PDA

View Full Version : ทีลอซูในวันน้ำน้อย

viewfinder
11th January 2005, 09:40
:huh: ในวันที 23-25 ธค 47 ผมได้เดินทางไปทีลอซูอีกครั้ง กับเพื่อนอีก 2 คน เมือปีทีผมแล้วก็ไปมา....
การเปลี่ยนแปลงของทีลอซูยังมีไม่มากแต่ก็มีการเปลียนแปลงไปบ้าง เช่น มีร้านสวัสดิการ
จากการได้พูดคุยกับคนขับรถซึ้งเป็นคนท้องถิ่น อนาคตอาจจะมีการเปลี่ยนแปลงมากกว่านี้ อาจมีการเปลี่ยนไปเป็นอุทยานแ่ห่งชาติ อาจมีการทำทางลาดยางขึ้นทีลอซู และเส้นทางตัดใหม่จาก คลองลาน-อุ้มผาง โดยอาจตัดผ่านมาทางห้วยขาแข้ง ข้อมูลจะจริงเท็จอย่างไรไม่ทราบนะครับ...:nospam:

viewfinder
11th January 2005, 09:44
พระอาทิตขึ้นบริเวรแยกแม่สอด-อุ้มผาง

viewfinder
11th January 2005, 09:47
อีกมุมหนึ่งแลวกัน

viewfinder
11th January 2005, 09:50
รูปนี้ถ่ายอย่างนี้ดีกว่า

viewfinder
11th January 2005, 10:05
เก็บรูปแล้วกินข้าวเช้ากันที่นี่เลยแล้วกัน

viewfinder
11th January 2005, 10:09
ศูนย์อพยพชาวพม่า

viewfinder
11th January 2005, 11:35
ทีดอยหัวหมด สามารถชมได้ทั้งขึ้น และพระอาทิตย์ตก

ชมพระอาทิตยตกกันก่อนเลยครับ......

viewfinder
11th January 2005, 11:37
จะตกแล้ว........:good:

viewfinder
11th January 2005, 11:42
พระอาทิตย์ตกแล้วครับ .......

ผมมากัน 3 คน ถ่ายรูปกัน 2 คน อีกคนไม่ได้ทำอะไรเอามาใช้ให้เป็นประโยชน์

viewfinder
11th January 2005, 11:49
:zzz: ........หนาวตื่นมาทำไม่เป็นคำถามที่ผมถามตัวเองเป็นประจำ....

...............ก็มาถ่ายพระอาทิตย์ขึ้นนะซิ........:<

ก่อนพระอาทิตย์ขึ้น

viewfinder
11th January 2005, 11:53
ขึ้นมาแล้วครับ.....

viewfinder
11th January 2005, 11:55
..................

viewfinder
11th January 2005, 12:04
ล่องแพทีลอจ่อ

viewfinder
11th January 2005, 12:12
น้ำตกทีลอจ่อ.......

viewfinder
11th January 2005, 12:18
แนวนอนบ้าง........:huh:

viewfinder
11th January 2005, 12:22
เข้าหัวข้อซะที

น้ำน้อยมากครับ.........

viewfinder
11th January 2005, 12:24
.................

viewfinder
11th January 2005, 12:26
ทีลอซู.......ทีลอซู.......ทีลอซู......

viewfinder
11th January 2005, 12:28
พระอาทิตย์ ทีชั้น 2 ของน้ำตกทีลอซู

viewfinder
11th January 2005, 12:30
รุ้งทีชั้นสอง

viewfinder
11th January 2005, 12:37
จบแล้วครับ.................
ผมคงจะไปอีกครังในช่วงน้ำมาก.........

ใครมีความคิดเห็นอย่างไร......กับอนาคตของทีลอซูบ้างครับ

พุทธา
11th January 2005, 13:05
ตอนแรกนึกว่าจะไม่เห็นน้ำตกหล่ะ รอดูอยู่นาน :) แต่แสงยามเย็นสวยนะครับผมชอบ

หลวงลายไทย
11th January 2005, 13:24
:huh: ในวันที 23-25 ธค 47 ผมได้เดินทางไปทีลอซูอีกครั้ง กับเพื่อนอีก 2 คน เมือปีทีผมแล้วก็ไปมา....
การเปลี่ยนแปลงของทีลอซูยังมีไม่มากแต่ก็มีการเปลียนแปลงไปบ้าง เช่น มีร้านสวัสดิการ
จากการได้พูดคุยกับคนขับรถซึ้งเป็นคนท้องถิ่น อนาคตอาจจะมีการเปลี่ยนแปลงมากกว่านี้ อาจมีการเปลี่ยนไปเป็นอุทยานแ่ห่งชาติ อาจมีการทำทางลาดยางขึ้นทีลอซู และเส้นทางตัดใหม่จาก คลองลาน-อุ้มผาง โดยอาจตัดผ่านมาทางห้วยขาแข้ง ข้อมูลจะจริงเท็จอย่างไรไม่ทราบนะครับ...:nospam:

ข้อมูลถูกต้องครับ จะมีการสร้างถนนลาดยางจริงๆครับ
สำหรับผมแล้วทีลอซูเปลี่ยนไปมากครับ

จบแล้วครับ.................
ผมคงจะไปอีกครังในช่วงน้ำมาก.........

ใครมีความคิดเห็นอย่างไร......กับอนาคตของทีลอซูบ้างครับ

เมื่อประมาณต้นพ.ย.ปี 2003 ผมไปมาครับ ต้องเดินเข้าไป ธรรมชาติสวยงามครับ
ถ้าจะไปอีก แนะนำช่วงฤดูฝนครับ จะเห็นความยิ่งใหญ่ของทีลอซูครับ เสียงน้ำดังไปไกลหลายกิโลเมตรเลยครับ

ขณะที่ผมไปกำลังมีการขยายถนน เพื่อให้รถยนต์เข้าไปได้ในทุกฤดูครับ มีการทำลายธรรมชาติขนาดใหญ่ เจ้าซุ้มประตูไผ่ที่สวยงามกำลังถูกล้มเลยครับ
เคย Post ความงดงามของทีลอซู ในช่วงฤดูฝนไว้ในห้องโอลี่ครับ

http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=5481&highlight=%B7%D5%C5%CD%AB%D9

การขยายถนนก็ดีครับ แต่ควรทำตามหลักวิชาการครับ ผมไปในขณะที่รถแทรคเตอร์กำลังล้มซุ้มประตูไผ่ที่สวยงาม และไถเจ้าต้นบุ ราบเรียบเลยครับ
เท่าที่ได้คุยกับลูกหาบและชาวบ้านแถวนั้นก็ไม่มีใครเห็นด้วยครับ เป็นที่น่ายินดีครับที่ชาวบ้านแถบนั้นเข้าใจว่า คนต่างถิ่นเค้าเข้ามาดูอะไรที่ทีลอซูครับ
แต่ทว่าไม่มีใครหยุดยั้งสิ่งที่เกิดขึ้นตรงหน้าได้เลย

ใครที่ยังไม่ได้ไปชมเจ้าทีลอซู รีบหาโอกาสเสียนะครับ โดยเฉพาะหน้าฝนนี่แนะนำเลยครับ ไม่ทราบว่าหน้าฝนที่จะถึงนี้จะมีอะไรเหลือให้ดูมากน้อยเท่าไหร่แล้ว บางทีอาจจะเหลือแค่ตัวน้ำตกทีลอซู และธรรมชาติที่ปรุงแต่งเท่านั้นครับ

ล่าสุดเมื่อตุลาคมที่ผ่านมาเพื่อนผมไปมาบอกว่า ระหว่างเดินเข้าไป 11 ก.ม.จากท่าทราย เกือบจะไม่เหลือสิ่งที่เป็นธรรมชาติดั้งเดิมแล้วครับ

ซุ้มประตูไผ่ที่สวยงาม ที่ยาวหลายกิโล หายไป เค้าจะทราบไหมหนอว่า ไผ่เป็นสัญญลักษณ์ของอุ้มผาง ที่มาจากภาษากระเหรี่ยงว่า อุ้มผะ ที่แปลว่าไผ่

ต้นบุ พืชสมุนไพรที่หาดูได้ยาก หายไป

ธรรมชาติแบบดั้งเดิมหายไป

รีบหาโอกาสไปชมกันนะครับ เก็บภาพไว้เยอะๆ เอาไว้ให้คนรุ่นหลังชมว่าครั้งหนึ่งเราเคยมีธรรมชาติแบบนี้ ระหว่างเดินป่าเข้าทีลอซูครับ

viewfinder
11th January 2005, 16:37
อนาคตน่าเป็นห่วงเหมือนกันจริง..ๆ ครับ

ถนนลอยฟ้าอาจจะเป็นถนนร้างก็ได้ครับ..... ถ้ามีเส้น คลองลาน-อุ้มผางเกิดขึ้น

การเดินทางทีสะดวกมากขึ้น การทรุดโทรมของทีลอซูก็จะมากขึ้นด้วย...ควรที่จะไปเทียวชมกันก่อนครับ

indianapoch
11th January 2005, 21:21
ผมเคยเข้าไปป่าอุ้มผางนานมาก สมัยก่อนทางเข้าไปทีหล่อชู ผมต้องไปเริ่มเดินที่บ้านกระเหรี่ยงปะหละทะ และข้ามแม่กลองและเดินข้ามเขาไปบ้านโคฑะ และจึงเดินสวนลำห้วยกะล้อทอ (ลำห้วยที่ไหลเป็นน้ำตกที่หล่อชู) จนไปถึงหน่วยถ้าเดินกันแต่เช้าก็จะถึงหน่วยประมาณมืดเช้าก็ดูน้ำตก สมัยนั้นน้ำตกสวยทุกฤดูและทุกเดือน หน้าฝนจะไม่ค่อยมีคนเข้ากันเนื่องจากทางทุระกันดานมากๆ ทางถนนที่เราเดินกันจากท่าทรายสมัยนั้นเป็นป่าหมด และสมัยที่ผมไปครั้งแรกผมไปต้นเดือน กพ จำไม่ได้แล้วว่าปีไหนต้องบอกว่าสวยมาก หน้าผาที่หน้าน้ำตกไม่ใช่หน้าผาแดงๆอย่างที่ถ่ายมาในรูปข้างบน แต่มันจะปกคลุมด้วยมอสและตะไคร้น้ำ ซึ่งมันจะนุ่มมากๆเหมือนพรมเลยครับและน้ำตกจะไม่ไหลแรง มีน้ำตลอดปี สวยมากๆ และตอนนั้นผมก็ยังไม่ได้เล่นกล้องผมก็ถ่ายด้วยตาและกลับมาเล่าให้เพื่อนๆฟัง และที่นี่เป็นน้ำตกที่ผมไปเกือบทุกปี จนปีประมาณ39ไม่ค่อยแน่ใจว่าถูกเปล่า ทางด้านขวาถล่มลง ความสวยงามที่เคยเห็น ที่ผมกลับไปใหม่สามสี่ปีหลังนี่ มอสและตะไคร่น้ำที่เคยเห็นมันหายไปหมดเลยเนื่องจากน้ำตกน้ำไหลแรงขึ้นจนมอสและตะไคร้น้ำหายไปหมดและก็ผลของการถล่มด้านขวาเมื่อปี 39 ด้วย ที่สำคัญป่าทางต้นน้ำตกที่บ้านแมจันมีการทำลายป่ามากขึ้นทุกปีก็ทำให้น้ำตกไหลแรงขึ้นทุกปีน้ำจึงน้อยลงอย่างรวดเร็วหลังจากฝนหมดและเมื่อน้ำไหลแรงมากขึ้นก็หน้าผาก็ถล่มมากขึ้น สมัยก่อนตอนเดือน ธค น้ำก็ยังมากเท่ากับในรูปที่ผมถ่ายมาเมื่อปลาย กย ที่ผ่านมาและ มค ถึงเดือน มีค น้ำจะมากกว่าในรูปที่ถ่ายมาข้างต้นสี่เท่าตัว น้ำตกไม่เคยน้อยแบบที่ถ่ายมาข้างต้นในสมัยก่อน ผมเห็นการเปลี่ยนแปลงของที่นี่ตลอดมาเห็นแล้วเศร้า เห็นมาตั้งแต่ยังไม่มีถนนจนมีถนนแบบเละๆ จนเมื่อ กย ที่ผ่านมาเป็นดินลูกลังอัดแน่นซึ่งพร้อมจะลาดยางแล้ว ก็คงเดาได้แล้วว่าถนนก็คงเป็นคอนกรีตอย่างดีอีกไม่นานนี้แน่และก็คงจบด้วยส้มตำไก่ย่าง จากที่เคยเป็นเขตรักษ์พันธ์สัตว์ป่า ที่เมื่อก่อนกว่าจะไปถึงเดินกันขี้แตกขี้แตน เดี๋ยวนี้รถถึงภาพน้ำตกเมื่อ ปลาย กย.

indianapoch
11th January 2005, 21:26
นี่คือน้ำตกที่ล่อจอที่น้ำน้อยเช่นกันสมันก่อนจะเป็นมาม่านยาวเลยครับแต่ตอนนี้มีน้ำแค่หย่อมเดียว การดูน้ำตกที่ลอจ่อต้องไปล่อดูประมาณ 9 โมงเช้าแล้วแสงจะสะท้อนเข้าด้านข้างน้ำตกจะสวยงามที่สุด ตอนที่ผมถ่ายไปถึงเลยไปเกือบ 11 โมงแล้วจึงได้แสงสะท้อนน้ำตกไม่มากอย่างที่เคยเห็นเมื่อหลายปีก่อน

indianapoch
11th January 2005, 21:34
มุมนี้ก็ที่ลอจ่อแต่อยู่ฝั่งตรงข้ามที่เรือจอด มุมนี้ปกติเขาจะไม่ให้นักท่องเที่ยวขึ้นไปถ่ายรูปเนื่องจากมอสจะถูกเหยียบตายหมด แต่สำหรับผมที่ไปเกือบทุกปีไปทีไหรคนอุ้มผางจะมาทักผมว่าคุ้นหน้าจัง หรือถ้าเป็นคนถ่อแพให้ผมเขาเห็นผมก็ยิ้มและทักทายว่ามาอีกแระ และไม่ต้องร้องขอพอมาถึงเขาก็จะพาผมมาจอดเรือฝั่งตรงข้ามแล้วก็รีบขึ้นไปถ่ายและก็รีบลง แต่ไม่แนะนำครับเพราะทางขึ้นมีต้นช้างร้องอยู่ถ้าไม่รู้จักต้นนี้โดนเข้าจะปวดแสบปวดร้องตลอดทริปนะครับ

indianapoch
11th January 2005, 21:39
มุมนี้เป็นชั้นที่สองของที่ลอจ่อที่ไปทางล่องแพไม่ได้ต้องนั่งรถและไปเดินเรียบหน้าผาถึงจะถึงชั้นที่สอง ใหญ่โตครับประมาณตึกห้าชั้นเวลาดูก็ประมาณเก้าโมงแสงจะส่องเฉียงเข้าหาน้ำตกครับ

indianapoch
11th January 2005, 21:44
นี่เป็นจุดชมวิวบนฝากเขาตรงข้ามน้ำตกที่หล่อชู ที่ต้องปีนหน้าผาชันแบบเก้าสิบองศา ก็ไม่แน่นำเช่นกันมันอันตราย เคยมีคนตกลงเกือบเสียชีวิต และปัจจุบันนี้เจ้าหน้าที่ไม่อนุญาติให้ขึ้นหลังจากมีคนตกลงมาจนกระดูกซี่โครงหักไปสองถึงสามซีก แต่ผมไปบ่อยเขาก็ไม่ว่าอะไร

indianapoch
11th January 2005, 22:00
อุ้มผางมีที่เที่ยวเยอะเช่นน้ำตกเลตองคุ น้ำตกผาแดง น้ำตกอื่นๆอีกมาก ผมเดินป่าที่นี่จนคิดว่าเกือบจะครับหมดแล้ว ตอนนี้ผมอยากจะเชื่อมต่อเส้นทางจากยอดโมโกจูที่เคยเดินมาลงสู่น้ำตกผาแดงมาออกบ้านแม่ละมุ้งคี และจากอุ้มผางคีไปน้ำตกนวลจันทร์และขึ้นช่องเย็นไปออกแม่วงก์ เพื่อเชื่อมกับเส้นโมโกจูที่เคยเดินทิ้งไว้ ก็จะได้ครบหมด และอีกเส้นคือจากบ้านแม่ละมุ้งคีไปออกห้วยขาแข่ง เส้นทางคลองลานอุ้มผางก็คือเส้นอุ้มผางคีที่จะไปออกช่องเย็น ซึ่งเหลืออีกเจ็ดกิโลทางก็จะเชื่อมกันแล้วและเจ็ดกิโลสุดท้ายนี้ก็ยังเป็นป่าที่สมบูรณ์ที่มีคนยังเคยเห็นเสือดำและสัตว์ป่าอื่นๆอีกมาก และจากที่สอบถามคนอุ้มผางคนที่นั้นบอกว่าถ้าทางเสร็จรถทัวร์จะมาจอดที่ใจกลางอุ้มผางเลย ก็อย่าที่คุยกันข้างบนถนนแม่สอดคงเป็นถนนล้างครับ

ตำนานป่าอุ้มผาง

Angle_ann
12th January 2005, 10:51
wow......I love it

Unregistered
13th January 2005, 06:53
อุ้มผางมีที่เที่ยวเยอะเช่นน้ำตกเลตองคุ น้ำตกผาแดง น้ำตกอื่นๆอีกมาก ผมเดินป่าที่นี่จนคิดว่าเกือบจะครับหมดแล้ว ตอนนี้ผมอยากจะเชื่อมต่อเส้นทางจากยอดโมโกจูที่เคยเดินมาลงสู่น้ำตกผาแดงมาออกบ้านแม่ละมุ้งคี และจากอุ้มผางคีไปน้ำตกนวลจันทร์และขึ้นช่องเย็นไปออกแม่วงก์ เพื่อเชื่อมกับเส้นโมโกจูที่เคยเดินทิ้งไว้ ก็จะได้ครบหมด และอีกเส้นคือจากบ้านแม่ละมุ้งคีไปออกห้วยขาแข่ง เส้นทางคลองลานอุ้มผางก็คือเส้นอุ้มผางคีที่จะไปออกช่องเย็น ซึ่งเหลืออีกเจ็ดกิโลทางก็จะเชื่อมกันแล้วและเจ็ดกิโลสุดท้ายนี้ก็ยังเป็นป่าที่สมบูรณ์ที่มีคนยังเคยเห็นเสือดำและสัตว์ป่าอื่นๆอีกมาก และจากที่สอบถามคนอุ้มผางคนที่นั้นบอกว่าถ้าทางเสร็จรถทัวร์จะมาจอดที่ใจกลางอุ้มผางเลย ก็อย่าที่คุยกันข้างบนถนนแม่สอดคงเป็นถนนล้างครับ

ขอให้ประสบความสำเร็จในเดินทางเชื่อมต่อเส้นยอดโมโกจู

Orange**
13th January 2005, 07:17
เคยได้ยินแต่ชื่อ แต่ไม่เคยไปเลย จะต้องหาโอกาสไปสักครั้งเสียแล้ว ไม่งั้นเสียดาย ๆ อ้อ... ขอขอบคุณเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ

Unregistered
14th January 2005, 07:29
เคยได้ยินแต่ชื่อ แต่ไม่เคยไปเลย จะต้องหาโอกาสไปสักครั้งเสียแล้ว ไม่งั้นเสียดาย ๆ อ้อ... ขอขอบคุณเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ
ไปช่วงนำ้มากน้ำตกจะสวย

yak4j
15th January 2005, 21:05
ผมเจ็บใจเจ้าเพื่อนคนหนึ่งมากเลยครับ (เจ้าแบน) ผมกับเพื่อนๆ ขี่มอ'ไซค์ ไปเที่ยวกัน
ทั้งหมด 3 คัน ตั้งใจจะไปทีลอซูนี่แหละครับ ไปถึงตากในตอนเย็นๆ เพราะไปกันเรื่อยๆ
ตอนเช้าเริ่มเดินทาง เจ้าแบนไม่รู้ไปพูดคุยกะใครมา ก็บ่นไม่อยากไป "จะไปดูขี้พม่าเหรอ.."
ผมก็ไม่สนใจ ก็พากันไปถึงน้ำตกพาเจริญ แล้วก็วางแผนจะไปต่อที่ ทีลอซู เจ้าแบนคนเดิม
ก็ไม่ยอมไปอีกแล้วครับ ก็ไม่รู้ไปคุยกะใครมาอีก "ทางอันตราย,ไม่มีปั๊มน้ำมัน, ขับรถขึ้นเขา,
จากนี่ไปใช้เวลาตั้ง 6 ชั่วโมง , ฯลฯ " จนผมกับเจ้าแบนทะเลาะกันใหญ่.. อุตส่าห์มาถึงนี่แล้ว
จะถอยหรือไง แต่เพื่อนอีกคน เริ่มท้อใจที่เราทะเลาะกัน ถ้าไปต่อคงไม่สนุกแน่...
ผมเลยแพ้เสียงข้างมากในที่สุด.. ดีใจนะครับที่เอารูปมันมาฝาก.. ยังคงคิดถึงและหาโอกาสเสมอ..

Orange**
15th January 2005, 21:19
ไปช่วงน้ำ้มาก น้ำตกจะสวย ขอบคุณครับที่แนะนำ ไม่ได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ 2 วันแล้ว ไว้มีโอกาสจะไปครับ ขอบคุณครับ. :bucha:

หลวงลายไทย
17th January 2005, 10:26
...และอีกเส้นคือจากบ้านแม่ละมุ้งคีไปออกห้วยขาแข่ง เส้นทางคลองลานอุ้มผางก็คือเส้นอุ้มผางคีที่จะไปออกช่องเย็น ซึ่งเหลืออีกเจ็ดกิโลทางก็จะเชื่อมกันแล้วและเจ็ดกิโลสุดท้ายนี้ก็ยังเป็นป่าที่สมบูรณ์ที่มีคนยังเคยเห็นเสือดำและสัตว์ป่าอื่นๆอีกมาก และจากที่สอบถามคนอุ้มผางคนที่นั้นบอกว่าถ้าทางเสร็จรถทัวร์จะมาจอดที่ใจกลางอุ้มผางเลย ก็อย่าที่คุยกันข้างบนถนนแม่สอดคงเป็นถนนล้างครับ

ขอให้ประสบความสำเร็จ และนำภาพสวยๆมาฝากครับ
นี่ถ้าผมหนุ่มกว่านี้อีกสัก 20 ปี จะขอตามไปด้วยครับ
ตอนนี้เดินไม่ไหวแล้วครับ

viewfinder
17th January 2005, 10:45
ผมเจ็บใจเจ้าเพื่อนคนหนึ่งมากเลยครับ (เจ้าแบน) ผมกับเพื่อนๆ ขี่มอ'ไซค์ ไปเที่ยวกัน
ทั้งหมด 3 คัน ตั้งใจจะไปทีลอซูนี่แหละครับ ไปถึงตากในตอนเย็นๆ เพราะไปกันเรื่อยๆ
ตอนเช้าเริ่มเดินทาง เจ้าแบนไม่รู้ไปพูดคุยกะใครมา ก็บ่นไม่อยากไป "จะไปดูขี้พม่าเหรอ.."
ผมก็ไม่สนใจ ก็พากันไปถึงน้ำตกพาเจริญ แล้วก็วางแผนจะไปต่อที่ ทีลอซู เจ้าแบนคนเดิม
ก็ไม่ยอมไปอีกแล้วครับ ก็ไม่รู้ไปคุยกะใครมาอีก "ทางอันตราย,ไม่มีปั๊มน้ำมัน, ขับรถขึ้นเขา,
จากนี่ไปใช้เวลาตั้ง 6 ชั่วโมง , ฯลฯ " จนผมกับเจ้าแบนทะเลาะกันใหญ่.. อุตส่าห์มาถึงนี่แล้ว
จะถอยหรือไง แต่เพื่อนอีกคน เริ่มท้อใจที่เราทะเลาะกัน ถ้าไปต่อคงไม่สนุกแน่...
ผมเลยแพ้เสียงข้างมากในที่สุด.. ดีใจนะครับที่เอารูปมันมาฝาก.. ยังคงคิดถึงและหาโอกาสเสมอ..

ยังก็ไปให้ถึงนะครับ.......