PDA

View Full Version : เที่ยว อันดามัน กับนายความสุข

airry
7th April 2005, 11:14
สืบเนื่องจาก กรณีแผ่นดินไหว ในวันที่ 28 มี.ค. ที่ผ่านมา ทำให้อาการอยากพักร้อนของผม ซึ่งมั่นหมายว่า ต้องไปตะรุเตา กลับกลายเป็นการเที่ยวแบบ ปอดๆ เพราะต้องพะวงหน้าพะวงหลังว่าจะเกิด สึนามิ ไหม ผมเกือบที่จะเปลี่ยนทริบไปที่อื่นซะแล้ว หากไปที่อื่น ก็คงไม่มีภาพและเรื่องราวที่ประทับใจ สำหรับหลายๆเรื่องที่พบและประสบมาเป็นแน่แท้ ...........

เดะ ลาโวย เดะ บังกรี น่ะกิต้า เป็นคำกล่าว ของชาวอูรักลาโว้ย บนเกาะหลีเป๊ะ ซึ่งแปลว่า ทะเลคือแว่นแคว้นของพวกเรา

airry
7th April 2005, 11:15
อ่าวตะโละวาว อยู่ทางด้านทิศตะวันออกของตะรุเตาเป็นพื้นที่ประวัติศาสตร์ ซึ่งเป็นจุดที่ตั้งของคุก ตะรุเตา

airry
7th April 2005, 11:16
อ่าวนี้ หากอยากได้ภาพแนวนี้ ต้องตื่นแต่เช้า ประมาณ ตี 4 ครึ่ง เพื่อนั่งรถข้ามฝั่งไป อ่าวนี้จึงมีเหมาะแก่การถ่ายพระอาทิตย์ขึ้นเท่านั้น

airry
7th April 2005, 11:17
พี่อภัย แกเป็นชาวพื้นเมือง ที่ผมและเพื่อนๆรวมอีก 3 คน ฝากชีวิตไว้เพื่อพาชม ห้องเรียนธรรมชาติ แห่งท้องทะเล อันดามัน

airry
7th April 2005, 11:18
เกาะไข่ เป็นเกาะเล็กๆตั้งอยู่ห่างจากเกาะตะรุเตา 25 กิโลเมตร ซึ่งมีซุ้มประตูหินธรรมชาติ เป็นสัญลักษณ์ของทะเลสตูล

airry
7th April 2005, 11:19
http://taklong.com/webboard/pic/bawling.gif แต่เสียดายตรงที่ ขาไป ผมและเพื่อนๆ นั่งเรือเร็วสตูล 1 ไม่ได้ลงเข้าไปสัมผัส และ ก็ติดเลนส์ wide อย่างเดียว เลยได้มาแค่นี้อ่ะครับ

airry
7th April 2005, 11:19
เด็กๆที่น่ารักบนเกาะ เล่นน้ำกันอย่างสนุกสนาน แต่พวกเขาก็ต้อง กังวลเรื่อง สึนามิ ว่า เมื่อไหร่จะเกิดขึ้นอีก กลายเป็นความหวาดกลัวซึ่งมีอยู่ในใจ ของพวกชาวบ้านไปเสียแล้ว

airry
7th April 2005, 11:20
เด็กๆอีกครับ ตอนนี้ติดเลนส์ 50 อยู่ ภาพเด็กคนแรกเลยโฟกัสไม่ได้ แต่ชอบลีลาและท่าทางของ น้องๆเค้า เลยชอบครับ

airry
7th April 2005, 11:20
ภาพนี้ ไม่รู้เป็นอะไร ผมชอบมากๆ ช่วงนี้ ทุกคนกำลังตื่นตาตื่นใจกับ สีสันของธรรมชาติ เพราะเป็นเวลาที่พระอาทิตย์ใกล้ตก สำหรับผม ผมก็มองรอบๆเพื่อ เก็บบรรยากาศรวมๆและก็ได้ภาพนี้มา

airry
7th April 2005, 11:21
พระอาทิตย์ตก บริเวณที่พัก

airry
7th April 2005, 11:22
วันแรก สีสันพระอาทิตย์ตกสวยมากๆ ทริบนี้ผมเจอฝนเพียงแค่ วันเดียวซึ่งก็ไม่เยอะมาก คงเป็นวันเดียวกับ ที่ทุกภาคในประเทศไทย ที่มีพายุเข้า แต่ผมเจอฝนแค่ประมาณ ครึ่งชั่วโมงเอง

airry
7th April 2005, 11:22
บริเวณเดียวกัน ผมเห็นตั้งแต่ตอน เช็คอินแล้ว หากได้ ลีลาสีสันพระอาทิตย์กับโขดหินเล็กๆบริเวณนี้ก็น่าจะสวยไม่ใช้เล่น

airry
7th April 2005, 11:23
มาแนว บรรยากาศแบบรีสอร์ต นิดนึงครับ

airry
7th April 2005, 11:24
ภาพนี้ได้มาจากเกาะ ราวี ซึ่งน้ำที่นี้สวยใส มากเหมาะกับการเล่นน้ำและชมประการัง

airry
7th April 2005, 11:24
เกาะราวี เช่นกันครับ ใครๆมาก็อยากได้ภาพของซากต้นไม้ต้นนี้ อิอิ

airry
7th April 2005, 11:25
พลาดได้อย่างไร เกาะ หินงาม หรือเกาะแห่งคำสาบ

airry
7th April 2005, 11:26
เรือลำน้อยที่พาพวกผมตะเวนชมความงาม 1800 แต่คุ้มครับสำหรับการเหมาเรือเที่ยวชมท้องทะเล

airry
7th April 2005, 11:26
นี่เป็นอีกมุมนึงที่ชอบครับ

airry
7th April 2005, 11:27
ยามเช้า บริเวณหน้าหมู่บ้าน

airry
7th April 2005, 11:28
ภาพนี้ได้มาจากเกาะ ตะรุเตา บริเวณ อ่าวสนครับ คลื่นลมแรงได้รับผลกระทบจากพายุเมื่อวันก่อน

airry
7th April 2005, 11:28
http://taklong.com/webboard/pic/supergrin.gif จบครับ ผมและนายความสุข ก็ขอลาไปแต่เพียงเท่านี้

มีหนึ่งเรื่องที่อยากฝากไว้คือ ไปเที่ยวกันเถอะครับ เพราะผมเห็นชาวบ้านและเจ้าหน้าที่จากหลายๆเกาะ การท่องเที่ยวซบเซามาก สงสาร ชาวบ้านครับ สงกราตน์ปีนี้ ถึงแม้ว่ามีเหตุการ์ณร้ายๆจากหลายเรื่อง แต่นั้นก็ไม่ได้ทำให้ ความสุข ของเราได้หายไปครับ หาเวลาว่างและพักผ่อนให้เต็มที่ กับ นายความสุข ครับ

ไปแร่ะ จาก D70 ตัวเดิมๆ เลนส์เดิมๆและก็อาศัยใจเดิมๆถ่ายภาพครับ

ฮ่งฮับ
7th April 2005, 11:38
แจ่มสุดๆ ครับ :thumbup:

RUTch
7th April 2005, 11:50
งามแท้

kaitom
7th April 2005, 12:00
"สวยงามมากครับ" ..... :thumbup: :thumbup: :thumbup: :thumbup:

เอ้
7th April 2005, 12:15
งามจริง ๆ
อยากไปเที่ยวจังเลย

arm
7th April 2005, 13:05
ถ่ายทอดได้สวยงามมากคับ น่าไปจัง :)

Electron
7th April 2005, 13:26
สวยมั่กๆครับพี่ arriy :clap: :thumbup:

ไปเที่ยวบ่อยจังเลย มะเห็นชวนกันมั่ง :dry:

iamtawan
7th April 2005, 14:00
พลาดได้อย่างไร เกาะ หินงาม หรือเกาะแห่งคำสาบ

โดยส่วนตัว ชอบภาพนี้มากที่สุดครับ ดูมีมิติ และมีชีวิต ยังไงไม่รู้

ภาพอื่นๆก็สวยมากๆครับ

ripper
7th April 2005, 14:10
สวยจนใจจะขาด :flower: :flower: :clap: :clap:

หลวงลายไทย
7th April 2005, 14:55
(Y) (Y) สวยงดงามครับ (Y) (Y)

ภาพทุกชุดของคุณ airry นี่สร้างมุมมองใหม่ๆในการถ่ายภาพให้ผมเสมอครับ นับถือจากใจ เจอตัวเป็นๆเมื่อไหร่จะขอจับมือและขอคำแนะนำครับ :bucha: :bucha: :bucha:

http://taklong.com/webboard/pic/supergrin.gif จบครับ ผมและนายความสุข ก็ขอลาไปแต่เพียงเท่านี้

มีหนึ่งเรื่องที่อยากฝากไว้คือ ไปเที่ยวกันเถอะครับ เพราะผมเห็นชาวบ้านและเจ้าหน้าที่จากหลายๆเกาะ การท่องเที่ยวซบเซามาก สงสาร ชาวบ้านครับ สงกราตน์ปีนี้ ถึงแม้ว่ามีเหตุการ์ณร้ายๆจากหลายเรื่อง แต่นั้นก็ไม่ได้ทำให้ ความสุข ของเราได้หายไปครับ หาเวลาว่างและพักผ่อนให้เต็มที่ กับ นายความสุข ครับ

ไปแร่ะ จาก D70 ตัวเดิมๆ เลนส์เดิมๆและก็อาศัยใจเดิมๆถ่ายภาพครับ
ผมว่าจะไปตะรุเตา-หลีเป๊ะ-เกาะไข่ วันที่ 12-16 เมษายนนี้ครับ เลยถือโอกาสมาดูรูปคุณ airry เพื่อเป็นครูครับ แต่คงไม่มีปัญญาถ่ายออกมาได้งดงามแบบคุณ airry ครับ ปรกติถ่ายแต่ออกแนวเถื่อนๆครับ :cry: :cry: :cry:

ภาพชุดนี้โดยมากใช้ Mode อะไรในการถ่ายครับและปรกตินี่เวลาถ่ายภาพแสงแบบพระอาทิตย์ขึ้นหรือตกนี่คุณ airry ใช้ขาตั้งกล้องหรือเปล่าครับ

โลมาน้อย
7th April 2005, 15:16
ยอดเยี่ยมค่ะ ชอบจัง ถ่ายสวยจัง :thumbup: :thumbup: :thumbup:
คนอะไรถ่ายรูปได้สวยจังเลย :yahoo: อยากถ่ายได้สวยๆ แบบนี้บ้างจัง
ไม่ทราบเลนส์ไวด์ใช้เลนส์ไรถ่ายค่ะ

airry
7th April 2005, 15:35
(Y) (Y) สวยงดงามครับ (Y) (Y)

ภาพทุกชุดของคุณ airry นี่สร้างมุมมองใหม่ๆในการถ่ายภาพให้ผมเสมอครับ นับถือจากใจ เจอตัวเป็นๆเมื่อไหร่จะขอจับมือและขอคำแนะนำครับ :bucha: :bucha: :bucha:

ผมว่าจะไปตะรุเตา-หลีเป๊ะ-เกาะไข่ วันที่ 12-16 เมษายนนี้ครับ เลยถือโอกาสมาดูรูปคุณ airry เพื่อเป็นครูครับ แต่คงไม่มีปัญญาถ่ายออกมาได้งดงามแบบคุณ airry ครับ ปรกติถ่ายแต่ออกแนวเถื่อนๆครับ :cry: :cry: :cry:

ภาพชุดนี้โดยมากใช้ Mode อะไรในการถ่ายครับและปรกตินี่เวลาถ่ายภาพแสงแบบพระอาทิตย์ขึ้นหรือตกนี่คุณ airry ใช้ขาตั้งกล้องหรือเปล่าครับหวัดดีครับ คุณหลวง ไปเลยครับ สวยสุด สุดยอดจริงๆครับ ปกติผมถ่ายย้อนแสง แบบนี้ ใช้ขาตั้งตลอดครับ แล้วก็ถ่ายเผื่อๆไว้ shot นึงก็ถ่าย 3-4 รูปครับ แล้วก็เปลี่ยน WB ทุกรูป และก็เผื่อ under และก็ถ่ายพอดีไว้หลายรูปเหมือนกัน กันไว้เผื่อไว้ชอบไม่ชอบ อ่ะ แล้วผมถ่ายที่ โหมด M ตลอดครับ อยากได้แสงแบบไหนเราก็กำหนดได้ครับ

คุณ โลมาน้อย เลนส์ที่ถ่ายก็ sigma 15-30 ตัวเดิมของผมนี่แร่ะ ใส่ CPL ขับสีได้ยอดจริงๆ กำลังคิดว่า ถ้าใช้ 18-70 ของ niks ถ่าย จะได้แบบนี้หรือป่าวก็ม่ายรู้แหะ อิอิ แล้วรูปเด็ก แซมบ้า ก็ใช้ เลนส์ 50 ครับ แต่ติด CPL ไว้หน้าเลนส์อ่ะครับ ส่วน รูป ฝรั่งนั่งชมทิวทัศน์ก็ใช้ 70-300 sigma อีกแล้วครับท่าน อิอิ ยังไม่มีตังซื้อ 80-200 หง่ะ

และก็คุณ ฮ่งฮับ พี่รุจน์ Kaitom คุณเอ้ คุณarm คุณElectron คุณ iamtawan คุณripper ขอบคุณครับที่แวะเข้ามาทักทายครับ

oberon
7th April 2005, 17:22
เยี่ยมมากๆ เลยครับคุณ airry เห็นชื่อก็คลิกเข้ามาดูเลย ไม่ผิดหวังครับ สวยๆ ทุกรูป ผมชอบมุมมองที่มาจากเลนส์ไวด์ของคุณ airry มากเลยครับ มุมมองแปลกตา + น่าสนใจจริงๆ :Smiles2: (Y)

angel_cry
7th April 2005, 18:07
#4, #6, #10, #15 สีสันสวยงามมากๆ เลยคะ โดยส่วนตัวชอบ ภาพที่ #16 แหะ :Smiles2::Smiles2:

#20 บรรยากาศดูน่ากัวนิดๆ :huh: :huh: :huh:

#21 ฟ้าแดง!! + ทะเลแดง!! เป็นผืนเดียวกันสวยมั่กๆ :flower: :flower: :flower: :flower:

Krit
7th April 2005, 19:18
ตามมาชมที่นี่ล่วยหละพี่ airry

DOFJerk
7th April 2005, 19:21
อยากไปถ่ายมั่งจัง.. สงกรานต์ ใครมี trip ไปถ่ายทะเล ไกลๆ 2-5 วัน please give me a call...

สวยมั่กๆครับพี่ arriy :clap: :thumbup:

ไปเที่ยวบ่อยจังเลย มะเห็นชวนกันมั่ง :dry:
แหม พี่ก็ว่างซะ เหลือเกิน นะ พี่ต้น..

Latitude
7th April 2005, 19:55
สวย สด งดงาม ทุกรูปเลยครับ ไม่มีที่ติเลยสำหรับผมนะ
ดูจากรูปแล้วทำให้ชวนฝันจริงๆเร้ยยยยยยย
ปล. ว่าแต่เปลี่ยนใจจาก macro ไปแล้วเหรอเนี่ย :flower:

นาย ยาว
8th April 2005, 00:43
งามจริงๆ :clap: :clap:

ZeaBiscuit
8th April 2005, 00:56
พี่แอรี่ฝีมือยังยอดเยี่ยมเหมือนเดิมเลยนะครับ :D

เห็นแล้วอยากไปเที่ยวทะเลดีแท้ :D

airry
8th April 2005, 08:35
สวย สด งดงาม ทุกรูปเลยครับ ไม่มีที่ติเลยสำหรับผมนะ
ดูจากรูปแล้วทำให้ชวนฝันจริงๆเร้ยยยยยยย
ปล. ว่าแต่เปลี่ยนใจจาก macro ไปแล้วเหรอเนี่ย :flower:อิอิ ...ครายว่า มี macro ด้วยแร่ะ พกไปกะว่าไม่ได้ถ่ายซะแย้ว

ตัวนี่ไม่รู้ว่า แมลงปอป่าหรือป่าวหว่า เจอบนตะรุเตาในป่า ...ยิงแฟลซเฉียงใส่ให้เพื่อนถือ flash ให้ครับ

airry
8th April 2005, 08:38
ตัวนี้อยู่ใกล้ๆกัน เพื่อนผมเจอ แต่เป็นซากซะแล้ว ยิง flash เฉียง ด้านหลังครับ แบบย้อนแสงนิดๆ

airry
8th April 2005, 08:39
ไหนๆก็ไหนๆแล้วแถมรูปอื่นไปด้วยแร่ะกันนะ

airry
8th April 2005, 08:39
ชอบแบบนี้จังเลย..

airry
8th April 2005, 08:42
ขอบคุณครับคุณ oberon // angel_cry // Krit // DOFJerk // Latitude // พี่ยาว // ZeaBiscuit ที่แวะเข้ามาทักทายนะครับ

แถมรูปสุดท้ายดีก่า bye........

หลวงลายไทย
8th April 2005, 09:14
อยากไปถ่ายมั่งจัง.. สงกรานต์ ใครมี trip ไปถ่ายทะเล ไกลๆ 2-5 วัน please give me a call...

ที่กับตันฮุครีสอร์ท เกาะกูด ทริปวันที่ 11-13 เมษา ยังพอมีที่ว่างอยู่ครับ 13-15 เต็มครับ ข้อมูลวันที่ 6 เมษาครับ แต่ถ้าอยากแทรกช่วงสงกรานต์ให้ได้(แต่คงยากครับ)ลองโทร 029661800 ติดต่อ(ลอง)คุณต่าย (Staff ของกัปตันฮุค)ครับ
http://www.captainhookresort.com/

แต่ถ้าสนใจอันดามันใต้ แบบที่คุณ airry โชว์รูปสวยๆให้พวกเราดู ลองที่เบอร์โทร
02-7369170 ติดต่อป้าแก้วครับ บอกว่าคุณลุงท่านหนึ่งแนะนำมา เผื่อว่าเธอจะพยายามหาที่แทรกให้ได้ครับ ลองดูครับ

JOJO
8th April 2005, 22:45
สวยงามมมมมมมมมมมมมม มากกกกกกกกก เรยยยยยยย เพ่.... :D :D :D

อนามัย
9th April 2005, 00:30
ขอร่วมแสดงความชื่นชมด้วยคนครับ...:good:
ไปทะเลมาหลายทีแล้ว..
ไม่เห็นถ่ายได้น้ำเขียวๆ ท้องฟ้าแจ่มๆแบบนี้บ้างเลยครับ
...สงสัยต้องฝึกอีกหลายเลย...

ใบเฟิร์น
9th April 2005, 20:09
อยากถ่ายได้สวยแบบนี้มังอ่ะ

DOFJerk
10th April 2005, 16:59
ที่กับตันฮุครีสอร์ท เกาะกูด ทริปวันที่ 11-13 เมษา ยังพอมีที่ว่างอยู่ครับ 13-15 เต็มครับ ข้อมูลวันที่ 6 เมษาครับ แต่ถ้าอยากแทรกช่วงสงกรานต์ให้ได้(แต่คงยากครับ)ลองโทร 029661800 ติดต่อ(ลอง)คุณต่าย (Staff ของกัปตันฮุค)ครับ
http://www.captainhookresort.com/

แต่ถ้าสนใจอันดามันใต้ แบบที่คุณ airry โชว์รูปสวยๆให้พวกเราดู ลองที่เบอร์โทร
02-7369170 ติดต่อป้าแก้วครับ บอกว่าคุณลุงท่านหนึ่งแนะนำมา เผื่อว่าเธอจะพยายามหาที่แทรกให้ได้ครับ ลองดูครับ

ขอบพระคุณ พี่หลวง มากครับ.. แหม แต่ วันที่ 11 12 ต้องทำงานน่ะสิ..
เกาะกูด ด้วย อยากไปมานานแระ

somchaisuriya
10th April 2005, 18:38
สวยมากครับเห็นทีแรกนึกว่ากล้องฟิล์ม:thumbup::thumbup::thumbup:

Kenny P
10th April 2005, 21:41
กระทู้นี้ ใครๆ ก็พูดถึงกัน เลยแวะเข้ามาชมบ้าง เดี๋ยวจะไม่ In trend สวยงามสมคำล่ำลือเลยครับ :thumbup: :thumbup:

jer20ry
10th April 2005, 22:29
ตามเข้ามาชม..รู้สึกดีมากและออกอาการทึ่งความงาม
ถ่ายทอดได้สวยสุดๆๆ...เกินคำบรรยาย ได้แต่ว่าโอ้...โห...อืมมมม:clap: :clap::clap::clap::clap:

Latitude
11th April 2005, 08:10
อิอิ ...ครายว่า มี macro ด้วยแร่ะ พกไปกะว่าไม่ได้ถ่ายซะแย้ว

ตัวนี่ไม่รู้ว่า แมลงปอป่าหรือป่าวหว่า เจอบนตะรุเตาในป่า ...ยิงแฟลซเฉียงใส่ให้เพื่อนถือ flash ให้ครับ

555 ก็ยังไม่ทิ้งลาย มาโครอยู่นะครับบบ 555 ชุดหลังก็สวยครับ happy น่าดูเลยนะคุณairry อิจฉาจริงๆเร้ยยย

bank_smile
11th April 2005, 08:24
สวยงามจับใจจริงๆครับ..............นับถือๆตอนแรกนึกว่ากล้อง film เหมือนกัน
อยากถามว่าท้องฟ้าเป็นงี้ตอนถ่ายหรือว่าใช้เทคนิค whitebalance หรือ photoshop อื่นๆมั่งไหมครับ
จะเอาไปพัฒนาฝีมือให้ใกล้เคียงพี่ซักวันนะคับ

charles
11th April 2005, 08:39
โอ้ สุดยอดจริงๆ นับถือๆ ครับ :chat:

airry
11th April 2005, 10:10
สวยงามจับใจจริงๆครับ..............นับถือๆตอนแรกนึกว่ากล้อง film เหมือนกัน
อยากถามว่าท้องฟ้าเป็นงี้ตอนถ่ายหรือว่าใช้เทคนิค whitebalance หรือ photoshop อื่นๆมั่งไหมครับ
จะเอาไปพัฒนาฝีมือให้ใกล้เคียงพี่ซักวันนะคับ ก็มีแค่ รูปที่ 3รูปเดียวครับ ที่ปรับ ให้สวยฟ้าสีออกให้สวยสมจริง นิดนึงแร่ะ:D ปรับ level ใน ps ตูมเดียว จบ ส่วนรูปเด็ก ที่ลอยคอในน้ำ ก็ ซ้อนกัน 2 layer เพราะ ส่วนที่เป็นเด็ก มืดไปหน่อย แค่นี้อ่ะ

อ้อ ส่วนรูปที่เห็น สีสันพระอาทิตย์ ทั้งหมดไม่ได้ปรับเลยครับ มายังไงก็ไปอย่างนั้นเลยครับ สรุบ รูปที่เป็นท้องฟ้าสีฟ้าส่วนใหญ่ ผมจะปรับให้ฟ้าดูสดใส อ่ะครับ ถ่าย under หน่อยๆ และ ปรับ level อีกนิดครับ

airry
11th April 2005, 10:12
ไหนๆก็ไหนๆอีก เอาไปอีกหน่อยเนอะ อิอิ

ปรับ level เพิ่มครับ ถ่ายมา จริงๆก้อ under นิดๆตาม style D70 พอเร่ง level ก็ ok ครับ

airry
11th April 2005, 10:15
นี่ด้วย อิอิ slide ก็อยากเอาไปถ่ายอ่ะนะ แต่แบกทั้ง 2 ตัวคงไม่ไหว แค่นี้ก็เป็น ตาบ้าหอบฟางแล้ว:P

airry
11th April 2005, 10:19
หมดแร่ะครับ ขอบคุณเพื่อนๆที่แวะเข้ามาทักทายครับ jojo // อนามัย // ใบเฟิรน์ // somchaisuriya // Kenny P // jer20ry // bank_smile // charles ขอบคุณอีกครั้งครับ

Manta
11th April 2005, 13:38
:clap: สวยค้า สวย
เห็นรูปแล้ว ขออนุญาติขโมยเอามุมต่างๆไปใช้บ้างนะคะ

หลวงลายไทย
19th April 2005, 18:54
หวัดดีครับ คุณหลวง ไปเลยครับ สวยสุด สุดยอดจริงๆครับ

กลับมาแล้วครับ กลับมาก็รีบดูรูปในกระทู้นี้ทันทีครับ แล้วก็ดูรูปที่ตัวเองถ่ายมา บอกได้คำเดียวว่า....

ผมอยากผูกคอตายแล้วไปเกิดใหม่ ถึงจะถ่ายรูปได้แบบคุณ airry ครับ :cry: :cry: :cry:

ไปพักที่ เอเชียรีสอร์ท บนเกาะหลีเป๊ะนะครับ ไปถึงมีปัญหาเรื่องห้องพักนิดหน่อย แต่ก็Clear กันได้เรียบร้อยครับ แต่คนใกล้ตัวผมเธอเสียอารมณ์หมดเลยครับ(แบบว่าเธอบ่นว่ามาเที่ยวแท้ๆ ยังมีเรื่องต้องต่อรองอีก) สุดท้ายเลยทำให้เสียอารมณ์ถ่ายรูปไปด้วย อุตส่าห์แบกขาตั้งไปด้วย ไม่ได้ใช้เลย แถมเอา Wide Convertor 0.5 X และ Tcon 2X ไปด้วย กะว่าจะทดลองเล่นให้สะใจ ไปเสียอารมณ์ ซะก่อน ปรกติฝีมือก็ไม่มีอยู่แล้ว คราวนี้เลยได้รูปแย่ๆมา 1 ชุด :cry: :cry: :cry:

airry
19th April 2005, 21:15
กลับมาแล้วครับ กลับมาก็รีบดูรูปในกระทู้นี้ทันทีครับ แล้วก็ดูรูปที่ตัวเองถ่ายมา บอกได้คำเดียวว่า....

ผมอยากผูกคอตายแล้วไปเกิดใหม่ ถึงจะถ่ายรูปได้แบบคุณ airry ครับ :cry: :cry: :cry:

ไปพักที่ เอเชียรีสอร์ท บนเกาะหลีเป๊ะนะครับ ไปถึงมีปัญหาเรื่องห้องพักนิดหน่อย แต่ก็Clear กันได้เรียบร้อยครับ แต่คนใกล้ตัวผมเธอเสียอารมณ์หมดเลยครับ(แบบว่าเธอบ่นว่ามาเที่ยวแท้ๆ ยังมีเรื่องต้องต่อรองอีก) สุดท้ายเลยทำให้เสียอารมณ์ถ่ายรูปไปด้วย อุตส่าห์แบกขาตั้งไปด้วย ไม่ได้ใช้เลย แถมเอา Wide Convertor 0.5 X และ Tcon 2X ไปด้วย กะว่าจะทดลองเล่นให้สะใจ ไปเสียอารมณ์ ซะก่อน ปรกติฝีมือก็ไม่มีอยู่แล้ว คราวนี้เลยได้รูปแย่ๆมา 1 ชุด :cry: :cry: :cry:ไปมาแล้วก็เอารูปมาให้ชมด้วยดิคร๊าบ.........:welcome:

แล้วช่วงสงกรานต์ คนเยอะไหมครับ ผมว่า คนไม่ค่อยเยอะแน่เลย เพราะถ้าเป็นวัยรุ่น พ่อ แม่ เค้าต้องห่วงแน่ๆ แต่ หากเป็นรุ่นวัยทำงานแล้ว ผมว่า จะมีเยอะกว่านะครับ เพราะถือว่าพักผ่อนสมอง จากการทำงานประมาณนั้น

jat412
19th April 2005, 21:32
สวยจัง แฟนคุณแอร์ครับ

love-khon-read
16th August 2005, 21:58
ผมเพิ่งเข้ามาชม สวยมากจริง ๆครับ ชอบมุมมองคุณจังเลยครับ

airry
17th August 2005, 10:54
โห ขอบคุณครับ คุณ love-khon-read

กระโดด มาไกลจังแหะ หลายเดือนแล้วนะเนี่ยะ ขอบคุณคร๊าบผมที่ชอบภาพที่ผมถ่ายมาครับ:Smiles2:

push
17th August 2005, 17:10
ใช่ภาพชุดเดียวกับที่เคยลงหนังสือ shutter รึเปล่าครับ:Smiles2:

สวยมากเลยอ่ะ

airry
17th August 2005, 17:46
ใช่ภาพชุดเดียวกับที่เคยลงหนังสือ shutter รึเปล่าครับ:Smiles2:

สวยมากเลยอ่ะ:blink: :blink: เหวย ... เล่มไหนหว่า

เพราะว่าผมไม่เคยส่งภาพลงใน หนังสือ อะไรเลยอ่ะคับ ไปได้ไงเนี่ยะ และก็ไม่ได้ซื้อหนังสือ ถ่ายรูป มาตั้งนานแล้วอ่ะ ( อาศัย ดูดความรู้จากเวบ ดีก่า ไม่เสียตังค์ ) เลยไม่ทราบอ่ะครับ

ยังไง ถ้าใช่รูปผมจริง รบกวนคุณ push ช่วยถ่ายปกเล่มนั้น หรือ หน้าที่เจอ ด้วยจิครับ อยากรู้อ่ะว่าใช่ป่าว แต่คิดว่า คงไม่ใช่ภาพผมหรอกครับ เพราะ สถานที่ท่องเที่ยว ใครๆก็ถ่ายรูปนั้นๆได้อ่ะครับ

ขอบคุณครับ:hi: :hi: :hi:

เอ้
17th August 2005, 18:29
ภาพโทนนี้ สใตล์นี้ มีเยอะมาก ๆ ครับ
สำหรับหนังสือถ่ายภาพถ้าไม่ได้ส่งลง ไม่มีทางใช่เลย เพราะคนที่ส่งก็อยากนำเสนองานตัวเอง
ถ้าที่เห็นมาเป็นเล่มเดียวกันที่ผมดูจะเป็น จาก 20-35 /2.8 และกล้องฟิล์ม

veron
17th August 2005, 19:03
ภาพสวยมากเลยครับ

Mr-kai
17th August 2005, 19:40
สวยมากๆเลยแต่ไม่มีโอกาสได้ไป ทำงานอย่างเดียวแระ

bluedolphin
18th August 2005, 00:38
โหผมพลาดกระทุ้นี่ไปได้ไงเนี่ย งดงามมากๆครับ เห็นชื่อคุณ airry แล้ว ต้องคลิกมาชมทุกทีhttp://thaidphoto.com/forums/images/smilies/006.gif http://thaidphoto.com/forums/images/smilies/006.gif http://thaidphoto.com/forums/images/smilies/006.gif แล้วยังบอกเทคนิคการถ่าย+process ให้ด้วย http://thaidphoto.com/forums/images/smilies/002.gif

airry
18th August 2005, 02:15
ภาพโทนนี้ สใตล์นี้ มีเยอะมาก ๆ ครับ
สำหรับหนังสือถ่ายภาพถ้าไม่ได้ส่งลง ไม่มีทางใช่เลย เพราะคนที่ส่งก็อยากนำเสนองานตัวเอง
ถ้าที่เห็นมาเป็นเล่มเดียวกันที่ผมดูจะเป็น จาก 20-35 /2.8 และกล้องฟิล์มใช่ครับพี่เอ้ ผมก็ว่า ไม่มีทางใช่ภาพผมแน่ๆ เพราะฝีมือผมยังห่างไกลกะ มืออาชีพที่เค้า นำรูปมาลงหนังสืออ่ะ นอกเสียจากว่า ถูกฉกไปอ่ะ เอิ๊กๆ

แต่เล่มไหนอ่ะพี่ ผมไม่ได้ซื้อมาครึ่งปีเห็นจะได้แล้วอ่ะ เลยไม่ได้ติดตมเพราะปกติก็ ตามอยู่ ประมาณ 2 ปีเห็นจะได้ พอจับทางหนังสือ เห็นเนื้อหาหลายๆเล่มคล้ายๆกัน เลยตัดสินใจ ไม่ซื้อดีกว่า หาข้อมูลต่างๆในเวบเอาอ่ะครับ:Smiles2:

airry
18th August 2005, 02:16
:hi: :hi: และก็เพื่อนๆที่แวะเข้ามาทักทาย ระลอก หลังนี่ด้วยครับ ขอบคุณครับ ที่ภาพผมยังมีเพื่อนๆแวะเข้ามาชมอยู่ อ่ะครับผม

Sompol
27th September 2005, 00:11
ตามมาเก็บธรรมชาติที่สวยงามครับ...เกือบพลาดได้เห็นของสวยๆ กะเค้าซะแล้ว :thumbup:
เยี่ยมจริงๆ ครับคุณ airry...sigma 15-30 ก็เป็นอีกตัวที่น่าเก็บตังค์ซื้อจริงๆ... :drool:

Kenny P
27th September 2005, 00:31
กระทู้ฟ้าที่สวยที่สุด ก็ถูกดันขึ้นมาอีกครั้ง ขอแสดงความนับถือในความสุดยอดของคุณ Airry and the Sun อีกครั้งครับ :)

กำปงพิราเทวี
27th September 2005, 02:00
ตามมาชมทีหลังด้วยคนค่ะ :Smiles2:

ภาพสวยมากๆ เลยค่ะ ประทับใจมาก :thumbup: :thumbup: :thumbup:

..............

airry
27th September 2005, 02:26
:good: หุหุ.......กาโดด มาอีกแร้น....:good:
ขอบคุณครับที่ยังแวะเข้ามาชมรูปผมอยู่อ่ะนะครับ :p :p

Sompol // เก็บตังค์ซื้อตัวอื่นดีก่านะผมว่า ตัวนี้ ผมซื้อมาก่อนมาใช้ D70 อีกอ่ะ เลยมีเลนส์ติดมาครับ มันก็เสียตรงที่ ใส่ CPL ไม่ได้ และก็ แฟลร์ง่าย ด้วย ....ยังติดเหลือง อยู่นะครับ ตามสาไตล์ sigma ...ผมยังเล็งๆตัวอื่นอยู่เลย แต่ตอนนี้ น่าจะถูกลงก่าเก่าเยอะครับ:Smiles2:

kenny P // กระทู้ฟ้าที่สวยที่สุด ..แหม๋ ท่านพี่ ...ของท่านเด๋วนี้ ฝีมือก็พัฒนาขึ้นมา ดีวันดีคืนเหมือนกันนะครับผม :Smiles2:

กำปงพิราเทวี // ขอบคุณค่ะ ....:shuffle2: ผมตามเข้าไปชมใน link คุณ ก็ มีรูปสวยๆทั้งนั้นเลยนะครับ นับถือๆ ตากล้อง สาวที่เก่งๆครับผม...

ขอบคุณครับ ที่ ทำให้กระทู้ เก่าๆของผม มัน กาโดด ขึ้นมาอีกแย้ว:)

indigo
27th September 2005, 16:29
สวยมากคับ... พึ่งแวะเข้ามาดู... :)

sabaimage
4th October 2005, 22:00
อ่า
เพิ่งเห็นตอนมันกระโดดขึ้นมาเหมือนกันครับ
สวยมากครับ!!!

Linkจ้า
23rd October 2005, 19:53
กำกำ พี่แอรรี่ครับคราวหน้าเจอกันขอความรู้ในการถ่ายบ้างน่ะครับภาพถูกใจมากๆๆๆๆๆๆครับท่าน

อยากทราบคอนเซพก่อนถ่ายมีไหมครับ
คิดไงก่อนถ่ายเทคนิคต่างๆๆด้วยพี่
ภาพสวยงามมากครับ