PDA

View Full Version : Canon Eyecup EB ดีกว่าอย่างไร

noom_cm
3rd January 2005, 12:22
เห็นโฆษณา ในเว็บของร้านกล้องแห่งหนึ่ง ว่า
----------------------------------------------
Canon Eyecup EB สำหรับกล้อง Canon EOS 300D, EOS 10D, EOS 20D มีจำหน่ายแล้วครับ ราคาพิเศษ 430 บาท http://www.avcamera.com/pic/canon/eyecupeb.jpg
--------------------------------------------------------------------------------
ก็เลยอยากทราบว่า ซื้อมาแทนกันเดิม หรือว่าอันเดิมเสีย
หรือมีข้อดีอย่างไร ครับ ?????

หนก บางหลวง
3rd January 2005, 13:01
ดีในแง่ที่ว่ามันเป็นHood บังแสงด้านข้างที่มารบกวนการมอง โดยเฉพาะผู้ใส่แว่นจะได้ประโยขน์มากครับ
ถ้าไม่อยากเสียทรัพย์ ทำเฉยๆก็ได้ครับ อิ อิ อิ
แต่ถ้าอยากเสียทรัพย์ ก็ตามลำบากครับ :crazy: :crazy:

noom_cm
3rd January 2005, 14:26
อิอิ ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
ผมเฉยๆ ไว้ดีกว่า
555

JEE
3rd January 2005, 14:41
- นอกจากกันเเว่นเเล้ว อีกเหตุผลหนึ่งก็คือสำหรับคนที่จมูกโด่งครับ สันจมูกสิงห์เปื้อนน้ำมันงาจะได้ไม่เบี้ยว..เบียด..เสียดไปกับจอ LCD เเต่จำไม่ได้ว่ารุ่นนี้เเบบบางหรือเเบบหนา

จระเข้น้อย
3rd January 2005, 14:49
ความจริงแล้ว เวลาซื้อกล้องมันก็มีมาให้อยู่แล้วไม่ใช่หรอ ครับ

แล้วจะต้องซื้อใหม่ทำไมหรอครับ

:chat:

หนก บางหลวง
3rd January 2005, 16:32
อืมมมม
หรือว่าผมดูรูปผิด เพราะเครื่องข้างล่าง จอมันมืด ( เครื่องส่วนกลางปรับอะไรไม่ได้ )
ดูในเครื่องนี้ ใช่แล้วมันติดมากับกล้องเลยนิ อิ อิ อิ หน้าแหกแล้ว จำรหัสผิดครับบบบบ
ไม่ใช่Hood แต่เป็นขอบยางธรรมดา :crazy:

noom_cm
3rd January 2005, 19:34
ขอบคุณครับ ที่ช่วยตอบ ข้อสงสัย

jojosung
3rd January 2005, 22:18
Okay here is the scoops...

Eyecup EB เป็น Standard ที่มากับกล้องครับ ไว้ถ้าเกิดทำหล่นหาย จะได้หามาเปลี่ยนได้

Eyecup ED-e เป็นแบบที่มี hood อย่างที่คุณหนกบอกไว้นะครับ แต่รุ่นนี้เป็น รุ่น D ใช้กับ 300D, 10D, หรือ 20D ไม่ได้ จำได้ vaguely ว่ามี Adapter ขายเพื่อใช้กับ B series eyecup

Eyecup EP-Ex15 คืออันที่คุณ Jee กล่าวถึงนะครับ มันจะยื่นไกลออกมา 15มม แต่ข้อเสียของตัวนี้คือมันทำให้วิวเล็กลงไป 30%

jaksawat
4th January 2005, 14:11
Eyecup EP-Ex15 มีขายที่ไหนเหรอครับราคาประมาณเท่าไหร่ผมอยากได้จัง

jojosung
4th January 2005, 14:31
ขอลงรูปเพิ่มเติมข้อมูลครับ

รูปแรกคือ Eyecup ED-e
อันที่สองคือ Eyecup EP-EX

คุณ Jaksawat ครับไม่ทราบว่าที่อยากได้ Ep-ex15 นี้เพราะกันจอเปื้อนหรือเปล่าครับ

ถ้าใช้ลองคิดดูนะครับว่ามันจะคุ้มกับการที่ทำให้ View Finder เราเล็กลงอีก 30 เปอร์เซน หรือเปล่า
แค่นี้มันก็เล็กอยู่แล้ว

ถ้าอยากเอาจริง และใจกล้าพอ ลองเอา เลนส์พลาสติกออกดูสิครับ viewfinder จะได้ไม่เล็กลง :)

jaksawat
4th January 2005, 16:49
อยากได้มากันเปื้อน เห็นคนรู้จักเอามาจากยี่ปุ่น ประมาณ 6 ร้อยกว่าบาทบ้านเราไม่รู้มีป่าวครับ

Mr.Smile
4th January 2005, 23:51
อยากได้มากันเปื้อน เห็นคนรู้จักเอามาจากยี่ปุ่น ประมาณ 6 ร้อยกว่าบาทบ้านเราไม่รู้มีป่าวครับ
ผมซื้อที่ร้าน AV Camera ราคา 1200 บาท มันช่วยกันจอ Lcd เปื้อนได้จริงๆ แต่ภาพในวิวไฟน์เดอร์มันเล็กลงอย่างคุณโจโจ้ซังว่า เคยใช้กับ 10D แต่ตอนนี้ไม่ได้ใช้ เลยต้องขยันเซ็ดจอบ่อยขึ้น อิอิ
:Smiles2:

jaksawat
5th January 2005, 01:40
เคยใช้กับ 10D แต่ตอนนี้ไม่ได้ใช้ ขายต่อผมมั้ยครับ jaksawat_g@hotmail.com