PDA

View Full Version : .oO Portrait Tirp #3 with ThaiDphoto.com ... by "oberon" Oo.

oberon
14th March 2005, 20:43
หวัดดีคราบบบ ทุกคน ยังโหลดรูปจาก CF ไม่ครบทุกใบเลย แต่เอามาให้เพื่อนๆ พี่ๆ ดูกันก่อนสัก 3 รูปนะครับผม (เดี๋ยวพี่ arm ลงแดง อิอิอิ) :Smiles2: 3 คน คนละรูปนะครับ ฝากแนะนำด้วยครับ ผมไม่ค่อยถนัดแนว Portrait อ่ะครับ นี่ครั้งแรกเลยที่เป็นงานเป็นการหน่อย :Smiles2:

คนแรก เริ่มด้วยน้องจ๋าละกันครับ :good:

oberon
14th March 2005, 20:44
ต่อมาก็น้องเบลล์ :drool: :drool: :drool: น้องเบลล์ใสๆ + น่ารักมากครับ :Smiles2: (Y)

oberon
14th March 2005, 20:46
คนสุดท้ายสำหรับวันนี้ น้องมี่ครับผม เซ็กซี่มากครับ :Smiles2: :Smiles2: :Smiles2:

oberon
14th March 2005, 20:48
ไม่ค่อยมีประสบการณ์ Portrait เท่าไหร่อ่ะครับ ปกติชอบถ่ายแต่รูปวิว หรือ macro เพราะชอบเที่ยว ไงก็ช่วย แนะนำ + วิจารณ์ ให้หน่อยนะครับ เซียนๆ ทั้งหลาย :bucha: :bucha: :bucha:

ปล. กลับบ้านก่อนละครับ ไว้เดี๋ยวพรุ่งนี้มาต่อ :Smiles2:

arm
14th March 2005, 20:50
ในฐานะที่ได้รับการพาดพิง เลยขอรีเควสเพิ่มเติม ให้ย่อเป็นไซส์ 400 x600 ด้วยคับ เอิ๊กกก :Smiles2:

oberon
14th March 2005, 20:56
โห พี่ arm รวดเร็วมาก เพิ่งโพสเมื่อกี้เองเนี่ย :thumbup::thumbup::thumbup: ok ได้เลยครับตาม request แต่ขอถามก่อนนิดนึง ทำไมต้อง 400 x 600 ด้วยอ่ะเพ่ มือใหม่งง :Smiles2: (อัตราส่วน 2:3?)

ปล. เด๋วพรุ่งนี้จัดการให้คราบบบ กลับบ้านก่อนนะครับผม

Mr.Smile
14th March 2005, 23:03
โห พี่ arm รวดเร็วมาก เพิ่งโพสเมื่อกี้เองเนี่ย :thumbup::thumbup::thumbup: ok ได้เลยครับตาม request แต่ขอถามก่อนนิดนึง ทำไมต้อง 400 x 600 ด้วยอ่ะเพ่ มือใหม่งง :Smiles2: (อัตราส่วน 2:3?)

ปล. เด๋วพรุ่งนี้จัดการให้คราบบบ กลับบ้านก่อนนะครับผม
ภาพจะได้เต็มตาเต็มอารมณ์ไงครับ
:Smiles2: :drool: :drool: :Smiles2:

R<<<Romsang.
14th March 2005, 23:12
คนที่สาม เซ็กซี่จังงงงงง....

เจง
15th March 2005, 00:35
ถ้าเอาคำว่า เซียน ออกหละก้อ จะพรั่งพรู ความคิดเห็นเกี่ยวกับภาพออกมาเลยหละครับ !

:D :D :D

oberon
15th March 2005, 08:40
555 เข้าใจแล้วคราบบ พี่ Smile ขอคุงครับ เด๋วคราวหลังโพสใหญ่ๆ กว่านี้หน่อยดีกว่า อิอิอิ :Smiles2:

ปล. (โปร)เจงครับ ที่ผมบอกว่าเซียนเนี่ย เพราะคิดว่าทุกคนที่มาถ่ายกันเนี่ย คงถ่ายได้ดีกว่าผมแน่ๆ อ่ะ อิอิอิ เพราะผมใหม่มากกะ Portrait ................ แต่เปลี่ยนใหม่ก็น่าจะฟังดูดีกว่าเนอะ ช่วยแนะนำ + ติชม + วิจารณ์ ให้หน่อยนะครับ พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ชาวไทยดีทั้งหลาย :chat: :good: :good: :good: ขอบคุงคับ :Smiles2:

หลวงลายไทย
16th March 2005, 13:38
ฝีมือไม่เบาเหมือนกันนี่
แหม แอบซ่อนฝีมือซะตั้งนาน
ไหนว่าชอบถ่ายวิวทิวทัศน์ไง
ถ่ายภาพแนว Portrait นี่ก็ O.K.เลยอ่ะ
ว่าแต่ว่า ขอน้องมี่ เยอะๆหน่อยอ่ะครับ :redface:
เนื่องจากว่า...เพราะว่า...แบบว่า..อ้า..แบบว่า :drool: :drool: :drool:
พูดอย่างไรดีล่ะ อ้าๆๆๆ :drool: :drool: น้ำยายไหยเยย

Plub
16th March 2005, 14:17
ช่วยแนะนำ + ติชม + วิจารณ์ ให้หน่อยนะครับ พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ชาวไทยดีทั้งหลาย :chat: :good: :good: :good: ขอบคุงคับ :Smiles2:การบ้านมาน้อยข้อเหลือเกิน ยังไม่ทำหรอก เอาไว้ก่อน รอสัก10-20ข้อแล้วค่อยมาทำ...

oberon
17th March 2005, 10:47
การบ้านมาน้อยข้อเหลือเกิน ยังไม่ทำหรอก เอาไว้ก่อน รอสัก10-20ข้อแล้วค่อยมาทำ...

:bucha: :bucha: :bucha: ขออภัยขอรับกระผม พอดีมีงาน ต้องปิดโปรเจ็ค เลยไม่ได้มาโพสต่อเลยอ่ะครับ อิอิอิ คราวนี้มาแล้วๆ เริ่มที่น้องจ๋าก่อนเลยนะครับ

ปล. แก้ไขภาพเป็น 400 x 600 ตามที่พี่ arm บอกแล้วนะคราบบบ

ปล. พี่หลวงครับ ผมมือใหม่ Portrait จริงๆ นะครับ ปกติถ่ายแต่วิวกะ macro อ่ะแหละครับ :Smiles2:

เริ่มด้วยภาพเดิม + resize ใหม่ :Smiles2:

oberon
17th March 2005, 10:48
น้องจ๋าต่อเลยนะครับ ยังอยู่ชุดเดิม :Smiles2:

ปล. ปัจจุบัน ไฟดวงกลมเนี่ย แตกไปแล้ว :huh:

oberon
17th March 2005, 10:49
น้องเค้าโพสเก่งมากครับ :thumbup:

oberon
17th March 2005, 10:50
ด้านหลังเต็มตัว (ด้านไหนก็ดูดีเนอะ) :flower:

oberon
17th March 2005, 10:51
:drool: :drool: :drool: ได้เข้าไปใกล้ๆ อิอิอิ (ปืนช่วงสั้นก็ได้เปรียบตรงนี้แหละ) :Smiles2:

oberon
17th March 2005, 10:52
มาเปลี่ยนชุดกันบ้าง คราวนี้มาที่บ้าน (พี่ arm เปิดบ้านให้เข้าไปเลยอ่ะ 555) :Smiles2: (Y) (Y) (Y)

oberon
17th March 2005, 10:54
ผ้าม่านอยู่ว่างๆ ดึงมาแก้เขินหน่อยละกัน :)

oberon
17th March 2005, 10:55
มาด้านล่างกันบ้าง :)

oberon
17th March 2005, 10:56
เดินลัดเลาะมาเรื่อย โอ้ว มุมนี้น่าถ่ายแฮะ ก็เลยมุดๆ เข้าไปอ่ะ อิอิอิ :Smiles2:

oberon
17th March 2005, 10:57
แดดเริ่มแรง (ร้อน) โทนสีภาพเปลี่ยนไปเลย ร้อนแต่ก็หนุกครับผม :)

oberon
17th March 2005, 10:58
มาที่สระน้ำกันบ้าง น้องจ๋าในชุดนี้ น่ารักมากครับผม :Smiles2: (Y)

oberon
17th March 2005, 11:01
ปิดท้ายชุดของน้องจ๋าด้วยท่าแลบลิ้นแบบเก๋ๆ อิอิอิ :Smiles2:

เดี๋ยวกลับมาโพสต่อนะครับ ไปทำงานก่อน เหลือน้องเบลล์กับน้องมี่ รบกวนแนะนำ + ติชม ด้วยนะครับ ผมมือใหม่ หัดถ่าย Portrait ครับ ขอบคุงคราบบบบ :bucha: :bucha: :bucha:

:Smiles2:

Latitude
17th March 2005, 13:32
19 , 21 จ๊าบบบบ มากเลย OBbb มุมสวยดี ถ้ารูป 21 ออกโทนอุ่นๆกว่านี้นิดนึงก็ดีนะ

Focus
17th March 2005, 14:12
นี่ขนาดไม่ทัด Portrait น่ะ ถ้าถนัดคงสุดยอดเลยอ่ะ สวยงามมากครับ วันหลังขอเรียนวิชาด้วยคนครับ

Plub
17th March 2005, 15:54
สวยมากครับ มุมเสยช่วยให้น้องจ๋าดูสง่าขึ้นมากทีเดียว มุมที่เปิดบ้านนั้น ในใจอยากจะได้แบบแสงเงา ไม่ต้องถ่ายให้สว่างมากนัก น่าจะสวยนะ อีกอย่าง มุมนี้ไม่ต้องให้แบบยิ้ม ให้หามุมทอดสายตาไปน่าจะเข้ากับคอนเซ๊ฟท์บ้าน+ม่าน ภาพอื่นๆ ดูสดใสมากทีเดียวโดยเฉพาะอย่างยิ่งตรงสะพานเชือก แต่อยากให้เล่น Depthอีกนิด เข้าใจว่าใช้เลนส์นอร์มอลใช่หรือเปล่า โบเก้ความเบลอด้านหลังน่าจะทำได้อีก เพื่อแยกแบบให้เด่นขึ้นอีก หากซูมออกหมดแล้ว อาจต้องใช้ Fให้กว้างหน่อย โดยรวมทำได้ดีครับ ไม่น่าเชื่อว่าถ่าย Portraitครั้งแรก เยี่ยมๆๆๆ

oberon
17th March 2005, 16:07
สวยมากครับ มุมเสยช่วยให้น้องจ๋าดูสง่าขึ้นมากทีเดียว มุมที่เปิดบ้านนั้น ในใจอยากจะได้แบบแสงเงา ไม่ต้องถ่ายให้สว่างมากนัก น่าจะสวยนะ อีกอย่าง มุมนี้ไม่ต้องให้แบบยิ้ม ให้หามุมทอดสายตาไปน่าจะเข้ากับคอนเซ๊ฟท์บ้าน+ม่าน ภาพอื่นๆ ดูสดใสมากทีเดียวโดยเฉพาะอย่างยิ่งตรงสะพานเชือก แต่อยากให้เล่น Depthอีกนิด เข้าใจว่าใช้เลนส์นอร์มอลใช่หรือเปล่า โบเก้ความเบลอด้านหลังน่าจะทำได้อีก เพื่อแยกแบบให้เด่นขึ้นอีก หากซูมออกหมดแล้ว อาจต้องใช้ Fให้กว้างหน่อย โดยรวมทำได้ดีครับ ไม่น่าเชื่อว่าถ่าย Portraitครั้งแรก เยี่ยมๆๆๆ

ขอบคุณมากครับพี่ Plub ที่มาช่วยวิจารณ์ภาพผม :bucha: จากคำแนะนำของพี่ทำให้ผมคิดว่า "เออ แล้วทำไมเราไม่ถ่ายแบบนั้นเนี่ย?" :crazy: ผมใช้ EF 50 F/1.8 กะ 300D อ่ะครับพี่ ยังไม่ค่อยชำนาญเรื่องคุม Depth เท่าไหร่อ่ะครับ เพราะเพิ่งมาถ่าย portrait แบบจริงๆ จังๆ ครั้งแรกเลย แต่ก่อนมา ก็อาศัยเปิดๆ ดูรูปที่เค้าเคยถ่ายๆ กันมาใน ThaiD เนี่ยแหละครับผม ช่วยได้มากทีเดียว :chat: แต่ยังไงก็ขอฝากเนื้อฝากตัวให้ช่วยวิจารณ์งานผมด้วยอ่ะครับ จะได้เอาไปปรับปรุง เผื่อครั้งที่ 2 จะได้ทำได้ดีกว่านี้ :Smiles2:

เอาชุดของน้องเบลล์มาส่งการบ้านต่อครับ รบกวนช่วยวิจารณ์อีกตามเคยครับผม :banana: :banana: :banana:

oberon
17th March 2005, 16:10
ขอเต็มตัวบ้างครับ พี่ arm บอกว่า "ถ่าย portrait เนี่ย อย่าเอาแต่ถ่าย crop หน้า กับครึ่งตัว ต้องถ่ายเต็วตัวบ้าง" เลยทำตามซะหน่อย ขอบคุณครับพี่ :flower:

oberon
17th March 2005, 16:11
น้องเบลล์ในชุดนี้น่ารักจริงๆ ครับ :drool: :drool: :drool:

oberon
17th March 2005, 16:13
เปลี่ยน background บ้าง โทนสีหวาน น่าหลงไหลจริงๆ (ผมหลงน้องเค้าไปแล้ว 1 คน) :Smiles2:

oberon
17th March 2005, 16:14
เปลี่ยนโลเกชันมาที่ศาลากันบ้าง (เพราะ group ผม หน้าบ้านเนี่ย โดนมดกัดกันเป็นแถว) :Smiles2:

oberon
17th March 2005, 16:16
มาต่อกันที่ช่วงบ่าย น้องเค้าเปลี่ยนชุดออกแนว sport หน่อยๆ น่ารักไปอีกแบบครับ :Smiles2:

oberon
17th March 2005, 16:17
แล้วผมจะถ่ายคนน่ารักให้ออกมาไม่น่ารักได้ยังงัยใช่เปล่าคราบบบ อิอิอิ :flower:

oberon
17th March 2005, 16:19
อันนี้จำไม่ได้แล้วว่าโปรเจง หรือคุณมนุษย์ไฟฟ้าบอก "คลุมไปเลยๆ" ดูไปแล้ว เหมือนฮูดนักมวยเลยเนอะ (อันนี้ผมคิดเองอ่ะครับ อิอิ) :Smiles2:

oberon
17th March 2005, 16:20
มุมนี้ โปรเจงพาไป ... สุดทางตันแล้วนะครับเนี่ย ถ้ามุดเข้าไปได้ต่อก็คงไปแล้ว

ปล. ล้อเล่นนะคราบบโปรเจง :Smiles2:

oberon
17th March 2005, 16:22
จากช่วงบ่าย ก็มาถึงช่วงเย็น ช่วงที่ทุกคนรอคอย มาที่สระน้ำกันครับ ชอบอีกแล้วๆ :drool: :drool: :drool:

oberon
17th March 2005, 16:24
ที่สระน้ำนี่ต้องอาศัยพลังหน่อยครับ เรียกน้องเค้าไม่ไหว คนเยอะเหลือเกิน ก็เลยต้องกะๆ จังหวะเอาครับ (แต่ไงน้องเค้าก็ยังน่ารักเหมือนเดิม อิอิอิ) :Smiles2:

oberon
17th March 2005, 16:27
อ่ะ รูปสุดท้ายแล้วครับสำหรับชุดของน้องเบลล์ (ที่น่ารักใสๆ) ... ทิ้งด้านหลังไว้ให้ดู ให้คิดถึงกัน :Smiles2: (อารมณ์ผมประมาณน้านนนน :drool: :drool: :drool: 555) รบกวนช่วยติชม + แนะนำกันตามเคยนะครับ จะได้เอาไปปรับปรุงในครั้งที่ 2 (จัด trip อีกเมื่อไหร่ไม่มีพลาด หนุกมากครับ :thumbup: )

ฝากไว้ก่อน เดี๋ยวชุดของน้องมี่ตามมาตอนค่ำๆ นะครับผม ขอบคุงคราบบบ :Smiles2:

พี่มันจน
17th March 2005, 16:32
ดีทีเดียว

Latitude
17th March 2005, 17:08
ชุดหลังๆ มุมสวยดีครับบบ

oberon
17th March 2005, 17:20
ขอบคุณคราบบบ :Smiles2:

Ake-mini
17th March 2005, 18:49
อะแฮ่ม ไม่ธรรมดานะเราเนี่ย สมาชิกไทยดีนี่ ขนาดถ่าย portrait ครั้งแรกยังดีได้ขนาดนี้เลยเหรอ ....หรือว่าพวกมือโปรเขาแอบมาสมัครเป็นสมาชิกกันหนอ..

oberon
17th March 2005, 19:16
อะแฮ่ม ไม่ธรรมดานะเราเนี่ย สมาชิกไทยดีนี่ ขนาดถ่าย portrait ครั้งแรกยังดีได้ขนาดนี้เลยเหรอ ....หรือว่าพวกมือโปรเขาแอบมาสมัครเป็นสมาชิกกันหนอ..

555 พี่ Ake-mini ขอบคุณมากคราบบ :Smiles2: พี่ก็ชมเกินไป 555 ผมตัวลอยแล้วเนี่ย :Smiles2:

ปล. พี่ Ake-mini กลับบ้านอย่าลืมเอา CF ออกจากกล้องนะครับ (พี่เคยบอกว่าแฟนพี่ตรวจใช่ป่ะ? อิอิอิ ล้อเล่นนะคับ พี่คงไม่พูดจริงหรอกเนอะ อิอิอิ :hi: )

oberon
17th March 2005, 19:19
มาต่อชุดของน้องมี่ที่เหลือครับผม เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ThaiD ติชมกันได้ตามสะดวกนะครับ (จะได้เอาไปปรับปรุง) :Smiles2:

เริ่มด้วยศาลา (ว่าการด้วยคุณเต้ coolpix กะพี่สมาย ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม :bucha: )

"คนที่คุณก็รู้ว่าใคร?" :drool: :drool: :drool:

oberon
17th March 2005, 19:20
หนูมี่เองค่ะ แววตาสะกดทุกความรู้สึก (Y)

oberon
17th March 2005, 19:21
เต็มตัวบ้างครับ เดี๋ยวพี่ arm บ่นเอา :Smiles2:

oberon
17th March 2005, 19:22
อารมณ์............

oberon
17th March 2005, 19:23
มุมสุดท้ายที่ศาลาครับ :Smiles2:

oberon
17th March 2005, 19:24
ต่อรอบตอนบ่าย ที่ชิงช้า แดดร้อนมาก แสงแรง แต่น้องเค้าสู้ไม่ถอยครับ :Smiles2: (Y)

oberon
17th March 2005, 19:25
มุมนี้ "มุมมหาชน" ต้องเก็บครับ อิอิอิ :Smiles2: ผมไม่ค่อยมี idea เลย ถ่ายไปเยอะๆ แล้วมันตันๆ อ่ะครับ :bucha:

oberon
17th March 2005, 19:27
สาวน้อยในป่าใหญ่ :Smiles2: (เพ้อไปเรื่อยเปื่อย) :Smiles2:

oberon
17th March 2005, 19:28
ก็บอกแล้วครับ ถ้า เซ็กซี่ ต้อง น้องมี่ ครับผม :drool: :drool: :drool:

oberon
17th March 2005, 19:30
ถึงตอนเย็นอีกล่ะ (คราวนี้ผมไม่มีมุมมหาชนแฮะ) ที่สนามเด็กเล่นเสาสีส้มๆ แสบๆ ตาเนี่ย ผมไม่ได้ไปถ่ายอ่ะครับ :cry: :cry: :cry: ไปไม่ทัน เอาเท่าที่มีละกันนะครับ :Smiles2:

oberon
17th March 2005, 19:30
เหม่อมองท้องฟ้า :Smiles2:

oberon
17th March 2005, 19:31
สุดท้าย ท้ายสุด แล้วครับสำหรับน้องมี่ จากกันด้วย action ที่สระน้ำนะครับผม :Smiles2:

oberon
17th March 2005, 19:35
คราวนี้รูปปิดท้ายจริงๆ ละครับ ฝากรูป น้องเบลล์ กะ น้องจ๋า ไว้ให้หายคิดถึง (ดึงอารมณ์กลับมาจากน้องมี่หน่อย เดี๋ยวลืมอีก 2 คน) :Smiles2:

ขอบคุณ Staff ทุกๆ คนนะครับ ที่จัด Trip นี้ สนุกมากครับ ได้ประสบการณ์ดีๆ เพียบเลย ขอบคุณ พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ชาว ThaiD ทุกคน ทุกคนเป็นกันเองดีครับ ไว้โอกาสหน้าคงได้ไปด้วยกันอีกนะครับ :chat:

ปล. ฝาก แนะนำ + ติชม ด้วยนะครับ ชักติดใจ Portrait แล้วครับ อิอิอิ (ติดใจ Portrait หรือนางแบบหว่า? :crazy: )

เจง
18th March 2005, 11:35
เรื่องสี
จากจอผม
เซทน้องจ๋า ติดเหลืองทุกภาพครับ
เซทน้องเบล สีสันดี OK
เซทน้องมี่ สีสันถูกต้อง OK ดีครับ

เรื่องโฟกัส ความคมชัด
ทำได้ดีครับ ชัดทุกภาพ คมชัดเกือบทุกภาพ

เรื่องอารมณ์ และ คอมโพซิชั่น
อันนี้ว่ากันทีละภาพนะ ก่อนไปทำธุระ

จ๋า#14 วันหลังอย่าวางคอมโพสแบบนี้เลยครับ "มันแพงครับ สองร้อยบาท อิอิ"
จ๋า#15 น่านใจดีครับ เปิดพื้นที่ด้านซ้ายอีกนิด วางแบบไว้ขวาอีกหน่อยน่าตะดี แต่อย่าลืมให้ความสำคัญกับเส้นเชือกที่ทำให้ภาพดูน่าสนใจขึ้นด้วย
จ๋า#20 เสานั้นเกะกะมากๆ ไม่ควรๆๆๆๆๆๆ
จ๋า#21 ฉากหน้าเยอะเกินไปครับ ... พุงแอ่นด้วย ... ระดับของกล้องอยู่ในระดับดีโอเคแล้วหละครับ แต่ ต้นไม้ฉากหน้ามันใหญ่เกินไป ลองเดินหาเหลี่ยมอื่นดูสิ ...
จ๋า#24 ไม่รู้เป็นไร ผมไม่ชอบจริงๆ กับ การแลบลิ้นถ่ายภาพของผู้หญิง .. ส่วนตัว มองไม่เห็นความสวยสักราย .. รวมทั้ง case นี้ "อันนี้เป้นความไม่ชอบโดยส่วนตัวนะครับ แบบว่า พิจารณาแล้ว ภาพแบบนี้เกิดยาก

เบล#28 โป๊ก กกกกก ... พี่ oberon ตีหัวหนู .. แง แง แง
เบล#29 สวยครับ ชอบภาพนี้ ถือว่าทำได้ดี ในสถานการณ์แบบนั้นครับ
เบล#31 ฉากหลังสีหวาน มีขยะลอยอยู่มุมขวาบนเด้อ ...
เบล#33 ไม่น่ามีโต๊ะมายันหลังไว้เลยครับ
เบล#35 ความผิดผมเองครับ นักมวย .. คิดเหมือนกัน ... ไม่เวิร์คๆๆๆ
เบล#36 ขอโทษอีกครั้งครับ นาทีนั้น เห็นพื้นที่มันสวย พอเล่นได้ แต่อับแสงเหลือเกิน ... แต่ oberon ก็ทำได้ดีนะครับ เสริมนิดนึงคือการวาง subject ในลักษณะทิ้งไปข้างใดข้างหนึ่งนั้น ... ต้องถ่วงสมดุลของภาพไว้ด้วย ... เช่น ส้รางเส้นสมมติของสายตาที่ทอดออกไป บิดหน้าไปด้านขวา มองด้านขวา ..

มี่#47 เท้าซ้ายยืดออกไปอีกนิดจะดูเป็นธรรมชาติกว่าครับ
มี่#52 น่ากลัวมากๆๆๆๆๆๆ
มี่#53 เกร็งจนเห็นได้ชัด ...
มี่#55 ภาพนี้เป็น High light ของ oberon เลยนะครับ อยากพูดมาก ถ่ายมาแน่นไปนะครับ ถ้าปล่อยหลวมกว่านี้ เปิดพื้นที่เหนือหัวอีกประมาณหนึ่ง ... subject จะอยู่มุมขวาล่าง ซึ่งรับกับเส้นสระน้ำที่ทอดมาเสริมความเด่นได้พอดีครับ .. อารมณ์ของการแหงนหน้าขึ้นนั้น ทำให้เกิดเส้นสมมติชี้ขึ้นหนะครับ เลยอยากให้เปิดพื้นที่ด้านบนให้เธอมองได้มากสักหน่อย
มี่#56 เลื่อนซ้ายสักนิด เพื่อเลือกให้ฉากหลังเป็นน้ำตก ระยะชัดประมาณนี้โอเคแล้วครับ ... ซุมเข้าไปอีกนิดคงจะดีกว่า

เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าผมถ่าย อาจจะไม่ดีไปกว่าคุณก็ได้ครับ

โลมาน้อย
18th March 2005, 13:02
ฝีมือขนาดนี้ ไม่บอกว่า portrait ครั้งแรก ไม่เชื่อนะเนี่ย :yahoo:
สวยค่ะ โดยรวม ดีค่ะ ถ่ายได้ครั้งแรกขนาดนี้ ถ่ายอีกไม่กี่ครั้งก็เทอร์นโปรได้เลย อิอิ :Smiles2:

oberon
18th March 2005, 14:53
จ๋า#14 วันหลังอย่าวางคอมโพสแบบนี้เลยครับ "มันแพงครับ สองร้อยบาท อิอิ"

ผมเปล่าบอกน้องเค้าน้า เค้าโพสเอง อิอิอิ :Smiles2: (สองร้อยเลยเหรอครับ?) :huh:

ขอคุงมากครับโปรเจง ที่สละเวลามาแนะนำ + ติชมภาพของผม อิอิอิ แนะนำละเอียดเลย เป็นคำแนะนำ + ข้อมูลที่ดีสำหรับการถ่าย portrait คราวต่อไปของผมเลยครับ :bucha: ... ไม่รู้เหมือนกันครับว่าทำไมน้องจ๋าติดโทนเหลือง งงๆ เหมือนกัน อิอิอิ แต่นี่ก็พยายามเก็บแล้วอ่ะครับ หามุมยากเหมือนกัน นี่ถ้าไม่ได้ลองเปิดๆ ดู Trip portrait ที่เค้าเคยถ่ายๆ กันมาเนี่ย ก็นึกไม่ค่อยออกเหมือนกันครับ สงกะสัยต้องฝึกบ่อยๆ อิอิอิ ปกติถ่ายแต่วิวทิวทัศน์เวลาไปเที่ยว แล้วก็ macro :Smiles2: ... ว่าไปแล้ว Portrait เนี่ย ก็หนุกอีกแบบครับ ขอบคุณและรับคำแนะนำไว้ปรับปรุงคราวต่อไปครับผม :chat:

ฝีมือขนาดนี้ ไม่บอกว่า portrait ครั้งแรก ไม่เชื่อนะเนี่ย :yahoo:
สวยค่ะ โดยรวม ดีค่ะ ถ่ายได้ครั้งแรกขนาดนี้ ถ่ายอีกไม่กี่ครั้งก็เทอร์นโปรได้เลย อิอิ :Smiles2:
ขอบคุณครับคุณเล็กโลมาน้อย อิอิอิ เชื่อเตอะกั๊บ ถ่ายออกมาพอดูได้ผมก็พอใจแล้ว เนี่ย มาฟังคำชมอีก ได้กำลังใจอีกเยอะเลยครับ :Smiles2: ของคุณโลมาน้อยก็สวยครับผม ติตามชมอยู่ครับ ยังประทับใจกับ Trip อาสาสึนามิอยู่เลยครับเยี่ยมๆ :clap:

Mr.Smile
18th March 2005, 16:41
โดดเด่นเรื่องความคมชัดกับการทำ Post Process ครับ หลายภาพดูออกว่าตั้งใจถ่ายมากครับ การวัดแสงทำได้ดี โดยเฉพาะรูปน้องมี่โพส 46 มุมมองดีครับ เสียแต่ตำแหน่งของแขนไม่ดีนัก ส่วนรูปน้องมี่โพสต์ที่55 เห็นด้วยกับคุณเจง ถือเป็นไฮไล้ท์เลยครับ ถ่ายทอดอารมณืได้ดี แต่ต้องทิ้ง space เยอะกว่านี้สำหรับอารมณ์แบบนี้ โดยรวมถือว่ายอดเยี่ยมครับ มือเก่ามีอาย ถ่ายพอร์ตเทรตไม่ควรถ่ายบ่อยๆนะครับ....เพราะเดี๋ยวจะติดใจ..อิอิ ทริปหน้าเจอกันครับ
:Smiles2: :thumbup: :thumbup: :Smiles2:

oberon
18th March 2005, 19:31
โดดเด่นเรื่องความคมชัดกับการทำ Post Process ครับ หลายภาพดูออกว่าตั้งใจถ่ายมากครับ การวัดแสงทำได้ดี โดยเฉพาะรูปน้องมี่โพส 46 มุมมองดีครับ เสียแต่ตำแหน่งของแขนไม่ดีนัก ส่วนรูปน้องมี่โพสต์ที่55 เห็นด้วยกับคุณเจง ถือเป็นไฮไล้ท์เลยครับ ถ่ายทอดอารมณืได้ดี แต่ต้องทิ้ง space เยอะกว่านี้สำหรับอารมณ์แบบนี้ โดยรวมถือว่ายอดเยี่ยมครับ มือเก่ามีอาย ถ่ายพอร์ตเทรตไม่ควรถ่ายบ่อยๆนะครับ....เพราะเดี๋ยวจะติดใจ..อิอิ ทริปหน้าเจอกันครับ
:Smiles2: :thumbup: :thumbup: :Smiles2:

ขอบคุณพี่สมายมากครับที่กรุณาติชม :Smiles2: เรื่องความคมชัดกับการทำ Post process เนี่ย ผมก็ได้มาจากที่ ThaiD เนี่ยแหละครับ มาอ่านเอาความรู้จากผู้รู้แถวๆ นี้แหละครับ ทั้งพี่สมาย พี่พลับเนี่ย เป็นแบบของผมเลยอ่ะ อิอิอิ :bucha: อ่านแล้วได้ความรู้มาปรับใช้เยอะครับ "ถ่ายพอร์ตเทรตไม่ควรถ่ายบ่อยๆนะครับ....เพราะเดี๋ยวจะติดใจ..อิอิ" 555 พี่สมายครับ ผม ติดใจ ไปแล้วอ่ะ ทริปหน้าถ้ามีอีกไม่พลาดครับผม ตั้งใจว่าจะให้ดีกว่าคราวนี้ คราวนี้ได้คำแนะนำดีๆ เยอะเลยครับ ขอบคุณครับผม :Smiles2:

arm
18th March 2005, 21:04
ต้องชมจริง ๆ เรื่อง โพสโพเซส ทำออกมาได้ดี และคมชัด มาก ๆ แต่มีบางภาพหนักมือไปนิ้สสส นึงอ่ะนะ

ก็อดเห็นด้วยกับพี่พลับ ไม่ได้ที่ว่า รูปบางที เราก็ไม่จำเป็นจะต้องเปิดเอฟกว้าง ๆ เพื่อละลายหลังทิ้ง น่าจะเก็บรายละเอียดแบ๊กกราวด์ไว้ให้เห็นรายละเอียดบ้าง

ค่าเฉลี่ยสูงมาก ๆ คับ สำหรับคนที่บอกว่า ถ่ายพอร์ตเทรต ครั้งแรก:good: (สูงกว่าผมตอนหัดถ่ายอีก จริง ๆ นะ)

oberon
19th March 2005, 15:04
ต้องชมจริง ๆ เรื่อง โพสโพเซส ทำออกมาได้ดี และคมชัด มาก ๆ แต่มีบางภาพหนักมือไปนิ้สสส นึงอ่ะนะ

ก็อดเห็นด้วยกับพี่พลับ ไม่ได้ที่ว่า รูปบางที เราก็ไม่จำเป็นจะต้องเปิดเอฟกว้าง ๆ เพื่อละลายหลังทิ้ง น่าจะเก็บรายละเอียดแบ๊กกราวด์ไว้ให้เห็นรายละเอียดบ้าง

ค่าเฉลี่ยสูงมาก ๆ คับ สำหรับคนที่บอกว่า ถ่ายพอร์ตเทรต ครั้งแรก:good: (สูงกว่าผมตอนหัดถ่ายอีก จริง ๆ นะ)
ขอบคุณมากครับพี่ arm :bucha: ผมก็ได้คำแนะนำดีๆ เรื่องการเลือกมุมสวยๆ ในการถ่าย portrait จากพี่ arm เยอะเหมือนกันครับ :good: ต้องยกความดีส่วนนึงให้พี่ด้วยแหละครับ อิอิอิ เรื่องการ post process ก็ดูๆ จากใน ThaiD เนี่ยแหละครับ อาจจะไม่ค่อยคงที่เท่าไหร่ จะแก้ตัวใน trip หน้า (ถ้ามีอีก) นะครับ ขอบคุณสำหรับทุกคำชม และคำแนะนำครับผม :Smiles2:

JOJO
21st March 2005, 07:35
ดูอยู่หลายที... สวยมากครับ... ครั้งแรกยัง....ถ่ายสวยกว่าผมเยอะ... :D :D :D
ติดจายแล้วสิ... 55555

oberon
21st March 2005, 15:29
ดูอยู่หลายที... สวยมากครับ... ครั้งแรกยัง....ถ่ายสวยกว่าผมเยอะ... :D :D :D
ติดจายแล้วสิ... 55555

ขอบคุณมากคราบบบ 555 ทั่น JOJO ถ่อมตัวไปหน่อยแล้วคราบบบ อิอิอิ ก็ที่ผมดูๆ เป็นตัวอย่างเนี่ย ของทั่น JOJO ก็เยอะเลยแหละครับ ยอมรับในฝีมือ ดูแล้วไม่ผิดหวังคับ :Smiles2: (Y) แต่เรื่อง ติดจาย เนี่ย คำตอบคือ ครั้งต่อไปไม่มีพลาด ครับผม 555 :Smiles2: