PDA

View Full Version : <<บันทึกการเดินทางจากต้นจนจบ>>จากอุโมงค์สู่ยอดเขาแห่งสายหมอกที่ อช.ดอยขุนตาน <1000d>

gopfaster
4th February 2010, 20:12
เริ่มต้นเลยนะครับ อยากให้หลายๆคนที่ไม่เคยไปลองไปดู(ใครเคยไปแล้วก็ผ่านครับ ลองชมรูปละกันครับ)

อุทยานแห่งชาติ ดอยขุนตาน (ขุนตาลก็ได้เหมือนกัน หลายๆคนจะเรียนขุนตานมากกว่านะครับ) นั้นตั้งอยู่ใน เขตของสองจังหวัด ครอบคลุมพื้นที่ทั้งจังหวัดลำพูนและลำปาง โดย มีพื้นที่ครอบคลุมอยู่ในพื้นที่อำเภอแม่ทา จังหวัดลำพูน และอำเภอห้างฉัตร อำเภอเมือง จังหวัดลำปาง โดยที่นี่ มีความสูงตั้งแต่ 325 - 1373 เมตรจากระดับนําทะเล (สูงกว่าภูกระดึงอีกนะเนี่ย) โดยสภาพป่านั้นเป็นทั้งป่าดิบแล้ง ดิบเขา ป่าสนเขา ป่าเบญจพรรณ ขอบอกว่าป่าสนที่นี่สวยจริงๆนะ

ดอยขุนตานจะแบ่งออกเป็น 4 ย. ย่อมากจาก ยุทธศาสตร์ คือในสมัยสงครามโลกครั้งที่สองเค้าใช้ที่นี่เป็นจุดยุทธศาสตร์ที่สำคัญครับ

ย.1 สูง 900 เมตร >> มีบ้านพักครับ มีที่กางเต๊น มีร้านอาหาร

ย.2 สูง 1035 เมตร >> มีบ้านพัก มีที่กางเต๊น มีครัว ร้านอาหาร (เปิดช่วงวันหยุด ผมไปวันธรรมดาไม่เปิดอะครับ)(ระยะทาง ย.1ไปย.2 ราวๆ1กิโลกว่า)

ย.3 สูง 1225 เมตร มีบ้านพัก มีที่กางเต๊น มีครัวร้านอาหาร(ไม่เปิดวันธรรมดา)บ้านพักต้องติดต่อทาง ม.พายัพ ครับ มีที่กางเต๊น(ผมไปกางที่นี่แหละ)(ห่างจาก ย.2 3.3กิโล เดินแฮกเหมือนกัน)

ย.4 สูง 1373 สูงสุดในอุทยาน เห็นวิวได้รอบด้านชัดเจน ไม่มีบ้านพัก ไม่มีอะไรเลย เป็นเพียงจุดชมวิว หลายๆคนมักจะขึ้นมาดูพระอาทิตย์ขึ้นและตกที่นี่ สวยงามจับใจครับ(ห่างจาก ย.3 1กิโล ทางขึ้นเขาตลอด ต้องผ่านเนินวัดใจ รับรอง เหนื่อยแฮกลืมหนาวไปเลย)

จากที่ทำการ ไปถึงด่าน ก่อนเข้าถึง ย.1นิดนึง จะเป็นทางถนน รถเข้าถึง และมีบ้านพักมากมายหลายหลังครับ หลังจากนั้น เดินเท้าอย่างเดียวครับ

อ่านรายละเอียดได้ที่ http://www.dnp.go.th/parkreserve/asp/style1/default.asp?npid=46&lg=1

การเดินทางจาก กทม. ง่ายมากและถูกสุดๆ
เดินทาง ขบวน ที่ 109 รถไฟฟรี สาย เชียงใหม่ - กทม
รถออกตอนบ่ายสองครึ่ง และลงสถานีขุนตาน จะถึงสถานีขุนตานประมาณ ตี5 ครับ สังเกตุ พอถึงสถานีนครลำปางแล้วให้เตรียมตัวลงเลยครับ สถานีต่อไปคือขุนตาน ลงสถานีแล้ว รอสว่าง อย่าลืมถ่ายอุโมงค์ขุนตาน นะครับ แล้วเดินขึ้นประมาณซัก9โมงก็ได้ครับ
ต่อจากนี้ขอเล่าโดยภาพละกันครับ

ออ ทริปนี้เสียตังค์ไป 600 ครับ อาหารผมเอาไปเอง เป็นมาม่า ปลาป๋อง
ขนมปัง + เอาเตาไปเองคับ เด๋วลงรูปเสร็จจะลิสต์ค่าใช้จ่ายให้ดูครับ

-ค่าอาหารที่ซื้อกันไป 300 ถ้วนๆ หารสองเหลือคนละ 150-
-ค่าข้าวกินที่หัวลำโพง 35-
-บนรถไฟ ซื้อนํ้ากินไป 20บาท ข้าว 35 บาท
-ค่าเข้าอุทยาน+ค่ากางเต๊น 35 บาท
-ซื้อนํ้าส้มกิน 13 บาท + นํ้าเปล่า 20บาท
-ค่าขนของขึ้นไป ย.3 50บาท
-หลังจากลงมาที่ที่ทำการหลังขึ้นยอดเสร็จแล้ว เสียค่านํ้าอัดลมไป 10 บาท อ่าชื่นใจ
-ขากลับ ซื้อ นํ้าบนรถไฟ 10 บาท + ข้าวบนรถไฟ 25บาท + ขนมนิดหน่อย 20
-ค่าเดินทาง ไปกลับ ฟรี
-ค่าเดินทางไปกลับ หัวลำโพง 120(ค่ารถเมล์+ค่ารถไฟใต้ดิน)
และจิปาถะเล็กๆน้อยๆอีกประมาณ 60บาท
ทั้งหมด รวมแล้วประมาณ 600-บาท หักลบเงินในกระเป๋า พอดีเป๊ะเลยครับ

อาวุธ EOS 1000D+ kit lens + 55-250is + 50 1.8 อาวุธชุดเดิมกับกระทู้เชียงใหม่ด้านบนครับ อิอิ
บางภาพอาจจะเสียรายละเอียดไปบ้างนะครับเพราะต้องย่อเหลือ 200k
มีอะไรสอบถามได้นะครับ ขอบคุณครับ เริ่มกันเลย!

gopfaster
4th February 2010, 20:14
รถไฟใกล้ออกแล้ว

gopfaster
4th February 2010, 20:15
แอบถ่ายเด็กบนรถไฟ

gopfaster
4th February 2010, 20:16
พระอาทิตย์ตกดินสะท้อน

gopfaster
4th February 2010, 20:16
ตะวันลาลับแล้ว บนรถไฟ

gopfaster
4th February 2010, 20:17
อันนี้ ควันยาวเป็นกิโลๆ เนื่องมาจากการเผาไร่ของชาวบ้านแล้วไฟลุกลาม

gopfaster
4th February 2010, 20:18
ตอนนี้เป็นเวลาตีหนึ่งกว่าบนรถไฟ ง่วงแต่นอนไม่หลับเลย
ออกมาถ่ายรูปเล่น

gopfaster
4th February 2010, 20:22
ในที่สุดก็ถึงซะทีๆๆ นั่งรถไฟยาวมากๆๆๆๆ
รูปแรกเป็น จุดขายตั๋วในสถานีขุนตาน นั่งรอแสงสว่างเช้าครับ
ผมไปถึง ตอนตี5ครึ่ง
รูปสอง เช้าแล้วววว เริ่มต้นถ่ายสถานีขุนตานก่อนเลย

gopfaster
4th February 2010, 20:23
ไปถ่ายอุโมงค์ขุนตานกันเลย...
รอจังหวะรถไฟมาแล้วก็ แชะ...

gopfaster
4th February 2010, 20:24
เข้าไปถ่ายใกล้ๆหน่อย -*- เสียวรถไฟมาจริงๆ

gopfaster
4th February 2010, 20:25
ถ่ายระยะใกลมั้ง

gopfaster
4th February 2010, 20:26
วิวบริเวณสถานีรถไฟ โอวสวยๆ
สถานีรถไฟอยู่ในหุบเขาเลยละ

gopfaster
4th February 2010, 20:28
ภาพแรก เย้ เจอกลุ่มนักท่องเที่ยว..นึกว่าจะได้ขึ้นดอยแค่สองคนผมกะเพื่อนซะแล้ว
ภาพสอง ทางขึ้นอุทยานครับ อยู่ตรงสถานีรถไฟเลยแหละ

gopfaster
4th February 2010, 20:30
เดินขึ้นไปจะพบทางแยก ไปวัดขุนตาน แวะกันซักนิด

gopfaster
4th February 2010, 20:31
และทางแยกอีกทาง อย่าลืมแวะไหว้เช่นกันครับ

gopfaster
4th February 2010, 20:33
ทางเดินครับ ช่วงแรกๆก่อนถึง อช.

gopfaster
4th February 2010, 20:34
เดินไปอีกหน่อยจะเจอจุดนั่งพัก ครับ พวกมือบอนเขียนไว้
+ แสงสวยๆตรงทางเดิน

gopfaster
4th February 2010, 20:35
ทางเดินที่เราเดินขึ้นมาจาก สถานีรถไฟ จะตัดผ่านป่า ขึ้นเขามาครับ
และจะทะลุออกมาตรงถนนลาดยางทางรถเดินไปเรื่อยๆจะเจอป้ายอย่างที่เห็น อย่างนี้ก็ใกล้ถึงละ

gopfaster
4th February 2010, 20:39
เดินมาเรื่อยๆๆ จากสถานีรถไฟ ถึงที่ทำการตรงนี้ ระยะ 1.5กิโลทางขึ้นเขา ตัวผมเอง+เป้ และเต๊น 14โล+กล้องอีก3โล ทำผมเหนื่อยแฮกเลย อันนี้เป็นเส้นแบ่งเขตจังหวัด ก้าวเดียวสองจังหวัดเลยครับ

จากนั้นก็เอากล้องไปชาร์จแบท ติดต่อเสียค่ากางเต๊น คุยกับเจ้าหน้าที่ แล้วก็นั่งพักยาวไปถึงตอนบ่ายโมงก็เริ่มออกเดินไป ย.3 ครับ

gopfaster
4th February 2010, 20:40
อันนี้เป็นลานบริเวณข้างๆที่ทำการอุทยาน ไปกางเต๊นตรงนี้ได้เหมือนกัน และมีจุดชมวิวด้วย วันนี้วิวไม่สวย หมอกแดดเยอะมาก ถ่ายมาขาวโพลน เลยไม่ถ่าย

gopfaster
4th February 2010, 20:48
เริ่มออกเดินไปทีละ ย. เลย

มีเส้นทางเดินเท้าด้วยนะครับ -*-แต่ผมกับเพื่อนดันไปเดินบนเส้นถนน
ซึ่งมันตัดอ้อมมากไกลด้วย แต่เส้นทางเดินเท้าจะชันและตัดขึ้นข้างบนได้เร็วมาก-*-เสียเวลาไปนานเหมือนกัน ดันเดินบนถนนจนถึง จุดสุดท้ายที่มีถนนเลย(ช่วง ก่อนถึง ย.1จะมีด่านตรวจก่อนเดินขึ้นไป)

gopfaster
4th February 2010, 20:49
บ้านพักช่วงก่อนถึง ย.1 กับมาโครใบไม้เล่น

gopfaster
4th February 2010, 20:53
จุดชมวิวช่วงแรก / ลานกิจกรรม

gopfaster
4th February 2010, 20:57
ตรงนี้เป็นจุดสุดท้ายที่มีถนน ต้องจอดรถไว้ครับ แล้วเดินขึ้นมาจะเจอด่านตรวจ พอดีไม่ได้ถ่ายด่านมาให้ดูครับ
เป้พร้อมเต๊น หนักสุดยอด... จนท. เขาเลยบอกว่า ให้ฝาก จนท. ขึ้นมอไซค์ไป จะได้เดินถ่ายรูปได้สบายๆจนถึง ย.3 อีกไกลพอสมควร
เลยฝากเขาไปครับ เสีย กก. ละ5บาทเอง

เติมพลังด้วยมาม่า ไปขอนํ้าร้อนเจ้าหน้าที่เขาอิอิ

gopfaster
4th February 2010, 20:58
อันนี้เป็นทางเริ่มการเดินไปทุกๆ ย. ครับ
กับบันไดที่ทำผมเหนื่อยแฮก

gopfaster
4th February 2010, 20:59
ใบไม้สวยดี

gopfaster
4th February 2010, 21:01
ถึง ย.1 แล้วครับ ตรงนี้ก็บ้านพักต่างๆ

gopfaster
4th February 2010, 21:02
ป้าย ย.1 หันไปพูดกับเพื่อน เอ้ย เพิ่งถึง ย.1 เอง...(หอบแฮกๆ)

gopfaster
4th February 2010, 21:04
ภาพแรก เส้นทางเดิน ไป ย.2 ครับ ใกล้นิดเดียว
ที่ ย.2 มีจุดกางเต๊นเป็นลานสนอยู่ด้วยครับ แต่ไม่ได้เดินเข้าไป
เพราะเหนื่อย แทบไม่อยากควักกล้องออกมา 555+

gopfaster
4th February 2010, 21:06
โอ้ย เหนื่อยมาก....เลย ภาพแรกบ้านเล็กในป่าใหญ่ระหว่างทาง
ภาพสอง ถึงแล้วว ย.3 เดินแทบขาลาก 3กิโลที่ไกลจัง..
(ลืมถ่ายป้าย ย.3มาอะ)

gopfaster
4th February 2010, 21:08
ภาพแรก ...ตรงนี้เป็นลาน จากภาพถ้าหันไปทางขวาจะเป็นวิวทิวเขาสวยๆครับ แต่วันนี้อากาศไม่ค่อยดี เลยไม่ได้ถ่ายมาให้ดูครับ

เห็นแสงสวยเลยถ่ายมา
ภาพสอง เต๊นพวกเราเอง

gopfaster
4th February 2010, 21:09
พระอาทิตย์ตกแล้วจ้า ย.3 มีไฟถึงแค่3ทุ่ม จากนั้นเราก็ ทำอาหารกินเพิ่มเติม นั่งคุยกะเพื่อน อาบนํ้า แล้วเข้านอน

mpao
4th February 2010, 21:14
ผมอยากดูภาพที่นานแล้วครับ แต่ไม่เคยเห็นใครมาแปะรูปเลย
อยาดูเยอะกว่านี้ครับ
ภาพสวยครับ
ขอบคุณครับ

gopfaster
4th February 2010, 21:14
พวกเราตื่นมากันตอน ตี5ครึ่ง ในสภาพมืดๆ ไร้แสงใดๆ เมื่อคืนฝนตกด้วย ตอน5ทุ่มกว่า ตอนเช้าตื่นมากะว่าจะไม่ไป นึกว่าฝนจะตกตอนเช้า ลมก็แรง ที่ไหนได้ ฟ้าใสปิ๊ง ดาวสวยมาก เท่านั้นแหละ คว้าไฟฉาย สวม jacket คว้ากล้องยัดเป้ พร้อมอาหารและนํ้า ตะกายขึ้นยอดสูงสุด ย.4 ตอนมืดๆ อุณหภูมิ 14 องศาครับ

แล้วก็ถึงงงง เดินแฮกมาก ทางขึ้นเขาตลอด
ขึ้นมาถึงยอดแล้ว สำเร็จแล้วโว้ยยย วิวสวยมากๆๆๆ ไม่คิดว่าจะเจอทะเลหมอก ตะลึงไปเลย

gopfaster
4th February 2010, 21:17
รอพระอาทิตย์อยู่นาน แล้วมันก็มา สวยงามๆ ขึ้นแล้วจ้า

และเจอกับปัญหาตอนนี้คือออออ นํ้าเกาะกล้อง กะเลนส์ และหน้าเลนส์ ดีนะ ใส่ฟิลเตอร์ไว้ กล้องเปียกโชกเลยครับ ดีที่ไม่เป็นอะไร

gopfaster
4th February 2010, 21:18
หิวแล้ว ควักอาหารออกมากินกัน + ต้มกาแฟ
จิบกาแฟ มองวิวเทือกเขาสลับซับซ้อน โอ้ว สุขสุดยอด

gopfaster
4th February 2010, 21:19
นี่ไง สลับซับซ้อน

gopfaster
4th February 2010, 21:21
จากนั้น ผมก็เดินมาดูทะเลหมอกอีกที ปรากฏว่า พระเจ้า สวยโคตร
เพราะหมอกเจอแดด มันเริ่มชัดขึ้นกว่าตอนเช้าครับ
ลืมบอก ทะเลหมอกไปเกิดทางด้านตะวันตกครับ

ซูมๆ เอาเลนส์ซูมยอดเขาที่ถูกหมอก กอดอยู่

gopfaster
4th February 2010, 21:24
ทะเลหมอก ทำผมกับเพื่อนตะลึงงันไปเลย
ต้องเช็ดหน้ากล้องทุกๆ3นาทีเลย ฝ้าขึ้นตลอด

แดดเริ่มแรงขึ้นเรื่อยๆ

gopfaster
4th February 2010, 21:26
หมอกสามรูปสุดท้ายก่อนจะอำลายอดสูงสุด ย.4 ที่นี่ สูง 1373 จากระดับนํ้าทะเล

แดดเริ่มแรงขึ้น หมอกเริ่มเปิดให้เห็นวิวด้านล่าง สวยไปอีกแบบ
ภาพสองยิงซูมไปที่สันเขาที่เป็น background ด้านหลัง

gopfaster
4th February 2010, 21:27
เนินวัดใจ ตรงนี้เป็นเนินที่จะต้องเดินขึ้นไปจุดสูงสุด ทางขึ้นตลอด เหนื่อยแฮกๆ ตอนเช้ามืดเดิน แฮกๆเลย

gopfaster
4th February 2010, 21:29
ทิวสนสวยๆ กับต้นไม้ใหญ่สู้กับพระอาทิตย์
วันนี้ฟ้าใสมาก หลังจากที่มะวานฝนตก

gopfaster
4th February 2010, 21:31
นี่คือวิวบริเวณ ย.3 ที่เมื่อวานผมไม่ได้ถ่าย วันนี้อากาศแจ่ม ถ่ายได้แล้วครับ ทิวเขาสวยๆ

หลังจากนั้น แบทกล้องผมหมด ผมเก็บของ เต๊น แล้วแบกเป้เดินลงไปที่ทำการอุทยานเลยครับ วันนี้จะไปกางเต๊นข้างที่ทำการเลย เพราะวันรุ่งขึ้นต้องลงจากที่นี่ไปที่สถานีรถไฟให้ทันรถไฟตอน8โมง แต่ผมต้องลงให้เช้ากว่านั้นคือ 6โมง เพื่อไปจองตั๋วครับ เด๋วได้ยืน

gopfaster
4th February 2010, 21:34
เดินถึงที่ทำการตอนเที่ยงพอดีครับ ชาร์จแบทกล้อง พักผ่อน แล้วก็ฝากเป้ไว้ที่ทำการครับ คว้าแต่กล้องไปเดินเส้นนํ้าตกตาดเหมย ตอนราวบ่ายสอง ระยะทางไปกลับราวๆ8กิโลได้ครับ จากที่ทำการ

ต้นไม้ใหญ่..

gopfaster
4th February 2010, 21:36
เดินยาวๆๆๆๆๆ ไปถึงนํ้าตกเลยครับ เส้นทางสุดท้ายก่อนถึงนํ้าตก
จะเดินลงอย่างเดียว ชันพอควร แต่มีราวจับครับ หันไปคุยกับเพื่อน เอ้ยเดินขึ้น นรกแน่

gopfaster
4th February 2010, 21:36
ถึงแล้วครับ นํ้าตกตาดเหมย สูง 10เมตร
ไม่ค่อยมีนํ้า งั้นซูมเอาละกัน

gopfaster
4th February 2010, 21:49
มาโครด้วยเลนส์คิท จิงโจ้นํ้าตัวกระจิ๊ดเดียว
ถ่าย F22 ยิงแฟลชทางซ้าย แล้ว crop เอา

gopfaster
4th February 2010, 21:53
อย่างที่คิดไว้จริงๆ เดินขึ้นนรกมาก เหนื่อยสุดๆ ขนาดไม่มีสัมภาระอะไรนอกจากกล้องนะเนี่ย โหย หอบสุดๆ

จากนั้นก็เดินผ่านเนินนรกได้แล้วก็เดินยาวๆไปถึงที่ทำการเลย

gopfaster
4th February 2010, 21:55
พระจันทร์ขึ้นแล้วละ
กับวิวบริเวณที่ทำการอุทยาน

gopfaster
4th February 2010, 21:56
น้องเหมียววว ทำอะไรก๊านนอะ :redface::redface:

gopfaster
4th February 2010, 21:57
จากนั้นก็กางเต๊น/ทำอาหารกินกัน เห็นดาวสวยเลยตั้งถ่ายดาวซักหน่อย ภาพแรก 13นาที ภาพสอง 17 นาที

gopfaster
4th February 2010, 21:59
ตื่นเช้ามาตอนตี5ครึ่ง เก็บเต๊น สัมภาระ รีบเดินลงไปที่สถานีเพื่อจองตั๋วรถไฟฟรี ขบวนที่ 102 จะมาถึงขุนตานตอน 8โมง

แล้วก็ถ่ายเล่นที่สถานีอีก

gopfaster
4th February 2010, 22:00
รถไฟมาตอน 8โมงครึ่งครับ

gopfaster
4th February 2010, 22:02
และแล้วก็ต้องกลับ งานเลี้ยงย่อมเลิกรา อำลาขุนตานด้วยภาพเส้นทางรถไฟแสงสีทอง แล้วจะกลับไปเยือนจ้า ประทับใจ ๆ สวยงามๆ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชมการเดินทางยาวๆของผมนะครับ
ชอบก็เม้นก็หวตกันด้วยน้า เป็นกำลังใจให้ผมด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ _/\_ สวัสดีครับ

jetmom3425
5th February 2010, 10:29
ภาพสวยมาก

toygraphic
5th February 2010, 12:29
สวยดีคับ

หลวงลายไทย
5th February 2010, 14:55
ภาพสวย
เนื้อหาเยี่ยม
มีข้อมูลท่องเที่ยวประกอป
กระทู้ดีแบบนี้ต้องปักหมุดครับ
นำเสนอ กระทู้ดีบ่อยๆแบบนี้ เชื่อว่า อีกหน่อยกระทู้ปักหมุด คงมีแต่ของคุณ gopfaster แน่ๆครับ
..........
เรียนถามคุณ gopfaster ครับ
เค้ามีลูกหาบบริการไหมครับ
ดูจากระยะทางแล้ว คนแก่อายุ 50 เศษ แบกกล้อง D700 +เลนส์ครบช่วง 14-200/105มาโคร/แฟลช/ขาตั้งกล้อง แล้วก็กระเป๋าเสื้อผ้า ไม่น่าจะไปรอดครับ
มีลูกหาบบริการไหมครับ:redface:

............
เรียนเพื่อนสมาชิกครับ กระทู้ต่อเนื่องแบบนี้อาจจะต้องพิจารณาเวลาการpost ของเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ
ถ้าpost ต่อเนื่องอยู่ แล้วเราpost เข้าไป อาจจะเป็นการปาดกระทู้ได้ครับ
ไม่มีกฎห้ามpostแทรก แต่อยากให้เราสร้างวัฒนธรรมของการติดตามกระทู้ประเภทนี้ครับ

pakonking
5th February 2010, 15:22
สีสัน สดใสสวยงามครับ

ขอบคุณที่นำภาพสวยๆมาโพสนะครับ

gopfaster
5th February 2010, 15:50
ภาพสวย
เนื้อหาเยี่ยม
มีข้อมูลท่องเที่ยวประกอป
กระทู้ดีแบบนี้ต้องปักหมุดครับ
นำเสนอ กระทู้ดีบ่อยๆแบบนี้ เชื่อว่า อีกหน่อยกระทู้ปักหมุด คงมีแต่ของคุณ gopfaster แน่ๆครับ
..........
เรียนถามคุณ gopfaster ครับ
เค้ามีลูกหาบบริการไหมครับ
ดูจากระยะทางแล้ว คนแก่อายุ 50 เศษ แบกกล้อง D700 +เลนส์ครบช่วง 14-200/105มาโคร/แฟลช/ขาตั้งกล้อง แล้วก็กระเป๋าเสื้อผ้า ไม่น่าจะไปรอดครับ
มีลูกหาบบริการไหมครับ:redface:

............
เรียนเพื่อนสมาชิกครับ กระทู้ต่อเนื่องแบบนี้อาจจะต้องพิจารณาเวลาการpost ของเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ
ถ้าpost ต่อเนื่องอยู่ แล้วเราpost เข้าไป อาจจะเป็นการปาดกระทู้ได้ครับ
ไม่มีกฎห้ามpostแทรก แต่อยากให้เราสร้างวัฒนธรรมของการติดตามกระทู้ประเภทนี้ครับ

มาตอบจ้า D700 กล้องเทพเลยนะนั่นครับ

ลูกหาบไม่ชัวร์ครับ
แต่ที่ชัวร์มีบริการหาบของ by มอเตอร์ไซค์คับ กิโล ละ 5 บาทเองครับ ยังไงก็ติดต่อเจ้าหน้าที่ด้วยนะครับ เพราะช่วงที่ผมไปนี่ ไม่มี นักท่องเที่ยวเลยครับ กลุ่มนักท่องเที่ยวที่เห็นในภาพเขาไม่ได้ขึ้นยอดกัน เขาพักข้างล่างครับ ซึ่งหากเป็นฤดูท่องเที่ยว+วันหยุด ผมคาดว่า
น่าจะมีลูกหาบครับ

ส่วนความโหดของทาง ถ้าผมเทียบกับภูกระดึงแล้ว ที่นี่ ง่ายกว่ามากครับ ค่อยๆเดินครับ ไม่ต้องรีบ เดี๋ยวถึงเอง เหนื่อยก็พักถ่ายรูปครับ

ถ้ามีโอกาสได้ไปก็ขอให้สนุกนะครับ
ผมจะไปอีกทีช่วงหน้าฝนครับ(ไม่รู้รถไฟฟรีจะยังมีรึปล่าว)เป็น จนท.ว่า หน้าฝน ทะเลหมอก แทบทุกเช้าเลยครับ

หลวงลายไทย
5th February 2010, 17:03
ส่วนความโหดของทาง ถ้าผมเทียบกับภูกระดึงแล้ว ที่นี่ ง่ายกว่ามากครับ ค่อยๆเดินครับ ไม่ต้องรีบ เดี๋ยวถึงเอง เหนื่อยก็พักถ่ายรูปครับ

ขอบคุณครับ
พอจะคาดเดาได้แล้วว่าผมไปไหวไหมนะครับ

gopfaster
6th February 2010, 10:18
ขอบคุณครับ
พอจะคาดเดาได้แล้วว่าผมไปไหวไหมนะครับ

แอบไปเห็นกระทู้ลำคลองงู เดินลำคลองงูได้นี่ไม่ธรรมดาครับ
ที่นี่ก็เดินได้สบายๆครับ ถ้าไม่แบกสัมภาระเองนะครับ
ถ้าแบกเองก็อาจจะช้าหน่อย

ไปเมื่อไรบอกผมด้วยนะอิอิ เผื่อตามไปด้วย (แต่ขอรอเลนส์มาโครก่อน)

lionkingguru
6th February 2010, 11:03
ภายสวย เรื่องดี เหมือนเคย ขอให้มีทริปใหม่เร็วนะครับจะรออ่านอีก ทริปนี้เอาไป 4 ดาวครับ

gopfaster
6th February 2010, 12:22
ขอแถมพาโนรามั่วอีก14ภาพ:chat:

ตาตั้ม
7th February 2010, 19:26
รายละเอียดครบถ้วนมากเลยครับ แถมภาพก็สวยทุกใบด้วย :thumbup: กระบี่อยู่ที่ใจจริง ๆๆ

เดินทางสิบลี้
12th February 2010, 20:26
โอ้สุดยอดครับ แหมใกล้ๆบ้านผมแทัๆแต่ไม่เคยไปซักที:P
หาเวลาไปมั่ง:Smiles2:

pok2
14th February 2010, 21:05
ภาพสวยยกเซตครับ..แอบชอบภาพน้องเหมียว..เสร็จแล้วทำมามองหน้า....:thumbup:

phonlamai
23rd February 2010, 23:33
อาวุธ EOS 1000D+ kit lens + 55-250is + 50 1.8

ใจความสำคัญของกระทู้นี้อยู่ที่ตรงนี้ครับ ใช้กล้องเป็นแค่นี้ก็เหลือๆ

ขอบคุณสำหรับกระทู้เพลินตาพาเที่ยวภาพงามๆฮะ

khunnumoung
25th February 2010, 11:35
สวยดีนะค่ะ ว่างๆต้องไปเที่ยวบ้างล่ะ

kengkkk
25th February 2010, 18:16
ภาพสวยมากมายครับ

Carbon
4th March 2010, 07:03
ขอขอบคุณครับ สำหรับภาพสวยๆ และข้อมูลการท่องเที่ยวขุนตาล เกิดมายังไม่เคยไปเลยได้แต่ผ่าน
ไปผ่านมาเป็นร้อยๆเที่ยวแล้ว คิดว่าปีหน้า ต้องหาทางหยุดพักที่นี่ให้ได้

ipond
7th March 2010, 11:11
ถ่ายได้สวยมากครับ

เ อ อ อ
11th March 2010, 19:41
ชอบครับ ..:Smiles2:
ทั้งรูปที่ถ่ายมา แล้วก็รายละเอียดในการเดินทาง
เห็นแล้ว ก็ได้แต่รอ...ร๊อ..รอ...ว่า เมื่อไหร่จะถ่ายได้แจ่มขนาดนี้บ้าง..
...แจ่มแมวไปเลย..

bubykung
20th March 2010, 11:58
ชอบมากๆครับ ภาพสวยดี เห็นเเล้วอยากไปบ้าง

เอ้
20th March 2010, 13:34
ข้อมูลดี เป็นกระทู้ท่องเที่ยวที่ดีเลยครับ
ภาพมากมายดูแล้วนึกอยากไปเที่ยว

ผมเคยไปครั้งหนึ่ง แต่ก็แค่ขับรถแวะไปถ่ายรูปตอนเย็น ไม่ได้พัก บ้านพักข้างบนตอนเย็น ๆ นี่เงียบสงบเหมาะกับการปลีกวิเวกมากเลย แต่ไปน้อยคนมันออกจะเงียบเหงาไปหน่อย

Notzaa
6th May 2010, 15:22
ชอบแนว กับ ไสตล์การท่องเที่ยวมากเลยครับ ตอนนี้กำลังจะซื้อกล้องตัวแรก
โดยปกติเป็นคนชอบเที่ยวอยู่แล้วด้วย
อยากทำแบบเจ้าของกระทู้แต่ที่ผ่านมาชีวิตไม่อำนวยเอาซะเลย

คราวหน้าถ้าจะไปไหน แว่บมาชวนผมบ้างนะครับอยากไปด้วย (เอารถผมไปผมขับเอง Mitsu New Lancer 2007 ครับ น้ำมันผมออกเองด้วย อิอิ คิดซะว่าแทน รถไฟฟรีแล้วกัน แลกกับการสอนผมถ่ายรูปบ้าง)

ตอนนี้ชีวิตอำนวยแล้วครับ อยู่บ้านเฉย ๆ ไม่ต้องไปทำงาน (งานผมทำที่ไหนก็ได้ เคยแอบฝันไว้ตอนดูหนังเรื่อง the letter นางเอกย้ายไปอยู่เชียงใหม่ ยังสามารถทำงานได้ ตอนนี้ฝันนั้นสำเร็จแล้ว) ดังนั้นว่างตลอดครับ

ขอบคุณเจ้าของกระทู้นะครับ ที่เติมพลังใจให้อีกครั้้ง

หลวงลายไทย
24th May 2010, 23:51
การเดินทางที่ถ่ายทอดภาพชีวิตได้งดงาม
ผมขอย้ายกระทู้นี้มาไว้ที่Gallery เพื่อเป็นแบบอย่างของกระทู้ที่งดงามครับ

gopfaster
29th May 2010, 17:35
การเดินทางที่ถ่ายทอดภาพชีวิตได้งดงาม
ผมขอย้ายกระทู้นี้มาไว้ที่Gallery เพื่อเป็นแบบอย่างของกระทู้ที่งดงามครับ

ขอบคุณครับ ยินดีเป็นอย่างยิ่ง
ใครชอบเที่ยวแนวผมละก็บอกได้นะครับ :Smiles2::good:
กินน้อยๆเดินทางถูกๆ ขอให้ได้ถ่ายภาพเป็นอันพอ

Notzaa
30th May 2010, 00:38
ขอบคุณครับ ยินดีเป็นอย่างยิ่ง
ใครชอบเที่ยวแนวผมละก็บอกได้นะครับ :Smiles2::good:
กินน้อยๆเดินทางถูกๆ ขอให้ได้ถ่ายภาพเป็นอันพอ

PM ไปแล้วครับ อย่าลืมชวนแล้วกัน :thumbup:

Route 66
12th July 2010, 01:59
เคยแต่ขับรถผ่าน ตรงจุดพักรถ ขุนตาล ไม่นึกว่า สถานีรถไฟ จะสวยขนาดนี้เลย ^^
ภาพสวยครับ เนื้อเรื่องน่าติดตามมากๆ ชอบตรง ค่าใช้จ่ายนี้แหละ โดนจัยจิงๆ

px150cc
1st August 2010, 12:41
ทำไมเราก็เคยไป แต่ไม่ได้ภาพเยี่ยงนี้เลย (แอบอิจฉา)

devilman368
10th December 2010, 01:07
นายยังคงแน่มาก (เช่นเดิม) :clap::clap::clap: