PDA

View Full Version : [มาแนะนำ] อุปกรณ์ทำความสะอาดกล้อง?

kerorojung
2nd May 2009, 02:36
ตามเซตที่เค้าแถมมาให้ตอนซื้อนะฮะ ก็มีพวกผ้าเช็ดเลนส์ กระดาษเช็ดเลนส์ ลูกยางเป่าลม น้ำยาเช็ดเลนส์ คัตตัลบัด
อะไรแบบนี้นะฮะ ไม่ทรายว่าของที่เค้าแถมมา (ราคาไม่เกิน 300)
แบบนี้ใช้แล้วมันจะมีคุณภาพมั๊ยฮะ หรือควรซื้อแยกต่างหากแล้วจะซื้อแบบไหนดีฮะ (ผ้ากับกระดาษเช็ดเลนส์แตกต่างกันอย่างไร) "" :thumbup:

แผ่นติดกันรอยควรซื้อแบบไหนดีฮะ แบบดีๆหน่อยราคาปานกลางฮะ

...ขอบคุณอีกครั้งฮะ ^ ^ :good:

RedLaBel750
2nd May 2009, 06:02
ตามเซตที่เค้าแถมมาให้ตอนซื้อนะฮะ ก็มีพวกผ้าเช็ดเลนส์ กระดาษเช็ดเลนส์ ลูกยางเป่าลม น้ำยาเช็ดเลนส์ คัตตัลบัด
อะไรแบบนี้นะฮะ ไม่ทรายว่าของที่เค้าแถมมา (ราคาไม่เกิน 300)
แบบนี้ใช้แล้วมันจะมีคุณภาพมั๊ยฮะ หรือควรซื้อแยกต่างหากแล้วจะซื้อแบบไหนดีฮะ (ผ้ากับกระดาษเช็ดเลนส์แตกต่างกันอย่างไร) "" :thumbup:

แผ่นติดกันรอยควรซื้อแบบไหนดีฮะ แบบดีๆหน่อยราคาปานกลางฮะ

...ขอบคุณอีกครั้งฮะ ^ ^ :good:
:chat: ดีจังครับได้อุปกรณ์ทำความสะอาดแถมมาด้วยผมไปซื้อกล้องมาวันนี้ อุปกรณ์ทำความสะอาดก็ไม่ได้แย่จัง ได้แค่ การ์ด 2GB กับกระเป๋ากล้องแถมกระเป๋ากล้องของไม่มีอีกให้ไปรับวันหลัง(ตอนแรกจะไม่ให้กระเป๋าผมด้วยดีนะทักท้วงไว้ก่อน)T_T ผมว่าจะไปซื้ออุปกรณ์ทำความสะอาดเหมือนกันขอร่วมหาคำตอบด้วยคนครับ

จอมมารพุงโต
2nd May 2009, 07:29
ได้แถมมาผมยังไม่ได้ใช้เลย

ถ่ายเสร็จ ใช้ผ้าเช็ดเลนส์ 3m ผืนโต ๆ เช็ดก็เรียบร้อยแล้วครับ

b3344
2nd May 2009, 07:47
ผมว่าผ้า 3 m ไม่สะอาดจริงครับ ถ้าเอาไฟฉายส่องดูจะเห็นรอยคราบความมันจากผ้าและฝุ่นอีกมากมายครับ ผมใช้น้ำ roar เช็ดด้วยกระดาษ aucu wap แล้วตามด้วยพลังลมปราน แล้วเช็ดด้วยกระดาษอีกทีเพื่อลบคราบที่เกิดจาการเช็ดด้วยน้ำยา สะอาดแต่ไม่ที่สุด ใครไม่เชื่อลองดูได้ครับ ผมหามามากแล้ว ดีที่สุดเท่าที่เมืองไทยหาได้มีขายก็กระดาษยี่ห้อนี้ล่ะ ผมเคยเอาน้ำยา ยี้ห้อต่าง ไม่ว่าจะ zeiss , swarosski เช็ด ก็จะทิ้งคราบน้ำยาไว้แทบทุกตัว เลยทำแบบนี้
ใช้น้ำยาเช็ดคราบมัน ดามลมปรานเช็ดคราบน้ำยา แล้วเป่าด้วยลูกยาง จรวด

จอมมารพุงโต
2nd May 2009, 10:08
ผมว่าผ้า 3 m ไม่สะอาดจริงครับ ถ้าเอาไฟฉายส่องดูจะเห็นรอยคราบความมันจากผ้าและฝุ่นอีกมากมายครับ ผมใช้น้ำ roar เช็ดด้วยกระดาษ aucu wap แล้วตามด้วยพลังลมปราน แล้วเช็ดด้วยกระดาษอีกทีเพื่อลบคราบที่เกิดจาการเช็ดด้วยน้ำยา สะอาดแต่ไม่ที่สุด ใครไม่เชื่อลองดูได้ครับ ผมหามามากแล้ว ดีที่สุดเท่าที่เมืองไทยหาได้มีขายก็กระดาษยี่ห้อนี้ล่ะ ผมเคยเอาน้ำยา ยี้ห้อต่าง ไม่ว่าจะ zeiss , swarosski เช็ด ก็จะทิ้งคราบน้ำยาไว้แทบทุกตัว เลยทำแบบนี้
ใช้น้ำยาเช็ดคราบมัน ดามลมปรานเช็ดคราบน้ำยา แล้วเป่าด้วยลูกยาง จรวด

ขอคารวะท่านจอมยุทธ์ครับ :yahoo:

แต่เค้าถามว่าทำความสะอาดกล้องเน้อ คงไม่ต้องถึงกับปล่อยปราณขนาดนี้ก็ได้มั้งครับ 55

แต่เท่าที่ลองมา accuwipe นี่ใช้ดีกว่า pecpad อีกครับ ชอบเหมือนกัน ผมใช้แบบเดียวกับเสี่ยเลยเวลาเช็ดเลนส์ ที่บ้านเลยมี accuwipe ติดไว้ เช็ดจอคอม เช็ดซีดี เช็ดแว่น เช็ดนั่นเช็ดนี่ที่อ่อน ๆ บอบบางได้หมดเลยครับ

แผ่นละบาท เมียเคยด่า ตอนนี้เมียไม่ด่าแล้วครับ เพราะเช็ดหน้าจอมือถือที่ัมัน ๆ ได้เอี่ยมจริง ๆ :Smiles2:

deathberry01
2nd May 2009, 11:26
มี accuwipe ติดไว้ เช็ดจอคอม เช็ดซีดี เช็ดแว่น เช็ดนั่นเช็ดนี่ที่อ่อน ๆ บอบบางได้หมดเลยครับ
แผ่นละบาท เมียเคยด่า ตอนนี้เมียไม่ด่าแล้วครับ เพราะเช็ดหน้าจอมือถือที่ัมัน ๆ ได้เอี่ยมจริง ๆ :Smiles2:

โอ้ววว...สุดยอด แล้ว...มันมีขายที่ไหนมั่งครับ อยากได้ไปใช้มั่ง

จอมมารพุงโต
2nd May 2009, 11:35
โอ้ววว...สุดยอด แล้ว...มันมีขายที่ไหนมั่งครับ อยากได้ไปใช้มั่ง

ผมได้มาจากร้านที่บางรักครับ ตัวแทนนำเข้าคือ fotosystems ลองมองหาดูนะครับ กล่องจะเหมือนกล่องทิชชู่ครับ ข้อดีคือใช้ครั้งเดียวทิ้ง และหยิบง่าย ใบล่าง ๆ ก็จะไม่โดนนำขึ้นมาใช้เหมือน pecpad ที่บางทีหยิบ ๆ แล้วติดกันขึ้นมาครับ

b3344
2nd May 2009, 16:38
อ้อ ผมลืมบอกไปที่ผมเช็ดคือเช็ดเลนส์ ส่วนบอดี้กล้อง ผ้าขนหนูชุบน้ำ ด้านหนึ่งหมาด อีกด้านแห็น เช็ดเปียกแล้วเช็ดแห้งเลย เอี่ยมเลยครับ

phonlamai
2nd May 2009, 22:11
ใช้เหมือนกับพี่ๆข้างบนอีกคนครับ เห็นเค้าว่าน้ำยายี่ห้อนี้เช็ดแล้วโคทไม่หลุด(เคยให้ยี่ห้อหนึ่ง กว่าจะรู้ตัวหน้าเลนส์ก็แทบไม่เหลือโคทแล้วครับ)

ทั้งหมดผมซื้อที่ffนะครับ

จอมมารพุงโต
2nd May 2009, 23:36
ใช้เหมือนกับพี่ๆข้างบนอีกคนครับ เห็นเค้าว่าน้ำยายี่ห้อนี้เช็ดแล้วโคทไม่หลุด(เคยให้ยี่ห้อหนึ่ง กว่าจะรู้ตัวหน้าเลนส์ก็แทบไม่เหลือโคทแล้วครับ)

ทั้งหมดผมซื้อที่ffนะครับ

น้ำยาล้างโค๊ทนี่ยี่ห้ออะไรครับ วานไข

ผมใช้ kodak เคยคุ้น ๆ ว่าล้างฟิลเตอร์ผมใสปิ๊ง (โค๊ทด้วย) เลยเลี่ยงมาตลอดครับ ใช้แต่ของ zeiss กับ nikon ครับ (เป็นทิชชูเปียกใช้เช็ด optics)

kumgujae
3rd May 2009, 18:20
กระดาษ accuwipe ไม่ทราบมีกล่องเล็กไหมครับ (จำนวนแผ่นน้อย)
สำหรับพกพาติดตัวไปข้างนอก หรือไปเที่ยว ตจว

ของผมมีแบบ 280 แผ่น ทางร้านจัดมาให้ตอนซื้อกล้อง
คือไม่อยากดึงจากกล่อง เลยอยากหากล่องเล็กไว้สำหรับพกพาครับ

kumgujae
3rd May 2009, 18:27

ลืมตอบ แผ่นกันรอยตอนซื้อกล้องทางร้านติดให้เลยครับ

แต่ผมไปติดเพิ่มตรงแผ่นกันรอยด้านหลังกับจอด้านบน
ผมไปติดที่พันธ์ทิพย์ ตรงเชิงบันไดเลื่อนชั้นสอง (ขาลง)
เป็นแผงเล็กๆ ร้านนี้รับติดทั้งกล้อง มือถือ โน๊ตบุ๊ค
ของผมติดสองจุดเค้าคิดแค่ 79 บาท

คุณภาพก็ใช้ได้เลยครับ เศษที่เหลือเค้าก็คืนให้ด้วย

kerorojung
3rd May 2009, 18:33
ขอบคุณพี่ๆมากฮะ...

ผ้า microfiber 3m นี่ราคาประมาณเท่าไหร่ฮะ(หยาบ-ละเอียด)
กะกระดาษเนี่ยตกลงอันไหนดีกว่ากันละฮะ

tonzakung
3rd May 2009, 21:18
ผมว่ากระดาษเช็ดเลนส์ เช็ดสะอาดกว่า แต่ถ้าเรื่องความสะดวก ยกให้ผ้าดีกว่า เพราะใช้แล้วซักได้ หาผ้าเช็ดแว่นดีๆก็ได้ครับ แบบเรียบๆ

จอมมารพุงโต
3rd May 2009, 21:45
ขอบคุณพี่ๆมากฮะ...

ผ้า microfiber 3m นี่ราคาประมาณเท่าไหร่ฮะ(หยาบ-ละเอียด)
กะกระดาษเนี่ยตกลงอันไหนดีกว่ากันละฮะ

ของ 3M มันจะมีสองเกรดนะครับ เลือกระวังหน่อย

อันแรกจะหยาบ ๆ อันนี้ใช้เช็ดจอคอมครับ เป็นสีเขียวบ้าง ฟ้าบ้าง ชมพูก็มี เป็นแบบที่มักจะเจอบ่อย ๆ แขวนบนแผงเลยน่ะครับ ผมจะเลี่ยงเอาไอ้เจ้าผ้านี่เช็ดครับ ถ้าไม่จำเป็นสุด ๆ จริง ๆ เพราะมันหยาบ แข็ง และสร้างริ้วรอยได้ครับ ผมใช้เช็ดแว่น เช็ดช่องมองภาพ พอได้ แต่ไม่เช็ดเนื้อเลนส์เด็ดขาด ถ้าหาไม่มีจริง ๆ ก็เลิกถ่ายไปเลย 5555

ส่วนแบบละเอียด จะเป็นผ้าเรียบ ๆ ครับ สีฟ้า (เท่าที่เห็นมีสีเดียวนะ) กล่องบาง ๆ อันนี้ดีขึ้นมาหน่อยครับ ใช้เช็ดเนื้อเลนส์ได้ครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ทิชชู่แบบดึงออกจากกล่องแบบ accuwipe น่าจะ work สุดแล้วครับ single use สะอาดแน่นอน และแผ่นล่าง ๆ ก็ไม่โดนฝุ่นแน่นอนเช่นกัน บางเบาไม่ทิ้งรอยครับ

confirm!:yahoo:

จอมมารพุงโต
3rd May 2009, 21:46
กระดาษ accuwipe ไม่ทราบมีกล่องเล็กไหมครับ (จำนวนแผ่นน้อย)
สำหรับพกพาติดตัวไปข้างนอก หรือไปเที่ยว ตจว

ของผมมีแบบ 280 แผ่น ทางร้านจัดมาให้ตอนซื้อกล้อง
คือไม่อยากดึงจากกล่อง เลยอยากหากล่องเล็กไว้สำหรับพกพาครับ

เท่าที่เห็นยังไม่เจอกล่องเล็กนะครับ

ซื้ออีกกล่องซิครับ :D

จอมมารพุงโต
3rd May 2009, 21:47
ผมว่ากระดาษเช็ดเลนส์ เช็ดสะอาดกว่า แต่ถ้าเรื่องความสะดวก ยกให้ผ้าดีกว่า เพราะใช้แล้วซักได้ หาผ้าเช็ดแว่นดีๆก็ได้ครับ แบบเรียบๆ

ลองอ่าน rep ด้านบนดูครับ ผมใช้แบบ single use สบายใจกว่ามากครับ :D

ผ้าเช็ดที่แถมมากับกล้อง หรือไถจาก fotofile มาได้ ผมเอามาเช็ดบอดี้เฉย ๆ จ๊ะ

phonlamai
3rd May 2009, 22:40
น้ำยาล้างโค๊ทนี่ยี่ห้ออะไรครับ วานไข

ผมใช้ kodak เคยคุ้น ๆ ว่าล้างฟิลเตอร์ผมใสปิ๊ง (โค๊ทด้วย)

จำได้ว่าเป็นขวดแดงๆ แบบที่ขายเป็นเซ็ตพร้อมcotton butt ผ้าเช็ดเลนส์ร้อยกว่าบาทนี่แหละครับ ยี่ห้อนี่จำไม่ได้จริงๆ

ส่วนยี่ห้อkodakที่ผมฝังใจแน่ๆก็ถ่านชาร์ทนี่แหละครับ(สีเขียวๆ) ยิงไม่ได้ครึ่งของeneloopเลย เหอๆๆ

lkunl
4th May 2009, 00:36
accuwipe ผมเคยซื้อมากล่องนึงใช้ไปไม่กี่แผ่นก็เลิก
เพราะผมเช้ดแล้วเป็นขุย กลัวจะฟุ้งเข้าไปในเลนส์ :knock:
ส่วน 3 M ต้องขยันซักบ่อยๆ เพราะผ้าเก็บฝุ่นดีเกินไป :crazy:

พวก CPL nikon ที่โค้ทมันเช็ดยากมากๆๆๆๆ เนี่ย
ผมชอบใช้ผ้าเช็ดไมโครไฟเบอร์ marumi กับแอลกอฮอล์ล้างแผลเช็ด :P
(อันนี้เทคนิคส่วนตัวครับ คู่มือ filter บอกมาว่าให้ใช้ ethanol เช็ด :crazy:)

ถ้าเป็นโค้ทกันน้ำแบบแนวๆ BW ใช้น้ำเปล่าเช็ดก็สะอาดเรียบร้อยครับ :thumbup:

Zappy
5th May 2009, 02:14
accuwipe ผมเคยซื้อมากล่องนึงใช้ไปไม่กี่แผ่นก็เลิก
เพราะผมเช้ดแล้วเป็นขุย กลัวจะฟุ้งเข้าไปในเลนส์ :knock:
:thumbup:

แล้วแบบนี้ แต่ละอย่างก็มีทั้งดี และไม่ดี

แล้วแบบนี้จะใช้แบบไหนดีล่ะ

....

ถามเพิ่มครับ

ผ้าไมโครไฟเบอร์ เพื่อนๆใช้เช็ดเลนส์ แบบผ้าแห้งๆ

หรือว่าใช้คู่กับน้ำยาล้างเลนสครับ

DrK011
5th May 2009, 05:44
ผมเอาผ้าไมโครไฟเบอร์เช็ดแห้งๆเลยครับ แต่ผมใส่filterไว้ตลอด ตั้งแต่ใช้มาหนึ่งปีกว่าๆไม่เคยเช็ดเลนส์เลยครับ เพราะมันใสปิ๊งตลอด ส่วนfilterก็เอาผ้าไมโครไฟเบอร์เช็ดครับ หากสกปรกมากก็ซันไลท์เลย ใสชัวร์ แต่ต้องเอาลูกยางเป่าไล่น้ำหลังล้างให้ดีแล้วผมก็ผึ่งให้แห้งข้างนอกซักพักครับไม่อย่างนั้นเดี๋ยวราถามหา

จอมมารพุงโต
5th May 2009, 08:03

แสดงว่าเก็บในที่ที่มีฝุ่นลงครับ

ก่อนใช้คงต้องยอมทิ้งแผ่นแรกออกไปก่อน (โดนฝุ่น) เอาแผ่นใหม่ที่อยู่ในกล่องมาใช้ครับ

ส่วน 3M เมื่อไหร่ที่ผมซักเสร็จ ผมเอามาเช็ดแว่นอย่างเดียวแล้วครับ ไม่เอากลับไปเช็ด photo optics อีกเลย :D

5th May 2009, 10:45
เชียงใหม่มิมีกระดาษ accu ขายเรยวุ้ย
ตอนนี้เลยใช้..เอ่อ..กระดาษเช็ดเลนส์กล้องจุลทรรศน์ของ nikon กะ absolute Isopropry alcohol ไม่รู้ว่าฟิลเตอร์จะเน่าไปรึยังครับ T-T

TRYtoBEpro
5th May 2009, 20:10
70% absolute Isopropry alcohol มีผลต่อโค๊ต เลนส์ แน่นอนนอนครับ ตัวนี้ บางทีเรียกว่า rubbing alcohol ใช้ไปนานๆ โค๊ตเลนส์ หายหมดครับ

TRYtoBEpro
5th May 2009, 20:14
Nikon complete lens Cleaner kit ราคาในเวป usd 9.95

Zappy
6th May 2009, 00:11
อ้นนี้เจอที่ คาร์ฟู รัชดาครับ

ไม่รู้เหมือนกันรึป่าววววว

แอบๆ แกะดู ถ้าจำไม่ผิด

กล่องนึงมี 10 แผ่นครับ

อยู่ในซองพลาสติค แยกเป็นซองๆ

ซองนึงมี 2 - 3 ผืน

:good::good::good:

momoshirokung
6th May 2009, 16:07
กระดาษเช็ดเลนส์ต้องใช้คู่กับน้ำยารึเปล่าครับ หรือว่าเช็ดเพียวๆเลย

Zappy
6th May 2009, 16:42
ตามความเข้าใจของผม

กระดาษเช็ดเลนส์ ควรใช้กับน้ำยาครับ

เพราะมันทำให้กระดาษนุ่มขึ้น เช็ดได้สะอาดขึ้นครับ

kumgujae
6th May 2009, 18:46
Nikon complete lens Cleaner kit ราคาในเวป usd 9.95

ชุดนี้น่าสนใจครับ ของทางค่ายเองด้วย
เหมาะประจำบ้านหรือพกติดตัวไปเที่ยวมาก
รายละเอียดในชุดมีอะไรบ้างครับ

เมืองไทยมีขายไหมครับ

6th May 2009, 19:42
ส่วนตัวไม่นิยมน้ำยาอ่ะครับ เพราะมันมักจะทิ้งคราบน้ำเอาไว้หลังจากที่มันแ้ห้ง แต่คงจะไปหา ROR มาลองใช้ดูครับ

ส่วนเรื่องแอลกอฮอล์
กำลังสงสัยว่าทำไมถึงใช้เช็ดไม่ได้ เพราะลองไปคุ้ย ๆ เลนส์กล้องเก่า ๆ แล้วถามพ่อก็บอกว่าใช้แต่ 95 % แอลกอฮอล์เช็ด ก็เลยยังงง ๆ ว่าตกลงใช้เช็ดได้หรือไม่ได้
จะไปเช็ค polarity index ก็ไม่ทราบของตัว coat เลยยังงง ๆ

ใครมีข้อมูลแน่น ๆ ก็รบกวนช่วยบอกทีครับ

TRYtoBEpro
8th May 2009, 23:20
95% absolute น่าจะได้ครับ เพราะ purity สูงกว่า 70% ( impurity 30%)
ลองค้นดู เมืองนอก มี แนะนำว่าได้ เช่นกัน (95%) ระวังหน่อยละกัน เวลาเช็ด ไป ดมไป เสร็จแล้วอาจเสียเงิน ไป drink ต่อ

สมัยเรียน จำได้ว่ามีสูตรผสม น้ำยาสำหรับเช็ดเลนส์ แต่เป็นเลนส์ กล้องจุลทรรศน์ คือ
alcohol + ether แต่จำ เปอร์เซนต์ไม่ได้แล้ว แล้วก็ ether นี่ต้องระวังหน่อย ดมแล้วอาจสลบ ได้ครับ