PDA

View Full Version : ห้อง Gallery มีคนเข้าไปดูน้อยจัง

-X10-
17th April 2005, 09:28
ในฐานะสมาชิกใหม่ ผมได้ลองเข้าไปดูที่ Gallery แล้ว พบว่ามีภาพสวยสุดๆ หลายภาพเลย ทั้งของ Mr.Cai, ภาพชุด Germany และภาพอื่นๆอีกมากมาย แต่ดูเหมือนไม่ค่อยมีคนให้ความสนใจเท่าที่ควร
ผมว่าน่าจะมีการส่งเสริมอีกซักหน่อย เพราะผมคิดว่าความสนุกของการถ่ายภาพ มันควรจะอยู่ที่ผลงานภาพถ่ายมากกว่าการได้ใช้ของใหม่รุ่นล่าสุดนะครับ
และผมอยากให้มี Comment บ้างจัง ทำไม คนไทยเราขี้อายจังเลย ไม่ค่อยกล้าแสดงความคิดเห็น ไม่ค่อยกล้า Vote ด้วย...เสียดายจัง หากมีการ Comment มีการแนะนำ น่าจะทำให้มีการพัฒนาฝีมือได้ดีขึ้นอีกมากเลยนะครับ

ตั้งแต่ผมสมัครเป็นสมาชิก ผมก็เข้า Web นี้เกือบทุกวัน เลยอยากเห็นคนเข้า Gallery เยอะๆ นะครับ จะได้สนุกๆ กันมากกว่านี้นะ

somchaisuriya
17th April 2005, 10:27
ในฐานะสมาชิกใหม่ ผมได้ลองเข้าไปดูที่ Gallery แล้ว พบว่ามีภาพสวยสุดๆ หลายภาพเลย ทั้งของ Mr.Cai, ภาพชุด Germany และภาพอื่นๆอีกมากมาย แต่ดูเหมือนไม่ค่อยมีคนให้ความสนใจเท่าที่ควร
ผมว่าน่าจะมีการส่งเสริมอีกซักหน่อย เพราะผมคิดว่าความสนุกของการถ่ายภาพ มันควรจะอยู่ที่ผลงานภาพถ่ายมากกว่าการได้ใช้ของใหม่รุ่นล่าสุดนะครับ
เห็นด้วยคร๊าบบบบบ......
แต่สงสัยว่าภาพในห้อง Gallery นี้มาจากไหนครับ...
สมาชิกโพสต์เองหรือAdmin เป็นผู้เลือกครับ?????:huh:

เอ้
17th April 2005, 10:44
อยากให้มี Comment บ้างจัง ทำไม คนไทยเราขี้อายจังเลย ไม่ค่อยกล้าแสดงความคิดเห็น ไม่ค่อยกล้า Vote ด้วย...
คนอื่นไม่รู้นะ แต่ส่วนตัว นาน ๆ เข้าไป ดูแวบเดียว แล้วก็ไม่ค่อยเห็นที่คิดว่าน่าVote ไม่ได้อายที่ออกความเห็น แต่ขี้เกียจพิมพ์ ขี้เกียจคิดมาก
เราก็ไม่ค่อยได้เก่งอะไรนัก คนไทยไม่ค่อยเปิดรับความเห็นอย่างนี้ ออกความเห็นไปหมางใจกันหรือคนอื่นหมั่นใส้เอาเปล่า ๆ :crazy:

ความสนุกของการถ่ายภาพ มันควรจะอยู่ที่ผลงานภาพถ่ายมากกว่าการได้ใช้ของใหม่รุ่นล่าสุดนะครับ
ดูอันนี้มากกว่า จะได้ไม่ซื้อผิด คิดจนกล้องพัง ผลงานถ้าดู ดูของนานาชาติมากกว่า ได้มุมมองที่หลากหลายกว่า :turtle

ภาพในห้อง Gallery สมาชิกโพสต์เอง

Unregistered
17th April 2005, 11:30

เห็นด้วย แต่ก็เข้าใจครับเพราะผมเองก็
ติดตาม มานาน เข้าไปดูบ่อย แรกๆ ก็ดี หลังๆ รูป ไม่เข้าใจ ทำไม ไม่ค่อยคัดรูป กันเลยดูแล้วเป็นรูปธรรมดาก็มา สวยก็มี แต่น้อย อยากลงอะไรก็ลงกัน
พอเห็นพวกพี่ๆ ที่วิจารณ์ืแต่ก่อนก็เริ่มเข้าใจ ว่าทำไมคนถึงหายไป ไม่ค่อยเข้ากัน
ที่แต่ก่อนเค้าวิจารณ์กัน หายไปไหนหมด วิจารณ์ไม่ดี ก็ มีคน หมางใจ ตอบไม่ถูกใจก็มีคนมาว่า
ดูๆไป หลายๆรูปในแกลอรี่ ดูแล้วมาดูในโฟโต้โพส สวยกว่า

และผมอยากให้มี Comment บ้างจัง ทำไม คนไทยเราขี้อายจังเลย ไม่ค่อยกล้าแสดงความคิดเห็น ไม่ค่อยกล้า Vote ด้วย...เสียดายจัง หากมีการ Comment มีการแนะนำ น่าจะทำให้มีการพัฒนาฝีมือได้ดีขึ้นอีกมากเลยนะครับ

ก็แสดงออก แล้วก็โพสกันโครมๆ ในโฟโต้โพสไงครับ แต่หลังๆ หลายๆท่านก็ลงเอามันส์ซะเยอะดูแล้วรูป ซ้ำๆ กันมาก
พอมีคนคอมเมนต์ในโพโต้โพส บางที ก็เห็นแ่ตกต่างกัน
หลายๆท่านก็ตามกระแส เค้าว่าสวย เราก็ต้องว่าสวย พอ วิจาร์ตรงๆ ก็รับไม่ได้กัน หรือ วิจารณ์แล้วก็บอกว่าถ่ายเล่นๆไม่ได้คิดอะไรกลายเป็นวิจาร์แล้วผิดอีก
สรุปว่า ถ่าจะดูรูปเล่นๆ สบายตา ก็ดูไป แต่ เอาจริงๆต้องหาดูจากเวบเมือง
นอกจึงจะได้รูปภาพ และ แนวทางที่หลายหลายกว่าไม่ใช่ ถ่ายสวยใส ครึ่งตัวตามๆ กัน

ตั้งแต่ผมสมัครเป็นสมาชิก ผมก็เข้า Web นี้เกือบทุกวัน เลยอยากเห็นคนเข้า Gallery เยอะๆ นะครับ จะได้สนุกๆ กันมากกว่านี้นะ

ถึงผมไม่ได้สมัครสมาชิก แต่ก็ดูทุกวันติิดตามทุกวันเช่นกันครับ

Jim TOC
17th April 2005, 12:41
เท่าที่ได้ถามเพื่อนๆหลายคน รวมถึงสมาชิกใหม่ๆด้วย ส่วนใหญ่ไม่รู้มากกว่าว่าทำอะไรได้บ้างใน Gallery.
Vote อย่างไรก็ไม่รู้
มีอะไร update ก็ไม่แจ้ง
น่าจะ promote ให้มากขึ้นนะครับ
ส่วนผม กำลังทะยอยถอดรูปออก ไม่สนุกครับ จริงๆก็อย่างที่คุณ X10 และท่านอื่นๆว่า แหละครับ ไม่ค่อยมีคนสนใจ และไม่ได้อะไรจากการโพส นั่นคือขาดการ comment และ advice.
สาเหตุที่ผมโพสใน Gallery มี 2 วัตถุประสงค์
1) อยากได้คำแนะนำ โดยเฉพาะความรู้สึกที่ได้จากภาพ
2) เป็น link ไปชมภาพที่เหลือใน set ที่ได้โพสในกระทู้นั้นๆ
แต่เมื่อ Gallery ไม่ได้รับความสนใจเท่าที่ควร ก็ไม่รู้จะโพสไปทำไม
เพราะฉนั้น ผมจึงไม่สนุกกับการโพสใน gallery อีกต่อไป จึงได้มีการถอดภาพออกเรื่อยๆครับ

-X10-
17th April 2005, 19:31
โธ่..ทำไมทุกคนถึงถอดใจกันอย่างนี้ละครับ

ผมเองก็ไป Post ลง Web เมืองนอกบ้าง แต่ก็ไม่สนุกนัก เพราะบางครั้งต่างชาติ ต่างภาษาก็ต่างวัฒนธรรมกัน ผมเคยเห็นภาพของฝรั่งผู้หญิงคนหนึ่งถ่ายในชุดว่ายน้ำแบบทูพีซ แต่คลุมหน้า ทำเป็นเหมือนชาวอาหรับกำลังจะไปว่ายน้ำ พวกอเมริกันก็ชอบใจ ว่ามีไอเดียดี แต่พวกตะวันออกกลาง โพสต์เข้าไปด่าเช็ดเลยครับ เล่นเอาคนโพสต์ภาพ น้ำตาซึม รีบเอาภาพออกไปเลย
ผมว่าเราน่าจะช่วยกันโพสต์ภาพใน Gallery กันเยอะๆ นะครับ และช่วยกัน Comment หรือให้กำลังใจกันบ้างก็ได้ คนโพสต์ก็เอาสนุก อย่าซีเรียสกันเลยครับ ช่วยกันไป ช่วยกันมาอีกหน่อย ฝีมือก็คงพัฒนาขึ้นมาแน่ๆ
สำหรับคุณ Jim Ameteur ครับ, อย่าเพิ่งรีบถอดภาพออกเลยครับ ให้คนอื่นๆ ได้มีโอกาสชื่นชมกันบ้างเถอะครับ
(ตอนนี้ เขียนไปเขียนมา เหมือนเป็นทีมงานเลยแฮะ)

ส่วนตัวผมเอง ก็จะโพสต์ภาพลงไปเรื่อยๆ และหากมีที่อื่นอีก ผมก็จะโพสต์ลงไปอีกเหมือนกัน เพราะผมชอบถ่ายภาพ และคิดว่าภาพถ่ายเป็นผลงานที่ควรแบ่งกันชื่นชมและศึกษา ทั้งในด้านดีและด้านลบครับ

ยังอยากให้ทุกคนช่วยกันโพสต์ภาพนะครับ

สงสัยครับ
18th April 2005, 00:15
เท่าที่ได้ถามเพื่อนๆหลายคน รวมถึงสมาชิกใหม่ๆด้วย ส่วนใหญ่ไม่รู้มากกว่าว่าทำอะไรได้บ้างใน Gallery.
Vote อย่างไรก็ไม่รู้
มีอะไร update ก็ไม่แจ้ง
น่าจะ promote ให้มากขึ้นนะครับ
ส่วนผม กำลังทะยอยถอดรูปออก ไม่สนุกครับ จริงๆก็อย่างที่คุณ X10 และท่านอื่นๆว่า แหละครับ ไม่ค่อยมีคนสนใจ และไม่ได้อะไรจากการโพส นั่นคือขาดการ comment และ advice.
สาเหตุที่ผมโพสใน Gallery มี 2 วัตถุประสงค์
1) อยากได้คำแนะนำ โดยเฉพาะความรู้สึกที่ได้จากภาพ
2) เป็น link ไปชมภาพที่เหลือใน set ที่ได้โพสในกระทู้นั้นๆ
แต่เมื่อ Gallery ไม่ได้รับความสนใจเท่าที่ควร ก็ไม่รู้จะโพสไปทำไม
เพราะฉนั้น ผมจึงไม่สนุกกับการโพสใน gallery อีกต่อไป จึงได้มีการถอดภาพออกเรื่อยๆครับภาพนู้ดk.wunpee หายไป ทางเวปถอด หรือ เขาถอดภาพเองครับ

Jim TOC
18th April 2005, 03:18
ภาพนู้ดk.wunpee หายไป ทางเวปถอด หรือ เขาถอดภาพเองครับ
เมื่อสักครู่ผมเข้าไปดูในหมวด Nude & Glamour ภาพของคุณ wunpee ยังอยู่ครับ

Jim TOC
18th April 2005, 07:11
สำหรับคุณ Jim Ameteur ครับ, อย่าเพิ่งรีบถอดภาพออกเลยครับ ให้คนอื่นๆ ได้มีโอกาสชื่นชมกันบ้างเถอะครับ
(ตอนนี้ เขียนไปเขียนมา เหมือนเป็นทีมงานเลยแฮะ)

ว้า....ตัดออกไปตั้งเยอะและ ผมเป็นคนพูดจริงทำจริง ก็เลยตัดออกไปหลายรูปเลยครับ
ถ้าผมบอกว่าผมถ่ายเล่นผมหมายถึงถ่ายเล่นจริงๆๆ และคัดบางภาพออกมาให้เพื่อนๆคอมเม้นกันครับ และผมก็จะได้พัฒนาตนเองจากคำคอมเม้นของเพื่อนหละครับ

RUTch
18th April 2005, 09:23
เรื่อง Vote เรื่อง Comment ก็นิสัยคนไทยเป็นงี้อยู่แล้ว แหละ แต่ถ้าเรื่อง เฮละโล สะพา แห่ตามชาวบ้าน โวยวายบางอย่าง หรือนายว่าขี้ข้าพลอย นะเอา ครับ ความกล้าแสดงออกเป็นตัวตนของตัวเอง กับการรักษาระเบียบวินัย ไม่ค่อยมีหรอกครับ คนไทย เอาประโยชน์ตัวเข้าว่า ...

ดังนั้น ถ้าคุณจะดูว่าได้รับความสนใจ ไม่ได้รับความสนใจ คงดูที่ Vote กับ Comment ไม่ได้หรอกครับ ต้องดูที่ Views ครับ

Unregistered
18th April 2005, 22:52
เมื่อสักครู่ผมเข้าไปดูในหมวด Nude & Glamour ภาพของคุณ wunpee ยังอยู่ครับผมหมายถึงอันดับภาพต่างๆครับ เช่นภาพ...สูงสุดน่ะครับ แต่ก็ขอขอบคุณ และขออภัยด้วยครับ ที่ตั้งคำถามเข้าใจยาก และอาจถามผิดคนครับ ผมเพียงเคยเปิดแล้วเจอภาพสวยๆบางภาพ แล้วเปิดอีกไม่เจอเหมือนๆภาพ ของคุณjimน่ะครับ ขอคุณครับ

Jim TOC
18th April 2005, 23:03
ผมหมายถึงอันดับภาพต่างๆครับ เช่นภาพ...สูงสุดน่ะครับ แต่ก็ขอขอบคุณ และขออภัยด้วยครับ ที่ตั้งคำถามเข้าใจยาก และอาจถามผิดคนครับ ผมเพียงเคยเปิดแล้วเจอภาพสวยๆบางภาพ แล้วเปิดอีกไม่เจอเหมือนๆภาพ ของคุณjimน่ะครับ ขอคุณครับ
ไม่เป็นไรครับ ผมเองอาจไม่เข้าใจโจทเองครับ ต้องขอโทษเช่นกันครับ
แต่ไม่ต้องไปหารูปผมนะครับ ผมเอาออกจาก Gallery แล้วหละครับ ตอนนี้เริ่มไปโพสใน forum Photopost Special แล้วครับ
(Must be registered member in order to enter and comment....please feel free to register as our member si krab. It is free of charge na krab!!!)
Gallery ปล่อยให้ professional จริงๆเขาไปโพสกันดีกว่า :P เราจะได้ศึกษารูปจริงๆจังๆซะที :<

aareeya
19th April 2005, 09:13
:good: :good: :thumbup: :thumbup: :thumbup:
สวัสดีคะคุณJim
มาแย้วๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :yahoo: :yahoo:
คำถามคุณJimโดนจายมาก ถึงมากที่สู๊ดดดดดด :thumbup: :thumbup: :thumbup: :thumbup: :thumbup:

:chat: เจ้านายเรียกแย้วววววววว เดี๋ยวมาอ่ะคะ :chat:

:yahoo: :thumbup: :good: :Smiles2: :redface: :spineyes: :P :P :P :thumbup: :thumbup: :kiss: :kiss: :huh: :huh: :huh: :yahoo: :yahoo: :knock: :knock:

khala
19th April 2005, 12:08
ออกความเห็นไปหมางใจกันหรือคนอื่นหมั่นใส้เอาเปล่าๆชอบของคุณเอ้นะ ก็จริงอะนะ คนอื่นไอ้กะผมไม่รู้ แต่ตัวกะผมเอง วิจารณ์ได้เต็มๆ กะผมว่าเมื่อกล้าลงก็กล้ารับคำวิจารณ์ แต่ก็อย่าถึงขี้เกียจโหวตเลยคับ บางทีมันก็เป็นกำลังใจ สำหรับหัวใจอันอ่อนล้า ของคนบางคนอะคับ คิดถึงคุณjim ที่เราเคยชิดใกล้(ลำดับรูปอะนะ)รายต่อไปคงเป็นไอ้กะผมเอง..ฮือออออ แต่คุณ]rutchคับ ผมว่าในวงการถ่ายภาพไม่น่ามีนะไอ้ประเภทนายว่าขี้ข้าพลอยเนี่ย โดยเฉพาะในnetเนี่ยนะ

RUTch
19th April 2005, 13:02
rutchคับ ผมว่าในวงการถ่ายภาพไม่น่ามีนะไอ้ประเภทนายว่าขี้ข้าพลอยเนี่ย โดยเฉพาะในnetเนี่ยนะ

เยอะแยะไปครับ ยังไม่เคยเจอซิท่า พอเจ้าลัทธิมาโพส ก็ แห่มาโพสตามกันเป็นแถวรู้เรื่องบ้างไม่รู้เรื่องบ้าง พวกมากลากๆกันไป เจอหงายเก๋ง เยอะแยะไป เอาตัวอย่างง่ายๆ เบาะๆเลยนะครับ ที่เคยมีคนโพสใน 1000tip ที่ไปเอารูปชาวบ้านเขามาแต่ง แล้วแต่งเรื่องแต่งราว ว่ามีตัวตนเป็นอะไรต่อมิอะไร แล้วโดนจับได้ว่าตายไง ก็ไม่ใช่ แห่แหนตามกันหรือ ว่าตามกันเชื่อตามกัน แล้วเป็นไง ไม่ได้ใช้สามัญสำนึกคิดเฉลียวใจเลยซักนิด (N) ไม่เรียกว่านายว่าขี้ข้าพลอย แล้วเรียกว่าอะไรครับ ยังมีตัวอย่างอีกเยอะ แต่ยกไม่ได้ :huh:

JEE
19th April 2005, 13:23
- เฮ่อ..อ่านเเล้วเครียด ก็เห็นด้วยกับหลายๆท่านข้างบนน่ะนะ ผมถอดใจมานานเเล้วกับเรื่องนี้่ เพราะอย่างไรเราทุกคนก็เป็นมนุษย์เหมือนกันหมด มีความรู้สึกนึกคิด ประสบการณ์ มุมมอง การยอมรับ เเละปัจจัยอื่นๆอีกมากมายไม่เหมือนกัน
- ทุกคนก็รู้ๆกันอยู่ เพียงเเต่จะพูดหรือไม่ เท่านั้นเอง กลไกธรรมชาติในการป้องกันตนเองของมนุษย์ชาติไทยนั้นคือ Do Nothing ครับ เเต่ถ้าคุณ Do Something คุณก็จะมี "ความเสี่ยง" ที่จะได้รับการยอมรับหรือไม่ยอมรับจากใครบางคนในสังคมเล็กๆเเห่งนี้
- เรื่อง Gallery นั้น ว่ากันตรงๆเลย ผมว่าคนที่ไม่ลงมักจะไปลงใน Photo General เเทน เพราะสาเหตุว่า
1. มีภาพเป็นเซ็ท
2. สามารถพูดคุยไปกลับได้สนุกกว่า
3. เห็นหัวข้อของคนอื่นในหน้าเดียวกันมันเร้าใจกว่า
4. มีกลุ่มเเยกย่อยโดยปริยาย อย่างเช่น โพสรูป Motorshow คนที่มา Comment ส่วนใหญ่ก็คนเดิมๆ รู้จักๆกันอยู่บ้าง คือขาเดียวกัน ชอบ "รูป" ทำนองเดียวกัน ส่วนอีกกลุ่มที่เเอบดูอยู่เงียบๆก็ดูผ่านเเล้วผ่านเลยไป ไม่คอมเม้นท์
เอ่อ..พอดีกว่าชักยาว

เวลาในขวดเหล้า
19th April 2005, 14:15
หลังๆ ผมว่าไม่ค่อยคัดภาพกันซักเท่าไหร่น่ะครับ บางทีก็เลยไม่รู้จะวิจารณ์กันอย่างไรดี

RUTch
19th April 2005, 14:22
หลังๆ ผมว่าไม่ค่อยคัดภาพกันซักเท่าไหร่น่ะครับ บางทีก็เลยไม่รู้จะวิจารณ์กันอย่างไรดี
นี่แหละปัญหา :spineyes:

RUTch
19th April 2005, 14:24
อีกส่วนหนึ่ง เราถือ เป็นคลังรูป ให้เป็นประโยชน์กับสาธารณะชนด้วย ใครอยากได้รูปจะได้มาเอาไปได้ ถึงได้ให้เขียนคำบรรยายด้วยว่า รูปอะไร แนวคิดและอื่นๆ ที่เป็นความเป็นมาและสาระประโยชน์ประกอบภาพด้วย ใช่ว่าจะให้ประโยชน์กับผู้โพสถ่ายเดียว เพราะถ้าโพสในห้องสนทนา จะหายากเพราะไม่มีหมวดหมู่ครับ

D1
20th April 2005, 03:18
ขอเวลาอีกซักนิดครับ กะลังหาตัวใหม่มาเปลี่ยน :D

charles
20th April 2005, 03:30
ผมว่าการโพสต์ในเว็บบอร์ดมันสะดวกกว่าด้วยล่ะครับ ได้รับทราบความคิดเห็นของคนอื่นมากกว่าด้วย

Gallery นี่ทำเป็น Hall of Fame เลยดีไหมครับ แบบว่าให้ส่งภาพกันเข้าไป แล้วคัดแบบโหดๆ หน่อย (ระบบกรรมการก็ได้) ถ้าผ่านก็ถือว่าเป็นเกียรติยศเลย :chat:

หรือไม่ก็ในแต่ละอาทิตย์ เราสร้างหมวดใน gallery ขึ้นมาใหม่ แล้วให้คนส่งภาพเข้าไป จากนั้นเข้ามาบอกในเว็บบอร์ดให้เข้าไปร่วมโหวตกันครับ ภาพที่ติดอันดับแรกๆ จะได้รับการคัดเลือกเข้าไปใน Gallery อย่างนี้ก็ได้

D1
20th April 2005, 03:44
ผมว่าการโพสต์ในเว็บบอร์ดมันสะดวกกว่าด้วยล่ะครับ ได้รับทราบความคิดเห็นของคนอื่นมากกว่าด้วย

Gallery นี่ทำเป็น Hall of Fame เลยดีไหมครับ แบบว่าให้ส่งภาพกันเข้าไป แล้วคัดแบบโหดๆ หน่อย (ระบบกรรมการก็ได้) ถ้าผ่านก็ถือว่าเป็นเกียรติยศเลย :chat:

หรือไม่ก็ในแต่ละอาทิตย์ เราสร้างหมวดใน gallery ขึ้นมาใหม่ แล้วให้คนส่งภาพเข้าไป จากนั้นเข้ามาบอกในเว็บบอร์ดให้เข้าไปร่วมโหวตกันครับ ภาพที่ติดอันดับแรกๆ จะได้รับการคัดเลือกเข้าไปใน Gallery อย่างนี้ก็ได้เป็นไอเดียน่าสนใจครับ จะเก็บไว้เป็นหัวข้อประชุมทีมงานครั้งต่อไป :)

Big Z
20th April 2005, 12:49
อีกส่วนหนึ่ง เราถือ เป็นคลังรูป ให้เป็นประโยชน์กับสาธารณะชนด้วย ใครอยากได้รูปจะได้มาเอาไปได้ ถึงได้ให้เขียนคำบรรยายด้วยว่า รูปอะไร แนวคิดและอื่นๆ ที่เป็นความเป็นมาและสาระประโยชน์ประกอบภาพด้วย ใช่ว่าจะให้ประโยชน์กับผู้โพสถ่ายเดียว เพราะถ้าโพสในห้องสนทนา จะหายากเพราะไม่มีหมวดหมู่ครับ
คิดเหมือนผม
การโพสภาพแล้วไม่ถูกวิจารณ์หรือโหวตไม่ใช่เรื่องใหญ่สำหรับผม ลงวันนี้ไม่มีใครดู ภาพเราก็ไม่ได้หายไปไหน วันหลังก็ยังมีคนแวะมาชมภาพของเราอยู่เรื่อยๆ มีแกลเลอรี่ส่วนตัวเป็นหมวดหมู่ดีออก:)

เอ้
20th April 2005, 14:57
เห็นด้วยกับคุณ JEE ข้อข้างบน และคุณ charles

หรือไม่ก็ในแต่ละอาทิตย์ เราสร้างหมวดใน gallery ขึ้นมาใหม่ แล้วให้คนส่งภาพเข้าไป จากนั้นเข้ามาบอกในเว็บบอร์ดให้เข้าไปร่วมโหวตกันครับ ภาพที่ติดอันดับแรกๆ จะได้รับการคัดเลือกเข้าไปใน Gallery อย่างนี้ก็ได้

หรือถ้าทำอย่างนี้จะยุ่งยาก เป็นปัญหา
อาจประกาศขอความร่วมมือสมาชิกที่จะลงภาพ ว่าภาพที่มาลงใน gallery น่าจะเป็นภาพที่คัดแบบเน้น ๆ หน่อย ให้ตัดสินใจเองให้ดีก่อนว่า ภาพที่จะลงนี่ถ้าไปเปิดตั้งโชว์ที่ gallery แสดงภาพให้ประชาชนทั่วไปชมแล้วจะได้รับความยอมรับ มีความเป็นศิลปะงดงามความน่าสนใจ ไม่ใช่แค่ถ่าย ๆ อะไรมาก็ลงไปเท่านั้น มันก็จะกลายเป็นห้องโพสต์ภาพทั่วไปธรรมดา
อยากให้เมื่อเปิดเข้าห้องนี้อารมณ์เหมือนกับเข้าไปใน gallery จริง ๆ ไม่ใช่เข้าไปในห้องเรียน เพียงถ่ายอะไรมาก็ปะ ๆ ไว้ดูกัน

เอ้
20th April 2005, 14:59
แต่ถ้าไม่ใหวจริง ๆ คงต้องโหวต หรือคัดกันบ้าง ไม่งั้นห้องนี้ก็ต่างจากห้องโพสต์ภาพทั่วไป

RUTch
20th April 2005, 15:06
...อาจประกาศขอความร่วมมือสมาชิกที่จะลงภาพ ว่าภาพที่มาลงใน [B]gallery น่าจะเป็นภาพที่คัดแบบเน้น ๆ หน่อย ให้ตัดสินใจเองให้ดีก่อนว่า ภาพที่จะลงนี่ถ้าไปเปิดตั้งโชว์ที่ gallery แสดงภาพให้ประชาชนทั่วไปชมแล้วจะได้รับความยอมรับ มีความเป็นศิลปะงดงามความน่าสนใจ ไม่ใช่แค่ถ่าย ๆ อะไรมาก็ลงไปเท่านั้น มันก็จะกลายเป็นห้องโพสต์ภาพทั่วไปธรรมดา
อยากให้เมื่อเปิดเข้าห้องนี้อารมณ์เหมือนกับเข้าไปใน gallery จริง ๆ ไม่ใช่เข้าไปในห้องเรียน เพียงถ่ายอะไรมาก็ปะ ๆ ไว้ดูกัน
ปรกติ คุณ D1 เขียนไว้ตอนที่โพสรูป อยู่แล้วครับ แต่ไม่มีคนอ่าน หลับหูหลับตาโพสกันลูกเดียว ตามแบบคนไทยใช้คอมพ์ รวมถึงการสงวนสิทธิ์ การลบด้วย ยังมีคนมาตามหารูปที่โดนลบ กับบ่นเล็กๆอยู่เลย :spineyes: :dry: :huh: :blink:

เอ้
20th April 2005, 19:51
ปรกติ คุณ D1 เขียนไว้ตอนที่โพสรูป อยู่แล้วครับ แต่ไม่มีคนอ่าน หลับหูหลับตาโพสกันลูกเดียว ตามแบบคนไทยใช้คอมพ์ รวมถึงการสงวนสิทธิ์ การลบด้วย ยังมีคนมาตามหารูปที่โดนลบ กับบ่นเล็กๆอยู่เลย :spineyes: :dry: :huh: :blink:

ย้ายมันมาไว้หน้าแรกที่คลิ๊กเข้าไป ให้เห็นชัด ๆ เลย จะดีหรือเปล่าครับ

RUTch
20th April 2005, 20:39
ย้ายมันมาไว้หน้าแรกที่คลิ๊กเข้าไป ให้เห็นชัด ๆ เลย จะดีหรือเปล่าครับ
หาที่ไว้ลำบากนะผมว่าน่าแรกเนี่ย แต่คนไทยไม่ค่อยอ่านหรอก สายตามองคอมพ์มองเป็นจุดๆสอนยากสอนเย็น มองไม่ทั่วจอ เพราะมองแต่สิ่งที่ตนเองสนใจ คนมันไม่สนใจเสียอย่างผมว่าลำบาก เกะกะหน้าแรกเปล่าๆ ขนาดกฏกติกาห้อง Market Place ยังไม่อ่านกันเลย นึกอยากจะโพสอะไรก็โพส ทุกวันนี้ยังนั่งลบอยู่เลย (แต่น้อยลงเหมือนกันนะ) :chat: บ่นเล่นๆ :kiss:

Jim TOC
18th May 2005, 05:48
http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?p=178810#post178810

ขอเริ่มกระทู้ใหม่เลยดีกว่าครับ ขอบคุณครับ

Jim TOC
18th May 2005, 05:56
http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?p=178810#post178810

ขอเริ่มกระทู้ใหม่เลยดีกว่าครับ ขอบคุณครับ

charles
18th May 2005, 05:56
โห ทำเข้าไปได้ (พอๆ กับบางที่เลยแฮะ)

ระบบโหวตที่นี่ พวกคุณอันโหวตได้เปล่าครับเนี่ย ถ้าได้ ผมว่าน่าจะยกเลิกนะ

เอาให้เหลือแต่สมาชิกเนี่ยแหละครับ

RUTch
18th May 2005, 09:48
โห ทำเข้าไปได้ (พอๆ กับบางที่เลยแฮะ)

ระบบโหวตที่นี่ พวกคุณอันโหวตได้เปล่าครับเนี่ย ถ้าได้ ผมว่าน่าจะยกเลิกนะ

เอาให้เหลือแต่สมาชิกเนี่ยแหละครับ
ให้พวกพี่อันโหวตไม่ได้ตั้งแต่ติดตั้งระบบใหม่ๆแล้วละจ้า

charles
18th May 2005, 09:57
อย่างนี้น่าคิดแฮะ :dry: