PDA

View Full Version : ต้องการช่างภาพอาสาสมัคร ลงใต้ช่วยถ่ายภาพกับกระทรวงสาธารณะสุขครับ

admin
31st December 2004, 02:18
กระทรวงสาธารณสุขต้องการช่างภาพอาสาสมัครเพื่อช่วยถ่ายภาพผู้เสียชีวิต เนื่องจากตอนนี้ไม่สามารถทำงานได้ทัน เพราะมีทรัพยากรจำนวนจำกัดทั้งคนและอุปกรณ์

ขณะนี้คุณ Tawan กำลังเตรียมตัวเพื่อลงไปช่วยเหลือในกรณีดังกล่าว หากช่างภาพท่านใดสามารถร่วมให้ความช่วยเหลือได้ กรุณาติดต่อที่คุณ Tawan หมายเลขโทรศัพท์ 0-9135-0418 เพื่อคุณ Tawan จะได้ทำการรวบรวมรายชื่อและประสานงานกับทางกระทรวงสาธารณสุข

ด้วยความขอบคุณครับ

ข้อมูลเพิ่มเติมจากคุณ Arm

ออกเดินทางพรุ่งนี้ (31 ธ.ค. 47) ช่วงเย็น ๆ ทริปนี้จะใช้เวลาประมาณ 3-4 วัน ท่านที่ว่าง และอยากช่วยเหลือ กรุณาลงชื่อไว้นะคับ คุณตะวัน จะมารวบรวมรายชื่อ และดำเนินจัดการ seat ให้ (ไปเครื่องบินกันครับ) เพราะทางโน้นขาดคนที่จะไปช่วยในลักษณะนี้เป็นจำนวนมาก ซึ่งทำให้การพิสูจน์เป็นไปได้อย่างล่าช้ามาก ๆ

หมายเหตุ.. ข้อมูลละเอียดอย่างเป็นทางการ คุณ Tawan จะแจ้งให้ทราบอีกครั้งในวันพรุ่งนี้ตอนเช้าครับ เท่าที่ทราบตอนนี้มีคนยืนยันไปแน่นอนแล้วสามท่านคือคุณ Tawan, คุณ Arm และคุณโต้ง

ข้อมูลเดิมจาก กระทู้นี้ (http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=12875)

ZeaBiscuit
31st December 2004, 02:23
ขอเคลียร์งานก่อนนะครับ ถ้าเสร็จทัน ผมไปด้วยแน่ :spineyes:

แต่ถ้าไม่ทันอาจหิ้ว Notebook ไปปั่นงานที่นู้นด้วย ไม่รู้เขามีปลั๊กไฟให้ผมใช้หรือเปล่าหว่า :spineyes:

DANG_EOS 10
31st December 2004, 02:50
อยากไปช่วยทำบุญครั้งนี้ด้วยจัง เดี๋ยวเช็คกับครอบครัวก่อนนะตอนสาย ๆ น้ำใจงามจริง ๆ

Mr.White
31st December 2004, 04:42
ก่อนไป..อย่าลืม.ชาร์ทไฟให้เต็ม.ให้หมดนะครับ เพราะหลายพื้นที่ไม่มีไฟฟ้าให้ใช้ครับ

เตรียมรองเท้าบู๊ท..เครื่องนอน..ไฟฉาย..ถุงพลาสติก(สำหรับถ่ายของเสีย)..ผ้าปิดจมูก(หาซื้ออย่างดีมาใช้)..ยากันยุง..ไปด้วยนะครับ

เตรียมตัวเตรียมใจเรื่องกลิ่นเอาไว้มากๆนะครับ แล้วก็ไม่มีที่นอนที่พักและห้องน้ำ..ในหลายๆพื้นที่..ให้เตรียมไปเองให้พร้อมครับ

ตอนนี้เครื่อง C130 มีเหลือเฟือ..ท่านใดสนใจจะไปช่วย..สามารถลงไปได้..ติดต่อที่เบอร์ 1669 ศูนย์นเรนทร กระทรวงสาธารณสุข ครับ

ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพครับ.. :thumbup:

Unregistered
31st December 2004, 05:02
ผู้ที่ช่วยเหลือโดยการบริจาคเสื้อผ้า ถ้าแยกเสื้อผ้าชาย หญิง และเด็ก ได้ก่อนไปบริจาคจะช่วยเบาแรงเจ้าหน้าที่ได้มากครับ และถ้าสามารถบริจาคเป็นเงินได้จะเป็นประโยชน์มากเพราะตอนนี้ของบริจาคมีเยอะจนขนกันไม่ไหวแล้ว (น้ำใจคนไทยมากมายจริงๆ)

31st December 2004, 06:31
ถ้ามีการ"ช่วยด้วยการถ่ายภาพเก็บประวัติผู้เสียชีวิตจากเหตุการณ์คลื่นยักษ์"ได้ดูข่าววันนี้เห็นคุณหมอพรทิพย์เก็บDNAและรอยนิ้วมือผู้เสียชีวิตก่อนที่ศพจะขึ้นอืดดูไม่ออกว่าใครเป็นใครผมว่าเราน่าจะช่วยได้ด้วยการถ่ายภาพเก็บไว้แล้วเขียนรายละเอียดผูกติดแขนผู้เสียชีวิตไว้เพื่อง่ายต่อการตรวจสอบสำหรับญาติผู้เสียชีวิต ถ้ามีโครงการช่วยเหลือแบบนี้ผมขออาสาไปด้วยคนครับ09-1291190 แล้วเรื่องการช่วยเหลือผู้ประสบภัยทางสมาคมว่ายังไงกันบ้างครับจะช่วยด้วยวิธีไหนครับ

copy มาจาก http://www.rpst-digital.org/forum/showpost.php?p=19401&postcount=7 ครับ

comet
31st December 2004, 07:46
อยากทราบว่ากลับวันไหนครับ fuji s5000 พอจะไปช่วยได้มั้ยครับ

มนุษย์ไฟฟ้า
31st December 2004, 08:47
นับถือนน้ำใจชาวไทยดีครับ ภูเก็ตเป็นบ้านเกิดของคุณแม่ผมเองอยากไปด้วยครับ แต่เนื่องด้วยภาระกิจช่วงปีใหม่ทำให้ไม่สามารถ และพอดูภาพที่คุณตะวันเอาให้ดูเลยต้องทำใจกันหนักหน่อย ยอมรับตรงๆครับ แต่ถ้าไม่ติดภาระกิจไปด้วยแน่นอนเพราะมั่นใจว่าน่าจะช่วยได้ในหลายๆเรื่อง อย่างไรก็ตามขอส่งกำลังใจให้เพื่อนๆไทยดีที่จะไปในทริปนี้ ขอให้ได้ช่วยเหลือประเทศชาติตามที่ตั้งใจนะครับ และขอเป็นกำลังใจให้พี่น้องในจังหวัดที่ได้รับผลกระทบทุกท่านครับ

ผมมีข่าวดีมาฝากทุกท่านด้วย...

http://www.manager.co.th/Local/ViewNews.aspx?NewsID=9470000104574

ลองดูกันครับ ธรรมชาติกดปุ่ม Ctrl+Alt+Del เที่ยวนี้คงเป็นการเตือนให้มนุษย์ดูแลเค้าบ้างช่วยกันรักษาเค้ากันเถอะครับ

:bucha: :bucha: :bucha: :bucha: :bucha:

อั๋น ทรงวุฒิ
31st December 2004, 11:20
สถานการณ์แบบนี้ คงต้องใช้แบตกระสือเลยครับ

jojosung
31st December 2004, 11:38
ผมไปไม่ได้เพราะอยู่ไกล
แต่มีความเห็นอย่างหนึ่งครับ

สำหรับ พวกทีไปไม่ได้ ถ้ามีแบตสำรอง หรือ memory สำรอง แปะชื่อไว้ แล้วให้ คุณ Tawan กับพวกยืมไปใช่ก่อนก็ได้นะครับ

พวกเขาจะได้ไม่ต้องมาคอยกังวล ว่าแบตจะไม่พอ หรือ memory จะไม่พอ

ALMIGHTY
31st December 2004, 12:34
อยากไปนะครับ แต่คุณพ่อคุณแม่ไม่อนุญาติ ฝากแรงใจ สำหรับคนที่ไปด้วยนะครับ จะเป็นกำลังใจให้(Y)

31st December 2004, 13:59
ป๊อป 01-754-0030

โลมาน้อย
31st December 2004, 15:06
อยากไปช่วยด้วยมากๆ แม่ไม่ให้ไป วัยรุ่นเซ็ง :dry:
ขอส่งใจไปช่วยด้วยแล้วกันนะค่ะ
มีไรให้ช่วยได้ก็โทรมาบอกนะค่ะ คงต้องเป็นกองหนุน กองหน้ามิสามารถค่ะ

RUTch
31st December 2004, 16:03
ผมก็ผู้ปกครองไม่ให้ไปเหมือนกันเลย ส่งใจไปช่วยแล้วกัน แต่ติดต่อประสานงานดีๆเน้อจะได้ไปช่วยไม่ได้เป็นภาระ

admin
31st December 2004, 16:28
เผอิญไปเห็นข้อความของคุณหมอ Lexusman เข้า เห็นว่าเป็นข้อมูลที่เพิ่งอัพเดทล่าสุดจากคนที่ไปลงพื้นที่จริง เลยขออนุญาตคุณหมอคัดลอกมารวมไว้ที่นี่ครับ

ผลัดแรกๆ ที่ลงไปในพื้นที่ กลับขึ้นมาแล้ว เป็นทีมจาก จุฬา

บอกว่า สุดๆโกลาหล วันๆ ไม่มีได้พัก

ตอนนี้ ที่พื้นที่เป็นที่ชุมนุมทีมแพทย์ต่างๆ จาก ทั่วภูมิภาค ไปอยู่ที่นั่นกันหมด

หนักที่สุด อยู่ที่พังงา ซึ่ง ตอนนี้ ผลแทรกซ้อน ของการบาดเจ็บ เริ่มออกอาการแล้ว
คือแผลติดเชื้อ ต้องใช้ การรักษา ในการ ตัดเนื้อแผลที่ติดเชื้อ ออก ล้าง และ ทำแผลใหม่
ล้างแผล ตัดเนื้อ ทำกันทั้งคืน ทำต่อๆ กันไปเรื่อยเพราะ คนไข้ที่เย็บแผลไว้ในวันแรกๆๆ
แผล ติดเชื้อ กันมาก

ในส่วนของ ศพ การจำแนก มีปัญหามากๆ ตอนนี้ ต้องการกำลังคน อย่างเดียว

เงิน สิ่งของ ไม่ต้องการแล้ว ล้นและ จัดการยาก

ต้องการ คนลงไปช่วยจำแนกศพ ได้แก่ การเก็บ หลักฐานเพื่อตรวจ DNA
การ ถ่ายบันทึกภาพ และการพิมพ์บันทึกลง คอมพ์

ขาดอย่างมากๆ เพราะ จำนวนศพ พุ่งพรวด ตอนนี้เฉพาะ ที่พังงา กว่าสามพันห้าร้อย แล้ว

สลดใจมาก

ผมเอง ส่งรถไปช่วยงานรับ ส่ง ผู้ป่วย ที่สนามบิน ทำกันถึง ตีสอง ทุกวัน ไม่ได้คิดมูลค่าอะไร

แพทย์ อาวุโส ของรพ. ลงไปที่พื้นที่เลย ตั้งแต่วันแรกเลย ยังไม่ขึ้นมา

ตัวผมเอง วันนี้ ต้องอยู่โยงเฝ้า รพ. ทั้งวัน ถึงสองทุ่ม

พรุ่งนี้ ยังไม่รู้จะทำอะไร

เลย แจ้ง ข้อมูล ให้พวกเราทราบ ธรณีภิบัติ ครั้งนี้ ร้ายแรงที่สุด ของโลก ครั้งหนึ่งก็ว่าได้

รวมทุกประเทศ น่าจะ กว่า แสนสองหมื่นคน และ ผู้บาดเจ็บ และ รวมถึง ไม่มีที่อยู่น่าจะกว่าล้านคน

ขออวยพร ทุกคน ครับ ชีวิตคนเราสั้นนัก

ถ้า มี อะไรที่ควรทำ ควรบอก ในส่งที่ดีๆ นะครับ ก็ ทำไปได้เลย
เพราะ อาจไม่มีพรุ่งนี้อีกแล้ว

จะได้ไม่ต้องเสียใจ ทำไมเราไม่ทำ เมื่อยังมีโอกาส

:-)
ปล. ตรงที่ Highlight สีแดงนั้นผมเป็นคน Highlight เองครับ

admin
31st December 2004, 16:31
ข้อมูลล่าสุดที่เพิ่งได้คุยกับคุณ Tawan ตอนนี้รวบรวมเพื่อนอาสาสมัครได้ทั้งหมด 10 คนแล้วครับ (เป็นสุภาพสตรี 3 ท่าน (Y))

นัท
31st December 2004, 17:06
มีข้อแนะนำให้พิจารณานิดหน่อยค่ะ

1) เตรียมซอฟ์ตแวร์ Driver ของกล้องของตนไปด้วย ไม่แน่ใจว่าเครื่องคอมพิวเตอร์ที่คุณหมอได้รับบริจาคหรือที่มีอยู่ก่อนแล้วอ่ะ ใช้ OS แบบไหน ก็กันเหนียวเตรียม driver ไปก็ดี
2) เตรียม thumb drive หรือ removable drive ไปด้วย เผื่อต้องการย้ายโอนข้อมูลระหว่างเครื่อง

nutkurt
31st December 2004, 17:15
อะโห คุณตะวัน แบบว่าถ้าไปแล้วล้มตึงเลยเนี้ย จะกระทืบซ้ำอ่ะเปล่า พี่นัทล่ะกลัวจริง

Shutter J
31st December 2004, 19:02
ขอให้คุณ TAWAN และเพื่อนๆผู้เปี่ยมไปด้วยน้ำใจทั้งหลายจงเดินทางโดยสวัสดิภาพนะครับ ผมขอส่งกำลังใจไปให้ครับ หวัดเล่นงานผมซะงอมไปเลย

Alex
31st December 2004, 19:11
ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพน่ะครับ

31st December 2004, 19:53
คุณตะวัน และเพื่อนๆ พวกคุณเยี่ยมมาก...
ปีใหม่นี้ ขออัญเชิญสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายคุ้มครองค่ะ

นายไข่เจียว
31st December 2004, 19:59
ขอให้เดินทางโดยปลอดภัย และทำให้ดีที่สุดครับ
นับถือน้ำใจจริงๆ

31st December 2004, 21:29
มาคอนเฟริมวาไปแน่นอน ...ปอ

ชัตเตอร์แมน
31st December 2004, 21:32
ผมไปด้วยแน่นอนครับ 6.30น.
เบอร์ผม 018637273
ถ้าไปกันจริงๆก่อน6โมงเช้า โทรมาคอนเฟริมผมด้วยน๊ะครับ

ripper
31st December 2004, 22:23
ขอ แสดงความนับถือครับ กับพี่ๆ ทุกคน เดินทางโดย สวัสดิภาพทุกท่านนะครับ
ผม ขอเป็นกองหลังส่งกำลังใจช่วยพี่นะครับ

Mario Bros.
31st December 2004, 23:03
ขอให้ทุกท่านเดินทางโดยสวัสดิภาพ ไม่รู้จะช่วยอะไรได้นอกจากส่งใจ เอาใจช่วย
นับถือน้ำใจของ ช่างภาพอาสาสมัครทุกท่านมากๆครับ

อวยพรให้ภาระกิจราบรื่น ไม่มีอุปสรรค สำเร็จลุล่วงไปได้ด้วยดี

ZeaBiscuit
1st January 2005, 00:41
พรุ่งนี้เจอกัน 6.00 ครับ

Electron
1st January 2005, 01:54
ขอส่งใจไปช่วย อาสาสมัครทุกท่านครับ รวมทั้งอาสาสมัครที่เป็นสุภาพสตรีด้วย (Y)
ขอให้กุศลผลบุญที่พวกท่านได้กระทำครั้งนี้ ส่งผลให้ท่าน มีชีวิตที่เป็นสุข สมหวังดังปารถนา ประสบความสำเร็จในหน้าที่การงานนะครับ

เดินทาง ไป-กลับ ปลอดภัยนะครับ

DANG_EOS 10
1st January 2005, 02:19
ขอให้น้อง ๆที่น้ำใจงามเดินทางโดยสวัสดิภาพนะครับ

NIC
1st January 2005, 03:34
ขอให้เพื่อนๆอาสาสมัครเดินทางด้วยความปลอดภัย...และกลับถึงบ้านด้วยความปลอดภัยทุกๆคนครับ...ผมส่งใจมาช่วย.

NightBird
1st January 2005, 08:18
นับถือน้ำใจพี่น้อง ThaiD ครับ

เดินทางโดยสวัสดิภาพ และปฏิบัติหน้าที่ให้สำเร็จด้วยดีครับ

The mission is just beginning ...

JOJO
1st January 2005, 10:24
ขอเอาใจช่วยเพื่อนๆ อาสาสมัครของเรา...สุดยอดไปเลยครับ.. ได้เอากล้องไปเจิมตอนปีใหม่..ผมว่า ดี สุดๆ เลยครับ...
ขออำนาจสิ่ง ศักดิ์ทั้งหลาย จงช่วยคุ้มครอง.และดลบันดาลให้ประสบสุข
โชคดี ทุกๆ ท่าน ครับ....สาธุ..... :bucha: :bucha: :bucha: :bucha:

momo
1st January 2005, 12:45
อะโห คุณตะวัน แบบว่าถ้าไปแล้วล้มตึงเลยเนี้ย จะกระทืบซ้ำอ่ะเปล่า พี่นัทล่ะกลัวจริง

คงไม่หรอกมั้งคะพี่นัท ถ้าล้มตึงถ่ายรูปไม่ไหว ก็ไปทำหน้าที่เป็นกองหนุนส่งข้าวส่งน้ำให้ช่างภาพก็ได้มั้งคะ เห็นว่าที่นั่นขาดแรงงานพอสมควร ถ้าไม่ถ่ายรูปก็คงมีงานอื่นให้ช่วยไม่น้อยทีเดียว

ขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆคนนะคะ
ขอพระอวยพร ให้เดินทางโดยสวัสดิภาพ ภาระกิจราบรื่น นะคะ
:thumbup:

:clap: :clap: :clap:

tuk_ka_tan
1st January 2005, 12:57
ขอเป็นหนึ่งในแรงใจ ให้พี่ๆทุกคนโชคดี โชคร้ายๆใดที่จะเกิดกับตัวพี่ขอให้แบ่งมาสู่ผมเพื่อให้พี่ได้ทำงานอย่างเต็มที่ครับ

สวัสดีปีใหม่ครับ

kaitom
1st January 2005, 13:36
ยอดเยี่ยมครับ....เป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับผม...เดินทางโดยสวัสดิภาพทุกท่านครับ...

teemeegeaw
1st January 2005, 18:06
อือคือผมคิดว่าจะไปวันทีุ่6พอดีติดสอบครับไม่ทราบว่าจะทันปล่าวแล้วผมจะระดมเพื่อนในโรงเรียนไปด้วย
ตอนนี้ขอเป็นกำลังใจก่อน

LiNiKeR
1st January 2005, 18:39
อ่านกระทู้นี้แล้ว รู้สึกภูมิใจมากครับที่ได้เกิดเป็นคนไทย
นับถือน้ำใจพวกพี่ๆ มากครับ
ขอให้ภารกิจสำเร็จตามที่ได้วางแผนเอาไว้นะครับ และเดินทางโดยสวัสดิภาพครับ
ถ้าเหนื่อยและท้อ ขอให้รู้นะครับพวกเราที่อยู่ข้างหลังจะเป็นกำลังใจให้ครับ

purin
1st January 2005, 22:06
ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพครับ.......

teemeegeaw
1st January 2005, 22:24
พรุ่งนี้ผมไปครับ

PinkZombie!
2nd January 2005, 03:07
ผมไม่สามารถไปได้ ขอร่วมช่วยเหลือด้วยการช่วยกระจายข่าวแล้วกันครับ

จาก http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A3208732/A3208732.html

<!--WapAllow0=Yes--><!--pda content="begin"--><B><BIG><BIG><!--Topic-->รับสมัครทีมงาน input ข้อมูลผู้ประสบภัยภาคใต้ (ด่วน!!!) </BIG></BIG></B>
<!--MsgIDBody=0-->[ ต่อจากกระทู้ : http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A3208288/A3208288.html (http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A3208288/A3208288.html) ]

หลังจากที่ได้นั่งประชุมกับอาจารย์และผู้ประสานงานทางศูนย์ ตอนนี้จึงได้ข้อสรุปว่าจะมีการจัดตั้งทีมเพื่อเป็นฝ่าย input ข้อมูลของผู้ประสบภัยชาวต่างชาติที่ได้รับมาจากโรงพยาบาลหรือจากหน่วยงาน และผู้ที่ส่งข้อมูลเพิ่มเิติม... ขออธิบายงานตรงนี้แบบง่าย คือ.. เราจะมีหน้าที่ในการรับข้อมูล >> แยกข้อมูลเหล่านั้น >> รวบรวมลงในฐานข้อมูล >> แล้วจึงนำไปอัพเดทลงฐานข้อมูล NECTEC

งานในส่วนนี้จะเริ่มเวลา หกโมงเย็นวันนี้ ที่ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ศูนย์รังสิต โดยจะนัดมารวมตัวกันก่อนที่บริเวณ Noc. อาคาร D1 หอพักเอเชี่ยนเกมส์... (( สำหรับผู้ไม่คุ้นเคยพื้นที่ภายในมหาวิทยาลัย สามารถถามทางจากเจ้าหน้าที่รักษาความปลอดภัยได้ ...ใจดี : D )) แล้วจึงจะพาไปยังจุดทำงาน...

อ้อ.. ทางมหาวิทยาลัยได้จัดสวัสดิการไว้สำหรับผู้ที่มาช่วยเหลือ โดยจะมีปัจจัยสี่ไว้คอยบริการ ผู้ที่ต้องการช่วยเหลือและอยู่ที่มหาวิทยาลัยจนกว่าจะหมดงานทางมหาวิทยาลัยก็จะจัดเตรียมที่พักเอาไว้ให้ค่ะ งานส่วนนี้ต้องการอาสาสมัครต่อรอบประมาณ 20 คน ทำงานตั้งแต่วันนี้จนถึงวันที่ 5 มกราคมนี้

ผู้ที่สนใจสนใจทำงานสามารถติดต่อได้ที่
คุณนัท : 07-823-8372
คุณอร : 06-600-6944

PinkZombie!
2nd January 2005, 03:10
http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J3208764/J3208764.html

==+อาสาสมัครที่ เขาหลัก จังหวัดพังงา แจ้งขอความช่วยเหลือด่วนครับ+==

เนื่องจากตามข่าวที่เห็นกันในทีวี ที่วัด ป่าม่วง [ ขออภัยถ้าจำชื่อวัดผิด ] มีศพเยอะมาก [ นับพันศพ ] ทั้งที่เก็บมาแล้ว และที่ยังไม่ได้เก็บมา เมื่อซักครู่นี้ อาสาสมัครที่เป็นชาว สวนลุม ทางนั้น [ บก. ลายจุด / Nwatt / NOO A / Ning_999 / ร่วมรัก ... สมัครสมาน ] ติดต่อมาว่ากำลังทำงานกันหนักทีเดียวครับ ตอนนี้สิ่งที่ขาดแคลนมากๆและต้องการเพิ่มโดยด่วนที่สุดคือ

เพื่อวางระบบเกี่ยวกับฐานข้อมูลผู้สูญหายและผู้เสียชีวิต

1. notebook

2. อุปกรณ์ Network ทั่วไป พวก Hub / Flash Drive / Wireless LAN / Scanner

3. อาสาสมัครเก็บศพและทำเกี่ยวกับฐานข้อมูล

PinkZombie!
2nd January 2005, 03:12
http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E3208604/E3208604.htm

ประกาศของสายการบินนกแอร์

ขณะนี้ทางสายการบินนกแอร์ได้ทำการลำเลียงแพทย์ พยาบาล อาสาสมัคร และผู้เชี่ยวชาญด้านต่างๆ ลงไปช่วยบรรเทาสถานการณ์อุบัติภัยที่ภาคใต้โดยเที่ยวบินกรุงเทพ-ภูเก็ต โดยไม่มีค่าใช้จ่าย มาตั้งแต่เกิดเหตุการณ์บ่ายวันที่ 26 ธันวาคม 2547 จนถึงปัจจุบันเป็นจำนวนประมาณกว่า 1,000 ท่านแล้ว

สายการบินนกแอร์ขอขอบคุณทุกท่านที่ทุ่มเททั้งกำลังใจ กำลังกายเพื่อช่วยวิกฤติของชาติครั้งนี้ร่วมกัน แต่อย่างไรก็ตาม ขณะนี้มีแพทย์ – พยาบาล และหน่วยกู้ภัยยังอยู่ในรายชื่อที่รอที่นั่งที่จะลงไปภูเก็ตอีกเป็นจำนวนมาก และยังไม่มีโอกาสได้ออกเดินทาง

สายการบินนกแอร์ได้พยายามอย่างสุดความสามารถ แต่เนื่องจากเครื่องบินของเราเป็นเครื่องแบบ Boeing 737- 400 ซึ่งเป็นเครื่องเล็กมีที่นั่งจำกัด เราจึงไม่สามารถรองรับปริมาณผู้ขอรอที่นั่งได้มากกว่าที่มีอยู่นี้แล้ว

ดังนั้นทางสายการบินนกแอร์ จึงขอประกาศว่า ขณะนี้ทางสายการบินไม่สามารถจะรับ แพทย์ – พยาบาล และหน่วยกู้ภัย เพิ่มได้อีก และขอปิดรับรายชื่อผู้ขอรอที่นั่งเพิ่มไว้เพียงเท่านี้ก่อน ขอให้ท่านได้ติดต่อหน่วยงานช่วยเหลืออื่นเพื่อเดินทางต่อไป

ขอแสดงความนับถืออย่างสูง
Nok Air Managements
1 มกราคม 2548

admin
2nd January 2005, 09:19
คุณ ZeaBiscuit รายงานสถานะการณ์ล่าสุดจากพังงา ทั้งภาพและรายละเอียด ติดตามได้จาก กระทู้นี้ (http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=12910) ครับ

หากเพื่อนสมาชิกท่านใดสนใจที่จะตามไปสมทบ คุณ ZeaBiscuit แจ้งข้อมูลมาดังนี้ครับ

สำหรับตออนนี้นะครับ ถ้าใครต้องการตามมาสมทบ นี่คือข้อมูลครับ
- สำหรับคนที่จะมา ถ้ามี Notebook มาด้วยจะดีมากเลยครับ ต้องการอย่างยิ่ง (ยิ่งกว่ากล้องอีก)
- การเดินทางให้ขึ้นเครื่องจากกองทัพอากาศมายัง จ.ภูเก็ต (มีเครื่องออกทุกวัน ในหลายๆช่วงเวลา ต้องเช็คอีกทีนะครับ)
- พอมาถึงภูเก็ตแล้ว ให้ไปที่ Cargo แล้วหารถต่อมายัง อุทยานแห่งชาติเขาหลัก ในบางช่วงจะมีเจ้าหน้าที่ตำรวจไม่ให้ผู้เกี่ยวข้องผ่านไป ให้แจ้งว่าเป็นอาสาสมัครของทางสสส.ได้เลยครับ (ถ้ามีปัญหาให้ติดต่อผมหรือพี่ตะวันนะครับ)
- สามารถเดินทางกลับได้ทุกวันนะครับ ถ้าใครว่างวันไหน มาได้เลยครับ ช่วยกันคนละไม้คนละมือก็ยังดี
- นกแอร์ถ้าบินจากกทม.มา 1550 บาท (กทม. - ภูเก็ต) แต่ถ้าบินจากภูเก็ตเข้ากทม.ฟรีครับ

ThaiPhotog.
2nd January 2005, 13:34
!!!!!!ด่วนที่สุด!!!!!!!..........คุณหญิงพรทิพย์>>กล้องดิจิตอลละเอียด๘ล้าน>>จำ๑๒๘-๒๕๖MB>>ใช้งานที่เกิดภัยสึนามิ..!ด่วนๆ!
จากรายการ..คุ้ยข่าวสรยุทธ์+กนก ๑๓.๐๐น.
คุณหญิงหมอพรทิพย์ต้องการความช่วยเหลือด่วนมากเรื่องกล้องถ่ายภาพ
ต้องการมีกล้องดิจิตอลพร้อมใช้งานได้ ที่ความละเอียด๘ล้านพิคซอล
พร้อมด้วยหน่วยความจำ๑๒๘-๒๕๖MB จำนวน ๕ ชุด

ติดต่อ MODERN 9 ได้เลย กำลังรออยู่ครับ

arm
2nd January 2005, 14:28
รายงานเพิ่มเติมนะครับ

ถึงวันนี้ ณ จุดที่พวกผมประจำอยู่ คือ วัดบางม่วง จ.พังงา สิ่งที่กำลังต้องการกันอย่างมากคือ แรงคนครับ อุปกรณ์เครื่องมือ เครื่องใช้ต่าง ๆ มีพอสมควร (แต่ ถ้าจะเอามาเพิ่มได้ก็ดี) คือสรุปว่า ถ้าคนที่จะมาช่วย ขอเป็นคนที่สามารถอยู่ได้นาน ๆ นิดนึงนะครับ

สภาพโดยรวมก็ยังมีความวุ่นวายเกี่ยวกับการจัดการศพของผู้เสียชีวิตและ ญาติที่มาติดต่อพิสูจน์ ขอรับศพ (ขาดอาสาสมัคร ที่จะดำเนินการตรงจุดนี้มากพอสมควรครับ)

ThaiPhotog.
2nd January 2005, 15:31
ความคิดเห็นที่ 3

ธนาคารกสิกรไทยซื้อส่งไปให้แล้วคะ เครื่องบินออกจากกรุงเทพ 18.30 น. วันนี้
ขอบคุณ ITCITY ที่ช่วยตามหาของที่คุณหมอต้องการจนครบ
ขอบคุณ G-Able ที่ช่วยส่งเจ้าหน้าที่ไปติดตั้งระบบ

จากคุณ : Smile (Big_Baht) - [ 2 ม.ค. 48 14:31:46 ]

จากต่างกระทู้ครับ
ความคิดเห็นที่ 2

เย็นนี้ถึงคะ 5 ตัวถึงทีมงานคุณหมอพรทิพย์แน่ๆ แล้วจะมารายงานคะ

จากคุณ : e-girl (Big_Baht) - [ 2 ม.ค. 48 14:35:39 ]

ขอบคุณคุณe-girl (Big_Baht){คงจะท่านเดียวกับSmile (Big_Baht)นะครับ} และฝากขอบคุณทุกๆท่านที่เป็นธุระจัดการให้ อย่างมากๆครับ

teemeegeaw
2nd January 2005, 17:02
วันนี้ไปแล้วครับตั้งใจเอาnote bookไปเต็มที่กลับไม่ได้รับการแยแสอาสาที่คิดว่าไปยกของได้ไปกันเป็นร้อย
แต่เราไปกัน3คนกับไม่ได้รับความสนใจใดๆ

2nd January 2005, 22:26
หมอพรทิพย์วิ่งอยู่คนเดียว พวกหัวๆมันไปไหนกันหมดน้า.... ช่วยกันบอกพวกCEOให้ทำงานกันหน่อยครับ อึดอัดใจมาตั้งแต่วันแรกแล้ว ...มีนักข่าวอยู่ ฉันอยู่ ..นักข่าวกลับ หายหัวไปเลย เฮ้อ.....

มือหมุน
3rd January 2005, 13:52
เพิ่งกลับมาถึงและเพิ่งออนไลน์ ยินดีไปช่วยงานครับ ถ้ายังขาดช่างภาพแจ้งมาได้ตลอดเวลาครับ ที่กระทู้นี้หรือโทร. 0 9967 7793 ก็ได้ สามารถอยู่ได้หลายวัน ดูแลตัวเองได้ มี D-SLR, CF และ X-drive พร้อมใช้งานครับ

จะโทรไปถามคุณ Tawan ก็เกรงว่าจะไปแย่งช่องสัญญาณ ท่านใดมีความคืบหน้า ช่วยแจ้งด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

OK-PHOTO
3rd January 2005, 18:30
ถ้ายังขาดช่างภาพอีก ก็ลองบอกผมมานะครับ พอดีพึ่งจะออนไลน์ครับ ใช้กล้อง SLR D70
CF 128 = 2 อัน พร้อมกับ X Drive = 30 GB โทรมาบอกได้ที่ 06-3598699 โอ ครับผม อยากไปช่วยตั้งแต่แรก แต่ไม่ว่างเลยครับ

พุทธา
4th January 2005, 10:42
หง่ะ เดินทางไปใต้ วันที่ 30 ตอนเย็น รู้งี้ขออาสาสมัครไปด้วย เพราะสถานที่ไปใกล้ๆ กับพังงา :(

ไปถึงตัดขาดจากโลกภายนอกเลย เน็ตก็เข้าไม่ได้ โทรศัพท์ข้าพเจ้าก็ไม่มี วันๆ นั่งดูทีวี ช่อง 9 อย่างเดียวไม่ค่อยได้ไปไหนเลย พึ่งกลับมาเมื่อเช้า 4 ม.ค. นิเอง

5th January 2005, 15:14
ไม่ทราบว่าตอนนี้ยังคงต้องการอาสาสมัครเพิ่มไหมคะ สามารถไปได้ช่วง วันที่ 7 -10 มกราคมนี้ และต้องนำอุปกรณ์อะไรไปบ้างคะ 01-862-6881.

10th January 2005, 07:05
เรื่องน่าอ่านจาก blog ของคุณ Chana01 จากประสบการณ์เดินทางในครั้งนี้ครับ

http://www.ie.eng.chula.ac.th/~pramual/blog/