PDA

View Full Version : ช่วยแนะนำ filter ND กับ Grad ND ให้หน่อยครับ

Art
20th April 2009, 13:05
คือว่าตอนนี้อยากจะถอย Filter ND หรือ Grad ND (หรือทั้งสองอย่าง) มาประจำการณ์น่ะครับ แต่ยังไม่มีความรู้เลย และกำลังจะไปญี่ปุ่นใน 2 อาทิตย์แล้ว ซึ่งจำได้ว่าไปเที่ยวครั้งที่แล้ว Filter ที่นั่นจะขายถูกกว่าเมืองไทย เลยอยากได้คำแนะนำครับ

1. ในการถ่ายทั่วไปเช่นถ่ายทะเลตอนเย็น หรือ ภูเขาตอนเย็น ควรใช้ฟิลเตอร์ที่ตัดแสงประมาณกี่ Stop ครับ ไปเที่ยวมาหลายครั้ง แต่ก็ลืมวัดแสงที่ท้องฟ้ากับทะเลทุกทีเลย

2. ฟิลเตอร์แบบ ND กับ Grad ND โดยรวมอันไหนใช้บ่อยกว่ากันครับ แล้วถ้าเป็น Grad ND นี่ควรใช้แบบ Hard Edge หรือ Soft Edge ครับ

3. ช่วยแนะนำรุ่นและยี่ห้อให้หน่อยครับ ไม่ได้ตั้งงบไว้ อยากได้แบบราคากลาง ๆ คุณภาพใช้ได้ (ถ้าให้ตั้งงบจริง ๆ คงประมาณว่า Holder + Filter 1 แผ่น สัก 2000 บาทครับ บวกลบได้ถ้าตัวเลือกนั้นดีกว่าจริง ๆ)

4. เห็นพวกหนังสือหรือเว็บเมืองนอก ใช้ของ Cokin กันเยอะ ไม่ทราบว่ายี่ห้อนี้ดีไหมครับ ประสิทธิภาพเมื่อเทียบกับราคาเป็นยังไงบ้างครับ เพราะเล็งยี่ห้อนี้อยู่ ถ้าดีช่วยแนะนำรุ่นให้ด้วยครับ

ข้อมูลเพิ่มเติมคือผมมี Filter CPL Hoya Pro1 ซึ่งน่าจะตัดแสงได้ประมาณ 2 Stop อยู่แล้ว ถ้าจะให้เกิดประโยชน์สูงสุด ควรเอาตัวไหนมาเสริมทัพครับ

ขอขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

JEE
20th April 2009, 13:55
ผมใช้ของ kokin อย่างเดียวครับ เพราะราคาไม่เเพงเเละหาซื้อง่าย ตกเเผ่นละ 900
จากภาพตัวอย่างผมใช้รุ่น 121M ให้ดูที่ท้องฟ้าว่ามันไล่เฉดยังไง นี่ว่าจะสั่งรุ่น 121S มาใช้อีกอัน

Description
· Grey Neutral Density filters compensate for bright light.
· By under-exposing the sky, they give a better relief to the surfaces and colors of landscapes and architecure.
· They are indispensable in summer, for seaside and mountain photos.
· They are available in six choices to cover every situation.
120 - 2X graduated neutral density filter reduces the light 1 stop
121 - 8X graduated neutral density filter reduces the light 3 stops.
121L - 2X Light starts with the same neutral density as 120, but feathers the grey almost from the color edge and more gently graduates to clear. One stop of compensation.
121M - 4X Medium is the same gentle graduation as 121L but with twice in dens ty. Requires 2 stops of compensation.
121S - 8X Soft is twice the density of 121M and the graduation extends to 3/4 of the filter. Requires 3 stops.
121F - 8X Full is the same as 121S except that the neutral density grey cover the entire filter. Requires 3 stops

lkunl
20th April 2009, 14:12
1. ในการถ่ายทั่วไปเช่นถ่ายทะเลตอนเย็น หรือ ภูเขาตอนเย็น ควรใช้ฟิลเตอร์ที่ตัดแสงประมาณกี่ Stop ครับ ไปเที่ยวมาหลายครั้ง แต่ก็ลืมวัดแสงที่ท้องฟ้ากับทะเลทุกทีเลย

อย่างน้อยน่าจะใช้ GND ประมาณ 3 stop ครับ
รูปด่านล่างผมใช้ GND 2 หรือ 3 stop นี่แหละครับ highlight หลุดนิดๆ :knock:

2. ฟิลเตอร์แบบ ND กับ Grad ND โดยรวมอันไหนใช้บ่อยกว่ากันครับ แล้วถ้าเป็น Grad ND นี่ควรใช้แบบ Hard Edge หรือ Soft Edge ครับ

ND เต็มๆ ไม่ค่อยจำเป็นครับ ถ้าจะซื้อ ND จริงๆ ควรซื้อ 3 stop ขึ้นไปครับ
ถ้าลดแค่ 2 stop ก็ใช้ CPL แทนได้เพราะ CPL ลดได้ราวๆ 1.5-2 stop
อยุ่แล้วครับ แถมทำให้สีอิ่มขึ้นด้วย :thumbup:

แนะนำให้ซื้อ Hard Edge ครับส่วนที่มืดเพราะโดน GND ทัีบ(เช่นต้นไม้ ตึก ฯลฯ)
เราสามารถปรับให้สว่างได้ในsoftware ถ้าเอาพวก Soft Edge มันจะดึง highlight ไม่ค่อยอยู่ทำให้ post process ลำบากครับ

สมมุติ GND soft Edge 3 stop มันจะลด 3 stop ที่ปลายแผ่นครับ
กลางๆ แ่ผ่นนี่เริ่มไล่ตั้งแต่ stop น้อยๆ ทำให้ highlight หลุดง่ายครับ

3. ช่วยแนะนำรุ่นและยี่ห้อให้หน่อยครับ ไม่ได้ตั้งงบไว้ อยากได้แบบราคากลาง ๆ คุณภาพใช้ได้ (ถ้าให้ตั้งงบจริง ๆ คงประมาณว่า Holder + Filter 1 แผ่น สัก 2000 บาทครับ บวกลบได้ถ้าตัวเลือกนั้นดีกว่าจริง ๆ)

งบค่อนข้างน้อยไปนิดนึงครับ ...
แนะนำของ LEE ครับเพราะขนาดใหญ่ 4x6" และคุณภาพดีสีไม่เพี้ยน
พวกที่ขายๆ 4x4" ถ้าใช้เลนส์ wide จะเลื่อนขึ้นลงไม่ได้เพราะสั้นไปครับ
แผ่นนึงราวๆ 3 พัน :redface: ถ้างบน้อยก็ไม่ต้องเอา holder ครับถือเอาก็ได้ :chat:

4. เห็นพวกหนังสือหรือเว็บเมืองนอก ใช้ของ Cokin กันเยอะ ไม่ทราบว่ายี่ห้อนี้ดีไหมครับ ประสิทธิภาพเมื่อเทียบกับราคาเป็นยังไงบ้างครับ เพราะเล็งยี่ห้อนี้อยู่ ถ้าดีช่วยแนะนำรุ่นให้ด้วยครับ

LEE ดีกว่าครับ ถ้า cokin size Z ซึ่งขนาดเท่ากับ LEE จะถูกกว่า LEE นิดเดียว
แนะนำให้เพิ่มเงินเอา LEE ไปเลยดีกว่าครับ

ของ LEE แนะนำให้ซื้อกับ web http://robertwhite.co.uk/ จะถูกกว่าสั่งจากเว็บอเมริกาครับ
ส่วนถ้าไปซื้อที่ญี่ปุ่นนี่ราคาเป็นไงไม่รุ้เหมือนกันครับ :P

สรุป
ถ้าไม่รักแนวนี้จริงแนะนำให้ใช้ blend layer เอาใน photoshop ก็ได้ครับ
เพราะถูกกว่ากันเยอะเลย :chat:
แต่ถ้ารักจริงก็สอยเลยครับ ดูภาพหลังจอแล้วได้ภาพสำเร็จเลย มันส์กว่าเยอะครับ :yahoo::yahoo::yahoo:

Art
21st April 2009, 22:08
โอโห รูปของทั้งสองท่านสวยมากเลยครับ ตอนนี้เท่าที่ดูก็สนใจ Cokin นะครับ เพราะ Lee ดูจะเกินงบไปหน่อยครับ (มีกิเลสอย่างอื่นที่ต้องเสียตังค์นอกจาก filter อีก 555) แต่ก็ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ขอถามเพิ่มเติมหน่อยครับ พอดีเข้าไปดูเว็บของ Cokin แล้ว มันมีหลาย Series แต่เวลาอ่านนิตยสารเมืองนอก เห็นคนชอบใช้ P series กัน อยากถามว่า P series นั้นใช้ได้กับเลนส์ wide สุด ๆ ได้แค่ไหนที่จะไม่ติดขอบ ส่วน Filter เบอร์ 121 นั้นเป็นแบบ Hard Edge ใช่ไหมครับ แล้วถ้าจะซื้อมาลองอันนึงก่อน 3 stop นี่น่าจะใช้งานได้ในหลาย ๆ สถานการณ์ใช่ไหมครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

kim*
21st April 2009, 23:27
Hard Edge กับ Soft Edge ใช้งานต่างกันอย่างไรครับ

ถ้าจะมีแค่แผ่นเดียวแบบ3stopแนะนำเป็นแบบSoftหรือHardดีครับ

ขอบคุณครับ

kim*
21st April 2009, 23:28
Hard Edge กับ Soft Edge ใช้งานต่างกันอย่างไรครับ

ถ้าจะมีแค่แผ่นเดียวแบบ3stopแนะนำเป็นแบบSoftหรือHardดีครับ

ขอบคุณครับ

lkunl
22nd April 2009, 00:23
ขอถามเพิ่มเติมหน่อยครับ พอดีเข้าไปดูเว็บของ Cokin แล้ว มันมีหลาย Series แต่เวลาอ่านนิตยสารเมืองนอก เห็นคนชอบใช้ P series กัน อยากถามว่า P series นั้นใช้ได้กับเลนส์ wide สุด ๆ ได้แค่ไหนที่จะไม่ติดขอบ

ใช้กับเลนส์ wide สุดๆ ไ้ด้เท่าไหร่ อันนี้ก็ไม่รุ้เหมือนกัน
ขึ้นอยู่ความหนาของ holder ด้วยครับ ผมเคยสั่ง wide holder
ของ cokin มาเองเลย ใช้กับ tokina 12-24 ติดขอบบางช่วง :knock:

แต่ปัญหาอาจจะไม่ได้อยู่ที่ติดขอบครับ น่าจะอยู่ที่ระยะการเลื่อน
filter ขึ้นลงมากกว่า cokin P series ขนาดน่าจะ 84mm x 100mm
ถ้าเลนส์ wide หน้า77 ก็จะมีระยะเลื่อน filter ขึ้นลงแค่ได้ 100-77 = 23mm
เลื่อนเยอะกว่านี้จะติดขอบ filter เข้ามาด้วยแน่นอน :chat:
เวลาจัดองค์ประกอบภาพก็จะโดน filter มาบังคับ :knock:
อันนี้เป็นเหตุผลหลักที่แนะนำ LEE หรือ size Z

ขอบคุณครับ

Hard edge จะเปลี่ยนจากมืดเป็นสว่างทันที
Soft edge จะค่อยๆ เกลี่ยวไล่ไปเรื่อยๆ
คุณวีอธิบายไว้พร้อมรูปตัวอย่างลองอ่านดูครับ
http://veerasak.multiply.com/journal/item/114

ยุคดิจิตอลแนะนำ Hard edge ดีกว่าครับ เก็บโทนภาพมาให้ครบก่อน
ค่อยปรับความสว่างไล่โทนให้เป็น Soft edge ทีหลังในคอมก็ยังได้ :chat:
(แต่จริงๆ อันนี้ขึ้นอยู่กับความถนัดและสไตล์ของแต่ละคนนะครับ)

ถ้าจะมีแผ่นเดียวแนะนำ 2 stop Hard edge ครับ
น่าจะใช้ได้บ่อยกว่า 3 stop :chat:

Ace-pilot
22nd April 2009, 00:38
ผมยังใช้แค่ tian-ya เอง

kim*
22nd April 2009, 21:35
กำลังจะสั่งซื้อแล้วมาเจอตัวที่เขียนว่าBlenderมันคืออะไรครับ

ใช่ตัวที่ไล่ความเข้มกลางๆระหว่างSoftกับHardหรือเปล่าครับ

แล้วถ้าใช่แบบกลางๆ แบบนี้จะน่าใช้มั๊ยครับ น่าจะได้ใช้หลายๆสถานการณ์ดี

ขอบคุณครับ

kim*
22nd April 2009, 21:35
http://www.bhphotovideo.com/c/product/87394-REG/LEE_Filters_75NDGB_4x6_Graduated_Neutral_Density.html

JEE
23rd April 2009, 01:28
LEE filter นี่เป็น filter ระกับ top class เลย คุณภาพดีที่สุดเท่าที่จะหาได้ในโลกนี้
เเละหลากหลาย ละเอียดที่สุดสำหรับ product line เเต่ก็เเลกมากับราคาที่เเพง
เเต่ก็คุ้มค่าสำหรับช่างภาพที่ถ่ายงานงานประเภท landscape, architecture..

Kokin ราคาถูกลงมาหน่อย ขนาด 4X6 P-series ซึ่งกว้างพอสำหรับ filter size 52-77
บางช่วงไวด์มากๆอาจมีขอบมืดบ้าง เเต่หากไม่ซีเรียสกับการถ่ายวิวเล่นๆเเล้วถือว่าคุ้มค่า
ราคาประมาณ 900 เท่านั้นสำหรับ 4X6 P-series 2 เเผ่นรวม adapter 2 พันน่าจะอยู่

เเต่ผมว่า Z-series อาจจะใหญ่เกินไปสำหรับกล้องดิจิตอลทั่วไป เเต่หากเป็นพวก
medium format เช่น hasselblad เเล้ว Z-series อาจจะเหมาะกว่า

อย่างที่คุณ lkunl ว่าไว้เเหละครับ หากคุณซีเรียสกับการถ่ายภาพเเนว landscape, architecture
เเละหวังพึ่งคอมพิวเตอร์ให้น้อยที่สุดเเล้ว LEE คือคำตอบ เเต่หากถ่ายเล่นๆสนุกๆเเล้วผมเเนะนำ Kokin

zoro
13th July 2010, 10:36
ขออัพขึ้นมาหน่อยนะครับ พอดีกำลังหาข้อมูล filter ND แล้วมาเจอกระทู้นี้เข้า ซึ่งตรงกับที่ผมสงสัยอยู่พอดี

คือตอนนี้ผมมี CPL อยู่แล้วและอยากหา ND มาลองใช้ดูบ้างเวลาถ่ายน้ำตกหรืออยากได้ทะเลเป็นหมอกๆ เท่าที่หาข้อมูลมาส่วนใหญ่เลนส์วายด์จะมีปัญหากับ adapter ทำให้ติดขอบ เลยอยากขอคำแนะนำหน่อยครับ
1.ถ้าผมเอา ND แบบกลมหมุนเข้าหน้าเลนส์มันจะติดขอบรึเปล่าครับ ผมใช้ Tokina 12-24 อยู่
2.ถ้าอยากลดแสงสว่างและตัดแสงสะท้อนด้วย เช่น ถ่ายน้ำตกให้เห็นน้ำใสๆด้านล่าง ผมต่อ CPL เข้ากับ ND ได้รึเปล่าครับ
3.ลองหาในเนตไปเจอ Hakuba SUPER ND-8X ราคาน่าสนใจ แต่ไม่รู้คุณภาพเป็นไงบ้าง หรือใครมียี่ห้ออื่นๆแนะนำมั้ยครับ แบบกลมหายากมากเลย

อันนี้ hakuba ครับ
http://www.thaicameracafe.com/index.php?mo=28&id=62822

Ace-pilot
13th July 2010, 12:13
ถ้าเป็นชนิดขอบบางก็ไม่น่าติดครับ
แต่ต่อ cpl+nd ไม่น่ารอด

PARATT T.
14th July 2010, 09:12
ขอถามเพิ่มเติมหน่อยครับ พอดีเข้าไปดูเว็บของ Cokin แล้ว มันมีหลาย Series แต่เวลาอ่านนิตยสารเมืองนอก เห็นคนชอบใช้ P series กัน อยากถามว่า P series นั้นใช้ได้กับเลนส์ wide สุด ๆ ได้แค่ไหนที่จะไม่ติดขอบ ส่วน Filter เบอร์ 121 นั้นเป็นแบบ Hard Edge ใช่ไหมครับ แล้วถ้าจะซื้อมาลองอันนึงก่อน 3 stop นี่น่าจะใช้งานได้ในหลาย ๆ สถานการณ์ใช่ไหมครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

.. Filter หน้า 77 ถ้าติดตรงๆปกติ 13-14mm เป็นช่วงปลอดภัย..แต่ถ้าหมุนเฉียงต้องประมาณ 14-15mm ขึ้นถึงจะไม่ติดขอบ.. ..แต่ทุกกรณีต้องเช็ค LCD หลังกล้องก่อน.. เพราะดูผ่านๆจะมองไม่เห็น.. ไม่งั้นกลับถึงบ้านมีเครียดได้... :spineyes:

lkunl
15th July 2010, 03:00
1.ถ้าผมเอา ND แบบกลมหมุนเข้าหน้าเลนส์มันจะติดขอบรึเปล่าครับ ผมใช้ Tokina 12-24 อยู่
ถ้าใส่ ND ตัวเดียวถ้า ND ความหนาปกติไม่น่าจะติดขอบครับ

2.ถ้าอยากลดแสงสว่างและตัดแสงสะท้อนด้วย เช่น ถ่ายน้ำตกให้เห็นน้ำใสๆด้านล่าง ผมต่อ CPL เข้ากับ ND ได้รึเปล่าครับ

ได้แต่เลนส์ไวด์ช่วง wide สุดติดขอบแน่นอน

3.ลองหาในเนตไปเจอ [/COLOR][COLOR=#ff0000][COLOR=Black]Hakuba SUPER ND-8X ราคาน่าสนใจ แต่ไม่รู้คุณภาพเป็นไงบ้าง หรือใครมียี่ห้ออื่นๆแนะนำมั้ยครับ แบบกลมหายากมากเลย

ผมมี ND กลมสองยี่ห้อ Marumi 3 stop กับ BW 10 stop
ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อว่า BW ขนาดลดแสงไป 10 stop ภาพยังคมกว่า marumi :chat:

จริงๆ ถ่ายน้ำตกND ใช้ CPL ตัวเดียวก็น่าจะพอแล้ว
แนะนำรอถ่ายตอนแสงน้อยดีกว่าครับ ไม่จำเป้นต้องใช้ ND เพิ่ม
เช้ามืดๆ เย็นๆ หลังพระอาทิตย์ตก นอกจากได้ speed ต่ำ
แล้วแสงจะสม่ำเสมอกว่า สีสรรสวยกว่ากลางวันด้วยครับ

DOFJerk
15th July 2010, 09:19
อ่านกระทู้นี้เมื่อวาน.. งานเข้าเลย..

Filter Holders - Foundation Kit
LFK £ 46.00
Adaptor Rings - 77mm Wide Angle
L77WR £ 30.00
Neutral Density 100mm Resin Filters - 0.9 ND 100mm Resin
L09ND100R £ 63.00
Neutral Density Graduated Filters and Sets - 0.75 Neutral Density Grad - Hard
LNDG075H £ 57.00
Total Order Value = £ 196.00
Shipping = £ 40.00
Total = £ 236.00

lkunl
16th July 2010, 01:01
ยินดีต้อนรับครับพี่ทศ รับรองถ่ายวิวมันส์ขึ้นเยอะ :thumbup:

star shooter
16th July 2010, 08:51
ผมซื้อ tian-ya ยังไม่มีโอกาสได้ใช้ซักที

DOFJerk
16th July 2010, 09:03
ยินดีต้อนรับครับพี่ทศ รับรองถ่ายวิวมันส์ขึ้นเยอะ :thumbup: อันที่จริงผมใช้ G-ND hard edge แบบกลมหมุนติดหน้าเลนส์ มาหลายปีแล้วครับ.. แต่ปัญหามันคือ ติดขอบ เพราะ filter มันขอบหนา.. ถ่าย 17mm ไม่ได้ ต้องขยับ ไป 19mm
แล้วก็ แนวตัด เลื่อนไม่ได้ อยู่ตรงกลางอย่างเดียว..
ยิ่งพอจะเอา G-ND ไปติดซ้อนกับ ND8 เอา speed ฟุ้งๆ ต้องไป 24mm โน่นเลย..
ก็เลยได้โอกาส หน้ามืด.. ซื้อ Lee กะเค้าซะที..

http://www.lenklong.com/forums/attachment.php?attachmentid=1590&d=1265903384

lkunl
16th July 2010, 22:11
ถ้าไม่ติดตรงเลื่อนไม่ได้นี่แบบกลมก็น่าใช้เหมือนกันครับพี่
เป็นแก้วภาพคงจะคมกว่า LEE :chat:

แต่เห็นชไนเดอร์ออก GND แบบแก้วมาแล้ว
ไม่รู้จะมีคนใช้รึเปล่า กลัวยัดๆ ใส่กระเป๋ากล้องแตกบาดมือเอา :chat: