PDA

View Full Version : หัวหมีกพริ้นเตอร์ตัน ช่วยด้วยครับ

โซ้ยตี๋
7th February 2003, 21:38
Epson 810 นะครับ
คือว่าอย่างงี้นะครับ เมื่อ 2 อาทิตย์ที่แล้วมันก็ตันครั้งนึงแล้วครับ ใช้ utility ที่ให้มากับพรินเตอร์ Nozzle Check กับ Head Cleaning
ตอนใช้ Nozzle Check นะครับ พบว่า
ตอนแรกสีดำตันสีเดียว ใช้ Head Cleaning สีฟ้าอ่อนก็ตันไปด้วย ล้างอีก 2- 3 ครั้ง สีฟ้าอ่อนก็หายไปเลยครับ
ทีนี้ก็ล้างต่อไปรวมสิบกว่าครั้ง (หมึกสีหายไปเกือบขีดแหน่ะครับ) สีดำกับสีฟ้าอ่อนก็มีเส้นสีขาวผสมอยู่ ก็เลยปล่อยเลยตามเลย เพราะจะพิมพ์งานธรรมดา หลังจากพิมพ์งานไปสิบกว่าแผ่น ก็กลับมาตรวจหัวหมึกใหม่ ปรากฎว่าทุกอย่างกลับเป็นปกติแล้วครับ

ทีนี้เมื่อวานลองเปิดพรินเตอร์มาตรวจสอบหัวพิมพ์อีกที สีดำมีปัญหาอีกแล้วครับ ถ้าล้างกลัวสีอื่นจะตันตามไปด้วยเหมือนคราวที่แล้วครับ
มีวิธีล้างหัวพิมพ์สีดำสีเดียวไหมครับ หรือมีวิธีล้างอย่างอื่นที่ดีกว่านี้ไหมครับ

ขอถามราคาตลับหมึกด้วยครับ ว่าซื้อกันอยู่เท่าไหร่ ทั้งของแท้ และ compatible อ่ะครับ อยากเปรียบเทียบราคากับในต่างจังหวัดน่ะครับ เห็นใน Lotus ขายของแท้ พันสองร้อยกว่าบาท ของเลียนแบบ 740-750 อ่ะครับ

Mr.Smile
7th February 2003, 23:17
อาการที่เล่ามาผมก็เจอบ่อยครับ โดยมากมักจะเกิดจากการที่ไม่ได้ใช้งานเป็นเวลานาน ส่วนการใช้คำสั่ง head cleaner ไม่สามารถเลือกสีใดสีหนึ่งได้ ต้องทำพร้อมๆกันทุกสี โดยเฉพาะเวลาตันแค่สีเดียว จะรู้สึกช้ำใจมากเวลาเห็นหมึกสีลดเป็นขีด
สาเหตุของการตัน นอกจากการไม่ใช้เป็นเวลานานแล้ว ก็มีสาเหตูมาจากกระดาษที่ใช้พิมพ์ด้วยโดยเฉพาะถ้าใช้กระดาษธรรมดาพิมพ์งานต่อเนื่องหลายๆแผ่น สีดำจะตันก่อนเพื่อนเลย แต่พอใช้กระดาษ inkjet จะไม่เป็น
ทางแก้ของผมอย่างหนึ่งก็คือ เปิด printer แช่ไว้ พร้อมเปิดเครื่องคอมพ์ทุกครั้ง และพิมพ์งานทีละน้อยแต่พิมพ์บ่อยๆแทน โดยมากผมพิมพ์รูปทุกวัน วันละ 1 แผ่น ไม่เคยตันอีกเลย อีกส่วนที่ต้องระวังคือตัวลูกยางที่ feed กระดาษ ถ้าใช้กระดาษไม่ดีจะทำให้ผงแป้งจากกระดาษไปจับที่ลูกยางทำให้ feed กระดาษไม่ขึ้น ถ้าเจอเหตุการณ์นี้ให้ใช้ ค็อตต้อนบัดจุ่มแอลกอฮอร์เช็ดที่ลุกยางก็จะหาย
ส่วนราคาหมึกแท้ต่ำสุดช่วงนี้ที่ผมซื้อ หมึกดำ 740 บาท หมึกสี 690 บาท ที่ IT City และมีจำหน่ายเป็น package หมึกสีและหมึกดำ แถม กระดาษ Epson Economy Photo Paper 20แผ่น ที่ร้าน Laser & Ink พันธ์ทิพย์ ราคา 1437 บาท คุ้มมาก ราคาหมึกเทียมประมาณ 500 กว่าบาท เห็นคุณเอคอมกำลังทดสอบหมึกเทียมตัวใหม่ ยังไงรอคุณเอคอมมาตอบนะครับเห็นว่าถูกมาก

เอคอม
8th February 2003, 08:26
ล้างต่อไปรวมสิบกว่าครั้ง (หมึกสีหายไปเกือบขีดแหน่ะครับ)
เอ่อ เป็นการล้างที่ไม่ถูกต้องนะครับ

ปกติแล้วควรล้างมากสุดไม่เกิน 2 ครั้งนะครับ (2ีครั้งนี่ก็เต็มกลืนแล้วครับ)
ถ้าล้างไป 2 ครั้งแล้ว TEST ดูไม่หาย คือต้องรอก่อนอย่าเพิ่งรีบล้างต่อ
บางทีทิ้งไว้แค่ 5 - 10 นาทีหรือใจเย็นหน่อยรอสักคืนมา Print ดูใหม่
ไม่หายจริง ๆ ก็คลีนอีกครั้งก็แจ่มแล้วครับ

** อาการตันไม่ค่อยเกิดขึ้นนะครับ ถ้า Print บ่อย ๆ - ถ้าอยากรู้แน่ว่าตันไม่ตันเปลี่ยนทั้งคู่ไปเลยครับ - เก็บตลับคู่นี้ไว้ใช้วันหลังได้ - มีประกันส่งไปล้างที่ศูนย์ได้ครับ - ถ้าตันเคลมหัวพ่นทันที **

สีดำกับสีฟ้าอ่อนก็มีเส้นสีขาวผสมอยู่
ตรงนี้แหละครับ มันเกือบจะใช้ได้อยู่แล้ว
ก็ทิ้งไว้ก่อนครับ อย่าใจร้อน

อันนี้เป็นความรู้จากศูนย์ซ่อม EPSON นะครับ
การ Clean มาก ๆ (หมายถึงหลายครั้ง ๆ ติดต่อกัน) นอกจากจะไม่ช่วยให้ดีขึ้นแล้ว ยังเป็นการทำให้น้ำหมึกไปเอ่อที่หัวพ่น เวลาหัวพ่นเลื่อนไปเลื่อนมาก็จะปาดเอาฝุ่นที่ตกค้างอยู่ทำให้หัวพ่นตันได้

ถ้าไม่แน่ใจว่าตันไหม ให้ส่งศูนย์ซ่อม หรือลองเปลี่ยนตลับแท้ดู ตลับแท้ที่มีปัญหา สามารถเคลมตลับใหม่ได้

โซ้ยตี๋
8th February 2003, 22:13
ขอบคุณมากเลยครับ คุณเอคอม และ Mr.Smile ครับ

ได้ความรู้มากๆเลยครับ คู่มือก็ไม่มีบอกไว้เสียด้วย โชคดีนะครับที่เมื่อเกินผมยังไม่ได้ล้างหัวพิมพ์ ไม่งั้นก็ต้องล้างเป็นสิบครั้งเหมือนเดิมแน่เลยครับ

ตลับแท้ที่มีปัญหา สามารถเคลมตลับใหม่ได้
ไม่ทราบว่าปัญหาที่เกิดกับตลับแท้นี่เป็นยังไงบ้างครับ ถึงจะเคลมได้ ตอนนี้ผมก็ใช้ตลับแท้อยู่อ่ะครับ

การเปลี่ยนตลับหมืกใหม่ ช่วยทำให้หายตันได้ด้วยหรือครับ ?

โซ้ยตี๋
8th February 2003, 23:11
ลองล้างใหม่แล้วครับ ตามคำแนะนำของคุณเอคอม ทีนี้ครั้งเดียวแจ่มเลยครับ

ล้างแล้วรอ 5 นาที แล้วทดสอบดู ไม่อยากเชื่อสายตาเลยครับ ทึบหมดไม่มีแถบขาวเลยครับ :banana: :banana: :banana:

เอคอม
9th February 2003, 08:34
ก็คือว่าหมึกจะต้องเหลือตั้งแต่ครึ่งตลับขึ้นไปนะครับ
จะต้องเก็บ กล่อง เก็บกระดาษห่อทุกอย่างไว้ เพราะมันจะมีรหัสอยู่ครับ

เช่นว่า
Print แล้วสีไม่ครบ คลีนไม่หาย
แต่ตลับอื่นไม่เป็นไร
ประมาณนี้น่ะครับ

เอาไปเปลี่ยนได้ครับ

taton
9th February 2003, 22:56
ลองใช้หมึกของแท้ของ Epson ดูซิครับ ผมก็เคยเป็น ล้างหัวพิมพ์หมดไปเกือบครึ่ง นั่นเป็นเพราะว่าหมึกปลอม(ของเลียนแบบ)ความหนืดของหมึกจะมากกว่าหมึกของแท้(ข้อมูลจากศูนย์ Epson ครับ)ถ้าไม่ได้เปิดเครื่องทุกวันจะทำให้หมึกจับตัวแข็งอยู่ที่หัวทำให้เกิดอาการตัน.... ของผมตอนนี้ลองเปลี่ยนมาใช้ของแท้ดู ปรากฏว่าไม่ได้ใช้เครื่องเกือบ 2 อาทิตย์ พอใช้ดูไม่มีปัญหาเลย ออกครบทุกสีเลยครับ...

โซ้ยตี๋
12th February 2003, 21:16
ขอบคุณครับ คุณtaton ตอนนี้ผมใช้ตลับหมึกของแท้ครับ และยังเป็นตลับแรกที่ติดมากับเครื่องตอนซิ้อมาเลยนะครับ พึ่งใช้มาได้ประมาณ 3 เดือนเองก็ตันเสียแล้ว
ผมอ่านข้อมูลจาก website ของ Epson เค้าบอกว่าถ้าไม่ได้ใช้งาน ก็ให้เปิดเครื่องอย่างน้อยอาทิตย์ละครั้ง หัวหมึกพิมพ์จะไม่ตัน ผมก็ทำตามครับ แต่ไหงพอมาใช้งานมันดันตันได้

ตอนนี้ผมก็เลยไม่ค่อยเชื่อใจ Epson แล้วหล่ะครับ ว่าจะลองหาของเทียมมาใช้บ้าง

Zase
17th February 2003, 21:32
ของผมรุ่น 830 ก็มีปัญหาเหมือนคุณโซ้ยตี๋ครับ
หมึกสีไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องตัน (หมึก LM กับ LC บางทีก็ไม่ออกแต่แก้ง่าย) ที่มีปัญหาก็คือหมึกดำนี่แหละครับ ของผมตลับแท้เสียด้วย คลีนหัวตั้งหลายครั้งก็ยังออกไม่ดี สุดท้ายผมก็เลยถอดออกมารีเซทชิพ ปรากฎว่าหายครับ ปรินท์ออกมาดีเหมือนเดิม แต่ที่โปรแกรมไดร์เวอร์มันดันโชว์ว่ามีหมึกอยู่เต็ม ทั้งๆ ที่ตอนก่อนจะถอดออกมารีเซทมันโชว์อยู่ประมาณ 1/4 แต่ชั่งมันแก้ผ้าเอาหน้ารอดก่อน

เอคอม
18th February 2003, 07:45
วิธีการแก้ปัญหาอีกอย่างนึงของผมก็คือ

ถอดตลับออกมาทั้งคู่เลยครับ
ตั้งทิ้งไว้พักนึงแล้วใส่เข้าไปใหม่

ลอง Test ดูไม่ได้ทิ้งไว้ใหม่นาน ๆ หน่อย
Test ดูคราวนี้ไม่ได้ก็ลองคลีนดูสักครั้ง ก็จะได้ครับ

px-012
1st February 2009, 14:01
ลองถอดตลับออกมาแช่น้ำอุ่นดูครับ ส่วนวิธีการโดยละเอียดตามอ่านได้ที่ www.siamitc.com หัวข้อ "บทความ"

photo-taker
1st February 2009, 19:09
ของผมรุ่นอื่น ติด tank เคยตันเหมือนกัน แก้แล้วอาศัยปริ้นบ่อยๆ เอาครับไม่ตันแน่ๆ ไม่มีงานก็ปริ้นรูปดูเล่นๆ

tao7club
2nd February 2009, 10:52
เอปสัน หัวติดเครื่อง แต่ตลับจะแยกออกมา

วิธีการคงต้อง พิสดาร กว่ายี่ห้ออื่น ครับ

จะถอดหัวออกมา แช่น้ำร้อนอย่างยี่ห้ออื่นเค้าก็ไม่ได้

830 ผม ใช้หมึกไปชุดเดียว พังเลย ด้วยความงก หมึกมันแพง

พอหมดแล้วก็ไม่ยอมเปลี่ยน(ไม่ค่อยได้ใช้) พอจะใช้ ก็ตันซะแล้ว

อยู่ ตจว จะเอาเข้า 0 ก็ลำบาก ในที่สุดก็หมดประกัน เปลี่ยนหัวตอนนี้ไม่คุ้มแล้ว แฮะๆ

เลยถอยใหม่ canon ip1880 ถูกๆ พร้อมแท๊งค์ ไม่ถึงสองพัน

ตันก็ออกมาต้ม ใช้จนหมึกหมดไปสองชุดแล้ว ยังใช้ดีอยู่

แต่ สีสรร เอปสันนี่คือที่สุดครับ ยอมรับของเค้าดีจริงๆๆ

ong007
20th February 2009, 23:08
โอ้ว ได้ความรู้อีกแล้วครับ

ต่อไปนี้จะไม่ล้างหัวบ่อยๆ อีกแล้ว ปกติล้างที 6-7 ครั้งติดต่อกัน

rathtakran
23rd February 2009, 18:51
ถ้าเป็นของ epson ให้ใช้โปรแกรมนี้ล้างครับ ล้างแบบเลือกเฉพาะสีได้ โปรแกรมชื่อ SSC Service ครับ ผมใช้ r230 อยู่ครับ แบบติด tank ครับ ตอนแรกมีปัญหาเหมือนกัน ปัญหาเกิดขึ้นตอนที่เติมสีเพราะ tank ชุดแรกหมึกใกล้หมด แต่เติมสีแบบราคาขวดหล่ะ 80 กว่าบาท พอเติมไปพรินท์แล้วจะเป็นลาย ๆ บนทั้ง dvd และกระดาษ photo ครับ สั่งเช็คสีก็ออกไม่ครบครับ เลยใช้ ssc ล้าง สั่งแบบคลีนแบบพิเศษ คลีนครั้งแรกทิ้งไว้ 10 นาที พรินท์เทสเริ่มดีขึ้น สั่งคลีนอีกรอบทิ้งไว้อีก 10 นาที พอเช็คสี ก็ออกครบครับ และการคลีนก็อย่างที่ความคิดเห็นเพื่อน ๆ ด้านบนบอกครับ คลีนแล้วต้องทิ้งไว้สัก 10 นาที แล้วค่อยเช็คสีนะครับ ไม่งั้นยังไงก็ออกไม่ครบเปลืองหมึกเปล่า ๆ ^_^

และเร็ว ๆ นี้เครื่องมีปัญหาอีก เพราะการเติมสีอีกแล้วครับ เพราะว่าใจร้อน ขี้เกียจใช้สลิงค์ดูดสี เลยเทกรอกลงไป ทำให้เกิดฟองอากาศ ตอนนั้นไม่รู้เลยเปิดเครื่องทันทีเพื่อจะพิมพ์งาน ปรากฏว่าสีเพี้ยนครับ สั่งเช็คสีปรากฏว่าสีออกไม่ครบอีกแล้ว ลองใช้โปรแกรมล้างก็ไม่ได้ครับ ล้างเกือบ 20 ครั้ง แต่เว้นทุก 10 นาทีนะครับ ก็ยังคงไม่ออกครับ เลยจะยกไปที่ร้านแล้ว ปรากฏว่าลองมานั่งหาข้อมูลดู เค้าบอกว่าให้เปิดเครื่องทิ้งไว้แบบข้ามวันข้ามคืนเลย ผมเปิดทิ้งไว้เกือบอาทิตย์ เอากลับมาพรินท์ดู สรุปว่า หาย ครับ เครื่องกลับมาใช้ได้เป็นปกติถึงทุกวันนี้ แต่ถ้าไม่ได้ติด tank เอาเข้าศูนย์เลยครับ เพราะเค้ารับประกันหัวพิมพ์ แต่ถ้าติด tank แล้วมันจะเคลมหัวพิมพ์ไม่ได้ครับ ^_^

หวังว่าคงเป็นประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อยนะครับ ^_^