PDA

View Full Version : Canon Protect Filter ตัวเจ้าปัญหา

MX-5
11th March 2005, 22:21
ชีวิตผมรู้สึกว่ามันจะวุ่นวายวนเวียนอยู่กับฝุ่นอยู่ตลอด คือว่าตอนแรกก็ใช้ฟิวเตอร์Hoya UV อยู่ดีๆเพราะคิดว่ามันก็แค่เอาไว้ป้องกันหน้าเลนส์กับพวกฝุ่นอะไรทำนองนี้ แต่มีอยู่วันหนึ่งไปร้านแถวมาบุญครอง ไปเปิดหูเปิดตาดูของเล่นๆไม่คิดจะซื้ออะไร พอดีพนง.ขายตัวดีเหลือบมาเห็นไอ้ฟิวเตอร์ปิดหน้าเลนส์เท่านั้นเป็นเรื่องเลย โฆษณาชวนเชื่อชักแม่น้ำทั้ง5มหาสมุทรทั้ง7ด้วยความดีประการทั้งปวงของฟิวเตอร์Canon Protect แถมสาธิตทดลองถ่ายให้เห็นอีกต่างหาก ถึงคุณภาพที่สวยใสกว่าของที่เรามีอยู่ แต่พอฟังราคาแทบหงายหลังราคาตั้งพันกว่าไม่นึกว่าจะแพงอย่างนี้(ของเก่าสี่ร้อยก็ว่าแพงแย่แล้ว) ถ้าเทียบกับเลนส์ตัวธรรมดา3พันกว่าแล้วยังมีส่วนประกอบมากกว่าตั้งเยอะ แต่สุดท้ายก็ได้พามันกลับบ้านไปด้วย ด้วยความงงๆ(ไม่รู้เคลิ้มไปได้ไงตู มาทบทวนดูเด็กเค้าเก่งใช้เทคนิคให้เราใส่ติดหน้าเลนส์เราเลย แต่เวลาจะถอดคืนไม่ยอมให้ถอดเสียนิ ชวนคุยเพลินเลยหลวมตัวเสียตังค์ทุกทีเลย) :knock: :knock: :knock:
และแล้วความวุ่นวายก็เข้ามาสู่ชีวิตอันเรียบง่าย เนื่องจากเป็นคนที่ซุ่มซ่ามพอสมควร หลังจากการไปออกรอบมักจะมีร่องรอยปรากฏอยู่บนฟิวเตอร์เสมอ เดียวละอองน้ำเดียวรอยนิ้วมือไม่ก็ฝุ่น ทีนี้เวลาทำความสะอาดก็เอาลูกยางเป่าฝุ่นออกก่อน แต่เวลาเช็ดคราบนี่สิยิ่งเช็ดยิ่งเลอะเสียเวลาเช็ดนานมากแต่ก็ไม่ได้ดีเท่าที่ควร เทียบกับแบบถูกๆแล้วเป่าๆปัดๆแป๊บเดียวเสร็จ ต่อมามีโอกาสเปิดหูเปิดตาอีกก็เอาไปที่ร้านถามเค้าดูว่าต้องทำความสะอาดอย่างไรใช้น้ำยาอะไรทีสมกับฐานะฟิวเตอร์ที่แสนแพงและเอาใจยากตัวนี้ ทางร้านก็ดีบอกเอามาซิเดียวทำให้ฟรีถ้าเลอะอีกก็มาอีกได้บริการตลอด แต่แหมเราก็เกรงใจนะไอ้การจะไปรบกวนเค้าบ่อยๆก็ใช่ที่ แต่ที่สำคัญนี่ซิกว่าจะถ่อสังขารไปถึงยิ่งเย็นวันศุกร์ ค่าน้ำมันรถ ค่าที่จอดรถ แถมที่จอดรถยังกับเก้าอี้ดนตรี เทียบการลงทุนแล้วไม่คุมค่าทรัพยากรที่จ่ายลงไปเลย
"คำถามในข้อนี้มีอยู่ว่า"..."เราจะมีวิธีทำความสะอาดฟิวเตอร์ที่มีการโคดอย่างไรครับ"..."และจำเป็นไหมที่ต้องใช้ฟิวเตอร์ประเภทนี้(แพ้ง..แพง แถมดูแลยาก)"ท่านใดตอบได้มีรางวัล :kiss:นะ อิอิ

ZeaBiscuit
11th March 2005, 22:28
เหอะๆ Filter MC ทุกยี่ห้อเช็ดยากทั้งนั้นแหละครับ :crazy:

ถ้าอยู่บ้านผมใช้ DishDrops ของ Amway อ่ะ อิอิ :yahoo: (ใครสนใจ PM มาได้เน้อ เอิ้กกกก :crazy: )

ถ้าอยู่นอกบ้านก็ใช้น้ำยาเช็ดเลนส์ทั่วไปแหละครับ เช็ดยากหน่อย แต่ก็พอไหว :thumbup:

MX-5
11th March 2005, 22:37
ถ้าอยู่บ้านผมใช้ DishDrops ของ Amway อ่ะ อิอิ (ใครสนใจ PM มาได้เน้อ เอิ้กกกก )

หมายถึง"น้ำยาล้างจาน"เหรอ ทำไงครับแล้วไม่ทำให้ที่โคดไว้เสียเหรอ

ZeaBiscuit
11th March 2005, 22:44
หมายถึง"น้ำยาล้างจาน"เหรอ ทำไงครับแล้วไม่ทำให้ที่โคดไว้เสียเหรอ

ใช่แล้วครับน้ำยาล้างจาน ไอ้เจ้า DishDrop นี่มันทำมาจากข้าวโพดอะครับ คงไม่สามารถไปกัดโคดเลนส์ได้แน่นอน เอิ้กกก :Smiles2:

MX-5
11th March 2005, 22:55
ผม PM ไปแล้วช่วยแนะนำวิธีด้วยครับ ทั้ง2อย่างเลย ขอบคุณครับ

fOrtune
11th March 2005, 23:06
ผมเคยโดนลองขอ คนขาย Amway เอาสเปย์เช็ดแว่น(ขวดเล็ก) ฉีดเข้าแว่นที่เคลือบโคด มันทำให้โคดที่แ่ว่นลอกออกมาเห็นๆ เลย

ZeaBiscuit
11th March 2005, 23:18
ขอเอามาตอบตรงนี้แล้วกันครับ น้ำยาเช็ดเลนส์ของผมมันมาเป็นชุดกับกระดาษแล้วก็ Blower น่ะครับ เป็นขวดพลาสติกสีขาวๆ ไม่บอกยี่ห้อแฮะ :spineyes:

ส่วน DishDrop ก็ตามปกติ ผสมน้ำ 1/10 แล้วก็เอา Filter ไปโยนลงอ่างน้ำ + ใส่ DishDrop ที่เจือจางแล้วลงไปครับ :)

c700
11th March 2005, 23:26
แหะ ๆไอเดียเลยครับ

เจง
12th March 2005, 00:12
ขอเอามาตอบตรงนี้แล้วกันครับ น้ำยาเช็ดเลนส์ของผมมันมาเป็นชุดกับกระดาษแล้วก็ Blower น่ะครับ เป็นขวดพลาสติกสีขาวๆ ไม่บอกยี่ห้อแฮะ :spineyes:

ส่วน DishDrop ก็ตามปกติ ผสมน้ำ 1/10 แล้วก็เอา Filter ไปโยนลงอ่างน้ำ + ใส่ DishDrop ที่เจือจางแล้วลงไปครับ :)

ว่างๆ เอา DishDrop ไอ้ที่ว่าเนี่ย มาฝากสักแก้ว .. จะหาน้ำสิบแก้ว ใส่เพิ่ม .. เพราะผมเจอปัญหาเหมือนพี่ MX-5 เหมือนกันเป๊ะ ...

Electron
12th March 2005, 00:23
หรือ ใช้ พวกน้ำยาล้างผลิตภัณฑ์เด็กอ่อนครับ เพราะทำจากพวกธัญพืชเช่นกัน

เวลาล้างก็ไม่ต้องถู หยดน้ำยาลงไป แล้วก็เปิดน้ำให้ไหลผ่าน จนสะอาด

สลัดพอหมาดๆ แล้วผึ่งไว้สักพักก็แห้งครับ

อิอิ แต่ผมเคยใช้ซันไลต์มาหลายครั้งแล้วล่ะ กับ CP-L Multi Coat ทุกวันนี้ยังดีอยู่เลย :bunny:
(ไม่รู้ว่ามัน Coat แบบเดียวกันหรือป่าว)

หนก บางหลวง
12th March 2005, 09:24
ผมก็ใช้ protect filter ของCanon ครับ
เวลาเลอะ ก็ทำเหมือนกันหมดครับ
1. เตรียมผ้าไมโครไฟเบอร์ของ 3M
2. เป่าลมไล่ฝุ่นให้หมดจริงๆ
3. อังด้วยลมหายใจออกจากปาก พอให้เป็นฝ้าบางๆแล้วเอาผ้าไมโครไฟเบอร์เช็ดวนออก เท่านี้ก็เกลี้ยงหมดฝุ่น หมดคราบ

หมายเหตุ
ผ้าไมโครไฟเบอร์เป็นผ้าที่มีเส้นใยเป็นรูปเหลี่ยม แต่อ่อนนุ่มมาก จะจับหรือซับเอาคราบไขมันที่อยู่บนผิวcoatออกได้ดี น้ำยาล้างเลนส์โดยทั่วไปมักจะเหลือคราบไว้ให้เสมอ ผิดกับวิธีนี้ที่หมดจดจริงๆ 3Mเคลมว่าเช็ดแผ่นCDได้ ซึ่งมันก็เช็ดได้จริงๆ ไม่มีรอยหรือไม่มีคราบและรอยขนแมวจริงๆ แต่ก็ต้องเช็ดด้วยความละมุนละม่อม เช็ดเบาๆนะครับ

กระดาษเช็ดเลนส์เองก็ใช่ว่าจะนุ่มไปกว่าผ้าไมโครไฟเบอร์ซะที่ไหน แถมบาง เช็ดยากกว่า

oberon
12th March 2005, 12:14
ผมก็ใช้ไมโครไฟเบอร์เหมือนกับคุณหนกเลยครับ ใช้ดีมาก (แต่แพงหน่อย) ผมใช้เช็ดหมดทั้งแว่น ทั้งเลนส์ :)

Unregistered
12th March 2005, 17:03
เนื่องจากผ้าไมโครไฟเบอร์นี่มันเอนกประสงค์ แรกๆผมเลยเช็ดทั้งเลนส์ทั้งบอดี้ เปรอะไปหมด แต่สะอาดเรี่ยมเร้ทุกชิ้น

ตอนหลังมีคนแนะนำว่า ซื้อสักสองผืน ผืนแรกเอาไว้เช็ดเลนส์ล้วนๆ อีกอันเอาไม่เช็ดร้อยแปดพันเก้า น่าจะดีกว่า เลยมาแนะนำครับ

fonghost
12th March 2005, 18:33
ไมโครไฟเบอร์ เอาไปเช็ดตอนเคลือบสีรถก็ได้นะครับ ไม่เกิดรอยขนแมวด้วย แนะนำให้ใช้คนละผืนกับเช็นเลนส์นะครับ :Smiles2:

ข้าวเม่า
12th March 2005, 21:34
ผมก็ใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์ครับ ผมว่ามันเนี๊ยบสุดแล้วครับ

JEE
13th March 2005, 01:48
- เล่นกล้องใหม่ๆผมก็เคยพะวงเรื่อง ความสะอาดของ Filter นี่เหมือนกัน หลังๆ มานี่ไม่ค่อยเเล้ว เพราะส่วนใหญ่ถึงมีฝุ่นบ้างเเต่มัน Out focus หมด ไม่มีผลอะไร หรือว่าผมมองไม่เห็นในภาพก็ไม่รู้
- ผมใช้เเค่ Blower เป่าฝุ่นออก เเล้วก็ใช้น้ำยาของ Kodak กับการดาษ ซึ่งมันดู Old Fashion ไปหน่อยเเละหลงเหลือคราบไว้ตามขอบ เเต่ไม่สนใจ เพราะไม่เคยเห็นคราบเหล่านั้นปรากฎในภาพ ดีเสียอีก ดูเก๋าดี

sudlor
14th March 2005, 08:57
ผมหาซื้อผ้าไมโครไฟเบอร์ไม่ได้อ่ะครับ แต่ดูคุณสมบัติมันแล้ว...
พอดีไปนึกได้ว่า แว่น Oakley ที่ซื้อมานั้น เขาจะแถมซองแว่น
สีดำ ราคา 500 บาท (ซองเปล่า) ให้มาด้วย
เทียบคุณสมบัติการใช้งาน ดูแล้วเหมือน ๆ กันครับ
ก็เลยลองใช้ดู...ได้ผลแฮะ.....

ไม่มีเยื่อใยให้เห็นเลย....แถมเขาว่าไม่มีผลกับเคลือบเลนส์เหมือนกันด้วย....

ใครมีอยู่ ลองดูได้ครับ

noise
14th March 2005, 11:02
วิธีเดียวกับพี่หนกครับผม

ขิงข้างวัด
15th March 2005, 10:35
นึกว่าทำอยู่คนเดียวซะอีก(ใช่ลมปาก) ถ้าไม่เปื้อนจนเกินเยียวยาผมจะไม่ใช้น้ำยากับกระดาษครับ วิธีเดียวกับคุณหนกเหมือนกันครับ แต่กับเลนส์ไม่กล้าครับ

แฟรงค์
23rd April 2005, 12:42
เมื่อก่อนใช้น้ำยาล้างจาน แต่แห้งช้า
เด่วนี้ใช้แต่เบนซินขาวคับ (เห็นช่างซ่อมกล้อง+
ช่างซ่อมนาฬิกาโรเล็กซ์เค้าใช้เช็ดเลนส์กัน)
เอนกประสงค์เลยครับ เช็ดได้ทุกส่วนของกล้องเลย
ถูกด้วย ลิตรละไม่กี่สิบบาท

aareeya
23rd April 2005, 13:06
เมื่อก่อนใช้น้ำยาล้างจาน แต่แห้งช้า
เด่วนี้ใช้แต่เบนซินขาวคับ (เห็นช่างซ่อมกล้อง+
ช่างซ่อมนาฬิกาโรเล็กซ์เค้าใช้เช็ดเลนส์กัน)
เอนกประสงค์เลยครับ เช็ดได้ทุกส่วนของกล้องเลย

ป๋าแฟรงค์ เบนซินอ่ะนี้ ใช่ที่เติมกับรถยนต์เป่า?
หรือว่าต้องไปซื้อที่อื่นอ่ะ? :< :huh: :redface:

แฟรงค์
23rd April 2005, 13:35
คนละอย่างกันคับ ใน กทม มีขายอยู่ที่เดียวครับ
ที่ปั้มน้ำมันสวนมะลิ เปิดเฉพาะ จ-ส

psychic
23rd April 2005, 18:17
อุ๊ย....เบนซินขาว
ซื้อที่เดียวกับผมเลย
ปั๊มเชลล์หรือเปล่าครับ

แต่ของผมเอามาใช้หลอมทองน่ะครับ

เคยลองจับดูมันจะมัน ๆ ลืน ๆ เหมือนน้ำมันสน
แต่ทำละลายดีมากครับ มือเปรื้อนกาวดักหนูนี่
ทาไปวื้บเดียวหายหมดเลย

เลยไม่แน่ใจว่าความ "มัน" ของเบนซินขาวจะ
ไม่หลงเหลืออยู่บนเลนส์หรือครับ และมันจะไม่แรงไปเหรอครับ

ขอบคุณมากครับ

ผมเคยแต่เอาเสื้อเช็ดน่ะ อิ ๆ ๆ

หนก บางหลวง
23rd April 2005, 23:12
เบนซินขาว มีขายที่เดียวกระมังครับ ปั๊มเชลล์ย่านสวนมะลิ
พวกผมเอามาล้างโซ่จักรยาน ประมาณว่ามันล้างคราบสกปรก คราบน้ำมัน คราบจารบีได้หมดจด แล้วก็ระเหยไปโดยไม่หลงเหลืออะไรไว้ให้สัมผัส

ที่ประหลาดใจก็คือ เอามาเทใส่ไว้ในขวดน้ำสิงห์ ก็สามารถเก็บได้ เพราะมันไม่ทำละลายพลาสติกซะด้วยสิครับ แต่ระวังสุขภาพสักหน่อยนะครับ ไอระเหยของมัน หุ หุ หุ

RUTch
23rd April 2005, 23:18
เออย่างนี้ ไอ้ แอลกอฮอ ที่เขาใส่หลอดๆ เหมือน เจล ใช้ล้างมือจะใช้ได้ไหมหนือ เพราะรู้สึกมันจะระเหยหมดเหมือนกันนะ เดี๋ยวต้องลองเอามาเช็ดๆกระจกบนโต๊ะดูซะหน่อยดิ ว่าระเหยแล้วมีคราบไหม

หนก บางหลวง
24th April 2005, 12:43
แอลกอฮอล์มันจะทิ้งคราบไว้ครับพี่ ยกเว้นพี่จะหา95% alcoholได้นั่นแหละ ถึงจะไม่ทิ้งคราบไว้ เพราะในห้องแลป แอลกอฮอล์ตัวนี้จะถูกใช้เป็นสารdehydrating agent คือ ใช้สำหรับดึงน้ำออกจากหลอดแก้ว ปิเปต บีเกอร์ ต่างๆ และไม่ทิ้งคราบน้ำไว้ด้วย

ส่วนacetone ก็เป็นตัวใช้เช็ดคราบ และระเหยโดยไม่เหลือคราบเช่นกัน ส่วนตัวแล้วไม่มั่นใจในเรื่องคุณสมบัติการทำละลายว่ามีปัญหากับสารเคลือบผิวชิ้นแก้วหรือไม่

สารชะล้าง หรือ detergent เป็นสิ่งที่ผู้ผลิตชิ้นเลนส์แนะนำมากกว่าการใช้สารทำละลาย(solvent : น้ำมันใสทั้งหลาย เบนซินขาว แอลกอฮอล์ อะซีโตน เป็นต้น ) เพราะเชื่อว่าไม่ทำอันตรายต่อสารเคลือบผิวเลนส์อย่างแน่นอน สุดท้ายแล้วแต่พิจารณานะครับ ให้ข้อมูลได้เท่านี้แหละ

RUTch
24th April 2005, 15:20
สรุปแล้วไม่เสี่ยงดีกว่า เอิกๆ

Plub
24th April 2005, 15:36
5 5 5 เ ดี๋ ย ว มี เ บ น ซิ น ข า ว เ ช็ ด S e n s o r แ ห ง๋ ๆ

izett
24th April 2005, 17:58
5 5 5 เ ดี๋ ย ว มี เ บ น ซิ น ข า ว เ ช็ ด S e n s o r แ ห ง๋ ๆโหวววววววว :good: ไครลองแล้วมารายงานด้วยนะ 555

CocoSang
25th December 2005, 03:19
แล้วผ้าไมโครไฟเบอร์นี่ใช้เช็ดเลนส์ได้ไม๊ครับ
ถามเผื่อๆไว้ครับ
อีกอย่าง ช่องมองภาพเป็นรา เอาอะไรเช็ดออกดีครับ เลนส์เป็นราก็มี ขี้เกียจเอาไปล้าง ว่าจะเช็ดแค่เลนส์ชิ้นหน้า หลังใช้ไปก่อนครับ เอาแบบทำลายโค๊ทเลนส์น้อยหน่อยอ่ะครับ
อ่อ เลนส์ผม Nikkor AF ครับ ราขึ้น2ตัว บ้านเก่าผมชื้นมากๆครับ กล้องเลนส์ ฟิล์มสไลด์ ฟิล์มเนกาตีฟ ราขึ้นหมดเยย

หนก บางหลวง
27th December 2005, 21:57
ขนาดCDยังเช็ดได้ไม่เป็นรอยเลยครับ ทำไมจะเช็ดเลนส์ไม่ได้หละครับ

Maverick
31st March 2006, 15:54
เมื่อก่อนใช้ ไมโครไฟเบอร์ของ 3M เช็ดทั้งหน้าเลนส์ และ ฟิวเตอร์แต่ปรากฏว่าเช็ดเท่าไหร่ ก็มีคราบติดอยู่ที่ ฟิวเตอร์ ตลอด เหมือนว่า มันไม่ซับคราบน้ำมันออกไปด้วยไม่รู้ว่ามีใครเป็นเหมือนกันรึเปล่า เลยเปลี่ยนเป็น เช็ดด้วยกระดาษเช็ดเลนส์ของ uvex ปรากฏว่าได้ผลดี แต่ต้องระวังไม่ให้มีฝุ่นอยู่ด้วยไม่งั้นฝุ่นอาจทำให้เป็นรอยได้

PinkZombie!
1st April 2006, 00:29
เมื่อก่อนใช้ ไมโครไฟเบอร์ของ 3M เช็ดทั้งหน้าเลนส์ และ ฟิวเตอร์แต่ปรากฏว่าเช็ดเท่าไหร่ ก็มีคราบติดอยู่ที่ ฟิวเตอร์ ตลอด...
พอใช้ไปนานๆมันจะเริ่มอิ่มตัวครับผม

เหมือนผ้าทั่วๆไป พอตัวมันเองเริ่มสกปรก ไปเช็ดอย่างอื่นมันก็ไม่สะอาดขึ้น
แถมจะสกปรกขึ้นไปอีก

อย่างไรลองซักในน้ำร้อน ไม่เกิน95องศาC ตามคู่มือที่ติดอยู่ขอบผ้า
เมื่อแช่ลงไปในน้ำร้อน จะเห็นไขมันแตกตัว ลอยอยู่บนผิวน้ำครับ

แต่เมื่อซักแล้ว มันก็จะไม่ได้ประสิทธิภาพเท่ากับเหมือนใหม่ซักเท่าไหร่
ทางที่ดี หลังจากซักบ่อยๆ เปลี่ยนใหม่ดีกว่าครับ

ไม่ก็ลอง Lens Pen ครับผม work more...

ตอนนี้ผมใช้ lens pen เช็ดเลนส์โดยเฉพาะ
และใช้ 3M Microfiber (ผ่านการซักหลายทีแล้ว) เช็ดตัวกล้องแทนแล้วครับ

Sakbhon
22nd May 2006, 10:56
ผมเอง พอดีมีความรู้นิดหน่อยในเรื่องนี้ครับ ในวงการอุตสาหกรรมอิเลคทรอนิคส์และผลิตภันฑ์เพื่อการทหารต้องการใช้ ผ้าหรือกระดาษเช็ดทำความสะอาดเวลามีคราบน้ำมันหรือคราบสกปรก "Contaminated" ในห้องควบคุมฝุ่น Clean Room Class1000up กับผลิตภันฑ์ของตัวเอง
อันนึงที่ใช้นะครับมันเป็นผ้าสังเคราะห์ขนาดเส็นด้านเป็นไมครอนทอถักแบบซับซ้อน ซึ่งเส้นใยการทอซับซ้อนขนาดนาโนนี้ มีผลทำให้การซับ ดูดซึม Particle, Dust, Oil โดยไม่มีผลกับหน้างานให้เห็นรอย อุตสาหกรรมหลักที่ใช้เช่นฮาสดิสไดรฟ์ Hard Disk Drive ในขั้นตอนการผลิตจะต้องไม่มีฝุนระหว่างการประกอบเลย ถ้ามีฝุ่นหรือรองนิ้วมือจะทำให้หัวอ่านเกิดการสะดุดเพราะหัวอ่านห่างจากจานน้อยกว่า 1/1000mm. และถ้านำไปผลิตสินค้ายุทธภันฑ์ หรืออุปกรณ์ทางการแพทย์ก็ยิ่งหนักเข้าไปใหญ่ ห้อง Control ฝุ่นต้องใส่ชุดประมาณคุมหน้าคุมสรีษะใส่รองเท้าคุมทั้งตัวหมเเพ่อไม่ให้มีฝุ่น

เรื่องของเรื่องก็มีว่า
ผมมีเพื่อนเป็นพนักงานบริษัทที่ประกอบสินค้าประเภทนี้ พอวันนึงมีโอกาศเข้าไปดูและเลนส์แว่นผมมันมัวเหลือเกิน เพือนก็เอาเจ้าผ้านี้มาให้เช็ดครับ ปรากฏว่าเลนส์ชัดเหมือนใหม่มากเหมือนพึ่งซื้อเลนส์ใหม่มาใส่อย่างใดอย่างนั้นครับ และนัตั้งแต่นั้น ผมก็ได้ฝากเพื่อนขอของฟรีประมาณของตัวอย่าง Sampleมาให้ โหยเอาไปเช็ดทุกอย่างที่เป็นเลนส์และ Sensitiveทั้งบ้าน สุดยอดครับ แล้วก็เลยติดใจฝากมันซื้อ มันบอกว่าเขาไม่ขายปลีกเขาขายสำหรับอุตสาหกรรมเท่านั้นครับ เลยกินแห้ว แต่ต่อมามีโอกาศไปเดินงาน Exibition Show ซึ่งบังเอิญมีบริษัทของญี่ปุ่นมาเปิดบูท ก็เลยขอโอกาศขอลอง Sample ดู และขอตัวอย่างกับมาเยอะทุกวันนี้ยังใช้อยู่ครับ คราบอะไรก็บ่อยั่น โดยเฉพาะหน้าเลนส์กล้อง เลนส์แว่น เลนส์Camcorder DVD disc

ถ้ามีเพื่อนๆทำพวกนี้อยู่ลองขอมาลองดูนะครับ บอกได้เลยว่าสุดยอด ผมเองพอไปถามเพื่อนว่า ทำไมมันเวิกร์ เพื่อนบอกว่าแม้กระทั่งคราบนำมันโดยลอยนิ้วมือซึ่งเราก็มองไม่เห็นในบางครั้ง เครื่องตรวจสอบมันฟ้อง แต่ผ้าพวกนี้สามารถเช็ด รอยน้ำมัน คราบน้ำมัน รอยนิ้ว จารบีที่เกิดจากขั้นตอนผลิต มันถึงจำเป็นต้องใช้ ถ้ามีคราบPartนั้นๆก็ต้องทิ้งครับ ข้อสำคัญเนื่องจากคุณสมบัติของผ้าที่เกิดจากการทออันซับซ้อน มันจึงไม่ทำลายวัสดุที่เช็ดเลนเพราะถ้าหน้าจาน Haddisk ไม่เรียบถูกทำลายระดับไมครอน 1/1000mm หัวอ่านมันจะกระโดดและเกิด Errorอีกดังนั้นผมจึงมั่นใจเรื่องการไม่ทำลายและการทำความสะอาดของมัน มันคล้ายๆของ 3Mที่ Comment ข้างบนแต่มันละเอียดกว่ามาก "เพื่อนมันบอก" ของ 3Mเป็นเกรดconsumer ของที่ผมว่า เป็นเกรด Industrial ครับ ลองดูได้ครับ รับรองว่าสุดยอดจริงๆ:thumbup:

DOFJerk
22nd May 2006, 16:47
อ้าว.. Industrial Grade หาซื้อไม่ได้ก้อ.. 3M ไปแระกาน.. อิ อิ

ตากล้องหนุ่ม
28th May 2006, 22:26
น้ำยาเช็ดเลนส์เลิกใช้ไปนานแล้วครับ ยิ่งเช็ดยิ่งเละ คราบบานเลย ลมหรือไอปากดีที่สุดครับ(อย่างลืมแปรงฟันก่อนนะครับ อุๆ) ที่สำคัญก่อนเช็ดต้องเป่าฝุ่นผงออกให้หมดก่อนนะครับไม่งั้นอาจจะได้รอยขนแมวเพิ่มขึ้น

vrthestar
21st August 2006, 00:01
ใช้ลมหายใจ(+ไอน้ำจากปาก) ผมว่าดีสุดแล้วนะ ถ้าไม่ออกจริงๆอาจจะต้องใช้ dishdrop

tetrax
21st August 2006, 12:14
แล้วมีขั้นตอนหรือเทคนิคอย่างไรบ้างครับ ได้โปรดชี้แนะ เพราะมันน่าสนใจดีครับ

vrthestar
22nd August 2006, 19:40
ขั้นแรกก็ blower เป่าหน้า filter ให้ฝุ่นออกให้หมดก่อน ถ้าไม่มีคราบเลอะมาก ไม่แนะนำให้เช็ดเลนส์นะครับ พอหมดแล้ว ก็ใช้ลมหายใจที่เป่าออกมาจากปาก(เบาๆ ทำเหมือน เป่าลมร้อนๆลงบนกระจกให้เกิดฝ้า แล้วใช้ผ้าเช็ดเลนส์เช็ดวนจากขอบ filter เป็นวงๆ ค่อยๆไล่เข้ามาถึงกลาง filter ทำจนคราบหายหมด พยายามอย่าเช็ดแรงเกินไป ผ้าควรเปลี่ยนบ่อยๆเท่าที่จะเป็นไปได้ เพราะอาจจะมีฝุ่นเกาะอยู่ที่ผ้าทำให้เกิดรอยบนผิวเลนส์ได้

sumruay cha11
16th December 2006, 09:42
:banana: ตู้กันชื้นราคาประมาณเท่าไรครับ หาซื้อได้แถวไหน

sumruay cha11
16th December 2006, 09:48
400D Canon ราคาตำสุดที่ชลบุรี 35900. รับประกันห้าง
อยากรู้ว่ามีที่ไหนถูกกว่านี้บ้าง ผมจะตามไปซื้อ

enigmah
16th March 2007, 18:18
ของผมเล่นเกลือจิ้มเกลือครับ ผมใช้ความมันของใบหน้าของเรานี่แหละครับ ผมก็ทำการเอาฝุ่นออกให้หมดโดย blower จากนั้นก็เอานิ้วจิ้มจมูกของตัวเอง (ต้องหน้ามันมันนิดๆ นะครับ อิอิ) แล้วก็เอาไปป้ายที่หน้าเลนส์ วนไปรอบๆเป็นวงกลมจากจุดศูนย์กลางออกไปด้านนอก จากนั้นเอากระดาษไมโครไฟเบอร์เช็ดวนๆเหมือนกันครับจนสะอาด ผมว่ามันก็กิ้งๆ เหมือนกันนะ ผมก็เคยใช้น้ำยาเหมือนกันนะ แต่พอรอมันแห้งทีไร มันก้อแห้งจิงๆ แถมทิ้งคราบเป็นริ้วได้พอให้เห็นอิก เลยเล่นอย่างนี้เลยครับ

noojerry
1st August 2007, 09:53
ผมก็ใช้ protect filter ของCanon ครับ
1. เตรียมผ้าไมโครไฟเบอร์ของ 3M
3. อังด้วยลมหายใจออกจากปาก พอให้เป็นฝ้าบางๆแล้วเอาผ้าไมโครไฟเบอร์เช็ดวนออก เท่านี้ก็เกลี้ยงหมดฝุ่น หมดคราบ

หมายเหตุ
ผ้าไมโครไฟเบอร์เป็นผ้าที่มีเส้นใยเป็นรูปเหลี่ยม แต่อ่อนนุ่มมาก จะจับหรือซับเอาคราบไขมันที่อยู่บนผิวcoatออกได้ดี น้ำยาล้างเลนส์โดยทั่วไปมักจะเหลือคราบไว้ให้เสมอ ผิดกับวิธีนี้ที่หมดจดจริงๆ 3Mเคลมว่าเช็ดแผ่นCDได้ ซึ่งมันก็เช็ดได้จริงๆ ไม่มีรอยหรือไม่มีคราบและรอยขนแมวจริงๆ แต่ก็ต้องเช็ดด้วยความละมุนละม่อม เช็ดเบาๆนะครับ

กระดาษเช็ดเลนส์เองก็ใช่ว่าจะนุ่มไปกว่าผ้าไมโครไฟเบอร์ซะที่ไหน แถมบาง เช็ดยากกว่า
ผ้าไมโครไฟเบอร์ ราคาเท่าไหร่ครับ ซื้อได้ที่ไหนถูกสุด จะรีบไปซื้อมาใช้บ้างครับ

sure
20th December 2007, 04:58
สเปรย์เช้ดเลนส์ ยี่ห้อ superrotiik เลยพี่ พวกตามร้านแว่นอะ
ผมถามแล้ว เค้ายืนยันได้ว่าเช็ดเลนส์โค๊ทได้ ไม่ลอก 100%

buffalo_act
18th March 2008, 12:22
เด๋วจะไปหาซื้อซักอัน
อิอิ
จะเอามาเช็ดเอี่ยมอ่องอรทัยเลย
ฝุ่นเยอะดีนัก

tom88jerry
22nd March 2008, 21:10
เห็นคนพูดถึงผ้าไมโครไฟเบอร์กัน พอดีผมคนไต้หวัน พ่อทำงานด้านเคมีภัณฑ์และคาแคร์มีนำเข้า ผ้าไมโครไฟเบอร์จากไต้หวันครับ ยินดีขายให้พี่ๆในไทยดีใช้ในราคา 130บาทต่อผืนครับ สนใจพีเอมมาได้ครับ เด๋วผมส่งรูปสินค้าไปให้ดู ยินดีประกันใจให้ด้วยครับ ใช้แล้วไม่ถูกใจ ผมซื้อคืนครับ หุหุ พูดจริงน่ะครับ

aimnakarb
10th May 2008, 00:53
ไมโครไฟเบอร์ ต่อไปก็ นาโนไฟเบอร์
(ล้อเล่นครับ)

๏sonic๏
1st November 2008, 18:43
ใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์ เหมือนกัน
ซื้อที่โลตัส แบบถูกๆราคาประมาณ 50 บาทเองมั้ง

mairpm
2nd November 2008, 10:31
เวลาทำความสะอาดเจ้า Canon Protect ของผม ผมใช้ไอร้อนจากปาก แล้วใช้ Lens Pen เช็ดเอา (เพราะลองใช้ผ้า micro fiber เช็ดแล้วบางทีมันไม่ออก) มันทำความสะอาดยากเหมือนกันนะเนี่ย

: )

photodesign
3rd March 2009, 11:01

หมายเหตุ

วิธีนี้น่าจะดี......:thumbup:

นครศรีฯ2552
6th March 2009, 12:57
ต้องจำเอาไปใช้แล้วล่ะ ขอบพระคุณมาก ... ขอรับ :clap:

kabko
7th March 2009, 02:19
ยุ่งยากกันจังเลยแต่ละคน ทำไมไม่ลองเปลี่ยนนิสัยให้มีความระมัดระวังระหว่างการใช้งานให้มากขึ้น ผมถ่ายงานเดือนนึง มาเช็ดสักครั้งนึง แรกๆเห่อๆ ก็เช็ดมันทุกวันเปื้อนหรือไม่เปื้อนก็เช็ด หลังๆเริ่มขี้เกรียจ ถ้าไม่เป็นรอยถึงขนาดที่ไม่ใช่เห็นรอยนิ้วมือก็ไม่เช็ด กล้องและเลนส์มีพื้นที่ตั้งเยอะแยะก็ระวังๆกันหน่อย ไม่ใช่ไปจิ้มเอาหน้าเลนส์

Kratennoi
9th March 2009, 12:17
เพิ่งซื้อ Filter ของ Cannon มาเหมือนกันค่ะ สงสัยต้องได้ซื้อ
ผ้าไมโครไฟเบอร์เพิ่มซะแล้ว ขอบคุณนะค่ะ

Kratennoi
9th March 2009, 12:17
เพิ่งซื้อ Filter ของ Canon มาเหมือนกันค่ะ สงสัยต้องได้ซื้อ
ผ้าไมโครไฟเบอร์เพิ่มซะแล้ว ขอบคุณนะค่ะ

iampoty
25th March 2009, 02:02
แ่ล่มเลบ

Santa Rosa
14th August 2009, 23:50
โฮ่ โฮ่

ผ้าไมโครไฟเบอร์นี่เอง....สารพัดประโยชน์จิงๆ

kcn2000
17th August 2009, 22:08
ใช้Alcohol เช็ดได้ไหม

oldschool
18th August 2009, 19:43
Lens Pen เลยครับ สะดวกดีของผมก็ใช้กับCanon Protect Filter
ใสกิ๊งเลย ไม่ทิ้งคราบด้วย:thumbup:

MadCatJung
20th August 2009, 14:44
ผมก็ใช้ด้วยเหมือนกันครับ เดี๋ยวลอง Disp Drop มั่งอ่ะ

wiwatrpp
21st September 2009, 00:09
ผมก็ใช้ไมโครไฟเบอร์เหมือนกันครับ

brondsmith
29th November 2009, 02:21

fzee
6th January 2010, 00:44
ใช้ น้ำยาล้างจานAMway ได้ผล เลนส์ ปลอดภัย คราบไขมันออกชัวร์ครับ ผมลองมาแล้ว ประหยัดเงินแถมดีด้วย

oNicHy
22nd April 2010, 11:01
ได้ความรู้มากมาย ... อิอิ

rZ-
18th February 2011, 23:25
ใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์ครับ ผืนละ 100 กว่าบาท ได้ใหญ่มาก

เป็นผ้าแบบเดียวกับที่เช็ดรถอ่ะครับผมม

chart_2008
21st February 2011, 08:30
ใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์(คลองถมขาย 3ผืน100บาท ขนาด 10*10 นิ้ว)+น้ำ R.O.(ตู้กดน้ำ) ใสแจ๋ว