PDA

View Full Version : ไปวัดเบญจมาครับ

WIZARD
24th February 2005, 11:23
ฝึกถ่ายครับ

WIZARD
24th February 2005, 11:26
ยังไม่ค่อยเก่งครับ ช่วยๆวิจารณ์กันหน่อยนะครับ

WIZARD
24th February 2005, 11:30
ถ่ายไม่ค่อยได้เรื่องเลยครับ

WIZARD
24th February 2005, 11:32
คนเยอะมากๆ ฟ้าก็ไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ ถ่ายเกือยร้อยรูปได้มาแค่ไม่กี่รูป

WIZARD
24th February 2005, 11:34
(เกือบทั้งหมดถ่ายด้วย EF 17-40/4L ครับ)

viewfinder
24th February 2005, 12:47
ภาพดูจะติด Under ครับ.... สีสันของ L น่าจะดีกว่านี้นา.......ผมมันชอสีสดๆนะครับ

WIZARD
24th February 2005, 13:40
ภาพดูจะติด Under ครับ.... สีสันของ L น่าจะดีกว่านี้นา.......ผมมันชอสีสดๆนะครับ
:bucha: ขอบคุณที่ให้คำแนะนำ(เรื่องติดอันเดอร์)ครับ คือยังไม่คล่อง(เรื่องชดเชยแสง) และเพิ่งถ่ายแนวนี้ครั้งแรกเลย ลืมปรับนี่นิด ลืมลดนี่หน่อย มันก็เลยออกมาได้แค่นี้หละครับ (งวดหน้าจะถ่ายเลือดจะได้สีสดๆไงครับ อิๆ)

หลวงลายไทย
24th February 2005, 13:54
ยังไม่ค่อยเก่งครับ ช่วยๆวิจารณ์กันหน่อยนะครับ
เห็นด้วยกับคุณ viewfinder ครับ ภาพมัน Under มากไปจริงๆ
ยังไงลองแก้ด้วย PS แล้วมา Post เพิ่มเติมอีกนะครับ เห็นว่าถ่ายมาหลายรูปอยู่
วัตถุประสงค์ของการถ่ายในชุดนี้ของเราคือถ่ายเพื่อฝึกฝนฝีมือ ดังนั้นสวยหรือไม่ ก็ไม่เป็นไรครับถือว่าอยู่ในขั้นตอน Process ครับ
จะรอชมรูปเพิ่มนะครับ

viewfinder
24th February 2005, 15:54
ยังไงลองแก้ด้วย PS แล้วมา Post เพิ่มเติมอีกนะครับ เห็นว่าถ่ายมาหลายรูปอยู่
วัตถุประสงค์ของการถ่ายในชุดนี้ของเราคือถ่ายเพื่อฝึกฝนฝีมือ ดังนั้นสวยหรือไม่ ก็ไม่เป็นไรครับถือว่าอยู่ในขั้นตอน Process ครับ
การใช้ PS ปรับสี หรือการ Crop ก็การฝึกฝนฝีมือ เหมือนกันครับ...........

ตอนนี้ผมก็ฝึกฝนฝีมือเหมือนกันครับ เริ่มมาใช้ 10D รู้สึกติด Under ปรกติจะใช้ ฟิล์ม Slide .....ต้องปรับตัวเหมือนกันครับ

soon
24th February 2005, 16:44
ถ่ายไปเรื่อยๆ เถอะคร้าบ ผมจะชอบชมชอบดูคร้าบ

ก้มๆ เงยๆ ชดเชย under
แล้วก็เจอ perfect สักวัน
มุ่งศึกษา ให้เวลา กับสิ่งนั้น
ความขยัน ดันสู่ ประตูช้ย .........

DOFJerk
24th February 2005, 18:56
คือคุณ WIZARD (เพื่อนผมเอง) ดูเหมือนจะเกลียดชังอะไรเจ้า PS สักอย่าง น่ะครับ :knock:
Comment อารายก็ได้ แต่อย่าบอกให้แกใช้ PS...
แกบอกใช้ PS (หรือการ process) แล้วไม่ Pro.. :dry:

(แต่แกคงลืมไปว่า กล้อง digi มันก็ process ก่อน save ไปแล้ว
แถม set param Sat+1, Contrast+1, Sharpen+1 อีก)

อันนี้ผมค่อนข้างไม่เห็นด้วยนะ แต่อธิบายยังงัยๆ แกก็ไม่ฟัง..
อยากให้ พี่ๆ เพื่อนๆ ช่วยกล่อมแกหน่อย (หรือปล่อยแกไปดีน้า) :turtle

ผมเห็นอย่านี้ (ไม่ทราบผิดถูก ยังงัยช่วยผมด้วย)

"..ถ้าภาพที่คุณถ่ายแล้วจบเลย คือ ได้อย่างใจคุณแล้ว คุณก็ไม่ต้องแต่ง
ถ้ามันยังขาดๆ เกินๆ หรือยังไม่ได้ concept ไม่ว่าจะด้วยแสง หรือ ข้อจำกัดของ
อุปกรณ์ ก็ใช้ PS ช่วยได้ นี่คือ ข้อดีของ digital.. ที่สำคัญ ภาพนำมา post จะ
ทำ Sharpen หรือ USM หรือไม่ ไม่ได้ช่วยให้องประกอบของภาพดีขึ้น หากแต่
ให้ภาพดูดีขึ้นสำหรับการรับชมผ่านทาง web ซึ่งใช้ภาพที่มีขนาดเล็ก..

การ post process แตกต่างจาการ retouch ซึ่งทั้งสองล้วนแล้วแต่เป็นทักษะ
ที่ต้องฝึกฝน ไม่ใช่ คิดจะ process ยังงัยๆ ภาพก็ดูดีขึ้น

หากต้องการภาพสมจริง.. กล้องไม่ใช่คำตอบ เพราะละติจูดมีแค่ 5-6 stop
แถมมี frame อีกต่างหาก..
ภาพถ่ายมันสวยเนื่องจากเหตุผลนึง คือ ภาพถ่ายมันไม่เหมือนภาพที่ตาคนเห็น.."

เช่น ภาพที่ถ่ายมาชุดนี้ บางภาพ ถ้าลองปรับให้มัน under หรือ over (ด้วย PS)
มันอาจจะดูเก๋ไปอีกแบบ

airry
24th February 2005, 20:01
:flower: ให้กำลังใจก่อน

ไม่เป็นไรครับ ...ถ่ายบ่อยๆเดี๋ยวก็เก่งเองครับ

ผมดูแล้วน่าจะเป็นเรื่ององค์ประกอบภาพนะครับ ...หากลองดูภาพตัวเองแล้วลองคิดกลับไปดูถึงเรื่อง จุดตัดเก้าช่อง..นะครับ ง่ายๆเลย ว่า ภาพที่คุณถ่ายมา อยากเล่าเรื่องอะไร ลองว่าสิ่งที่เราจะเล่าเรื่องนั้นไว้ตรงที่ ..จุดตัดเก้าช่อง...จะทำให้เราดึงสายตาของผู้ชมมาที่จุดๆนั้น หรือ การเปิด F ที่กว้างๆหรืออยากเน้นๆ ก็มีส่วนทำให้เรื่องราวของเราเด่นขึ้นนะครับ ...

สำหรับการ ANTI ..PS นั้น ตอนแรกๆผมก็เป็น นะ ผมก็คิดเหมือนคุณแร่ะ ว่า ขี้โกง ..แต่มีอยู่มาวันนึง ผมลองเล่น เพียงแค่กด Auto contrast แค่ปุ่มเดียว แค่นั้นแร่ะ ...โอ้แม่จ้าว...ไหงรูปเราสวยขึ้นมาหยั่งกะหน้ามือเป็นหลังมือเลยเนี่ยะ

นี่คือสิ่งที่ผมเจอกะตัวเอง ...โดยปกติแล้วผมเป็นคนที่จะ process รูปน้อยมากๆ เฉพาะแค่ รูปที่ผมชอบแต่บังเอิญเกิดผิดพลาดบางอย่าง ..เช่น การวัดแสง หรือ การเลือก WB ที่เหมาะสม อ่ะครับ ...แต่ sharpen ทำทุกครั้งครับ อิอิ

เล่าให้ฟังนะครับ...สำหรับผม:shuffle:

Latitude
24th February 2005, 20:23
:flower: ครับ เดี๋ยวก็ชินมือครับ
ผมก็เป้นหนึ่งคนที่ยังต้องฝึกฝนอีกมามายเลย ครับ และก็เคยคิดว่าถ้าจะถ่ายให้เก่งจริงๆก็เลิกคิดถึงการใช้ PS ไปได้เลยแต่ความเป็นจริงที่เจอกับตัวเอง บางครั้งไอ้เจ้า PS เนี่ยช่วยให้ภาพเราสมบูรณ์ยิ่งขึ้นนะครับ สู้ต่อไปไอ้มดแดงงงง (เกี่ยวไหมเนี่ย)

WIZARD
25th February 2005, 07:58
ขอบคุณสำหรับทุกคำติชมนะครับ แต่ยังไงผมก็ยืนยันขอสวยด้วยกล้องก่อน ถ้ามันไม่ไหวจริงๆค่อยหันมาเล่น PS คงยังไม่สายนะครับ เดือนหน้าว่าจะไปสวนนงนุช ที่พัทยา แล้วจะมาให้ติชมกันใหม่

DOFJerk
25th February 2005, 08:32
ขอบคุณสำหรับทุกคำติชมนะครับ แต่ยังไงผมก็ยืนยันขอสวยด้วยกล้องก่อน ถ้ามันไม่ไหวจริงๆค่อยหันมาเล่น PS คงยังไม่สายนะครับ เดือนหน้าว่าจะไปสวนนงนุช ที่พัทยา แล้วจะมาให้ติชมกันใหม่คงต้องปรับความเข้าใจเสียใหม่แล้วมั้งครับ.. ภาพจากกล้องส่วนหนึง
post process ส่วนหนึ่ง.. ไม่ใช่หมายความว่าถ่ายมาไม่สวย แล้วจะมาใช้ PS ช่วยได้ทั้งหมด
คือ แค่ไม่อยากให้ใช้คำที่แสดงความหมายเป็นนัยว่า "ภาพสวยด้วย Photoshop"
อยากให้เข้าใจว่าภาพที่ได้จากกล้อง สามารถนำมา ทำให้สมบูรณ์ ขึ้น ด้วยการ post process
กล่าวคือ ใช้เพื่อเสริมราศีให้กับภาพ ซึ่ง ทั้งนี้ต้องเข้าใจว่า กล้อง ทำอะไรได้ ไม่ได้ แค่ไหนก่อน..
แล้ว การทำ post process เพื่ออุดช่องว่าง หรือ ข้อด้อย ของกล้อง ตรงไหน เพื่ออะไร
ถ้าเข้าใจอย่างนี้แล้ว จะ process หรือไม่ process ก็ไม่มีใครว่า..

หลวงลายไทย
25th February 2005, 12:27
ขอบคุณสำหรับทุกคำติชมนะครับ แต่ยังไงผมก็ยืนยันขอสวยด้วยกล้องก่อน ถ้ามันไม่ไหวจริงๆค่อยหันมาเล่น PS คงยังไม่สายนะครับ เดือนหน้าว่าจะไปสวนนงนุช ที่พัทยา แล้วจะมาให้ติชมกันใหม่

ผมก็รู้จักคนหลายคนที่เค้าก็ไม่ชอบ PS ครับ แต่สักพักก็ใช้ ในขณะเดียวกันเพื่อนๆจำนวนไม่น้อยที่ใช้ PS ต่อมาก็เลิกใช้ หันไปถ่ายฟิมล์รูปขาวดำคืนสู่สามัญอีกหน

ภาพทั้งสองแบบอาจจะแตกต่างกันในขั้นตอนการ Process แต่ก็สวยกันคนละแบบครับ เทคโนโลยีเป็นวิธีการแต่อาจจะไม่ใช่คำตอบสุดท้ายสำหรับบางท่านครับ
ลางเนื้อชอบลางยาครับ

จะรอชมรูปชุดต่อไปนะครับ

WIZARD
25th February 2005, 13:58
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยชี้แนะนะครับ คราวหน้าผมจะตั้งใจถ่ายให้มากกว่านี้ แล้วค่อยใช้ PS ปรับเอาทีหลัง จริงๆผมไม่ได้แอนตี้ PS เพียงแต่อยากจะถ่ายทีเดียวจบ และอยากงัดเอาประสิทธิ์ภาพของกล้องกับเลนส์ออกมาให้ได้มากที่สุดก่อน แล้วค่อยใช้ตัวช่วยครับ