PDA

View Full Version : สามชุก ตลาด100ปี

airry
28th January 2005, 22:32
พอดีได้ไปสามชุก ตลาด100ปี ที่ สุพรรณบุรีมาตั้งแต่ ปีใหม่ และเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ผมก็ได้กลับไปเยือนที่นี่อีกครั้ง

ด้วยความที่ผู้คนที่นี่มีอัธยาศรัยดีและต้อนรับ นักท่องเที่ยวชาวกรุงแบบเราๆ ผมก็อิจฉาคนสุพรรณ มิใช่น้อยครับ ที่มีสถานที่แบบที่นี่ สามชุก

:Smiles2:

airry
28th January 2005, 22:33
ณ.พิพิธภัณฑ์บ้านขุนจำนงจีนารักษ์

airry
28th January 2005, 22:35
มุมนึงที่เห็นได้เมื่อขึ้นไปชั้น 2 ของพิพิธภัณฑ์

airry
28th January 2005, 22:36
ยังอยู่บริเวณแถวๆนี้อยู่:Smiles2:

airry
28th January 2005, 22:37
บริเวณพิพิธภัณฑ์อยู่คร๊าบ

airry
28th January 2005, 22:38
TV ไม่รู้ว่ายังสามารถใช้ได้อยู่อ่ะป่าว:Smiles2:

airry
28th January 2005, 22:41
คุณยายท่านนี้แหล่ะครับที่มอบบ้านให้กับชนรุ่นหลังๆให้เราได้ศึกษา ...ขอบพระคุณครับ ที่ทำให้ชนรุ่นหลังอย่างพวกเราได้มีมรดกสมบัติอีกชิ้นนึง

airry
28th January 2005, 22:42
มาชมบริเวณรอบๆกันบ้างครับ

airry
28th January 2005, 22:43
เดินไปทางไหนก็เจอกับรอยยิ้มของผู้คนที่นี่ ...แถมยังเจอ พี่ ban ซะอีก เอิ๊กๆๆ:Smiles2:

airry
28th January 2005, 22:45
โรงแรม ที่ไม่ทราบอย่างแน่ชัดว่ายังเปิดบริการอยู่หรือเปล่า:P

airry
28th January 2005, 22:47
ศิลปธรรมชาติ ...อีกนึงร้านที่ยังมีกล้องโบราณซึ่งสามารถยังใช้ถ่ายรูปได้จนถึงปัจจุบัน

airry
28th January 2005, 22:49
งงมากเมื่อได้เห็นรูปจากที่นี้ เพราะยังมีรูปซึ่งใช้การถ่ายโดยแสงอาทิตย์

airry
28th January 2005, 22:50
ถ้าไม่ได้มาจิบกาแฟร้านนี้เค้าบอกว่ายังมาไม่ถึง สามชุก:Smiles2:

airry
28th January 2005, 22:52
น้องเค้า งง ว่า ผมเล็งอารายอยู่

คำตอบคือ แก นั่นแร่ะ ฉานแอบถ่ายแกอยู่ แต่อยากได้เป็นแบล็กการว์น เท่านั้น อิอิ:P

airry
28th January 2005, 22:54
สภากาแฟ ซึ่งเห็นได้ติดตาจากที่นี้....

airry
28th January 2005, 22:55
เจอร้านโชว์ของเก่าคร๊าบ...ไม่ได้ขาย

airry
28th January 2005, 22:56
เดินอยู่ค่อนวัน..แต่กลับมาถ่าย ไข่เค็ม...

airry
28th January 2005, 22:57
เรือลำนี้ถ่ายไว้เมื่อปีใหม่ ตอนเดินสวนกะพี่รุจน์ อิอิ

airry
28th January 2005, 23:01
หมดแล้วครับ กับ สามชุก พิพิธภัณฑ์มีชีวิต

ทั้งหมดถ่ายจาก D70 แร่ะก้อ เจ้า sigma 15-30 คร๊าบ

ทำ sepia ที่ nikon capture + ใส่ noise ที่ PS ครับ.....ขอบคุณคร๊าบ
(เพื่อให้เข้ากะบรรยากาศ เลยปรับเป็น sepia คร๊าบ):Smiles2:

หลวงลายไทย
29th January 2005, 10:17
เห็นชื่อปุ๊บ รีปคลิ๊คไป ไม่ผิดหวัง
ยอดจริงๆ (Y)
ถ้ามีโอกาสพบตัวเป็นๆ จะขอคำแนะนำเรื่องการเลือกมุมมองบ้างนะครับ

Orange**
29th January 2005, 10:57
:clap: :clap: ผมก็ตั้งใจว่าจะเขียนกระทู้นี้ตั้งแต่เมื่อคืนแล้ว แต่เห็นว่ากำลังโพสต์ภาพอยู่ ก็เลยงดไว้ก่อน สวยมากนะครับ ภาพมีเกรนสวยดีครับ :flower:

airry
30th January 2005, 11:47
หวัดดีครับคุณ

หลวงลายไทย // ขอบคุณครับ สำหรับคำเชิญ ยินดีครับแหะๆ ความจริงแล้วเรื่องมุมมองผมก็ไม่ถึงขนาดว่าจะดีเท่าไหร่อ่ะครับหรอกครับ ผมจะถนัดแบบนี้มากกว่าถ่ายสาวๆอ่ะ ถ้ามีโอกาสคงได้เจอกันนะครับ ยินดีครับ

Orange** // ไม่เห็นเป็นไรเลยครับ ผมก็แค่เพียง 1 มุมมองเท่านั้นเองครับ โพสเถอะครับ อิอิ

Latitude
30th January 2005, 18:10
ภาพเข้ากันกับบรรยากาศดีครับ เยี่ยมจริงครับ

โลมาน้อย
30th January 2005, 19:03
มุมมอง ไม่ธรรมดา เป็นความสามารถเฉพาะตัว เยี่ยมไปเลยค่ะ :thumbup:
ชอบหลายๆ ภาพเลยค่ะ ทำสี ทำเกรนภาพ ได้เข้ากับบรรยากาศ จริงๆ :clap:
อยากถ่ายได้แบบนี้บ้างอะ ต้องทำไงค่ะ :chat:

พุทธา
30th January 2005, 21:12
ทำให้นึกถึงบรรยากาศตอนที่ผมไป ตลาดคลองสวน ๑๐๐ ปีแล้วครับ :D

อนามัย
30th January 2005, 22:18
ชอบ เกรน ของภาพเป็นพิเศษครับ ...(Y) (Y) (Y)
คราวนี้ Noise ได้รับบทเป็นพระเอก ...

airry
31st January 2005, 15:16
หว้ดดีครับคุณ

latiude // อนามัย //...ขอบคุณครับ

โลมาน้อย // เออ .. อยากถ่ายได้แบบนี้บ้างอะ ต้องทำไงค่ะ แบบว่า คือ ผมทำงานทางด้านตัดต่อโฆษณา อ่ะครับ มุมมองผมก็อาศัยหนังโฆษณา เข้ามาเข้าช่วยอ่ะ อาศัยดูภาพจากตากล้องหลายๆคน แล้วมาประยุกต์ใช้กับภาพที่ผมถ่ายมาอ่ะ จึงได้เปรียบเรื่องมุมมองหน่ะ อีกอย่าง เรื่องเลนส์ ส่วนใหญ่ ผมใช้เลนส์ wide และ ทิ่มเลนส์เข้าหา subject ครับ perspective ที่เห็นจึงแปลกตากว่า จริงๆแล้วก็ไม่ได้มีอะไรแปลกหรอกนะครับ อิอิ อีกอย่าง เราควรเสริมเนื้อภาพเพื่อให้มีเรื่องราวครบ หลายๆรูปผมก็เลยหา BG ที่เป็น คน เข้าไปอยู่ด้วย แต่เนื่องด้วย เลนส์มุมกว้าง และผมวาง subject ไว้ใกล้กลับกล้อง ผมก็เปิด F ที่กว้างๆ BG ก็จะ out focus และความพิเศษของเลนส์อีกอย่างนึงคือ สามารถโฟกัสได้ใกล้สุดเพียง 30cm หรือน้อยกว่านั้นครับ ...เลยทำให้ภาพดูมีมิติขึ้นอ่ะ อ้อ หลายๆคนมองข้ามเรื่องความพิเศษของเลนส์มุมกว้างไป เพราะมัวแต่จะคิดว่า อยากจะเก็บให้ได้มุมที่กว้าง ด้วยเลนส์อ่ะ(ผมดูมาจากหลายๆคนนะครับ )....ส่วนใหญ่ ผมจะถนัดแนวแบบนี้อ่ะ ขอบคุณครับ สำหรับคำชม....เขิลหมดเรย..:redface: ยินดีครับ

พุทรา // ...ผมจำได้ครับคุณพุทธา ตอนนั้นเคยโพสไว้ที่ 2 how ใช้ชื่อว่า korn 16 อิอิ ของคุณมีทั้ง noise เกรน แถมมีเส้น scratch เหมือน film เก่าๆ ด้วย ใช่ปร่ะ อิอิ :Smiles2:

soranont
31st January 2005, 15:43
สวยเหมือนเดิมครับ

Richey
31st January 2005, 16:04
กล้องใคร noise เยอะไม่ต้องน้อยใจนะครับ

หาบรรยากาศเก่าๆถ่าย แล้ว boost ISO เยอะๆ ก็น่าจะได้อีกความรู้สึกที่ดีไม่น้อยครับ

ไม่ต้องกินแกลบอีกต่างหาก อิอิ

viewfinder
31st January 2005, 16:38
:clap: .....มุมมองทีแตกต่าง.......:thumbup:

Mario Bros.
31st January 2005, 19:49
หลายภาพถ่ายได้น่าสนใจมากครับ การมีฉากหน้าฉากหลัง ทำให้ดูมีมิติ มีเรื่องราวมากขึ้น เช่น #3 #8 #14 (Y) (Y) (Y)

แต่จะมีบางภาพในส่วนที่มืด รายละเอียดจะหายไปค่อนข้างเยอะ เช่น #4 หรือ ภาพไข่เค็ม
สีที่เลือกใช้รวมถึงnoise ก็ทำให้ได้ feel ของตลาด 100 ปีมาก อย่างที่หลายๆคนว่า..

แต่อย่างว่าล่ะครับ บางทีแสงธรรมชาติเราก็ทำอะไรไม่ได้ ว่างๆลองเล่น Dodge/Burn ดูสิครับ อาจทำให้ได้อารมณ์ภาพ ที่อยากได้มากขึ้น ;-)

#12 ทำไมถึงเลือกสองตัวครับ คิดว่าถ้าแค่ตัวเดียวคงจะดีกว่า(รึเปล่าหว่า) สองตัวเหมือนมีพระเอกสองคน ดึงความเด่นกันเอง

ทั้งหมดนี้ เป็นแค่ความคิดส่วนตัวของผม ภาพผมก็ยังไม่สวยขนาดนี้เลยครับ

airry
1st February 2005, 11:28
หวัดดีครับ คุณ soranont // Richey // viewfinder // ขอบคุณครับ

Mario Bros.// ขอบคุณมากๆสำหรับคำแนะนำครับ สำหรับภาพที่ **12 นั้น แบบว่า เดินไปเห็นพอดี เค้ายังไม่ได้เปิดร้าน เห็นเข้าก็เลยชอบก็เลยถ่ายเลยครับ และก็การ burn นะ ผมก็ลองเล่นดูแล้วครับ ลอง overlay ใน PS แล้วปรับไปปรับมาผลมี่ถูกใจก็เลยออกมาอย่างที่เห็นครับ

ขอบคุณครับ:flower:

oberon
1st February 2005, 20:40
เยี่ยมเหมือนเดิมครับคุณ airry :thumbup:

โลมาน้อย
1st February 2005, 22:15
หลายภาพถ่ายได้น่าสนใจมากครับ การมีฉากหน้าฉากหลัง ทำให้ดูมีมิติ มีเรื่องราวมากขึ้น เช่น #3 #8 #14 (Y) (Y) (Y)
เห็นด้วยกับน้อง Mario Bros. แถม # 19 ด้วยอีกภาพค่ะ ยอดเยี่ยมค่ะ :thumbup:
ขอบคุณสำหรับเทคนิคที่เล่าสู่กันฟังด้วยค่ะ :good:

หนก บางหลวง
2nd February 2005, 19:51
(Y) (Y) (Y)
ชอบมุมมองผ่านเลนส์ครับ

airry
2nd February 2005, 22:39
ขอบคุณอีกครั้งคร๊าบคุณ oberon // โลมาน้อย // หนก บางหลวง:Smiles2:

jer20ry
28th February 2005, 09:45
มุมมองสวย ภาพดูเด่น ได้อารมณ์ ไข่เค็มจัง.... - -"

Unregistered
30th June 2006, 16:28
กำลังจะไปถ่ายรูปที่นั่น ยังสวยยังดี เหมาะกับการถ่ายมั๊ยคะ

Unregistered
30th June 2006, 17:06
คือว่า กำลังจะไปถ่ายรูปมาลงหนังสือสักฉบับ
เลยอยากรู้ว่า สามารถ เข้าไปถ่ายตามมุมต่างๆได้เลยใช่มั๊ย
ไม่ตอ้ง ขออนุญาติใครใช่ป่าวคะ แบบนักท่องเที่ยวได้เลยใช่มั๊ย
นอกจากที่ตลาด สามชุก นี้ แล้วยังมีแหล่งอื่นๆที่น่าถ่ายรูปที่ไม่เชย
ไม่โอท๊อปเกินเหตุ มีป่าวคะ ใครทราบ หรือเคยไปบ้าง
ขอข้อมูลด้วยได้มั๊ยคะ

เจ้าของภาพถ่ายสวยดีนะ
ถ้าเราไป ถ่ายสวยกว่านี้อีกนะ
อิอิ
ล้อเล่นค่ะ แต่เอาจริง
โปรดติดตามชม

softopera
1st July 2006, 12:37
ชอบภาพชุดนี้ในหลายๆรูปครับ

โดยเฉพาะโทนสีและเกรนของภาพ ทำให้ได้บรรยากาศเก่าๆเลยครับ :thumbup:

Mr-kai
1st July 2006, 17:32
ภาพสวยดูขลังดีครับ สุดยอดเลย

airry
1st July 2006, 20:47
คือว่า กำลังจะไปถ่ายรูปมาลงหนังสือสักฉบับ
เลยอยากรู้ว่า สามารถ เข้าไปถ่ายตามมุมต่างๆได้เลยใช่มั๊ย
ไม่ตอ้ง ขออนุญาติใครใช่ป่าวคะ แบบนักท่องเที่ยวได้เลยใช่มั๊ย
นอกจากที่ตลาด สามชุก นี้ แล้วยังมีแหล่งอื่นๆที่น่าถ่ายรูปที่ไม่เชย
ไม่โอท๊อปเกินเหตุ มีป่าวคะ ใครทราบ หรือเคยไปบ้าง
ขอข้อมูลด้วยได้มั๊ยคะ

เจ้าของภาพถ่ายสวยดีนะ
ถ้าเราไป ถ่ายสวยกว่านี้อีกนะ
อิอิ
ล้อเล่นค่ะ แต่เอาจริง
โปรดติดตามชม:good: ไปถ่ายได้เลยครับ แบบนักท่องเที่ยวธรรมดานี่ร่ะครับ ส่วนแหล่งอื่น เมื่อไปถึงที่นั่นแล้ว ก็ชมบรรยากาศตลาดนี่ร่ะครับ สถานที่ใกล้ๆก็มีบึงฉวากจ้า ที่อื่น ไม่ทราบแร่ะคร๊าบ:Smiles2:

ส่วนข้อมูลอื่น ลองค้นๆดูตามเวบล่ะกานครับ

ถ่ายลงหนังสือไรมาบอกด้วยน้า ...จะตามไปหาชมค๊าบ:thumbup:

sarit
3rd July 2006, 19:02
ภาพสวยมากครับ กำลังคิดว่าจะไปเที่ยวที่นี่อยู่เหมือนกันครับ