PDA

View Full Version : ถามเรื่องสีครับ(D70)

Unregistered
22nd February 2005, 13:02
ผมเพิ่งหัดใช้ D70 สงสัยเรื่องcolor space 3 mode ต่างกันยังไง ปรับใช้ mode ไหนใช้ตอนไหนครับ แล้วก็การปรับ curve คืออะไร ทำยังไงครับ จะช่วยให้สีสดขึ้นมั้ย ผมรู้สึกว่า D70 สีมันจืดไปหน่อย เออ เรื่องคอม เพิ่งหัดครับ อายุมากแล้วไม่ค่อยจะทันชาวบ้านเลย รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วย ขอบคุณล่วงหน้าครับ

นายไข่เจียว
22nd February 2005, 23:47
ไม่รู้จะตอบถูกไหม

แต่ขอตอบที่ผมใช้ละกัน sRBG แล้วพอเข้า PS ก็ใช้เหมือนเดิม ถ้า
PS มันเปลี่ยน Profile เป็น Adobe RGB ผมก็เปลี่ยนกลับ หรือ ไม่ต้องให้ PS เปลี่ยน Color profile เพราะสีจืดๆจากกล้อง หากเข้า PS แล้วเซฟ มันจะดูสดกว่าถ้าใช้ Adobe RGB ในขณะที่ Process แต่พอเซฟกลับออกไปมันจะไม่มี profile ติดไปด้วยสีจะไม่เหมือนกับตอนที่ใช้ PS process แล้วเราก็จะเสียเวลาไปปล่าวๆ เพราะสีมันจะเพี้ยนไป

Curve คืออะไร โอ้วตอบไม่ถูก แต่สีนี่ สดไม่สด ก็ไม่ได้อยู่ที่ Curve อย่างเดียว ดึงมาก แล้วสีเพี้ยน
-- เพิ่มเติม สีสดๆ จากกล้อง D70 ก็ทำได้ ปรับกล้องที่ CSM เลือก VIVID หรือ Portrait Mode ก็ได้ครับ สีสดแน่ๆ :p

ผมว่าคุณลองไปหาหนังสือเกี่ยว Work Flow + PS มาอ่านเล่นสักรอบก็จะดี
ใครมีหนังสือแนะนำบ้างก็ลองมาโพสดูนะครับ
แต่ส่วนผมเน้นหาอ่านเองตาม web
ความรู้กระจายไปทั่วเลย หนังสือไม่เคยซื้อ ฮ่าๆ (งกนี่หว่า)

อ่านแล้วจะได้มี แนวคิดเป็นกรอบขึ้นมา แล้วค่อยฝึกตามนั้นครับ พอรู้แนวๆ
แล้วต่อจากนั้นก็อยู่ที่ความคุ้นเคยกับ เครื่องมือหละว่าต้องการให้สีออกมาเป็นแบบไหน

งง ไหมครับ แหะๆ นี่เขียนตามที่ผมทำเลยนะ

23rd February 2005, 00:23
เรื่อง mode sRGB นี่เกี่ยวกับ space ของสี ว่ากว้างหรือแคบอย่างไร.. ถ้ายังไม่เข้าใจก็ไม่จำเป็นต้องไปยุ่งกะมัน..ไว้รู้เรื่องค่อยไปเล่นไม่เสียหายอะไรครับ เพราะ คนทั่วไปอาจจะไม่สังเกตุเห็น..

Curve คือ curve ของ function ที่บอกว่า input เท่าไหร่ ได้ output เท่าไหร่
ในกรณที่มันเป็นเส้นตรงทแยงมุม ก็แสดงว่ามันไม่เปลี่ยนอะไรเลย การยก curve ก็จึงเป็นการเปลี่ยนค่าว่าให้สว่างมากขึ้น โดยที่ดำยังคงดำ ขาวยังคงขาว.. ทดลองแล้วดูผลลัพธ์เองดีกว่าครับ

ส่วนเรื่องสีสัน เพิ่ม sat เอาดีกว่า

Plub
23rd February 2005, 11:58
ผมเพิ่งหัดใช้ D70 สงสัยเรื่องcolor space 3 mode ต่างกันยังไง ปรับใช้ mode ไหนใช้ตอนไหนครับ แล้วก็การปรับ curve คืออะไร ทำยังไงครับ จะช่วยให้สีสดขึ้นมั้ย ผมรู้สึกว่า D70 สีมันจืดไปหน่อย เออ เรื่องคอม เพิ่งหัดครับ อายุมากแล้วไม่ค่อยจะทันชาวบ้านเลย รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วย ขอบคุณล่วงหน้าครับColor Spaceของ D70 ทั้ง 3Modeคือ
Ia(sRGB)
II(Adobe RGB)
IIIa(sRGB)

Ia(sRGB)คือ Color spaceที่ใช้เป็นมาตราฐานโดยทั่วไป ภาพที่บันทึกด้วย Color spaceนี้สามารถแสดงผลได้อย่างถูกต้องในโปรแกรมดูภาพ ทั่วๆ ไป รวมทั้งบน Web siteตลอดจนหน้าจอ Monitorก็แสดงผลในขอบเขตของ Color space sRGBนี้ ถามว่า sRGB Iaของ D70ต่างจาก sRGBอย่างไร? ถ้าพูดถึงขอบเขตการแสดงสี ก็จะยังมีขอบเขตการแสดงขอบเขตที่เท่ากัน เพียงแต่การให้น้ำหนักโทนสีของแต่ละแบบที่แตกต่างกันออกไป คืออาจจะให้น้ำหนัก ด้านใด ด้านหนึ่งเป็นพิเศษ จุดประสงค์ของ Mode sRGB Iaของ D70ออกแบบมาให้เน้นเรื่องโทนสีผิวคน ดังนั้นการถ่ายภาพคน เราก็ควรจะเลือกใช้ Mode sRGB Iaเป็น Priorityแรก Color space sRGB Iaของนิคอนนี้ พัฒนามาจาก Color space sRGB Iซึ่งทางนิคอนได้แก้ไขโทนสีของ sRGB Iเดิมที่ให้น้ำหนักโทนสีเหลืองมากเกินไป แม้จะเป็นผลดีต่อสีผิวก็ตาม แต่ทำให้กระทบโทนสีเขียว ทางนิคอนจึงเปลี่ยนมาใช้ sRGB Iaใน D70เพื่อแก้โทนสีและคอนทราส ทำให้ Mode sRGB Iaให้สีผิวที่ขาว-ชมพูมากขึ้น รวมทั้งสีเขียวของใบไม้ได้ถูกปรับให้เขียวมากขึ้น และคอนทราสต่ำลง ดูนุ่มนวลกว่า Mode sRGB Iเดิม

II(Adobe RGB)เป็น Color spaceที่ให้ขอบเขตของสีที่กว้างกว่า Color space sRGBซึ่งเหมาะกับการนำภาพมาตกแต่งโทนสี เพื่องานพิมพ์ เพราะ Color spaceของงานพิมพ์ระบบink-jetหรือระบบอื่นๆ บางระบบ ที่สามารถแสดงขอบเขตของสีได้กว้าง ทำให้ภาพมีสีสันมากกว่า Color space sRGB แต่อย่างไรก็ตาม Color spaceนี้ ต้องการๆ จัดการเรื่องสี จะมีเพียงบางโปรแกรมเท่านั้นที่จะสามารถแสดงผล Color spaceนี้ได้ ตามที่ไฟล์ภาพนั้นได้ Embbeded Color spaceนั้นมา ซึ่งส่วนใหญ่ก็จะเป็นโปรแกรมระดับ Professionalแทบทั้งนั้น แต่อย่างไรก็ตามระบบ Monitorทั่วๆก็ยังไม่สามารถแสดงขอบเขตสีของ Color space Adobe RGBได้ครบ ยกเว้น Monitorที่ออกแบบมารองรับ Color spaceนี้จึงจะแสดงผลได้ถูกต้อง เอาเป็นว่าถ้าต้องการนำภาพที่ถ่ายมาเพื่อ Print outจาก ink-jetที่บ้านก็สามารถเลือกใช้ Mode Adobe RGBเพื่อให้สีสันที่เข้มข้นมากขึ้น แต่อย่างที่บอกครับ ต้องมีความเข้าใจในเรื่องนี้มากสักหน่อย

IIIa(sRGB)เป็น Color spaceที่ให้ขอบเขตของสีเหมือนกับ sRGB ภาพที่บันทึกด้วย Color spaceนี้สามารถแสดงผลได้อย่างถูกต้องในโปรแกรมดูภาพ ทั่วๆ ไป รวมทั้งบน Web siteตลอดจนหน้าจอ Monitorก็แสดงผลในขอบเขตของ Color space sRGBนี้ได้ ถามว่า sRGB IIIaของ D70ต่างจาก sRGB Iaอย่างไร? ถ้าพูดถึงขอบเขตการแสดงสี ก็จะยังมีขอบเขตการแสดงขอบเขตที่เท่ากัน เพียงแต่การให้น้ำหนักโทนสีของแต่ละแบบที่แตกต่างกันออกไป จุดประสงค์ของ Mode sRGB IIIaของ D70ออกแบบมาให้เน้นเรื่องโทนสี ฟ้า, เขียว ซึ่งเหมาะกับการถ่าย Landscapeที่ต้องการสีฟ้าเข้มของท้องฟ้า สีเขียวเข้มของใบไม้ ดังนั้นการถ่ายภาพLandscape เราก็ควรจะเลือกใช้ Mode sRGB IIIaเป็น Priorityแรก Color space sRGB IIIaของนิคอนนี้ พัฒนามาจาก Color space sRGB IIIซึ่งทางนิคอนได้แก้ไขในเรื่องคอนทราสความสว่างของโทนสีเขียว

Curveเครื่องมือนี้ สามารถปรับโทนสี ความสว่าง คอนทราสของภาพได้ในเวลาเดียวกัน โดยยังคงรักษารายละเอียดของข้อมูลเดิม Curve สามารถแยกการปรับในแต่ละ Channel R,G,B หรือปรับรวมพร้อมกันทั้งหมด ด้านซ้ายมือของ Curveจะเป็นส่วนของ Shodowsที่มีค่า Min=0 ส่วนด้านขวามือก็จะเป็นส่วนของ Highlights ที่มีค่า Max=255 ในส่วนตรงกลางก็จะเป็น Midtone การปรับก็สามารถ ดึงเส้น Curveไปในทิศทางที่เราต้องการ แต่ก็ต้องมีความเข้าใจในส่วนนี้มากสักนิดหนึ่ง เพราะเป็นการปรับที่ต้องการทักษะและความเข้าใจ หากไม่ต้องการความยุ่งยากมากนัก ก็ให้ไปใช้ Color balanceร่วมกับ Brightnessและ Contrast ซึ่งอาจจะ Usefulมากกว่า

ส่วนในเรื่องของสีสันที่ว่าจืดนั้น มีหลายประเด็นที่เกี่ยวข้องทางคุณไม่ได้ให้ข้อมูลมา เช่นใช้ Mode Adobe RGB กับโปรแกรมดูภาพที่ไม่มีการจัดการเรื่องสี หรือคุณอาจไปดึง Curve ด้านMidtoneเพื่อให้ภาพสว่างขึ้น คอนทราสของภาพก็จะเสียไป รวมทั้งสีสันของภาพอาจ Dropลงเนื่องจากภาพถูกปรับให้ Brightขึ้น ในที่นี้นอกจากที่คุณจะต้องการปรับภาพให้สว่างขึ้นแล้ว คุณยังต้องปรับให้ภาพมีคอนทราสที่สมดุลย์ เพื่อให้สีสันของภาพยังคงเหมาะสม หรือปรับเพิ่ม Saturationเพื่อให้สีมีความเข้มขึ้น

แต่หากว่าไม่ได้ Performอย่างที่กล่าวข้างบน แต่ต้องการสีสันของภาพที่เข้มข้นขึ้น D70ยังมี Modeในการเพิ่ม Saturationให้กับภาพได้โดยตั้งการใช้ Modeนี้ไว้ มีหลายอย่างครับที่ต้องการทำความเข้าใจ เพราะมันจะเกี่ยวข้องถึงกันไปหมด แต่ว่าไม่ใช่เป็นเรื่องยาก(ต่อให้ขู่ก็ไม่กลัว):Smiles2:

ปล. อายุมากแล้วชาวบ้านน่าจะตามไม่ทันมากกว่ามั้งครับ เพราะเชียวชาญ ประสบการณ์เยอะ ประเภทจับไม่ได้ไล่ไม่ทัน :Smiles2: :yahoo:

23rd February 2005, 12:25
Modes I and Ia, which are adapted to the sRGB color space, are suited to portraits that will be printed or used “as is” with little or no modification. Mode II is adapted to the Adobe RGB color space. This color space is capable of expressing a wider gamut of colors than sRGB, making it the preferred choice for pictures that will be extensively processed or retouched. Modes III and IIIa, which are adapted to the sRGB color space, are suited to nature or landscape shots that will be printed or used “as is” with little or no modification.
Confirm พี่ป๋าพลับ คร้าบบ..

oberon
23rd February 2005, 13:10
เยี่ยมครับ ข้อมูลแน่นจริงๆ :Smiles2: (Y)

24th February 2005, 00:58
ขอบคุณทุกท่านมากครับ

WCDMA
8th December 2005, 00:12
จุดประสงค์ของ Mode sRGB IIIaของ D70ออกแบบมาให้เน้นเรื่องโทนสี ฟ้า, เขียว ซึ่งเหมาะกับการถ่าย Landscapeที่ต้องการสีฟ้าเข้มของท้องฟ้า สีเขียวเข้มของใบไม้ ดังนั้นการถ่ายภาพLandscape เราก็ควรจะเลือกใช้ Mode sRGB IIIaเป็น Priorityแรก Color space sRGB IIIaของนิคอนนี้ พัฒนามาจาก Color space sRGB IIIซึ่งทางนิคอนได้แก้ไขในเรื่องคอนทราสความสว่างของโทนสีเขียว

ส่วนใหญ่ โปรเขาปรับไปปรับมาระหว่าง 1 กับ 3 หรือเขาใช้ 2 กันครับ

Welcome2ME
8th December 2005, 09:39
คนอื่นไม่รู้นะ ... แต่ผมไม่ใช่ pro ซะด้วย ...
ผมใช้แต่ Mode II Adobe RGB เท่านั้น และตั้งเป็น RAW อย่างเดียว
ปรับเป็น Normal ทั้งหมด

ถ่ายเสร็จ ... Raw=รอ ... รอว่าเมื่อไรว่าง จึ่งจะ Convert เป็น TIFF (16bits) แล้วไปปรับแต่งเพิ่มเติมใน PSCS2 ครับ

WCDMA
8th December 2005, 11:29
ขอบคุณนะครับ จริงๆขอรับทุกคำแนะนำ จากทุกท่านครับว่าควรใช้โหมดไหนอย่างไร
แล้วปกติตั้งค่ากันอย่างไร

Electron
8th December 2005, 11:40
ขอบคุณนะครับ จริงๆขอรับทุกคำแนะนำ จากทุกท่านครับว่าควรใช้โหมดไหนอย่างไร
แล้วปกติตั้งค่ากันอย่างไร
ทั่วๆไปก็ต้องดูว่าเราต้องการงานแบบไหน จนถึงต้องการโพรเซสแบบไหนครับ
แล้วก็เลือกโหมด ตามที่คุณ Plub ได้อธิบายไว้แหล่ะครับ
เพราะงานแต่ละงาน ก็ต้องการภาพ ต้องการรายละเอียดของสีที่แตกต่างกันออกไป
ถ่ายกลางวัน ถ่ายกลางคืน ถ่ายในร่ม ถ่ายกลางแจ้ง
ถ่ายพอร์ตเทรต ถ่ายวิว ถ่ายสินค้า ฯลฯ จิปาถะ แล้วแต่จะเลือก แล้วแต่จะชอบ แล้วแต่สะดวกครับ

ไม่มีกฏตายตัว ..โหมดสีที่กล้องให้มา เพียงแต่เพิ่มความสะดวกให้เราเลือกใช้ ตามความพอใจของเราเท่านั้น
บางท่าน โพรเซสเก่งซะจนไม่สนใจโหมดสีเลยซะด้วยซ้ำไปครับ :chat:

WCDMA
8th December 2005, 11:57
ไม่มีกฏตายตัว ..โหมดสีที่กล้องให้มา เพียงแต่เพิ่มความสะดวกให้เราเลือกใช้ ตามความพอใจของเราเท่านั้น
บางท่าน โพรเซสเก่งซะจนไม่สนใจโหมดสีเลยซะด้วยซ้ำไปครับ :chat:

ขอบคุณ คุณ Electron ครับ
ขออภัยสำหรับกระทู้ที่แล้ว ส่งสั้นและห้วนไปสักนิด ด้วยความผิดพลาดครับ
แต่กลับมาแก้ไข แต่เครื่องก็วูปไป

จริงๆผมเองก็ไม่ได้ซีเรียสอะไรมาก ถ่ายรูปใจรักทั่วไปครับ
เพียงแต่อยากจะให้ได้คุณภาพเต็มๆทีสุด
เห็นเพื่อนบอกว่าถ่าย RAW แล้วจะได้ Dynamic Range ดีกว่า
แต่สุดท้ายก็ต้องมาเปลี่ยนเป็น JPEG แล้วสุดท้ายมันจะต่างกันไหมครับ
สงสัยต้องไปลองดู

หึหึ เล่นกล้องนี่มันสนุกจริงๆ:Smiles2:

joelife
14th April 2010, 01:24
ความรู้ทั้งนั้นเลย