PDA

View Full Version : 10 d ถ่ายออกมาskintone เหลืองมากมีวิธ๊เเก้มั้ยครับ

jaksawat
30th January 2005, 00:25
10 d ถ่ายออกมาskintone เหลืองมากมีวิธ๊เเก้มั้ยครับ
พอดีซื้อมาสองมา ลองรีเซ็ทก้อแล้วอะไรก้อแล้วไม่หายเหลืองครับ
ถ่ายกับไฟแฟลชสตู 300 วัตต์ ลองตั้งไวท์บาล้านเป็น 5500 k ก้อไม่หาย ตั้งเป็นรูปแฟลชก้อไม่หาย
ผมใช้ olympus e-10 / e-20 อยู่ตั้งที่ 5500 ถ่ายออกมาก้อปกติดีครับมีวิธีแก้มั้ยครับ

PinkZombie!
30th January 2005, 02:24
อาจจะเป็นที่เลนส์ด้วยมั้งครับ เลนส์อะไรครับ

Unregistered
30th January 2005, 02:36
ขึ้นอยู่กับเลนส์ด้วยครับ โดยเฉพาะถ้าใช้ sigma อาจจะติดเหลืองได้เป็นเรื่องปกติ สำหรับค่า kelvin กับไฟแฟลชแนะนำลองใช้ที่ 5000K ดูครับ โดยส่วนตัวเวลาถ่ายภาพคนด้วยไฟสตูผมใช้ค่านี้อยู่ (กับเลนส์ของ Canon)

PunkiE
30th January 2005, 08:04
ตั้งไวท์บาลานซ์ผิดหรือเปล่าครับ...ลองปรับเป็น AWB
ลองดูพารามิเตอร์ด้วยนะครับว่า Color Tone อยู่ตรงกลางหรือเปล่า
แล้วเรื่องเลนส์ก็เห็นอีกหนึ่งสาเหตุ ลองหาเลนส์อื่นมาเปลี่ยนแล้วถ่ายเปรียบเทียบดูครับ

30th January 2005, 19:30
สำหรับค่า kelvin ยิ่งต่ำยิ่งเหลือง มิใช่เหรอ?

30th January 2005, 19:41
โทษทีครับ จำสลับกันกับค่าของจอภาพ

ดูตามนี้แล้วกัน

http://www.imaging-resource.com/PRODS/E1D2/E1D2PICS.HTM

Mr.Smile
30th January 2005, 21:31
การที่รูปติดเหลืองมีสาเหตุหลายประการเลยครับ แต่ที่แน่ๆต้องเปลี่ยนแปลงการตั้งค่าไว้ท์บาล้านซ์ โดยลดอุณหภูมิแสงลง จากที่ตั้งไว้ 5500 คงต้องลดเหลือ 5000 ถ้ายังเหลืองก็ต้องลดลงอีก และดูรูปเปรียบเทียบด้วยครับ สาเหตุหลักๆ อาจจะเกิดจากไฟแฟลชเอง หรือซ็อฟท์บ๊อกซ์ที่อาจใช้มานานจนสีของผ้าอมเหลือง จึงทำให้อุณหภูมิแสงลดลงจนติดเหลือง หรือเกิดจากตัวเลนส์เอง (เลนส์แต่ละตัว แต่ละยี่ห้อ มักให้สีไม่เหมือนกัน )และบ่อยครั้งที่เกิดจากฟิลเตอร์ซึ่งโดยมากมักใช้ Filter UV ทำให้ภาพออกวอร์มโทน ถ้าเอาฟิลเตอร์ UV ออกก็จะอมเหลืองลดลงบ้างหรือบางคนอาจชอบฟิลเตอร์ Sky Light มากกว่าเพื่อให้สีผิวอมชมพู ถ้าให้แน่ก็อาจเซ็ต Custom White Balance ไปเลย หรือถ่ายเป็น Raw File ก็จะแก้ปัญหาได้เลยครับ
:Smiles2: :Smiles2: :Smiles2:

jaksawat
31st January 2005, 00:06
เลนซ์ผมลองสองตัวนะครับมี sigma 18-50 กะ fix ของ canon 50 f1.8 ไฟแฟลชใหม่ครับ
ผมลองรีเซ็ตทุกอย่างอยู่ตรงกลางหมดแล้ว awb ก็เหลืองเหมือนกัน (ตอนถ่ายมีไฟถ่ายวีดีโอหลอดทังสเตน 1000 วัตต์อยู่ด้วย)
แต่สถานที่เดียวกันผมลอง olympus e-10 ตั้ง 5500 ไม่เป็นครับ ภาพออกมาปกติดี

หนก บางหลวง
31st January 2005, 18:10
อุณหภูมิแสงต่ำ เช่น ไฟจากหลอดทังสเตน จะทำให้ภาพทั้งภาพที่ถ่ายด้วยฟิล์มdaylight หรือ ตังwhite balance ที่ 5500 องศาเคลวิน ออกมาเป็นสีเหลือง

แต่หากตั้งwhite balance ของกล้องให้มีค่าสูงกว่าอุณหภูมิของแสง ก็จะมีความหมายเดียวกันกับกรณีที่เอาฟิลม์daylight ไปถ่ายแสงทังสเตน

พูดง่ายๆว่า ยิ่งเพิ่มค่าอุณหภูมิแสงหรือwhite balance ของกล้อง ให้สูงกว่าอุณหภูมิแสงจริงๆ ภาพจะไล่จากสีเหลือง ไปหาสีส้ม และสีแดง เช่น หากถ่ายกลางแจ้ง แต่ไปตั้งไว้ที่shade ภาพจะออกไปทางเหลืองมากขึ้น

ในทางตรงกันข้าม หากลดค่าอุณหภูมิแสงหรือwhite balaneของกล้องลงมาให้ต่ำกว่าค่าอุณหภูมิแสงจริงๆ ภาพจะเปลี่ยนเป็นสีอมฟ้า และน้ำเงิน คล้ายๆกับการเอาฟิล์มทังสเตน ไปถ่ายแสงdaylight

ลองอ่านคู่มือกล้องหน้า 54 อาจจะพอช่วยได้บ้าง

แต่อีกวิธีที่น่าจะได้ผลดีกว่า โดยเฉพาะการถ่ายด้วยJPG ก็คือ เข้าไปอ่านคู่มือหน้า 56 โดยเข้าไปเล่นกับ Color tone โดยการset parameterใหม่ โดยปรับให้color tone ลบ1 หรือ ลบ2 ก็จะได้skin tone ออกไปทางแดง ( ถ้าปรับไปทาง + จะได้skin tone ออกไปทางเหลืองครับ )

31st January 2005, 19:42
ทุกความเห็นดีมาก