นๆนะครับ สลับบรรยากาศการถ่ายภาพ...ขอบคุณครับ;)

RUTch
25th February 2003, 00:35
อู ว๊าว มีเหลือ ทำให้ผมบ้างสักอันไหมครับ คุณ Plub

Bigjohn
25th February 2003, 09:06
ทำยังไงอ่ะคับ สอนมั่งคับ

ของผมใช้ตัวนี้คับ อเนกประสงค์จริงๆ ชาร์ตได้ทุกชนิดของ Batt เลย Discharge ก็ได้ครับ เสียอย่างเดียว แพงไปหน่อย แต่ก็ใช้คุ้มครับ

RUTch
25th February 2003, 09:41
อะอะ อันนี้ของอะไรซื้อที่ไหน ราคาเท่าไหร่ ใช้กับ Batt รุ่นไหนได้บ้าง คุณ BigJohn ไม่ยอมใส่รายละเอียดมาให้บ้างเลย

Plub
25th February 2003, 09:41
ไม่มีปัญหาครับ...คุณrutch ว่าแต่ว่าเมื่อไหร่ถึงจะเจอกันล่ะ? คุณrutchเคยdischargedมันบ้างหรือเปล่าครับ? อาจใช้หลอดไฟแรงดันพอๆกับแรงดันBatteryหรือต่ำกว่าเล็กน้อยdischargeมันก็ได้ครับ ถ้าหาวัตต์สูงๆหน่อยจะย่นระยะเวลาได้ แต่หากเอาหลอดไฟฉายเล็กๆล่ะก็นานหน่อยครับ...

แหม! ยังเขียนไม่ทันเสร็จ หันไปคุยทางอื่น กลับมาอีกทีคุณBigjohnมาโพสเสียแล้ว แล้วchargerตัวนี้ใช้Charge batteryอะไรอยู่ล่ะครับ ของNikonไม่มีที่dischargeง่ะ ส่วนbattery AAผมใช้ของGP chargeอยู่ครับไม่มีที่dischargeเหมือนกัน...:o

RUTch
25th February 2003, 09:53
ผมเจอแล้วละ ตัวนี้สาระพัดพิษ เอ้ยสาระพัด ชาร์ต เลย ผมเจอที่ http://www.mahaenergy.com/products/radios/amateur/chargers/mhc777plus.htm แต่ว่าในเมืองไทยมีขายหรือครับ ลดคำถามแค่ ซื้อที่ไหนตัวเท่าไหร่ครับ

RUTch
25th February 2003, 09:59
ผมยังไม่เคย DisCharge เลยครับ แต่ส่วนใหญ่ ใช้จนเกลี้ยง จิ้งจก ตุ๊กแก ถูกยิงตาย เกลี้ยงหมดแหละครับ คุณ Plub ผมว่าต้องให้คุณ D1 จัด Meeting หรือ Trip บ้างแล้ว ที่ Web อื่นยังจัดเลย 555

Plub
25th February 2003, 17:16
แหม!คุณrutchเนี่ยเก่งจริงๆ เห็นแค่รูปก็Searchหาข้อมูลมาให้ดูกันได้แล้ว เห็นด้วยกับคุณrutchครับน่าจะมี Meetingเล็กๆ บ้าง จะได้รู้จักกันแถมจะได้ออกTripกันเป็นก๊วนๆ อีกด้วย...:banana:

Bigjohn
26th February 2003, 10:51
แฮะ แฮะ เมื่อวานเวลาน้อยครับ งานเยอะเลยไม่ได้โพสมาก ผมซื้อมาจากคนใน BP Pantip ครับ 3500 บาท ถูกแล้วครับ เป็นของ MAHA ครับ สารพัดชาร์ต จริงๆครับ แบตมือถือยังชาร์ตได้เลยอ่ะ :eek:

ชาร์ตได้ทุก Size ครับ ทุกประเภทอีก ถ่านของ Nikon 4300 ผมก็ใช้ตัวนี้แหละครับ ถ่านแคนนอนก็ชาร์ตได้ครับ เพราะมันมีเขี้ยวสัมผัสที่ปรับระดับได้ ขนาดไหนก็ได้ แต่ถ้าเป็นพวก ถ่านแบบ AA ต้องใช้รังถ่านมาเสริมครับ (Y) (Y) ของเค้ายังมีถ่านสำหรับกล้องรุ่นต่างๆด้วย ราคาถูกกว่าของแท้ครับ แต่ความจุมากกว่า ข้อมูลดูจาก Web ที่คุณ Rutch หามานั่นแหละครับ

ตอนนี้เลยติดนิสัย Discharge ก่อน ชาร์ตแบตทุกครั้งเลยครับ ทำให้มั่นใจได้ว่าแบตเราจะอยู่กับเราได้นานขึ้นน่ะครับ :D :D

RUTch
26th February 2003, 18:04
ไปลองขุดคุ้ยกระทู้ใน BP ดูไม่ทราบว่าใช่ ของคุณ gadget guru หรือเปล่าครับ น่าสนใจ

โซ้ยตี๋
26th February 2003, 21:20
สงสัยต้อง Discharge บ้างแล้วครับ EN-EL1 2ก้อนของผม ยังใช้ไม่คุ้มเลยครับ หลังๆนี่รู้สึกว่ามัน Charge เต็มเร็วเหลือเกิน ยิ่งถ้าช่วงไหน Charge เก็บไว้ในกล้องไม่ได้ใช้นะครับ พอกลับมาใช้ผมใช้มันต่อจนหมด แล้ว Charge มันยิ่งเต็มเร็วครับ เหมือนกับว่าความจุมันลดลงครับ
:rolleyes:

D1
27th February 2003, 01:04
ต้องให้คุณ D1 จัด Meeting หรือ Trip บ้างแล้ว ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ มีแผนไว้ว่าอยากจะจัดถ่าย Portrait น่ะครับ นางแบบ หาได้แล้ว ก็ยังขาดอยู่ก็เรื่องสถานที่ ตอนแรกกะว่าจะเช่าสตู แล้วขนไฟแฟลช ไปแต่คงไม่สนุกแน่ แถมคนใช้กล้องดิจิตอลรุ่นเล็กหน่อยที่ต่อไฟสตูฯ ไม่ได้คงอดร่วมสนุกกัน ก็เลยคงต้องหาเป็นโลเคชั่นแบบรีสอร์ช อะไรแบบนี้ แต่ยังหาไม่ได้เลยครับ ใครรู้จักที่ไหนยังไงแนะนำกันเข้ามาบ้างก็ดีครับ :)

ตอนนี้ชีวิตนอกเว็บของผมนี่ผมกะลังจะย้ายบ้านครับ ก็เลยวุ่นวายพอสมควร เลยต้องลุยตรงนี้ให้เรียบร้อยก่อน แล้วก็มาจัดการกับเว็บต่อตามที่ได้ประกาศไว้ที่หน้าแรกของเว็บเลย แล้วเรื่องทริปคงค่อยตามมา :rolleyes: :)

โซ้ยตี๋
27th February 2003, 20:58
คุณ Plub ครับ ที่เหลือ 0v. นี่ LiIon หรือเปล่าครับ มันเหลือ 0v ได้หรือครับ เห็นว่า LiIon จะเหลือกระแสไว้ส่วนนึง มันจะใช้ไม่หมดนี่ครับ ช่วยอธิบายหน่อยครับ คือ อยากรู้ครับ
แล้วถ้าเราเก็บรักษา LiIon ที่ 0v จะได้ไหมครับ

Plub
28th February 2003, 15:33
Originally posted by โซ้ยตี๋
คุณ Plub ครับ ที่เหลือ 0v. นี่ LiIon หรือเปล่าครับ มันเหลือ 0v ได้หรือครับ เห็นว่า LiIon จะเหลือกระแสไว้ส่วนนึง มันจะใช้ไม่หมดนี่ครับ ช่วยอธิบายหน่อยครับ คือ อยากรู้ครับ
แล้วถ้าเราเก็บรักษา LiIon ที่ 0v จะได้ไหมครับ

คุณโซยตี๋ครับ เท่าที่ทราบนะครับพวกBattery แบบNi-CDและNi-MH และอาจจะรวมถึงLi-ion ด้วยก็ได้อันนี้ไม่แน่ใจ แรงดันที่ถือว่าDischargeหมดสมบรูณ์คือประมาณ1.1VoltของBattery cell ขนาด1.2Volt หรือเฉลี่ยอยู่ประมาณ0.9-1.1Voltต่อเซล การที่ไม่พยายามDischarge batteryจนแรงดันต่ำกว่าที่ระบุดังกล่าวข้างต้น กล่าวคือโดยทั่วไปแล้วเรามักจะนำเอาBatteryมาต่อSeriesกันหลายๆ เซลเพื่อให้ได้แรงดันตามต้องการ ทีนี้เมื่อนำBatteryมาต่อกันหลายๆ เซลเป็นวงจรเดียวกันซึ่งจะเรียกเป็นPackเพื่อใช้กล่าวในตอนต่อไป ความสามารถในการประจุหรือจ่ายกระแสและความต้านทานภายในของแต่ละเซลหรือแม้แต่การเสื่อมสภาพของBatteryก็ต่างกันไป หากเราทำการDischarge battery แบบPack จนแรงดันต่ำมากๆ จนกระทั่งเป็นศูนย์ อาจมีเซลบางเซลในPackนั้นๆ ถูกDischarge เป็นศูนย์ก่อนเซลอื่นๆ ทำให้เกิดการกลับขั้วตรงข้ามกับCellที่ยังมีความต่างศักย์สูงกว่า และอาจทำให้เกิดความเสียหายได้ แต่หากว่าเราแยกการDischargeในแต่ละเซลก็จะไม่เกิดปัญหานี้สามารถDischargeจนเป็นศูนย์ได้ แต่อย่างไรก็ตามก็ไม่มีความจำเป็นใดๆ ที่จะต้องDischarge batteryจนเป็นศูนย์โวลต์ เพราะค่าDischargeที่สมบรูณ์ของBatteryอยู่ที่ประมาณ0.9-1.1VoltของCellขนาด1.2Volt หรือประมาณ5.4-6.6VoltของCellขนาด7.2Volt

ในส่วนที่ผมDischarge batteryที่ใช้อยู่นั้น โดยปกติผมจะต่อVolt meterวัดไว้ที่BatteryขณะทำการDischargeเพื่อให้ทราบถึงแรงดันที่เหลืออยู่ แต่บางครั้งก็ลืมดูเหมือนกัน มาดูอีกทีก็เป็นศูนย์โวลต์ไปเสียแล้ว ถ้าเดาไม่ผิดเจ้าEN-EL3ของผมมันน่าจะSeriesกันอยู่2Cellsนะ แต่อาจจะไม่ค่อยสะดวกสำหรับผู้ที่ไม่มีMulti meterที่จะใช้วัดแรงดันดังกล่าว อีกทั้งต้องคอยเฝ้ามองแรงดันบนMeterอีก แต่จริงก็สามารถคาดคะเนเวลาได้ครับ ตอนนี้กำลังหาวิธีในการทำIntelligence Discharger battery แบบง่ายๆ เอาแบบว่าทุกๆ ท่านสามารถหาซื้อของทำเองที่บ้านได้ไม่ยาก จะได้ใช้Batteryกันได้คุ้มค่าครับ แต่ที่จริงเราไม่น่าซีเรียสกับมันมากนะ เดี๋ยวจะเสียอรรถรสในการถ่ายภาพหมดง่ะ:)

Unregistered
28th February 2003, 16:06
....

โซ้ยตี๋
1st March 2003, 22:37
ขอบคุณครับคุณ Plub

ผมจะรอข่าวดีตัว Discharge เวอร์ชันใหม่ครับ

แต่ที่จริงเราไม่น่าซีเรียสกับมันมากนะ เดี๋ยวจะเสียอรรถรสในการถ่ายภาพหมดง่ะ
ตอนถ่ายภาพ ไม่ได้ซีเรียสหลอกครับว่า ใช้งานมันเยอะๆ มันจะเสื่อมเร็ว แต่กลัวว่ามันจะไม่พอใช้งานมากกว่าครับ

ตั้ม
2nd March 2003, 22:24
http://www.gg-guru.com
ตัวแทนจำหน่ายในไทยครับ..