PDA

View Full Version : [ขอคำแนะนำ] ผมจะไปถ่ายรูปในงานมอเตอร์โชว์ (มอเตอร์ไซด์ช๊อปเปอร์)

pakonking
13th October 2009, 23:46
ตอนนี้ผมใช้ 30D 18-55 is 501.8FIX

พี่ๆๆน้าๆๆ ช่วยแนะนำเทคนิคการถ่าย

มุมมองต่างๆให้ผมหน่อย หรือจะเอาภาพลงให้ผมก็ได้นะครับ

เพราะงานนี้จะเป็นงานชี้ชะตาว่าผมจะได้รับงานจากนิตยสารหรือไม่

จึงอยากให้พี่ชาวไทยดีช่วยผมด้วยครับ

จะเป็นพระคุณอย่างสูงเลยครับ ขอบคุณมากๆมา ณที่นี้ครับ

จากวันนี้มีเวลาเตรียมตัว 10 วัน

gs33dv
13th October 2009, 23:53
มาเป็นเพิ่มแรงใจครับ

Pandora boX
14th October 2009, 00:02
ดูภาพประเภทนี้ให้เยอะๆครับ ลอกมุมมองมา พอลอกได้แล้ว ก็เอามาปรับปรุงเป็นในแบบของตัวเอง (คนเห็ยส่วนตัวนะครับ)

pakonking
14th October 2009, 00:07
ขอบคุณสำหรับแรงใจและคำแนะนำที่รวดเร็วมากๆนะครับ

ขอบคุณจากใจจริงๆ

Minka
14th October 2009, 03:45
ยังไงก็ขอให้ได้นะเอาใจช่วยครับ

Carbon
14th October 2009, 06:42
ดูจากหนังสือ magazine ที่มีวางขายตามร้านหนังสือ รูปไหนชอบก็จำมุมไว้ก่อนเลยครับ

pakonking
14th October 2009, 13:41
ขอบคุณพี่ๆทุกคนะเลยนะครับ

pakonking
14th October 2009, 13:44
เพิ่มเติม....

ทางนิตยสารได้ให้หัวข้อมาดังนี้
๑.รูปการจัดงาน
๒.รูปคนแต่งตัวแปลก(ในงานมีการประกวด) ควรใช้เลนส์อะไรดีอะครับ
๓.รุปกลุ่มต่างๆ
๔.ร้านค้าทั่วไปในบู๊ท
๕.เจ้าภาพจัดงาน
๖.ทั่วไปโดยรอบงาน
๗.สาวสวยพริตตี้

ratchaya
14th October 2009, 14:59
โอ๊วว มีโอกาสดี ๆ แบบนี้ อย่าให้พลาดนะคับ สู้ๆ เอาใจช่วย

ถ่ายรอบๆ งานอ่ะคับ แต่ล่ะบูธแบบกว้างๆ แล้วก็รวมๆแบบกว้างๆ มุมสูงได้ก็ดี
๒.รูปคนแต่งตัวแปลก(ในงานมีการประกวด) ควรใช้เลนส์อะไรดีอะครับ
เลนส์เทเลยาวๆ
ไวด์สักนิด
ไวด์อยู่ดี ให้มีคนในร้านด้วยนะครับแต่อย่าเยอะเกินไป ให้พอมีสีสัน
อันนี้สำคัญ ถ่ายให้ครบเลย เทเลช่วยได้ครับตอนเปิดงาน
มุมกว้างๆ และเจาะๆ สลับตามลักษณะ
เลนส์ฟิกซ์ดีๆสักตัว 85/1.8 ก็ได้

อย่าลืมแฟลชเน้อ ขาตั้งพกไปได้ก็ดี ถ้ากล้อง iso อัดสูงไม่ได้
ผมช่วยได้เท่าเนี้ยอ่ะคับ ไม่ได้ระบุเลนส์ไป ถ้าระบุก็จะมีแต่แอลแล้วก็แพ้งแพง ยังไงลองหยิบยืมตามกำลังครับ

pakonking
14th October 2009, 15:03
โอ๊วว มีโอกาสดี ๆ แบบนี้ อย่าให้พลาดนะคับ สู้ๆ เอาใจช่วย

ถ่ายรอบๆ งานอ่ะคับ แต่ล่ะบูธแบบกว้างๆ แล้วก็รวมๆแบบกว้างๆ มุมสูงได้ก็ดี
เลนส์เทเลยาวๆ
ไวด์สักนิด
ไวด์อยู่ดี ให้มีคนในร้านด้วยนะครับแต่อย่าเยอะเกินไป ให้พอมีสีสัน
อันนี้สำคัญ ถ่ายให้ครบเลย เทเลช่วยได้ครับตอนเปิดงาน
มุมกว้างๆ และเจาะๆ สลับตามลักษณะ
เลนส์ฟิกซ์ดีๆสักตัว 85/1.8 ก็ได้

อย่าลืมแฟลชเน้อ ขาตั้งพกไปได้ก็ดี ถ้ากล้อง iso อัดสูงไม่ได้
ผมช่วยได้เท่าเนี้ยอ่ะคับ ไม่ได้ระบุเลนส์ไป ถ้าระบุก็จะมีแต่แอลแล้วก็แพ้งแพง ยังไงลองหยิบยืมตามกำลังครับ
ผมขอขอบคุณมากๆเลยครับ

ไม่รู้จะพูดคำไหนได้มากกว่านี้แล้ว

ผมขอบคุณจริงๆครับ

pakonking
14th October 2009, 15:05
ผมเห็นพี่ๆทุกคนช่วยเปนกำลังใจและช่วยเสนอแนะอย่างนี้
ผมตรงๆคำน้ำตาไหลออกมา
ซึ่งน้ำใจจริงๆคับ
ถ้าผมมีโอกาสจะตอบแทนความมีน้ำใจนะครับ
และผมก้อจะดูพวกพี่ๆเนตัวอย่างถึงความมีน้ำใจนะครับ
ขอบคุณอีกครั้ง

ratchaya
14th October 2009, 15:08
ผมขอขอบคุณมากๆเลยครับ

ไม่รู้จะพูดคำไหนได้มากกว่านี้แล้ว

ผมขอบคุณจริงๆครับ

ลืมบอกไปว่าตอนแถลงข่าวจะเบียดเสียดกันมาก โดยมารยาททั่วไปจะไม่มีใครไปอยู่ด้านหน้าสุด จากที่กั่นไว้ (ไม่งั้นจะับังคนอื่นอาจจะโดนโห่ได้) แล้วเวลาถ่ายหุบขอศอกเข้าหาตัวนะคับ ไม่งั้นกางคนอื่นก็จะโดนด่าเหมือนกัน

ตอนชิงพื้นที่ให้เข้าให้ไว เอากล้องพันมือไว้จะสะดวกกว่าห้อยหอ (แต่ระวังโดนกระแทก) พยายามหาพื้นที่กลางๆ เวทีไว้ ปกติงานนี้โพเดียมมักจะอยู่ด้านขวามือ (มองเข้าหาเวที) เวลาคนกล่าวเปิดงานจะ มาพูดก่อนแล้ว พวกผู้จัดงานจะทยอยขึ้นเป็นลำดับ
พื้นที่เวทีจึงสำคัญที่สุด ถ้าชิงมาไม่ได้จริง ก็มาข้างๆแทนเลยก็ได้ครับ สำคัญคือภาพผู้จัดงานทุกคนต้องเห็นชัดบนเฟรม อย่าให้ับังกันเด็ดขาด

ถ้าใจกล้าพอก็หาจังหวะตะโกนว่ากล้องนี้ๆ ครับ เขาจะได้หันมามองทางเรา ยิ่งหลายคนยิ่งยาก เพราะบางคนหลับตาบางคนลืมตา รัวจังหวะไหนได้ก็รัวๆไปครับ การที่เราเรียกเขาได้ ปกติมักจะได้รูปที่มองกล้องเราแล้วตาลืมครบทุกท่าน

ประมาณนี้อ่ะคับจะหินก็ตรงตอนแถลงเปิดงานนี่หล่ะ

ratchaya
14th October 2009, 15:12
ผมเห็นพี่ๆทุกคนช่วยเปนกำลังใจและช่วยเสนอแนะอย่างนี้
ผมตรงๆคำน้ำตาไหลออกมา
ซึ่งน้ำใจจริงๆคับ
ถ้าผมมีโอกาสจะตอบแทนความมีน้ำใจนะครับ
และผมก้อจะดูพวกพี่ๆเนตัวอย่างถึงความมีน้ำใจนะครับ

สิ่งที่ผมแนะนำในวันนี้เมื่อคุณมีโอกาสก็แนะนำรุ่นน้องๆต่อไปครับ :flower:

ปล.แนะนำไ้ด้มากเป่าม่ะรู้ เหอๆ แต่ปกติผมก็ถ่ายแต่พวกเนี้ยหล่ะ กับถ่ายสินค้าแต่ผมเขียนไม่เก่งเท่าไร

pakonking
14th October 2009, 17:09

ผมจะนำคำแนะนำดีๆและสำคัญนี้บอกต่อไปถ่ายทอดต่อๆไปแม้จะ

ขอบคุณครับ

reddevil.j
15th October 2009, 18:41
ไม่มีคำแนะนำ มีแต่กำลังใจครับ

pakonking
17th October 2009, 00:04
ไม่มีคำแนะนำ มีแต่กำลังใจครับ

ขอบคุณมากๆนะครับ