PDA

View Full Version : บางส่วนจากลำน้ำเข็ก พิษณุโลก

Canabizz
1st April 2005, 11:13
หลายท่านในที่นี้อาจจะเคยไปล่องแก่งที่ลำน้ำเข็ก จ.พิษณุโลกมากันบ้างแล้ว หรือคนที่ไม่เคยไปก็อาจจะคุ้นๆ ถึงความเชี่ยวของสายน้ำ

แต่วันนี้ผมจะพาเพื่อนๆ ไปดูอีกมุมนึงของลำน้ำเข็ก ในฤดูแล้ง สายน้ำที่เคยเชี่ยวกรากก็ดูอ่อนโยนได้เช่นกัน

ทั้งหมดถ่ายด้วย 300D เลนส์คู่ตัว 18-55 ครับ
ถ่ายเป็น RAW แล้วผ่านการ Process ในโฟโต้ฉ่อบ ได้ออกมาอย่างที่เห็น

อาจจะไม่สวยเท่าไหร่ แต่เอามาแบ่งกันดู เผื่อจะช่วยคลายร้อนกันได้บ้างครับผม:vacation:

RUTch
1st April 2005, 12:01
งามแต้ (Y)

หลวงลายไทย
1st April 2005, 14:57
สวย..งดงาม... :flower:
เป็นช่วงเวลาที่ผมไม่เคยเห็นมาก่อนเลย
ขอบคุณครับ ทำให้หูตาผมกว้างขึ้นเลยครับ

tom101
1st April 2005, 15:15
ภาษาอีสานเค้าบอกว่า "งามคักแท้หน่อ" :)

Orange**
1st April 2005, 15:22
สวยครับ :thumbup: :thumbup:

Plub
1st April 2005, 19:19
สวยงามมากครับ ร้อนๆ ช่วงนี้ได้เห็นภาพน้ำตกไหลเป็นสายแบบนี้ คลายร้อนได้จริงๆ ทีเดียว

Latitude
2nd April 2005, 11:27
สวยงามจริงๆครับบบ

Mr-kai
2nd April 2005, 13:55
สวยมากๆ

โลมาน้อย
2nd April 2005, 22:11
ถ้าไม่บอกไม่รู้นะเนี่ย ไม่น่าเชื่อว่า ลำน้ำเข็ก จ.พิษณุโลก ล่องแก่งความยากระดับอันดับ 5 จะดูนุ่มนวลได้ขนาดนี้ เคยเห็นแต่สายน้ำเชี่ยวกราด เปลี่ยนบรรยากาศมาดูแบบนี้บ้างก็ดีค่ะ ไม่เคยเห็น :thumbup:

oberon
3rd April 2005, 12:53
ร้อนๆ แบบนี้ ดูรูปแบบนี้ ทำให้รู้สึกสบายๆ ขึ้นเยอะเลยครับ ขอบคุณครับผม :)

เวลาในขวดเหล้า
4th April 2005, 16:42
ถ่ายช่วงไหนอะครับ ช่งนี้ยังมีน้ำมากขนาดนี้เลยเหรอครับ

Canabizz
4th April 2005, 17:49
ถ่ายช่วงไหนอะครับ ช่งนี้ยังมีน้ำมากขนาดนี้เลยเหรอครับ

ภาพที่ 1 ถ่ายบริเวณ "แก่งซาง" ใกล้ๆ ตลาดทรัพย์ไพรวัลย์ เมื่อกลางเดือนมีนาคม ี้ถ้าใครคยล่องแก่งจะต้องผ่านจุดนี้ครับ
ภาพที่ 2-3 ถ่ายบริเวณเหนือน้ำตกแก่งซองนิดเดียว ถ่ายเมื่อกลางเดือนมีนาเหมือนกัน
ภาพที่ 4-5 ถ่ายบริเวณหลังบ้านพ่อตาผมเองครับ ใกล้ๆ กับทรัพย์ไพรวัลย์แกรนด์โฮเต็ลครับผม สองภาพนี่ถ่ายไม่กี่วันมานี้เอง

ช่วงนี้เป็นช่วงน้ำแห้งก็จริง แต่ก็ยังมีหลายช่วงนะครับที่ยังสามารถเล่นน้ำกันได้

จริงๆ แล้วผมตั้งใจจะไปเก็บภาพที่น้ำตกปอยมาด้วย แต่ไปแล้วผิดหวัง น้ำแห้งสุดๆ เลยอ่ะ :dry:

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับผม:yes:

แก้มป่อง
5th April 2005, 18:04
สวยจังเลยค่ะ

Unregistered
27th May 2005, 14:17
ดูแล้วชุ่มชื่นดีค่ะ

ko_shady
3rd March 2006, 07:04
ภาพสวยมากครับ ผมอยู่ในเมืองพิษณุโลก ห่างบ้านผมไม่ถึง 20 โล

แต่ไม่เคยไปซักที นึกว่าไม่ค่อยมีอะไรน่าสนใจ

เมษา นี้ต้องหาเวลาไปถ่ายบ้างแล้ว

เอ้
3rd March 2006, 19:44
ดูแล้วรู้สึกเย็นสบาย เพิ่งนึกได้ว่าไม่ได้ไปน้ำตกมานานพอสมควรแล้ว
เวลาไปแถวนั้นผมแวะประจำ
เวลานอนพิษณุโลก เช้าก็ตื่นมากินกาแฟริมน้ำตก แต่ถ้าเช้าไม่ตื่นขึ้นไปบ่าย ๆ เย็น ๆ ใกล้นิดเดียว

หลวงลายไทย
5th March 2006, 08:17
เวลาไปแถวนั้นผมแวะประจำ
เวลานอนพิษณุโลก เช้าก็ตื่นมากินกาแฟริมน้ำตก แต่ถ้าเช้าไม่ตื่นขึ้นไปบ่าย ๆ เย็น ๆ ใกล้นิดเดียว
คุณเอ้ ลองหาโอกาสไปนอนเล่นที่เขาป่าสวนกระยางดูซิครับ เป็นของอุตสาหกรรมป่าไม้ครับ ราคาไม่แพง บ้านพักมีความเป็นธรรมชาติมาก มีแอร์น้ำอุ่นแต่ไม่มีทีวี ราคาไม่ถึง 1000 บาท อยู่เกือบถึงน้ำตกปอยครับ เลยจากทรัพย์ไพรวัลย์ไปประมาณ 10 ก.ม. ถ้าใครไปแถวนั้นแนะนำที่นี่กับที่เรนฟลอเรส รีสอร์ทครับ ส่วนที่ทรัพย์ไพรวัลย์รีสอร์ทที่เป็น อันซีนท์พาราไดร์ ผมกลับไม่ค่อยชอบครับ มันคล้ายโรงแรมมากไปหน่อยนะครับ

Canabizz
20th March 2006, 07:54
คุณเอ้ ลองหาโอกาสไปนอนเล่นที่เขาป่าสวนกระยางดูซิครับ เป็นของอุตสาหกรรมป่าไม้ครับ ราคาไม่แพง บ้านพักมีความเป็นธรรมชาติมาก มีแอร์น้ำอุ่นแต่ไม่มีทีวี ราคาไม่ถึง 1000 บาท อยู่เกือบถึงน้ำตกปอยครับ เลยจากทรัพย์ไพรวัลย์ไปประมาณ 10 ก.ม. ถ้าใครไปแถวนั้นแนะนำที่นี่กับที่เรนฟลอเรส รีสอร์ทครับ ส่วนที่ทรัพย์ไพรวัลย์รีสอร์ทที่เป็น อันซีนท์พาราไดร์ ผมกลับไม่ค่อยชอบครับ มันคล้ายโรงแรมมากไปหน่อยนะครับ

สนับสนุนความเห็นของพี่หลวงฯ ครับ สวนป่าเขากระยางน่าไปพักมากๆ ราคาไม่แพง:thumbup:

ใครจะมาเที่ยวแถวๆ นี้ ต้องการรายละเอียดอะไรเพิ่มเติม เมล์หรือ PM มาถามที่ผมได้นะครับ ผมทำมาหากินอยู่แถวๆ ตลาดทรัพย์ไพรวัลย์น่ะ :Smiles2: