PDA

View Full Version : ตัวอันตรายหรือเปล่าคร้าบ ??

soon
24th February 2005, 09:57
pop-up โปรแกรมตัวนี้ จะโผล่ขึ้นมากวนหน้าจออยู่เสมอ
ไม่ทราบจะจัดการได้อย่างไร?
ใครเจอะเจอ และจัดการ ได้อย่างไรคร้าบ :chat:

Unregistered
24th February 2005, 10:05
หา SpyBot หรือ AdAware มาลงด่วนคร้าบ

soon
24th February 2005, 12:08
หา SpyBot หรือ AdAware มาลงด่วนคร้าบ

ใช้ Ad-aware อยู่คร้าบ
ขอบคุณคร้าบ

RUTch
24th February 2005, 12:17
ขอบคุณคร้าบ

ควรใช้ทั้งสองตัวแหละครับ ผมแถมของ M$ เข้าไปอีกตัว :thumbup:

ฮ่งฮับ
24th February 2005, 12:36
ใช้ ad-aware เหมือนกันครับ ไม่สามารถกำจัดรีจิสบางตัวได้สิ้นซาก แต่แนะนำโปรแกรมนนี้ครับ ที่สำคัญคือฟรีครับ

DOFJerk
24th February 2005, 18:24
ขอบคุณคร้าบเคยใช้แต่ Spybot ง่ะ มัน update ad-ware difinition ได้ เลยคิดว่า Ad-aware มันน่าจะมี ให้ up เหมือนกัน..
ลองๆ หาดูนะครับ เผื่อช่วยได้

หรือไม่ก็ up เป็น SP2 หรือก็ Download "Misc Software Remover" ในหน้า windows.update ดูนะครับเผื่อช่วยได้

RUTch
24th February 2005, 19:25
ครับ ผมยังยืนยันว่า ต้องใช้ทั้ง 2 ตัว เพราะทั้งสองตัวถึงจะ Update ยังไงจะมีช่องโหว่ด้วยกันทั้งคู่ ใช้สองตัวจะเอาออกสิ้นซากครับ และของ M$ เองเอาไว้ป้องกันเวลาเข้าเวปมันจะเตือนชะงัด(เกินด้วยซ้ำ เพราะปรกติมันจะไม่ให้เราไปเวป พวก Crack เลย ต้องบอกว่าจะเข้าซะอย่างอะ)

PinkZombie!
24th February 2005, 22:35
แนะนำของพี่ใหญ่Microsoftอีกตัว
Microsoft Anti-Spyware
จับเก่งเหมือนกัน

http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=13103

RUTch
24th February 2005, 22:44
แนะนำของพี่ใหญ่Microsoftอีกตัว
Microsoft Anti-Spyware
จับเก่งเหมือนกัน

http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=13103

คิกๆ ชาว Linux นิยมอย่างผม จะเขียน M$ แทน MS ซึ่งแทน Microsoft ครับ

พุทธา
24th February 2005, 23:05
คิกๆ ชาว Linux นิยมอย่างผม จะเขียน M$ แทน MS ซึ่งแทน Microsoft ครับ

:) ....

PinkZombie!
24th February 2005, 23:24
ชาว Symbian อ่ะ เลยไม่รู้จัก...

แต่เด๋วจะไปใช้ M$ PPC ล่ะ

charles
25th February 2005, 05:00
ส่วนผมเป็นระับบ Hybrid (ใช้ทั้งสองฝั่ง) ไม่ค่อยเขียน M$ อ่ะครับ

ว่าแต่ M$ นี่มาจาก Multi-Billions Dollars หรือเปล่าครับ? :chat: :chat: :chat:

MaNikon
25th February 2005, 07:21
ผมใช้ The Cleaner

ANAKE
25th February 2005, 07:22
เคยใช้แต่ Spybot ง่ะ มัน update ad-ware difinition ได้ เลยคิดว่า Ad-aware มันน่าจะมี ให้ up เหมือนกัน..
ลองๆ หาดูนะครับ เผื่อช่วยได้

หรือไม่ก็ up เป็น SP2 หรือก็ Download "Misc Software Remover" ในหน้า windows.update ดูนะครับเผื่อช่วยได้

Ad-aware ก็มี update dif. ครับ แต่จะผ่าน proxy ไม่ได้ แต่สามารถ copy dif. จากเครื่องที่ up ได้มาทับตัวเดิมได้ครับ

RUTch
25th February 2005, 10:01
Ad-aware ก็มี update dif. ครับ แต่จะผ่าน proxy ไม่ได้ แต่สามารถ copy dif. จากเครื่องที่ up ได้มาทับตัวเดิมได้ครับ
แม่นแล้ว

soon
25th February 2005, 17:15
ขอบคุณทุกคนคร้าบ
ได้รับรู้แลเข้าใจขึ้นอีกโขเลยคร้าบ

ขอบคุณคร้าบ ที่แวะมา

ฮ่งฮับ
DOFJerk
RUTch
PinkZombie!
พุทธา
charles
MaNikon
ANAKE

soon
25th February 2005, 20:33
pop up ตัวนี้ จะขึ้นมาเฉพาะดาวน์โหลด เท่านั้น :chat:

ถ้าเปิดเว็บทั่วไป ยังไงๆ ตัวนี้ก็ไม่ขึ้น

ที่แปลกคือ เมื่อเราจะดาวน์โหลดอะไร ก็ต้องปล่อยให้มันมา
แล้วอย่าเพ่อลบออก
ด้วยเหตุว่า ถ้าลบมันออกไป มันจะ pop up ขึ้นมาอีก ทันที

ผมแก้ด้วยวิธีง่ายๆ คือ ปล่อยให้มันขึ้นมาค้างไว้ และรอ
พอเราดาวน์โหลดเสร็จ ก็ลบมันออก
ทีนี้เจ้าตัวนี้ มันจะไม่ pop up อีก
ก็เงียบไปเลย :knock:

จนกว่า จะมีการ ดาวน์โหลด อะไรอีก
ม้นจึงจะเสนอหน้าให้เห็น :crazy:

soon
26th February 2005, 20:01
กำจัดเจ้า pop-up ตัวดังกล่าวได้แล้วคร้าบ
ใช้ เจ้านี้คร้าบ ............
Ad-Watch SE professional
โดย ...........
เปิดใช้แบบ active และ automatic

พุทธา
26th February 2005, 20:11
Smart Tip: ป้องกันเว็บไซต์โฆษณาสะกดรอยตาม
ผมจะป้องกันอย่างไรไม่ให้ทางเว็บไซต์สามารถส่งโฆษณาโดยอ้างอิงจากไซต์ที่เคยเยี่ยมชมก่อนหน้านี้ เพื่อนๆ แนะนำให้ยกเลิกการใช้ cookies แต่ผมพบว่า มันสร้างปัญหาให้กับการทำงานของเว็บไซต์อื่นๆ ด้วย ผมรบกวนช่วยแนะนำวิธีอื่นที่สามารถแก้ปัญหานี้ได้บนระบบที่รัน Windows XP ด้วยครับ

ตอบ: คุณสามารถใช้ไฟล์ HOSTS เพื่อกันคุ้กกี้ (cookies) ไม่ให้รายงานข้อมูลเกี่ยวกับเว็บไซต์ที่คุณสนใจไปยังเซิร์ฟเวอร์โฆษณาบนเว็บ สำหรับการทำงานของไฟล์ HOSTS จะเหมือนกับสมุดโทรศัพท์ยังงัยยังงั้น โดยทำหน้าที่แปลงที่อยู่ของเว็บไปเป็นไอพีแอดเดรส (เช่น 192.168.0.2) เพื่อใช้ระบุเซิร์ฟเวอร์ของเว็บนั้นๆ
เมื่อไฟล์ HOSTS ตรวจจับว่ามีการร้องขอไปยังเซิร์ฟเวอร์ที่ส่งโฆษณาเข้ามาอย่างเช่น 127.0.0.1 ad.doubleclick.net มันจะกันการร้องขอดังกล่าว และป้องกันไม่ให้เซิร์ฟเวอร์โฆษณาสามารถติดตามความสนใจของคุณได้

สำหรับผู้สนใจสามารถดาวน์โหลดไฟล์ HOSTS ที่มีการอัพเดตอย่างต่อเนื่องได้ที่ www.mvps.org/winhelp2002/hosts.htm

หลังจากนั้นจัดเก็บไฟล์ HOSTS ไว้ในไดเร็กทอรีของมัน โดยถ้าเป็น Windows XP ให้เก็บไว้ใน

c:\windows\systm32\drivers\etc

แต่ถ้าเป็น Windows 2K ให้จัดเก็บไฟล์ HOSTS ที่

C:\WINNT\SYSTEM32\DRIVERS\ETC

ส่วนผู้ใช้ Win 98ME ให้เก็บไฟล์ HOSTS ที่ดาวน์โหลดมาแล้วไว้ที่

C:\WINDOWS

เพียงแค่นี้ เซิร์ฟเวอร์ที่ชอบส่งโฆษณาโดยอ้างอิงความสนใจของคุณก็จะหมดฤทธิ์แล้ว

คำแนะนำเพิ่มเติม: โดยทั่วไปไฟล์ HOSTS ที่มีขนาดใหญ่ (มากกว่า 135KB) มีแนวโน้มที่จะทำให้ระบบทำงานช้าลงได้ ซึ่งจะเกิดเฉพาะใน Windows 2K และ XP ยกเว้น 98 และ ME สำหรับแนวทางแก้ปัญหาให้ทำดังนี้
1. คลิกปุ่ม Start เลือกคำสั่ง Run พิมพ์ services.msc กดปุ่ม Enter
2. เลื่อนลงมาจนเห็นบริการ DNS Client คลิกขวาเลือกคำสั่ง Properties
3. คลิกปุ่มลูกศรชี้ลงข้างกล่องตัวเลือกของ Startup type
4. เลือกเป็น Manual คลิกปุ่ม Apply และ OK ตามลำดับ แล้วรีสตาร์ทเครื่อง

ที่มา : http://www.arip.co.th/news.php?id=403853

soon
26th February 2005, 20:48
ขอบคุณคร้าบคุณพุทธา