PDA

View Full Version : [ขอคำแนะนำ] IPOD แต่ละรุ่น แต่ละ Gen ให้คุณภาพเสียง และการใช้งานต่างกันมากแค่ไหน

Marble
24th June 2009, 21:54
ตามคำถามเลยครับ อ่านมาหลายเว็บแต่ยังไม่รู้เรื่อง เลยขอถามสมาชิก ThaiD ที่ใช้ IPOD ดีกว่าครับ :redface:
.....................................................

1. IPOD แต่ละรุ่น Touch/Classic/Nano/Shuffle มีคุณภาพเสียงต่างกันหรือเปล่าครับ

2. แต่ละรุ่นมีหลาย Gen รุ่นใหม่กว่าเสียงดีกว่า ใช้งานดีกว่าแค่ไหนครับ ถ้าต้องระบุรุ่น ก็ขอเน้นรุ่น Classic ครับ คือตอนนี้เห็นเฉพาะรุ่น 120G ซึ่งคิดว่ามากเกินไปครับ

3. รุ่น Shuffle ที่ไม่มีจอ ใช้งานยากหรือเปล่าครับ ถามรุ่นนี้เพราะคิดจะซื้อให้ลูกใช้ครับ ถ้าใช้งานง่าย ไม่แน่ว่าอาจใช้ด้วยกันเลย...ประหยัดดี

4. แล้วใช้รุ่นไหนกับบ้างครับ + มีใครใช้ Touch อยู่บ้างครับ

ขอบคุณครับ :bucha:

enfocer
2nd August 2009, 16:40
แต่ละรุ่นเสียงต่างกันครับ
รุ่นใหม่ๆ น่าจะเป็น classic ที่เสียงดีนะครับ
ส่วนรุ่นเก่าๆที่หามือ 1 ไม่ได้แล้วก็เป็น gen4 b/w กับ photo แล้วก็ U2 ครับ เห็นหลายๆคนบอกเสียงดี มีมือ 2 เนียบๆออกมาปล่อยกันเรื่อยๆ

คหสต เรื่อง shuffle ผมว่ามันอึดอัดนะ ไม่มีจอ เหมาะใช้ฟังชั่วคราว(เล่นกีฬา)มากกว่าครับ

พวก function ก็รุ่นใหม่ๆดีกว่าอยู่แล้วครับ

ตอนนี้ใช้ gen4 b/w 40G อยู่ครับ

D1
2nd August 2009, 21:54
ครับยืนยันคุณ enforcer อีกคนครับ ว่า ipod แต่ละรุ่นเสียงดีไม่เท่ากัน รุ่นที่ส่วนใหญ่ให้ความเห็นว่าเสียงดีที่สุดก็คือรุ่น iPod video ทั้งรุ่น gen5 และ 5.5 ครับ ก่อนหน้ารุ่น ipod video รุ่นที่ขึ้นชื่อว่าเสียงดีที่สุด ไม่น่าเชื่อว่า ว่าจะเป็น ipod shuffle รุ่นแรกสุดเลย แต่รุ่นหลังเสียง drop ลงครับ

ipod touch เสียงดีสู้ ipod video ไม่ได้ครับ ผมมีทั้งรุ่น photo, video, nano gen3, shuffle gen2 และ iphone 2g

ตัวที่ชอบฟังมากที่สุดคือ ipod video ครับ, เวลาไปออกกำลังกายก็ใช้ nano เชื่อมเข้ากับตัวรองเท้า แล้วก็เวลาใช้ด้วยความที่มันเป็น flash memory ก็ไม่ค่อยห่วงเรื่องสะเทือนซักเท่าไหร่ สำหรับ ipod shuffle ส่วนใหญ่จะทิ้งไว้บนรถ ไว้พกติดตัวเวลาเดินทางด้วยรถไฟฟ้า เพราะเล็กดีครับ ไม่รู้สึกว่าเป็นภาระ

สำหรับผมเอง shuffle ผมใช้ผม Happy ดีครับ ถึงไม่มีหน้าจอ แต่เพลงที่ใส่จะใส่ใน Playlist favorite เพียงอันเดียว ซึ่งเป็นเพลงที่เราชอบ และด้วย mem ขนาด 1gb ก็ใส่เพลงที่ผมชอบได้มากพอแบบเหลือๆ ใช้งานไม่ยาก (แต่ shuffle รุ่นล่าสุดไม่แน่ใจครับ โดยส่วนตัวไม่ชอบที่จะต้องใช้หูฟังพิเศษเฉพาะ เลยไม่คิดจะมองหรือลองใช้เลย)

แต่เวลาเดินทางผมจะชอบเอา video ไปครับ ใส่เพลงเยอะดี เผื่อเลือก แต่ตอนนี้แบตเตอรี่มันแย่แล้ว ฟังเพลงแค่ไม่กี่ ชม. แบตก็หมด จะซื้อ ipod classic ก็ติดที่มันอ่านชื่อเพลงไทยไม่ได้ (เป็นเรื่องที่อีดอัดมากตอนใช้ nano) รอ ipod classic ตัวใหม่ที่อ่านไทยได้อยู่ครับ (ไม่รู้ว่ามันจะออกรุ่นใหม่ หรือยกเลิกสายการผลิตไปเลย ยิ่งตอนนี้เป็นรุ่นที่ขายได้น้อยที่สุดอยู่ด้วย (paranoid))

touch ก็โอเคครับ แต่เล่นแล้วเสียงยังสู้ ipod video ไม่ได้ครับ

จอมมารพุงโต
2nd August 2009, 22:29
ว่ากันว่า GEN2 ที่ปุ่ม click wheel หมุนได้เสียงยอดเยี่ยมที่สุดแล้ว

ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับ A/D และไฟล์ของเราด้วยนะครับ

ของผมเน้นปริมาณมากกว่าคุณภาพ ดังนั้น "อะไรก็เอา" ครับผม :D

12monkeys
3rd August 2009, 01:53
เสียงดีต่างกันนิดหน่อย แต่ก็ไม่ได้เห็นได้ชัด ถ้าไม่ใช้หูฟังดีๆ ใช้ หูเดิมๆก็แยกได้ลำบากนิดหน่อย ผมว่านะ สุดท้ายก็ต้องไปต่อ แอมป์กับใช้หูฟังที่ดีๆ หน่อย จะแยกได้มากกว่า ตอนนี้อะไรก็ได้ที่มัน all in one ดีกว่าสำหรับผมนะ

Marble
3rd August 2009, 10:57
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ระหว่างรอคำตอบ ผมหาหูฟังใหม่ให้ลูกใช้กับมือถือปรากฏว่าเสียงดีขึ้นมากมาย ฟังสบายหูมากครับ เลยให้ลูกฟังเพลงจากมือถือต่อไป
:flower: