PDA

View Full Version : น้องใหม่ แต่หน้าเก่าครับ

D1
6th February 2003, 08:27
เก่าเว็บนี้ แต่ใหม่ห้อง Fuji Club, ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ :D

dribder
6th February 2003, 09:46
ฮ่า คุณ D1 ถอย 602 มาด้วยเหรอครับเนี่ย ยินดีต้อนรับคร้าบบบบบบบบ:banana: (Y) :D

ton giant
6th February 2003, 10:17
ฮ่า..:D เล่นเอางงเลยคุณD1นี่เอง แหมอยากได้602 ก็ไม่บอก เอาD1 มาแลกกับผมก็ได้ ..:D ฮ่าๆๆ

อิฐเก่า
6th February 2003, 11:38
เจ้าของบ้านก็ใช้ Fuji แถมยังเป็น S602 ซะด้วย.... เอ้าเฮ้..
ขอถามคุณ D1 หน่อยครับทำไมถึงเลือกกล้องตัวนี้ :rolleyes: :rolleyes:

RUTch
6th February 2003, 12:07
นั่นสิครับ ทำไมถึงเลือกตัวนี้ ทำไมไม่เล่น Nikon ตัวเล็ก อย่าง 4300 หรือ 5700 ครับ

ModX!
6th February 2003, 21:52
ยินดีด้วยครับ :D

อยากรู้เหมือนกันครับว่า ทำไมถึงเลือก S602 ที่คน(ที่)อื่นๆเขาชังกันนักชังกันหนา :banana:

D1
7th February 2003, 05:34
ขอบคุณสำหรับบรรยากาศการต้อนรับที่อบอุ่นครับ :)

ทำไมไม่เล่น Nikon ตัวเล็ก อย่าง 4300 หรือ 5700 ครับ ขอตอบคำถามนี้ก่อนนะครับ เพราะสั้นดี ในความเห็นส่วนตัวของผม กล้องระดับตระกูล 7xx, 8xx เคยมีปัญหาเรื่องคุณภาพการผลิตมาก่อนค่อนข้างมากกว่ากล้องตระกูลอื่น (ในสมัยแรก Nikon ไม่ได้เป็นผู้ผลิตกล้องสองตระกูลนี้เอง แต่ปัจจุบันได้ข่าวมาว่านำกลับมาผลิตเองแล้ว) CP 4300 ก็เลยไม่อยู่ในตัวเลือกครับ ส่วนกล้องตระกูล CP5xxx ทั้งหลาย ผมว่าราคาเดินนำหน้าคุณภาพอยู่เยอะ ไม่คุ้มค่า กล้อง Nikon Coolpix ที่ผมชอบและติดใจ ที่คิดว่าน่าซื้อคือตระกูล CP9xx ครับ ตั้งแต่ 950, 990, 995 อึด ทน ดี ดังนั้น CP4500 คือหนึ่งในตัวเลือกที่ผมเลือกครับ

ขอถามคุณ D1 หน่อยครับทำไมถึงเลือกกล้องตัวนี้ นอกจาก CP4500 แล้ว กล้องที่อยู่ในรายการคู่แข่งก็มี Minolta F100 กะ Fuji 602z ซึ่งแต่ละตัวมีข้อดีข้อเสียต่างกันไป CP4500 ใช้แบตเฉพาะ แต่ใช้ CF ที่ผมมีอยู่ค่อนข้างเยอะได้เลย Minolta F100 ใช้แบต AA ทั่วไปหาซื้อได้ในราคาถูก แถมความจุสูง แต่ใช้ SD Card ซึ่งถ้าจะใช้กล้องตัวนี้ก็ต้องมานั่งสะสม SD Card กันใหม่ และถ้าจะเอามาใช้กะ Nixvue ที่มีอยู่ก็ต้องวิ่งหาซื้อ Adapter ราคาแพงกันอีก

ส่วน Fuji602z แน่นอนครับ ใช้ได้ทั้ง CF และ Battery AA ที่มีอยู่ แต่ก็มีขนาดตัวค่อนข้างใหญ่ (ซึ่งจุดประสงค์ของผมอยากได้กล้องเล็กๆ ที่พกสะดวก เพราะกล้อง D1 ไม่เหมาะที่จะนำไปใช้ในหลายๆ โอกาส ทั้งสาเหตุของน้ำหนัก, ความสะดวก และบรรยากาศการถ่ายภาพจะดูเคร่งขรึมไปในทันที)

เวลารู้เรื่องอะไรเยอะๆ นี่การตัดสินใจก็ลำบากนะครับ ประเภทรักพี่เสียดายน้อง เฉพาะเรื่อง Battery กะ Media ก็ร่ายได้ยาวเยื้อย ยังไม่รวมถึงอย่างอื่นเช่น จุดเด่นของ F100 คือตอนนี้มี Housing ออกมาแล้ว ราคาไม่สูงนักพอซื้อหาได้ กะเอามาใช้หลายๆ อย่างเลย รวมถึงเอาไปลุยตรอกข้าวสาร ในสงกรานต์ปีหน้า อย่างไม่กลัวน้ำกลัวแป้ง

ในขณะเดียวกัน การปรับ Manual Focus ของ Fuji ดูจะสะดวกสุดแล้ว เพราะตัวอื่นนี่เล่นกำหนดกันเป็นระยะทางเป็นเมตร เป็นเซ็นติเมตร แต่ของ Fuji ใช้ ring ที่อยู่ทางด้านหน้าช่วยเอาได้ แต่ก็มีข้อติอยู่อัน ซึ่งเป็นความไม่ชอบส่วนบุคคลกับช่องมองภาพแบบ EVF ซึ่งเมื่อไปมอง view finder ของ f100 ที่เป็น optical ผมก็ว่ามันไม่เวิร์คเช่นกัน สรุปกล้องรุ่นใหม่ดูท่าทางจะออกแบบให้มองจาก LCD ซะเป็นส่วนใหญ่ เรื่อง View finder ก็เลยถือว่าเจ๊าๆ กันไป

เทียบการซูมแล้ว Fuji ได้เปรียบกล้องตัวอื่นด้วย Optical Zoom ถึง 6x แถมยังมี Digital Zoom แบบที่ไม่ทำให้คุณภาพของภาพแย่ลงอีกอย่างน้อยก็ 1.2x, มีที่ต่อ external flash สามารถนำเอา sb-28dx ตัวเก่งมาใช้ได้ไม่เคอะเขิน หรือจะเอาไปใช้งานในสตูฯ โดยติดตัว Infared เพื่อใช้ trigger flash สตูก็ทำได้เช่นกัน

ในเรื่องของจำนวน Pixel นี่ไม่ใช่เรื่องใหญ่ครับ เพราะแค่ 3 ล้าน ผมก็พอใจแล้ว และกล้องทั้งสามตัวที่เป็นทางเลือกก็ล้วนเกินๆ กันไปแล้วทั้งนั้น

แล้วก็อะไรต่อมิอะไร ที่ต้องตัดสินใจแบบรักพี่เสียดายน้องพอสมควร จนในที่สุดก็ 602z นี่แหละ ดูท่าจะเหมาะกับเรากว่าเพื่อน ผลก็เลยออกมาอย่างที่เห็นครับ

หยิบมาใช้ ยอมรับว่าต้องปรับตัวกะ EVF นิดหน่อย ตอนใช้ postview แล้วต้องเสีย vision ไปสอง-สามวิ นี่ทำเอาหงุดหงิดเล็กน้อย ตอนหลังเลย Off display ไปซะเลย ผลจากการใช้กล้องวันนี้ Happy ดีครับ เพราะผมใช้ Auto อย่างเดียว ยิงอย่างเดียว ไม่คิดอะไรเลย เล็งๆๆ แล้วก็ยิงๆๆ ไม่คิดมาก มองปุ๊บยิงปั๊บ 602z ตอบสนองการทำงานอย่างรวดเร็วทันใจ ได้อรรถรสการถ่ายภาพยิ่งนัก เป็นวันที่มีความสุขกับการถ่ายภาพวันหนึ่งทีเดียว ได้รูปลูกชายมาหลายใบเลย :)

อยากรู้เหมือนกันครับว่า ทำไมถึงเลือก S602 ที่คน(ที่)อื่นๆเขาชังกันนักชังกันหนา เอ.. ผมว่ารุ่นนี้ได้รับความนิยมดีนะครับ ฟูจิ ทำได้ดีทีเดียว ทั้งหน้าตา, รองรับ CF, Super CCD ใน Generation ที่ 3 นี่ผมว่าโอเคเลยนะ บางครั้งกล้องที่เหมาะสมกับเราอาจจะไม่ใช่กล้องในความนิยมชมชอบของคนอื่นก็ได้มังครับ :)

RUTch
7th February 2003, 12:06
ฟังคุณ D1 ว่าแล้วเข้าท่าดีครับ ผมมองๆกล้องตัวเล็กไว้พกไปไหนมาไหน หลายทีแล้ว ยังตัดสินใจไม่ได้ ทีแรก กะจะเอา Exslim กะไว้ฟังเพลงด้วย และบางดี พอมันใช้ SD ก็เลยถอย
เลยมามองๆ CP2500 ก็ยังไม่ค่อยถูกใจ และผมยังสงสัยรุ่นนี้ซื้อมาแล้วขายต่อกันจัง เลยไม่กล้าซื้อ มามอง 4500 จริงๆในคำถามจะถาม 4500 ครับแต่มือมันพิมพ์เป็น 4300 ก็ยังลังเล
แต่แปลกนะครับ ทำไม DP Review ไม่มี 602 มีแต่ที่ Steve's Digicam อืม เลย ลอง DL คู่มือมาดูซะหน่อย

ak1man
8th February 2003, 04:28
ยินดีต้อนรับครับคุณ D1 มีคุณ ซื้อเพิ่ม 1 คน ผมว่า ต้องมีคนตัดสินใจ ซื้อตามอีกหลายคน โย้ๆๆๆๆ สะจาย