PDA

View Full Version : ทดลองใช้งาน EOS 500D ฉบับ พากันเที่ยว (ตอนเดียว จบ)

reawat
14th September 2009, 23:53
....ถึงเวลา อีกจนได้ครับ..สำหรับ กระเตงกล้องท่องเที่ยว แบบถึก ๆ....อันว่า คุณ momo ได้ติดต่อมาว่า รอบนี้ถึงคิว 500d ของ แคนนอน.. จะเอาไปเที่ยวด้วยหรือไม่เอา.. โธ่ ๆ ๆเอาซีคร๊าบ.. แต่ขอเลนส์ TS อีกตัวนะครับ.. เพราะ อยาก จับเลนส์ เกรดนี้ให้เป็นบุญมือ..บ้าง.. คุณ momo ก็ดีใจหาย.. ไปตบ มาให้อีกตัว..(ขอบคุณ คร๊าบ)

คราวนี้ หนีไปไหนไม่ได้.. จำใจ ต้อง กระเตง ไป โน่น.. มานี่.. อยู่สองอาทิตย์..จึงเป็น เหตุให้มี กระทู้นี้ขึ้นมา..(หอบเลนส์ ไปเผื่อ เยอะมากหนัก จริงๆ ขอบอก)

ก่อนจะได้ ลองเป็นเรื่องเป็นราว..ก็เอากล้อง..มาสร้างความคุ้นเคย กันก่อน.. ก็อาศัยแบบที่คุ้นมือ..เอ๊ย คุ้นหน้า.. น้องใบเตย.. กระเตงไปเขาใหญ่ (คุ้นภูเขามั๊ยเนี่ย) ชะรอยว่า เผื่อจะได้ไปถ่าย มาโคร จระเข้ แถว ๆ น้ำตกเหวสุวัต(หรือ อาจจะเอา 10-22 ไปถ่าย จระเข้หัวโต ดีหว่า).. โดยจะเอา น้องใบเตยนี่ แหละ เป็น เหยื่อ ตกไอ้เข้.. ก็หาไม่พบ.. (เสียดาย).. น้อง ใบเตย ต้องพิจารณา แล้วนะเนี่ย..อุตส่าห์พามาล่อไอ้เข้..ปรากฏว่า ไอ้เข้ เปิดแน่บ ซะได้..

เลนส์ ที่ติดขึ้นไปก็มีทั้ง เลนส์ คิท ,EF 24 mm f3.5 L TSE , EF 135 f2 L , EF 50 f1.4,EF 100 Macro , 85 f1.4 มือหมุน.. และอีกเยอะ เลยจำไม่ไม่หมด(เอาไปทำไมไม่รู้ ไม่ได้ใช้ ตั้งหลายตัว) มือหมุนก็มี ยืม เค้ามาเพียบ.. ทำตก ซักตัว คงนั่งร้องไห้แน่ ๆ..

เนื่องจาก ขี้เกียจ..อุ๊บ.... เนื่องจาก ข้อมูลเยอะ..มาก..ขอเกริ่นด้วย พาน้องใบเตย เที่ยวเขาใหญ่ ก่อนนะครับ.

ส่วนเรื่อง พิกัด GPS นั้น เนื่องจาก ผม มัวแต่ขับรถ.. เลยไม่ได้ เซฟไว้.. แต่ได้เซฟไว้ตอนไปหา ร้าน Primo แต่ไม่เปิด มาร้านกาแฟ ร้านที่สอง(จุด B ) ก็ไม่เปิด..เลยขับรถ มาเรื่อย ๆ ไปที่ น้ำตก เหวสุวัต.. ดังนั้น.. จุดที่ถ่ายภาพ คงต้อง รบกวนท่านที่จะ ไป ลอง วิ่งตาม แผนที่ ที่ผมจะใส่ไว้ให้ ดูนะครับ

แผนที่ Googl Maps คลิ๊กเลยครับ (http://maps.google.co.th/maps?f=d&source=s_d&saddr=14.5428883,101.3363932&daddr=%2B14%C2%B0+32%27+15.62%22,+%2B101%C2%B0+22%27+1.07%22+(14.537672,+101.366964)+to:%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%95%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%AB%E0%B8%A7%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%95&geocode=%3B%3BCek5zG0e0TAOFYJB3AAd2HULBiHWb9NRDAgWow&hl=th&mra=pe&mrcr=1&sll=14.468833,101.382459&sspn=0.159236,0.287704&ie=UTF8&ll=14.478231,101.416168&spn=0.159229,0.287704&t=h&z=12)

เปิด ภาพแรก ด้วย..Canon EOS 500D + Lens Canon EF TS-E 24mm f/3.5L ณ. จุดชมวิว เขาใหญ่.. รายละเอียด มาเพียบ..สมกับเป็น L เดี่ยวๆ จริง ๆ

reawat
14th September 2009, 23:57
จริง ๆ แล้วคงหาเรื่องพาน้องใบเตย หนีเที่ยว... ตระเวณหา ร้านกาแฟ สวย ๆ.. แต่แล้วก็แห้ว.อีก..เพราะ ส่วนมาก เปิดแค่เสาร์อาทิตย์.. เจอ แต่โต๊ะ กับเก้าอี้..ไม่มีกาแฟ.. ฮือ ๆ

ร้าน เปิด ศุกร์ เสาร์ อาทิตย์นะครับ.. พิกัด GPS 14.5428883,101.3363932 (http://maps.google.co.th/maps?f=q&source=s_q&hl=th&geocode=&q=14.5428883,101.3363932&sll=13.0376,101.491373&sspn=20.403509,36.826172&ie=UTF8&ll=14.541715,101.34686&spn=0.019898,0.035963&t=h&z=15)

สองภาพนี้.. Canon EOS 500D+Canon EF 50 f1.4

reawat
15th September 2009, 00:01
ตรงจุด ชมวิว.. ถ่ายวิวไป รูป เดียว.. ที่เหลือ ก็ถ่าย คน..ตามถนัด.. (ซะงั้น) ลอง Canon EOS 500D + มือหมุน 85 f1.4

ตอนนี้ เมฆ เริ่ม มา หรืออย่างไร ไม่รู้ แต่ GPS มัน ติด ๆ ดับ ๆ เลยไม่ได้ เมม พิกัดไว้..แต่ ตามเส้นทางที่ให้ไว้ตอน แรก วิ่งมาเรื่อย ๆ จะเจอเองครับ

reawat
15th September 2009, 00:09
แต่ว่านะ.ให้ตายเถอะ โรบิ้น(มาเกี่ยวไรด้วยเนี่ย).. เลนส์ ยืม นี่มัน ใช้สนุก จริง ๆ...

สองภาพนี้.. Canon EOS 500D+Canon EF 135 f2 L (ของ อ.เค ขอบคุณอีกครั้งครับผม)

reawat
15th September 2009, 00:10
ขอแถม.... 135 f2L อีกซักรูป

reawat
15th September 2009, 00:12
คราว นี้...ที่เหลือ.. ก็ Canon EOS 500d + Kit ล้วน ๆ ครับ.. ลองมาดู กัน ให้รู้ไปข้าง..ว่าเลนส์คิท ติดกล้องมัน จะหมู่หรือจ่า... ลอง เดี่ยว ๆ ก่อน...

reawat
15th September 2009, 00:14
ลองเอา หลาย ๆ รูป มาต่อกัน.. (ด้วยโปรแกรม) มันบวม ๆ เนอะ.. (คงเหมือนคนถ่าย).. ก็ดันไม่ยอมใช้ขาตั้งกล้อง..เอามือ แพน เอา ดื้อ ๆ สมน้ำหน้า...

กล้อง + เลนส์คิท

reawat
15th September 2009, 00:16
ครับ.. ถึงตอนนี้ เมฆฝน มาโน่น แล้ว.. เลยต้อง แจ้นไปน้ำตก ก่อน.. ลุ้นว่าฝนจะตก ก่อนไหม...ช่วง วันสองวันนี้ ฝนมันตกตลอด ครับ น้ำเลย แดง..ไม่ค่อยสวย.. เสียดายเหมือนกัน(ถ้า ฝน ไม่ตก น้ำจะสีสวยมากครับ..)

ภาพนี้ ก็ Canon EOS 500d + Kitty ครับ (แต่อยู่บนขาตั้งกล้องนะ)

reawat
15th September 2009, 00:24
... เที่ยว เขาใหญ่ ตอน ฝนตก นี่ น้ำเยอะมาก เลยครับ..ลองดู คลิปที่ลองถ่ายมา...(เลนส์ คิท เช่นกัน)

yDbUc_lX31Y

reawat
15th September 2009, 00:32
อ่า..กลับมา ที่นางแบบของเรา ต่อดีกว่า.. โพสต์นี้ โพสต์ แถว ๆ ที่เค้าเจอ ไอ้เข้.. กะว่าเอามาเป็นเหยื่อโดยเฉพาะ.. ให้นั่งนิ่งๆ แล้ว.. เสียดายไม่มา.. ไว้คราวหน้าไป ตกไอ้เข้ กันใหม่นะ..น้องนะ

(เลนส์คิท ครับ)

reawat
15th September 2009, 00:35
ฝนตก พรำ ๆ ครับ.. มืดมาก.. ลองพยายามจะถ่ายให้เห็นตัวน้ำตก ก็ทำไม่ได้..เลย ตัดใจ ถ่ายแต่นางแบบมา..

ยิงแฟลช และไม่ยิงแฟลช..เปรียบเทียบกันดู..( แฟลช หัวกล้อง ) ผมว่า กล้องสมัยนี้ ทำมา ฉลาด ดี..ไม่ต้องคิดมาก.. ส่วนมาก ก็ยิง ๆ ไป ปล่อยแฟลช หรือไม่ปล่อย.. มันก็คำนวณให้.. และเลนส์ที่ติดมาก็ สีสรร และความคม ก็ใช้ได้ดี ทีเดียว.. แถมมี IS มาให้อีก.. คุ้มจริงๆ...

ทั้งสองภาพ...ก็ยังเป็น กล้อง และเลนส์คิท..เช่นเดิม

reawat
15th September 2009, 00:40
เอาล่ะครับ.. ปิดท้าย ช่วง พานางแบบ หนีเที่ยวเขาใหญ่... ด้วย..สองภาพสุดท้าย..ก็ Canon EOS 500d + 18-55 IS f3.5-5.6 ครับ..

เริ่ม คุ้นกับกล้องบ้างแล้ว..กระทู้หน้าจะพาไปเที่ยว เชียงใหม่(อีกนั่นแหละ). เพราะมีเหตุ ต้องไปดูแล งาน ทุกเดือน. ตามผมมานะครับ

สวัสดีครับ

reawat
15th September 2009, 00:42
เพื่อนสมาชิก ถาม ไว้ ด้านล่าง.. ว่า ทำไมสี มัน สวย.. ผมว่า กล้อง ทุกตัว..สีสวย หมดแหละครับ..แต่ที่เห็นมันไม่สวย น่าจะ ผิดพลาด ที่ White Balance ครับ..(กล้องส่วนมากผมพบว่า White balance มัก พลาด นิด ๆ หน่อย ๆ)

ถ้าอยากให้ แน่ใจ..ลองถ่าย RAW มา แล้ว เปิด โดยตั้งไว้ที่ 5000 หรือ 5500 ไว้ก่อน..ส่วนมาก สีผิวคนจะออกมาสวยครับ.. กล้อง dSLR ส่วนมากเลยที่ผมเจอ นั้นจะ ปล่อยสีเนื้อคน อม ฟ้าไปหน่อย..(แทบทุกตัว) ถ้าเอามา เติมสี เหลือง เข้าไป(หรือลดสีฟ้า) ส่วนมาก สีเนื้อ..จะออกมาสวย ครับ. (หรือ บางตัวที่ สีเนื้อคนสวยกว่าตัวอื่น ก็คือ เพิ่มสีแดง อีกนิด หรือ ไม่ก็ เลื่อน White balance ไปเป็น 5500 ก็จะได้สีเนื้อ คนที่่มีอุ่นขึ้น...มีชีวิตชีวา มากขึ้นครับ)

แต่ เซ็ตนี้ ถึงถ่าย RAW มา แต่ตอนเปิด ผมไม่ได้ตั้งเพิ่มครับ เปิด เฉย ๆ เลย.. ด้วย Canon DPP .. อยากลอง ว่า Canon EOS 500d แก้ปัญหาตรงนี้ได้ดีแค่ไหน.. ผลก็เป็นที่น่าพอใจ ครับ...อันเดอร์ มีบ้างนิดหน่อย.. และก็ สีผิวคน ค่อนข้างน่าพอใจโดยที่ยังไม่ได้ปรับแต่งอะไร..(แน่นอน..มีให้ปรับอีก เยอะ ครับ ถ้าชอบ ปรับ หรืออยากสนุก กับ การเล่น Picture Style)

มีภาพ ตัวอย่างอีกรูป..เพื่อยืนยันว่ายังไม่ได้ไปปรับ Picture Style และก็ใช้ เลนส์ คิท ติดกล้อง ครับ..แต่ภาพนั้นผม ตั้ง Manual เพื่อให้ได้ น้ำตก นุ่ม ๆ จึงเป็นภาพ ที่ ไม่ได้นำมาใช้เพราะไม่ได้ตั้ง ระบบ ออโต ของกล้อง.. แต่ขออนุญาติ นำมาลงให้ดู ว่า เป็นภาพจาก เลนส์คิท และ ไม่ได้เซ็ตอะไรเป็นพิเศษครับ...ภาพ Cap จากหน้าจอ นะครับ..

nitigan
15th September 2009, 10:32
ชอบที่น้าเร เปรียบเทียบ ยิงแฟลช กับไม่ยิงแฟลช ครับ
ขนาดแฟลชหัวกล้อง ภาพก็ยังดูดี

Mick3281
15th September 2009, 14:06
ฮ่าๆ ผมอยากรู้อ่ะครับ ส่วนมากใช่ Pic style อะไร ทำไมสีมันหวานกำลังดี ไม่แรงหรือน้อยไป อิอิ ไล่โทนผิวนางแบบดีมากๆ

ว่าแต่ไอ้เจ้า TS-E นี่ผมก็อยากจับเป็นบุญมือเหมือนกันนะครับนี่ อิอิ

ติดตามตอนต่อไปครับ อิอิ

spirals
15th September 2009, 14:13
ขอบคุณครับ แต่แหม...
ไหนๆน้าก็มีไฟล์ vdo ไมไม่เอานางแบบที่พกไปด้วยเป็นพิธีกรซะหน่อยหล่ะคร้าบบบบ
จะได้เห็นการไล่โทนผิวของการถ่ายวีดีโอด้วย
แหม่ จริงๆเลย เดี๋ยวจับตีซะให้เข็ด:yahoo:

Off_SPRING
15th September 2009, 14:17
85 1.4 สีสวยครับ ถ่ายด้วยโหมด รูป หัวใจ ป่าวครับ คิคิ

chaiphat_pom
15th September 2009, 14:17
500D กับ kit นี่ดูแล้วให้ภาพที่สีสันสวยงามดีมากๆ ดูแล้วจะดีกว่า 40D กันเลนส์ kit ด้วยซ้ำ (หรือเราถ่ายห่วยเองหว่า :knock:)

ขอบคุณสำหรับ review ดีๆ รอชมภาคต่อไป

pakonking
15th September 2009, 14:57
อยากไปเที่ยวบ่าจังครับ

นางแบบก้อสวย

บรรยากาศก้อดี

reawat
15th September 2009, 18:02
ขอบคุณครับ แต่แหม...
ไหนๆน้าก็มีไฟล์ vdo ไมไม่เอานางแบบที่พกไปด้วยเป็นพิธีกรซะหน่อยหล่ะคร้าบบบบ
จะได้เห็นการไล่โทนผิวของการถ่ายวีดีโอด้วย
แหม่ จริงๆเลย เดี๋ยวจับตีซะให้เข็ด:yahoo:

อิ ๆ ยอดเยี่ยม กระเทียมเจียวเลย.. เด๋ว ไปยืม เค้ามาอีกรอบ..จะพาน้องใบเตยไป ใหม่..(กำลังหา เหตุ พอดี..ขอบคุณไอเดียมากมาย)

reawat
15th September 2009, 18:06
ฮ่าๆ ผมอยากรู้อ่ะครับ ส่วนมากใช่ Pic style อะไร ทำไมสีมันหวานกำลังดี ไม่แรงหรือน้อยไป อิอิ ไล่โทนผิวนางแบบดีมากๆ

ว่าแต่ไอ้เจ้า TS-E นี่ผมก็อยากจับเป็นบุญมือเหมือนกันนะครับนี่ อิอิ

ติดตามตอนต่อไปครับ อิอิ

ผมไม่ได้ตั้้งอะไรเป็นพิเศษ (เพราะยังตั้งไม่เป็น) ก็ปล่อยเลยตามเลย..แต่สังเกตุ เห็นว่า ตอน Convert มัน + Sat ไป นิด หน่อย..ครับ... นอกนั้นไม่ได้ตั้งไร เป็นพิเศษ

firestorm
15th September 2009, 19:44
เห็นรูปที่ถ่ายจาก 500D + KIT แล้ว งงเลยครับว่า
ทำไมออกมาสวยจัง ผมก็ใจอยู่ครับ แต่ไม่เคยถ่ายได้
แบบนี้เลย สวยมาก ๆ ครับ :clap:

pinphong
16th September 2009, 00:30
สุดยอดมากๆ ครับ เลนส์คิตถ่ายได้ขนาดนี้ (Y)(Y)(Y)

reawat
16th September 2009, 00:48
เอาล่ะซิ.. เริ่ม ยุ่งแล้ว.. Mod ท่านจัด Sticky ไว้ด้านบน.. งั้นผมคงต้อง ต่อ ในกระทู้นี้ให้เสร็จ..แล้วครับ...

ตามผมมา เรื่อย ๆ นะครับ...

คราวนี้ ผมแว๊บ ๆ ว่าเห็น กระทู้ชวนถ่ายรูป ดวงจันทร์ และดาวพฤหัส..ในพันทิพ..ก็เลย นึกสนุก
Canon EOS 500d กับเลนส์ กระจก Kenko 500 mm f6.3 มาลอง..

เบ้อเร่อเลยครับ...(รูปนี้ ครอป มานะครับ..)
แต่ที่อยากชวนดู อยู่อีก หน่อย.. คือ ผมไปเห็นดาวพฤหัส ใกล้ ๆกัน..

reawat
16th September 2009, 00:58
ซึ่ง.. Crop 100 เปอร์เซ็นต์ แล้วเห็น ดวงจันทร์ ของมันอีก สามดวง ด้วย..(อาจจะ เห็นสี่ดวงนะครับ....ปรกติ กำลังขยายขนาดนี้จะเห็นสี่ดวง แต่คงซ้อนกันอยู่ เห็นด้านซ้าย มันมีอีก ดวง จาง ๆ) สนุกดีครับ..ไว้วันหลังผมจะ ถ่าย ดาวเสาร์ และดาวศุกร์ มาอีก..(ดาวอังคารด้วยครับ ถ้ามีโอกาส)

ถ้ากำลังขยายราว ๆนี้ ถ่ายดาวศุกร์ จะเห็นเป็นเสี้ยว.. และ น่าจะสามารถ เห็นวงแหวนของ ดาวเสาร์ ด้วยนะครับ.. ไว้จะลองมาให้ดูอีกครั้งครับ..

reawat
16th September 2009, 00:59
ลำดับต่อมา..ผมก็จะเดินทางไปเชียงใหม่ เพื่อร่วมงาน แสดงภาพ และ ครบรอบปี..ของ ลานนาโฟโต้คลับ.. แต่ One five Mag เจ้ากรรม.. นัด ถ่ายภาพ ก่อนผมขึ้นเครื่อง(ดีเซล นครชัยทัวร์) ก่อนไม่กี่นาที..

เกือบตก เครื่อง แน่ะ.. แหะ ๆ....

ภาพ จาก เลนส์ คิท ครับ..

แล้วมันเกี่ยวอะไรกับ Canon EOS 500d เนี่ย.. ก็ ...

Canon EOS 500d กับ การ Snap เบื้องหลังน่ะสิครับ.. ขนาดเล็กน้ำหนัก เบา..เลนส์ มีกันสั่น..ใช้ ISO สูง ๆ ได้ รูปไม่มีน๊อยส์ ทำให้ เก็บงานได้ง่ายและไว ครับ

และอีกอย่าง..พบสิ่งที่น่าสนใจมากกว่า..คือนางแบบ.. แหะๆ (ตาม นิสัย) เลยเอามาฝาก ทั้งเบื้องหลัง. และทั้งนางแบบ ครับ...ส่วน นายแบบ ช่าง เค้า..(ดันเกิดมา หล่อ กว่าเรา.. ไปไกล ๆ เลย..ฮือ ๆ)

reawat
16th September 2009, 01:01
หลังจาก นั่งเครื่อง(ดีเซล) 12 ชั่วโมง ข้าม ทวีป..จาก จ.นครราชสีมา ไปยัง จ.เชียงใหม่..

เพื่อจะได้ไปร่วมงาน...เราก็ไปสายอีก.. เดินงัวเงีย เข้าไป.. ตาสว่างเลยครับ..เห็น สต๊าฟที่จุดลงทะเบียน... หยิบ เลนส์ ผิด ๆ ถูก ๆ เอามือหมุนมาใส่ เลยตามเลย..

ภาพนี้ .. มือหมุน 85 mm ครับ

reawat
16th September 2009, 01:03
เนื่องจาก เป็นการเทสต์ กล้อง..ว่าใช้ ง่าย เพียงใด..(ไม่ได้ขี้เกียจ นะ) รูป ในช่วงต่อไปนี้ ผม ก็ ปรับ Mode Program อัตโนมัติ..แล้ว ตั้ง File JPG ส่งกล้องให้น้องเมริน.. เดินเก็บบรรยากาศ..(จริง ๆ นั่ง ดู นางแบบอยู่หน้างาน แหะๆ) และ อีกหลาย ๆ คน ในชมรม..ได้เอาไป ถ่าย เล่นกัน....

รูป เยอะครับ.. ไม่รู้ว่าใคร ถ่ายมาบ้าง.. ทุก ๆ คน สนุกกับการ แย่งกล้องไปถ่าย..(ทำให้เห็นว่า น้ำหนักเกินกันเกือบทุกคน แล้วเนี่ย) ผมคัดที่น้องเมริน ถ่าย เก็บ บรรยากาศมาให้ดูนะครับ...

อ้าว.. แคนนอนมา บริการ ล้าง เซ็นเซอร์ให้อีก.. ดีจริง ๆ (รู้งี้ ขน มาอีก หลายตัว นะ เสียดาย)

ภาพจาก..เลนส์ คิท ..เช่นกัน

ต้องขอขอบคุณน้องเมริน ครับ

reawat
16th September 2009, 01:05
อ่า น้องเมรินครับ.. จาก รูปเซ็ตนี้. น้อง สูงจริง ๆ นะครับ..ทุกรูป สามารถ มองเห็นได้เลยว่า คนถ่ายนั้น.. ตัวสูงมากครับ.. พี่ เวลาคุยกับน้อง พี่เมื่อยคอมาก ครับ...(ดันใส่ส้นสูงมาอีก ด้วย.. แง่กส์)

ถ้าคราวหน้า.. แล้ว พี่จะให้น้องเมรินใช้ เลนส์ TS-E จะได้ Shift แก้เส้นตีฟ ตอนถ่าย ก็ยืนถ่าย เหมือนเดิม ไม่ต้องคอย ย่อ ตัว..ดีไหมครับ..(แซวเล่นนะ น้อง.. อย่าโกรธกัน เน้อ)

แต่ขอแซว คุณกิ่ง หน่อยเหอะ.. ถ้าเป็นผม ไปถ่ายนี่ จะยิ้ม หวาน. ให้กล้อง อย่างนี้หรือเปล่า ค๊าบบ

reawat
16th September 2009, 01:06
เอาหละ ภาพบรรยากาศ ก็หมดแล้ว..ชอบ ภาพนี้มากครับ.. แสง แฟลช หัวกล้อง ผสมกับแสง ในห้องได้พอดีมาก มาย.. ขอบคุณน้องเมรินอีกครั้ง..ครับผม...

ผู้หญิงอะไร..ถ่ายรูปก็เก่ง..เป็นนางแบบก็สวย..เสียงก็เพราะ..เล่นดนตรีก็เก่ง. สูง ยาว เข่าดี (เอ่อ ไม่เกี่ยว).. คนหรือเปล่าเนี่ย...(ได้ยินว่าจะออก โซโล่ อัลบั้ม.. ไว้จะไปขอลายเซ็นต์ไว้ ก่อน ดังแล้ว อย่าลืมกัน เน้อ..)

reawat
16th September 2009, 01:09
แต่ ความ ขี้เกียจ ของเรา ยังไม่หมด.. ช่วงบ่าย ผมแอบนัดน้อง ลี่มาถ่าย ภาพ เล่น ๆ กันที่ ร้านไอเบอร์รี่.. นอกจาก ใช้น้องเมรินให้ช่วยแต่งหน้า แล้ว.. ผมยังเอากล้องให้คุณ momo ช่วย เก็บ บรรยากาศ มาอีก..(ขี้เกียจได้อีก)

ไม่รู้ ท่านประชดหรืออย่างไร.. เพราะ ไปถ่ายป้ายห้องน้ำมาด้วย.. เอ่อ.. ท่าจะเหม็นมาก.. อ่านว่า วู้..เหม็น ด้วย..

เลนส์คิท ครับ...

reawat
16th September 2009, 01:11
สาว ๆ ใกล้เตรียมตัวเสร็จแล้ว.. ผม เติมสารเสพย์ติด เข้ากระแสโลหิต นิดหน่อย.. แล้ว วอร์มกล้องด้วย...(วอร์ม ทำไม กล้องเนี่ย)

เริ่มโชว์ พลัง.. ด้วย มือหมุน..(คอยดู มันจะโชว์..หมุนวืดด)

85 f1.4 มือหมุนครับ..

reawat
16th September 2009, 01:12
น้อง ลี่ น่ารัก มาก ๆ ครับ... ไม่เชื่อ ดูเอง...

มือหมุน.. เช่นเดิม

reawat
16th September 2009, 01:14
ถ่าย รูป อยู่ดี ๆ น้องหญิงเดินมาจากไหน ไม่รู้.. รู้แต่ ได้ทีจิก โยนไว้ข้าง ๆ น้องลี่...(ผมเคยถ่าย น้องเค้าไว้หลายปีแล้ว ดีใจที่น้องหญิง ยังจำ ตากล้อง อวบ ๆ คนนี้ได้ครับ.. น้องน่ารักมากนะครับ ขอให้สวยวันสวยคืนครับน้อง)

ละอองที่เห็น ไม่ใช่รังแคของนางแบบ แต่ประการใด..เป็น ผมเองแหละครับ.. ติงต๊อง ดันให้น้องเค้าไปยืนใต้ เครื่องพ่น ละอองไอน้ำ..นึกว่ามันจะ สวย... ดันออกมาเหมือน รังแค..กระจาย...

อีกภาพ.. เป็นรูปโคมไฟ ในร้าน.. แนว ดีครับ...(ไม่แน่ใจว่า คุณ D1 หรือ คุณ momo เพราะ ผมฝาก กล้องไว้ แล้วกลับมา พบรูปนี้ในภายหลัง.. เลยเสร็จโจรจอมขี้เกียจ เอามาใช้ซะเลย)

reawat
16th September 2009, 01:19
เมื่อ..สมควร แก่เวลา.. ผม ในฐานะ ไกด์ผี.. ก็ได้พา แขกบ้าน แขกเมือง.. ท่าน D1 และ คุณ momo ขึ้นไปดู พระอาทิตย์ตก(ดอย)ครับ..

ระหว่างทาง มองจากดอยสุเทพ..ก็เห็น ฝนตกที่ไกล ๆ ก็เลยจอดรถ เอา 500d สอยมาอีก..

จนขึ้นไปถึง จุดชม วิว.. ดอยปุย..

ทั้งสองภาพ เลนส์คิทครับ..
ภาพ ซิลลูเอท ที่เห็น ผมแอบถ่ายนะครับ..นายแบบนางแบบในภาพ ก็ คุณ D1 กับคุณ momo ครับ..(ใครคุ้นเคย คงจำทรงผมได้..) -_-" (จะโดนแบนไม๊เนี่ย ไปเล่นของสูง.)

reawat
16th September 2009, 01:22
มี นักท่องเที่ยว ขึ้นมาดูกันอีกกลุ่มครับ.. เราเลย อาศัยช่วงชุลมุน.. แอบถ่าย clip มาด้วย..
..
Hf4TFuj7lik
..

รูปถัดมา นี่ เกิน กำลังเลนส์คิทแล้วครับ.. ผมใช้ 70-200 f2.8 L ครับ.. เจาะ หมู่เมฆ มาให้ชม.. อากาศดีครับ..(แต่ในใจ อยากให้เห็น UFO บ้าง เผื่อดัง..แหะ ๆ)

reawat
16th September 2009, 01:26
ขากลับลงมา.. ก็แวะ ถ่าย Night Light ครับ...

ทดสอบว่า เซ็นเซอร์ จะ เก็บแสงน้อย ๆ ได้ดีแค่ไหน.. สมรรถนะก็เหลือ ๆ แล้วครับ.. ด้วยเทคโนโลยี ปัจจุบัน.. ISO ใช้สูงนิด ๆ เพราะ ว่าต้องการ ใช้ F แคบ หน่อย.. แต่ Noise ก็ยังไม่ โผล่หน้า..มาให้เห็น.. ส่วนดาว พฤหัส(ด้าน ขวา บน ๆ) ก็ยังเห็น ชัดเจนดี.... (ไม่ใช่ Noise หรือ Hot pixel แต่ประการใด)

ผมเอาขาตั้งกล้องขึ้นไป แต่ไม่ได้หยิบ Remote ขึ้นไปด้วย.. ภาพ สองภาพนี้ ใช้ Self Timer 2 วินาที ช่วยในการกดชัตเตอร์ ดีใจที่ให้ฟังก์ชั่นนี้มาครับ..เพราะตอน หน้าสิ่วหน้าขวาน นี่มีประโยชน์มาก ไม่ต้องพก สายลั่น หรือ รีโมท..ก็ยัง ถ่าย ภาพ ที่ต้องให้กล้องนิ่ง มาก ๆ ได้อยู่ และที่ยอดมาก ๆ ก็คือ ตอนที่ใช้ร่วมกับ ฟังก์ชั่นล็อกกระจก ก็ยังทำงานได้..ทำให้ กล้องนิ่งได้มาก ๆ เวลาต้องใช้กับเลนส์ Super Tele Photo โดยไม่ต้อง ใช้ อุปกรณ์ช่วยให้รุงรัง ครับผม.

ใช้เลนส์คิท ครับผม..

reawat
16th September 2009, 01:28
เจาะ ๆ ด้วย.. 70-200 f2.8 L + 1.4 X ครับ...

อีกครั้ง ที่ Self Timer 2 วินาที..มีประโยชน์ครับ... เพราะไม่ได้ พกสายลั่นชัตเตอร์ ไปด้วย.. ถ้าเอามือกดมา รูปนี้ ไม่ได้แน่ ๆ ครับ..เพราะขาตั้งกล้อง เป็นแบบ Low cost ครับ.. แตะที่ตัวกล้อง นิดเดียวก็ กระเด้ง ดึ๋งๆ ๆ ๆ ใน วิวไฟน์เดอร์เลยครับ..

reawat
16th September 2009, 01:32
หมด ไปแล้ว..หนึ่งวัน... (หมด แรง ด้วย)

วันรุ่งขึ้น.. เราก็กลับไปที่เดิมครับ.. ทาง ลานนาโฟโต้คลับ..จัดงานต่อเนื่อง วันที่สอง..มีกิจกรรม สัมนา และ Portrait

ใครได้ไป ลอง แวะไปดู ได้นะครับ..จัดแสดงงานจนถึงสิ้นเดือนนี้.. ส่วนมุมที่เห็น เป็นมุมกาแฟ มุมโปรด ของผม ที่หอศิลป์ หลังอนุเสาวรีย์ สามกษัตริย์ ครับ...

เลนส์คิท ครับ

reawat
16th September 2009, 01:34
ผม อยู่ได้แปป เดียวครับ.. เพราะ ว่า ใจอยาก ขึ้นไปไหว้พระธาตุ ด้วย.. จึง เก็บมานิดเดียว.. ฮือ ๆ เสียดายมาก..

Portrait เซ็ตนี้ เก็บด้วย Canon EOS 500d + EF 50 f1.4 ครับ

reawat
16th September 2009, 01:35
โปรแกรม อัตโนมติ.. ถ่ายเป็น JPG ด้วยอีกต่างหาก...(ปรับไปปรับมา มันลืมปรับกลับครับพี่น้อง.. )

50 f1.4 เช่นเดิม

reawat
16th September 2009, 01:37
จะเห็น ผลบางอย่าง.. คือ สีผิวคนจะติด แดง มาเยอะหน่อยครับ..(สะท้อนจาก พื้นครับ) แล้วค่า เดิมของกล้อง ไปเร่งสี ขึ้นมา เลยเห็นชัดหน่อย...

แต่..ว่า.. น้องแคท ..น่ารักมากเลยคร๊าบบ

reawat
16th September 2009, 01:39
เพื่อน ๆ น้อง ก็ น่ารัก ไม่แพ้กันเลยคร๊าบ.. เห็นแล้วอยาก กลับไปเกิดใหม่ รู้แล้วรู้รอด.ไป.. (กลัวแต่ ไปเกิดใหม่ จะไม่ได้เกิดเป็นคน คง แย่ แน่ ๆ)

reawat
16th September 2009, 01:40
ปิด ช่วงบ่าย ด้วยรูปน้องปาล์ม อีก.. สวย ขึ้นทุกวันนะน้อง..ถ่ายน้องปาล์ม ได้ไม่รู้เบื่อเลยครับ..

EF 50 f1.4 ครับ.. Auto หมด.. อิ ๆ เจอแสงยาก.. คราวนี้ WB ไปเสียแล้ว...อิ ๆ ๆ โดนจนได้.. 500d

reawat
16th September 2009, 01:44
ขอ แทรก เกร็ดความรู้ เล็ก ๆ น้อยๆ โดยสาธิตการเล่น กับเลนส์ Tilt Shift นะครับ..

พื้นฐานของ เลนส์ ตัวนี้..ก็คือ ปรับ เลื่อนชิ้นเลนส์ได้..เพื่อผลพิเศษ..ที่ต้องการ..

อันดับแรก..แก้เส้น ตีฟ ครับ.. ตัวอย่างคลาสสิก ก็คือ ถ่าย ตึก.. ไม่ว่าจะก้ม หรือเงย.. ถ้า เส้นตีฟ มัน วิ่งเข้าไป ..เราสามารถ ถ่าง มันกลับมาได้ครับ.. ดังตัวอย่าง..ที่เห็น ผมยืน ที่พื้น ถ่ายตึก..แล้ว ภาพแรก ถ่ายธรรมดา ภาพสอง ปรับชิ้นเลนส์ แก้ เปอร์สเปกตีฟ ครับ...(ปรับ Shift)

งานโฆษณา จะได้ใช้ประโยชน์บ่อยมาก ๆ ครับ.. เพราะว่าสามารถ ถ่าย วัตถุ ที่เป็น กล่อง.. หรือ สิ่งก่อสร้าง ให้ ดู ดี มากที่สุดครับ.. (สองภาพ นี้ ยืนถ่ายที่เดียวกันแต่ปรับชิ้นเลนส์ ให้ แก้เส้น ตีฟ ให้ตึก ตั้งตรง ได้ครับ)

reawat
16th September 2009, 01:50
ส่วน ตัวอย่าง คลาสสิก ที่สอง..คือ การ ปรับเปลี่ยน..ระนาบชัดลึก. เลนส์ธรรมดาทั่วไป ระยะชัด.จะเป็นระนาบ ขนานไปกับระนาบเซ็นเซอร์.. เลนส์ Tilt Shift นั้นสามารถ ปรับระนาบ ความชัดลึก ออกไปเป็น ระนาบอื่น ๆ ได้..โดยการ บิดเลนส์..

ตัวอย่าง ทั้งสองภาพนี้.. ผม ใช้ F 3.5 (กว้างสุด) ของเลนส์ นะครับ..เพื่อให้ เห็นผลง่ายๆ

ภาพแรก ไม่ได้ปรับ อะไร ถ่ายตามปรกติ.. ส่วนภาพสอง ผม ปรับระนาบ ให้ ชัด วิ่ง ตาม เสา.. จะเห็นว่า หน้ากล้อง กว้างสุด ของเลนส์ แต่สามารถ บังคับให้ ความชัด วิ่งไปตาม ระนาบเสาได้ครับ..( f 3.5 กว้างสุด เท่าเดิมครับ)

ประโยชน์คือ ในบางสถานะการณ์ ที่ แม้แต่ F แคบที่สุดของเลนส์ ยัง ไม่สามารถ คุมระยะชัดลึกได้ทั้งหมดที่ต้องการ..แต่เลนส์ที่ปรับระนาบ ความชัด สามารถทำได้ โดยใช้เอฟ ช่วยเพียงนิดเดียว.

หรือผลในทางตรงข้าม ต้องการให้ระยะชัด น้อยที่สุด ก็ทำได้.. โดยปรับระนาบออกไป ก็สามารถ ทำให้ระยะชัด เหลือ น้อยกว่าเลนส์ปรกติ ก็ได้..

ถึงแม้ Photo shop จะ ทำเอ็ฟเฟกต์พวกนี้ได้..แต่ก็ไม่ได้ทั้งหมด..ยังติดข้อจำกัดอยู่เยอะ.... ยังต้องพึ่งคุณสมบัติของเลนส์ตัวนี้อยู่ดี ในการทำงานจริง ๆ ในหลาย ๆ สถานะการณ์

สำหรับ กล้อง วิว..แล้ว บางครั้ง ที่ F แคบสุด ยัง คลุมระยะชัดไม่ได้หมด.. พอปรับระนาบชัด ดี ๆ แล้ว f 4 หรือ f 5.6 ก็ยังพอ เหลือ ๆ ครับ..

ตัวอย่างงาน ที่นิยมใช้ เลนส์ ที่มีคุณสมบัตินี้.. ก็เช่น งานถ่าย สถาปัตยกรรม และ งาน ถ่ายอาหาร ต่าง ๆ จะใช้สนุกมากครับ.. แก้ปัญหา ที่ยาก ๆ ได้ หลายอย่างทีเดียว หรือ ถ้า เอามา ต่อท่อ..ทำมาโคร ก็ ได้ความชัดลึก มหัศจรรย์ครับ.. (มาโคร มักมีปัญหาเรื่อง ระยะชัดลึกไม่พอ) ถ้าใช้ประกอบกับ Tilt เลนส์ นี่ จะสนุกมากครับ

ทั้งสองภาพ ใช้ Canon EF 24 f3.5 TS-E ใช้ ที่ f 3.5 ทั้งสองภาพ ครับ

reawat
16th September 2009, 01:53
ขอ รวมมิตร ดอยสุเทพ ไว้ใน Clip นี้ด้วยนะครับ.. เป็นบรรยากาศ ตอน เดินไปเห็นเด็ก ๆ ทำกิจกรรม เรี่ยไรเงิน มาบำรุง ศาสนะสถาน... แล้วไล่ลงมา เรื่อย ๆ ที่น้ำตก มณฑาธาร.. (แอบถ่าย เด็ก ๆ มาด้วย..น่าจะราว ๆ ม.ปลาย แถมน่าจะเป็นชมรมถ่ายภาพด้วยครับ.. มีกล้องคนละตัว ขึ้นมา ฝึกถ่ายภาพกัน น่ารักมาก).. และปิดท้ายด้วย ศาลาธรรม ตอนกำลัง บูรณะ..สีเพิ่งทาใหม่.. สด แสบตา ดีมากครับ

LVZVbGhIc4U

...

หลังจาก โดน แดดแผดเผา จนสุก พอดี ๆ..ผมก็ได้ฤกษ์ พา คุณ D1 และคุณ momo ขึ้นไปไหว้พระธาตุโดยมีหลักฐานมาให้ดูกันเห็น ๆ.

ผมไม่รู้ว่าไปปรับอะไรผิด..ตอน เดินอยู่บนนั้น..(สงสัยตอน อยู่ในงานของชมรม ตอนแย่งกล้องกันไปเล่น แน่ๆ เลย) ไฟล์ ที่ได้ สีมันชักจะเข้มไปหน่อยแล้ว.. ไว้ผมหาเจอ จะมาบอกอีกที..(กล้องก็คืนเค้าไปแล้ว..จะไปหาที่ไหน ล่ะเนี่ย).

ภาพ จากเลนส์คิท ครับ นายแบบ นางแบบ กิติมศักดิ์ อิ ๆ ๆ

reawat
16th September 2009, 01:56
อยู่นาน ไม่ได้หรอกครับ..วัดพระธาตุ ดอยสุเทพ.. รังสีบุญจะเผา ผมไหม้ เป็นจุณ ให้ได้..

ผมเลยรีบลงมา ถ่าย แสงสียามราตรี..ต่อ...

ใช่แล้วครับ.. ถนนคนเดิน.. เชียงใหม่ ครับ..

เลนส์คิท อีกแล้วครับท่าน

** ขอบคุณ น้องวิ .. ที่บังเอิญ หลวมตัว เดินผ่านมา เข้าฉาก เลยขอให้สวัสดี ผู้ชม ทางบ้าน นิดหน่อย ครับ **

rR5kUu2KuJM

เจอ แสงผสม กล้อง ก็ยัง ไม่ออกอาการเป๋ ครับ.. แถม สีในภาพสดใส เกินกว่าที่คิดเอาไว้ อีกแล้ว..
แสงแบบนี้ค่อนข้างยากครับ.. มีแหล่งกำเนิดแสง สารพัด อุณหภูมิสี ให้เลือกเอา ว่าจะ เอาอะไรไว้ แล้วปล่อยอะไรเพี้ยน.. กล้องทำได้ดีกว่าที่คาดไว้มากครับ.

เลนส์คิท ..ติด บนขาตั้งกล้องครับ

reawat
16th September 2009, 01:58
น้อง ขายโปสการ์ด คนนี้ เจอ ทุกที แวะถ่ายทุกที.. น่ารักดีครับ.. ผมเคยไป เดินถ่ายที่ปาย เกือบจะโดน คนขายโปสการ์ด ที่โน่น..เตะเอา..เค้าคงกลัวผมก๊อปไป ขาย..แหะ ๆ ต้องขออภัยด้วยครับ.. คราวหน้าถ้าได้ไป ถ่ายที่ปาย จะต้อง ลองเจรจาดี ๆ อีกซักครั้ง....

เลนส์คิท ครับ..ติดขาตั้งกล้อง.. ใช้ Self timer

reawat
16th September 2009, 01:59
โปสการ์ด นี้เป็นของอีกร้านหนึ่งครับ ชื่อ คุณ จุม.. ขายอยู่ในวัดสำเภา.. ที่มีไก่ อบน้ำผึ้ง อร่อยที่สุดในโลก(อ้วนเพราะ ของกิน ในวัดนี่แหละ) ไปทีไร กิน จนอ้วน ทุกที.. แต่..เอ ปรกติ มันก็อ้วน อยู่แล้วนะ..

(เลนส์คิท ครับ)

reawat
16th September 2009, 02:01
แล้ว ผมก็ ส่ง คุณ D1 และคุณ momo กลับ โดยสวัสดิภาพ.... แบบ เฉียดฉิว..

วันรุ่งขึ้น ผมตามไปเก็บงาน อีกนิดหน่อยครับ.. เอา TS-E ไปเล่น ลองถ่ายมาอีกหน่อย.. อย่าง ศาลาธรรมที่กำลัง บูรณะ ด้วย.. Canon 24 f3.5 L TS-E

reawat
16th September 2009, 02:02
หรือ น้ำตก หากิน.. น้ำตก มณฑาธาร.. Cannon 24 mm f3.5 L TS-E เช่นกัน

reawat
16th September 2009, 02:05
เวลาไป ที่ผมได้มีโอกาส กลับไปเที่ยว เชียงใหม่.. ผม ชอบ คุณสมบัติ อย่างหนึ่ง ของกล้อง DSLR สมัยนี้.. ที่มันบันทึก คลิป วีดีโอได้...

เพราะ บางครั้ง การถ่าย สถานที่ ๆ เรา คุ้นเคย กลับมานั่งดู ตอนคิดถึง นี่ก็สร้างความสุขได้ไม่น้อยครับ..

และอีกเรื่อง เจ้าเซ็นเซอร์ที่ใหญ่ มาก ๆ ของ กล้องถ่ายภาพ ..ทำให้ สามารถ สร้าง เอฟเฟกต์ ที่น่าดู ได้ง่ายกว่า เซ็นเซอร์ ของกล้องวิดีโอ ทั่ว ๆ ไปครับ. .อย่าง Effect Tilt Shift นี้ก็เป็นอีกอย่างหนึ่งเช่นกัน..ที่ ทำบนกล้อง SLR แล้วเห็นผลชัด กว่า

ดังตัวอย่าง clip นี้ ที่ผมบิดระนาบให้ สิ่งอื่น ๆ เบลอให้หมด ให้ชัดแค่น้ำตกครับ..

H4bkU5hqFro

jack350d
16th September 2009, 02:06
ขอบคุณที่พาเทียวครับพี่
อยากลอง เลนส์ Tilt Shift ให้เป็นบุญมือบ้างจัง

reawat
16th September 2009, 02:06
และแล้ว..ก็กลับมาถึงโคราช ครับ...

มีเวลา อีกหนึ่งวัน.. ก่อนจะต้องนำ กล้องไปคืน...

ผมจึงนำไป บันทึกภาพ.. ที่ผมคุ้นชินมาตั้งแต่เกิด..

reawat
16th September 2009, 02:07
อนุเสาวรีย์ ท้าวสุรนารี ครับ..

เลนส์ Canon EF 24 mm F3.5 L TS-E

ใช่แล้วครับ.. คราวนี้ เอามา บิดระนาบ ชัด เพื่อ ให้เบลอ ฉากหลังครับ

reawat
16th September 2009, 02:08
Clip วีดีโอ นี้ก็ ทดลองเล่นกับ Tilt Effect ให้ดูอีก ตัวอย่างครับ.. ครึ่งแรก เป็น การ บังคับให้ชัดที่ตัวอนุเสาวรีย์ เท่านั้ืน.. ครึ่งหลัง..ผมถ่ายที่ f กว้างสุด เหมือนกัน แต่ ปรับ ระนาบ ความชัด ให้ วิ่งจาก อนุเสาวรีย์ เข้าไปที่ประตูชุมพลครับ..... เสียง นก ที่ดัง อยู่จะเป็นเสียงปรกติ ของทุก ๆ วันแหละครับ.. แต่วันนี้ มีไฮปาร์ค ที่สวนข้าง ๆ พอดี.. เสียงติดมาด้วย.. ถือเป็นสีสรร นะครับ

PXeKeKchvBQ

reawat
16th September 2009, 02:12
ปิดท้ายด้วย รูปนี้ครับ.. สถานที่เดิม.. ครับ..เดินข้ามถนน มาอีกนิดหน่อย...

และขอให้ทุก ๆ ท่าน หลังจาก อ่านกระทู้นี้แล้ว คงไม่ถึงกับต้องกินยา แก้ปวดหัวนะคร๊าบ.. ต้องขออภัยในความ เฟอะ ฟะ มา ณ.ที่นี้ด้วยครับ..

reawat
16th September 2009, 02:28
ความเห็นของ ผม.. เกี่ยวกับกล้องตัวนี้...

ด้วยความที่เป็นกล้องรุ่นหลัง ๆ ก็ดีขึ้นเรื่อย ๆ ครับ.. สามารถ คุมให้ ออกมาได้ อย่างใจ ง่ายขึ้นมาก โปรแกรม ที่ให้มา ก็ฉลาดขึ้น..(ถูกลงด้วย)

ความง่ายในการ ควบคุม ก็ง่ายครับ...เพราะผมใช้กล้อง หลายยี่ห้อ.. สารพัดรุ่น.. ต้องมา กด.หาวิธี ตั้ง.ทุกครั้ง.เวลาเอากล้องไปใช้.. (เจอมั่งไม่เจอมั่ง) ถือว่าดีทีเดียว..(เพราะ หาเจอ แทบจะทุกครั้ง สำหรับ EOS 500d) เมนู ทำได้ เข้าใจง่ายครับ...ขนาดกล้อง ก็เล็ก น้ำหนักก็เบา..เหมาะกับการพกพา(น้ำหนักเบา ทำให้ มือไม่สั่นง่าย ๆ ด้วยครับ).. ความสามารถ เกินตัว(ไปมาก)..(คุ้มสตางค์ทีเดียว..ว่างั้น)

ฟังก์ชั่น วีดีโอ ที่ได้มา น่าทึ่งมากครับ.. ใช้ได้ดีทีเดียว.. ยิ่งถ้ามีเลนส์ อยู่เยอะ ๆ นี่มีอะไร เล่นได้อีกเยอะเลย จอภาพ ก็คมชัด (แคนนอน..โดนค่อนขอด เรื่องจอ มาตั้งนาน กว่าจะปล่อยจอ ชัด ๆ มาให้ คราวนี้ ชัด มาก ๆ ครับ) ตอนที่ผม ใช้เลนส์ มือหมุน เปิดจอ ช่วยโฟกัส นั้นถึงกับ สามารถ ดูจากจอ ด้านหลังได้เลย ว่า ชัดหรือไม่ชัด.. นี่ถือว่าจอภาพ นั้นคมชัด มาก ๆ เลยครับ..

เรื่องสีของไฟล์ ภาพ.นี่ รุ่น ก่อน ๆ คงโดน user คอมเพลน ไปเยอะ..รุ่นนี้ ปล่อยสี จัดขึ้นจนผมสะดุ้งในหลาย ๆ รูปครับ...(บางที ผมว่าจัดเกินไปด้วยซ้ำครับ.. แต่คงไปปรับลดได้ในกล้องครับ..ต้องใช้คล่องกว่านี้หน่อย..อันนี้ ยังมือใหม่ ต้องขออภัย)

ถ้าอยากให้ปรับปรุงอะไร ก็คงเป็น จอ น่าจะพับได้..จะได้ ถ่าย มุมยาก ๆ ได้.. และก็ อีกเรื่อง ผมหาวิธีซูมภาพ ไม่เจอ ตอนเปิด Live view (ไม่ทราบ มันทำได้หรือเปล่า เดี๋ยวไปหาก่อน) เพราะจอ ที่ชัดมาก ๆ จะช่วยให้ ใช้ เลนส์มือหมุนหรือ สถานะการณ์ยาก ๆ ง่ายขึ้นมากครับ..

(จอ อุตส่าห์ ทำมาชัด ชัดมาก ๆ ครับ น่าจะ ทำให้มันพลิกได้อีกหน่อย รับรอง เจ๋ง) เพราะ วีดีโอที่ถ่ายได้คุณภาพสูงมาก นะครับ..แต่ลักษณะการใช้งาน กล้อง วีดีโอ ส่วนมาก จอจะพับได้ ซึ่งทำให้ ถ่ายงาน วีดีโอ ได้ เหมือนกล้องถ่ายวีดีโอ ชั้นยอด เลยครับ.

และสุดท้าย ความเห็นผมก็คือ ผมเริ่มรู้สึก ว่า Pixel ที่มากขนาดนี้.. ต้องการเลนส์ที่ค่อนข้างดี ครับ.. ใครจะซื้อไปใช้(แบบซีเรียส) ให้เลือกเลนส์ เกรด ดี ๆ สักหน่อย นะครับ..(มันขี้ฟ้องเลนส์เอาเรื่องครับ)

ถึงตอนนี้ อาจต้อง ปล่อย 450d คู่ชีพ.. ไว้รอเสียแล้ว.. ผมว่า คุณสมบัติที่เพิ่มมา ทำให้ผมเริ่ม เอนเอียงเสียแล้ว

ขอให้ทุก ๆ ท่าน (ที่ทน อ่านจนถึงตอนนี้) มีความสุขกับการถ่ายภาพ มาก ๆ นะครับผม.. แล้วเจอกันใหม่ครับ

gibzy
16th September 2009, 18:19
สวยทั้งสถานที่ สวยทั้งภาพ สวยทั้งนางแบบ

kornrono
17th September 2009, 01:39
อ่าน review แล้วต้องรีบไปเอาจอ Monitor ที่ Calibrate แล้ว มาต่อเสริมจาก Notebook แล้วใช้ Safari เพื่อดูสี ดู Skin กันให้ชัดๆ กันไปเลย อึ้งครับ.. สวยจริงๆ (Y)

ภาพที่ได้จาก 500D สวยมากครับ VDO ก็ดีเลย.. เป็นกล้องที่คุ้มค่ามากๆ ครับ :thumbup:

:chat:

nara333
17th September 2009, 14:19
ขอบคุณรีวิวดีๆ อ่านเพลินมากครับ

chaiphat_pom
18th September 2009, 10:59
ขอถามหน่อยครับว่า รูปช่วงแรกที่ใช้เลนส์ 135f2.0 ดูเหมือนภาพจะ over ไปนิดหรือเปล่าครับ หรือว่าจอผมมันสว่างไปหว่า แต่ภาพที่ถ่ายกับเลนส์ kit กับเลนส์ตัวอื่นนี่แสงเหมือนจะพอดี

ส่วนตัวผมเคยเจอว่าเลนส์แต่ละตัวมันจะวัดแสงได้ไม่เท่ากัน ที่ผมเคยเจอคือ 16-35 f2.8II นี่มันวัดแสงสว่างกว่า 17-40 f4.0 +1/3 stop (ใช้กับ 5D) ไม่รู้ว่า 500D มีอากการอย่างว่าหรือเปล่า

ขอบคุณสำหรับ review ดี แต่อ่านแล้วเริ่มจะสนใจเจ้า 500D ขึ้นมาแล้วสิ :Smiles2:

reawat
18th September 2009, 11:38
ขอถามหน่อยครับว่า รูปช่วงแรกที่ใช้เลนส์ 135f2.0 ดูเหมือนภาพจะ over ไปนิดหรือเปล่าครับ หรือว่าจอผมมันสว่างไปหว่า
แต่ภาพที่ถ่ายกับเลนส์ kit กับเลนส์ตัวอื่นนี่แสงเหมือนจะพอดี
ส่วนตัวผมเคยเจอว่าเลนส์แต่ละตัวมันจะวัดแสงได้ไม่เท่ากัน ที่ผมเคยเจอคือ 16-35 f2.8II นี่มันวัดแสงสว่างกว่า 17-40 f4.0 +1/3 stop (ใช้กับ 5D) ไม่รู้ว่า 500D มีอากการอย่างว่าหรือเปล่า

สำหรับ ภาพ จาก 135 f2 ที่สว่างไป น่าจะเป็นรูปที่สาม มากกว่าน่ะครับ..คือสองรูปแรก ผม ถ่ายเฉย ๆ ผมว่าตัวแบบ จะมืดไป(เพราะ แสงแรงมาก) ผมก็ปล่อยให้ฉากหลัง Over หน่อย ๆ (ไม่งั้นนางแบบมืดกว่านี้) (คุณ chaiphat_pom เลย มองว่า มัน สว่างไป )แต่รวม ๆ มันยังไม่ถึงกับหลุด.. รูปที่สาม ใช้ รีเฟรกต์ เข้าที่ตัวแบบ แล้วครับ.. แต่ยังปล่อย Over นิด ๆ เพราะ สาว ๆ ชอบให้ตัวเองผิวขาวไว้ก่อน..(ถ้าถ่ายตามจริง อาจเจอ สวยประหาร..ทั้ง ๆ ที่ตัวจริง เธอก็ขาวอยู่แล้ว แต่ถ่ายรูป อย่างไรต้อง Over ไปอีกนิด..) ตัวกล้องเก็บ รายละเอียดได้ดีมากครับ..ถึงตัวจริง จะขาว แล้วยังปล่อยขาว กว่าเดิมอีก..ตอนถ่ายก็ กลัวจะ Burn Out แต่ก็ รอดมาได้อยู่.. อาจเพราะได้เลนส์ ช่วยด้วย..

ส่วนเรื่องเลนส์ 16-35 กับ 17-40 นี่เนื่องจาก ผม มีใช้แต่ 17-40 ส่วน 16-35 ยังไม่ได้..จับแบบ เป็นเรื่องเป็นราว..(อิ ๆ แต่มีของ อ.เคให้ยืมมา เทสต์ได้ :crazy: )

ดังนั้น.. เดี๋ยวผมลองให้ ว่ามันเกิดจากอะไรครับ..:crazy:

ส่วนจอ ผมไม่รู้ว่าจะ ช่วยอย่างไร..ลอง ดู ไฟล์ที่ผมโหลด ให้ดูแล้วกันว่า สีดำ มันดำหรือไม่ ขาว ขาวหรือเปล่า แล้วช่วง กลาง ๆ มันเทาไหม..จอแต่ละจอ ค่า Gamma มันไม่เท่ากัน สีก็ไม่เหมือนกัน.. งานนี้ผม สบายหน่อยไม่ต้องปรับ..เพราะเทสต์กล้อง.ผมปล่อยไปเลย.. ถ้าสีสวย ก็ให้ชม คนถ่าย.. แต่ถ้าสีไม่สวย ก็โทษกล้องได้เลยครับ(ดีจัง แฮะ)

Off_SPRING
18th September 2009, 14:59
มือหมุน 85 f1.4 ชอบสีมากครับ style เดี๋ยวกันมั้ยครับ ชอบ ๆ
(น้าเร เอาน้องใบเตย ไปล่อไอ้เข้ สงสารน้องเค้าจัง คิคิ)

gunzza
18th September 2009, 16:57
เข้ามากรี๊ดน้องนางแบบ :P

-MO-
18th September 2009, 19:33
นางแบบสวยหุ่นดีขนาดนี้ เป็นผมก็ถ่ายแต่นางแบบแหละคร๊าบบบ

-MO-
19th September 2009, 01:17
มาดูกระทู้ละเอียดๆอีกที.....โอ้ว 135f2 มันช่างแหล่มได้ใจจริงๆ เลนส์ Shift ก็มีดีกว่าแค่แก้ perspective แฮะ....

ปกติเวลาผมถ่ายคนนี่ตั้ง picturestyle standard ปกติจะไม่ปรับทั้ง sat และ contrast เพื่อความนุ่มนวลในการไล่โทน และไม่ให้สีผิวออกแดงเกินไป แต่เห็นของน้าเร ปรับ sat+2 กับ contrast +1 ภาพก็ดูสีสันตื่นตาตื่นใจไปอีกแบบ(นางแบบคงขาวมากด้วยมั๊งครับ อิอิ)

apachea
19th September 2009, 09:50
- ขอบคุณสำหรับบททดสอบและการพาเที่ยวครับ

maxsemum
24th September 2009, 00:28
ขอบคุณมากครับ ขอถามหน่อยครับ ที่iso ต่ำๆ 500D

เป็นอย่างไรบ้างครับ ได้ลองปล่าวครับ อยากรู้จากผู้ที่ได้ใช้งานจริง

Thump
24th September 2009, 01:07
กำลังจะได้มากดเล่น อ่านแล้วอยากรีบไปไถ่ถอนมาจัง

reawat
24th September 2009, 01:20
ขอบคุณมากครับ ขอถามหน่อยครับ ที่iso ต่ำๆ 500D

เป็นอย่างไรบ้างครับ ได้ลองปล่าวครับ อยากรู้จากผู้ที่ได้ใช้งานจริง

ที่ ISO ต่ำ ๆ นี่คงไม่มีปัญหาอะไรกระมังครับ..เพราะเป็น ISO ที่กล้อง ทุกตัวจะแสดงความสามารถ ออกมาได้สูงที่สุด..

น่าจะไปห่วง ตอน ISO สูง ๆ กันดีกว่า.. ผมยังไม่ได้ลอง ว่า ISO 12800 มันจะออกมา เป็นอย่างไร(ว่างๆ จะลองเล่นดู เพราะตอนนี้ซื้อมาแล้วด้วยความติดใจ VDO ตอนนี้เลย ถือทั้ง 450d , 500d ว่าง ๆ จะถ่าย Stereo gram รู้แล้วรู้รอด)

อย่างไร ถ้าได้ลอง High ISO แล้วจะเอามา ให้ดูอีกครั้งนะครับ

maxsemum
25th September 2009, 00:14
ที่ ISO ต่ำ ๆ นี่คงไม่มีปัญหาอะไรกระมังครับ..เพราะเป็น ISO ที่กล้อง ทุกตัวจะแสดงความสามารถ ออกมาได้สูงที่สุด..

น่าจะไปห่วง ตอน ISO สูง ๆ กันดีกว่า.. ผมยังไม่ได้ลอง ว่า ISO 12800 มันจะออกมา เป็นอย่างไร(ว่างๆ จะลองเล่นดู เพราะตอนนี้ซื้อมาแล้วด้วยความติดใจ VDO ตอนนี้เลย ถือทั้ง 450d , 500d ว่าง ๆ จะถ่าย Stereo gram รู้แล้วรู้รอด)

อย่างไร ถ้าได้ลอง High ISO แล้วจะเอามา ให้ดูอีกครั้งนะครับ

ขอบคุณครับ อ่อผมถามผิดเอง
ต้องถามว่าที่ iso สูงๆๆ ทำได้ดีขนาดไหน

ไปลองisoสูงๆ มาแล้วเอามาบอกด้วยน่ะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าล่ะกันครับ

nathdon
25th September 2009, 01:52

iso เกิน 1600 สามารถมองเห็น noise ได้ชัดจากจอหลังกล้อง แต่ ก็พอรับได้ที่ 1600 ส่วน 3200 ก็ถ้ามันจำเป็นก็ยอมรับได้ แต่ 2 อันสุดท้ายไม่จำเป็นมากๆ ถึงมากที่สุดอย่าใช้เลยครับ

rukawa
6th October 2009, 20:27
สวยคม คุ้มราคาครับ

นครศรีฯ2552
8th October 2009, 00:14
ขอบพระคุณในทุก ๆ สิ่งเลย ... ขอรับ :thumbup::flower:

phatkn
14th October 2009, 01:01
ผลงานสุดยอดจริงๆเลยครับ

DoctorPop
16th October 2009, 01:37
วิวสวย นางแบบสวย

patrickworld
18th October 2009, 09:27
ขอบคุณท่าน จขกท.มากครับ อ่านกระทู้ซะเพลินเลย

Aood_Aood
19th October 2009, 10:22
สวยงามมาครับ ต้องขอบคุณสำหรับภาพและเกร็ดความรู้ด้วยนเครับ :flower:

kyo3322paul
20th October 2009, 19:01
สวยครับ

Hollowman1964
3rd November 2009, 10:48
เยี่ยมมากเลยครับ

onerprince
9th November 2009, 14:34
ไปซื้อมาแระครับ ได้มาแต่กล้อง ยังไมไ่ด้ซื้อกริปกับเฟรชเลย แนะนำหน่อยครับเฟรชตัวไหนดีมั้งครับ

reawat
19th November 2009, 21:11
แฟลช นี่ตัวเลือกไม่เยอะครับ.. ใหญ่สุดก็ 580 EX II , ตัวกลาง ก็ 430 EX II ตัวเล็ก ๆ ก็มี.. แต่แนะนำแค่สองรุ่นนี้ อยู่ที่งบครับผม..

ถ้างบจำกัดจริง ๆ ค่อยไปดู แฟลช นอกค่าย พวก Sigma ก็น่าสนใจ ครับ..คุณภาพดีราคาไม่แพง

มือสองต้องมีคนดูเป็นช่วยนะครับ.. แฟลชค่อนข้างดูยากครับ

Starck
22nd November 2009, 12:13
ตามมารับชมด้วยครับ ขอบคุณครับ

colingpowder
24th November 2009, 23:33
เข้ามาอ่านรีวิวครับ ขอบคุณครับ

Delkaizer
3rd December 2009, 22:09
ได้ความรู้และเห็นภาพสวยๆ เยอะเลย

plamun
11th December 2009, 16:31
ชอบจังเลยครับ ได้ภาพสวยดีจังเลยครับ :thumbup:

dddd13
12th December 2009, 00:53
รูปสวยครับ
แต่ขอถามนิดนึงครับ
ทำไมรูปตั้งแต่เรป6ไปสีดูสดกว่าเรปแรกๆอ่าครับ

ปล.ถามแบบโง่ๆขออภัยนะครับ ว่าจะหัดเล่นกล้องslrเร็วๆนี้ครับ ยังไงก็ขอความรู้หน่อยครับ

ขอบคุณครับ

reawat
12th December 2009, 01:00
รูปสวยครับ
ทำไมรูปตั้งแต่เรป6ไปสีดูสดกว่าเรปแรกๆอ่าครับ

ขอบคุณครับ

ปรกติ แล้ว ผมจะ คอยดูสีผิวคน.. ก็ไม่ได้มีอะไรแปลกไปนะครับ..(ยกเว้นภาพ ที่ถ่ายที่ ว้ดดอยสุเทพ อันนั้นสีผิวคน สดเกินไปหน่อย คงเพราะกล้อง แอบไปตั้งให้ เพราะเราใช้โปรแกรม)

ที่เห็นว่าเป็นอย่างนั้นคงเพราะ แนวภาพ เปลี่ยนไปมังครับ.. rep แรก ๆ เป็นวิว.. มันก็จะ สี เอิร์ท หน่อย.. แต่ rep หลัง ๆ เป็น วัดพระธาตุ เป็นร้านกาแฟ เป็นห้องประชุม(ไฟ ทังสเตน) มันก็จะ สีสด กว่าครับ..

แต่ให้ดูเนื้อคนเป็นหลักครับ..จะพบว่ามันไม่ได้ กระโดด สดกว่าหรอกครับ

กล้อง SLR เดี๋ยวนี้ โหมด Program เค้าก็ ให้งานที่ดีครับ.. พัฒนาขึ้นเยอะแล้ว.. ถ้าต้องการเล่น.. ไม่ต้องกังวลครับ.. ถ้ายังไม่คล่องก็ใช้ โปรแกรมไปก่อน.. คล่องแล้วก็ค่อย ๆ ลดความช่วยเหลือของกล้องลงเรื่อยๆ ก็จะเก่งไปเองครับ

plamun
12th December 2009, 01:01
รูปสวยครับ

ปล.ถามแบบโง่ๆขออภัยนะครับ ว่าจะหัดเล่นกล้องslrเร็วๆนี้ครับ ยังไงก็ขอความรู้หน่อยครับ

ขอบคุณครับ

เป็นสีของเลนส์ kit EF-S18-55is ไงละครับ ลองอ่านไปด้วยดูไปด้วย:clap:ครับ

dddd13
12th December 2009, 01:24
ปรกติ แล้ว ผมจะ คอยดูสีผิวคน.. ก็ไม่ได้มีอะไรแปลกไปนะครับ..(ยกเว้นภาพ ที่ถ่ายที่ ว้ดดอยสุเทพ อันนั้นสีผิวคน สดเกินไปหน่อย คงเพราะกล้อง แอบไปตั้งให้ เพราะเราใช้โปรแกรม)

ที่เห็นว่าเป็นอย่างนั้นคงเพราะ แนวภาพ เปลี่ยนไปมังครับ.. rep แรก ๆ เป็นวิว.. มันก็จะ สี เอิร์ท หน่อย.. แต่ rep หลัง ๆ เป็น วัดพระธาตุ เป็นร้านกาแฟ เป็นห้องประชุม(ไฟ ทังสเตน) มันก็จะ สีสด กว่าครับ..

แต่ให้ดูเนื้อคนเป็นหลักครับ..จะพบว่ามันไม่ได้ กระโดด สดกว่าหรอกครับ

กล้อง SLR เดี๋ยวนี้ โหมด Program เค้าก็ ให้งานที่ดีครับ.. พัฒนาขึ้นเยอะแล้ว.. ถ้าต้องการเล่น.. ไม่ต้องกังวลครับ.. ถ้ายังไม่คล่องก็ใช้ โปรแกรมไปก่อน.. คล่องแล้วก็ค่อย ๆ ลดความช่วยเหลือของกล้องลงเรื่อยๆ ก็จะเก่งไปเองครับ
ขอบคุณมากๆครับ

book_kii
21st December 2009, 03:17
สวยงามคับ

noodum
26th December 2009, 23:37
ตายกี่ชาติน้อ จะถ่ายได้แบบนี้บ้าง แง้ๆๆๆ

manof
30th December 2009, 12:21
อ้าววว น้าหัวสน ลงที่นี่ส๊ะยาวเลยย

ถ้ายังมีเหลือ ไปลงเว๊ปนู๋บ้างก็ได้นะน้า
www.mf-club.com

makavelis
4th January 2010, 16:33
สวยๆๆ 135mm fan พันแท้

davidbank
14th January 2010, 16:53
ถอยมาแล้วครับ 500d งาม มากๆๆ

goffy123
17th January 2010, 03:46
อยากมี135 จัง

manof
18th January 2010, 00:10
แวะมาดูอีกครั้งนึง

musicographer
18th January 2010, 08:58
ขอบคุณสำหรับ Practical review ครับ เป็นประโยชน์มากทีเดียวครับ
คุณคิดเหมือนผมอย่างนึงคือ หาเลนส์ดีดีมาใช้ดีกว่าเอาเงินไปลงกับ Body มากจนต้องใช้เลนส์ห่วยๆ

ยิ่งพออ่าน review แล้วยิ่งมั่นใจครับว่าผที่ผมเลือก 500D นั้นไม่ผิดหวัง

ขอบคุณอีกครั้งครับ

THoyER4
2nd February 2010, 20:52
ของอย่างนี้ดีไม่ดี คนถ่ายสำคัญนะคร้าบ

nino
16th February 2010, 16:08
ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆ

aui32
17th February 2010, 23:11
ขอบคุณครับ นางแบบแจ่มมาก

pakonking
20th February 2010, 20:41
มาดูกี่ที ก้อสวยสดงดงามครับ

nontawat21
5th March 2010, 14:09
นางแบบน่ารักจัง อิอิ..^___^

jealeous
9th March 2010, 10:59
นางแบบน่ารักจัง อิอิ..^___^

หลังจากดูกระทู้นี้ ก็ทำให้ผมเปลี่ยนใจ ไม่เอาแล้ว 500D

เพราะ

จะได้เก็บตังค์ไว้เลี้ยง เอ๊ย .....ไว้เผื่อจะได้มีแฟนน่ารักเหมือนนางแบบ อิอิ

trestest
17th March 2010, 10:17
ผมดูแต่นางแบบเลยครับ ไม่ได้ดูฉากหลัง ^ ^ ผมว่า video canon เวลากวาดภาพยังไม่ดีพอ คงต้องรอเทคโนโลยีต่อไป (แต่ก็นะเอามาถ่ายรูปนิ ถ่ายวิดีโอได้ก็บุญแล้ว)

gongs
25th March 2010, 21:15
500D :thumbup:

ball_k
13th May 2010, 22:13
สวยดีครับซักวันต้องถ่ายแบบนี้ให้ได้

น้องวรุตม์
14th May 2010, 01:10
รูปสวยมากๆเลยครับ (Y)

pa500
14th May 2010, 09:26
500 D ค่า ใช้คู่กับ 17-85 is อิอิ ฝีมือ ไก่กา มากมาย
กะหาความรู้ในนี้แหละ

iFocus
23rd May 2010, 17:02
ใช้รุ่นนี้เช่นกันครับ ชอบครับ
ขอบคุณมากครับ

bw525i
30th May 2010, 22:18
น้องเค้าน่ารักจัง ^^ กล้อง 500D ก็เยี่ยมครับ

rafael604
9th June 2010, 11:45
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับพอดีผมใช้อยู่ครับ ขอบคุณมากๆๆเลยครับ

warrencia
1st July 2010, 11:27
ได้มาแล้วคร้าบ ประกันร้าน 20500 ตื่นเต้นมาก ภาพสวยใช้ได้เลย Potrait วู้วๆๆ

CnJoYee
1st August 2010, 21:25
พี่ครับ canon 350D จะทำได้ใกล้เคียง หรือขนาดนี้รึเปล่าครับ T-T

HINO_Trucker
22nd August 2010, 12:27
เพื่งถอยมาเหมือนกันครับ 500D + 17-85is usm

HINO_Trucker
22nd August 2010, 12:28
เพื่งถอยมาเหมือนกันครับ 500D + 17-85is usm:yahoo:

tao_ninja
31st August 2010, 20:08
ตอนนี้ผมก็ใช้อยู่ครับ
500D+ EF24-105 ก็ OK นะ

Kernel
1st October 2010, 18:29
ขอบคุณมากครับใช้รุ่นนี้อยู่ มือใหม่อย่างผมได้ความรู้มากเลยครับ

timefreefun
10th October 2010, 19:11
แวะมาดู เพิ่งซื้อ 500D ครับ
รูปสวยมากๆเลย

janspirit
23rd November 2010, 20:16
สวยมาเลยครับ

Teable
8th December 2010, 14:14
พี่เก๋ของพวกเรานี่เอง

หวัดดีครับพี่

poweradaptor
8th January 2011, 23:53
รูปเเจ่มมากครับผม

ExplorerS
15th January 2011, 21:26
สวยมากมายเลย ครับ

ผมมันมือใหม่ พยายามทำความเข้าใจกับศัพท์ที่คุณใช้ คือมือใหม่ มันก็เลยงง ให้ปรับยังงู้น ยังงี้ นั่งก๊ก ก๋ง เลยครับ

ไม่เปนไร เด่วต้องไปเรียนไปหาข้อมูลเพิ่มในศัพท์ ที่คนที่ถ่ายเก่งๆเขาพูดกัน จะได้เข้าใจและเอาไปพัฒนา ตนเองขึ้นไป

ขอบคุณคับ

tonrak2
20th January 2011, 21:26
สวยทุกรูปเลยครับ

ExplorerS
28th January 2011, 15:23
รักน้องใบเตย ฮ่าๆ

reawat
28th January 2011, 15:50
สวยมากมายเลย ครับ

ผมมันมือใหม่ พยายามทำความเข้าใจกับศัพท์ที่คุณใช้ คือมือใหม่ มันก็เลยงง ให้ปรับยังงู้น ยังงี้ นั่งก๊ก ก๋ง เลยครับ

ไม่เปนไร เด่วต้องไปเรียนไปหาข้อมูลเพิ่มในศัพท์ ที่คนที่ถ่ายเก่งๆเขาพูดกัน จะได้เข้าใจและเอาไปพัฒนา ตนเองขึ้นไป

ขอบคุณคับ

ลองหาอ่านความรู้ เบื้องต้น.. ดูก่อนครับ.. มันไม่ได้ยากเย็นอะไร.. ถ่ายภาพ จริง ๆ ก็มีแค่ รูรับแสง กับ ความไวชัตเตอร์ สองอย่าง.. แค่นั้นแหละครับ.

jotahito
28th January 2011, 23:40
ดีครับ

hi_capa4_3
3rd February 2011, 19:48
ทั้งรูปทั้งนางแบบสวยทั้งคู่เลยครับ

tomatoe
27th February 2011, 00:26
สุดยอดรีวิวเลยครับ สวยงามครับ ขอบคุณสำหรับความรู้และเทคนิคด้วยครับ

Nutty88
23rd May 2011, 04:58
ที่เวนิชอิตาลี 500D กล้องเพื่อนฮะผมถ่าย

Mr.Detchat
13th January 2012, 17:20
รูปสวย...500Dก้อทำได้หลายอย่างน้าเนี้ย

ขอบคุณครับ

santako
1st February 2012, 10:30
นกที่ไม่ใช่นกเรา...... บนระเบียงผ่านกระจกห้องครับ...
1698110883

aofandaod
22nd March 2012, 11:14
:clap:

cruzercruz
9th April 2012, 02:03
นางแบบสวยน่ารักมว้ากกกครับ ><

โอะ รูปที่ถ่ายก็สวยไม่แพ้กันเลยนะครับ ^^

merkin
29th August 2012, 12:14
ถ่ายรูปสวยมาก