PDA

View Full Version : [จับเข่าคุย] เวลาซื้อกล้องมือสอง ทำไมชอบถามว่าชัตเตอร์เท่าไหร่แล้ว?

anuchat.a
31st January 2010, 10:15
สังเกตเห็นในห้องซื้อขายกล้องมือสองของหลายๆเว็บ หลายๆท่านที่ลงขายกล้องก็จะให้รายละเอียดไปว่าชัตเตอร์เท่านั้น ชัตเตอร์เท่านี้
ในทางตรงข้ามกันถ้าคนขายไม่ได้ให้รายละเอียดเกี่ยวกับจำนวนชัตเอตร์ที่ใช้ไป คนซื้อก็จะถามกลับมาว่า...ชัตเตอร์เท่าไหร่แล้ว? ประมาณนี้
ทำให้เกิดความสงสัยขึ้นมาว่า...การซื้อกล้องมือสอง การเช็คจำนวนชัตเตอร์ที่ใช้ไปสำคัญมากใช่ไหม หลังจากทราบมาว่า...
ถ้าเราเปลี่ยนม่านชัตเตอร์แล้ว...จำนวนชัตเตอร์ก็จะเริ่มนับ 1 ใหม่อยู่ดี หรือการเช็คจำนวนชัตเตอร์เป็นวิธีที่ดีที่สุด ในการซื้อกล้องมือสองแล้ว

จะมีวิธีอื่นไหม? ที่จะใช้ในการเช็คว่ากล้องมือสองตัวที่เราจะซื้อ ยังสามารถใช้การได้ดี เป็นปกติ และสามารถใช้การไปได้อีกนาน...

:chat:

boomkung
31st January 2010, 10:37
อารมณ์เดียวกับซื้อรถมือสองนะครับ ก็ต้องถามว่า วิ่งไปแล้วกี่กิโล ถูกต้องรึเปล่าครับ?
ชุดชัตเตอร์มันมีอายุของมันครับ ใช้ไปแล้วแสนครั้งก็ต้องเปลี่ยน เวลามีกล้องสองตัวมาพร้อมกัน ตัวหนึ่งชัตเตอร์กดไปแล้วแสนถ้วน กับอีกตัวกดไปแค่ 2 พัน ยังไงๆคนก็หยิบตัวหลัง

กล้องมือสองไมไ่ด้เช็คแค่ชัตเตอร์หรอกครับ มันต้องเช็คทั้งหมดนะ

MEE_magic
31st January 2010, 10:39
มองโลกในแง่ดีว่าคนขายเค้าก็ให้รายละเอียดเยอะดีนะครับ

สมมติ 2 คน ขายกล้องรุ่นเดียวกัน สภาพพอกัน

คนแรกขาย 30,000 บอกว่ากดมาแล้ว 5,000 ช็อต
คนที่สองขาย 27,000 ไม่บอกว่ากดมาเท่าไร (ส่วนใหญ่ก็ไม่ค่อยบอกกันอยู่แล้ว)

ตามปกติ เราต้องโทรหาคนที่สองอยู่แล้ว ถูกกว่ากันตั้ง 3,000 และอารามดีใจได้ของถูก ไม่ได้ตรวจสอบอะไรมาก ตรวจแค่ไม่มีรอยกับไม่มี Dead/hot เท่านั้น แต่กลับมาบ้านเช็คว่ากดไปแล้ว 50,000-60,000 ช็อต (มีจริงๆนะ) จะสะเทือนใจแค่ไหนครับ :crazy:

อีกอย่างคือ ม่านชัตเตอร์นั้นมันไม่ได้เปลี่ยนกันบ่อยๆก็จริง แต่ถึงเวลาจะเปลี่ยนมันไม่เตือนเรานะครับ เกิดไปซื้อกล้องที่ใกล้ถึงเวลาจะเปลี่ยน (อย่างข้างต้น) ผมว่าเซ็งคำเดียวคงไม่พอนะครับ :crazy::crazy:

ส่วนวิธีตรวจสอบวิธีอื่น ไม่ทราบเหมือนกันครับ

Akewizard
31st January 2010, 12:48
เวลาซื้อขายกัน มันก็ไม่ได้มีแค่คำถามเดียวหรอก ว่าชัตเตอร์เท่าไหร่แล้ว.........

ตอนจะซื้อของมือสองจริงๆ มันมีข้อมูลหลายอย่างที่ต้องรู้เช่น หมดประกันศูนย์รึยัง? กล้องมีรอยกระแทกรอยขีดข่วนไหม? มีฝุ่นเยอะไหม?(คำถามนี้กวนมาก กล้องที่เคยใช้ทุกตัวมันก็ต้องมีฝุ่นอยู่แล้ว) ขายทำไม? (นั่นสิ ขายทำไม)

มันเป็นเรื่องของใจมากกว่า ถามให้สบายใจไปงั้นๆ เพราะกล้องแต่ละตัวอายุชัตเตอร์ก็ 50000+ แถมมันไม่ได้มีผลกับรูปถ่ายสักหน่อย...

ToNz
31st January 2010, 13:11
เวลาซื้อขายกัน มันก็ไม่ได้มีแค่คำถามเดียวหรอก ว่าชัตเตอร์เท่าไหร่แล้ว.........

ตอนจะซื้อของมือสองจริงๆ มันมีข้อมูลหลายอย่างที่ต้องรู้เช่น หมดประกันศูนย์รึยัง? กล้องมีรอยกระแทกรอยขีดข่วนไหม? มีฝุ่นเยอะไหม?(คำถามนี้กวนมาก กล้องที่เคยใช้ทุกตัวมันก็ต้องมีฝุ่นอยู่แล้ว) ขายทำไม? (นั่นสิ ขายทำไม)

มันเป็นเรื่องของใจมากกว่า ถามให้สบายใจไปงั้นๆ เพราะกล้องแต่ละตัวอายุชัตเตอร์ก็ 50000+ แถมมันไม่ได้มีผลกับรูปถ่ายสักหน่อย...
มันมีผลกับค่าดูแลรักษาที่จะเกิดขึ้นในอนาคตครับ ถ้ากดไปเยอะแล้วมันอาจจะทำให้เสียเงินเปลี่ยนใหม่เร็วขึ้น

silentnight
31st January 2010, 13:33
ถ้ากดไปเยอะก็ต้องเสียตังเปลี่ยนม่านชัดเตอร์เร็วขึ้น

safax
31st January 2010, 13:36
อย่างน้อยการรู้จำนวน shutter ก็ทำให้รู้ว่าใช้งานไปเยอะเท่าไหร่ครับ เพราะถ้ามีคนขาย 5d ตัวแรกในราคาถูกซัก 3x,xxx แล้ว shutter วิ่งไปที่ 3x,xxx นี่ คิดว่าใช้งานไปเยอะมั้ยครับ ? แล้วการยิง shutter แต่ละครั้ง มันไม่ได้หมายความว่าอุปกรณ์ส่วนอื่นที่อยู่ในกล้องไม่ได้ทำงานนะครับ

เอ้
31st January 2010, 13:47
ทำให้เกิดความสงสัยขึ้นมาว่า...การซื้อกล้องมือสอง การเช็คจำนวนชัตเตอร์ที่ใช้ไปสำคัญมากใช่ไหม หลังจากทราบมาว่า...
ถ้าเราเปลี่ยนม่านชัตเตอร์แล้ว...จำนวนชัตเตอร์ก็จะเริ่มนับ 1 ใหม่อยู่ดี หรือการเช็คจำนวนชัตเตอร์เป็นวิธีที่ดีที่สุด ในการซื้อกล้องมือสองแล้ว

จะมีวิธีอื่นไหม? ที่จะใช้ในการเช็คว่ากล้องมือสองตัวที่เราจะซื้อ ยังสามารถใช้การได้ดี เป็นปกติ และสามารถใช้การไปได้อีกนาน...

:chat:

อย่างน้อยเบื้องต้นก็ทำให้พอประมาณการใช้งานคร่าว ๆ ได้ว่าผ่านศึกมาหนักแค่ใหน แต่ต้องดู

สภาพทั่วไปและลองทดสอบการทำงานดูด้วย

ดูความเป็นไปได้ว่าบอกว่าเท่านั้นมันน่าจะเป็นตามนั้นหรือเปล่า

ถ้าเปลี่ยนม่านชัตเตอร์แล้ว...จำนวนชัตเตอร์ก็จะเริ่มนับ 1 ใหม่ สภาพจะเท่ากับนับ 1 ใหม่ด้วยดูอะไรไม่ออกจริง ๆ ใหม่เอี่ยม หนังไม่บวม ยางและผิวบอดี้ยังด้าน วางเทียบกับของใหม่แยกไม่ออกก็ยอมเขาเถอะ

ลองคิดดู ถ้าใช้วันละ 200 กว่าจะเปลี่ยนสัก 200000 จะใช้เวลา 1000 วันในการหิ้วออกไปถ่ายข้า่งนอก ถ้าออกทุกวันจะเท่่ากับประมาณสามปี แต่ถ้าหิ้วออกไปถ่ายไม่ทุกวันก็จะเกินสามปี ไม่รวมวันที่หิ้วเดินเล่นไปมานะ

may2301
31st January 2010, 13:55
ถ้า ผมซื้อผมจะดูจากการคุยกันมากว่า ถ้าคุยถูกคอ แพงก็ซื้อ ได้ แต่ถ้าอมพนัม ก็ผ่านดีกว่า
กับดูสภาพสินค้าที่เรารับได้ ไม่ต้องใหม่ มากเพราะ เราซื้อของใช้แล้ว แต่ต้องใช้งานได้ครบ
จบ อาเมน

tuyod
31st January 2010, 14:26
ส่วนใหญ่มันมีอายุการใช้งาน

แล้วมันบ่งบอกถึง "ความเสื่อม" ที่เกิดขึ้น
ไม่ว่าจะจากการใช้งาน ปกติ เล็งถ่ายทีละรูป ความสึกหรอของม่านชัตเตอร์ ก็น้อยกว่า กดแบบต่อเนื่องรัวเอาไว้ก่อน

แต่ทั้งนี้มันไม่มีเพียงอย่างเดียว ต้องดูอย่างอื่นประกอบด้วยครับ

บอดี้มีร่องรอยอะไรไหม ยางจับเลือนลาง บวมบ้างไหม

ลองปรับโหมดการถ่าย
ลองเมนูทกอย่างในกล้องว่าปรับแล้วเปลี่ยนตามที่เราปรับ

ยังไงลองดูครับ

เอ..
31st January 2010, 20:47
เคยซื้อ D300 ในไทยดีครับ บอกว่ากดไป 20,000 แต่มาเช็คดู 50,000 มีหน้ามาบอกว่าไม่รู้อีก
ถ้ากดไป 3 หมื่น พอทน นี่ล่อไป 50000
อยากเอากล้องปาหัวมันจริงๆ ไว้ใจไม่ได้ครับกล้องมือ2

Mariah
31st January 2010, 20:58
เรื่องจำนวนที่กดชัตเตอร์ของกล้องยังพอทนครับ

เมื่อปีก่อน ผมลงขายเลนส์ L ตัวนึง

มีคนโทรมาถามว่า "กดไปแล้วกี่รูป"

:ahha:

Withan
31st January 2010, 21:16
เป็นสิ่งเดียว ที่โกหกไม่ได้

จอมมารพุงโต
31st January 2010, 21:48
พาลจะขี้เกียจขายล่ะ

ทุกวันนี้มีอะไรก็ไปฝากร้านค้าเค้าขายเอา หรือเทรดเลย ง่าย ๆ ขาดทุนเยอะหน่อย

แต่ไม่ต้องนัดเจอ เสี่ยงโดนเบี้ยวนัดด้วย เสียค่าน้ำมันเท่ากับส่วนต่างตีเทรดเข้าร้านแล้ว

บางคนนัดเจอแล้วต่อราคาแบบหักคออีก (ทั้ง ๆ ที่แจ้งแล้วว่า "งดต่อรอง")

ครั้นจะเก็บใส่กล่องแล้วเดินหนีออกมาเลย ก็ดูจะเสียมารยาทอีก

ทุกวันนี้สรุปคือผมตีเทรดของเล่นใหม่ที่มองหาเลยครับ ไม่ต้องมาคอยตอบคำถาม

"ประกันอะไร" "ชัตเตอร์เท่าไหร่" "ลดได้มั้ย จาก 20000 เหลือ 12000" ฯลฯ สารพัดสารเพ

สงสัยคงลืมไปว่าปลายทางก็คน

Withan
31st January 2010, 22:01
คนที่ไม่งี่เง่าก็มีนะท่าน ซื้อเลยไม่งอแง แต่ส่วนพวกน้อยที่ชอบหัก คอ งอแง หรืองี่เง่า เล่นเอาเสียความรู้สึกส่วนมากเหมือนกันนะครับ
พาลจะขี้เกียจขายล่ะ

ทุกวันนี้มีอะไรก็ไปฝากร้านค้าเค้าขายเอา หรือเทรดเลย ง่าย ๆ ขาดทุนเยอะหน่อย

แต่ไม่ต้องนัดเจอ เสี่ยงโดนเบี้ยวนัดด้วย เสียค่าน้ำมันเท่ากับส่วนต่างตีเทรดเข้าร้านแล้ว

บางคนนัดเจอแล้วต่อราคาแบบหักคออีก (ทั้ง ๆ ที่แจ้งแล้วว่า "งดต่อรอง")

ครั้นจะเก็บใส่กล่องแล้วเดินหนีออกมาเลย ก็ดูจะเสียมารยาทอีก

ทุกวันนี้สรุปคือผมตีเทรดของเล่นใหม่ที่มองหาเลยครับ ไม่ต้องมาคอยตอบคำถาม

"ประกันอะไร" "ชัตเตอร์เท่าไหร่" "ลดได้มั้ย จาก 20000 เหลือ 12000" ฯลฯ สารพัดสารเพ

สงสัยคงลืมไปว่าปลายทางก็คน

bank_smile
31st January 2010, 22:04
ผมก็บอกไปเลยนะครับ ว่าใช้งานมานานเท่าไหร่ กดเท่าไหร่ ประกันเหลือเท่าไหร่ อื่นๆ..... เพราะเป็นการแสดงออกถึงความจริงใจในการซื้อขาย(ถ้าไม่โกหกนะครับ หะหะ)

1000HP
1st February 2010, 00:32
พวกต่อราคางี่เง่านี่ ไม่ไหวครับ คงคิดว่า ไปเจอกันถึงที่ หักคอเราเอาได้ตามสะดวก
ยังไงเราก็เอา ไม่ไหวครับ เก็บของกลับทันที

Withan
1st February 2010, 08:35
คนพวกนี้มีความคิดอย่างเดียวว่า ต่อราคาแม่งไปเหอะเจอกันครั้งเดียวมันจำเราไม่ได้หรอก
พวกต่อราคางี่เง่านี่ ไม่ไหวครับ คงคิดว่า ไปเจอกันถึงที่ หักคอเราเอาได้ตามสะดวก
ยังไงเราก็เอา ไม่ไหวครับ เก็บของกลับทันที

Sincerely
1st February 2010, 12:34
จำนวนชัตเตอร์ก็เป็นแค่ส่วนหนึ่งนะครับ เวลาซื้อกล้องมือสองคงไม่ได้ดูกันแค่จำนวนชัตเตอร์อย่างเดียวหรอกใช่ไหมครับ ยังมีอีกหลายอย่างที่ต้องเช็คด้วย

ผมคิดว่าจำนวนชัตเตอร์ของกล้องมือสองก็สำคัญเหมือนๆกับเลขไมล์ของรถมือสองแหละครับ ไม่ได้หมายความว่ารถมือสองที่เลขไมล์เยอะแล้วจะใช้การได้ไม่ปกติ แต่มันก็บ่งบอกถึงการใช้งานที่หนัก มีโอกาสที่อุปกรณ์ต่างๆจะสึกหรอมาก กล้องมือสองก็เหมือนกัน ถ้าชัตเตอร์กดไปเยอะๆนั่นบ่งบอกว่ากล้องตัวนั้นถูกใช้งานมาก ไม่ใช่แค่ม่านชัตเตอร์เท่านั้นแต่รวมไปถึงอุปกรณ์ชิ้นอื่นๆที่มีโอกาสเสียมากขึ้นด้วยครับ ซื้อของมือสองทุกอย่างมีความเสี่ยงด้วยกันทั้งนั้น คนซื้อของมือสองก็มีสิทธิ์ที่จะรู้ข้อมูลที่เขาคิดว่าสำคัญก่อนจะควักเงินจ่ายไป เพราะฉะนั้นการที่ถามถึงเรื่องจำนวนชัตเตอร์ผมว่าเป็นเรื่องปกติครับ

ถ้าผมจะซื้อกล้องมือสอง คนขายที่ลงว่าชัตเตอร์กดไปเท่านั้นเท่านี้ ผมจะถามว่าเช็คด้วยโปรแกรมแล้วใช่ไหม แล้วตอนซื้อผมจะหิ้ว notebook ที่ลงโปรแกรมเช็คชัตเตอร์ไปด้วย เช็คก่อนจะซื้อเลยเพื่อความสบายใจครับ

firetypes
1st February 2010, 12:39
เคยพาเพื่อนไปซื้อกล้อง d200 ครับ

สภาพภายนอกดูดี ไม่เก่า ไม่โทรม

กลับมาเชคด้วยโปรแกรมแพนด้า เศร้าเลยครับ ซัดไปแล้ว 95,000

jay123
1st February 2010, 14:12
ผมบอกไปครับ ว่า 400ดี ตัวเก่าของผมถ่ายไป 45000 ชอต ตอนที่ขาย ไม่มีประโยชน์ที่จะหลอกคนซื้อ เพราะเขาต้องรู้อยู่ดี ถ้าซื้อไป 2 อาทิตย์แล้วชัตเตอร์เกิดเจ๊ง แล้วผมบอกว่าถ่ายไปแค่หมื่นชอต เข้า 0 ไป เขาก็รู้อยู่ดี ผมยอมขายได้เงินน้อยลงพันสองพัน เพื่อซื้อความสบายใจ บอกความจริงไปให้หมด ดีกว่ามานั่งงานเข้าทีหลังครับ

เหมือนเอารถไปทำไมล์ใหม่ ส่วนตัวถือว่าเป็นการโกงผู้ซื้อครับ สมัยนี้กรรมติดจรวดซะด้วย

Differ
1st February 2010, 14:40
ผมบอกไปครับ ว่า 400ดี ตัวเก่าของผมถ่ายไป 45000 ชอต ตอนที่ขาย ไม่มีประโยชน์ที่จะหลอกคนซื้อ เพราะเขาต้องรู้อยู่ดี ถ้าซื้อไป 2 อาทิตย์แล้วชัตเตอร์เกิดเจ๊ง แล้วผมบอกว่าถ่ายไปแค่หมื่นชอต เข้า 0 ไป เขาก็รู้อยู่ดี ผมยอมขายได้เงินน้อยลงพันสองพัน เพื่อซื้อความสบายใจ บอกความจริงไปให้หมด ดีกว่ามานั่งงานเข้าทีหลังครับ

เหมือนเอารถไปทำไมล์ใหม่ ส่วนตัวถือว่าเป็นการโกงผู้ซื้อครับ สมัยนี้กรรมติดจรวดซะด้วย

เห็นด้วยครับ ผมว่า เราทำอะไรสบายใจและไม่เดือดร้อนคนอื่นๆดีกว่า ตายก็เอากล้องไปไม่ได้ ไม่รู้ก่อนตายยังจะมีแรงมาถ่ายตัวเองหรือเปล่าก็ไม่รู้นะ ผมเองอยู่ต่างจังหวัด เสียเปรียบอยู่พอสมควรเคยตกลงซื้อขายเลนส์ EF-s 10-22 กับ พี่ในกรุงเทพนี่นะซิ แย่ไปเลยเหมทอนกัน ส่งรูปไปให้ดู ตกลงกันที่ 18000 ผมก็เลยส่งเลนส์ไปให้ดู พอถึงมือเขา เขาบอก เลนส์ 2 ปี10 เดือนแล้ว ผมให้ 14000 เซ็งเลยเรา ต่อไปต่อมาด้ซัก 15000 ก็ OK มั๊ง ทำไงได้ล่ะ ของอยู่กับเขาแล้วนี่นา ก็ต้องทำใจไปเป็นบทเรียนของเราเองนี่นา อ้อแต่ไม่ใช่ ใน ThaiD นะครับ เดี๋ยวเพื่อนๆจะไม่สบายใจกัน

"ถึงแม้เราจะอยู่ในโลกออนไลน์ที่ไม่มีตัวตน
แต่ผมว่าเราทุกๆคนมีตัวคน...จริงๆ มิใช่หรือ "

เอ..
1st February 2010, 21:13
เคยพาเพื่อนไปซื้อกล้อง d200 ครับ

สภาพภายนอกดูดี ไม่เก่า ไม่โทรม

กลับมาเชคด้วยโปรแกรมแพนด้า เศร้าเลยครับ ซัดไปแล้ว 95,000
เจอหนักกว่าผมอีก ความรู้สึกเดียวกันเลย
ถ้ามันบอกความจริงก็หลอกขายไม่ได้ครับ ต้องเอาคอมไปเช็คด้วยอะ

boythai
1st February 2010, 21:57
ปกติเวลาเราสนใจหรือจะซื้อของมือ2เราก็ต้องถามคนขายอยู่แล้วครับว่า
1.สภาพเป็นยังไง
2.ประกันศูนย์หรือร้าน
3.มีประกันเหลืออยู่หรือเปล่า
4.กดชัตเตอร์ไปเท่าไหร่แล้ว

ผมก็จะถามอย่างนี้ตามปกติ แต่มีครั้งหนึงมีคนเอา40Dมาขายผมก็โทรไปสอบถามตามที่ว่าเหมือนอย่างเคย(ยังไม่ได้พูดเรื่องเงินนะครับ) ดูเค้าจะหงุดหงิดมากเหมือนกับเค้าไม่รู้เหมือนกัน แล้วเค้าก็ตอบกลับมาว่า"คุณอยากได้ก็ซื้อเลยไม่ต้องมาถามสภาพหรอกเพราะผมก็ต้องบอกว่าดีอยู่แล้ว มีประกันมั้ย...ไม่รู้ ซื้อเมื่อไหร่...จำไม่ได้ กดชัตเตอร์ไปเท่าไหร่...คุณอยากรู้ไปทำไม" ผมก็นึกในใจว่ามันก็ใช่อย่างที่เค้าว่าแต่ที่ผมถามเพื่อความสบายใจด้วย หลังจากนั้นผมก็ขอวางสายไปเลย

ผมละงงครับคือเค้าเอาของมาขายแต่เค้าให้ข้อมูลหรืออ้างอิงอะไรไม่ได้เลย ถามสภาพก็ดันมาว่าเราซะงั้น ประมาณว่าผมให้ข้อมูลสิ่งของที่ผมจะขายให้ไม่ได้เพราะผมไม่รู้อะไรเลยกับสิ่งๆนี้รู้แต่ว่ามันยังดีอยู่ นึกถึงเรื่องนี้ผมยังเซ็งถึงทุกวันนี้เลยครับ อ๋อ เป็นเวปอื่นนะครับไม่ใช่เวปนี้

o0OIllISpelling
27th February 2010, 10:17
เหอๆ โหดกันน่าดู

tajaba
27th February 2010, 11:51
แล้วปกติโดยเฉลี่ยม่านชัดเตอร์อายุการใช้งานประมาณเท่าไรครับ?

เจง
27th February 2010, 12:14
มันจะเหมือนกันพวก ซื้อเลนส์แล้วมานั่งดู UX UY UZ อะไรนี่ไหมครับ อิอิ

ใครใคร่ซื้อก็ซื้อ ใครใคร่ขายก็ขาย

ส่วนตัวเรื่องโดยหักคอ เพิ่งเจอมาหมาดๆ
ไม่เอาเลนส์มาลองกล้อง เลยเตรียมเลนส์ไว้ให้ลอง 2 ตัว
ปรากฏว่า ด้วยความสะเพร่า ทำ Hood+Filter ตกพื้นอีก ดีที่ไม่แตก แต่เ้จ้าตัวไม่พูดสักคำไม่ขอโทษไม่หือไม่อือ ... ทำเนียนๆเหมือนไม่มีไรเกิดขึ้น

สุดท้าย ยังหักคอจะ "ขอ" เลนส์คิทส์ ที่ติดมาให้ลอง

เอากะเขาสิครับ ... คงฝังหัวเรื่องอำนาจเงินของผู้ซื้อเป็นใหญ่ครับ

ก็เล่าสู่กันฟังครับ แค่ไม่น่ารักหนะครับ แต่ก็ไมไ่ด้โกรธอะไร เพื่อนกันทั้งนั้นครับ ThaiDphoto ด้วยกัน

ponz3d
27th February 2010, 12:17
แล้วปกติโดยเฉลี่ยม่านชัดเตอร์อายุการใช้งานประมาณเท่าไรครับ?

อยากรู้เหมือนกันครับ
ผมเข้าใจว่า
ถ้า xxD ขึ้นไป รับประกันที่ 100,000 shot
แต่ xxxD ลงมาไม่ระบุ

หมายความว่า xxD ถ้าเสียระหว่าง 100,000 นี่เปลี่ยนฟรีใช่ป่าวครับ

Withan
27th February 2010, 12:54
มันเป้นแค่การทดสอบจากบริษัทนี่ครับ

อยากรู้เหมือนกันครับ
ผมเข้าใจว่า
ถ้า xxD ขึ้นไป รับประกันที่ 100,000 shot
แต่ xxxD ลงมาไม่ระบุ

หมายความว่า xxD ถ้าเสียระหว่าง 100,000 นี่เปลี่ยนฟรีใช่ป่าวครับ

เล็ก
27th February 2010, 13:06
ชัตเตอร์หลอกยาก แต่บอดี้หลอกง่าย เคยเจอคนเอาเทปหุ้มกริปไม้แบตมาพันรอบกล้องไหมครับ ถ่ายงานไปสองปี พอจะขายค่อยลอกออก สภาพภายนอกสวยเหมือนใหม่ แต่กดไปปีละเกือบแสนชอตเลย อิอิ

JassB1
27th February 2010, 13:47
เป็นสิทธิ์ของผู้ซื้อครับ
และผู้ขายก็สมควรบอก

ยกเว้นจะขโมยมาขาย ...

RedzHusz
27th February 2010, 19:55
ถามสภาพมากๆ ไม่เอาไม่ว่าครับ

แต่ถามมากๆ นัดดูของแล้วเบี้ยวนี่โครตเซ็งครับ

โทรมาบอกสักนิดว่าไม่เอาผมไม่โกรธหรอก เล่นไม่รับโทรศัพท์หรือบ่ายเบี่ยงนี่

โครตเซ็งแล้วผมจะรู้มั้ยเนี่ยว่าจะออกไปที่นัดหมายดีหรือเปล่า

neung1003
28th February 2010, 00:47
นี่ว่าจะขาย 50D กะจะบอก ประกัน สภาพ จำนวนชัตเตอร์

ถ้าคนซื้อจะเอา แล้วจะนัดไปที่นัดซื้อขาย จะโทรถามก่อนว่าจะเอารึเปล่า

ถ้าเอาจะออกจากบ้าน ถ้าไม่เอาก็ช่าง ถ้าไปถึงโดนต่อราคาอีก หลังจากที่ตกลงกันแล้ว

ผมก็โอเค ไม่เป็นไรไม่ขาย กลับบ้าน ไม่รีบ เค้าคงเอ๋อล่ะมั้ง

kamana
28th February 2010, 01:09
ของผมปีกว่าชัตเตอร์ไม่ถึงหมื่นเลย

แต่ถ่ายวีดีโออย่างหนัก เอามะๆ :crazy: